[Funland] 50 năm Chủ tịch Fidel Castro thăm Việt Nam

victory_1980

Xe điện
Em mong Cuba và Mỹ sớm đạt đến điểm chung trong việc bình thường hóa quan hệ, Bạn nghèo mà mình thì không có giúp bạn nghĩ cũng áy náy.
Em nghĩ ko phải từ phía Mỹ, mà phải từ phía Cuba thôi.
Cụ cứ tìm hiểu lại lịch sử, thì biết tại sao Cuba bị Mỹ ghét vậy, ko hẳn vì lý tưởng CS đâu.

victory_1980

Xe điện
Thời B.Obama đã suýt chút xíu tị tị ti nữa thì xong, đến phút chót lại quay xe. Không biết bao giờ mới mở lại vòng đàm phán này.
Cả Mỹ và Cuba đều rất rắn trong quan điểm này, nhất là phía Mỹ *có lượng lớn người Mỹ gốc Cu" - bọn này gây sức ép lên các Nghị sỹ để khó thông qua luật bình thường hóa quan hệ 2 nước. Bên Cuba cũng có cái khó về việc chuyển hoá dần sang nền kinh tế thị trường với các quan hệ chính trị hướng đến lợi ích chung cho người dân.
Cuba mà mở cửa, thực hiện đổi mới kinh tế như VN vs TQ đã làm, chắc chắn kte sẽ nhảy vọt (đk cần: lãnh đạo giỏi)

jazzzzz

Xe lăn
Đường Cuba. Luôn ghi nhớ và biết ơn nhân dân Cuba và CT Fidel. Mong nhà nước tác động mạnh mẽ để Mỹ gỡ bỏ cấm vận chống Cuba.
QL21A từ Sơn Tây đi Xuân Mai, hồi bé ngày nào cũng đạp xe trên đường này đi học. Giờ dân vẫn gọi nó là đường Cuba

Xe nội lước

Xe container
Ông thầy dạy Sử hồi cấp 2 của bọn em, cả ông thầy dạy gdcd cấp 3 nữa, sau này họp lớp gặp mặt học trò cũ lại cứ xấu hổ và luôn miệng nói xin lỗi.
Nghĩ cũng có tí..... tích cực.
Em hết diệu dồi. Ko rót cụ đc. . Thày cụ có chữ " Ngộ " rồi...he he.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
QL21A từ Sơn Tây đi Xuân Mai, hồi bé ngày nào cũng đạp xe trên đường này đi học. Giờ dân vẫn gọi nó là đường Cuba
Sau chuyến đi thăm Việt Nam tháng 9 năm 1973, Fidel Castro tặng Việt Nam một cụm thiết bị làm đường mua của Nhật Bản trị giá 6 triệu USD (giá thời đó) để làm đường Trường Sơn.
Năm công trình quan trọng khác mà Cuba xây dựng cho Việt Nam, bắt đầu xây dựng vào cuối năm 1973
5 công trình kinh tế quan trọng gồm:
1. Khách sạn Thắng Lợi (Hà Nội),
2. Bệnh viện Việt Nam – Cuba (Quảng Bình) 500 giường
3. Trại bò Mộc Châu (Sơn La) và Trung tâm thụ tinh bò nhân tạo ở Sơn Tây
4. Trại gà Lương Mỹ ở Huyện Chương Mỹ, Hà Tây
5. Đường 21A Xuân Mai - Sơn Tây.
Em nhớ rõ khánh thành Hotel Thắng Lợi ở Hồ Tây hôm 1/9./1975 để mừng Quốc khánh lần thứ 30 của Việt Nam
Riêng số thiết bị làm đường Trường Sơn, Cuba đã đặt mua cho Cuba từ trước. Sau khi có lệnh của Fidel Castro, hàng được chuyển tới Quảng Châu để chuyển bằng tàu thuỷ đến Việt Nam. Lúc đó, số hàng này không thể chuyển thẳng từ Nhật Bản về Việt Nam được vì lý do gì thì các cụ cũng biết. Sau đó đưa dần vào Cảng Cửa Việt để làm đường Trường Sơn

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Đường bé nhưng cũng tốt đấy cụ. Có điều dân ta quá đà chém rằng CuBa làm đường này là để khi cần MiC 21 sẽ hạ cánh đc . MIC đâu chẳng thấy chứ phi cơ bà già bà non đậu đầy phi trường Cố Thổ.. đúng là muốn ptr kinh tế địa phương là phải mở đường 🤣🤣

