Phác đồ điều trị bệnh viêm gan B,C (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuti_88

Đi bộ
chắc do cơ địa đấy. Mình chắc nhiễm từ nhỏ, chả kiểm tra j. năm nào xét nghiệm ở cơ quan cũng men gan cao hơn 20 đơn vị thôi. năm ngoái bị mọi người dọa nên đi ktra tí. thế quái nào các chỉ số lại đẹp, thậm chí có hbeag âm, antihbeag dương, siêu âm ổ bụng bth, fibroscan đẹp. vừa ròi mình cũng mới ktra lại, vưỡn thế. Mình dân xdung vẫn rượu bia, không tránh đc. Tết nhất thì uống nhìu hơn.
Bạn cứ uống thuốc mấy năm, theo dõi là ok ý mà. cái này chả qua mọi ng biết lại kì thị tí thôi, còn lại ko vấn đề j đâu.

:D Cảm ơn bạn đã động viên!
Mình mới bị, cũng do ko cẩn thận lây từ bạn mình. Mình ko bia rượu hay sử dụng bất kì cái j hại sức khỏe, tuy nhiên ko hiểu vì sao nó tăng mạnh mẽ. Khá lo lắng sợ nó phát triển tổn hại gan thành sơ gan thì mình suy sụp mất.
Có lẽ do ăn uống & sinh hoạt thức khuya, ăn uống cũng hay ăn ngoài nên có thể gan fai làm việc quá sức. Mình lại hay suy nghĩ, sau khi biết bệnh stress kinh khủng. Tại lo lắng bệnh phát triển sớm & thành ung thư thì thật sự đáng sợ!

travinh05

Xe tải
Không biết mợ bị chính xác đến giờ là bao lâu? lúc mới kiểm tra chỉ số bình thường cụ thể là bao nhiêu? lúc đó Men gan thế nào? tải lượng Virus bao nhiêu? Hbeag âm hay dương? Theo em hiện giờ mợ có 2 khả năng:

1- Là cơ thể bắt đầu hoạt động thải trừ Virus, nếu hệ miễn dịch cơ thể thắng thì sau vài tháng Hbeag sẽ chuyển âm, men gan bt và HBV DNA không tìm thấy.. thông thường khi bác sỹ ktra thấy men gan cao sẽ cho test lại trong khoảng time 1 -3- 6 tháng tiếp theo nếu men gan vẫn cứ tiếp tục tăng mới cho thuốc kháng virus, còn men gan trở về bt, siêu âm và các chỉ số chức năng gan bt thì cho 3-6 tháng ktra một lần trừ trường hợp men gan tăng lên đến vài trăm hoặc 1000... em thấy lạ là Med mới test mợ một lần đã cho uống thuốc ngay, đúng ra để 1 tháng sau ktra lại mới quyết định.. em thì ko tin tưởng Med lắm..

2- Khả năng do một tác nhân nào đó như sức khỏe, sức đề kháng cơ thể suy yếu hay do dùng thuốc làm cho virus tái hoạt động gây viêm gan

travinh05

Xe tải
Trường hợp của em cũng hơi giống mợ ở trên các cụ đánh giá trường hợp của em nhé.. em cũng mới bị đến nay khoảng hơn 1 năm, lần nào ktra tất cả cũng bt, tải lượng virus dưới ngưỡng phát hiện.. em thì đặc biệt ở chỗ là em biết bị chính xác là lúc nào, ngay từ khi cơ thể có bất thường em cảm nhận thấy mặt nổi mẩn đỏ ngứa lăn tăn, tiếp đến ngay tối hôm sau khi đang đi xem điện thoại ở thế giới di động tự dưng nhìn thấy một nốt bất thường nổi lên ở cạnh bàn tay thế là em phi về chơi ngay lamivudine 300mg đúng một tháng.. em trộm nghĩ có khi nào con virus VGB mới vào người em 41 tiếng đã bị em giã một trận nên say thuốc ko dám tác oai tác quái nữa?? các cụ thấy thế đúng ko?

