[Funland] 50 năm Chủ tịch Fidel Castro thăm Việt Nam

thanhgamo

Xe container
Đường Cuba. Luôn ghi nhớ và biết ơn nhân dân Cuba và CT Fidel. Mong nhà nước tác động mạnh mẽ để Mỹ gỡ bỏ cấm vận chống Cuba.
Để em viết thư cho cụ Bảy Đần.
Cụ nhớ nhắc em kẻo lại gửi nhầm sang anh Bảy cột điện thì bỏ mẹ :D

Chẳng có ông đặc công Cu Ba nào cả mà chỉ có mấy anh Công binh nhà mình thôi cụ.
Sau năm 1973, chiểu theo điều khoản nào đó của Hiệp định Paris, HQ Mỹ có đưa tàu và trực thăng vào rà phá thuỷ lôi còn sót lại ngoài cửa biển HP. Kết quả, một trực thăng kéo theo ống phóng từ rà thuỷ lôi thì bị thuỷ lôi phát nổ kéo theo chiếc trực thăng đó rụng luôn. HQ Mỹ lại phải cứu hộ pilot và sau đó chuồn êm luôn. :)
Nhớ hồi cấp 2 có ông thầy giáo dạy Sử kể chuyện lính đặc công Cuba bơi ra tháo thuỷ lôi của Mỹ rải ở Vịnh Bắc Bộ.

4banhxequay

Xe điện
Cụ sang có nhờ VN chạy vụ cấm vận không biết ?

thanhgamo

Xe container
Một đất nước đáng lẽ phải giàu mạnh rồi cuối cùng lụn bại vì ham muốn quyền lực của một số người.
Cái này phải có trí tuệ mới hiểu được.

duongctt

Xe tăng
Để em viết thư cho cụ Bảy Đần.
Cụ nhớ nhắc em kẻo lại gửi nhầm sang anh Bảy cột điện thì bỏ mẹ :D
Cụ viết luôn giúp em bức thư đề nghị cụ Bảy bỏ bớt thuế cho hàng nông lâm thủy sản từ ta sang đó giúp em. Còn cấm vận thì cụ nên viết thư gửi cho Ku3 đề nghị các bác í bỏ cấm vận Mẽo trước, đòi hỏi ít thôi :D :P

thanhgamo

Xe container
Nhớ hồi cấp 2 có ông thầy giáo dạy Sử kể chuyện lính đặc công Cuba bơi ra tháo thuỷ lôi của Mỹ rải ở Vịnh Bắc Bộ.
Ông thầy dạy Sử hồi cấp 2 của bọn em, cả ông thầy dạy gdcd cấp 3 nữa, sau này họp lớp gặp mặt học trò cũ lại cứ xấu hổ và luôn miệng nói xin lỗi.
Nghĩ cũng có tí..... tích cực.

newboyy

[Tịch thu bằng lái]
Họ cũng là nạn nhân thôi cụ
Giống như quân iraq lấy thân mình làm đuốc sống chống lại tăng Abrams

newboyy

[Tịch thu bằng lái]
Đường Cuba. Luôn ghi nhớ và biết ơn nhân dân Cuba và CT Fidel. Mong nhà nước tác động mạnh mẽ để Mỹ gỡ bỏ cấm vận chống Cuba.
Hồi anh Obama làm tổng thống, cũng cố gắng xóa bỏ cấm vận cuba, nhưng mấy bọn thế lực thù địch của nhân cuba lại bắt mỹ bồi thường, thế là việc dỡ bỏ cấm vận bị gác lại
Vụ này cụ rachfan nhắc đến cả chục lần trên of này rồi cụ ạ

newboyy

[Tịch thu bằng lái]
Một đất nước đáng lẽ phải giàu mạnh rồi cuối cùng lụn bại vì ham muốn quyền lực của một số người.
Cái này phải có trí tuệ mới hiểu được.
Thừa hiểu nhưng vẫn nói khác được cụ ạ
Miếng cơm manh áo 😂😂😂

thanhlam171

Xe tăng
Hình như bác thủ mình vừa rồi dự hội nghị LHQ có nhắc đến việc dỡ bỏ cấm vận cho cuba trước đại hội thì phải?

