[CCCĐ] 10 ngày đi tìm thiên đường đã mất, Venezuela!

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Các báo của ta không định hướng vụ Venezuela này mà chủ yếu là do không được sang đây, chỉ ngồi nhà dịch lại báo tây (mà dịch phần lớn cũng đếch thèm ghi nguồn nữa cơ, làm như phóng viên của mình sang nhìn thấy cảnh ăn thịt thối, bới rác tìm thực phẩm, bê bao tải tiền đi uống cà phê...) rồi đăng dưới lăng kính của báo tây cụ ạ! Bọn tây rất ghét bọn Venezuela này!
Cụ đã nói thay em. Ý em là trong mắt báo chí cách mệnh nhà mình thì khủng hoảng ở vene vừa qua thật là thê thảm. Còn qua những hình ảnh và những gì cụ nói trên này thì em thấy cũng bình thường, nhìn dân họ và đường phố sạch sẽ em thấy còn hơn chán vạn lần những rác rưởi ô nhiễm tắc nghẽn giao thông... ở VN. Hihi.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thế nên e mới bảo các cụ ấy, nếu có định hướng thì báo chí phải viết tốt về Vene chứ (vì khá thân thiết), chứ báo chí VN mở ra thấy đưa tin về tiêu cực, hạn chế của Vene là chủ yếu.
Chán cụ thật. Cụ đọc lại còm của em. Có từ “thê thảm” ở cuối câu đấy.

Nghen loc

Xe tăng
Chán cụ thật. Cụ đọc lại còm của em. Có từ “thê thảm” ở cuối câu đấy.
Vâng, thì em thấy cụ nói hơi ngược đấy. Nếu báo chí VN được định hướng của Đ... thì đáng lẽ ra phải nói giảm, nói tránh những khó khăn của Vene (vì Chave và Madduro và VN có sự gần gũi, tương đồng, hỗ trợ nhau khá nhiều), chứ giờ mở báo ra toàn đưa tin cái xấu cái, hạn chế của Vêne; vì vậy sao lại nói định hướng được.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tướng học em áo đen (tên là gì cụ nhể, gọi cho lịch sự. :D) là người nhân hậu, không có nét phá tướng làm phản, mà đã yêu anh nào yêu hết mình luôn nên chuyện xxx thì không cần hỏi, nhiệt tình hơn bao giờ hết. :)) :)) Nói chung đáng lấy làm vợ. :D
Má xệ rồi cụ ơi, về mà không cám bã đầy đủ lại nhăn nheo cả với nhau thì...
À thêm cái mắt hơi cụp, thi đấu tận tình rồi nhìn ra lại thấy "sao Phượng còn buồn..", lại cố, và thế là..quá cố.
Ấy đằng nào cũng chả thành của mình được nên cứ nho xanh thôi, cho nhanh.

Em đã cập nhật bài mới ở trang 1, cận cảnh nhà vách đất ở nông thôn đến khu ổ chuột trên thành phố Caracas, mời các cụ mợ vào đọc ạ!

Yaris_2009

Xe tăng
Hỏi cụ chủ 1 câu, giờ Vene xem như là đánh tiếng nhờ người AE Việt Nam sang hỗ trợ cố vấn giúp đỡ vụ nông ngư nghiệp... Cứ cái đà tằng tằng thì tình hình Vene sẽ đc cải thiện như vậy là điều bọn tư bản ko muốn, liệu VN có bị tẩy chay vì giúp Vene ko nhỉ ?

Hỏi cụ chủ 1 câu, giờ Vene xem như là đánh tiếng nhờ người AE Việt Nam sang hỗ trợ cố vấn giúp đỡ vụ nông ngư nghiệp... Cứ cái đà tằng tằng thì tình hình Vene sẽ đc cải thiện như vậy là điều bọn tư bản ko muốn, liệu VN có bị tẩy chay vì giúp Vene ko nhỉ ?
Trung Quốc đầu ******* đây vài chục tỉ đô la mua gần nửa cty dầu khí Venezuela mà cụ thấy có bị tẩy chay không ạ?

vandatAT

Xe container
Con xanh xanh giống con kia cd5 ở mình phết nhỉ :)

Nhiều cụ mợ hôm qua có quan tâm hỏi về chuyện nhà nghèo ở nông thôn cũng như khu ổ chuột thì giờ em đã đính link bài chi tiết ở trang 1 rồi đó ạ!

Yaris_2009

Xe tăng
Trung Quốc đầu ******* đây vài chục tỉ đô la mua gần nửa cty dầu khí Venezuela mà cụ thấy có bị tẩy chay không ạ?
Em thì lúc nào cũng quan niệm VN cái gì ko giỏi chứ riêng ngoại giao với quân sự thì số 1 tg, nhưng cụ bẩu Khựa đầu tư vào Vene ... thực tế là giờ Khựa với Mẽo đang chiến tranh kinh tế đây thây... Hơn nữa Khựa nó là thằng to nó ko ảnh hưởng mấy, mình thằng be bé cũng hơi ren rén là...