tuti_88

Đi bộ
Không biết mợ bị chính xác đến giờ là bao lâu? lúc mới kiểm tra chỉ số bình thường cụ thể là bao nhiêu? lúc đó Men gan thế nào? tải lượng Virus bao nhiêu? Hbeag âm hay dương? Theo em hiện giờ mợ có 2 khả năng:

1- Là cơ thể bắt đầu hoạt động thải trừ Virus, nếu hệ miễn dịch cơ thể thắng thì sau vài tháng Hbeag sẽ chuyển âm, men gan bt và HBV DNA không tìm thấy.. thông thường khi bác sỹ ktra thấy men gan cao sẽ cho test lại trong khoảng time 1 -3- 6 tháng tiếp theo nếu men gan vẫn cứ tiếp tục tăng mới cho thuốc kháng virus, còn men gan trở về bt, siêu âm và các chỉ số chức năng gan bt thì cho 3-6 tháng ktra một lần trừ trường hợp men gan tăng lên đến vài trăm hoặc 1000... em thấy lạ là Med mới test mợ một lần đã cho uống thuốc ngay, đúng ra để 1 tháng sau ktra lại mới quyết định.. em thì ko tin tưởng Med lắm..

2- Khả năng do một tác nhân nào đó như sức khỏe, sức đề kháng cơ thể suy yếu hay do dùng thuốc làm cho virus tái hoạt động gây viêm gan

Mình bị khoảng 1 năm trở lại đây. Bởi tháng 7/2014 mình kiểm tra thì chưa bị. Khoảng 7/2015 mình kiểm tra thì đã bị nhiễm vgb, tuy nhiên lúc đấy chỉ số rất thấp. Men gan hoàn toàn bt. Bác sĩ bảo ko cần phải uống thuốc, sau 6 tháng kiểm tra. Tháng trước theo lịch trình 6 tháng kiểm tra 1 lần. Mình kiểm tra tại Medlatec và cho kết quả như trên. Bác sỹ Medlatec có giới thiệu mình tới bác sỹ chuyên khoa tiêu hoá bệnh viện Việt Nhật (năm trong Bệnh viện Bạch Mai). Bác sỹ ở đây nói mình đang có số lượng virus quá lớn buộc phải uống thuốc Gentino-B trong 3 tháng rồi xét nghiệm lại. Hiện mình đã uống đc 1 tháng, cơ thể thi thoảng hơi mỏi mệt, ăn uống mình cố gắng duy trì điều độ 3 bữa & uống thuốc đều. Công việc khá mệt mỏi nên chưa sắp xếp đc thời gian rèn luyện thể thao.

Thật sự mình rất lo lắng, vì cơ thể mình ko đc khoẻ lắm vì vậy có thể virus phát triển mạnh mẽ. Công việc luôn yêu cầu fai suy nghĩ nên cũng khó bắt đầu bớt nghĩ.

Không biết ở đây ai có quen bác sỹ chuyên khoa gan có tâm huyết thì giới thiệu giúp mình, thật sự mình thấy tìm 1 bác sỹ cho mình lời khuyên cũng như chuẩn đoán bệnh chính xác thật khó. Dường như họ rất khó chịu hay mệt mỏi để trao đổi vs bệnh nhân.

