Phác đồ điều trị bệnh viêm gan B,C (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

travinh05

Xe tải
Cụ nào đánh giá hộ mình với, khoảng 7 tháng kể từ ngày phát hiện bị Viêm Gan B

của bác chỉ số sinh hoá máu bình thường, men gan, afp bt, chi so fibroscan thap.. nhưng để đánh giá đầy đủ cần có anti hbe, HBV DNA, siêu âm ổ bụng, và định lượng hbsag càng tốt.

travinh05

Xe tải
Lo gì cụ ơi. Chắc cụ tiêm phòng VGB rồi chứ. Mà vợ cụ uống thuốc sinh hoạt điều độ thì chẳng vấn đề gì đâu. Sinh con đẻ cái vô tư. Chỉ cần tiêm vacxin trong vòng 24 giờ sau khi sinh con là vô tư. Cái này chắc cụ tìm hiểu rồi.
muốn chắc cần xét nghiệm anti hbe cho đứa bé, nếu trên 10iu/ml là an toàn, tốt nhất là từ 100iu/ml..

sule2025

Xe đạp
Em đang điều trị vgb được hơn 1 năm rồi, kết quả tốt. Bác sĩ điều trị ở BVNĐTƯ tư vấn nếu có điều kiện thì nên điều trị tiêm khi đang còn trẻ có sức khỏe (em sn 83). [-( Em phân vân không biết hiệu quả điều trị tiêm thì thế nào vì thấy đa phần sử dụng thuốc, chỉ vgc mới thấy tiêm.
Kết quả hôm 13/11 của em như sau:
1. Nồng độ virus (IU/ml) trong huyết tương: < 2.00x10^1
2. Nồng độ virus (copies/ml) trong huyết tương: < 1.16x10^2 (dưới ngưỡng)
3. Định lượng HBsAg: 833 IU/ml
Các chỉ số khác trong ngưỡng bình thường
Nhờ các bác tư vấn thêm dùm em. Nếu tiêm có hiệu quả thì em cũng cố ạ

travinh05

Xe tải
Nếu
Em đang điều trị vgb được hơn 1 năm rồi, kết quả tốt. Bác sĩ điều trị ở BVNĐTƯ tư vấn nếu có điều kiện thì nên điều trị tiêm khi đang còn trẻ có sức khỏe (em sn 83). [-( Em phân vân không biết hiệu quả điều trị tiêm thì thế nào vì thấy đa phần sử dụng thuốc, chỉ vgc mới thấy tiêm.
Kết quả hôm 13/11 của em như sau:
1. Nồng độ virus (IU/ml) trong huyết tương: < 2.00x10^1
2. Nồng độ virus (copies/ml) trong huyết tương: < 1.16x10^2 (dưới ngưỡng)
3. Định lượng HBsAg: 833 IU/ml
Các chỉ số khác trong ngưỡng bình thường
Nhờ các bác tư vấn thêm dùm em. Nếu tiêm có hiệu quả thì em cũng cố ạ
Đọc của bác từ chiều giờ mới có time trả lời:
Được dùng Peg Inteferon là niềm mơ ước của nhiều người bị VGB đó bác.. Lý do ít người dùng thuốc tiêm là vì một đợt điều trị mất >100tr nên không phải ai cũng có điều kiện tài chính! tuy nhiên có nhiều ưu điểm nhưng nó cung có nhược điểm.. Peg inteferon là thuốc gần như duy nhất có thể làm mất Hbsag xác xuất là 10 -15% cái này bác có thể hỏi bác sỹ điều trị. Nên bác sỹ Nhiệt đới TW tư vấn cho bác là hoàn toàn chính xác.. với lượng Hbsag là 800 iu/ml hy vọng sau một đợt điều trị bác sẽ mất hbsag tức khỏi bệnh hoàn toàn, tuy chỉ 10-15% nhưng vẫn hy vọng.. khác với thuốc uống Peg interferon giúp cho hệ miễn dịch mạnh hơn, kích thích hệ miễn dịch tiêu diệt virus nên nếu có đáp ứng là đáp ứng bền vững và không có kháng thuốc..

Tuy nhiên nhược của nó là giá tiền quá chát, tỷ lệ bệnh nhân có đáp ứng chỉ khoảng 40% tùy thuộc vào genotype của virus, đáp ứng tốt là genotype B, tác dụng phụ nhiều, không dùng cho người bị suy gan mất bù..

