[Funland] 50 năm Chủ tịch Fidel Castro thăm Việt Nam

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Một miếng khi đói bằng một gói khi no. Khi người ta giúp mình thì chắc gì đã cần mình nhớ ơn họ nhưng chắc họ không thể nghĩ ra được việc 50 năm sau lại có một nhóm người cười đểu họ. Trớ trêu thật :))
Mình mới cử Viglacera sang làm 1 khu cn tầm 150ha, mình là cđt, đầu tư trực tiếp kinh doanh, cũng là giúp nhau thiết thực.

Một miếng khi đói bằng một gói khi no. Khi người ta giúp mình thì chắc gì đã cần mình nhớ ơn họ nhưng chắc họ không thể nghĩ ra được việc 50 năm sau lại có một nhóm người cười đểu họ. Trớ trêu thật :))
Mình vẫn tiếp tục giúp bạn đó thôi, bạn hiện nay đang nợ chúng ta khá nhiều tiền lương thực. Và chúng ta vẫn tiếp tục tặng và bán cho bạn. Việc 1 số bác cười cũng là cười cái kiên định đi lên con đường của bạn mà nó còn chưa “dần sáng rõ” . Chúng ta đói quá phải bò, và chợt nhớ ra lãnh tụ kính yêu của chúng ta người xứ nghệ. Cụ bảo “chúng ta phải bò qua giai đoạn TBCN”, thế nhưng đàn em cụ hiểu nhầm ngôn ngữ xứ nghệ là “bỏ qua”. Và hiện nay chúng ta không bỏ nữa mà đang bò qua với định hướng của mình, kết quả là gần đạt đến dân giàu, nước mạnh, xã hội dân chủ, công bằng, văn minh :))

Chỉnh sửa cuối:

laonongtridien

Xe buýt
Em có mặt trong lễ đón CT đến thăm lần cuối cùng vào năm 2003 tại hội trường C2 ĐHBK nhé. CT diễn thuyết rất dài nhưng giờ em không còn nhớ gì. Lúc tan em còn được nhà báo hãng AP phỏng vấn. Khi đó chúng em sv năm 4.
Cụ cũng K44 nhỉ? Ko rõ cụ ngành nào? Em bên CTM/Cơ Khí

Hồi đó đón cụ Phi rất rộn ràng, em nhớ không khí trước đó cả tuần các bạn LT liên tục thông báo...
Cụ Phi nói lâu thật, nhưng thú thật là...chậm quá - chắc cụ cũng có tuổi rồi, thêm nữa lại qua phiên dịch, ngồi ở hội trường gần nửa ngày luôn

hiepchiken82

Xe tăng
Em có mặt trong lễ đón CT đến thăm lần cuối cùng vào năm 2003 tại hội trường C2 ĐHBK nhé. CT diễn thuyết rất dài nhưng giờ em không còn nhớ gì. Lúc tan em còn được nhà báo hãng AP phỏng vấn. Khi đó chúng em sv năm 4.
lúc đó hòa trong bầu không khí nhiệt huyết của tuổi trẻ, chúng e những sv năm cuối cũng từ trên thư viện từ các căng tin đổ về hội trường C2, nhao xuống hô to viva Cuba, viva Fidel (có cậu còn hô viva suzuki) khi thấy cụ xuất hiện, rồi cụ chào và đi vào hội trường diễn thuyết thì lũ ăn theo nói leo như chúng e ko có xuất lại ra căng tin đánh phỏm :D

newboyy

[Tịch thu bằng lái]
Đúng vậy, nhân dân yêu hòa bình thế giới không nên và không được để người canh giữ hòa bình bị đói khổ.
Tôi thấy mấy thằng nhặt lá đá ống bơ chả bao giờ yêu cầu người khác trả tiền cho việc bọn nó làm ý

XSim

Xe container
Tôi thấy mấy thằng nhặt lá đá ống bơ chả bao giờ yêu cầu người khác trả tiền cho việc bọn nó làm ý
Thường là thế, gồm cả việc lên OF hít lá đu đủ nữa.

