[Funland] 19/4/1972 hai MiG-17 ném bom tàu chiến Mỹ ở Quảng Bình

Thichduthu1

Xe tải
Extra của mình là pháo phản lực chứ ko phải tên lửa có điều khiển bình thường. Tầm bắn 150km, hiện tại Extra của VN đang được dẫn bắn bởi UAV Orbiter, sắp tới là Bird Eye.
Đạn Extra dẫn đường mà cụ. Độ chính xác trong bán kính khoảng 10 m .

boyboy1990

Xe điện
Chặn nó đơn giản thế thì TQ nó đã không gào mồm lên đâu.
J20 đậu ngoài đảo là vô nghĩa. Ít tác dụng, lại còn làm bia hứng đạn.
Em chả thấy nó gào phát nào, chỉ có mấy thằng giáo sư bên nó lên mạng chém gió dựa trên thông tin từ phương Tây.
TQ nó triển khai Hồng Kỳ 9 trên tất cả các thực thể kích thước lớn như Chữ Thập, Vành Khăn... Pháo phản lực bay đạn đạo hỗ trợ dẫn đường GPS thì làm gì được nó?
Bọn nó triển khai đường băng cực dài trên các đảo lớn là có lý cả đấy, nó sẽ leo thang dần lên mức triển khai máy bay chiến đấu trên tam giác Chữ Thập, Vành Khăn, Xu Bi... Lúc đó toàn bộ biển Đông nằm trong tầm hoạt động của máy bay TQ, sau đó nó sẽ lập vùng cấm bay và kiểm soát toàn bộ không phận biển Đông.

Mới mấy hôm trước vệ tinh Israel phát hiện ra TQ biên chế máy bay săn ngầm KQ-200 ở Chữ Thập, chỉ thêm 1 bước nữa thôi là máy bay chiến đấu sẽ tràn ngập biển Đông.

Chỉnh sửa cuối:

boyboy1990

Xe điện
Đạn Extra dẫn đường mà cụ. Độ chính xác trong bán kính khoảng 10 m .
Dẫn đường GPS, gây nhiễu phát một.
Tại sao gọi nó là pháo phản lực dẫn đường, vì sau khi phóng ra nó bay theo quỹ đạo đạn đạo và dùng GPS để "lượn" tấn công mục tiêu, vì vậy nó ko có tốc độ và khả năng cơ động cao như tên lửa tự dẫn nên dễ bị đánh chặn.

gvnth

Xe buýt
Có Cụ nào thông tin về dự án Nỏ thần của VN ko?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em chả thấy nó gào phát nào, chỉ có mấy thằng giáo sư bên nó lên mạng chém gió dựa trên thông tin từ phương Tây.
TQ nó triển khai Hồng Kỳ 9 trên tất cả các thực thể kích thước lớn như Chữ Thập, Vành Khăn... Pháo phản lực bay đạn đạo hỗ trợ dẫn đường GPS thì làm gì được nó?
Bọn nó triển khai đường băng cực dài trên các đảo lớn là có lý cả đấy, nó sẽ leo thang dần lên mức triển khai máy bay chiến đấu trên tam giác Chữ Thập, Vành Khăn, Xu Bi... Lúc đó toàn bộ biển Đông nằm trong tầm hoạt động của máy bay TQ, sau đó nó sẽ lập vùng cấm bay và kiểm soát toàn bộ không phận biển Đông.

Mới mấy hôm trước vệ tinh Israel phát hiện ra TQ biên chế máy bay săn ngầm KQ-200 ở Chữ Thập, chỉ thêm 1 bước nữa thôi là máy bay chiến đấu sẽ tràn ngập biển Đông.
Cụ yên tâm TQ ko dám leo thang chiến tranh đâu. Mấy cái đảo đó nếu đánh nhau xác định cả 2 bên cùng tan hết
Không quân nó bố bảo ko dám triển khai vì quá dễ bị tấn công. Hàng mình ít nhưng tinh hơn nhiều. Giã cho mấy chục quả scud kể cả ko chính xác cũng tan hoang.
Có chiến tranh, VN phong tỏa đường biển TQ khỏi buôn bán gì luôn. Dải thủy lôi + giàn tên lửa bờ biển là chấm.
Việt Nam còn lợi thế về khoảng cách, Su27-30 độc chiếm bầu trời.
Lịch sử trước đến nay VN chưa thua kẻ thù nào, kể cả Mỹ 50 năm trước đã rất hùng mạnh rồi. TQ bây giờ cũng chỉ là 1 góc Mỹ năm xưa thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Không chiến bây giờ là kiểu " không chiến ngoài tầm nhìn " máy bay phát hiện và tiêu diệt mục tiêu bằng ra da cách xa hàng chục km. Nhấn nút tên lửa xong là biến, nó không giống như kiểu không chiến đánh quần vòng dogfight của máy bay cánh quạt thời thế chiến thứ 2. Em từng nhìn thấy đèn đỏ chót trên đỉnh đài không lưu trên đảo Xubi rồi, nhưng để mà nói khựa đủ khả năng triển khai thành căn cứ không quân trên các đảo đó thì e nghĩ là chưa thể