Mandalord

Xe điện
Nước nào cũng thế, Cuba thì có Cu Tan, cũng ko muốn nhìn thấy đất nước yên ổn, tốt lên cc nhỉ, ko rõ lợi lộc từ việc phá hoại đó là gì, ntn nữa
Họ đòi trả lại tài sản của họ mà CP Cuba hiện nay đã quốc hữu hóa từ thời xưa. CP Cuba không chịu. Mỹ không nhìn ra lợi ích gì lớn từ việc bình thường hóa với Cuba. Thế là tắc.

Cụ nên nhớ, tinh thần và tư duy quốc gia của Cuba nói riêng và của toàn châu Mỹ nói chung, rất là ít. Columbus đến châu Mỹ mới có hơn 500 năm. Người Cuba là dân di cư tứ chiếng + ít dân bản địa. Cuba lập nên nhà nước mới có hơn 100 năm. Chỉ 50 năm sau là đội Cuba lưu vong phải ra đi. Tinh thần quốc gia ít ỏi như vậy, thành ra cuộc đối đầu giữa CP Cuba hiện nay và dân Cuba lưu vong ở Mỹ mang tính chất là đối đầu giữa hai khối lợi ích mà thôi.

Nhóm Cuba ở Mỹ không nhìn ra lợi ích là gì khi nước Cuba giàu mạnh lên. Họ tự xem họ là người Mỹ luôn, vì dù là ở Cuba hay là Mỹ thì bản chất vẫn là hậu duệ dân di cư cả thôi có gì khác nhau đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Cuba chả có con mbay nào bay thẳng dc sag Việt Nam. Chắc cụ này bay sag Pháp rồi bay từ Pháp về Việt Nam
AEROFLOT của Liên Xô thực hiện các chuyến bay Havana - Moscow, em không rõ dừng cánh kỹ thuật ở đâu để tiếp dầu, nếu không nhầm thì tiếp dầu ở một phi trường đông bắc Canada trước khi (hoặc sau khi) vượt Đại Tây Dương, do Il-62 chưa vươn xa bằng Boeing 707 (lúc đó Boeing 747 mới ra đời, có rất ít hoạt động). Chính vì dừng ở Canada, nên Kim Phúc, "Em bé napalm", cùng chồng đã ra khỏi máy bay và tị nạn ở Canada
Nhưng Fidel Castro là nguyên thủ nên Liên Xô gửi chuyên cơ Il-62, loại này thiết kế ít tải, nhiều dầu nên bay thẳng Moscow-Havana ngon lành
Fidel Castro bay Havana - Moscow - và đến Hà Nội bằng máy bay IL-18 của Aroflot
Fidel Castro 1973_9_12 (1).jpg

.

Chỉnh sửa cuối:

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Ngược lại các cụ nhé
Hải quân Việt Nam huấn luyện đặc công nước cho Cuba. Luyện tập ở Quảng Yên.
Sau này, Việt Nam cũng huấn luyện đặc công nước cho PLO, Tổ chức Giải phóng Palestine, cũng ở Quảng Yên. Lúc đó Việt Nam chưa có quan hệ ngoại giao với Israel, nên Israel thông qua nước khác đề nghị Việt Nam dừng huần luyện. Việt Nam sau đó kết thúc sớm khoá huấn luyện, khiến PLO cũng không hài lòng

Chỉnh sửa cuối:

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Muốn chơi được với Mỹ phải dũng cảm lao xuống biển
Lãnh đạo Việt Nam dám lao xuống biển
Lãnh đạo Cuba, chỉ đi dọc bãi biển, không dám nhảy xuống biển
Chỉ người dân Cuba là khổ thôi

Chỉnh sửa cuối:

Rookies

[Tịch thu bằng lái]
E nói câu hơi phũ nhưng chủ yếu do bạn nghèo thôi :))
Hi hi.
Bạn cũng tin tưởng tuyệt đối Air France.
Vì phải bay AF thì mới sang VNA được.
Cuba chả có con mbay nào bay thẳng dc sag Việt Nam. Chắc cụ này bay sag Pháp rồi bay từ Pháp về Việt Nam
Về cơ bản là bạn tiết kiệm được khối tiền ngân sách. Chứ như VNA cũng gồng lỗ vì những quả chuyên cơ thanh toán theo định mức của BTC. Mà rồi cũng được ngân sách giải cứu cả

Đường bay Nga tới VN giờ dừng hết rồi cụ! Quả covid19 ngưng bay rồi bị chốt thêm CDQS ĐB toi hẳn luôn.
AEROFLOT của Liên Xô thực hiện các chuyến bay Havana - Moscow, em không rõ dừng cánh kỹ thuật ở đâu để tiếp dầu, nếu không nhầm thì tiếp dầu ở một phi trường đông bắc Canada trước khi (hoặc sau khi) vượt Đại Tây Dương, do Il-62 chưa vươn xa bằng Boeing 707 (lúc đó Boeing 747 mới ra đời, có rất ít hoạt động). Chính vì dừng ở Canada, nên Kim Phúc, "Em bé napalm", cùng chồng đã ra khỏi máy bay và tị nạn ở Canada
Nhưng Fidel Castro là nguyên thủ nên Liên Xô gửi chuyên cơ Il-62, loại này thiết kế ít tải, nhiều dầu nên bay thẳng Moscow-Havana ngon lành
Fidel Castro bay Havana - Moscow - và đến Hà Nội bằng máy bay IL-18 của Aroflot
Fidel Castro 1973_9_12 (1).jpg

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Em có mặt trong lễ đón CT đến thăm lần cuối cùng vào năm 2003 tại hội trường C2 ĐHBK nhé. CT diễn thuyết rất dài nhưng giờ em không còn nhớ gì. Lúc tan em còn được nhà báo hãng AP phỏng vấn. Khi đó chúng em sv năm 4.
Trong chuyến đến VN lần đó. Cụ Phi Đen có lên thăm thủy điện HB ..em và cụ ấy gặp nhưng ngược chiều nhau ở phía đông bắc địa phận huyện Kỳ Sơn. Đưa cụ đi cũng lèo tèo vài xe ..khác xa đoàn đón đưa cụ hàng xóm cụ ấy.
Ờ mà hôm ấy em biết xe ngược chở cụ Phi Đen ở Cu Ba, chẳng rõ cụ Phi Đen có biết xe xuôi đang chở Xe Nội Lước ở otoful không .😆

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Ông thầy dạy Sử hồi cấp 2 của bọn em, cả ông thầy dạy gdcd cấp 3 nữa, sau này họp lớp gặp mặt học trò cũ lại cứ xấu hổ và luôn miệng nói xin lỗi.
Nghĩ cũng có tí..... tích cực.
Người thời đó nói với em. Thôi ..thông cảm nhá, hồi đó đc nghe dạy thế nào thì đi dạy lại như thế ...có biết đc gì đâu..🤣

Tình cảm của bạn dành cho chúng ta là đáng trân trọng, sau này và tới bây giờ chúng ta vẫn tri ân đầy đủ.
Tuy nhiên cá nhân em thấy mình đang chống M ở thời điểm đó mà bạn đang ghét M nên auto yêu ta. Ngày xưa em ngưỡng mộ cụ Phi lắm vì nói dài tới 7h. Giờ già rồi thấy nói lắm thế để làm gì, thằng nghe mắc đái mà đứng dậy lại thất lễ. Tài giỏi gì mà đem khó khăn, khổ sở về cho dân thì chính thể đó cũng nên thôi đi cho dân đỡ khổ.