[Funland] 19/4/1972 hai MiG-17 ném bom tàu chiến Mỹ ở Quảng Bình

boyboy1990

Xe điện
Vũ khí phòng thủ bờ biển, đặc biệt tên lửa và công nghệ hỗ trợ mình hơn TQ cụ ạ. Nhưng số lượng có hạn, không đánh trường kỳ dc.
Giờ Nga đói nên cũng bán cho TQ một số vũ khí hiện đại, chủ yếu vũ khí phòng thủ. Hàng tấn công chủ yếu made in China.
Cụ lấy nguồn ở đâu nói vũ khí phòng thủ bờ biển mình hơn TQ đấy ạ? Cụ có biết tên lửa đạn đạo diệt hạm DF-21D của nó tầm bắn bao nhiêu không?
Diệt hạm phải có hệ thống chỉ điểm mới hiệu quả, cụ so sánh UAV của VN với nó xem thằng nào hơn? Vệ tinh trinh sát nữa?

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thanks cụ
Vậy mình cần nhất nên là tên lửa hành trình đúng k ạ???
Mình chỉ cần tên lửa chống hạm và máy bay đánh biển thôi. Tàu sợ chiến tranh với Việt là bị khóa đường hàng hải trên biển Đông. TL chống hạm táng tàu vận tải. Phòng không bảo vệ căn cứ tàu chiến tàu ngầm và sân bay, vậy là đủ. TL hành trình cần một ít táng sân bay trên các đảo của Tàu.
Nhưng Tàu Việt không đánh nhau đâu, ngư ông đắc lợi , bọn khác cười hả hê.

bomong

Xe điện
Ngu nhất là Liên xô giúp TQ chế tạo bom nguyên tử, sau năm 1968, khi có dc vũ khí này thì TQ mới tư tin thành cường quốc, Mỹ mới bắt tay đàm phán với TQ.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ lấy nguồn ở đâu nói vũ khí phòng thủ bờ biển mình hơn TQ đấy ạ? Cụ có biết tên lửa đạn đạo diệt hạm DF-21D của nó tầm bắn bao nhiêu không?
Diệt hạm phải có hệ thống chỉ điểm mới hiệu quả, cụ so sánh UAV của VN với nó xem thằng nào hơn? Vệ tinh trinh sát nữa?
DF- 21D của tàu tầm bắn ly thuyết là xa. Nhưng cụ biết Hoàng Sa, nhất là Trường Sa cách đảo Hải Nam bao xa không? Mình chẳng dại cho tàu ở khu vực tầm bắn của nó cả, cứ tầm Phú Quốc hay Cam Ranh mà chơi.
Mình có những hệ thống tên lửa xếp hạng thượng thừa thế giới mà TQ không được phép tiếp cận như e ví dụ 2 loại ở trên. Triển khai 2000km bờ biển (em đã trừ hao 1200km r).
Toàn bộ khu vực Biển Đông sẽ bị phong tỏa bằng ngư lôi.
Hệ thống rada, hỗ trợ Việt Nam mua rất nhiều của Pháp, Israel, Mỹ. Cụ chịu khó đọc sẽ thấy.
Nếu chiến sự thật không quân TQ gần như bị vô hiệu hóa vì vượt quá tầm bay các chiến đấu cơ hiện tại của TQ, việc tiếp dầu trên không không hề đơn giản, nhất là trong phạm vi biển Đông. Nên về không quân Việt Nam chiếm ưu thế tuyệt đối.
Hệ thống tàu chiến TQ chỉ có thể lượn vượn ở xa, không dám vào trong phạm vi 500km tính từ bờ biển VN. Mấy cái tàu sân bay TQ vô dụng nhé.
Còn đánh nhau tổng lực cả trên đất liền em nghĩ rất khó xảy ra. Nếu có thì ko dễ nuốt dc VN, bài học 1979 còn đó. Vũ khí hạt nhân TQ càng ko dám dùng, chủ yếu dọa thôi vì nó sẽ kích hoạt thế chiến thứ 3.

Chỉnh sửa cuối:

QueViet

Xe tăng
Ngu nhất là Liên xô giúp TQ chế tạo bom nguyên tử, sau năm 1968, khi có dc vũ khí này thì TQ mới tư tin thành cường quốc, Mỹ mới bắt tay đàm phán với TQ.
Có sự nhẫm lẫn cụ nhé. LX không hề giúp TQ chế tạo bom A, mà TQ lôi kéo được nhà khoa học nguyên tử Mỹ gốc Hoa để có công nghệ làm bom. Còn Mỹ bắt tay với TQ lại là để chống LX ....

Maserati Tàu

Xe máy
Có sự nhẫm lẫn cụ nhé. LX không hề giúp TQ chế tạo bom A, mà TQ lôi kéo được nhà khoa học nguyên tử Mỹ gốc Hoa để có công nghệ làm bom. Còn Mỹ bắt tay với TQ lại là để chống LX ....
LX nó giúp 1 đống, sau mâu thuẫn nó rút về bọn này mò mẫm tiếp, ko giúp thì còn khướt

fanmu12345

Xe điện
Moá, trong khi BV thì vác tiêm kích ra ném bom khu trục cỡ khủng, thì NV cho dàn F-5 núp lùm vì sợ mấy tàu pháo với phóng lôi -_-
Đừng chửi NV vội, thực tế là họ đã tập trung không quân ở Đà nẵng để tấn công quân TQ ở Hoàng Sa

Nhưng Mỹ can thiệp bằng 1 cú đt. Phó TT Mỹ đã gọi cho ông Thiệu và bảo rằng "ngân sách viện trợ vũ khí cho NV năm 1974 đã hết, Nếu các ông dùng vũ khí để đánh nhau với Tàu, đến lúc BV tấn công mà NV hết vũ khí thì ráng mà chịu nhé" :)):)):))

NV cân nhắc thiệt hơn, nên đành bỏ mặt trận trên biển

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ dịch từ báo nước ngoài thì ghi rõ là dịch, còn cụ viết tổng hợp lại thì không nên ghi là Bắc Việt Nam, nên ghi rõ là Việt Nam Dân Chủ Cộng Hòa.
Cụ Ngao không bao giờ quan tâm đến các đề nghị như thế lày :)
He he

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mình chỉ cần tên lửa chống hạm và máy bay đánh biển thôi. Tàu sợ chiến tranh với Việt là bị khóa đường hàng hải trên biển Đông. TL chống hạm táng tàu vận tải. Phòng không bảo vệ căn cứ tàu chiến tàu ngầm và sân bay, vậy là đủ. TL hành trình cần một ít táng sân bay trên các đảo của Tàu.
Nhưng Tàu Việt không đánh nhau đâu, ngư ông đắc lợi , bọn khác cười hả hê.
Đúng rồi cụ ạ. Chiến sự mình khóa hàng hải đường biển TQ khác gì bị cắt động mạch. 6 tháng là sập.
Nói chung 2 bên gằm gè nhau thôi chứ ko bên nào dám chiến trước.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Ngược lại, em rất thích nghe cách gọi Bắc Việt khi để cập đến lịch sử cuộc chiến đó.
Em cũng rất thích khi nước ngoài gọi bên ta là Việt Cộng , Bắc Việt hoặc chính quyền Hà Nội 🇻🇳🇻🇳🇻🇳
Việt + là chỉ lực lượng quân giải phóng
Bắc việt là quân miền bắc, ý là lực lượng thành lập ở miền bắc đi theo trường sơn vào thẳng miền nam tham chiến, không phải thổ địa :)

tazan_90

Xe tăng
Thiếu tướng Nhị mừng quá, đích thân vào huyện xin đưa hài cốt anh Bẩy B về quê hương. Cơ quan chính quyền địa phương không đồng ý. Ông Cảnh lại nhờ Thiếu tướng Mai Cương, phó tư lệnh quân chủng là bạn thân của Bí thư Tỉnh uỷ, viết thư vào cho Bí thư Tỉnh uỷ Nguyễn Trọng Quyền nhờ giải quyết.
Hôm làm lễ tiễn đưa anh Nguyễn Văn Bẩy B từ Quân chủng Phòng không-không quân lên sân bay Nội Bài để về Tân Sơn Nhất thật cảm động. Trung đoàn trưởng Nguyễn Phúc Trạch đọc lời tiễn biệt. Các đồng đội của anh, Trung tướng Trần Hanh, Thiếu tướng Nguyễn Hồng Nhị, Đại tá Lê Xuân Dị, Đại tá Nguyễn Mạnh Hải mỗi người một góc đưa hài cốt anh ra xe. Tại sân bay Tân Sơn Nhất, Ban liên lạc truyền thống Không quân phía Nam Nguyễn Văn Bẩy A, Nguyễn Thành Út, Đinh Văn Dây, cùng đồng đội và gia đình ra tận sân bay đón hài cốt người anh hùng. Sau đó hài cốt anh được đưa về Cà Mau.
cụ Ngao oi vậy Việt nam mình có 2 bác nguyễn van bẩy không quân ah cụ.

7usd

Xe điện
Vì địa hình nước ta trải dài nên bọn Tầu muốn chiến tranh toàn diện vn mình thì phải nuốt đc Cam, Lào trước đã. Nói chung khó.

Dzon

Xe điện
Đoạn đấy thuộc xã Xuân Trạch, Bố Trạch, QB. 2 bên rất đông dân cư có biển Di tích Lịch sử và Bia tưởng niệm. Gần Ngã 3 đường mòn chia 2 nửa Đông Tây ấy Bác.
Em xem trên Google map đoán chắc chính là đoạn đường thẳng tắp này

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Giá mà người Vn bây giờ trung thực và can đảm như thời đó thì đất nước đẹp biết mấy. Chiến tranh có lẽ đã lấy đi như những người ưu tú nhất, giờ thấy nản quá.