Nếu bác quyết định dùng nên làm xét nghiệm Genotype và nên dùng kết hợp với một loại thuốc uống như Lamivudine hay Tenofovir/ Entercavir đều được.

sule2025

Xe đạp
Nếu

Đọc của bác từ chiều giờ mới có time trả lời:
Được dùng Peg Inteferon là niềm mơ ước của nhiều người bị VGB đó bác.. Lý do ít người dùng thuốc tiêm là vì một đợt điều trị mất >100tr nên không phải ai cũng có điều kiện tài chính! tuy nhiên có nhiều ưu điểm nhưng nó cung có nhược điểm.. Peg inteferon là thuốc gần như duy nhất có thể làm mất Hbsag xác xuất là 10 -15% cái này bác có thể hỏi bác sỹ điều trị. Nên bác sỹ Nhiệt đới TW tư vấn cho bác là hoàn toàn chính xác.. với lượng Hbsag là 800 iu/ml hy vọng sau một đợt điều trị bác sẽ mất hbsag tức khỏi bệnh hoàn toàn, tuy chỉ 10-15% nhưng vẫn hy vọng.. khác với thuốc uống Peg interferon giúp cho hệ miễn dịch mạnh hơn, kích thích hệ miễn dịch tiêu diệt virus nên nếu có đáp ứng là đáp ứng bền vững và không có kháng thuốc..

Tuy nhiên nhược của nó là giá tiền quá chát, tỷ lệ bệnh nhân có đáp ứng chỉ khoảng 40% tùy thuộc vào genotype của virus, đáp ứng tốt là genotype B, tác dụng phụ nhiều, không dùng cho người bị suy gan mất bù..

Nếu bác quyết định dùng nên làm xét nghiệm Genotype và nên dùng kết hợp với một loại thuốc uống như Lamivudine hay Tenofovir/ Entercavir đều được.
Cảm ơn bác. Vậy có lẽ em sẽ đi làm thêm xét nghiệm genotype. Hiện tại em vẫn đang dùng Tenofovir hàng ngày. Chưa biết tác dụng phụ thế nào nhưng chắc phải vay ngân hàng dấn thân luôn khi còn sức khỏe @-)

transyhuan

Xe buýt
Chào các cụ!

Cụ nào biết thì làm ơn tư vấn giúp em với: E 35t bị VB phát hiện cách đây khoảng 10 năm nhưng mới theo dõi định kỳ tại BV khoảng 3 năm trở lại đây. E đang khám định kỳ tại BV đại học y 6 tháng một lần, định lượng virus của e khi mới khám là >9.89x10^8, các chỉ số men gan hoàn toàn BT nên BS ko có chỉ định điều trị. Sau khi khám định kỳ dc khoảng 2 năm thì e nghe quảng cáo viên giải độc gan Tuệ Linh làm từ cà gai leo rất tốt cho VB, e mua về uống liên tục 1 năm, sau đó e đi khám lại thì định lượng virus ko đổi, men gan bị tăng: AST (GOT) = 33, ALT (GPT) = 62, bây h bác sĩ chỉ định e đi khám 3 tháng một lần và vẫn chưa chỉ định điều trị.
Các cụ cho em hỏi:
1. Chi phí điều trị các loại thuốc ước tính khoảng bn tiền?
2. Thời gian điều trị?
3. Nơi nào điều trị tốt?

Em xin cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

travinh05

Xe tải
Cảm ơn bác. Vậy có lẽ em sẽ đi làm thêm xét nghiệm genotype. Hiện tại em vẫn đang dùng Tenofovir hàng ngày. Chưa biết tác dụng phụ thế nào nhưng chắc phải vay ngân hàng dấn thân luôn khi còn sức khỏe @-)
Genotye C đáp ứng kém hơn B
Xét nghiệm genotype ko nhất quyết phải làm, nếu genotype của bác là C đáp ứng cũng đc 30%. Bác hỏi lại bsy nhiệt đới cho chắc chắn.. bác trẻ khỏe tác dụng phụ ko đáng ngại đâu..

travinh05

Xe tải
Chào các cụ!

