[Funland] Ông lão đánh cá và con cá vàng

Vo_thuong

Xe điện
Hồi mới ra nghị định có thu phí của cả xe máy rồi đấy cụ ạ! Sau chắc thấy không khả thi nên mới bỏ đấy!
Em vẫn còn cái biên lai nộp hơn 100k cho xe máy trong ví đây cụ - của phường đến tận nhà để thu. Về sau chủ trương không thu nữa nhưng chả thấy ông bà nào đến trả cả, thế là để làm kỷ niệm :(

--Lamborghini--

Xe cút kít
Cái đường 5 cải tạo gì mà cũng dàn hàng thu phí hả cụ. Hay là nó tạo sóng trên đường tạo cảm giác mạnh nên cũng tính là BOT.
cái lý lẽ thu để bù cho 5B mới phi lý mà cuối cùng vẫn hợp lý.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Em mà làm lãnh đạo thì em kệ mẹ quốc lộ xuống cấp như ở đâu đó, làm đường khác thật ngon để thu phí. Quốc lộ xuống cấp thì vẫn thu nhưng ko sửa để còn có cái so sánh.

Đấy là em chứ lãnh đạo nhà ta thì có lẽ ko thế mà cũng có thể hơn thế.
Thế cụ đừng thu phí bảo trì, đừng thu thuế của dân nữa nhé.
Khôn thế ai chơi.

Đại tướng Alo

Xe điện
Em nghĩ vỉa hè hỏng nhiều vì các cụ đi bộ trên đó bằng đôi tông lào, dép xốp. Nên thu phí cả phương tiện đó nữa sẽ thu đc nhiều ngân sách hơn. Còn triệt để hơn nữa cứ ông nào trên vỉa hè có tóc phệt ra thu phí thì đất nước sẽ sớm hóa rồng.
Em nghĩ CP cần thu "Phí vỉa hè" thật nặng đối với các hộ gia đình có nhà mặt đường. Vì chính các hộ gia đình này "tàn phá" vỉa hè và mặt đường kinh khủng nhất.

kienvinh

Xe lăn
Em nghĩ CP cần thu "Phí vỉa hè" thật nặng đối với các hộ gia đình có nhà mặt đường. Vì chính các hộ gia đình này "tàn phá" vỉa hè và mặt đường kinh khủng nhất.
Thế thì lại giống tây quá. Bên kia hàng quán bày ra vỉa hè ở những nơi được phép, có điều là xin mời trả tiền thuê vỉa hè cho thành phố. Tiền thu được quay lại ngân sách thành phố dùng để chi tiêu cho người dân địa phương.

danleduc

Xe điện
Thế thì lại giống tây quá. Bên kia hàng quán bày ra vỉa hè ở những nơi được phép, có điều là xin mời trả tiền thuê vỉa hè cho thành phố. Tiền thu được quay lại ngân sách thành phố dùng để chi tiêu cho người dân địa phương.
Rõ ràng là bọn Tây nó rất công bằng. Có "ăn" có "trả".
Ở VN không hiểu sao Nhà nước và Chính quyền không nghĩ tới cái này nhỉ ?! Rõ ràng những hộ gia đình có nhà mặt đường được hưởng lợi từ con đường và cái vỉa hè do Nhà nước bỏ tiền ra xây dựng rất chi là nhiều, nhưng họ đang hưởng free, như thế là không fair.
Như các cụ thấy đó, nhiều con đường được mở ra, các hộ gia đình mặt đường nghiễm nhiên hưởng lợi rất nhiều từ những con đường này. Yêu cầu họ nộp "Phí sử dụng vỉa hè" cũng không có gì là quá đáng cả, đo là sự công bằng.

kienvinh

Xe lăn
Rõ ràng là bọn Tây nó rất công bằng. Có "ăn" có "trả".
Ở VN không hiểu sao Nhà nước và Chính quyền không nghĩ tới cái này nhỉ ?! Rõ ràng những hộ gia đình có nhà mặt đường được hưởng lợi từ con đường và cái vỉa hè do Nhà nước bỏ tiền ra xây dựng rất chi là nhiều, nhưng họ đang hưởng free, như thế là không fair.
Như các cụ thấy đó, nhiều con đường được mở ra, các hộ gia đình mặt đường nghiễm nhiên hưởng lợi rất nhiều từ những con đường này. Yêu cầu họ nộp "Phí sử dụng vỉa hè" cũng không có gì là quá đáng cả, đo là sự công bằng.
Không chịu làm, không chịu phát triển như có bà chuyên gia cố vấn đã nói.

