[Funland] Phạt tiền, chế độ của Vingroup

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Là mấy công ty tư nhân kiểu gia đình trị như V, MS, FLC... thôi, chứ DNNN tuyển vào các vị trí LĐ cấp cao ko dễ gì đuổi ngươi ta đâu #:-s#:-s
Hình như cụ thần thánh FDI mà dìm tư bản trong nước phết, em lê mông hơn 15 năm ở 3 FDI tại VN thuộc top về ngành của họ trên toàn cầu cũng thấy đủ thứ dở hơi cám lợn như tư duy nhiệm kỳ của sếp Tổng, chính trị phe cánh, đưa thằng dốt lên - dìm thằng giỏi xuống, nói vậy mà không phải vậy...và quan trọng nhất là các nhân tài mà tập đoàn cử sang VN là nhân tài kém nhất mà nó có ở khu vực APEC 😆

• Vodka
Reactions: ATZ

xukthal

Xe lăn
Đợt đầu năm bên Mẽo, các ông lớn công nghệ làm đúng như thế với dân IT, cá biệt còn sa thải qua email, các cụ vẫn thần tượng bọn công ty đấy ầm ầm. Em éo hiểu sao lại tiêu chuẩn kép vậy 😉
cc lào ý chứ em ko thần tượng bctn cả :-j :-j :-j

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Sợ chả sợ nhưng thấy nó bẩn bẩn :)) Ví dụ nó đòi xem cụ mặc quần lót hãng gì màu gì để đánh giá độ lịch sự ý...cụ thấy có đc ko? :))
Cụ đang làm bên nào, lúc cụ vào nó có đòi xem bảng lương không? Chỗ em check 3 tháng đây, không đưa thì khỏi deal tiếp, trừ khi cụ quá đặc biệt để nó săn bằng được về. Check bảng lương khốn nạn đến đâu em không rõ nhưng là thực hành quen thuộc của mọi thằng to to, cụ nhé

xukthal

Xe lăn
Cụ đang làm bên nào, lúc cụ vào nó có đòi xem bảng lương không? Chỗ em check 3 tháng đây, không đưa thì khỏi deal tiếp, trừ khi cụ quá đặc biệt để nó săn bằng được về. Check bảng lương khốn nạn đến đâu em không rõ nhưng là thực hành quen thuộc của mọi thằng to to, cụ nhé
Em làm H2O vào chả bh hỏi bảng lương nhá vì hồi SV chưa có bảng lương :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
DNNN em chưa thấy tuyển vị trí trả lương người Việt cao như thế (có thể do em chưa gặp). em từng làm cho cả công ty Nhật, Hàn thì mức lương 15-20k $/tháng đều do người Nhật, hàn đảm nhiệm và những vị trí này cũng đổi người sau mấy năm (kiểu nhiệm kỳ).
Các DN tư nhân lớn nhất trong nước đang trả lương cho cấp sĩ quan người Việt cao hơn so với FDI. FDI trả lương cao cho expat nhưng dìm lương với đồng cấp người Việt. Cccm giỏi hãy làm DN tư nhân để có lương cao, không mặc cảm phân biệt da vàng da trắng, cá biệt còn làm sếp bọn da trắng 🤣

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em làm đối tác với Vin hơn chục năm, từ hồi xây Royal City. Đỉnh điểm có 1 dự án (thuộc VF) trong vòng 5-6 tháng triển khai thay 3 trưởng phòng.
Việc nhân viên và các cấp quản lý của Vin mất việc/nghỉ việc xảy ra như cơm bữa, trước đây em cũng nhiều lần chia sẻ về chuyện này rồi.
Bản thân em không thích văn hóa Vin, cảm nhận cá nhân của em sau nhiều năm làm đối tác cùng những chia sẻ của nhiều anh em, bạn bè làm bên đó.
Nó là sự phù hợp cụ ạ, ko hợp thì mình ko nên theo, cũng giống kết bạn hay cưới vợ thôi, miễn cưỡng không hạnh phúc

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Lúc vinfast mở nhà máy ở HP, nó trả lương gấp đôi để thu hút cấp trưởng, phó phòng trở lên ở các khu công nghiệp gần đấy sang. Rồi đc một thời gian cũng nghỉ dần, thg nào tốt mới giữ lại. Lúc thg Foxcom mở nhà máy ở BG để làm cho Apple cũng thế, trả lương rất cao để tuyển người của Samsung sang. Đợt đấy nhân viên Samsung nghỉ nhiều lắm.
Đấy là chiến lược buy để set up giai đoạn đầu, lắp người vào khung bộ máy, một thời gian sau sẽ là chiến lược build để đẩy ra các nhân tố không phù hợp hoặc đã chuyển giao lại xong cho bọn trẻ con. Ta hay ví von vắt chanh bỏ vỏ, thế nếu các cụ/mợ là chủ doanh nghiệp thì có tiếp tục giữ lại vỏ chanh nữa không

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cuộc sống đương nhiên cần sự trung thực nhưng không phải trung thực kiểu có bao nhiêu trong bank khai ra. nhà còn bao nhiêu gạo khai ra. có bạn gái chưa khai ra. trong quá khứ có bao bạn gái rồi khai ra....