Cụ nào biết thì làm ơn tư vấn giúp em với: E 35t bị VB phát hiện cách đây khoảng 10 năm nhưng mới theo dõi định kỳ tại BV khoảng 3 năm trở lại đây. E đang khám định kỳ tại BV đại học y 6 tháng một lần, định lượng virus của e khi mới khám là >9.89x10^8, các chỉ số men gan hoàn toàn BT nên BS ko có chỉ định điều trị. Sau khi khám định kỳ dc khoảng 2 năm thì e nghe quảng cáo viên giải độc gan Tuệ Linh làm từ cà gai leo rất tốt cho VB, e mua về uống liên tục 1 năm, sau đó e đi khám lại thì định lượng virus ko đổi, men gan bị tăng: AST (GOT) = 33, ALT (GPT) = 62, bây h bác sĩ chỉ định e đi khám 3 tháng một lần và vẫn chưa chỉ định điều trị.
Các cụ cho em hỏi:
1. Chi phí điều trị các loại thuốc ước tính khoảng bn tiền?
2. Thời gian điều trị?
3. Nơi nào điều trị tốt?

Em xin cảm ơn!
Lượng Virus của cụ cao thế >9.89x10^8 mà men gan bình thường kéo dài chứng tỏ trước đây cụ đang ở pha dung nạp miễn dịch, tức là số lượng virus trong máu cao nhưng không có tổn thương gan nên không có chỉ định điều trị.. gần đây men gan của cụ bắt đầu tăng chứng tỏ hệ miễn dịch bắt đầu tấn công virus, ALT 62 là cao chứng tỏ gan đã bị viêm.. Bác sỹ chưa cho điều trị theo em có khả năng vì chức năng gan của cụ còn tốt chưa bị xơ F2 trở lên và bác sỹ muốn theo dõi thêm, có thể bác sỹ sẽ cho điều trị nếu định lượng virus của cụ vẫn cao và men gan vẫn tăng cao trong khoảng 3 đến 6 tháng tiếp theo mà không giảm..

Thời gian điều trị tùy theo thể bệnh Hbeag +/-, của cụ HBV DNA dương tính mạnh chắc chắn là Hbeag+, thời gian điều trị tùy theo đáp ứng với thuốc của mỗi người thường là 2 năm trở nên..

Bệnh viện điều trị thì:

Hà Nội: Bạch Mai, Nhiệt đới TW, 108, Medlatec..etc

Tp HCM: Nhiệt đới, ĐH Y Dược, Hòa Hảo..

travinh05

Xe tải
Vừa rồi em lại đi 108 về kq xét nghiệm như sau:

travinh05

Xe tải
Các bác đánh giá giúp em.. em vẫn chưa điều trị/

Em có thắc mắc là:

- bạch cầu của em lên cao quá 13.15 ( mọi lần của em toàn thấp cỡ 3.8)

- Hbeag và Antihbe đều - (mà ở Nhiệt đới TW là +)

- Men gan ALT tăng dần 18 rồi 22 và trên hình là 33 có đáng lo ko?

minhbimbim

Xe buýt
Các bác đánh giá giúp em.. em vẫn chưa điều trị/

Em có thắc mắc là:

- bạch cầu của em lên cao quá 13.15 ( mọi lần của em toàn thấp cỡ 3.8)

- Hbeag và Antihbe đều - (mà ở Nhiệt đới TW là +)

- Men gan ALT tăng dần 18 rồi 22 và trên hình là 33 có đáng lo ko?
thấy cụ am hiểu thế còn j.

E hỏi cụ tí, thế 2 3 năm trước ALT,AST của e đầu cau hơn bình thường từ 10-20 đơn vị, ko điều trị j. năm nay e thử đi xét nghiệm tại BVNĐTW, hbeag âm, anti hbeag dương, men gàn tầm 30 đơn vị cho cả 2 chỉ số, định lượng vi rut 11.000 em. trường hợp e là thế nào nhỉ. siêu âm ổ bụng hoàn toàn bt nhu mô đồng nhất, aft có 1.2, xơ gan 5.3kpa. thank cụ

travinh05

Xe tải
thấy cụ am hiểu thế còn j.

