[Funland] Ông lão đánh cá và con cá vàng

chinhatm

Xe container
Nó có kê giá sửa nhà lên gấp đôi để thu nhiều tháng ko cụ?
Không biết nó kê gấp mấy lần, nhưng đại khái là đến khi nó bảo thu đủ rồi cũng là lúc nó bảo cái nhà lại cần phải sửa tiếp

dexom

Xe Cứu Trợ
Lảng cầm quyền muốn làm gì thì làm.

vihali

Xe container
Em mà làm lãnh đạo thì em kệ mẹ quốc lộ xuống cấp như ở đâu đó, làm đường khác thật ngon để thu phí. Quốc lộ xuống cấp thì vẫn thu nhưng ko sửa để còn có cái so sánh.

Đấy là em chứ lãnh đạo nhà ta thì có lẽ ko thế mà cũng có thể hơn thế.

ducati888

Xe hơi
Website
reflection-westlake.com
Ông hàng xóm cạnh nhà em, con gái lấy chồng, ổng cho ở rể. Được năm, nhà xập xệ quá, tích cóp bao nhiêu năm của hai vợ chồng già bỏ hết ra xây lại được cái nhà 4 tầng khang trang, ổng ở 1 phòng còn lại vợ chồng con gái ở, hôm rồi ổng sang than phiền thằng rể nó bảo mỗi tháng ổng phải đóng góp 2 củ tiền nhà để duy tu bảo dưỡng, bù đắp chi phí xây nhà!.
Chẳng biết nói gì chỉ biết khen con gái ổng giỏi! >:)>:)>:)
em đọc pải vào voka cho cụ phát, ví dụ hay quá ;;) ;;)

Chembao

Xe container
Bắt thu bao nhiêu phải nộp bấy nhiêu thôi, ko nhẽ bay lên trời. Đăng kiểm nộp, đi đường cũng nộp, nhiều đường tiền vé đắt hơn tiền xăng, chán vãi 8-}

Bắt thu bao nhiêu phải nộp bấy nhiêu thôi, ko nhẽ bay lên trời. Đăng kiểm nộp, đi đường cũng nộp, nhiều đường tiền vé đắt hơn tiền xăng, chán vãi 8-}
Chỗ em có cụ đi xe cá nhân chạy cao tốc HN-HP : chi phí xăng tầm 6l/ 100 km, giá bây giờ 18k/l thì khoảng 108 k tiền xăng. Phí cao tốc đâu khoảng 200 k 😭 .
Tổng cộng đi xe cá nhân (chưa tính khấu hao, công tài) tầm 310 k / lượt.
Nếu đi xe khách cũng chạy cao tốc thì giá đâu tầm 110 k/ người . Hic hic hic.
Em xúi bảo đi xe khách vừa được nghỉ, vừa được phục vụ đưa đón tận nơi.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ hơi tý thì kêu ca. Đường xá phải đầu tư xây dựng mở thêm là đương nhiên ,không làm thì lấy cái gì mà đi? Không có tiền thì phải đi vay mượn để làm. Giai đoạn này lĩnh vực nào cũng cần đầu tư, mở rộng, nâng cấp. Không thu từ thuế phí thì lấy ở đâu? Ngày xưa lúc mới có điện thoại di động, 1 block là 60 giây, phí 3-4k/ block. Ai cũng biết là đắt, nhưng có để dùng đem lại lợi ích rất lớn. Đến bây giờ có cả 1 hệ thống thông tin liên lạc thuộc loại hàng đầu như thế này, cũng bắt đầu từ cái ngày như thế.
Các cụ đừng có đem so sánh với các nước phát triển , họ được như ngày hôm nay là kế thừa cả quá trình hàng trăm năm. Từ thời thực dân tích lũy tài sản , đến tư bản phát triển mới được như vậy. Đời ông tích lũy , đời bố phát triển, đời con mới được hưởng thụ.
VN giờ mới tỉnh giấc, còn cần nhiều tiền để đầu tư cho phát triển.
Cũng mong là nhà nước quản lý và sử dụng tiền thuế của dân hiệu quả và chặt chẽ.