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Em thì lúc nào cũng quan niệm VN cái gì ko giỏi chứ riêng ngoại giao với quân sự thì số 1 tg, nhưng cụ bẩu Khựa đầu tư vào Vene ... thực tế là giờ Khựa với Mẽo đang chiến tranh kinh tế đây thây... Hơn nữa Khựa nó là thằng to nó ko ảnh hưởng mấy, mình thằng be bé cũng hơi ren rén là...
Nó muốn đảm bảo an ninh năng lượng thì phải bơm tiền vào Venezuela thôi. Mình cũng muốn lắm nhưng không có nhiều tiền, sau vụ thất bại mất 500triệu $ thì sợ dân chửi nên chùn tay.

silver1

Xe điện
Nếu cụ chủ mà yêu yếu thì ko những cụ chỉ mà nhiều offer ghen 2 hiệp chính thêm 2 hiệp phụ của lão hự hihi

QUOTE="Trâu cày đường nhựa, post: 43799155, member: 458300"][/QUOTE]

Chủ tớt số hưởng thậc, em có sự ghen tức ko hề nhẹ[/QUOTE]

.Chuối.

Xe tăng
Không biết đã đắc tội gì với mẽo mà bị nó chơi xấu thế :D :D :D
Cuốc hữu hóa 1 loạt liên doanh với Mèo, nôm na là ép các ông cá mập tư bản thoái vốn với khung giá đền bù GPMB nhà nước. Tội này phải lăng trì bêu chợ chứ ép chết đói là còn quá nhẹ:)).
Trước khi chết nó vẫn còn kịp chén gần 500.000.000 USD của thằng đồng chí nghèo bên kia bán cầu đấy cụ nha.
Hàm hồ! Vật tư, thiết bị cho dự án thăm dò 100% mua của tây, đến thằng chủ nhà giờ bị anh Mèo hít-le đếch bán cần câu, dây cước cho nữa cũng đang hấp hối chực thở hắt kia kìa, nước bạn đủ năng lực mà đớp được miếng nào từ món đấy thì lại chả đến nỗi tàn tạ như giờ.

.Chuối.

Xe tăng
Trình nông cạn hiểu biết bi bô nông dân của em thì các đồng chí ta cũng gởi gắm vênh váo phân nửa
Có mỗi chuyện nhỏ nhặt đấy mà chúng mày không tự biết đường mà tính toán thì chúng mày làm làm đóe gì! Lời của một anh zai trong ngành tại 1 bữa bia thân tình có nhắc nhở tụi em như vậy;));));)).

xtriky

Xe máy
Vấn đề của bạn là trồng lúa nước kiểu lúa mì (cày dập cỏ rồi gieo vãi luôn chỗ thiếu nước, chỗ thừa nước), là cơ chế bao cấp ạ, làm ra nhà nước trưng thu với giá rẻ chứ nếu được khoán 10 kiểu như ta thì sẽ cho Việt Nam hít khói ngay. Đất tốt lắm cụ ạ! Bạn bảo chỉ cần 120.000 ha lúa là đảm bảo lương thực cho 80% dân số tức chỉ hơn 1 tỉnh trồng lúa của ta mà thôi (diện tích trồng lúa của ta là 7,7 triệu ha). Giờ đang gạ ta dùng đồng tiền điện tử của họ chứ không phải USD để trả pha 2 của dự án nhưng ta chưa đồng ý!
Mấy năm trước em cũng đã có vài lần đi công tác ở Venez. Mọi thứ cụ viết khá sát thực với những gì em thấy. Em nghĩ 1 đất nước như Venez bị lâm vào tình cảnh như này là vì:

1. Cơ chế bao cấp: Nó giống kiểu HTX nhà mình ngày xưa, cha chung không ai khóc. Cái gì cũng phân phối bao cấp nên người dân không có động lực lao động, mọi thứ đều làm lấy lệ cho xong. Ngoài ra cũng có 1 lực lượng lao động có trình độ cao & nhà giàu đã di tản đi nước ngoài từ khi Chavez lên nắm quyền.

2. Tỉ giá: Ở đây cụ mới nói về vấn đề trượt giá do lạm phát nhưng chưa đả động đến chuyện tồn tại 2 tỉ giá ở Venez, 1 là tỉ giá chính thức theo luật pháp & hệ thống ngân hàng và 1 là tỉ giá chợ đen (như cụ chủ đã nói). Quan trọng là 2 tỉ giá này khác biệt kinh khủng, có thể lên đến cả trăm lần. Đây là 1 rào cản rất lớn cho bất cứ nhà đầu tư nào muốn vào làm ăn ở Venez, khi góp vốn vào dự án thì nó bắt tính theo tỉ giá chính thức của ngân hàng còn chi phí mọi thứ lại phải mua theo giá chợ đen. VD mua 1 cái Camry cho dự án theo giá thế giới là $30k nhưng ở đây mình phải góp $3M. Nói chung chỉ riêng cái khoản này thì em thấy có buôn Heroin ở Venez thì cũng vẫn chết sặc tiết. Hình như bọn Tàu có võ lách tỉ giá bằng cách góp vốn bằng hàng hóa nhưng có vẻ cũng vẫn bê bết. TQ phải tiếp tục bơm tiền vào Venez vì trót đâm lao hoặc vì các lý do chính trị khác chứ em nghĩ nó cũng không làm ăn gì được ở đất nước này.