Mình rất mong được sự chia sẻ từ mọi người!

travinh05

Xe tải
Bác sỹ vừa có tài mà vừa có tâm ở VN theo em thì tuyệt chủng gần hết rồi
. Bác sỹ về VGB có tài theo em là TS BS Phạm Thị Lệ Hoa ở bệnh viện ĐH Y Dược TP HCM, bác sỹ vừa có tài mà lại có tâm theo em nghĩ là Bs Nguyễn Quyền Quới đang công tác ở bệnh viện bên Mỹ.. tuy nhiên mợ cứ gửi câu hỏi nhờ bác sỹ tư vấn cho, em thấy bác sỹ trả lời tận tình lắm..

mợ vào đây nhé
http://ctvdsongkhoe.org/forums/viewforum.php?f=3&sid=9b034c33adb1d76def0bc5b226f4387e

Chỉnh sửa cuối:

tuti_88

Đi bộ
Bác sỹ vừa có tài mà vừa có tâm ở VN theo em thì tuyệt chủng gần hết rồi
. Bác sỹ về VGB có tài theo em là TS BS Phạm Thị Lệ Hoa ở bệnh viện ĐH Y Dược TP HCM, bác sỹ vừa có tài mà lại có tâm theo em nghĩ là Bs Nguyễn Quyền Quới đang công tác ở bệnh viện bên Mỹ.. tuy nhiên mợ cứ gửi câu hỏi nhờ bác sỹ tư vấn cho, em thấy bác sỹ trả lời tận tình lắm..

mợ vào đây nhé
http://ctvdsongkhoe.org/forums/viewforum.php?f=3&sid=9b034c33adb1d76def0bc5b226f4387e
Mình ở Hà nội, hiện đang uống thuốc kháng virus, bạn mình có người lại bảo ko nên uống thuốc tây hại gan lắm. Ôi tự dưng bị bệnh này chẳng biết phải làm thế nào.

Mình chưa thử gửi câu hỏi cho bác sỹ, hi vọng khi gửi bsy có thời gian trả lời. Ko biết nhà mình có ai cốm bí quyết về bệnh này ko ạ! Có nên tập yoga hay môn thể thao phù hợp nào ko ạ!

hodoto59

Đi bộ
Trải lòng 1 chút
Bố em cũng bị vg B, từ bé đã không hút thuốc hay uống rượu, thể thao có (cầu lông, chạy, sáng nào cũng tập td) từ ngày biết bị vg B cũng đã uống đồ mát, tránh và uống thuốc theo đơn bsi khi đi xét nghiệm
Khoảng thời gian gần đây thành ung thư gan rồi, liên lạc bác sĩ singapore bó tay vì nó đã di căn đi nhiều chỗ khác, đang nằm điều trị thuốc. Bác sĩ bảo thuốc tốt thì 6 tháng =.= haiz
Trải lòng vậy thôi, em cũng rất quan tâm topic vì em cũng bị vg B di truyền từ bố, đợt cấp 2 thì có khám và uống thuốc, sau đó giờ 21 tuổi vẫn duy trì 1 năm 1 lần khám, dạo gần đây khám 6 tháng 1 lần, ở bạch mai, đh Y thì đều không cho thuốc uống, bsi bảo chưa cần thuốc. em ko có tờ kết quả cũ, đợt này e sẽ đi khám lại up lên cho các bác tư vấn. em nhớ là chỉ số GOT hay GPT gì ý là trong cái mức bình thường.
Hiện giờ em đang uống viên trà cà gai leo Tuệ Linh hàng ngày(giảo cổ lam và trà cà gai leo) thấy bảo giải độc gan và mát gan. Đã uống được 1 tháng.
Cũng muốn là giờ gia đình có điều kiện thì tẩm bổ gan nhưng chưa biết thuốc gì nữa, nhìn bố em là em sợ luôn
Em muốn hỏi 1 chút là định lượng với xét nghiệm máu khác gì nhau? em vẫn chỉ hay đi làm xét nghiệm máu, siêu âm thôi. Định lượng virus với định lượng HBV DNA là gì? Em muốn kiểm tra tình trạng gan bây giờ thì ra 108 bảo định lượng hay xét nghiệm máu? em cảm ơn