tazan_90

Xe tăng
Vâng
Cụ Đại tá Nguyễn Văn Bẩy (vừa qua đời) là Nguyễn Văn Bẩy (A), nhưng không ai thêm chữ A, mất 2020
Nguyễn Văn Bẩy trong bài là Nguyễn Văn Bẩy (B), ít tuổi hơn nên trong không quân họ gọi là "Bẩy con" mất 26/5/1972
A và B là để sách báo gọi tên cho dễ lọt tai thôi
dạ cảm ơn cụ,e đọc giờ với biết ạ,chứ trước giờ có mỗi cụ nguyễn văn bẩy thôi a.

boyboy1990

Xe điện
Không chiến bây giờ là kiểu " không chiến ngoài tầm nhìn " máy bay phát hiện và tiêu diệt mục tiêu bằng ra da cách xa hàng chục km. Nhấn nút tên lửa xong là biến, nó không giống như kiểu không chiến đánh quần vòng dogfight của máy bay cánh quạt thời thế chiến thứ 2. Em từng nhìn thấy đèn đỏ chót trên đỉnh đài không lưu trên đảo Xubi rồi, nhưng để mà nói khựa đủ khả năng triển khai thành căn cứ không quân trên các đảo đó thì e nghĩ là chưa thể
Lý do là gì cụ? Hiện tại mình ko dám động vào nó, cứ cho nó ko động vào mình đi, thì việc triển khai máy bay chiến đấu ra đó có gì ko thể?

taplai2012

Xe trâu
Đúng cụ ạ, ko chiến ngoài tầm nhìn. Nhưng đòi hỏi phải có hệ thống hỗ trợ chứ riêng mb là khó. Hải Nam đến Trường Sa ít nhất 600km. Tteen đg ra mà phải tránh tên lửa hay máy bay phục kích là khỏi về luôn. Em xem ctr quân sự su27 tăng lực đốt 50 tấn xăng 1 giờ.
TQ triển khai không quân ngoài đảo xa vời lắm. Tiếp tế khẩn cấp trước chiến tranh thôi.

boyboy1990

Xe điện
Đúng cụ ạ, ko chiến ngoài tầm nhìn. Nhưng đòi hỏi phải có hệ thống hỗ trợ chứ riêng mb là khó. Hải Nam đến Trường Sa ít nhất 600km. Tteen đg ra mà phải tránh tên lửa hay máy bay phục kích là khỏi về luôn. Em xem ctr quân sự su27 tăng lực đốt 50 tấn xăng 1 giờ.
TQ triển khai không quân ngoài đảo xa vời lắm. Tiếp tế khẩn cấp trước chiến tranh thôi.
Chính vì vậy nên nó mới phải lập căn cứ ngay tại Trường Sa, trên đó có sân bay, có hệ thống phòng không, có hậu cần nên khi bay ra Trường Sa nó chả lo ngại gì sất. Việc nó leo thang trang bị chiến đấu cơ ra đó là chuyện tất nhiên sẽ xảy ra, các cụ cứ chờ mà xem.

taplai2012

Xe trâu
Chính vì vậy nên nó mới phải lập căn cứ ngay tại Trường Sa, trên đó có sân bay, có hệ thống phòng không, có hậu cần nên khi bay ra Trường Sa nó chả lo ngại gì sất. Việc nó leo thang trang bị chiến đấu cơ ra đó là chuyện tất nhiên sẽ xảy ra, các cụ cứ chờ mà xem.
Ra để lòe dân TQ thôi cụ. Chứ ra đấy làm bia cho mấy ông VN tập bắn. Vài quả tên lửa trúng đường băng xác định khỏi về luôn.

boyboy1990

Xe điện
Ra để lòe dân TQ thôi cụ. Chứ ra đấy làm bia cho mấy ông VN tập bắn. Vài quả tên lửa trúng đường băng xác định khỏi về luôn.
Xin lỗi cụ, nó mà khỏi về thì HN thành bình địa là cái chắc.
Bây giờ nó lập căn cứ ở đó, mang máy bay chiến đấu để ở đó, rồi lập ADIZ trên biển Đông thì VN làm gì được nó? VN có dám nã tên lửa vào đường băng của nó ko hay chỉ lên tiếng quan ngại là hết vẹo?

