Phác đồ điều trị bệnh viêm gan B,C (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

hodoto59

Đi bộ
E chụp MRI ktra ung thư với lại cột sống. Gọi là ktra tổng thể

Cắt gan xong thì thấy bảo F3 vì em ko được xem kết quả, mẹ cũng ko nói.
Mà mới chỉ phẫu thuật thôi chưa ghép cụ ah. Phẫu thuật xong thì về đợi ghép gan. Trong thời gian đợi khoảng 2 tháng thì đau bụng rốn, đi chụp Pet/ct thì ra ung thư cụ ah. Mà chụp Pet/ct lúc đấy là đã báo ung thư di căn nhiều phần rồi, chả hiểu sao lại nhanh như thế. Ngay sau khi có kết quả Pet/ct là nhà em đã gửi ngay sang Singapore và kết quả là cũng ko cắt ghép gì được nữa.
P/s: sinh thiết là trước lúc phẫu thuật gan em nhớ nhầm

phongvan12

Đi bộ
Em 30 bị từ hồi nhỏ, ko thuốc thang j, đi xét nghiệm anti hbeag dương, hbeag âm, xơ gan có 5,3 thoai
Bác không điều trị gì mà có anti HBeag dương. Vậy khả năng không phải bác bị từ bé rồi. Chúc mừng bác.

chuoi89

Xe đạp
Các bác cho hỏi trước mình định luọng phương pháp gì có chữ TQ giá có 800k. sau khám bác sĩ khác lại cho định lượng kiểu khác giá 1500k. thế có 2 kiểu dịnh luong ak các bác. với mình đang điều trị mà mem gan binh thường thì có cần uống thuốc bổ gan ko. thuốc minh đang uống là protevi giá 1500k/30 VIÊN. mình mmới đièu trị đc 1 năm. dạo gần đây thấy hơi tức hạ sườn. ko biết do chơi thể thao hay do gan

Eureka81

Xe hơi
Em chưa đi khám, mấy thằng bạn nhậu bảo da vàng. Em ngừng nhậu mua giải độc gan Tuệ Linh uống theo chỉ dẫn trên lọ thuốc. Chả biết có hiệu quả ko, em ko dám đến viện khám. Đặt gạch hóng vụ này

transyhuan

Xe buýt
Em chưa đi khám, mấy thằng bạn nhậu bảo da vàng. Em ngừng nhậu mua giải độc gan Tuệ Linh uống theo chỉ dẫn trên lọ thuốc. Chả biết có hiệu quả ko, em ko dám đến viện khám. Đặt gạch hóng vụ này
Trước e cũng thấy đồn là giải độc gan Tuệ Linh tốt cho viêm B, e mua uống cả năm trời đều đặn, sau đó đi xét nghiệm các kiểu con đà điểu thấy vẫn thế, sau đó e bỏ ko uống nữa.

Eureka81

Xe hơi
Trước e cũng thấy đồn là giải độc gan Tuệ Linh tốt cho viêm B, e mua uống cả năm trời đều đặn, sau đó đi xét nghiệm các kiểu con đà điểu thấy vẫn thế, sau đó e bỏ ko uống nữa.
Em đang tin vào nó đây, hướng dẫn nói uống 1 năm liên tiếp. Ko biết có liên quan đến cơ địa ko cụ nhỉ, của cụ ko tiến triển đc gì ạ. CỤ nói vậy em chỉ mong hợp thầy hợp thuốc cho mau khỏe.

transyhuan

Xe buýt
Em đang tin vào nó đây, hướng dẫn nói uống 1 năm liên tiếp. Ko biết có liên quan đến cơ địa ko cụ nhỉ, của cụ ko tiến triển đc gì ạ. CỤ nói vậy em chỉ mong hợp thầy hợp thuốc cho mau khỏe.
E ko tiến chuyển thì mới bỏ, chứ nó mà tiến dù chỉ một ít e cũng theo. Một năm liền e đặt hẹn h đt để uống thuốc cho khỏi quên cụ ạ. Biết đâu nó hợp cơ địa với cụ thi tốt.

travinh05

Xe tải
Các bác cho hỏi trước mình định luọng phương pháp gì có chữ TQ giá có 800k. sau khám bác sĩ khác lại cho định lượng kiểu khác giá 1500k. thế có 2 kiểu dịnh luong ak các bác. với mình đang điều trị mà mem gan binh thường thì có cần uống thuốc bổ gan ko. thuốc minh đang uống là protevi giá 1500k/30 VIÊN. mình mmới đièu trị đc 1 năm. dạo gần đây thấy hơi tức hạ sườn. ko biết do chơi thể thao hay do gan
khả năng 1tr5 là cụ được định lượng bằng máy Cobas Tagman, Kỹ thuật Realtime PCR có độ nhạy và độ đặc hiệu cao.. cụ đang dùng protevir có hoạt chất tenofovir 300mg đặc trị Vgb, bổ gan dùng hay ko cũng ko sao, quan trọng tuân thủ điều trị, ko bia rượu thuốc lá, thức khuya và làm việc quá sức.. 3-6 tháng thăm khám 1 lần.. tức hạ sườn là do vgb, em cũng có cảm giác giống cụ, cụ nên đi siêu âm gan, đo độ xơ hoá gan và tải lượng virus xem sao.. cụ gửi các xét nghiệm kq ttrước điều trị và hiện tại để em có cơ sở đánh giá..

chuoi89

Xe đạp
khả năng 1tr5 là cụ được định lượng bằng máy Cobas Tagman, Kỹ thuật Realtime PCR có độ nhạy và độ đặc hiệu cao.. cụ đang dùng protevir có hoạt chất tenofovir 300mg đặc trị Vgb, bổ gan dùng hay ko cũng ko sao, quan trọng tuân thủ điều trị, ko bia rượu thuốc lá, thức khuya và làm việc quá sức.. 3-6 tháng thăm khám 1 lần.. tức hạ sườn là do vgb, em cũng có cảm giác giống cụ, cụ nên đi siêu âm gan, đo độ xơ hoá gan và tải lượng virus xem sao.. cụ gửi các xét nghiệm kq ttrước điều trị và hiện tại để em có cơ sở đánh giá..
năm trc e thấy nguoi mệt mỏi. và cùng dạo đó e khams suc khoẻ ở công ty thì mới biết bị. đợt đó mem gan tầm 400. Định lượng 10 mũ 6. Sau dieu trị và dịnh lượng lại là 10 mũ 2. và đợt gần nhất cách đây 2 tháng vẫn là 10 mũ 2. Tẩt cả mọi lần em siêu âm gan đều bình thường. e mới thấy hơi tức hạ sườn tầm mấy hôm nay

travinh05

Xe tải
năm trc e thấy nguoi mệt mỏi. và cùng dạo đó e khams suc khoẻ ở công ty thì mới biết bị. đợt đó mem gan tầm 400. Định lượng 10 mũ 6. Sau dieu trị và dịnh lượng lại là 10 mũ 2. và đợt gần nhất cách đây 2 tháng vẫn là 10 mũ 2. Tẩt cả mọi lần em siêu âm gan đều bình thường. e mới thấy hơi tức hạ sườn tầm mấy hôm nay
Tức hạ sườn mà tất cả các kq đều bình thường thì là do triệu chứng của vgb mạn tồn tại, em cũng giống thế kq xét nghiệm bt mà cứ có cảm giác tức nặng vùng gan..

Viên giải độc gan tuệ linh và cà gai leo thuộc dạng vô thưởng vô phạt không có tác dụng ức chế virus và ko dc quốc tế công nhận trong điều trị vgb, nếu có uống thì cũng chỉ để yên tâm về tâm lý thôi.. các bs ở những bệnh viện lớn như nhiệt đới, bạch mai, dh y dược thường ko kê cho bệnh nhân... ghét nhất mấy thằng dược phẩm của vn, ko có td chữa bệnh toàn quảng cáo mâpj mờ ăn theo, thuốc toàn lá rễ cây, tranh thủ làm tiền của các con bệnh đã khốn khổ lắm rồi..

Chỉnh sửa cuối:

chuoi89

Xe đạp
Tức hạ sườn mà tất cả các kq đều bình thường thì là do triệu chứng của vgb mạn tồn tại, em cũng giống thế kq xét nghiệm bt mà cứ có cảm giác tức nặng vùng gan..