đi xe từ thanh hóa ra hà nội nếu ko đi cao tốc thì ko phải trả phí gì cả, nhưng đa số xe khách giờ đi cao tốc hết, tất nhiên họ ko bỏ tiền ra đóng phí mà thu của hành khách, nhưng hành khách vẫn vui vẻ vì thêm tiền nhưng đi sướng hơn nhanh hơn, chả có gì là free cả, muốn đường đẹp ko có cách nào khác ngoài đóng phí, thuế :)
Thưa với cụ là lưới trời lồng lộng, thưa mà không thoát.
Cụ không đi cao tốc thì vẫn phải chi tiền nhé :
Chẳng vui vẻ gì đâu. 😭

thientudolong

Xe container
Thưa với cụ là lưới trời lồng lộng, thưa mà không thoát.
Cụ không đi cao tốc thì vẫn phải chi tiền nhé :
Chẳng vui vẻ gì đâu. 😭
sao cụ biết e ko vui, có bao giờ cụ nghĩ xem mấy cái cầu vượt ở hn hay con đường cụ đi hàng ngày trải nhựa lại tiền từ đâu ko, sao ng ta ko thu phí chỗ đó, thuế phí chính là công cụ để phân bổ lại thu nhập xã hội, giảm đc sự bất bình đẳng, cụ cứ hình dung để xây 1 cái cầu bổ đầu ng thì mỗi ng phải đóng 100.000 chẳng hạn, nhưng chính sách thuế gtgt, tiêu thụ đặc biệt, tncn...nên ô nhà giầu mua ô tô, uống bia phải nộp thuế nhiều gấp 10 lần ô nhà nghèo chỉ bỏ tiền ra chợ mua rau, nhưng 2 ô có quyền ngang nhau đi trên đó, cao tốc thì có phải đóng phí nhưng vẫn công bằng hơn bổ đầu ng

sao cụ biết e ko vui, có bao giờ cụ nghĩ xem mấy cái cầu vượt ở hn hay con đường cụ đi hàng ngày trải nhựa lại tiền từ đâu ko, sao ng ta ko thu phí chỗ đó, thuế phí chính là công cụ để phân bổ lại thu nhập xã hội, giảm đc sự bất bình đẳng, cụ cứ hình dung để xây 1 cái cầu bổ đầu ng thì mỗi ng phải đóng 100.000 chẳng hạn, nhưng chính sách thuế gtgt, tiêu thụ đặc biệt, tncn...nên ô nhà giầu mua ô tô, uống bia phải nộp thuế nhiều gấp 10 lần ô nhà nghèo chỉ bỏ tiền ra chợ mua rau, nhưng 2 ô có quyền ngang nhau đi trên đó, cao tốc thì có phải đóng phí nhưng vẫn công bằng hơn bổ đầu ng
Cụ đọc bài em gắn link chưa ?
Họ thu cả đường quốc lộ đấy, không chỉ cao tốc như cụ nói đâu.
Còn về những cái khác em và các cụ khác còm nhiều ở thớt này và các thớt khác rồi. Cụ không cần nhắc lại.

thientudolong

Xe container
Cụ đọc bài em gắn link chưa ?
Họ thu cả đường quốc lộ đấy, không chỉ cao tốc như cụ nói đâu.
Còn về những cái khác em và các cụ khác còm nhiều ở thớt này và các thớt khác rồi. Cụ không cần nhắc lại.
họ có thu tất cả quốc lộ đâu nhỉ, chỗ đi free sao ko kêu

tieunhupha

Xe điện
cái lý lẽ thu để bù cho 5B mới phi lý mà cuối cùng vẫn hợp lý.
Nó bù cho thằng song song với nó thì tuy bố láo nhưng em còn thấy có lý hơn thằng Thăng Long- Nội Bài thu bù cho thằng tránh Vĩnh Yên mới là khốn nạn. Mà khốn nạn nhất là sai thế mà chả ai có trách nhiệm lên tiếng cả.:D

