[Funland] Ông lão đánh cá và con cá vàng

Cụ không hiểu nội dung còm trên của tôi. Cái ví dụ về cước cuộc gọi, hay các loại dịch vụ cao cấp khác, để thấy rằng thu phí cao của người giàu, người đáp ứng được cái mức phí ấy, để đầu tư phát triển để người nghèo hơn sau đó cũng được dùng cái dịch vụ đó. Cái xe ô tô hiện nay cũng đang quan niệm như thế, nhà nước dùng nó như 1 công cụ để tạo cân bằng và tạo đà phát triển. Ai cũng không muốn đóng góp tý nào nhưng lại mong muốn đòi hỏi phải được hưởng ? Thế thì lấy ở đâu ra? Cho nên thu phí thu thuế nó là việc đương nhiên; cái gì mới, cái gì tốt, xịn thì nó phải đắt.
Còn cái lớn nhất tôi vẫn nói ở trên, việc sử dụng và quản lý tiền thuế như thế nào cho hiệu quả chặt chẽ là quan trọng. Nhưng nó lại không phải việc của tôi với các cụ.
Em đi xe khách ạ. Em ít tiền ạ. Em không nhiều tiền để đi xe riêng nhưng cái phí này nó không trừ em ra.
Thế thì người nông dân như em phải làm sao ?

Thế thì dân trong nước như em cũng há hốc cả mồm chứ đừng nói đến các cụ ở bển.
Đây nữa ạ. mới hơn một chút :

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Em đi xe khách ạ. Em ít tiền ạ. Em không nhiều tiền để đi xe riêng nhưng cái phí này nó không trừ em ra.
Hình thức tự nhiên nhất cụ có thể dùng , chả mất phí cho ai cả, đó là cụ đi bộ. Kể cả cái con đường quốc lộ mà cụ trên vừa nói, mở ra cũng là thằng Pháp nó mở, nó cũng lấy tiền từ đất này ra để mở chứ nó cũng không tốt bụng để mang tiền từ Pháp sang mở đường miễn phí cho dân VN đi.

STElectrics

Xe lăn
Đấy, thế mờ chúng mềnh có phàn nàn chút gì là mấy cán bộ đoàn lại phồng mang trợn mắt chỉ mặt: chúng mài đã làm gì cho tổ quốc chưa?

nissanlover

Xe tải
Thế phí bảo trì đường bộ ae mình đóng thì nhằm vào cái việc gì nhể?

thanhhuan1509

Xe tải
Em mà làm lãnh đạo thì em kệ mẹ quốc lộ xuống cấp như ở đâu đó, làm đường khác thật ngon để thu phí. Quốc lộ xuống cấp thì vẫn thu nhưng ko sửa để còn có cái so sánh.

Đấy là em chứ lãnh đạo nhà ta thì có lẽ ko thế mà cũng có thể hơn thế.
Vậy thì nên bỏ luôn cái phí bảo trì đường bộ, ông nào quá tải phạt cực nặng. Mấy anh xe con du lịch không phá bằng mấy anh quá tải đâu.

cdcn

Xe điện
Hiện tại, chủ các phương tiện ô tô phải nộp phí bảo trì đường bộ hàng năm khoảng 10000 tỷ VNĐ ( tính cho khoảng 3,5 tr xe ô tô các loại ).
(Xe 9 chỗ trở xuống đóng 1tr 560 ngàn VNĐ / 1 năm. Xe tải, xe khách.....đóng mức phí cao hơn nhiều... )
Và khoản thu này cho NSNN ngày càng tăng, dựa trên số xe ô tô đăng ký mới tăng rất nhanh....

Theo các cụ chi phí này có đủ để bảo trì các loại đường bộ ở VN không ? :D
Mà em thấy xe máy lưu thông làm hỏng vỉa hè nhiều ( xe máy hay đi lên vỉa hè ), sao không thu phí bảo trì đường bộ của chủ xe máy nhỉ ?
Hồi mới ra nghị định có thu phí của cả xe máy rồi đấy cụ ạ! Sau chắc thấy không khả thi nên mới bỏ đấy!

Hình thức tự nhiên nhất cụ có thể dùng , chả mất phí cho ai cả, đó là cụ đi bộ. Kể cả cái con đường quốc lộ mà cụ trên vừa nói, mở ra cũng là thằng Pháp nó mở, nó cũng lấy tiền từ đất này ra để mở chứ nó cũng không tốt bụng để mang tiền từ Pháp sang mở đường miễn phí cho dân VN đi.
Cụ định tổ lái sang vấn đề gì ?
Em có đi bộ thì em vẫn đang phải đóng tiền để làm mấy cái đường quốc lộ đấy ạ.
Em sống và làm việc ở VN và hàng ngày em đi làm và tiền công em làm một phần được trích ra để đóng thuế.
Cụ nghĩ rằng em đi bộ thì em không phải trả phí à ?
Hài !!!

Xế Độp

Xe điện
Em ủng hộ, còn hơn để cho bot thu mà không biết bao giờ mới dừng;

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Em sống và làm việc ở VN và hàng ngày em đi làm và tiền công em làm một phần được trích ra để đóng thuế.
Hài !!!
[/QUOTE]
Có ai trên trái đất này không phải đóng thuế? Đâu có phải chỉ mình cụ đóng thuế. Mà người giàu họ còn đóng thuế nhiều hơn nữa. Nếu cụ là người nghèo, tiền thuế của cụ chả là cái gì. Lấy ví dụ 1 cái siêu xe 3 triệu $, nhà nước thu được 1 triệu $ tiền thuế. Phải bao lâu thì 1 ha ruộng lúa mới thu được số thuế như vậy? Phải bao nhiêu người có thu nhập 10 triệu/ tháng thì mới thu được tiền thuế tncn như vậy?

Có ai trên trái đất này không phải đóng thuế? Đâu có phải chỉ mình cụ đóng thuế. Mà người giàu họ còn đóng thuế nhiều hơn nữa. Nếu cụ là người nghèo, tiền thuế của cụ chả là cái gì. Lấy ví dụ 1 cái siêu xe 3 triệu $, nhà nước thu được 1 triệu $ tiền thuế. Phải bao lâu thì 1 ha ruộng lúa mới thu được số thuế như vậy? Phải bao nhiêu người có thu nhập 10 triệu/ tháng thì mới thu được tiền thuế tncn như vậy?
Thứ nhất : Em đóng ít hay nhiều là do nhà nước quy định. Em không trốn thuế.
Thứ hai : Em là người đóng thuế nên em có quyền tương đương với người đóng thuế khác, bất kể giàu nghèo, đóng nhiều hay ít. Cụ miệt thị là em đóng góp ít thì cụ cũng không giàu lên được và càng không cao sang gì cả.
Thứ ba : Em nhắc lại là cái đang tranh luận trong thớt này là thu thuế/ phí đường bộ quá nhiều, cần xem xét cho phù hợp.
Thứ tư : cụ đừng mang những nội dung khác vào đây, đừng cố lái sang những việc khác, những nơi khác.
Thứ năm : em không trả lời còm cụ nữa đâu vì hình như cụ không dùng Tiếng Việt chuẩn.

tung.npvh

Xe tăng
Hiện tại, chủ các phương tiện ô tô phải nộp phí bảo trì đường bộ hàng năm khoảng 10000 tỷ VNĐ ( tính cho khoảng 3,5 tr xe ô tô các loại ).
(Xe 9 chỗ trở xuống đóng 1tr 560 ngàn VNĐ / 1 năm. Xe tải, xe khách.....đóng mức phí cao hơn nhiều... )
Và khoản thu này cho NSNN ngày càng tăng, dựa trên số xe ô tô đăng ký mới tăng rất nhanh....

