2 Kinh ngiem share với các cụ.

seven_love2003

Xe buýt
Đúng rồi, nhiều cụ bị lắm, cháu cũng đang dự rằng trong xe phải luôn có quả bơm xăng, mấy sợi dây đai, cái tiết chế, rồi máy phát.. sơ cua. Thay thế thì ga- ra nào cũng có thể thay được cụ ạ nhưng chả ga-ra nào có sẵn mấy thứ này. Quân tử thì phòng thân, mình tiểu nhân thì luôn mang sẵn phụ tùng..

Cụ noia nghe sợ quá, vậy trên xe cả đống tiền phụ tùng rồi :(

vip tien sinh

Xe ngựa
Cụ so sánh khập khiễng quá. Ai lại so sánh công nghiệp SamSung với công nghiệp Đồ Sơn :D
Em có so sánh đâu ak.
=))
Cụ có cái bơm tõm đi đâu chả mang theo...cứ khoe mãi. \m/
Gì cũng bít.
Cụ cần thời gian để thống kê ạ... :D
Cũng có thể nói như vậy, hehe.
Cụ noia nghe sợ quá, vậy trên xe cả đống tiền phụ tùng rồi :(
Nếu hay đi xa, tỉnh lẻ thì lên thía cụ ak.

Turbodiesel 2.2

Xe tăng
Em chia sẻ với các cụ thêm một nguyên nhân nữa khiến cho xe có thể chết bất đắ kỳ tử mà không thể sử lý được ngay trên đường đâu nếu không có đồ nghề đặc biệt :)
Hôm vừa rồi em có đi sử lý vấn đề chảy dầu của phớt đầu trục cơ, khi tháo ra thì thấy cái cựa cavec đúc liền với bánh răng cam đầu trục cơ đã bị vỡ rời ra từ bao giờ. Số em phải nói là cực kỳ may mắn nếu không có là cũng nằm đường rồi đấy :D
Sau khi hội chẩn tìm phương án, dự định lúc đầu là hàn đắp, mài, giũa đi rồi tôi lại nhưng không ổn vì có mấy vấn đề như sau:
- Hàn thì độ đồng nhất chất liệu không chắc đã ăn.
- Nếu hàn được sau đó tôi lại thì dễ có hiện tượng bị cong vênh bánh răng cam do gia nhiệt không đều.
- Giả sử như có làm xong mấy việc trên lắp vào thì trong quá trình sử dụng mình cũng sẽ rất tổn hao noron thần kinh vì không yên tâm về chất lượng sản phẩm.
Phương án mua mới cũng đã được dự định, nghĩ cũng buốt ruột vì sẽ tốn khoảng đôi triệu mà em nó phải nằm đợi chứ không có ngay được.
Đang trong lúc bí chợt nhớ ra là cụ Tân mới rã ra vài con xe, em gọi luôn với hy vọng là sẽ có ngay phụ tùng để thay thế, thôi thì chấp nhận mất tiền triệu cũng được.
Sau khi cụ Tân nghe em báo cáo tình hình hội chẩn qua điện thoại, cụ ấy lại phán một câu rất xanh rờn "Cực kỳ đơn giản, khỏi phải mất tiền mua bán gì mà sau khi làm còn yên tâm tuyệt đối vì nó chắc chắn gấp cả trăm lần bánh răng zin cơ, mang đây em làm hộ cho..."
Lòng bán tín bán nghi, em rủ cụ Musical cưỡi con trâu đất 4.500cc máy dầu chạy luôn qua đấy chơi rồi nhờ cụ ý thử phát xem sao.
Và kết quả phương án sử lý như sau:
- Khoan xuyên một cái lỗ tại vị trí cavec
- Mài vẹt một cái lục giác 6 và đóng xuyên qua
Thế là xong, bây giờ thì mới thực sự là bánh răng vĩnh cửu luôn :D
Thấy cụ Tân nói là đây cũng là một trong những yếu điểm cố hữu của dòng Siena rồi, các cụ chú ý để khỏi nằm đường nhé, nhất là Si 1.6 là phải coi chừng sẽ đi cả giàn đầu bò, supap đấy, trường hợp y như bị đứt đai cam ý.
Ảnh đây các cụ:

Turbodiesel 2.2

Xe tăng
Cụ [@Tu rờ bô;12498] siêu nhề, vậy là thêm an tâm để bàn giao em nó cho bà cả rồi.
Cụ lại chuẩn bị Mải mê chinh chiến và yêu đương với người đẹp nào nữa đây :D
Được bài học quý giá lắm đấy cụ ạ!
Nhiều khi những cái rất đơn giản mà không cẩn thận thì nó để lại hậu quả cực kỳ tồi tệ. Giờ thì em lại có thêm một phần yên tâm với em nó nữa rồi đây :D

Turbodiesel 2.2

Xe tăng
Cụ [@Tu rờ bô;12498] siêu nhề, vậy là thêm an tâm để bàn giao em nó cho bà cả rồi.
Cụ lại chuẩn bị Mải mê chinh chiến và yêu đương với người đẹp nào nữa đây :D
Em phải thực sự yên tâm, sử lý tất cả những vấn đề dù là nhỏ nhất rồi sau đó mới bàn giao cho bà ý được :D
Dự định tiếp theo là em sẽ kiếm một em máy dầu, hai cầu, 7 chỗ vì công việc của em nó hơi đặc thù, cũng đi nhiều và lắm khi phải chạy vào những tuyến đường cực kỳ xấu.
Doblo em cũng rất thích và cũng chả ngán gì về mặt kỹ thuật và khắc phục hỏng hóc đâu nhưng có nhiều điểm em nó chưa thích hợp được với công việc của em...
Nhưng mà...nói thì nói vậy thôi, cũng còn phải cân đối nhiều thứ lắm và quan trọng nhất là phải tìm được em hợp duyên với em như 619.48 cơ cụ ạ :D