Nhiều cụ hơi tý thì kêu ca. Đường xá phải đầu tư xây dựng mở thêm là đương nhiên ,không làm thì lấy cái gì mà đi? Không có tiền thì phải đi vay mượn để làm. Giai đoạn này lĩnh vực nào cũng cần đầu tư, mở rộng, nâng cấp. Không thu từ thuế phí thì lấy ở đâu? Ngày xưa lúc mới có điện thoại di động, 1 block là 60 giây, phí 3-4k/ block. Ai cũng biết là đắt, nhưng có để dùng đem lại lợi ích rất lớn. Đến bây giờ có cả 1 hệ thống thông tin liên lạc thuộc loại hàng đầu như thế này, cũng bắt đầu từ cái ngày như thế.
Các cụ đừng có đem so sánh với các nước phát triển , họ được như ngày hôm nay là kế thừa cả quá trình hàng trăm năm. Từ thời thực dân tích lũy tài sản , đến tư bản phát triển mới được như vậy. Đời ông tích lũy , đời bố phát triển, đời con mới được hưởng thụ.
Cũng mong là nhà nước quản lý và sử dụng tiền thuế của dân hiệu quả và chặt chẽ.
Với cái kiểu làm ăn này thì chắc chắn em sẽ còn kêu nhiều, còn hơi tý hay không thì chưa rõ.
Em đang nói về việc thu cước phí ô tô đi trên các loại đường thì cụ có tranh luận thì cũng chỉ vào cái này thôi, lảng sang cái khác nó khập khiễng lắm.
Cụ cứ bấm đầu ngón tay (hết thì dùng sang ngón chân) xem là cái xe muốn chạy được trên đường thì người ngồi trên nó phải trả những gì ?
Cụ tưởng chỉ những người có xe riêng mới chịu phí này à ? Cụ đi xe khách không phải mất tiền cho phí này à ? Cụ mua mớ rau ở HN mà nó chở từ Tam Đảo, Sa pa về thì cụ có mất tiền cho cái phí này không ?
Em kêu tiếp đấy nhé.

chinhatm

Xe container
Vấn đề ở đây là thu một cách mờ ám, không minh bạch bác ạ:
- Đường làm từ tiền thuế của dân (quốc lộ) bị cưỡng chiếm, bắt trả phí mới được đi (các trạm BOT trên quốc lộ). Ngay cả như thế, cũng không chịu tách bạch phần đường đã được làm trước đấy bằng tiền thuế của dân và phần đường được nâng cấp sau này bằng vốn doanh nghiệp.
- Thu phí sử dụng đường theo đầu xe hàng năm, nhưng không biết phí này phải nộp để trả cho việc sử dụng những con đường nào, chiều dài bao nhiêu.
- Thành lập quỹ bảo trì đường bộ, nhưng không biết những con đường nào sẽ được sử dụng quỹ này để bảo trì, mà thất hầu hết những con đường quốc lộ quan trọng đều được nâng cấp (bảo trì) bằng vốn doanh nghiệp, sau đó đè ra thu phí.
...
Còn việc doanh nghiệp đầu tư làm đường mới hoàn toàn thì thoái mái, thu phí bao nhiêu thì thu, không ý kiến.

alecom

[Tịch thu bằng lái]
# vào tù rồi mà cái phí đường bộ ko giải thể nhỉ

Vấn đề ở đây là thu một cách mờ ám, không minh bạch bác ạ:
- Đường làm từ tiền thuế của dân (quốc lộ) bị cưỡng chiếm, bắt trả phí mới được đi (các trạm BOT trên quốc lộ). Ngay cả như thế, cũng không chịu tách bạch phần đường đã được làm trước đấy bằng tiền thuế của dân và phần đường được nâng cấp sau này bằng vốn doanh nghiệp.
- Thu phí sử dụng đường theo đầu xe hàng năm, nhưng không biết phí này phải nộp để trả cho việc sử dụng những con đường nào, chiều dài bao nhiêu.
- Thành lập quỹ bảo trì đường bộ, nhưng không biết những con đường nào sẽ được sử dụng quỹ này để bảo trì, mà thất hầu hết những con đường quốc lộ quan trọng đều được nâng cấp (bảo trì) bằng vốn doanh nghiệp, sau đó đè ra thu phí.
...
Còn việc doanh nghiệp đầu tư làm đường mới hoàn toàn thì thoái mái, thu phí bao nhiêu thì thu, không ý kiến.
Chuẩn cụ.
Chưa nói một thời gian dài thu phí đường bộ qua xăng dầu. Ông chạy máy nổ, máy phát điện, tàu thủy cũng phải trả phí này.
Em chẳng rõ đã bỏ chưa hay vẫn còn . Hic