3. Nhà giàu: Ngoài những gia đình sống bằng kiều hối thì còn 1 tầng lớp tạm gọi là "tinh hoa" hehe nhận được nhiều quyền lợi từ chế độ. Đại loại như có thể mua hàng với tỉ giá nhà nước rồi bán ra thị trường với tỉ giá chợ đen nên họ vẫn sống rất khỏe.

Xin một lời cảm ơn chung các cụ vợ đã rót rượu cho em say chếnh choáng luôn và khen rằng bài 4 về nhà tranh vách đất, nhà ổ chuột là hay ạ! Nhưng có như thế nào, cảm nhận như thế nào về cuộc sống của người bình dân ở Venezuela em viết thế thôi chứ không "gia giảm" mì chính, mắm muối gì đâu!>:D<

Spike

Xe tăng
Xin một lời cảm ơn chung các cụ vợ đã rót rượu cho em say chếnh choáng luôn và khen rằng bài 4 về nhà tranh vách đất, nhà ổ chuột là hay ạ! Nhưng có như thế nào, cảm nhận như thế nào về cuộc sống của người bình dân ở Venezuela em viết thế thôi chứ không "gia giảm" mì chính, mắm muối gì đâu!>:D<
Hí hí, cụ là nhà báo nhưng mà viết chân thật, say là phải :D

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Mấy năm trước em cũng đã có vài lần đi công tác ở Venez. Mọi thứ cụ viết khá sát thực với những gì em thấy. Em nghĩ 1 đất nước như Venez bị lâm vào tình cảnh như này là vì:

1. Cơ chế bao cấp: Nó giống kiểu HTX nhà mình ngày xưa, cha chung không ai khóc. Cái gì cũng phân phối bao cấp nên người dân không có động lực lao động, mọi thứ đều làm lấy lệ cho xong. Ngoài ra cũng có 1 lực lượng lao động có trình độ cao & nhà giàu đã di tản đi nước ngoài từ khi Chavez lên nắm quyền.

2. Tỉ giá: Ở đây cụ mới nói về vấn đề trượt giá do lạm phát nhưng chưa đả động đến chuyện tồn tại 2 tỉ giá ở Venez, 1 là tỉ giá chính thức theo luật pháp & hệ thống ngân hàng và 1 là tỉ giá chợ đen (như cụ chủ đã nói). Quan trọng là 2 tỉ giá này khác biệt kinh khủng, có thể lên đến cả trăm lần. Đây là 1 rào cản rất lớn cho bất cứ nhà đầu tư nào muốn vào làm ăn ở Venez, khi góp vốn vào dự án thì nó bắt tính theo tỉ giá chính thức của ngân hàng còn chi phí mọi thứ lại phải mua theo giá chợ đen. VD mua 1 cái Camry cho dự án theo giá thế giới là $30k nhưng ở đây mình phải góp $3M. Nói chung chỉ riêng cái khoản này thì em thấy có buôn Heroin ở Venez thì cũng vẫn chết sặc tiết. Hình như bọn Tàu có võ lách tỉ giá bằng cách góp vốn bằng hàng hóa nhưng có vẻ cũng vẫn bê bết. TQ phải tiếp tục bơm tiền vào Venez vì trót đâm lao hoặc vì các lý do chính trị khác chứ em nghĩ nó cũng không làm ăn gì được ở đất nước này.

3. Nhà giàu: Ngoài những gia đình sống bằng kiều hối thì còn 1 tầng lớp tạm gọi là "tinh hoa" hehe nhận được nhiều quyền lợi từ chế độ. Đại loại như có thể mua hàng với tỉ giá nhà nước rồi bán ra thị trường với tỉ giá chợ đen nên họ vẫn sống rất khỏe.
Các bố áp ngay mô hình lên Xô thập kỷ 70 khi mà chả nắm được gì về máy móc hay công nghệ cả, cứ nhìn con số thống kê cơ giới hóa xong thế là xong, khác ếch gì vi èn năm 80. Nhưng vi èn láu vặt đói cái là tự đổi công, vần công hay chạy chợ vặt, sửa chữa vặt tự cứu. Anh Vê thua anh Vi ở cái đoạn không biết đi xe cố vấn, mặc quần tích kê, lại định không cần biết lái tàu cũng làm....Wall E: