[CCCĐ] 10 ngày đi tìm thiên đường đã mất, Venezuela!

Nhìn cảnh siêu thị lác đác đồ thì chuyện báo tây bảo đói có vẻ không sai lắm đâu . Việt Nam mình cửa hàng tạp hoá , siêu thị có mà ê hề hàng hoá , thực phẩm
Đây là cái siêu thị ở quê, khá vắng hàng còn trên phố thì nhiều hơn. Ngoài ra nó còn có hàng bán kiểu shop mặt phố ở ta nữa và được trợ cấp của chính phủ. Số đói chiếm rất ít vì người nào người nấy đều nặng cỡ 70-80 kg hết cả (với nam) cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:
E tưởng bên đó luật lá nó dễ hơn mình chứ lại, mà bên đó ng ta nói tiếng tây ban nha phải ko cụ? Hay tiếng anh?
Toàn tiếng Tây ban nha, dù tiến sĩ hay đại học cũng không biết tiếng Anh đâu cụ ạ!

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Đây là cái siêu thị ở quê, khá vắng hàng còn trên phố thì nhiều hơn. Ngoài ra nó còn có hàng bán kiểu shop mặt phố ở ta nữa và được trợ cấp của chính phủ. Số đói chiếm rất ít vì người nào người nấy đầu 70-80 kg hết cả (với nam) cụ ạ!
Mới hết bao cấp hơn chục năm mà xa cứ như từ thời Hun king í nhỉ:
Của hang mậu dịch lúc nào chả trống huêch, nhưng chợ chồm hổm, chợ cóc, chự xanh ...có khắp nơi mà lại chả thấy ở đâu cả.
Chính anh Maduro cũng bẩu là do các chủ vựa nhu yếu phẩm găm hang, nhưng anh lại không có công cụ nào để làm rơi hang ra cả, cái này thì Đông Lào lại không giúp được đoạn dẹp, mà nên cho mấy chủ chợ công nào rỗi rãi sang đó mở chợ, các anh en xh nào thích ái xinh, thích đọ...sung cùng các bandido bản sứ thì sang, đữo phải lên mạng than cp không dung người tài.

Chỉnh sửa cuối:

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Có ai đặt câu hỏi tại sao Venezuela nát đến như vậy mà chế độ Maduro vẫn trụ vững không bị suy yếu bất chấp biểu tình chưa :))
Chế độ của ông Maduro còn tồn tại dài vì được đa số dân ủng hộ.Và sẽ còn được ủng hộ hơn nếu giải quyết được khủng hoảng hiện nay.
Trước thời Chavez thì 90% tài sản của Venezuela nằm trong tay 5% dân số. 95% dân số thuộc diện nghèo đói.
90% thu nhập của Venezuela là đến từ dầu mỏ, dân thành thị Venezuela chiếm 95% còn ở nông thôn chỉ 5% thôi. Nên dân Ve không biết làm nông nghiệp là đúng. Đa số làm công nhân dầu mỏ. Ve không có nền sản xuất nội địa đúng nghĩa, hầu như hàng hóa tiêu dùng là nhập khẩu hết.
Chính trị Vene là đa đảng , đảng của Maduro chỉ là đảng mến mộ tư tưởng XHCN chứ không phải đảng Marxist.
Vì không chuyên chính nên dù mến mộ XHCN nhưng ở Ve tồn tại phe đối lập rất mạnh ( Mạnh về tiền ).
Thời Chavez chỉ quốc hữu hóa các tập đoàn của nước ngoài ( đa số là dầu mỏ). Chứ trong nước thì bọn tư nhân nó vẫn nắm kinh tế rất mạnh.
Truyền thông của phe đối lập lấn át truyền thông chính phủ, hệ thống bán lẻ phân phối hàng hóa, siêu thị đa số nằm trong tay các tập đoàn tư nhân hết.
Vì thế nên khi bị cấm vận bọn tư nhân nó găm hàng gây tình trạng khan hiếm hàng hóa.Mua của các cửa hàng nhà nước thì phải xếp hàng chờ rất lâu.
Thậm chí bọn tư nhân nó còn đem đi đổ và chôn lấp hàng há gây thêm tình trạng khan hiếm.
Cái chính nữa là bị Mỹ nó cấm thì Venezuela rất khó nhập hàng ( mặc dù thừa tiền).Vì tiền nằm trong hệ thống ngân hàng do Mỹ và các đồng minh nắm giữa hết nó không cho giao dịch.

New_Carens

Xe điện
Áo đen của cụ đây ạ! Gần sát hôm về em mới hẹn được phỏng vấn, chụp ảnh trung tâm đào tạo này nên gấp gáp lắm. Ra về chỉ cho mấy chục đô la bồi dưỡng mà ai cũng ngỡ ngàng. Thu nhập bình quân của họ là 15 USD/tháng ạ

13-15 tuổi bên này nhớn cụ nhỉ, không hiểu luật pháp bên này có đi tù nếu ... không cụ?

scorp8x

Xe container
Toàn tiếng Tây ban nha, dù tiến sĩ hay đại học cũng không biết tiếng Anh đâu cụ ạ!
Chán nhờ :D các đồng râm ô phở thế này là thua :)) chạ nhẽ sang đấy lại bo đì language, ồ zế với yes thì vỡ alo nhầm

ototrieutien

Xe buýt
Dạ cụ chờ nhé, chiều nay báo điện tử bên em mới post bài nhà nghèo nông thôn, nhà khu ổ chuột ở thủ đô còn nhà giàu thì chiều mai cụ ạ!
Em hiểu cảm giác súng đạn cướp bóc của cụ., 1 lần em đến thủ đô Nigeria theo ct nông nghiệp, èo mẹ ra ruộng nó phải thuê 2 bố police vác súng đi kèm, nhắm mắt cho hết 10 ngày để về vn. mà đk thằng châu phi này kém quá xa khi nhìn trên hình ảnh vene của cụ

Em hiểu cảm giác súng đạn cướp bóc của cụ., 1 lần em đến thủ đô Nigeria theo ct nông nghiệp, èo mẹ ra ruộng nó phải thuê 2 bố police vác súng đi kèm, nhắm mắt cho hết 10 ngày để về vn. mà đk thằng châu phi này kém quá xa khi nhìn trên hình ảnh vene của cụ
Vâng, đây là quốc gia mà hễ ra đường từ người bản địa lẫn ngoại quốc đều vô cùng sợ hãi. Chẳng thế mà không có khách du lịch nào thèm đến dù cảnh rất đẹp, nhiều thứ giá rẻ, tốt, ngon

Chán nhờ :D các đồng râm ô phở thế này là thua :)) chạ nhẽ sang đấy lại bo đì language, ồ zế với yes thì vỡ alo nhầm
Trong cái khó ló cái thông manh là cụ cứ cầm theo cái điện thoại thông minh rồi google dịch. Bọn Vê này toàn thế ạ!:D

ảnh của cụ thớt đẹp quá
Dạ cảm ơn cụ, hễ ra ngoài giơ máy chụp là chỉ có 3 giây thôi rồi cất vội không sợ cướp. Nhiều ảnh hơi xấu vì em chụp bằng máy du lịch vì đề phòng cướp mất thì đỡ tiếc ạ!:D

Khoan nhầm mỏ nước khoáng hả cụ?
Cái này không phải chuyên môn của em ạ, chỉ biết mất mẹ nó hơn 10.000 tỉ rồi bỏ đấy, giờ chỉ còn 3 ông dầu khí ở lại trông coi di sản ạ!

Em này Cụ chủ thread bảo 18 tuổi ạ. Đang học ĐH. :D
Đúng, em béo nhất 13 tuổi, em tóc xù mặt thanh tú về sau có vẽ cả hóa trang 15 tuổi còn áo đen 18 tuổi đang học quan hệ quốc tế nhưng không biết nói tiếng Anh ạ:D