Viên giải độc gan tuệ linh và cà gai leo thuộc dạng vô thưởng vô phạt không có tác dụng ức chế virus và ko dc quốc tế công nhận trong điều trị vgb, nếu có uống thì cũng chỉ để yên tâm về tâm lý thôi.. các bs ở những bệnh viện lớn như nhiệt đới, bạch mai, dh y dược thường ko kê cho bệnh nhân... ghét nhất mấy thằng dược phẩm của vn, ko có td chữa bệnh toàn quảng cáo mâpj mờ ăn theo, thuốc toàn lá rễ cây, tranh thủ làm tiền của các con bệnh đã khốn khổ lắm rối..
Cac cái đó thì e không uống. CŨNG định uống cây chó đẻ nhưng bảo chưa có con ko nên uong nên em cũng ko uống. MÀ bác điều trị đuợc bao lâu rồi

Eureka81

Xe hơi
Cac cái đó thì e không uống. CŨNG định uống cây chó đẻ nhưng bảo chưa có con ko nên uong nên em cũng ko uống. MÀ bác điều trị đuợc bao lâu rồi
ĐÚng đó cụ. Chưa mần gì thì ko nên xài, ảnh hưởng đến sức mạnh đàn anh :)

Eureka81

Xe hơi

Viên giải độc gan tuệ linh và cà gai leo thuộc dạng vô thưởng vô phạt không có tác dụng ức chế virus và ko dc quốc tế công nhận trong điều trị vgb, nếu có uống thì cũng chỉ để yên tâm về tâm lý thôi.. các bs ở những bệnh viện lớn như nhiệt đới, bạch mai, dh y dược thường ko kê cho bệnh nhân... ghét nhất mấy thằng dược phẩm của vn, ko có td chữa bệnh toàn quảng cáo mâpj mờ ăn theo, thuốc toàn lá rễ cây, tranh thủ làm tiền của các con bệnh đã khốn khổ lắm rồi..
Chết em, mỗi tháng 2 lọ, mỗi lọ 170k. Em cứ tin nó giúp được em, canh sáng canh tối mỗi lần 3 viên để uống. Cụ nói vậy em chả biết tin ai, uống gì bây giờ cho mát gan, bổ gan :(

travinh05

Xe tải
Cụ ko chịu đọc tiểu sử bệnh của em rồi.. em tóm tắt lại nhé, em bị đến nay dc 1 năm rưỡi! virus vào người đúng 41h, em vã ngay lammivudine đúng 1 tháng và kq là..

- Hbsag định lượng gần đây nhất: 28,58 iu/ml
- Hbeag luôn -, anti hbe có chỗ -, có chỗ test +
- Men gan luôn luôn bt
- HBV DNA lần gần đây nhất dưới ngưỡng phát hiện ( ngưỡng 100 copies)
- Siêu âm luôn bt, Fibro F0-F1

travinh05

Xe tải
Chết em, mỗi tháng 2 lọ, mỗi lọ 170k. Em cứ tin nó giúp được em, canh sáng canh tối mỗi lần 3 viên để uống. Cụ nói vậy em chả biết tin ai, uống gì bây giờ cho mát gan, bổ gan :(
Theo em cụ nếu có điều trị thì ngoài việc tuân thủ điều trị thì hỏi bác sỹ xem có cần dùng thêm thuốc gì ko? nếu men gan không quá cao, siêu âm gan bt, chưa có sơ gan chắc ko phải uống gì thêm.. cụ chú ý chế độ ăn uống và tập luyện cho em.. uuốn 2 ly nước cam chanh tươi ngày, ăn gì tăng cường miễn dịch.. tập chạy bộ, yoga, bơi lội, ngủ nghỉ đúng giờ..

Eureka81

Xe hơi
Theo em cụ nếu có điều trị thì ngoài việc tuân thủ điều trị thì hỏi bác sỹ xem có cần dùng thêm thuốc gì ko? nếu men gan không quá cao, siêu âm gan bt, chưa có sơ gan chắc ko phải uống gì thêm.. cụ chú ý chế độ ăn uống và tập luyện cho em.. uuốn 2 ly nước cam chanh tươi ngày, ăn gì tăng cường miễn dịch.. tập chạy bộ, yoga, bơi lội, ngủ nghỉ đúng giờ..
Em cũng muốn điều độ dưng cuộc sống mưu sinh chả sắp xếp đc lâu dài cụ ạ. Được vài buổi lại kê lệch pha ngay, vừa hôm nay em bị nhà thuốc Minh Chính ở Quang Trung thịt xong, tưởng shop lớn uy tín vào mua cho rẻ, ai dè táng 185k/ hộp trong khi shop đầu ngõ nhà iem có 170k. Dạo này em bị dạng kiểu mụn nước nhỏ li ti ở cả gan bàn chân & tay. Vài hôm nó vỡ ra ở chân còn tay thì khô rồi bong tróc da như kiểu thiếu C cụ à

travinh05

Xe tải
Em cũng bị mụn nước ở đầu ngón tay ngứa kinh khủng..
30-4 các cụ đi đâu chơi ko?

travinh05

Xe tải
Em thấy TS BS Phạm Thị Lệ Hoa có chuyên môn nhất về VGB, em post lại các lần tư vấn của BS để các Cụ tham khảo nhé..

Tổng hợp Tư vấn về VGB
TS BS Phạm Thị Lệ Hoa
Bv Đh Y Dược tp HCM

Tôi bị viêm gan B mãn tính, các chỉ số kiểm tra như sau: GOT:31, GPT=38; GGT=29; Billỉubin toàn phần=8,4; Albumin=45; Protein toàn phần=83; Các chỉ số xét nghiệm huyết học khác trong mức giới hạn; Prothrombin=112 Xét nghiệm cơ chế miễn dịch: Định lượng HBsAg=1058,66 ng/ml; Anti-HBs (-) âm tính; HBeAg (-) âm tính; Anti-HBe (+) Dương tính; Anti-HCV (-) âm tính; Anti-HIV (-) âm tính; AFP=8,87IU/ml Xét nghiệm định lượng HBV-DNA tại 108 là: 1,49x10^7 (1,49 x 10 mũ 7) Xin bác sỹ tư vấn tôi đã phải uống thuốc diệt vi rút viêm gan B chưa? Hiện tôi chỉ uống thuốc bổ gan. Cảm ơn bác sỹ

Người gửi: Đặng Văn Anh

ÁP:

Anh thân mến!

Tình trạng có mang HBsAg với dấu ấn huyết thanh HBeAg (-) thường có ý nghĩa virút viêm gan B không hoạt tính nếu kèm theo mật độ HBV-DNA dưới 10.000 bản sao/ ml máu (tương đương 2000 đơn vị quốc tế hay UI/ml). Trong trạng thái này, men gan thường không tăng, gan không bị tổn thương và vì vậy người nhiễm HBV ở giai đoạn này gọi là người mang HBV không hoạt tính.

Tình trạng của anh có HBV-DNA 1,49 x 107 bản sao/ml nên virút vẫn còn hoạt tính mặc dù HBeAg (-). Trạng thái này virút được xem là đang tái họat tức là không còn ở tình trạng không hoạt tính như trước. Do men gan của anh chưa tăng nhưng nếu theo dõi lập lại nhiều lần sẽ tìm thấy men gan không ổn định, có nhiều đợt tăng men gan, là bằng chứng có tổn thương gan và cần điều trị đặc hiệu.

Như vậy anh nên theo dõi men gan (AST, ALT) định kỳ mỗi 1-3 tháng để có thể được chỉ định đặc trị đúng lúc cần thiết, không để bệnh gan tiềm tang và diễn tiến đến xơ hóa hay xơ gan. Đồng thời anh cũng cần được theo dõi phát hiện sớm diễn biến xơ gan hay ung thư gan bằng cách xét nghiệm AFP và siêu âm bung mỗi 6 tháng một lần.

Hiện nay, người nhiễm HBV với HBeAg (-) nhưng HBV-DNA còn cao thường do HBV bị đột biến di truyền ở vị trí gen precore hay BCP (basal core promoter), là loại biến đổi di truyền được các nhà chuyên môn trên thế giới cho là liên quan với diễn biến ung thư gan.

Như vậy bệnh lý do HBV của anh cần được theo dõi và kiểm soát tốt, nhiều khả năng cần dùng thuốc kéo dài để tránh diễn biến xơ gan hay ung thư gan.

Thân ái

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

Trưởng phòng khám Viêm gan

--------

Tôi bị nhiễm viên gan B, đang theo dõi (các xét nghiệm đều bình thường). Nay bị lao phổi phải uống thuốc, xin hỏi bác sĩ uống thuốc trị bệnh lao có ảnh hưởng gì đến viên gan B của tôi không?

Người gửi: ThanhPhương

ÁP:

Bạn thân mến!

Bạn hỏi về việc điều trị Lao và diễn tiến bệnh viêm gan B.

Thuốc điều trị Lao có thể gây viêm gan do thuốc trên người bình thuờng cũng giống như người bệnh nhiễm HBV như bạn.

Viêm gan do thuốc này có thể liên quan đến liều dùng, đến thời gian dùng do tích lũy thuốc, nhưng cũng có khi do thể tạng của bạn nhạy cảm quá mức với thuốc. Các phản ứng này không ảnh hưởng gì đến diễn tiến bệnh gan của bạn. Vì vậy bạn có thể điều trị Lao như bình thường mà không cần thay đổi liều thuốc nếu chức năng gan của bạn tốt. Bác sĩ chuyên khoa Lao sẽ xét nghiệm theo dõi phản ứng viêm gan do thuốc cho bạn trong quá trình điều trị.

Riêng về tình trạng nhiễm HBV, bạn không cho biết virút còn hoạt tính hay không? Bạn nên theo dõi bệnh nhiễm HBV theo lịch hẹn để được tham vấn và điều trị đặc hiệu khi cần thiết vì trạng thái xét nghiệm bình thường của bạn có thể thay đổi theo thời gian.

Trong thời gian điều trị Lao, phản ứng tăng men gan do HBV cần được phát hiện sớm qua thăm khám định kỳ và dùng thuốc chống virút HBV đồng thời điều chỉnh liều hay điều chỉnh phác đồ trị liệu Lao.

Thân chào

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

Trưởng phòng khám gan BV ĐH Y Duợc TP HCM

--------

Xin Bác Sĩ cho em hỏi ,em 25 tuổi em bị bệnh viêm gan siêu vi B mãn tính hiện đang uống thuốc Tenofovir 300mg và Lamivudine 100mg đã được 8 tháng kết quả xét nghiệm gần đây của em là HBV DNA =1.36*10^4 (4.13 log10) GOT/ASAT=32 (<40U/L);GPT/ALAT =46 ?(<40U/L); HBeAg=546.95 (S/CO<1) cho em hỏi tình trạng bệnh của em như vậy có tiến triển gì không, ngoài kiêng rượu bia em có phải kiêng ăn gì không? em rất lo lắng mong Bác sĩ tư vấn giúp em , em chân thành cám ơn !

Người gửi: Huynh thanh .....

ÁP:

Em thân mến!

Sau 8 tháng dùng 2 loại thuốc mà HBV-DNA vẫn còn ở mức 104 là đáp ứng siêu vi chưa tốt. Hiện nay người ta chủ trương điều trị viêm gan B nhằm giảm nhanh mật độ virút trong vòng vài tháng để hạn chế kháng thuốc. Nếu kết quả trên là do em dùng thuốc chưa được đều đặn thì nên uống cho đầy đủ, đúng giờ nhất định và theo dõi đáp ứng virút sau 3-4 tháng nữa. Nếu em đã dùng thuốc đúng yêu cầu như tham vấn mà HBV-DNA vẫn còn dương tính sau 12 tháng thì bác sĩ sẽ phải xem xét khả năng kháng thuốc. trường hợp này sẽ khó khăn nhiều do không có thuốc nào khác để thay thế, ngoại trừ thuốc điều trị chích. Men gan tăng có nhiều nguyên nhân, hay gặp là do rượu. Trong thời gian điều trị cần kiêng bia rượu để có thể dùng men gan như yếu tố đánh giá đáp ứng điều trị cùng với mật độ HBV-DNA. Thức ăn không gây tăng men gan, trừ khi thức ăn nhiều chất béo trên cơ địa rối loạn chuyển hóa mỡ. Em nên dùng thuốc đều đặn và theo dõi theo định kỳ để tránh diễn biến kháng thuốc.

Thân ái

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

Kính thưa bác sĩ, tôi là nam ,38 tuổi, phát hiện nhiễm HBsAg đã 10 năm, thỉnh thoảng có hay uong bia. Đã khám , xét nghiệm và theo dõi 6thangs/lần trong nhiều năm qua. gần 2 năm nay tôi ko đi khám. Tôi đi xét nghiệm cách đây 2 tuần kết quả như sau: HBsAg(+), HBeAg(-),GGT:34.2U/L, Total Cholesterol: 5.58mmol/L;SGOT:20.6U/L; SGPT: 34.3U/L; HBV DNA Cobas (Roche):1.11E+4(4.05)IU/mL. Xin hỏi két quả như vậy có đáng ngại hay ko? bước tiếp theo tôi cần làm gì? Xin trân trọng cảm ơn bác sỹ.

Người gửi: Ho Đức Vinh

ÁP:

Bạn thân mến!

Nhiễm HBV mạn là tình trạng nhiễm trùng có thể kéo dài nhiều năm hay vài mươi năm. Đa số diễn tiến tự ổn định và bệnh gan không hoạt tính nếu HBeAg (-) và HBV- DNA dưới 10.000 bản sao/ml. HBV-DNA của Bạn 11.000IU/ml (tương đương 55.000 bản sao/ml). Như vậy trạng thái virút có thể vẫn còn hoạt tính. Bạn nên theo dõi men gan mỗi 3 tháng, HBV-DNA mỗi 6-12 tháng hay khi có tăng men gan. Nếu HBV-DNA dao động theo huớng trên 10.000 bản sao/ml và men gan có lúc tăng thì Bạn cần được điều tri để kiểm soát virút và kiểm soát tình trạng viêm hoạt tính gan. Ngoài ra Bạn cần được theo dõi diễn tiến xơ hóa gan, xơ gan hay ung thư gan mỗi 6 tháng bằng xét nghiệm AFP và siêu âm bụng. Nếu ông có tiền sử di truyền gia đình có người bị xơ gan hay ung thư gan thì cần được điều trị tích cực và sớm hơn.

Thân ái

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

Tôi bị viêm gan mãn : xét nghiệm gần đây có kết quả như sau : Tháng 06/2010 : HBV-DNA = <70copies/ml , AST = 80 , ALT = 78 . Tháng 12/2010 : HBV-DNA = <70copies/ml , AST = 60 , ALT = 90 . Tháng 06/2011 : HBV-DNA = Taget not Detected , AST = 93 , ALT = 103 . Với kết quả như trên , xin hỏi BS tình hình bệnh viên gan của tôi ra sao ?

Người gửi: Bùi Văn Thống

ÁP:

Bạn thân mến!

HBV-DNA như trên là siêu vi không có hoạt tính. Nếu kết quả men gan như trên nhưng HBV-DNA thấp hay âm tính thì có thể gan của bạn còn có tổn thương do nguyên nhân gì khác nữa. Tùy theo nguyên nhân gây bệnh gan mà tiên lượng hay diễn tiến tổn thương gan khác nhau. Bạn nên đi khám và đề nghị bác sĩ theo dõi xét nghiệm giúp để chẩn đoán xem có bệnh gan gì tiềm tàng hay không?

Thân ái

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

Kính gửi các Bác sĩ, Em giới tính nam, 35t, cao 1.70m, nặng 62kg. Em phát hiện nhiễm viêm gan B khoảng từ năm 2005. Thời gian đó em chỉ xét nghiệm men gan định kỳ, kết quả là men gan bình thường. Tuy nhiên, cách đây 1 năm, thấy men gan bắt đầu tăng, nhờ tư vấn em mới làm đi làm thêm một số xét nghiệm khác nữa, cụ thể: Ngày 13/6/2010: - AST: 26.6 - ALT: 51.1 - GGT: 27 - HBeAg: âm tính - HBeAb: dương tính - HBV-DNA: dưới ngưỡng phát hiện (bác sỹ không kê đơn thuốc, chỉ định là tái khám định kỳ) Ngày 04/11/2010: - AST: 34 - ALT: 62 - Anti HCV: âm tính - HBV-DNA: dưới ngưỡng phát hiện (Bác sỹ không kê đơn thuốc, chỉ định là kiểm tra lại sau 3 tháng) Ngày 19/5/2011 - AST: 27 - ALT: 52 - HBeAg: âm tính - Anti-HBe: dương tính - Alpha FP: 0.988 - HBV-DNA: 2,32 x 104 (10 mũ 4) - HBsAg (định lượng): 920.800 IU/ml - Siêu âm ổ bụng: kết luận hình ảnh siêu âm ổ bụng bình thường Bác sỹ đề xuất điều trị bằng thuốc uống như sau và khám lại sau 3 tháng (một trong hai loại thuốc tùy thuộc vào điều kiện kinh tế): - Baraclude 0.5mg x 90 viên, ngày 1 viên (cách xa bữa ăn 2h) - (hoặc) Gentino B 300mg x 90 viên, ngày 1 viên (cách xa bữa ăn 2h) Xin Bác sĩ tư vấn với kết quả xét nghiệm: - Như vậy sau các lần xét nghiệm trên thì bệnh tình của em có phát triển theo chiều hướng xấu hơn không? - Số lượng virut viêm gan B theo xét nghiệm HBV-DNA 2,32 x 10 mũ 4 nhiều hay ít? Có nằm trong giới hạn không? - Em có nên uống thuốc không? Vì thời gian điều trị bác sỹ nói là vài năm và phải dùng thuốc liên tục. Em tham khảo một vài ý kiến thì với kết quả này em chưa cần dùng thuốc nên em đang rất phân vân. - Chế độ ăn uống nên như thế nào? Tập môn thể thao nào thì hợp lý? Có nên uống thêm actiso, nhân trần,….? Rất mong Bác sĩ tư vấn cụ thể từng ý nêu trên giúp em an tâm. CHÂN THÀNH CÁM ƠN BÁC SĨ.

Người gửi: nguyen nam

ÁP:

Bạn thân mến!

Trong viêm gan virút B mạn, virút có thể hiện diện nhiều thập niên sau khi nhiễm. Khi hoạt tính của hệ thống miễn dịch kiểm soát được virút thì HBV-DNA âm tính rất lâu như trường hợp của em trước đây, chỉ còn dấu ấn HBsAg (+) là báo hiệu tình trạng nhiễm HBV vẫn còn.

Tuy nhiên, khi cơ thể mất kiểm soát virút, HBV-DNA tái xuất hiện trong máu (thầy thuốc gọi là virút tái hoạt) và có thể gây tổn thương gan làm gia tăng ALT trở lại. Vì vậy người nhiễm HBV với HBeAg (-) hay HBV-DNA (-) vẫn cần theo dõi liên tục diễn biến ALT và định lượng HBV-DNA để điều trị kịp thời hiện tượng tái hoạt.

Như vậy em bị viêm gan tái hoạt với HBeAg (-). Ở trạng thái gọi là viêm gan tái hoạt này, thuốc uống ức chế virút nhanh và mạnh làm mất HBV-DNA nhanh, nhưng vẫn không ngăn ngừa được tái hoạt sau khi ngưng thuốc. Vì vậy việc dùng thuốc sẽ cần kéo dài cho đến khi virút biến mất hòan toàn trong gan của người bệnh để tránh tái hoạt.

Trị liệu thuốc uống hiện nay nên sử dụng thuốc có hoạt lực mạnh ngay từ đầu. Có hai nhóm thuốc được sử dụng chính hiện nay là: Entecavir 0,5mg (nguồn gốc chính hảng biệt dược baraclude, có có giá thành 60 -70.000đ/ ngày; nguồn gốc trong nước 30.000đ/ngày); và Tenofovir 300mg/ngày (30.000đ/ngày).

Nếu sử dụng trị liệu miễn dịch bằng thuốc chích với PEG-IFN và gây được trạng thái HBsAg (-) thì mới có thể tránh được hiện tượng tái hoạt (giá thành của trị liệu này là 18.000.000đ/tháng x 12 tháng).

Em cần đến theo dõi điều trị ở bác sĩ chuyên khoa và được tham vấn cho hiểu rõ những nội dung cần theo dõi để bảo đảm kiểm sóat virút lâu dài.

Thân ái

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

Kính gửi bác sỹ! Tôi phát hiện viêm gan B man từ năm 1998. từ đó tôi thương xuyên theo rõi thì SGOT và SGPT luôn < 30. Tháng 4/2011 thì SGOT=133; SGPT= 230; HBeAg(+); anti HBeAg(-); HBV-DNA=1,22x10^8. Bác sỹ tư vấn tôi dùng Tenofovir 300mg (Standa) sau 2 tháng HBV-DNA=5,68x10^3. Tôi uống thuốc vào 20h hằng ngày. 9h sáng tôi uống 2 viên hamega; 2 viên fortec như vậy có được không? Vì tôi thấy tài liệu nói là thuốc Tenofovir xẽ đào thải hết sau khi uống 12h nên tôi mới uống 2 loại khác vào 9h sáng hôm sau. Rất mong được bác sỹ cho lời khuyên. Tôi xin cảm ơn!

Người gửi: Trần Quốc Trung

ÁP:

Chào Ông!

Bệnh gan của ông ở giai đoạn viêm gan mạn HBeAg (+). Có chỉ định dùng Tenofovir là đúng. Không cần dùng thêm fortec hay Hamega vì thuốc có tác dụng làm hạ men gan chứ không có tác dụng trị bệnh. Ông chỉ cần dùng thuốc đùng thời điểm hang ngày để bảo dảm nồng độ thuốc ổn định trong máu là được. Việc theo dõi cần tiền hành mổi 3 tháng để bảo đảm virut1 được khống chế tốt và không bị độc tính do thuốc.

Ông cần theo dõi định kỳ với bác sĩ chuyên khoa, không tự ý ngưng thuốc, đổi thuốc. Không cần dùng them thuốc gì khác nếu ông không có bệnh gan khác kèm theo như bệnh gan do rượu, tiểu đường hay nhiễm mỡ.

Chúc ông khỏe.

Thân ái

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

thưa bác sĩ hôm trước tôi phát hiện mình bị vàng da và mắt nên tôi đã đi khám tổng quát tại trung tam giám đinh y khoa tỉnh trà vinh thì có kết quả: SGOT :616 SGPT: 93 GGT :110 Creatinie: 72 Glucose(đói): 6.9 HbeAg(ĐT) : dương tính HBsAg(ĐT):Dương tính AntiHBC: dương tính Bác sĩ ở đây chuẩn đoán tôi bị tăng men gan và bị virut viêm gan siêu vi B tấn công. Bác sỉ chỉ cho thuốc về uống để giảm men gan. tôi đã dùng thuốc 2 ngày nhưng trong người cứ khó thở, buồn nôn, ăn gì vô cũng cảm thấy nó hết. xin hỏi bác sỉ giờ tôi phải làm gì để giảm bớt tình trạng trên và chửa trị. Tôi rất ít khi uống rượu bia. năm nay tôi 26 tuổi

Người gửi: Tô Quang Vinh

ÁP:

Bạn thân mến!

Bạn cũng có vàng da nhưng không rõ mức độ vì không có bilirubine. Men gan tăng ưu thế AST kèm theo tăng GGT như trên không phù hợp viêm gan do siêu vi mặc dù bạn có nhiễm HBV và virut có hoạt tính (HbeAg (+). Bạn nên đến khám chuyen khoa ở BV Đại học Y Dược hay các BV tuyến chuyên khoa cao hơn để xác dịnh bạn có thêm bao nhiêu yếu tố ảnh hưởng gan ngoài siêu vi B. Yếu tố gây tăng AST ưu thế có thể gặp trên bệnh gan do rượu cấp tính, hay bệnh gan nhiễm mỡ. Ngoài ra có thể do bệnh gan có xơ hóa gan đáng kể như viêm gan C mạn, bệnh gan do thuốc hay do tự miễn. Riêng bệnh gan do siêu vi B cũng cần được theo dõi và chỉ định điều trị khi cần thiết.

Chúc bạn vui, khỏe.

Thân ái

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------#

Thưa bác sĩ ngày 9/6/2010 cháu xét nghiệm: AST 14.7 ,ALT 13.6 Anti HBe Dương tính 0.005 .Ngày 12/7/2011 AST 13.8 ,ALT 14.9 Định lượng HBV-DNA Dưới ngưỡng phát hiện ( Ngưỡng 300 copies/ml ) .thật sự cháu chẳng hiểu gì cả .Bác sĩ hẹn sáu tháng sau XN :HbeAg ,SGOT - SGPT - XGT ,XFP , như vậy bệnh cháu như thế nào có nặng lắm không.? có phát triển thành ung thư gan không bác sĩ ? thật sự cháu lo lắm.Mong bác sĩ trả lời sớm cho cháu ạ. Cháu cám ơn Bác Sĩ nhiều lắm ạ .

Người gửi: Trần Trúc Uyên

ÁP:

Bạn thân mến!

Bạn cần theo dõi dịnh kỳ với bác sĩ chuyên khoa. Nếu có gì thắc mắc có thể hỏi để được trả lời trực tiếp. Tình trạng của bạn là virut không có hoạt tính hay ngừng hoạt tính. Tuy nhiên có thể sau vài năn hay thậm chí vài mười năm sau virut mới tái hoạt trở lại. nếu trạng thái tái hoạt virut không được phát hiện thì mới có thể gây xơ gan hay ung thư gan.

Chúc bạn khỏe.

Thân ái

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------#

Kết quả xét nghiệm của BVDHYD như sau : Creatinin : 0,83 ; GOT/ASAT : 32 ; GPT/ALAT :26 HBeAg : 51 ; AFP : 2.7 . Được chẩn đoán là : Xơ gan và dùng thuốc Fudteno thêm 3 tháng nữa (trước đó 3 tháng có xét nghiệm làm fribroscan với kết quả Stiffness (KPa) là : 8,4 (F2) và chẩn đoán là viêm gan mãn .Khi đó ,BS có cho dùng thuốc này hết 3 tháng , cứ tưởng bệnh giảm đi ) Tại sao từ viêm gan mãn đến cơ gan lại quá nhanh như thế ? Nghe nói là phải dùng thuốc đến suốt đời ( nhưng không biết có hạn chế được sự phát triển của bệnh hy không ). Không biết là bệnh hiện nay bệnh của vợ tôi ở mức độ nào , tôi hết sức bàng hoàng và thật sự bi quan khi nghe nói tới từ "xơ gan" đó BS ơi !!!!

Người gửi: Quốc Trung

ÁP:

Bạn thân mến!

Viêm gan mạn và xơ gan là 2 trạng thái riêng, có thể cùng hiện diện ở một bệnh nhân. Viêm gan kéo dài do bất kỳ nguyên nhân nào cũng là nguồn gốc dẫn đến xơ gan. Fibroscan dùng để đángh giá độ cứng của gan. Fibroscan 8,4Kpa là xơ hóa gan nhẹ, chưa đáng kể. Thường chỉ số này >12 Kpa là xơ hóa gan mới đáng kể. Xơ hóa gan là giai đoạn sớm của xơ gan. Xơ hóa gan càng nặng thì càng tiến gần đến giai đoạn xơ gan.

Ngoài viêm gan B với HBeAg (+), bạn cũng cần được tầm soát các nguyên nhân gây xơ gan khác như bệnh gan do rối loạn chuyển hóa sắt, đồng, chuyển hóa mỡ hay do tiểu đường.

Bạn có thể quan sát các dấu hiệu xét nghiệm của xơ gan khác như Tiếu cầu máu giảm, albumin máu thấp và thời gian đông máu kéo dài.

Nếu còn thắc mắc bạn có thể hỏi trực tiếp bác sĩ điều trị để được giải thích thêm.

Thân ái

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

Chỉnh sửa cuối:

travinh05

Xe tải
Hối hận không kịp vì bỏ điều trị, chỉ dùng thuốc “bổ gan”

Dân trí Đang sống chung ổn định bệnh viêm gan B 20 năm nhờ theo phác đồ điều trị, nhưng khi nghe người thân mách , bệnh nhân đã bỏ tây y, uống thuốc “bổ gan” với hy vọng khỏi hẳn. Hiệu quả đâu chưa thấy chỉ thấy rơi vào tình trạng suy gan không thể phục hồi.

Nhiều bệnh nhân viêm gan B sức khỏe đang ổn định, bỏ điều trị tìm uống thuốc bổ gan với hy vọng khỏi bệnh hoàn toàn và phải gánh hậu quả vì suy gan không thể phục hồi

ThS.BS Nguyễn Trung Cấp, khoa Cấp Cứu (BV Bệnh Nhiệt đới Trung ương) cho biết, hôm 20/4, bệnh nhân C.H.C (nam, 43 tuổi, Hà Nội) được đưa vào viện trong tình trạng suy gan nặng.

Bệnh nhân này đã mắc viêm gan B 20 năm nay nhưng vẫn sống khỏe mạnh, ổn định do duy trì điều trị thuốc kháng vi rút viêm gan. Tuy nhiên, vài tháng qua bệnh nhân nghe người thân mách, mua thuốc nam hoàn tán “bổ gan” uống. Sau đó thấy người mệt mỏi dần, chán ăn, vàng da vàng mắt, tri giác lơ mơ. Vào viện trong tình trạng suy gan nặng, đã được điều trị tích cực nhưng tình trạng suy gan không hồi phục và gia đình đã đành xin bệnh nhân về để chết.

Một bệnh nhân khác, bà T.T.T (68 tuổi ở Nam Định) cũng đã phát hiện viêm gan B 20 năm nay, đã tiến triển thành xơ gan kèm theo bệnh lý tiểu đường. Tuy nhiên sức khỏe của bệnh nhân vẫn ổn định nhờ duy trì tái khám, điều trị theo đơn của thầy thuốc. Thời gian qua, xuất hiện đau khớp, bà đi cắt thuốc nam uống, sau đó xuất hiện vàng da vàng mắt, suy gan. Sau khi vào khoa Truyền nhiễm BV Bạch Mai, được chẩn đoán Viêm gan nhiễm độc, điều trị sau 2 tuần khỏi bệnh và ra viện.

Tuy nhiên sau đó bà T lại nghe người quen mách bảo tự mua thuốc lá uống cho “bổ gan” vì vừa trải qua giai đoạn viêm gan nhiễm độc. Sau 2 tuần uống thuốc lá này, bệnh nhân lại xuất hiện vàng da, vàng mắt, tri giác lơ mơ dần rồi đi vào hôn mê. Bệnh nhân được điều trị tại BV Bệnh Nhiệt đới Trung ương, phải thở máy, lọc máu 3 lần, đến nay chức năng gan và tri giác dần hồi phục nhưng vẫn phải điều trị lâu dài.

Cũng liên quan đến uống thuốc nam của thầy lang, bà N.T.C (54 tuổi, ở Hà Nội) được đưa vào BV Bệnh Nhiệt đới Trung ương hôm 19/4 do nhiễm trùng nặng nề. Bà C vốn đã bị đau khớp nhiều năm và thường tự mua thuốc hoàn tán của ông lang điều trị. Khoảng 2 năm gần đây bệnh nhân thấy mặt tròn ra, xuất hiện tăng huyết áp, tiểu đường. Trước thời điểm vào viện 5 ngày bệnh nhân bị sốt, rét run. Các bác sĩ chẩn đoán bệnh nhân bị Nhiễm trùng huyết/Hội chứng Cushing (nghi ngờ do uống đông y thuốc hoàn tán có trộn thuốc tây Corticoid. Thuốc này nếu dùng kéo dài, không đúng chỉ định và liều lượng sẽ gây suy giảm miễn dịch, phù mặt, teo cơ chân tay, loãng xương, tăng huyết áp và tiểu đường ). Sau 3 tuần điều trị kháng sinh cao cấp bệnh nhân mới khỏi tình trạng nhiễm trùng.

Theo BS Cấp, câu chuyện thuốc nam với bệnh nhân viêm gan B xảy ra rất phổ biến. Bởi với căn bệnh viêm gan B bệnh nhân phải dùng thuốc liên tục, suốt đời để ức chế sự phát triển của vi rút. Khi tuân thủ điều trị, tình trạng sức khỏe bệnh nhân ổn định, sinh hoạt, lao động bình thường.

Tuy nhiên, là bệnh mãn tính phải điều trị suốt đời nên tâm lý người bệnh mệt mỏi, chán nản, nhiều người bệnh không chấp nhận được việc bệnh phải dùng thuốc suốt đời mà vẫn không khỏi hẳn nên nghe mách có thuốc chữa khỏi hoàn toàn viêm gan là không quản đường xá xa xôi, cũng không cần kiểm chứng, nghe quảng cáo là dùng với hy vọng chữa khỏi bệnh. Đến khi thuốc nam cũng bó tay họ mới quay trở lại viện thì đã hết cơ hội điều trị bởi suy gan không thể phục hồi, tế bào gan của bệnh nhân bị phá hủy không không chế được, suy gan rồi tử vong.

“Với bệnh viêm gan B vi rút, quá trình điều trị là suốt đời. Đến nay, không có loại thuốc nào tiêu diệt được vi rút viêm gan B hoàn toàn, vì thế thuốc nam chỉ mang tính bổ trợ. Người bệnh không nên bỏ điều trị theo phác đồ để uống thuốc nam trôi nổi rất nguy hiểm, đến lúc hối cũng không kịp vì gan đã không thể phục hồi”, BS Cấp khuyến cáo.

Hồng Hải
http://dantri.com.vn/suc-khoe/hoi-han-khong-kip-vi-bo-dieu-tri-chi-dung-thuoc-bo-gan-2016050717571982.htm

travinh05

Xe tải
Tôi bị bệnh viêm gan B mạn,Tôi được Bác sĩ bệnh viện cho dùng thuốc Tenofovir Stada 300mg,dùng từ tháng 5 tới nay,nhưng từ đầu tháng 10 tới nay có xảy ra những hiện tượng mà lúc trước không có như : chống mặt,buồn nôn,ăn không tiêu,hay đau bụng đi ngoài,cơ thể ngứa ngái,rất mỏi mệt,nước tiểu vàng,mắt vàng.Xin hỏi bác sĩ tôi có nên dùng tiếp thước đó không? tôi định lên tái khám vào ngày thứ năm 20/10 có được không (vì ngày tái khám là ngay27/10) BS khám : NGUYỄN THỊ CẨM HƯỜNG Kết quả xét nghiệm 29/09 : GOT/ASAT :137 GPT/ALAT : 109 GGT : 263 Kết quả xét nghiệm 08/10 : GOT/ASAT : 104 GPT/ALAT : 79 GGT : 267

Người gửi: Lê Ngọc Mai

ÁP:

Chào bạn,

Trạng thái của bạn gọi là tình trnạg mang HBV không hoạt tính (HBeAg (-), HBV-DNA âm, men gan không tăng). Ở giai đoạn này, HBV-DNA trong gan cũng rất ít và phản ứng viêm ở gan ổn định dần. Do đó tổn thuơng gan nếu đã hình thành cũng không tiến triển thêm. Tuy nhiên người nhiễm HBV vẫn có thể bị xơ gan do nhiều nguyên nhân khác như rượu, nhiễm mỡ, thuốc, hay hóa chất, độc chất. Siêu âm của bạn có nốt tân tạo chứng tỏ trước đó có hoại tử tế bào gan đáng kể; Nốt tân tạo này có thề là ngưồn gốc phát sinh u gan nếu sang thương này tiếp tục tiến triển thêm.

Bạn cần:

1. Theo dõi chuyên khoa gan để thực hiện men gan mỗi 3 tháng, có siêu âm và dấu ấn ung thư gan mỗi 6 tháng.

2. Theo dõi HBsAg mỗi 6 tháng và HBV-DNA mỗi 6-12 tháng nhằm bảo đảm virút không tăng sinh trở lại.

3. Kiểm soát cân nặng và chế độ ăn để bảo đảm không bị nhiễm mỡ gan.

4. Thận trong khi dùng thuốc vì có thể làm tăng thêm tổn thương gan.

Bạn không cần điều trị đặc hiệu siêu vi B. Nếu có kèm bệnh gan khác phải theo dõi chuyên khoa để được dùng thuốc bảo vệ gan. Nếu muốn bạn có thể dùng cây thuốc nấu như trà để dùng nhưng nên thận trong với nguồn gốc thuốc vì cây thuốc có thể chứa nấm mốc rất khó rửa sạch, có thể gây nhiễm nấm cho gan.

Thân ái

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

Trưởng phòng khám Viêm gan'

--------

chồng tôi đã bị nhiễm viem gan siêu vi B tu khi 13t, bây giờ anh ý 37t. trong gần 3 năm lại đây cứ 6 tháng anh ý đi kiểm tra đều đặn ở Hoà Hoả và mọi xét nghiệm máu đều khả quan. Hàng ngày chồng tôi vẫn uống thuốc đều đặn 1 viên Entacavir. Tuy nhiên lần đi khám này bác sỹ cho làm thêm xét nghiệm FibroScan. Kết quả chỉ số 14.8 KPa (F4), trong khi người bình thường chỉ từ 0-5 (F0). Rất mong bác sỹ giải thích cho vợ chồng em hiểu với chỉ số F4 cao gấp 3 lần thông thường như vậy, chồng em sẽ gặp phải nguy cơ gì? chồng em hoàn toàn không uống rượu và hút thuốc lá. rất mong lời giải thích của bác sỹ. Em xin vô cùng cảm ơn!

Người gửi: thu hà

ÁP:

Chào bạn,

Chồng bạn bị viêm gan siêu vi B mạn và được điều trị thuốc đặc trị là Entecavir. Kết quả Fibroscan cao hơn 12 KpA cho thấy gan có tình trạng xơ hóa đáng kể, tuy nhiên để đánh giá đúng mức độ xơ gan phải kết hợp với xét nghiệm máu. Ngoài ra kết quả Fibroscan có thể không phản ánh đúng múc độ xơ gan nếu lá gan có thêm tình trạng gan nhiễm mỡ. Nếu việc điều trị ức chế đựơc siêu vi B, tổn thương gan sẽ cải thiện làm men gan bình thưòng trở lại và tình trạng xơ hóa sẽ cải thiện khi đánh giá sau ít nhất 6 tháng.

Thân ái

TS. BS Phạm Thị Lệ Hoa

Phụ trách Phòng khám Viêm gan

--------

Chào bạn,

Theo kết quả xét nghiệm thì bạn bị nhiễm siêu vi B mạn tính và hiện tại không có viêm gan hoạt tính do men gan bình thường và mật độ siêu vi trong máu thấp(<10.000 copies).

Do đó không cần điều trị đặc hiệu.

Tình trạng nhiễm siêu vi B không hoạt tính này thường kéo dài suốt đời, vẫn không mất được HBsAg nhưng vẫn không ảnh hưởng đến sức khỏe.

Tuy nhiên, trạng thái này có thể thay đổi theo tình trạng miễn dịch của cơ thể. Vì vậy bạn phải tới khám và theo dõi định kỳ tại chuyên khoa viêm gan mỗi 6 tháng một lần để bảo đảm siêu vi vẫn được kiểm soát ổn định.

Bác sĩ chuyên khoa sẽ phát hiện và chỉ định thuốc đặc trị khi bệnh có tiến triển.

Thân ái

TS. BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

Hiệu quả điều trị quan sát được sớm nhất là ALT không còn tăng, sau đó mới đến giảm và mất HBV-DNA, kế đến là mất HBeAg và có đáp ứng antiHBe. Mất HBsAg thường khó quan sát được do cần thời gian dài có khi vài mươi năm sau khi ngưng điều trị mới thấy được, và rất hiếm người đạt kết quả này. Do vậy HBsAg thường không được đặt thành mục tiêu khi dùng thuốc trị liệu uống.

Nếu HBsAg từ dương trở nên âm có nghĩa là đã sạch siêu vi B trong gan. Chỉ số này phản ánh mật độ siêu vi trong gan chứ không phản ánh mức độ nguy hiểm của bệnh. Trị liệu chích với Peg-IFN như Pegasys là trị liệu có thể làm mất HBsAg khoảng 5% 1 năm sau nhưng vẫn có thể quan sát được thêm cho đến 5 năm sau khi ngừng chích.

--------

Chào ông,

Bệnh viêm gan siêu vi của ông có chỉ định điều trị do có GPT tăng và HBeAg dương. Bác sĩ chỉ định dùng Tenofovir là đúng và cần thiết.

Chúc mừng ông vì kết quả điều trị sau 6 tháng của ông có đáp ứng rõ với HBeAg chuyển thành âm tính và HBV-DNA giảm thấp.

Ông vẫn cần phải dùng thuốc theo chỉ định của bác sĩ vì ngưng điều trị sớm sẽ có thể tái phát. Tỷ lệ tái phát cao ở người có thời gian uống thuốc ngắn do vẫn còn virút trong gan.

Có nhiều truờng hợp tái phát 2-30năm sau ngưng thuốc và diễn tiến thành ung thư gan luôn. Vì vậy dù có được ngưng điều trị bệnh nhân vẫn cần theo dõi cho đến khi mất hẳn HBsAg. Nhiều bệnh nhân không biết nên tự ngừng thuốc, hay không theo dõi tái khám sau ngưng thuốc sẽ khọng được phát hiện tái phát và có thể bị biến chứng viêm gan bùng phát, xơ gan hay ung thu gan.

Thân ái

TS. BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

Kính thưa Bác sỹ, Ba tôi bi bệnh viêm gan B mãn tính , đã điều trị tại BV nhiệt đới, Medic,...nhưng vừa rồi phát hiện khối U ( K) , bác sỹ chỉ định phẫu thuật và cắt bỏ khối u, sau phẫu thuật bác sỹ nói có thể sử dụng thuốc Zadazine dể điều trị. Tôi thấy BV đại học Y dươc có đề tài thạc sĩ về sử dụng thuốc Zadazine điều trị viêm gan B. xin quý bác sỹ tư vấn thêm có thể dùng thuốc này không ? hiệu quả thế nào, có thuốc nào khác nữa không hay chỉ có thuốc này là hiệu quả nhất. Xin cám ơn.

Người gửi: Nguyễn Văn Dũng

ÁP:

Chào em,

Zadaxin vẫn là thuốc đang được thử nghiệm điều trị viêm gan B mạn và chưa được sử dụng trên các hướng dẫn đồng thuận của thế giới.

Thuốc có tác dụng hạn chế được siêu vi nhưng không có tác dụng trên tế bào ung thư gan. Ba của bạn vẫn có thể dùng Zadaxin nếu muốn dùng theo như bạn hỏi, nhưng vẫn cần dùng thuốc ức chế siêu vi nếu siêu vi B còn hoạt tính và theo dõi ung thư gan tái phát.

Về chỉ định điều trị ung thư gan bạn có thể khám và được tham vấn bởi phòng khám u gan BV Đại Học Y Dược hay BV Chợ Rẫy. Ngoài biện pháp phẫu thuật dành cho người được phát hiện sớm, còn 3 chọn lựa khác cho ung thư gan là đốt bằng sóng cao tần (RFA), hóa chất tiên trực tiếp vào mạch máu nuôi u và bít động mạch gan (TACE) và dùng hóa chất uống theo liệu pháp nhắm trúng đích (Target therapy).

Thân ái

TS. BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

Chào bạn!

Bạn có thể tái khám sơm hơn chứ không nên đi muộn hơn vì ngừng thuốc đặc trị có thể gây kháng thuốc. Tenofovir với liều điều trị viêm gan B mà không kèm theo điều trị thuốc độc gan nào khác thì an toàn và không gây các phản ứng phụ trên đây.

Men gan như trên có thể là bệnh gan do nhiễm mỡ (do tiểu đường, hóa chất, bia rượu dài ngày hay dùng thuốc hại gan) hay viêm gan do rượu cấp tính.

Bạn nên khám sớm để được tham vấn tiếp và tìm hiểu nguyên nhân bệnh gan đi kèm với siêu vi B.

Thân ái

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

Cháu 18 tuổi hiện cháu bị viên gan B và đây là các kết quả xét nghiệm của Cháu. kết quả xét nghiệm của cháu là SGOT: 36,SGTP:65,GGT:18 HBsAg: dương tính HBeAg: dương tính HBsAg: (+++) Tải lượng HBV-DNA (copies/ml huyết thanh): 143.500.000copies=1.4x8log10 ngưỡng phát hiện (copies/ml huyết thanh): 200 Siêu âm gan bình thương vậy tình trạng của Cháu thế nào. mong bác sĩ cho cháu biết.

Người gửi: Nguyễn Văn Quân

ÁP:

Bạn thân mến!

Bạn bị nhiễm virút viêm gan B ở trạng thái virút có hoạt tính nhưng chưa có đáp ứng miễn dịch thải trừ virút. Thông thường ở người nhiễm HBV lúc nhỏ, sau 20 năm nhiễm HBV là giai đoạn miễn dịch bắt đầu có hoạt tính chống lại HBV gây nên nhữn đợt tăng men gan (ALT). Bạn nên theo dõi định kỳ men gan mỗi 3 tháng và HBeAg mỗi 6 tháng.

Nếu HBeAg tự chuyển thành âm tính tức là miễn dịch của bạn đã làm việc hiệu quả và ngăn chận được phát triển của siêu vi, không cần phải điều trị. Nếu HBeAg vẫn còn dương tính và men gan tăng cao thì bạn cần điều trị để kiểm soát được virút, ngăn ngừa xơ gan và ung thư gan.

Thân chào em

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

Thuốc chích điều trị viêm gan B là thuốc trị liệu có thời hạn (12 tháng). Nếu gây được kết quả thì hiệu quả rất lâu dài và không tái phát. Tuy nhiên, chỉ có khoảng 1/3 người dùng thuốc đạt được tác dụng.

Vì vậy, bạ sẽ được chỉ định thuốc chích trong 12 tháng, sau đó bạn vẫn còn cơ hội đáp ứng tiếp tục dù đã ngưng chích cho đến 18 tháng hay vài năm sau. Tuy nhiên, HBsAg không thể biến mất trong thời gian ngắn như bạn trông đợi.

--------

Chào bác sỹ bác sỹ cho cháu hỏi : cháu vừa xét nghiệm viêm gan B được 1 tuần về. 6 tháng trước bác sỹ điều trị đã cho cháu đơn thuốc có sử dụng topflovir. cháu đã uống được 6 tháng và kết quả là 1,6x10^8 copy xuống còn 1,72x10^4 copy. Như vậy là thuốc có chiều hướng tốt phải không ạ. Cháu muốn hỏi bác sỹ là số lượng virus khoảng bao nhiêu con là đảm bảo mức an toàn ạ. Xin cảm ơn bác sỹ và chúc bác sỹ 1 ngày tốt lành

Người gửi: trần thanh trường

ÁP:

Bạn thân mến!

Topflovir là biệt dược của Tenofovir divipoxil, thuốc có hoạt lực diệt virút mạnh được dùng điều trị viêm gan B mạn. Khi dùng thuốc cần theo dõi HBV-DNA sau 2 tháng đầu để biết khả năng kiểm soát virút của thuốc có thích hợp không bằng cách quan sát được HBV-DNA giảm đi 100 lần (tức là giảm 2 log copy/ml).

Sau 2 tháng đầu, trị liệu sẽ tiếp tục làm giảm dần hay làm âm tính HBV-DNA mặc dù virút HBV vẫn còn hiện diện trong nhân tế bào gan. Vì vậy vẫn cần dùng thuốc để kiểm soát virút lâu dài. Mật độ HBV-DNA âm tính trong suốt quá trình điểu trị chỉ phản ánh thuốc có hiệu quả chứ không phải là chỉ định để ngừng thuốc. Trường hợp của bạn, HBV-DNA âm tính kéo dài điều kiện cần thiết để đảm bảo an toàn. Tuy nhiên, khi HBeAg từ dương trở thành âm tinh và có xuất hiện kháng thể antiHBe thì mới bảo đảm HBeAg có thể âm tính lâu dài và bệnh gan ổn định sau khi ngưng thuốc.

Thân ái.

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

Tôi theo điều trị TS Bùi Hữu Hoàng từ 2/11/2009, được chẩn đoán là xơ gan mất bù. Việc khám chữa bệnh từ đó kéo dài đến nay, tình trạng bệnh đã là: HCC (đã TOCE tại bác sĩ Dương 2 lần). Cho tôi hỏi sau gần 2 năm điều trị xơ gan, bệnh đã không giảm mà chuyển thành ung thư gan. Tại sao bệnh không giảm. Nếu điều trị không giảm tại sao ngay từ đầu không thay gan được hay cung cấp giải pháp nào có hiệu quả nhất hoặc giới thiệu đến người có thể trị khỏi? Diễn tiến bệnh hiện tại (mới tái khám cách đây 10 ngày) là hông bên phải có u cứng, mệt, kém ăn...Cho tôi hỏi coi chừng nào chết?

Người gửi: đinh trần hùng

ÁP:

Chào ông,

Theo thư nêu tình trạng bệnh lý của ông đã được chẩn đoán là xơ gan mất bù gần 2 năm nay.Tiên lượng bệnh xơ gan mất bù thường rất xấu và mục tiêu của việc trị liệu chủ yếu là làm ngưng tiến triển các nguyên nhân gây xơ gan đồng thời duy trì chất lượng sống cho bệnh nhân. Đa số bệnh gan (do rượu, do gan nhiễm mỡ, do hóa chất, do bệnh chuyển hóa chất sắt hay đồng…) khi đã diễn tiến đến xơ gan thì không thể phục hồi được tình trạng gan bình thường. Riêng xơ gan do viêm gan B hay viêm gan C, khi điều trị thành công, ức chế được virút lâu dài thì xơ gan có thể ngừng tiến triển thêm hay tiến triển rất chậm. Cho dù vậy, không có liệu pháp nào có thể ngăn ngừa tiến triển sang ung thư gan (HCC).

Việc theo dõi bệnh nhân xơ gan mỗi 6 tháng, chỉ nhằm mục đích phát hiện sớm ung thư giúp cho việc điều trị đạt hiệu quả tốt chứ không dự báo hay ngăn ngừa được diễn tiến ung thư gan. Có thể nói đa số diễn tiến xơ gan mất bù gần như là báo trước cho tiến triển ác tính. Nhiều bệnh nhân chết trước khi xuất hiện ung thư gan do không kiểm sóat tốt các biến chứng của xơ gan (như xuất huyết tiêu hóa do vỡ giãn tĩnh mạch thực quản, nhiễm trùng dịch báng trong ổ bụng, hôn mê gan, suy thận). Liệu pháp ghép gan là liệu pháp tốt nhất cho người xơ gan. Tuy nhiên, có 2 loại ghép gan. Ghép toàn bộ lá gan từ người hiến gan mới có thể bảo đảm được kết quả phục hồi lâu dài chức năng gan. Ghép gan lấy từ người cho sống là chỉ ghép một phần nhỏ gan nên không thể bảo đảm cuộc sống lâu dài cho người nhận gan ghép.

Tại VN vẫn chưa triển khai liệu pháp này do chưa có luật đầy đủ về hiến tạng và chưa có người cho toàn bộ gan. Hơn nữa, thực hiện ghép gan cho bệnh nhân xơ gan đã mất bù tỷ lệ tử vong cao và rất khó khăn để duy trì việc gan được ghép không bị đào thải.Người bị xơ gan mất bù khi bị phát triển thành HCC, không thể sử dụng phương pháp cắt gan do nguy cơ xảy ra suy gan sau cắt gan. TACE là biện pháp duy nhất được chọn để làm nhỏ dần khối tân sinh mà ít ảnh hưởng trên tế bào gan khác. Vì vậy có khi cần thực hiện nhiều lần. Ông đã được TACE 2 lần. Điều quan trọng là song song với TACE, ông vẫn cần theo dõi một bác sĩ nội khoa về gan mật để tiếp tục điều trị bệnh gây xơ gan, bảo vệ đựoc các tế bào gan còn chức năng, và duy trì chất lượng sống. Thư ông hỏi về khối u cứng ở hông phải, ông có thể hỏi trực tiếp bác sĩ chuyên khoa tiêu hóahay gan mật đang điều trị để biết tình trạng xơ gan hiện nay ở mức nào và kế hoạch điều trị khối u gan (nếu còn) trong thời gian tới. Hiện nay, có một số tình huống ung thư gan nguyên phát có thể sử dụng liệu pháp thuốc uống nhằm vào tế bào ung thư cho dù đã ăn lan hay di căn đến nơi khác ngoài gan, gọi là liệu pháp nhắm vào đích – Target therapy.

Khi cần hổ trợ ông có thể đến phòng khám viêm gan hay phòng khám tiêu hóa để được tham vấn trực tiếp thêm.

Mong ông giữ sức khỏe và điều trị tốt nhất.

Thân ái

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

Kính thưa Bác sỹ! Cho em được hỏi Bác sỹ về Gan như sau: Tháng 5/2010 em đi khám tại bệnh viện Đa khoa Thái Nguyên có kết quả HBsAg (+), HBeAg (-); Anti-HCV (-) và Em đã đi khám tại bệnh viện Thái Nguyên ngày 19/08/2011 với các kết quả như sau: Định lượng HBsAg: 3278,28 ng/ml; HBeAg âm tính (-); Anti-HBe dương tính (+); AFP 1,24 KU/ml; Triglycerides 2,4H và các chỉ số khác về Glucose, Ure máu, Creatumin, HDL cholesterol, LDL Cholesterol, GOT, CPT, Brillirubin toàn phần…đều nằm trong gới hạn bình thường. Kết luận của bệnh viện là: Nhiễm virus viêm gan B, Đã có kháng thể. Và có kê đơn thuốc 1.Thuốc Epidolle 2 viên/ngày/2 lần, thuốc Livetin EP uống 3 viên/ngày/3 lần. Em xin bác sỹ dành thời gian trả lời và tư vấn giúp em: 1. Tình trạng nhiễm virus viêm gan B của em ở mức độ nào? Định lượng HBsAg với kết quả là 3278,28 ng/ml nằm ở giới hạn bình thường hay quá mức cho phép? 2. Đề điều trị HBsAg về âm tình (-) thì cần thời gian điều trị là bao lâu với các loại thuốc hiện có như: Interferon alfa-2b; Lamivudine; Adefovir ; Entecavir; Peginterferon alfa-2a ; Telbivudine và Tenofovir ? 3. Hiện nay để điều trị nhiễm virus viêm gan B hay HBsAg về (-) thì nên đến bệnh viện nào ở Hà Nội? 4. Xin bác sỹ tư vấn thêm cho em trong việc chữa trị này, việc chữa trị là rất cần thiết vì em sẽ đi học PhD ở Newzeland vào năm tới, nó có thể ảnh hưởng lớn tới tương lai của em và gia đình. Vậy xin Bác sỹ giúp đỡ. Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Nguyen Van Thien

ÁP:

Chào bạn,

Bạn bị nhiễm viêm gan B với HBeAg (-). Thường thì ở giai đoạn này siêu vi ngừng hoạt tính với HBVDNA âm tính hoặc <1000 copies/ml. Tuy nhiên, có 20-30% trường hợp virút bị tái hoạt sau vài muơi năm không hoạt tính.

Mật độ HBsAg khi không dùng thuốc đặc trị không có ý nghĩa nói lên tình trạng bệnh lý hay chỉ định điều trị nên chỉ số bao nhiêu cũng không có khác biệt nhiều. Thuốc đặc trị viêm gan B như em nêu trên không có giá trị làm âm tính HBsAg. Phác đồ thuốc uống hiếm khi làm mất HBsAg sau vài mưoi năm. Phác đồ thuốc chích có thể giúp mất HBsAg nhanh hơn nhưng thuờng cũng sau 5-10 năm ngưng chích. Tuy nhiên, tình trạng của bạn không có chỉ định chích mà chỉ cần theo dõi men gan mỗi 6 tháng và HBV-DNA mỗi 12 tháng.

Để an toàn, trước khi đi học thời gian kéo dài vài năm, bạn cần xác định mật độ HBV-DNA để khẳng định trạng thái siêu vi không hoạt tính – tình trạng hay gặp ở người trẻ như bạn. Bạn không cần dùng thuốc gì nếu mật độ HBV-DNA âm tính hay < 1000 copies/ml. Nếu mật độ HBV-DNA > 10.000 copies/ml và HBeAg (-) như bạn kể trên, thì rất gần với tình trạng tái hoạt virút. Ở trạng thái này bạn cần theo dõi định kỳ để xác định bệnh gan không tiến triển. Yêu cầu này khó thực hiện khi bạn đi học vì chi phí khám bệnh và xét nghiệm ở nước ngoài rất cao so với tại Việt Nam.

Một số trường hợp đi học lâu như bạn, có men gan tăng, virut có hoạt tính và có tiền sử gia đình bị xơ gan, có chỉ định điều trị thì sẽ khởi sự điều trị và đánh giá đáp ứng sau 2 tháng. Nếu xác định đáp ứng tốt thì có thể mang theo thuốc để dùng vì chi phí khám cao, phỉa có toa bác sĩ và giá thuốc mua ở nước ngoài rất cao.

Bạn có thể đến khám phòng khám viêm gan ở BV của trường đại học Y Hà Nội để được xử trì và tham vấn thêm.

Thân ái

TS BS Phạm Thị Lệ Hoa

--------

Em tên là Mạnh năm nay 40 tuổi, em phát hiện nhiễm virut viêm gan B từ năm ngoái . Đi đếm định lượng vi rut bác sỹ nói ở mức chưa cần phải điều trị. sau đó em có dùng cây chó đẻ và cà gai leo hàng ngày thay nước uống. Đến tháng 8 năm nay đi khám kết quả như sau : Xét nghiệm : Triglycerides : 1.03; Cholesterol: 4.14 ; HDL-Cholesterol: 1.21; LDL-Cholesterol: 2.46 ; SGOT: 40.9; SGPT : 23.4 ; AFP : 2.33; GGT : 32.9 Hình ảnh siêu âm gan:Gan kích thước teo nhỏ , nhu mô gan thô, bờ gan gồ ghề, gan phải có vài nốt tăng âm rải rác( Không có viền giải âm xung quanh) quanh) Tĩnh mạch cửa : 13mm;Lách : To nhu mô đều , kích thước 15x6cm Các chức năng khác : Mật, tụy, thận, bàng quang bình thường, Ổ bụng không có dịch Kết luận: Hỉnh ảnh nốt tân tạo trong xơ gan, lách to Chụp CT: Bờ gan không đều , Gan (P) có hình thoái hóa mở . Kích thước gan tăng.Đường mật trong ngoài ga không giãn , túi mật bình thường; Lách : Nhu mô đều, kích thước tăng Kết quả Siêu âm FIBROSCAN : 8.0 Xét nghiệm HBsAg : Dương tính HBeAg (Elisa): Âm tính Anti- HBe(ELISA) : Dương tính Đếm định lượng HBV DNA : Số lượng (copies/ml) : Âm tính Log (copies/ml): Âm tính Hiện nay em chưa có triệu chứng gì cả, ăn vẫn thấy ngon miệng, người vẫn béo khỏe , ăn tốt ngủ tốt , tiểu tiện bình thường , chỉ thỉnh thoáng ăn nhiều mới thấy đầy bụng khó tiêu nhưng hiện tượng này cũng không nhiều. Xin bác sỹ tư vẫn giúp hiện nay em có nên dùng thuốc tây để điều trị hay không, gan của em liệu còn bù được không? Em tiếp tục dùng cây chó đẻ và cây cà gai uống nước hàng ngày được không?

Người gửi: Giang Tiến Mạnh

Trạng thái
Thớt đang đóng