Tất nhiên với cụ việc khai mức lương ra là đơn giản nhưng đa số người lao động kể cả đức hay mỹ thì việc khai ra mức lương cũ là vấn đề.

chém gió vớ vẩn thôi
Khai lương là practice ở VN ạ, cụ đang làm ở nơi khác thì không thấy hợp nhãn rồi

xichhoptau

Xe tăng
người ta chỉ phạt vào thưởng thôi, và cũng không trừ hết vào một tháng đâu mà cụ lo vẫn đủ sống nhé. BBC bảo thế
còn biển số thật của cụ là gì khai mau :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Lương mà cứ trăm củ trở lên 1 tháng thì cứ là ngon rồi. Văn hóa thông báo nghỉ việc ngay lập tức thì cũng bình thường với bọn Tây mà, các chế độ theo HĐ vẫn bảo đảm đủ là được. Nó còn tránh được mất mát dữ liệu, bảo đảm bí mật thông tin của Công ty. Chắc anh V mang cái văn hóa này về
DN tư nhân bắt đầu áp dụng văn hóa sa thải của Tây, với các vị trí nắm giữ các thông tin nhạy cảm sẽ thu lại tất tần tật, ra khỏi cửa với thùng A4, có bảo vệ kiểm tra. Một trường hợp ấn tượng nhất em được biết là khi nhân sự phản ứng tiêu cực trong cuộc họp set chỉ tiêu năm vào buổi sáng thì buổi chiều nhận quyết định sa thải, bảo vệ dắt ra tận cửa, hoàn thành các thủ tục và nhận trợ cấp/ bồi thường từ xa hết. Tất nhiên những case như vậy là hãn hữu và cực đoan vì không giữ gìn mặt mũi của nhau...

beSuSu

Xe điện
Em ví dụ thế này: Mức lương sống (hài lòng) 30tr/tháng làm đủ 8 tiếng, nhưng Vin trả 50, cày bất kể ngày đêm, mang tiếng lương cao nhưng nhọc đấy. Người lao động bị cuốn đi.
sao ko nói là: mang tiếng nhọc đấy nhưng lương cao :))

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Bạn vợ em, cùng cty cũ. Lương 40 tr vẫn đang làm bth. Có nghĩa là năng lực kém, hoặc ko theo đc thì bị đuổi. Hỏi han làm gì, cứ chiến lấy kinh nghiệm. Ko theo đc là mình đuối, còn theo đc thì mình giàu.

XSim

Xe container
Đợt đầu năm bên Mẽo, các ông lớn công nghệ làm đúng như thế với dân IT, cá biệt còn sa thải qua email, các cụ vẫn thần tượng bọn công ty đấy ầm ầm. Em éo hiểu sao lại tiêu chuẩn kép vậy 😉
Mặc dù cụ là fan teilon với tiêu chuẩn kép là bản sắc nhưng lần này cụ nói chuẩn phết đó :D

TorienT

Xe container
Các cụ nói đoạn vắt chanh bỏ vỏ cũng không đúng. Cái này là chiến lược nhân sự của công ty thì mình cũng cần phải hiểu và vận dụng. Nếu cty tuyển mình về xác định ngắn hạn tận dụng quan hệ, kinh nghiệm hay để setup bộ máy thì mình có quyền yêu cầu mức đãi ngộ rất cao để bù đắp rủi ro là được. Thậm chí là một hợp đồng ngắn hạn 2 bên rõ ràng với nhau.

XSim

Xe container
Các cụ nói đoạn vắt chanh bỏ vỏ cũng không đúng. Cái này là chiến lược nhân sự của công ty thì mình cũng cần phải hiểu và vận dụng. Nếu cty tuyển mình về xác định ngắn hạn tận dụng quan hệ, kinh nghiệm hay để setup bộ máy thì mình có quyền yêu cầu mức đãi ngộ rất cao để bù đắp rủi ro là được. Thậm chí là một hợp đồng ngắn hạn 2 bên rõ ràng với nhau.
Chắc không có cái hợp đồng nào thỏa thuận ngắn hạn kiểu tôi chỉ cần cái này của anh trong xxx tháng đâu nhưng vào Vin thì nên hiểu thế. Dù cho có được đảm bảo đây là chiến lược lâu dài của tập đoàn thì cũng chả tin được, có thể vài tháng sau chính ông nói câu đảm bảo ấy ra đi trước mình ấy chứ :))