E hỏi cụ tí, thế 2-3 năm trước ALT,AST của e đầu cau hơn bình thường từ 10-20 đơn vị, ko điều trị j. năm nay e thử đi xét nghiệm tại BVNĐTW, hbeag âm, anti hbeag dương, men gàn tầm 30 đơn vị cho cả 2 chỉ số, định lượng vi rut 11.000 em. trường hợp e là thế nào nhỉ. siêu âm ổ bụng hoàn toàn bt nhu mô đồng nhất, aft có 1.2, xơ gan 5.3kpa. thank cụ
Không biết 2- 3 năm trước định lượng HBV DNA của bác thế nào? hiện giờ nếu men gan của bác đi thăm khám định kì vẫn bình thường và HBV DNA vẫn ổ định ở mức 11.000 cps mà không tăng lên .. theo em thì bác được xếp ở dạng người mang virus VGB hoạt tính thấp( Vì bác hiện có 11k virus /1ml máu), nhưng bác không bị viêm gan do men gan bình thường và lượng HBV DNA ở mức thấp và chức năng gan tốt, chưa có xơ hóa gan nên chưa có chỉ định điều trị.. em nghĩ bác nên khám định kì men gan 3-6 tháng và làm HBV DNA 1 năm một lần để đảm bảo miễn dịch của bác vẫn khống chế được virus!!

Điều cần lưu ý với bác và nhưng người bị VGB chưa phải điều trị là nhớ giữ sức khỏe cho tốt, vì có sức khỏe và cơ thể khỏe mạnh virus mới được khống chế.. để khỏe mạnh cần hạn chế ốm đau (cảm cúm, nhức đầu.. nặng hơn là tai nạn gãy chân tay, sọ não vv), ăn uống ít chất béo dầu mỡ đồ ngọt, ăn nhiều rau xanh hoa quả, nước cam chanh, không uống thuốc bừa bãi nhất là thuốc giảm đau hạ sốt thuốc ngủ, thuốc có hoạt chất paracetamol hại gan, thuốc làm suy giảm hệ miễn dịch như corticoids.., tập thể dục thường xuyên như đi bộ, chạy chậm,.. thăm khám định kì.

Chỉnh sửa cuối:

travinh05

Xe tải
Ngoài lề chém gió tý sau một thời gian đi khám VGB cá nhân em thấy bv 108 khám ổn nhất vì em thấy xếp sổ vào khám rất nhanh, làm xét nghiệm tương đối nhanh, nhất là HBV DNA lấy trong ngày, máy móc cũng hiện đại, người đi khám không đông như Bạch mai hay Nhiệt đới TW, bác sỹ giới thiệu nhiều thuốc tùy theo túi tiền bệnh nhân, bệnh viện khang trang sạch sẽ (em ưng ý nhất là cái quán cà fe wifi và căng tin có bán nước chè bên trong bệnh viện buổi trưa lúc chờ kết quả xuống cày game giết time, rất tiện lợi lúc hết tiền lại ngồi gần đó câu trộm wifi hehe) có điều bsy ở bạch mai và nhiệt đới chắc trình độ cao hơn!

Hôm rồi đi 108 ngồi quán một mình buồn quá chẳng quen bác nào cứ lủi thủi một mình, tình cờ ngó sang thấy 1 bác cũng khám VGB hỏi ra là mới vào ngành CA định lượng virus 10^7.. lên phòng khám thấy 2 đồng chí bộ đội cũng bị VGB nữa, ăn mặc chắc sỹ quan gì đó..

minhbimbim

Xe buýt
Không biết 2- 3 năm trước định lượng HBV DNA của bác thế nào? hiện giờ nếu men gan của bác đi thăm khám định kì vẫn bình thường và HBV DNA vẫn ổ định ở mức 11.000 cps mà không tăng lên .. theo em thì bác được xếp ở dạng người mang virus VGB hoạt tính thấp( Vì bác hiện có 11k virus /1ml máu), nhưng bác không bị viêm gan do men gan bình thường và lượng HBV DNA ở mức thấp và chức năng gan tốt, chưa có xơ hóa gan nên chưa có chỉ định điều trị.. em nghĩ bác nên khám định kì men gan 3-6 tháng và làm HBV DNA 1 năm một lần để đảm bảo miễn dịch của bác vẫn khống chế được virus!!