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nó bù cho thằng song song với nó thì tuy bố láo nhưng em còn thấy có lý hơn thằng Thăng Long- Nội Bài thu bù cho thằng tránh Vĩnh Yên mới là khốn nạn. Mà khốn nạn nhất là sai thế mà chả ai có trách nhiệm lên tiếng cả.:D
thì ông làm ông phải tính toán, giờ không như ông nghĩ ông lại chí phéo thì chỉ có xứ này nó mới thế.

họ có thu tất cả quốc lộ đâu nhỉ, chỗ đi free sao ko kêu
Cụ đọc lại các còm của cụ đi.
Cụ nêu ví dụ đi từ Thanh hóa ra HN nếu không đi cao tốc thì không mất phí. Em phản biện lại nội dung này của cụ.
Vậy cụ cho em biết tuyến cụ đi từ Thanh hóa ra HN mà không mất đồng nào cho phí cầu đường đi. Và cụ tính thêm toàn bộ chi phí so sánh các phương án đấy nhé.

Cũng lên tiếng rồi nhưng chả ai nghe cả 😭 .
Cụ đọc còm #63, #64 em có nêu đấy.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thằng Thăng Long- Nội bài chính xác là bán quyền thu phí, lấy tiền làm tránh Vĩnh yên, cũng như giờ các đường cao tốc nhà nước đầu tư bằng đầu tư công có thể bán quyền thu phí để lấy tiền đầu tư cao tốc mới.
Nhưng cái chối nhất của Bắc Thăng long Nội bài là hướng đi từ quốc lộ 18 (kết nối với Nội Bài Lào cai) lại ko có nút giao với đường Võ nguyên giáp mà phải đi vòng vèo..., không biết cái này có cam kết trong hợp đồng không hay lại bị điều hướng

Thằng Thăng Long- Nội bài chính xác là bán quyền thu phí, lấy tiền làm tránh Vĩnh yên, cũng như giờ các đường cao tốc nhà nước đầu tư bằng đầu tư công có thể bán quyền thu phí để lấy tiền đầu tư cao tốc mới.
Nhưng cái chối nhất của Bắc Thăng long Nội bài là hướng đi từ quốc lộ 18 (kết nối với Nội Bài Lào cai) lại ko có nút giao với đường Võ nguyên giáp mà phải đi vòng vèo..., không biết cái này có cam kết trong hợp đồng không hay lại bị điều hướng
Bán cái gì, thu như thế nào là quyền của Nhà nước.
Nhưng là người tiêu dùng, cụ đi trên đường Bắc TL_NB (chẳng thể gọi là cao tốc được) mà cụ phải trả tiền cho cái chỗ mà có lẽ chả bao giờ cụ đi qua hoặc đặt chân đến thì cảm giác của cụ thể nào ? Có khác gì bị móc túi không ?

baolac

Xe buýt
Có phải nhà mặt đường nào cũng lấn chiếm sử dụng vỉa hè đâu. Chưa kể nhiều nhà mặt đường bị hàng quán cóc (được phường bảo kê) lấn chiếm vỉa hè buổi tối xả rác, khách khứa gây mất trật tự đến nửa đêm mà có được phường bồi thường thiệt hại đâu. Trong khi phí vệ sinh đường phố thì nhà mặt phố vẫn phải đóng đều như vắt chanh cho phường đấy.

thientudolong

Xe container
Cụ đọc lại các còm của cụ đi.
Cụ nêu ví dụ đi từ Thanh hóa ra HN nếu không đi cao tốc thì không mất phí. Em phản biện lại nội dung này của cụ.
Vậy cụ cho em biết tuyến cụ đi từ Thanh hóa ra HN mà không mất đồng nào cho phí cầu đường đi. Và cụ tính thêm toàn bộ chi phí so sánh các phương án đấy nhé.
cụ đi vào cao tốc pháp vân mới mất phí mà còn đi đường 1 cũ đâu mất đồng phí nào nhỉ