Tinhbuon93

Đi bộ
Trải lòng 1 chút
Bố em cũng bị vg B, từ bé đã không hút thuốc hay uống rượu, thể thao có (cầu lông, chạy, sáng nào cũng tập td) từ ngày biết bị vg B cũng đã uống đồ mát, tránh và uống thuốc theo đơn bsi khi đi xét nghiệm
Khoảng thời gian gần đây thành ung thư gan rồi, liên lạc bác sĩ singapore bó tay vì nó đã di căn đi nhiều chỗ khác, đang nằm điều trị thuốc. Bác sĩ bảo thuốc tốt thì 6 tháng =.= haiz
Trải lòng vậy thôi, em cũng rất quan tâm topic vì em cũng bị vg B di truyền từ bố, đợt cấp 2 thì có khám và uống thuốc, sau đó giờ 21 tuổi vẫn duy trì 1 năm 1 lần khám, dạo gần đây khám 6 tháng 1 lần, ở bạch mai, đh Y thì đều không cho thuốc uống, bsi bảo chưa cần thuốc. em ko có tờ kết quả cũ, đợt này e sẽ đi khám lại up lên cho các bác tư vấn. em nhớ là chỉ số GOT hay GPT gì ý là trong cái mức bình thường.
Hiện giờ em đang uống viên trà cà gai leo Tuệ Linh hàng ngày(giảo cổ lam và trà cà gai leo) thấy bảo giải độc gan và mát gan. Đã uống được 1 tháng.
Cũng muốn là giờ gia đình có điều kiện thì tẩm bổ gan nhưng chưa biết thuốc gì nữa, nhìn bố em là em sợ luôn
Em muốn hỏi 1 chút là định lượng với xét nghiệm máu khác gì nhau? em vẫn chỉ hay đi làm xét nghiệm máu, siêu âm thôi. Định lượng virus với định lượng HBV DNA là gì? Em muốn kiểm tra tình trạng gan bây giờ thì ra 108 bảo định lượng hay xét nghiệm máu? em cảm ơn
Bác trai thường xuyên tập thể dục, uống thuốc đều đặn, vậy mà vẫn ung thư ạ. Cho em hỏi rằng thể trạng bác trai thế nào ạ, bác có thừa cân hay gầy không a.
Lo lắng quá, thấy bảo người bị lây virut viêm gan B từ mẹ sẽ rất dễ xơ gan.

minhbimbim

Xe buýt
Bác trai thường xuyên tập thể dục, uống thuốc đều đặn, vậy mà vẫn ung thư ạ. Cho em hỏi rằng thể trạng bác trai thế nào ạ, bác có thừa cân hay gầy không a.
Trong nhà có ng bị ung thư thì dễ có tính di truyền

hodoto59

Đi bộ
Không người bố e cũng bình thương, tập thể dục mà lại còn ko bia rượu thuốc lá.
Em cũng lo lắm, giờ chỉ muốn bản thân vận động rồi mát gan gì đấy tẩm hết vào
Giờ ko dám thức khuya ăn uống cũng lành mạnh, may e cũng ko rượu bia thuốc lá
Nghe câu xơ gan của bác e cũng lo quá

Audi_Q8

Xe tải
Không người bố e cũng bình thương, tập thể dục mà lại còn ko bia rượu thuốc lá.
Em cũng lo lắm, giờ chỉ muốn bản thân vận động rồi mát gan gì đấy tẩm hết vào
Giờ ko dám thức khuya ăn uống cũng lành mạnh, may e cũng ko rượu bia thuốc lá
Nghe câu xơ gan của bác e cũng lo quá
Bố của cụ có uống thuốc điều trị đều đặn ko và uống thuốc gì ạ?

travinh05

Xe tải
Cụ ông bị VGB bao nhiêu năm rồi, ở thể người lành mang mầm hay thể virus tấn công (dạng hoạt động), có bệnh lý gì kèm theo không? men gan thường là bao nhiêu? cao nhất là bao nhiêu? Định lượng virus thế nào? bao nhiêu copies/ml? siêu âm gan lúc chưa có ung thư ntn? đã bị xơ gan chưa? cụ ông có được điều trị không? điều trị quyết liệt không? bằng thuốc gì? và kq điều trị ntn? đáp ứng có tốt không?