Điều cần lưu ý với bác và nhưng người bị VGB chưa phải điều trị là nhớ giữ sức khỏe cho tốt, vì có sức khỏe và cơ thể khỏe mạnh virus mới được khống chế.. để khỏe mạnh cần hạn chế ốm đau (cảm cúm, nhức đầu.. nặng hơn là tai nạn gãy chân tay, sọ não vv), ăn uống ít chất béo dầu mỡ đồ ngọt, ăn nhiều rau xanh hoa quả, nước cam chanh, không uống thuốc bừa bãi nhất là thuốc giảm đau hạ sốt thuốc ngủ, thuốc có hoạt chất paracetamol hại gan, thuốc làm suy giảm hệ miễn dịch như corticoids.., tập thể dục thường xuyên như đi bộ, chạy chậm,.. thăm khám định kì.
À, e thì ít ốm đau, thuốc thang cực ít, h vẫn đạp xe 1 ngày 50km là bt. Vừa rồi e hứng lên mới đi khám thôi, chứ ko có chủ định khám. Men gan các năm trước tăng là e xét nghiệm định kì tại cơ quan thui. Năm nay thấy lạ là mọi cái đều hết sức bt.

transyhuan

Xe buýt
Ngoài lề chém gió tý sau một thời gian đi khám VGB cá nhân em thấy bv 108 khám ổn nhất vì em thấy xếp sổ vào khám rất nhanh, làm xét nghiệm tương đối nhanh, nhất là HBV DNA lấy trong ngày, máy móc cũng hiện đại, người đi khám không đông như Bạch mai hay Nhiệt đới TW, bác sỹ giới thiệu nhiều thuốc tùy theo túi tiền bệnh nhân, bệnh viện khang trang sạch sẽ (em ưng ý nhất là cái quán cà fe wifi và căng tin có bán nước chè bên trong bệnh viện buổi trưa lúc chờ kết quả xuống cày game giết time, rất tiện lợi lúc hết tiền lại ngồi gần đó câu trộm wifi hehe) có điều bsy ở bạch mai và nhiệt đới chắc trình độ cao hơn!

Hôm rồi đi 108 ngồi quán một mình buồn quá chẳng quen bác nào cứ lủi thủi một mình, tình cờ ngó sang thấy 1 bác cũng khám VGB hỏi ra là mới vào ngành CA định lượng virus 10^7.. lên phòng khám thấy 2 đồng chí bộ đội cũng bị VGB nữa, ăn mặc chắc sỹ quan gì đó..
Ở đó họ có chuyên khoa gan mật hay nó chung là khoa nội tiết hả bác? Cty e hay khám sức khỏe ở BV đại học y nên e cũng khám gan định kỳ ở đó luôn. Bên đại học y e khám là khoa nội tiết, họ khám tim, gan, phèo phổi linh tinh... Ở đó e thấy cũng nhanh, e đi khám chỉ từ sáng đến trưa là có kết quả rùi.

The Beatles

Xe buýt
toàn các cụ VGB, em hỏi 1 phát về VGC:

đọc bào thấy gần đây có loại Sofosbuvir của India chuyên trị VGC, các cụ chuyên gia cho em lời khuyên xem có nên dùng nó không ạ?

Nghe nói trước đay dùng hàng Mỹ thì phải tốn cả tỷ. giờ còn tiền trăm thôi

Mercedes 005-69

Xe hơi
Website
www.bmvpharma.com
toàn các cụ VGB, em hỏi 1 phát về VGC:

đọc bào thấy gần đây có loại Sofosbuvir của India chuyên trị VGC, các cụ chuyên gia cho em lời khuyên xem có nên dùng nó không ạ?

Nghe nói trước đay dùng hàng Mỹ thì phải tốn cả tỷ. giờ còn tiền trăm thôi
Giờ có loại mới hơn kết hợp Sofobuvir vơi Ledipasvir có hiệu quả cao hơn mà không cần dùng kèm thêm thuốc khác ạ. Nếu không kết hợp với Ledipasvir thì cần dùng thêm Rivavirin hoặc tiêm inteferon

travinh05

Xe tải
Mấy hôm tết mệt mỏi lại ko tránh dc rượu bia ko biết có sao ko lo quá..

thanhcx

Xe đạp
Topic mới à, lâu quá ko vào Topic cũ bién đâu mất roài.

travinh05

Xe tải
Topic cũ bị xóa mất rồi.. tình hình bác dạo này thế nào?

Trạng thái
Thớt đang đóng