Isu_zu

Tháo bánh
bạn nghèo quá, nghĩ cũng thương
trong khi mình lại vừa nâng cấp quan hệ chiến lược toàn diện với thằng trực tiếp làm bạn nghèo :D cũng như sang thăm a ủn xong lại nâng cấp quan hệ với hàn quốc :D
Nghèo là tại hàng xóm à :)). Cứ suy nghĩ kiểu bị vấp ngã lại đổ cho đất lệch như vậy thì bao giờ mới đủ ăn đây =))

edc

Xe lăn
VN đã xóa nợ cho người anh em Cu3.

Isu_zu

Tháo bánh
Tình cảm của bạn dành cho chúng ta là đáng trân trọng, sau này và tới bây giờ chúng ta vẫn tri ân đầy đủ.
Tuy nhiên cá nhân em thấy mình đang chống M ở thời điểm đó mà bạn đang ghét M nên auto yêu ta. Ngày xưa em ngưỡng mộ cụ Phi lắm vì nói dài tới 7h. Giờ già rồi thấy nói lắm thế để làm gì, thằng nghe mắc đái mà đứng dậy lại thất lễ. Tài giỏi gì mà đem khó khăn, khổ sở về cho dân thì chính thể đó cũng nên thôi đi cho dân đỡ khổ.
Nghe cụ tả mà em buồn cười. Y như họp tổng kết Cty cuối năm. TGĐ lên ba hoa chích chòe cả 45p, trong khi anh chị em CB-CNV chỉ cần mỗi thông tin Tết đc thưởng bao nhiêu =)). Nói 7 tiếng thì chỉ có nói phét, và đúng là phải ăn, ngủ và đái trong thời gian đó thật :))

edc

Xe lăn
Đường Cuba. Luôn ghi nhớ và biết ơn nhân dân Cuba và CT Fidel. Mong nhà nước tác động mạnh mẽ để Mỹ gỡ bỏ cấm vận chống Cuba.
Trước đây đường Cu Ba ngoài việc kết nối giao thông TTXM thì nó là con đường chiến lược để BĐ đóng ở Sơn Tây về Thủ đô khi có biến.

Isu_zu

Tháo bánh
Mỹ là một quốc gia thực dụng. Miễn có lợi ích, chỉ cần lợi ích đủ lớn thì sẽ chơi được với Mỹ, thậm chí là Mỹ còn chơi rất đẹp. Nhưng nếu hết lợi ích thì Mỹ sẵn sàng vứt bỏ ngay, còn chẳng bằng con chó.

Thế nên chơi với Mỹ vừa dễ vừa khó. Dễ là khi bắt đầu, có lợi ích thì rất dễ chơi. Khó là làm sao duy trì lợi ích của Mỹ bền vững lâu dài thì mới chơi bền vững được.

Hiện tại, Mỹ không nhìn ra lợi ích gì ở Cuba. Cuba vô lợi mà cũng vô hại với Mỹ. Mà dám cải thiện quan hệ với Cuba cũng chỉ có đảng Dân chủ, vì đội Cuba ủng hộ Cộng hòa là chính, thế nên ít lãnh tụ Cộng hòa dám cải thiện với Cuba vì sợ mất phiếu.
Thực dụng ko có gì là xấu. Đẻ con ra nuôi ăn học cũng mong con thành đạt, lễ tết tặng cha mẹ món quà thì càng vui. Đem tiền về cho mẹ, đừng đem ưu phiền về cho mẹ.
Khốn nạn nhất là nói 1 đàng, làm 1 nẻo và chỉ muốn lợi ích cho riêng mình thôi cụ.

nguyen_kia

Xe điện
VN mà giúp đỡ thiết thực cấp thiêt snhất là rỉ tại a HK sơm bỏ cấm vận cho anh Cuba.
Còn các DN ta, tranh thủ sang đó xem có mần ăn dc gif ko cho nó thiết thực.