Theo các cụ chi phí này có đủ để bảo trì các loại đường bộ ở VN không ? :D
Mà em thấy xe máy lưu thông làm hỏng vỉa hè nhiều ( xe máy hay đi lên vỉa hè ), sao không thu phí bảo trì đường bộ của chủ xe máy nhỉ ?
thế thì phải thu phí bảo trì vỉa hè chứ nhỉ =))

Hieumos

Xe container
Hài !!!
Thu phí cao tốc rõ ràng là văn minh, công bằng hơn trong xã hội.

Đằng nào đường cao tốc vẫn phải làm để phát triển xã hội, trong khi ngân sách thì không đủ để đầu tư.

- Một đằng là nhà nước sẽ thu bổ đầu người, thông qua việc bổ sung thêm các sắc lệnh thuế, phí ví dụ như tăng cái phí bảo vệ môi trường trong giá xăng dầu chẳng hạn. Khi đó thiếu công bằng khi ai cũng phải góp tiền để làm cái đường cao tốc mà có khi mình chẳng đi bao giờ.

- Một đằng thì nhà nước vay tiền trước để làm, sau đó thằng nào đi đường cao tốc thì thằng đó trả tiền phí sử dụng cao tốc. Ai không thích đi cao tốc thì có thể chọn đi đường quốc lộ.

Các cụ cứ nhai đi nhai lại mấy cái BOT đểu từ thời anh # vào đây làm gì. Mấy cái BOT kiểu dạng đấy đã bị xử lý gần hết rồi, hoặc là cấm thu phí, hoặc nhà nước bỏ tiền mua lại. Chỉ còn mấy thằng cá biệt có thượng phương bảo kiếm thì chịu không nói làm gì.

Giờ đã có Nghị quyết của Quốc Hội là không làm BOT trên đường độc đạo, nên đừng nhai đi nhai lại mấy cái BOT cũ nữa. Đây là thu phí BOT đường cao tốc, các cụ nên coi nó là nhà nước cung cấp dịch vụ và các cụ trả phí cho việc sử dụng dịch vụ. Trách nhiệm của nhà nước đối với đồng thuế của các cụ là các con đường Quốc lộ, tỉnh lộ, huyện lộ, đường đô thị trong thành phố...

Chỉnh sửa cuối:
Thu phí cao tốc rõ ràng là văn minh, công bằng hơn trong xã hội.

Đằng nào đường cao tốc vẫn phải làm để phát triển xã hội, trong khi ngân sách thì không đủ để đầu tư.

- Một đằng là nhà nước sẽ thu bổ đầu người, thông qua việc bổ sung thêm các sắc lệnh thuế, phí ví dụ như tăng cái phí bảo vệ môi trường trong giá xăng dầu chẳng hạn. Khi đó thiếu công bằng khi ai cũng phải góp tiền để làm cái đường cao tốc mà có khi mình chẳng đi bao giờ.

- Một đằng thì nhà nước vay tiền trước để làm, sau đó thằng nào đi đường cao tốc thì thằng đó trả tiền phí sử dụng cao tốc. Ai không thích đi cao tốc thì có thể chọn đi đường quốc lộ.

Các cụ cứ nhai đi nhai lại mấy cái BOT đểu từ thời anh # vào đây làm gì. Mấy cái BOT kiểu dạng đấy đã bị xử lý gần hết rồi, hoặc là cấm thu phí, hoặc nhà nước bỏ tiền mua lại. Chỉ còn mấy thằng cá biệt có thượng phương bảo kiếm thì chịu không nói làm gì.

Giờ đã có Nghị quyết của Quốc Hội là không làm BOT trên đường độc đạo, nên đừng nhai đi nhai lại mấy cái BOT cũ nữa.
Thưa cụ rằng là Nghị quyết thì rất nhiều nhưng để "đưa Nghị quyết vào trong cuộc sống" (cái đoạn này em copy ở đâu đó) thì còn chặng đường rất dài mà cuộc sống của em nó không dài đến như vậy.
Cái gì nó ảnh hưởng đến ngay túi tiền của em và những người quanh em thì em phải có ý kiến.
Chừng nào chưa đến được tai những người cần nghe thì em vẫn cứ phải "nhai lại" ạ.