Maserati Tàu

Xe máy
Mình kiên định không nổ súng trước thì đúng rồi, nhưng với tàu thì nổ hay không mình cũng thua dần, nổ nó đập chết, ko nổ nó lấn dần, rồi cũng chết nghẹt cả :(

taplai2012

Xe trâu
Xin lỗi cụ, nó mà khỏi về thì HN thành bình địa là cái chắc.
Bây giờ nó lập căn cứ ở đó, mang máy bay chiến đấu để ở đó, rồi lập ADIZ trên biển Đông thì VN làm gì được nó? VN có dám nã tên lửa vào đường băng của nó ko hay chỉ lên tiếng quan ngại là hết vẹo?
Em đang nói chiến sự. Thời bình đương nhiên nó đang lấn lướt. Trong TQ giờ đang hỗn loạn, nó chuyển lửa ra ngoài chứ bố bảo ko dám đánh VN.
Cụ chịu khó đọc thời sự. Mấy lần trước VN đưa tàu CSB chơi luôn, đâm va phun nước bình thường. Không chỉ đơn giản là lời nói nhé.

Crusaderland

Xe điện
Em đang nói chiến sự. Thời bình đương nhiên nó đang lấn lướt. Trong TQ giờ đang hỗn loạn, nó chuyển lửa ra ngoài chứ bố bảo ko dám đánh VN.
Cụ chịu khó đọc thời sự. Mấy lần trước VN đưa tàu CSB chơi luôn, đâm va phun nước bình thường. Không chỉ đơn giản là lời nói nhé.
Trung Quốc chơi bài lấn từng bước, chiến tranh toàn diện thì nó không dám để xảy ra đâu.

Lý do là gì cụ? Hiện tại mình ko dám động vào nó, cứ cho nó ko động vào mình đi, thì việc triển khai máy bay chiến đấu ra đó có gì ko thể?
Cứ đơn giản thế này thôi cụ: diện tích không đủ lớn. Yêu cầu về kỹ thuật bảo trì một căn cứ không quân cực kỳ phức tạp, nhất trong điều kiện giữa biển muối biển mặn ăn mòn kinh khủng. Ngoài ra một căn cứ không quân còn có các kho nhiên liệu, kho bom đạn. Một quả đạn cối vu vơ thôi cũng đủ xác định....cứ nghĩ đơn giản thế đã

boyboy1990

Xe điện
Chiến sự của cụ là tầm nhìn rất xa và có thể ko bao giờ xảy ra, nó cũng ko dại gì đánh VN trước cả, vì nó hoàn toàn có thể lấn lướt bằng sức mạnh và đồng tiền.
Sau vụ 981, nó về đóng mới một loạt tàu Hải Cảnh to vật vã, con to nhất 12.000 tấn, con bèo bèo 4-5.000 tấn, nó mà mang mấy con đó đi gây sự tiếp thì cụ lấy gì đâm va với nó?

taplai2012

Xe trâu
Trung Quốc chơi bài lấn từng bước, chiến tranh toàn diện thì nó không dám để xảy ra đâu.
Đây mới là đáng ngại cụ ạ. Bẩn bựa nhưng khó đối phó. Nhật Mỹ viện trợ mấy tàu CSB ko biết ăn thua k chẹp.

taplai2012

Xe trâu
Chiến sự của cụ là tầm nhìn rất xa và có thể ko bao giờ xảy ra, nó cũng ko dại gì đánh VN trước cả, vì nó hoàn toàn có thể lấn lướt bằng sức mạnh và đồng tiền.
Sau vụ 981, nó về đóng mới một loạt tàu Hải Cảnh to vật vã, con to nhất 12.000 tấn, con bèo bèo 4-5.000 tấn, nó mà mang mấy con đó đi gây sự tiếp thì cụ lấy gì đâm va với nó?
Mấy tàu CSB Mỹ Nhật viện trợ toàn tàu chiến hoán cải đấy cụ. Không to bằng nhưng chất hơn nhiều. Số lượng kể hơi ít.

vudh045

Xe máy
Tự hào quá Việt Nam.