TorienT

Xe container
Chắc không có cái hợp đồng nào thỏa thuận ngắn hạn kiểu tôi chỉ cần cái này của anh trong xxx tháng đâu nhưng vào Vin thì nên hiểu thế. Dù cho có được đảm bảo đây là chiến lược lâu dài của tập đoàn thì cũng chả tin được, có thể vài tháng sau chính ông nói câu đảm bảo ấy ra đi trước mình ấy chứ :))
Em nói chung thôi không nói cụ thể một công ty nào. Trước lâu lâu rồi em nhận được một lời đề nghị thu nhập x3 so với thu nhập đang lĩnh ở công ty cũ cho cùng vị trí. Vậy thì mình phải hiểu là mức lương đó nó không thể dài hạn được hoặc nó có vấn đề gì đó rất abc. Tự hiểu thôi cụ.
P/s: Dạng hợp đồng ngắn hạn đó vẫn có cụ, đàm phán với HR nếu đủ vị thế thì cứ đặt điều kiện thôi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Mặc dù cụ là fan teilon với tiêu chuẩn kép là bản sắc nhưng lần này cụ nói chuẩn phết đó :D
Em chả fan của bên nào, em chỉ kiếm xu, mà đồng xu cũng có hai mặt nên yêu/ ghét bất cứ bên nào cũng đều là ngây thơ

viet7500

Xe buýt
Về cách sa thải nhân viên thì Vin chưa thể bằng cty Mỹ được. Ở Mỹ đã biết tin sa thải là thông thường tài khoản bị khóa luôn, thậm chí còn chẳng thể kịp viết mail chia tay đồng nghiệp ấy. Em biết có ông sáng vẫn làm việc bình thường, morning break còn vẫn ra nói cười với đồng nghiệp, sau sếp gọi vào và từ phòng sếp ra là thu dọn đồ về luôn. Tất nhiên Vin cũng như công ty Mỹ ở chỗ pháp chế làm việc chặt chẽ lắm, thông thường người lao động về là về thôi chứ nhận đủ lương trợ cấp nên không mấy ai kiện tụng gì.

Còn về cách dùng người thì đúng là Vin kiểu vắt chanh bỏ vỏ nhưng thực tế thị trường nó tàn nhẫn là vậy, anh phải có giá trị tương xứng với mức lương thì mới giữ anh lại được. Ta nên coi Vin nó tàn nhẫn thế đấy, phù hợp thì vào không phù hợp thì té thôi chứ nó sòng phẳng mà.

Nói chung văn hóa khắc nghiệt này đã giúp Vin thành công lên số 1 trong mảng bất động sản, còn trong các mảng khác thì có vẻ cách này không phù hợp lắm. Ví dụ làm du lịch thì em thấy nhân viên Vinpearl có vẻ rất thụ động, cứng nhắc (có lẽ sợ bị phạt nhiều hơn), làm công nghệ thì nhân viên thiếu cái đam mê, khát vọng để thực sự toàn tâm toàn ý cho sản phẩm. Nói chung để công ty phát triển lâu dài thì cần một văn hóa lành mạnh (chứ không phải chỉ vì thưởng/phạt), nhân viên thực sự có tâm huyết, họ tự hào về công ty về sản phẩm của họ, ... điều này rất khó có được nếu chỉ xác định làm vì tiền và làm ngắn hạn như Vin hiện tại.
Văn hóa sa thải kiểu này:
- Nói theo cách tích cực, thì là chuyên nghiệp
- Nói theo cách tiêu cực, thì gọi là tàn nhẫn :)
cụ ạ.

TorienT

Xe container
Văn hóa sa thải kiểu này:
- Nói theo cách tích cực, thì là chuyên nghiệp
- Nói theo cách tiêu cực, thì gọi là tàn nhẫn :)
cụ ạ.
Quan trọng là lương lĩnh đủ, chế độ tốt và đền bù đúng theo pháp luật và hợp đồng là được rồi cụ. Quý nhau thì gặp nhau ở ngoài. Còn hơn là chế độ mậm mờ, lương không đủ mà lúc nào cũng nói câu tình cảm.

XSim

Xe container
Bàn về quản trị doanh nghiệp thì em thấy có hai case trái ngược nhau là FPT và Vin, trong khi FPT ngày xưa theo mô hình dân chủ, thanh niên mới vào cũng có thể lên cãi tay đôi với chủ tịch được thì Vin đi theo mô hình độc tài thưởng phạt hà khắc. Kết quả là FPT cứ bình bình không có gì nổi bật thì Vin đã vươn lên thành tập đoàn số 1 VN. Có vẻ xu thế độc tài đang lên ngôi, các cty công nghệ hàng đầu thế giới như Apple, FB hay Tesla cũng đều quản trị rất độc tài.

Tất nhiên, độc tài hay dân chủ chỉ là công cụ thôi không phải vĩnh viễn, có lúc sẽ cần độc tài nhưng lâu dài thì vẫn nên có dân chủ :))