poiuy

Xe ba gác
Tất cả đều từ tiền dân mà ra cả thôi. Theo em cần tuân thủ nguyên tắc:
1. Đường cũ song hành thì không thu phí - tức không xây dựng phương án tài chính theo kiểu làm đường chỗ này thu chỗ khác
2. Không cải tạo, nâng cấp đường cũ 1 đoạn ngắn rồi cũng thu tiền
3. Trong trường hợp không mở được đường mới mà cải tạo nâng cấp đường cũ thì phải bảo đảm làm cả đoạn dài, tối thiếu 100 km hoặc toàn bộ cả con đường, đường mới nâng cấp tối thiểu phải gấp 2 đường cũ sau đó được phép thu phí 1 chiều.

poiuy

Xe ba gác
Thu cũng đc, em chấp nhận đi thì em trả tiền. Nhưng đề nghị anh Nghiêng bỏ cho em cái phí bảo trì đường bộ đi cho bọn em nhờ
Em mà là anh ấy em bỏ ngay cái phí BTĐB, thay vào đó em thu phí lưu hành phương tiện. Được không cụ?

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Với cái kiểu làm ăn này thì chắc chắn em sẽ còn kêu nhiều, còn hơi tý hay không thì chưa rõ.
Em đang nói về việc thu cước phí ô tô đi trên các loại đường thì cụ có tranh luận thì cũng chỉ vào cái này thôi, lảng sang cái khác nó khập khiễng lắm.
Cụ cứ bấm đầu ngón tay (hết thì dùng sang ngón chân) xem là cái xe muốn chạy được trên đường thì người ngồi trên nó phải trả những gì ?
Cụ tưởng chỉ những người có xe riêng mới chịu phí này à ? Cụ đi xe khách không phải mất tiền cho phí này à ? Cụ mua mớ rau ở HN mà nó chở từ Tam Đảo, Sa pa về thì cụ có mất tiền cho cái phí này không ?
Em kêu tiếp đấy nhé.
Cụ không hiểu nội dung còm trên của tôi. Cái ví dụ về cước cuộc gọi, hay các loại dịch vụ cao cấp khác, để thấy rằng thu phí cao của người giàu, người đáp ứng được cái mức phí ấy, để đầu tư phát triển để người nghèo hơn sau đó cũng được dùng cái dịch vụ đó. Cái xe ô tô hiện nay cũng đang quan niệm như thế, nhà nước dùng nó như 1 công cụ để tạo cân bằng và tạo đà phát triển. Ai cũng không muốn đóng góp tý nào nhưng lại mong muốn đòi hỏi phải được hưởng ? Thế thì lấy ở đâu ra? Cho nên thu phí thu thuế nó là việc đương nhiên; cái gì mới, cái gì tốt, xịn thì nó phải đắt.
Còn cái lớn nhất tôi vẫn nói ở trên, việc sử dụng và quản lý tiền thuế như thế nào cho hiệu quả chặt chẽ là quan trọng. Nhưng nó lại không phải việc của tôi với các cụ.

STElectrics

Xe lăn
Ông hàng xóm cạnh nhà em, con gái lấy chồng, ổng cho ở rể. Được năm, nhà xập xệ quá, tích cóp bao nhiêu năm của hai vợ chồng già bỏ hết ra xây lại được cái nhà 4 tầng khang trang, ổng ở 1 phòng còn lại vợ chồng con gái ở, hôm rồi ổng sang than phiền thằng rể nó bảo mỗi tháng ổng phải đóng góp 2 củ tiền nhà để duy tu bảo dưỡng, bù đắp chi phí xây nhà!.
Chẳng biết nói gì chỉ biết khen con gái ổng giỏi! >:)>:)>:)
Không có rể này thì có rể khác. Ai bảo ngày xưa hàng xóm gàn, ông cụ cứ nhất quyết thằng đấy đích thực rể hiền, chỉ có nó mới đạt tiêu chuẩn 18cm, 25 phút.