[CCCĐ] 10 ngày đi tìm thiên đường đã mất, Venezuela!

AnhViVu

Xe điện
Rõ ràng thuộc sở hữu toàn dân của họ thì quốc hữu là đúng thôi còn gì, mà nói cho cùng thì đó là chuyện nội bộ bên trong nhà tụi nó, chả ảnh hưởng gì đến nồi cơm của mẽo cả :D
-> lý do này không hợp lý.
Vê nó quốc hữu hóa các công ty dầu của nước ngoài.

Vê nó quốc hữu hóa các công ty dầu của nước ngoài.
Và quốc hữu hóa nhiều công ty khác ngoài dầu nữa cụ ạ! Sang đó vào Mcdonald ăn trả bằng USD là chịu chết, không nhận mà phải trả bằng Bô cơ ạ1

mrhaha

[Tịch thu bằng lái]
XỨ NÓ COI VẬY ĐẸP ĐẤY CHỨ

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Bậy nào, cái thời "quốc hữu hóa" theo cách đó qua lâu rồi cụ, giờ thế giới văn minh rồi không ai làm thế nữa đâu, nhất là dám làm với mẽo. Cái gì cũng phải theo luật chứ.

Gì chứ cá lớn nuốt cá bé, thằng lớn luôn đi ăn cướp thì nó vẫn xảy ra ở thời đại ngày nay, điển hình là mẽo, tàu. Mẽo thì chuyên đi cướp còn tàu thì tư tưởng bành trướng vẫn chưa dứt.
PS: cụ đừng tưởng dân ĐN không biết làm ăn, họ giỏi hơn em là cái chắc.
(à, nhân tiện quảng cáo tý: cụ muốn hay ai muốn tịch thu mảnh đất cắm dùi của em thì xì ra 2 tỷ 1 ợ, em cho tịch thu luôn =)) )
Đây mời cụ xem ăn cướp nhân danh quốc gia nó ra răng, link nguồn cụ Gúc giúp nhé:

Venezuela đã tịch thu tài sản, quốc hữu hóa (Nationalization) 39 công ty dầu mỏ tư nhân và có vốn đầu tư nước ngoài, sau khi thông qua đạo luật cho phép chính phủ kiểm soát toàn bộ ngành công nghiệp “vàng đen”. Tổng thống Hugo Chavez tuyên bố tài sản của 39 công ty tư nhân và nước ngoài bị tịch thu từ nay sẽ thuộc sở hữu của Venezuela.

Quốc hữu hóa phải được hiểu dưới hai góc độ: có bồi thường và không được bồi thường. Quốc hữu hóa mà không bồi thường gọi là tịch thu hay sung công (expropriation). Trong trường hợp các công ty dầu mỏ vừa bị quốc hữu hóa, đó là trường hợp tịch thu vì chủ sở hữu không được bồi thường.
Cụ chuẩn bị nộp mảnh đất 90m nhé, còn số tiền 2.1 tỷ thì đừng hy vọng nữa vì đây là đất của nhân dân ĐN, không thể chấp nhận tư bản HN vào đây làm giàu :))

TrungPhong.

Xe tăng
Nói chung bọn này lười, chứ như dân Việt mình nếu bị cấm vận như thế sẽ khó khăn nhưng chắc ko đến mức tồi tệ trong khoảng thời gian ngắn như vậy.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng em thấy lạ là dùng tiền ngân sách nhà nước như thế là vi phạm luật ngân sách.
Đầu năm có dự toán, cuối năm có quyết toán.
Nửa tỷ $ này ở chỗ nào, Quốc hội có phê chuẩn ko, ai chịu trách nhiệm nếu mất tiền?
Khui ra thì cả làng thối
Thôi thì lấy cát lấp đi
Quốc Hội tuổi gì mà hỏi

zolahn

Xe điện
Xăng dầu nhiều thế sao vẫn nghèo các cụ nhỉ?
Nghèo vì nó bị mỹ cấm vận, có bán đc dầu cho các nc khác mấy đâu, với lại nó bao cấp quá nhiều, ngân sách nào chịu nổi, lại ko chú trọng đầu tư phát triển nông nghiệp, thế nên dẫn đến thiếu lương thực

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
15* 7tr lít xăng = 1tỷ lít . 1 tỷ lit* 20k vnd= bao nhiêu tiền Việt Nam???? Quy đổi giá trị hàng hoá ra thì mới biếtnthu nhập cao hay thấp chứ?????
So thì phải so nhu yếu phẩm chứ ai đi so cái đồ mà nó đẻ ra đc.
Tính toán kiểu cụ thì dân Vê giàu nhất thế giới vì mỗi tháng kiếm đc hẳn 20.000 tỷ VNĐ => bố Bill Gates cũng ạ.

Chả phải tự nhiên người ta dùng $ để làm đồng tiền chung nhằm so sánh mức thu nhập.
Dân Vê giờ tính thu nhập đầu người chắc chỉ vài trăm $/năm. Nhưng khi báo cáo thì nó chỉ cần thay đổi tỉ giá đồng nội tệ với $ 1 tí là lập tức GDP bình quân tăng ngay. Kiểu Cuba ấy.

Ví dụ giờ bình quân dân mình kiếm đc khoảng 55 triệu/năm. Quy đổi theo giá thị trường là 1$ ăn 23.500 đồng thì dân mình thu nhập bình quân hơn 2.000$/năm. Nhưng nếu Nhà nước áp giá quy đổi là 1$ ăn 10.000 thì thu nhập trên giấy tờ sẽ tăng lên 5.000$/năm ngay. Tuy nhiên, cái con số quy đổi Nhà nước quy định này thì dân lại ko với tới đc nên vẫn phải đổi $ chợ đen => giá trị thực tế của nó lại khác.
Như nước mình, tỉ giá Nhà nước quy định với bên ngoài chênh nhẹ cũng vài %/$. Em con gặp trường hợp tỉ giá chênh nhau tới gần 30% rồi cơ.

tellme

Xe tăng
Em mới đọc đến trang 5, đánh dấu để đọc tiếp

CCCK

Xe tăng
Khui ra thì cả làng thối
Thôi thì lấy cát lấp đi
Quốc Hội tuổi gì mà hỏi
Bộ Công tắc quyết thì # mới dám chi khoản tiền TIP to thế chứ.
Cụ gì trển bảo lại quả non nửa thì dạo đó # phải chia cho 3X (và các anh trong Bộ ít người bên trên) kha khá mới xong.

mazda3_pro

Xe lăn
Đây mời cụ xem ăn cướp nhân danh quốc gia nó ra răng, link nguồn cụ Gúc giúp nhé:

Cụ chuẩn bị nộp mảnh đất 90m nhé, còn số tiền 2.1 tỷ thì đừng hy vọng nữa vì đây là đất của nhân dân ĐN, không thể chấp nhận tư bản HN vào đây làm giàu :))
Ơ ơ ơ, bậy nào bậy nào. Đất thì đúng là sở hữu của toàn dân, của cụ, của em, ai cũng có phần. Cơ mà "Quyền sử dụng" là của em nhá cụ (cái này được Nhà nước công nhận bằng giấy tờ hẳn hoi), ai muốn nhận quyền sử dụng thì phải chi cho em 2 tỏi 1 không thiếu 1 xu. \:D/ \:D/ \:D/

xegiacmo

Xe container
Nhìn cảnh siêu thị lác đác đồ thì chuyện báo tây bảo đói có vẻ không sai lắm đâu . Việt Nam mình cửa hàng tạp hoá , siêu thị có mà ê hề hàng hoá , thực phẩm