Phân biệt giữa biển chỉ dẫn (biển vuông) và biển hiệu lệnh???

timoon

Xe máy
Cái tiêu chuẩn trong xây dựng nó cũng là một dạng chỉ dẫn đấy cụ ạ (chỉ dẫn tính toán khi dùng tiêu chuẩn thiết kế .v.v.) và tất nhiên việc áp dụng tiêu chuẩn nào cũng được miễn là kết quả cuối cùng đảm bảo các tiêu chí (an toàn, bền vững .v.v.). Ngay bản thân trong tiêu chuẩn hoặc một số quy định cũng dùng từ "nên", "khuyến khích" điều đó có nghĩa là không bắt buộc. Tất nhiên, giữa tiêu chuẩn xây dựng và việc tham gia giao thông cũng sẽ khác nhau trong việc vận dụng.

Ở đây có sự không rõ ràng trong việc áp dụng của biển chỉ dẫn, chỗ thì là bắt buộc, chỗ thì không bắt buộc nên dẫn đến nhiều cách hiểu khác nhau. Quan điểm của em thiên theo hướng không bắt buộc và xin được minh họa bằng ví dụ sau:

- Trên đường có biển 412a chỉ dẫn cho xe con đi vào làn ngoài (sát dải phân cách) và biển 412b ở làn giữa cho xe tải, xe khách thì em hiểu là xe con (thường chạy ở tốc độ cao) NÊN đi vào làn này thì việc lưu thông nói chung sẽ thuận lợi hơn. Tuy nhiên không phải là bắt buộc và xe con có thể đi làn giữa nếu muốn tùy theo tốc độ, như vậy cũng hợp lý trong trường hợp nhường đường cho vượt, cũng như xe tải muốn vượt nhau hơn.
- Trường hợp biển 411 quy định hướng đi thẳng, rẽ phải cũng như vậy, lái xe nên đi đúng theo mũi tên chỉ hướng đi nhưng có thể đi vào làn rẽ mà đi thẳng nếu điều kiện cho phép (điều này do lái xe tự chủ động và lường trước) vì một số trường hợp đường hẹp có phân làn theo hướng đi một làn xếp hàng dài trong khi làn kia không có xe đồng thời lái xe cũng không biết khi nào cần chuyển làn theo hướng mình đi trong trường hợp này thì việc tận dụng làn còn trống là hợp lý. Còn nếu lái xe không theo chỉ dẫn gây ùn tắc (đi vào làn đi thẳng rồi rẽ nhưng gây ra ùn tắc) thì cũng sẽ bị xử phạt nhưng lỗi ở đây là lỗi gây cản trở giao thông chứ không phải là lỗi không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường.

Em hơi dài dòng, mong các cụ thông cảm

- Quy định định mà cụ không phải theo trừ khi cụ không phải đối tượng trong quy định đó.
- Quy định và tiêu chuẩn khác nhau. Phần lý giải của cụ trong xây dựng có nghĩa là cụ có thể lựa chọn tiêu chuẩn khác nhau theo quy định. Nếu quy định ghi rõ cụ phải theo tiêu chuẩn nào đó thì cụ không có lựa chọn.

pnew

Xe điện
Ở đây có sự không rõ ràng trong việc áp dụng của biển chỉ dẫn, chỗ thì là bắt buộc, chỗ thì không bắt buộc nên dẫn đến nhiều cách hiểu khác nhau. Quan điểm của em thiên theo hướng không bắt buộc và xin được minh họa bằng ví dụ sau:

- Trên đường có biển 412a chỉ dẫn cho xe con đi vào làn ngoài (sát dải phân cách) và biển 412b ở làn giữa cho xe tải, xe khách thì em hiểu là xe con (thường chạy ở tốc độ cao) NÊN đi vào làn này thì việc lưu thông nói chung sẽ thuận lợi hơn. Tuy nhiên không phải là bắt buộc và xe con có thể đi làn giữa nếu muốn tùy theo tốc độ, như vậy cũng hợp lý trong trường hợp nhường đường cho vượt, cũng như xe tải muốn vượt nhau hơn.
- Trường hợp biển 411 quy định hướng đi thẳng, rẽ phải cũng như vậy, lái xe nên đi đúng theo mũi tên chỉ hướng đi nhưng có thể đi vào làn rẽ mà đi thẳng nếu điều kiện cho phép (điều này do lái xe tự chủ động và lường trước) vì một số trường hợp đường hẹp có phân làn theo hướng đi một làn xếp hàng dài trong khi làn kia không có xe đồng thời lái xe cũng không biết khi nào cần chuyển làn theo hướng mình đi trong trường hợp này thì việc tận dụng làn còn trống là hợp lý. Còn nếu lái xe không theo chỉ dẫn gây ùn tắc (đi vào làn đi thẳng rồi rẽ nhưng gây ra ùn tắc) thì cũng sẽ bị xử phạt nhưng lỗi ở đây là lỗi gây cản trở giao thông chứ không phải là lỗi không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường.
Với hai ví dụ trên thì cách tốt nhất là không cắm biển.
Cái gì cũng có tính 2 mặt. Để giao thông nề nếp, trật tự thì đôi khi cũng phải mất cái gì đó. Một số nước có văn hóa giao thông tốt có mấy khi phải dùng đến biển 412 đâu.

Hà Kế Hậu

Xe đạp
Cảm ơn cụ. Vậy cụ cho cháu hỏi nếu đi trên đường có 2 làn xe và có cái biển xe con, xe tải, xe khách thì cháu có được xi nhan vào làn trong (làn xe tải, xe khách) để nhường cho xe sau vượt không ạ. Nếu xi nhan vào làn trong thì bị xxx phạt đi sai làn mà nếu không nhường thì cháu cũng sợ bị ăn đạn lắm ạ. :-/
Cụ xinhan sang phải nhưng ko sang hẳn làn xe tải, đi giữa 2 làn là thoải mái cho xe sau vượt rồi mà. Đi sang làn kia là ăn đạn ngay

30k2168

Xe máy
Em cũng phân vân nội dung này

OmegaO9

Xe container
Vậy thì em đề nghị đổi tên cái biển chỉ dẫn 412 thành biển hiệu lệnh ạ. Có được không cụ vì không theo sẽ phạm lỗi mà :D

Trước đây, ở các đường có chia làn cho ô tô và xe máy, xe đạp, bao giờ em cũng thấy có một cái biển cấm xe máy, xe đạp ở bên phải của làn ô tô chứ chẳng bao giờ thấy cái biển chỉ dẫn cả. Bây giờ giao thông nó phức tạp nên đẻ ra rất nhiều biển chỉ dẫn nhưng hiểu thành biển bắt buộc.

Em lấy ví dụ như thế này về việc "được phép làm những điều pháp luật không cấm":
- Cụ đi trên đường đôi khi gặp cái biển chỉ dẫn quay đầu xe (biển chỉ dẫn nhé), rõ ràng cụ không bắt buộc phải quay đầu xe ở chỗ đó và nếu đến một điểm mở dải phân cách nào đó cụ vẫn có thể quay đầu xe miễn là không vi phạm các quy tắc giao thông (cấm rẽ trái, cấm quay đầu hoặc vạch liền .v.v.) mặc dù chỗ đó không có cái biển chỉ dẫn quay đầu xe.
- Em nói như vậy để hiểu rõ cái biển chỉ dẫn nó chỉ có tác dụng chỉ dẫn, không bắt buộc. Còn nếu cụ bảo chỉ được quay đầu xe ở nơi có biển thì chắc lại có thêm mảnh đất màu mỡ cho xxx roài.
Cụ ví dụ rất trực quan, qua đây cụ cho em hỏi là Quy chuẩn mới 2016 (QCVN 41: 2016/BGTVT) có tác động gì nhiều đến 412 không cụ?

OmegaO9

Xe container
Vậy thì em đề nghị đổi tên cái biển chỉ dẫn 412 thành biển hiệu lệnh ạ. Có được không cụ vì không theo sẽ phạm lỗi mà :D
Theo quy chuẩn mới 41/2016 áp dụng từ 1/11 tới đây thì biển 412 từ chỉ dẫn ==> hiệu lệnh rồi bác ạ.

mrpham38

Xe đạp

XXX ăn quá bẩn đoạn đường này các cụ ạ. Tự nhiên hnay chặn tất cả xe máy phạt lỗi đi vào đường cấm kiếm bánh mì.