thanhgamo

Xe container
Nghe cụ tả mà em buồn cười. Y như họp tổng kết Cty cuối năm. TGĐ lên ba hoa chích chòe cả 45p, trong khi anh chị em CB-CNV chỉ cần mỗi thông tin Tết đc thưởng bao nhiêu =)). Nói 7 tiếng thì chỉ có nói phét, và đúng là phải ăn, ngủ và đái trong thời gian đó thật :))
Em ngày hồi còn ở Khu điều dưỡng thương binh, ngày lễ tết lãnh đạo tỉnh, cụ thể là bí thư, đến thăm hỏi anh em và nói chuyện, báo cáo nghị quyết nọ nghị quyết kia, tình hình nọ tình hình kia thế lực thù địch nọ kia, anh em mới đứng lên bảo: Có miếng gì cho thì nói nhanh còn giải tán, ai thời gian đâu mà ngồi nghe nói phét :D
Thế là vội vàng thông báo tăng chế độ cho anh em xong rồi té, kkk

Phongtran570

Xe tải
Hôm đó em cũng nghe toàn bộ bài nói chuyện của Cụ Chủ tịch Fidel trên tivi.
Ví dụ Cụ nói đại ý thế này: Đây là cái bàn, để có được cái bàn thì việc đầu tiên là phải tìm cây gỗ có thể đóng được bàn. Muốn tìm cây gỗ thì có nhiều cách, cách A,B,C...và trình bày các cách. Muốn có cây gỗ ta có thể lên rừng, hoặc trồng,..Gỗ trên rừng thì phải chọn thế này...khai thác thế kia...Gỗ trồng thì bắt đầu công đoạn thế này... :D
Mọi công đoạn đều được Cụ Chủ tịch dẫn dắt tỷ mỷ kỹ càng, bởi Cụ từng là một luật sư. Vất vả nhất là ông phiên dịch muốn đứt hơi.:D
Bí quyết diễn thuyết nhiều giờ của Cụ Chủ tịch Phidel cũng đơn giản, nhưng học không phải là dễ.:D Bởi điều quan trọng nhất đảm bảo cho sự thành công của bài diễn thuyết là khi Cụ nói không thằng nào dám cãi.;)
Em xin lỗi các cụ Cuba hôm ấy e cũng xem trên ti vi mà em ngủ quên mất lúc thức dậy cụ Phiden vẫn ề à hùng biện ,lúc này nhìn đồng hồ gần 1 h chiều. Các cụ nhà ta ngồi dưới chắc đói mỏi ,cụ Phi vừa dứt lời đang định nói tiếp các cụ nhà ta đứng ào dậy vỗ tay.....
Buổi hùng biện kết thúc 😀

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Thời nào rồi mà còn có cụ phục người nói nhiều, bây giờ người ta chỉ coi trọng người làm nhiều thôi, tỉnh rồi.

alceste

Xe điện
Ông thầy dạy Sử hồi cấp 2 của bọn em, cả ông thầy dạy gdcd cấp 3 nữa, sau này họp lớp gặp mặt học trò cũ lại cứ xấu hổ và luôn miệng nói xin lỗi.
Nghĩ cũng có tí..... tích cực.
Em nghĩ cũng đúng thôi, phải xin lỗi vì mất công dạy thế lại ra sản phẩm như cụ.

sskkb

Xe tăng
Kẻ vô học và vô ơn thì đời nào cũng có mà cụ

sskkb

Xe tăng
Hồi đó các báo còn lên đồng hỷ hả "ông P diễn thuyết đến 7h đồng hồ không ngừng nghỉ, chưa từng có lãnh tụ nào làm được điều này"
Trong khi olympic Atlanta 1996 bill Clinton phát biểu đúng 1 câu ngắn gọn 5s
Kết luận : lãnh tụ cuba nói giỏi hơn lãnh tụ mẽo 1000 lần 😂😂😂
Mẽo quen phát biểu bằng bom, tên lửa rồi cụ, cần gì phải nói nhiều. Thằng nào bướng ko nghe thì rải thảm nó là xong