[Funland] 19/4/1972 hai MiG-17 ném bom tàu chiến Mỹ ở Quảng Bình

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
cụ Ngao oi vậy Việt nam mình có 2 bác nguyễn van bẩy không quân ah cụ.
Vâng
Cụ Đại tá Nguyễn Văn Bẩy (vừa qua đời) là Nguyễn Văn Bẩy (A), nhưng không ai thêm chữ A, mất 2020
Nguyễn Văn Bẩy trong bài là Nguyễn Văn Bẩy (B), ít tuổi hơn nên trong không quân họ gọi là "Bẩy con" mất 26/5/1972
A và B là để sách báo gọi tên cho dễ lọt tai thôi

dpl

Xe lăn
- Hiện tại, hầu hết tên lửa hành trình chỉ sử dụng để tấn công, không dùng để phòng thủ, do hầu như chỉ có khả năng bắn mục tiêu cố định.
- Mỹ hiện tại mới nâng cấp Tomahawk lên BlockV có khả năng bắn mục tiêu di động (chống hạm), nhưng cần hệ thống trinh sát và chỉ huy hiện đại mới dùng được.
- Tên lửa hành trình thường bay bám địa hình nên cần năng lực trinh sát vệ tinh rất khủng, nếu ko có vệ tinh thì ko thể tự chủ quy trình lập đường bay cho tên lửa hành trình, vì thế có mua về cũng vô dụng.
Mình bắn những mục tiêu cố định mà bị nước lạ nó bồi đắp thì dùng loại j ạ?
E muốn hỏi cụ thể vũ khí gì hợp với nước ta trong hoàn cảnh hiện tại để google ^^
Thanks cụ

dpl

Xe lăn
Mình chỉ cần tên lửa chống hạm và máy bay đánh biển thôi. Tàu sợ chiến tranh với Việt là bị khóa đường hàng hải trên biển Đông. TL chống hạm táng tàu vận tải. Phòng không bảo vệ căn cứ tàu chiến tàu ngầm và sân bay, vậy là đủ. TL hành trình cần một ít táng sân bay trên các đảo của Tàu.
Nhưng Tàu Việt không đánh nhau đâu, ngư ông đắc lợi , bọn khác cười hả hê.
Dĩ nhiên là ko bao giờ để chiến tranh vũ tranh ở thời buổi này rồi ạ. Nhg ý e là mình cần sắm loại vũ khí gì để ko bị bắt nạt như bây giờ, chứ k cần phải tấn công ai đó

Thichduthu1

Xe tải
E muốn hỏi cụ thể vũ khí gì hợp với nước ta trong hoàn cảnh hiện tại để google ^^
Thanks cụ
Nếu bắn từ đất liền , tới mấy cái đảo nhân tạo của nó thì chưa có. Nhưng nghe tây đồn là Vn có mua của bắc sâm 1 ít Scud C . Tầm bắn may ra tới. Nhưng chỉ nghe đồn. Phải hỏi mấy cụ lão làng.

cocsku

Xe cút kít
DF- 21D của tàu tầm bắn ly thuyết là xa. Nhưng cụ biết Hoàng Sa, nhất là Trường Sa cách đảo Hải Nam bao xa không? Mình chẳng dại cho tàu ở khu vực tầm bắn của nó cả, cứ tầm Phú Quốc hay Cam Ranh mà chơi.
Mình có những hệ thống tên lửa xếp hạng thượng thừa thế giới mà TQ không được phép tiếp cận như e ví dụ 2 loại ở trên. Triển khai 2000km bờ biển (em đã trừ hao 1200km r).
Toàn bộ khu vực Biển Đông sẽ bị phong tỏa bằng ngư lôi.
Hệ thống rada, hỗ trợ Việt Nam mua rất nhiều của Pháp, Israel, Mỹ. Cụ chịu khó đọc sẽ thấy.
Nếu chiến sự thật không quân TQ gần như bị vô hiệu hóa vì vượt quá tầm bay các chiến đấu cơ hiện tại của TQ, việc tiếp dầu trên không không hề đơn giản, nhất là trong phạm vi biển Đông. Nên về không quân Việt Nam chiếm ưu thế tuyệt đối.
Hệ thống tàu chiến TQ chỉ có thể lượn vượn ở xa, không dám vào trong phạm vi 500km tính từ bờ biển VN. Mấy cái tàu sân bay TQ vô dụng nhé.
Còn đánh nhau tổng lực cả trên đất liền em nghĩ rất khó xảy ra. Nếu có thì ko dễ nuốt dc VN, bài học 1979 còn đó. Vũ khí hạt nhân TQ càng ko dám dùng, chủ yếu dọa thôi vì nó sẽ kích hoạt thế chiến thứ 3.
Bọn Trung quốc nghèo ko có tiền mua vũ khí, chỉ vn ta giàu có mới mua được.

dpl

Xe lăn
Nếu bắn từ đất liền , tới mấy cái đảo nhân tạo của nó thì chưa có. Nhưng nghe tây đồn là Vn có mua của bắc sâm 1 ít Scud C . Tầm bắn may ra tới. Nhưng chỉ nghe đồn. Phải hỏi mấy cụ lão làng.
Cụ ngủ muộn thế ạ
Thanks cụ
E nghĩ vn đã đồn là sẽ có thôi ạ

boyboy1990

Xe điện
Thanks cụ
Hầu hết các nước bán tên lửa đều tham gia hoặc tuân thủ Hiệp ước kiểm soát công nghệ tên lửa - MTCR, giới hạn tên lửa xuất khẩu chỉ được trang bị đầu đạn dưới 500kg và tầm bắn dưới 300km, cho nên việc mua Vũ khí mới để tấn công ở tầm >500km đối với VN là rất khó. Chúng ta có một số loại tên lửa đất đối đất như Scud được trang bị từ xa xưa là có tầm bắn xa nhưng sai số rất lớn và số lượng cũng ko nhiều, hiện cũng ko thể mua thêm được.

• Vodka
Reactions: dpl

Bigmoto

Xe container
Hầu hết các nước bán tên lửa đều tham gia hoặc tuân thủ Hiệp ước kiểm soát công nghệ tên lửa - MTCR, giới hạn tên lửa xuất khẩu chỉ được trang bị đầu đạn dưới 500kg và tầm bắn dưới 300km, cho nên việc mua Vũ khí mới để tấn công ở tầm >500km đối với VN là rất khó. Chúng ta có một số loại tên lửa đất đối đất như Scud được trang bị từ xa xưa là có tầm bắn xa nhưng sai số rất lớn và số lượng cũng ko nhiều, hiện cũng ko thể mua thêm được.
Nó cấm bán thành phẩm thôi, còn dạng hợp tác, độ đẹo thì không cấm cụ nhé. Mà truyền thống độ đẹo nhà ta thì cụ biết rồi đấy, đến Chúa còn chẳng biết mà :>

• Vodka
Reactions: dpl

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chỉnh sửa cuối:

boyboy1990

Xe điện
Nó cấm bán thành phẩm thôi, còn dạng hợp tác, độ đẹo thì không cấm cụ nhé. Mà truyền thống độ đẹo nhà ta thì cụ biết rồi đấy, đến Chúa còn chẳng biết mà :>
Vâng, nó cũng ko cấm ta tự sx luôn :D
Nhưng ở ta làm ra xong còn ko có chỗ bắn thử nghiệm thì bảo tự làm hoặc mua công nghệ về làm là hơi khoai.

dpl

Xe lăn
Thế giả sử mình đang có tiền và để lách hiệp ước thì mua qua đường chợ đen đc k cụ? Chứ tàu thì tốn kém và hiệp quả với VN trong việc giải phóng mặt bằng đảo nhân tạo như cụ bên trên phân tích

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Đừng chửi NV vội, thực tế là họ đã tập trung không quân ở Đà nẵng để tấn công quân TQ ở Hoàng Sa

Nhưng Mỹ can thiệp bằng 1 cú đt. Phó TT Mỹ đã gọi cho ông Thiệu và bảo rằng "ngân sách viện trợ vũ khí cho NV năm 1974 đã hết, Nếu các ông dùng vũ khí để đánh nhau với Tàu, đến lúc BV tấn công mà NV hết vũ khí thì ráng mà chịu nhé" :)):)):))

NV cân nhắc thiệt hơn, nên đành bỏ mặt trận trên biển
Điều ấy chứng tỏ con rối NV bị điều khiển mọi hành động.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Không ai mang Scud C ra bắn đảo cả. Loại ấy để bắn trên bộ.
Ngoài đảo đã có mấy giàn Extra của anh Do Thái bán cho, đận trước bọn khựa chả kêu gào suốt còn gì.

boyboy1990

Xe điện
Ngoài đảo đã có mấy giàn Extra của anh Do Thái bán cho, đận trước bọn khựa chả kêu gào suốt còn gì.
Extra của mình là pháo phản lực chứ ko phải tên lửa có điều khiển bình thường. Tầm bắn 150km, hiện tại Extra của VN đang được dẫn bắn bởi UAV Orbiter, sắp tới là Bird Eye.

Thichduthu1

Xe tải
E đang trả lời cụ kia là có loại nào bắn ra đc đó ko. Chứ mấy giàn Extra đặt ở đảo , nếu có chuyện chúng nó xử phút mốt. Cùng lắm thì chỉ mấy quả hải đối đất từ tàu ngầm thôi.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
E đang trả lời cụ kia là có loại nào bắn ra đc đó ko. Chứ mấy giàn Extra đặt ở đảo , nếu có chuyện chúng nó xử phút mốt. Cùng lắm thì chỉ mấy quả hải đối đất từ tàu ngầm thôi.
Mấy quả Extra là để ta xử trước. Ngoài đảo toàn mục tiêu cố định thì thằng nào ra tay trước sẽ có cơ hội lớn hơn. Tất nhiên, ra tay xong thì cũng xác định. Vì chẳng cơ động đi đâu để tránh phản pháo được.
Còn chẳng có tên lửa nào của ta bắn được từ đất liền ra đến đảo, mà cũng chả cần thiết.

boyboy1990

Xe điện
Em chưa thấy có thông tin gì về việc đặt Extra ở đảo của mình cả, nếu mình mang Extra ra đó thì TQ nó mang J20 ra đảo của nó từ lâu rồi.
Chưa kể Extra là pháo phản lực, hệ thống đánh chặn nó xử trong phút mốt kể cả có tấn công bất ngờ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa thấy có thông tin gì về việc đặt Extra ở đảo của mình cả, nếu mình mang Extra ra đó thì TQ nó mang J20 ra đảo của nó từ lâu rồi.
Chưa kể Extra là pháo phản lực, hệ thống đánh chặn nó xử trong phút mốt kể cả có tấn công bất ngờ.
Chặn nó đơn giản thế thì TQ nó đã không gào mồm lên đâu.
J20 đậu ngoài đảo là vô nghĩa. Ít tác dụng, lại còn làm bia hứng đạn.