travinh05

Xe tải
Trải lòng 1 chút
Em tưởng cụ bị VGB từ bé và nhà có 2 người bị thì những cái cơ bản này phải biết chứ! xét nghiệm máu gồm tất cả các xét nghiệm như:
- Hbsag và Anti Hbs để xác định 1 người có nhiễm VGB và có kháng thể hay không..
Khi bị Hbsag + thì phải làm các xét nghiệm:
- Hbeag và Anti Hbe
- Men gan
- Định lượng Hbsag
- Đo tải lượng virus HBV DNA - tức là số lượng virus tính bằng copies trên 1ml
-......

Tinhbuon93

Đi bộ
Trải lòng 1 chút
Để mọi người hiểu hơn về bệnh của bác nhà, a có thể chia sẻ bác nhà bao nhiêu tuổi, đã làm xét nghiệm nào, và uống thuốc nào ko.
Bệnh này nếu điều trị không dứt điểm sẽ dễ kháng thuốc uống, mà kháng thuốc uống r là phải tiêm.
Thuốc tiêm lại đắt * chắc bác đủ dk còn e thì ko . hicc * và dễ có biến chứng tâm thần, vv.
Căn bệnh này thật quái ác, điều trị tối thiểu 1-2 năm, có thể 5 năm. Nhưng chắc phải khám định kì cả đời. Ae đồng cảnh, mong a và mọi người chia sẻ nhiều hơn để cùng tìm giải pháp khoẻ mạnh.

hodoto59

Đi bộ
Cụ ông bị VGB bao nhiêu năm rồi, ở thể người lành mang mầm hay thể virus tấn công (dạng hoạt động), có bệnh lý gì kèm theo không? men gan thường là bao nhiêu? cao nhất là bao nhiêu? Định lượng virus thế nào? bao nhiêu copies/ml? siêu âm gan lúc chưa có ung thư ntn? đã bị xơ gan chưa? cụ ông có được điều trị không? điều trị quyết liệt không? bằng thuốc gì? và kq điều trị ntn? đáp ứng có tốt không?
THấy cụ bảo vỉrus ko hoạt động nữa rồi, cũng có uống tefonovir stada những lần đi khám định kì. Tại vì giờ nó thành ung thư nên ko còn vẫn đề về gan nữa nên thuốc nó cũng khác. Men gan bình thường.
Sau đợt sinh thiết thì biết bị khối u, xơ F3 thấy bảo thế em không biết được. Bênh lí bị hoại tâm thu (tim) từ nhỏ, đã phải mổ nội soi tim đốt chỗ bệnh, sau đó mổ cắt gan đợi ghép ở Việt đức, trong thời gian đợi ghép thì đau quá lên khám mới ra ung thư, và di căn nhiều nơi khác xung quanh nên giờ chịu rồi ạ. Bsi singapore cũng chịu rồi chỉ có điều trị thuốc qua ngày thôi vì di căn lung tung hết cả rồi
Để mọi người hiểu hơn về bệnh của bác nhà, a có thể chia sẻ bác nhà bao nhiêu tuổi, đã làm xét nghiệm nào, và uống thuốc nào ko.
Bệnh này nếu điều trị không dứt điểm sẽ dễ kháng thuốc uống, mà kháng thuốc uống r là phải tiêm.
Thuốc tiêm lại đắt * chắc bác đủ dk còn e thì ko . hicc * và dễ có biến chứng tâm thần, vv.
Căn bệnh này thật quái ác, điều trị tối thiểu 1-2 năm, có thể 5 năm. Nhưng chắc phải khám định kì cả đời. Ae đồng cảnh, mong a và mọi người chia sẻ nhiều hơn để cùng tìm giải pháp khoẻ mạnh.
Cụ nhà đang 49, xét nghiệm định lượng máu bt thôi ạ, chưa thấy phải tiêm, trước khi phát hiện u ác thì vẫn uống thuốc của bạch mai đi khám định kì, u gần năm nay giơd thuốc gan chả còn nên e ko nhớ thuốc gì, e nghĩ 1 phần do cắt u xong truyền paracertamol 500mg giảm đau nên cũng hại gan.
Giờ e cũng đang vg B đi khám dịnh kì thấy chưa phải uống thuốc mà lo quá @@ kể cả virus ko hoạt động thì nó vẫn còn trong ng, đợt tới này e đi chụp MRI và định lượng luôn