Xe nội lước

Xe container
Con đường này bắt đầu làm năm 1974
Sau chuyến đi thăm Việt Nam tháng 9 năm 1973, Fidel Castro tặng Việt Nam một cụm thiết bị làm đường mua của Nhật Bản trị giá 6 triệu USD (giá thời đó) để làm đường Trường Sơn.
Năm công trình quan trọng khác mà Cuba xây dựng cho Việt Nam, bắt đầu xây dựng vào cuối năm 1973
5 công trình kinh tế quan trọng gồm:
1. Khách sạn Thắng Lợi (Hà Nội),
2. Bệnh viện Việt Nam – CuBa (Quảng Bình) 500 giường
3. Trại bò Mộc Châu (Sơn La) và Trung tâm thụ tinh bò nhân tạo ở Sơn Tây
4. trại gà Lương Mỹ
5. Đường 21A Xuân Mai - Sơn Tây.
Em nhớ rõ khánh thành Hotel Thắng Lợi ở Hồ Tây hôm 1/9./1975 để mừng Quốc khánh lần thứ 30 của Việt Nam
Thế cái ks Khăn Quàng Đỏ nó là cái ks nào mà bao lứa tuổi thơ chúng em cứ mò mẫm tìm góp cho trường giấy vụn..nói là kế hoạch nhỏ để xd ks Khăn Q Đỏ cụ ơi.

tuctuc2010

Xe điện
Thời B.Obama đã suýt chút xíu tị tị ti nữa thì xong, đến phút chót lại quay xe. Không biết bao giờ mới mở lại vòng đàm phán này.
Cả Mỹ và Cuba đều rất rắn trong quan điểm này, nhất là phía Mỹ *có lượng lớn người Mỹ gốc Cu" - bọn này gây sức ép lên các Nghị sỹ để khó thông qua luật bình thường hóa quan hệ 2 nước. Bên Cuba cũng có cái khó về việc chuyển hoá dần sang nền kinh tế thị trường với các quan hệ chính trị hướng đến lợi ích chung cho người dân.
Bọn đấy là Cu Tân cụ nhỉ :D

Dân miền núi TM

Xe điện
Việt Nam chắc là nước đăng đàn yêu cầu Mỹ dỡ bỏ cấm vận chống CuBa nhiều nhất.
Hôm nọ lại thấy thủ tướng phát biểu giữa hội đồng LHQ.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Tình cảm của bạn dành cho chúng ta là đáng trân trọng, sau này và tới bây giờ chúng ta vẫn tri ân đầy đủ.
Tuy nhiên cá nhân em thấy mình đang chống M ở thời điểm đó mà bạn đang ghét M nên auto yêu ta. Ngày xưa em ngưỡng mộ cụ Phi lắm vì nói dài tới 7h. Giờ già rồi thấy nói lắm thế để làm gì, thằng nghe mắc đái mà đứng dậy lại thất lễ. Tài giỏi gì mà đem khó khăn, khổ sở về cho dân thì chính thể đó cũng nên thôi đi cho dân đỡ khổ.
Như 1 cụ ở trên đã nói. Thuyết trình mà méo cho thằng nào phát biểu, phản biện thì nói mấy tiếng chẳng đc. Cc ộp cho thế còn diễn thuyết 20 h bằng 3 thứ tiếng luôn ấy chứ cụ...

newboyy

[Tịch thu bằng lái]
Tình cảm của bạn dành cho chúng ta là đáng trân trọng, sau này và tới bây giờ chúng ta vẫn tri ân đầy đủ.
Tuy nhiên cá nhân em thấy mình đang chống M ở thời điểm đó mà bạn đang ghét M nên auto yêu ta. Ngày xưa em ngưỡng mộ cụ Phi lắm vì nói dài tới 7h. Giờ già rồi thấy nói lắm thế để làm gì, thằng nghe mắc đái mà đứng dậy lại thất lễ. Tài giỏi gì mà đem khó khăn, khổ sở về cho dân thì chính thể đó cũng nên thôi đi cho dân đỡ khổ.
Hồi đó các báo còn lên đồng hỷ hả "ông P diễn thuyết đến 7h đồng hồ không ngừng nghỉ, chưa từng có lãnh tụ nào làm được điều này"
Trong khi olympic Atlanta 1996 bill Clinton phát biểu đúng 1 câu ngắn gọn 5s
Kết luận : lãnh tụ cuba nói giỏi hơn lãnh tụ mẽo 1000 lần 😂😂😂

Chỉnh sửa cuối:

duongctt

Xe tăng
Hồi đó các báo còn lên đồng hỷ hả "ông P diễn thuyết đến 7h đồng hồ không ngừng nghỉ, chưa từng có lãnh tụ nào làm được điều này"
Trong khi olympic Atlanta 1996 bill Clinton phát biểu đúng 1 câu ngắn gọn 5s
Hãy nghe bác P nói, đừng xem bác làm =))
Em xem khai mạc France 98 thấy cụ Mít đứng dậy nói mỗi câu: ''Tôi tuyên bố khai mạc WC'' xong ngồi xuống uống bia, xem đá bóng :D

rachfan

Xe container
Thế cái ks Khăn Quàng Đỏ nó là cái ks nào mà bao lứa tuổi thơ chúng em cứ mò mẫm tìm góp cho trường giấy vụn..nói là kế hoạch nhỏ để xd ks Khăn Q Đỏ cụ ơi.
Khách sạn Khăn quàng đỏ là KS của Trung ương đoàn chứ không phải của Cuba cụ ợ. Nó nằm ở đường Hoàng Hoa Thám ngay đằng sau khu Ba đình.

Hồi năm 1982 thì phải có phong trào "4 ngàn tấn giấy loại" xây KS Khăn quàng đỏ. Các trường đều phải tham gia, ông anh họ tôi về lấy trộm báo QĐND của bố đem nộp, bị bó đánh cho quắn mông.

newboyy

[Tịch thu bằng lái]
Hãy nghe bác P nói, đừng xem bác làm =))
Em xem khai mạc France 98 thấy cụ Mít đứng dậy nói mỗi câu: ''Tôi tuyên bố khai mạc WC'' xong ngồi xuống uống bia, xem đá bóng :D
Ân tình của cụ p với Việt Nam là rất lớn
Nhưng nhìn lại, công lao của cụ với nhân dân Cuba anh em là lớn nhất, dân của họ ghi nhớ công lao này nghìn đời

Cucumin

Xe tăng
Nhớ hồi cấp 2 có ông thầy giáo dạy Sử kể chuyện lính đặc công Cuba bơi ra tháo thuỷ lôi của Mỹ rải ở Vịnh Bắc Bộ.
Cụ tìm một số hình ảnh về Đặc công Cu Ba sẽ thấy cách ăn mặc, trang bị , mấy bài chiến thuật rất giống đặc công Việt Nam. Hồi những năm 80, Em lên trường Sỹ quan đặc công ở Xuân Mai, thời đấy còn gọi là trường Hạ sỹ quan đặc công thì thấy có rất nhiều lính Cu Ba được huấn luyện ở đây .

dzoro

Xe điện
Một miếng khi đói bằng một gói khi no. Khi người ta giúp mình thì chắc gì đã cần mình nhớ ơn họ nhưng chắc họ không thể nghĩ ra được việc 50 năm sau lại có một nhóm người cười đểu họ. Trớ trêu thật :))

Mũi tên bạc

Xe container
Đường Cuba. Luôn ghi nhớ và biết ơn nhân dân Cuba và CT Fidel. Mong nhà nước tác động mạnh mẽ để Mỹ gỡ bỏ cấm vận chống Cuba.
Thời bọn em vẫn được ăn, ngày đó được cốc nước đường đã ngon rồi cụ, chứ giờ mà nghe uống nước đường nó quê quê :D
Người khác lên phải thuần phục thì còn hy vọng không có thì cũng còn rất khó để bình thường hóa. Con người khó để cúi đầu trước một kẻ khác lắm cụ ạ vì họ khó để đàm phán thành đối tác như VN và Mỹ. Giống lịch sử của ta thôi; có vua tự trói mình ra hàng gã hàng xóm phương Bắc giờ mà cụ đọc thấy thì cụ nghĩ là người hèn hay là người làm cho dân bớt khổ vì chiến tranh?
Việt Nam chắc là nước đăng đàn yêu cầu Mỹ dỡ bỏ cấm vận chống CuBa nhiều nhất.
Hôm nọ lại thấy thủ tướng phát biểu giữa hội đồng LHQ.
Giờ kêu gọi dỡ bỏ cấm vận thì chỉ còn chủ yếu là Việt Nam thôi; thành lập nhà nước Palestine cũng vậy nhưng hay vị trí này vào Mỹ nên khó. MÌnh cứ kiên trì thôi và hy vọng một ngày nào đó dân Cuba sẽ toại nguyện.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Hi vọng được 1 lần tới Cuba để xem người dân ở đây đang sống và làm việc như thế nào :)