minhbimbim

Xe buýt
THấy cụ bảo vỉrus ko hoạt động nữa rồi, cũng có uống tefonovir stada những lần đi khám định kì. Tại vì giờ nó thành ung thư nên ko còn vẫn đề về gan nữa nên thuốc nó cũng khác. Men gan bình thường.
Sau đợt sinh thiết thì biết bị khối u, xơ F3 thấy bảo thế em không biết được. Bênh lí bị hoại tâm thu (tim) từ nhỏ, đã phải mổ nội soi tim đốt chỗ bệnh, sau đó mổ cắt gan đợi ghép ở Việt đức, trong thời gian đợi ghép thì đau quá lên khám mới ra ung thư, và di căn nhiều nơi khác xung quanh nên giờ chịu rồi ạ. Bsi singapore cũng chịu rồi chỉ có điều trị thuốc qua ngày thôi vì di căn lung tung hết cả rồi

Cụ nhà đang 49, xét nghiệm định lượng máu bt thôi ạ, chưa thấy phải tiêm, trước khi phát hiện u ác thì vẫn uống thuốc của bạch mai đi khám định kì, u gần năm nay giơd thuốc gan chả còn nên e ko nhớ thuốc gì, e nghĩ 1 phần do cắt u xong truyền paracertamol 500mg giảm đau nên cũng hại gan.
Giờ e cũng đang vg B đi khám dịnh kì thấy chưa phải uống thuốc mà lo quá @@ kể cả virus ko hoạt động thì nó vẫn còn trong ng, đợt tới này e đi chụp MRI và định lượng luôn
Có yếu tố di truyền nên cụ cẩn thận khám kĩ

travinh05

Xe tải
Mình ở Hà nội, hiện đang uống thuốc kháng virus, bạn mình có người lại bảo ko nên uống thuốc tây hại gan lắm. Ôi tự dưng bị bệnh này chẳng biết phải làm thế nào.

Mình chưa thử gửi câu hỏi cho bác sỹ, hi vọng khi gửi bsy có thời gian trả lời. Ko biết nhà mình có ai cốm bí quyết về bệnh này ko ạ! Có nên tập yoga hay môn thể thao phù hợp nào ko ạ!
Hôm nọ xem tivi thấy có mấy tư thế yoga giúp giải độc gan.. mẹ nó thử tìm xem!

hodoto59

Đi bộ
Hôm nọ xem tivi thấy có mấy tư thế yoga giúp giải độc gan.. mẹ nó thử tìm xem!
Em cũng tính đi tập yoga, nhớ như in hồi lớp 8 đi khám ở Điện Biên Phủ bsi dặn không vận động mạnh. Hồi đấy là mới biết bị vg B và e phải uống thuốc, ko nhớ thuốc gì hồi đấy bé ko biết nhiều.
Ace cứ tập là đã hơn bình thường rồi, cho sức đề kháng cao

travinh05

Xe tải
Trải lòng 1 chút
Cụ ông đang điều trị là thuốc gì thế? Mới xơ gan F3 sao đã phải gép gan? Mà bác sỹ cho gép gan lại không phát hiện ra ung thư gan? Sao siêu âm, chụp CT, MRI ko dùng mà lại dùng sinh thiết?
Còn của cụ..Nếu siêu âm gan cụ bình thường thì tại sao phải chụp MRI?

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng