[Funland] Ô tô lao xuống biển ở Quảng Ninh

shiluo

Xe container
Cụ ấy sống để trả nợ đời!

Các cụ đây cũng chả cần lên án cụ ấy nữa.
Tự rút ra bài học cho mỗi người là hợp đạo rồi.
Lên án thì em cũng không lên án nữa vì nhiều cụ đã làm rồi, có những sai lầm phải trả giá quá đắt (nói thật là say rượu lái xe thì hầu như ai cũng đã từng dính)
Nhưng em nhìn một cái ảnh của anh ta cũng thấy ám ảnh, nhìn chặng đường tiếp theo thì em thấy nếu chết được thì đã đỡ hơn

Saukhoai2019

Xe tải
lái xe ko tỉnh táo + trời mua khó nhìn gây nên họa, chia buồn cùng gia đình

Vũ Đức

Xe tăng
Uống rượu là sai rồi,đáng chửi.

Nhưng cũng ko thể phủ nhận CĐT cũng có lỗi,góp phần vào sự việc đáng tiếc kia.Và bọn đó ăn chửi là do có nhiều vụ làm ăn thiếu trách nhiệm của tụi CĐT rồi.Ko biết có dính lỗi " gây hậu quả nghiêm trọng " ko nữa :)

cardreamer

Xe điện
Tối đó em cũng lái xe vào giờ đó ở cách chỗ đó vài bước nhưng không biết gì. Chỉ biết trời giông to lắm, mưa kinh khủng, em chạy chậm vì gạt nước hết mức vẫn chỉ thấy đường lờ mờ.
Sáng sau đi làm sớm qua đó thấy đông công an và dây chắn, đọc mạng mới biết. Em chạy xe thử demo đoạn đó như báo viết, công nhận ghê răng. Đi từ phía nhà máy tuyển than về phía cột đồng hồ, chỗ đó cua gắt, chả mất lái gì đâu, chỉ là đường nó cua còn mình thẳng lái vài giây là xuống biển thẳng tưng
Đúng là ngẫu hợp mấy cái hiếm gặp mới thành thảm cảnh này. Mưa giông cực to sau bao ngày nóng, biển bình thường trơ cát thì hôm ấy giờ ấy lại triều cường ngập nước, rào tôn chắn cũng mới bỏ ít hôm, trước đó có full mà. Đen quá.
Mới đang phun cát mà bãi này đã xơi 5 mạng. Vừa hôm trước 1 anh đi tắm cùng vợ, vợ lên rồi tìm ck mãi không thấy té ra tèo lúc nào rồi

gocart

Xe cút kít
Ông lái: uống rịu
Ông rời: Mưa
Ông thi công bãi tắm ko rào chắn ( trước đây hội thi công mở rộng đường có rào chắn).
Quy trách nhiệm:
Ông lái 40%
Ông rời 20%
Ông thi công 40%

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Cụ ấy sống để trả nợ đời!

Các cụ đây cũng chả cần lên án cụ ấy nữa.
Tự rút ra bài học cho mỗi người là hợp đạo rồi.
Em đồng ý, âm thầm rút ra bh cho bản thân là đủ rồi, liệu có cần phải thêm vài dòng mắng nhiếc, miệt thị anh tài xế nữa không? Anh ta cũng đang đỉnh điểm của đau khổ và dằn vặt về tội lỗi của mình rồi mà... Mọi người nên để lại chút Tình, chứ chả nên quá cay nghiệt với người khác...
Xin thành kính chia buồn với gia đình các nạn nhân!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tối đó em cũng lái xe vào giờ đó ở cách chỗ đó vài bước nhưng không biết gì. Chỉ biết trời giông to lắm, mưa kinh khủng, em chạy chậm vì gạt nước hết mức vẫn chỉ thấy đường lờ mờ.
Sáng sau đi làm sớm qua đó thấy đông công an và dây chắn, đọc mạng mới biết. Em chạy xe thử demo đoạn đó như báo viết, công nhận ghê răng. Đi từ phía nhà máy tuyển than về phía cột đồng hồ, chỗ đó cua gắt, chả mất lái gì đâu, chỉ là đường nó cua còn mình thẳng lái vài giây là xuống biển thẳng tưng
Đúng là ngẫu hợp mấy cái hiếm gặp mới thành thảm cảnh này. Mưa giông cực to sau bao ngày nóng, biển bình thường trơ cát thì hôm ấy giờ ấy lại triều cường ngập nước, rào tôn chắn cũng mới bỏ ít hôm, trước đó có full mà. Đen quá.
Mới đang phun cát mà bãi này đã xơi 5 mạng. Vừa hôm trước 1 anh đi tắm cùng vợ, vợ lên rồi tìm ck mãi không thấy té ra tèo lúc nào rồi
Bác về thắp hương cho các cụ đê.
Mấy hôm nữa tôi cũng đi Hạ Long, nghe cũng ghê phết.

Tiger Hunter

Xe container
Cần gì nồng độ, mình cầm lái mà gây tai nạn để vc chết cả thì sống sao được nữa. Chỉ ko hiểu sao xe ko lật, nước ko sâu mà để mọi người chết cả thế kia.
Nước sâu 1.5m mà xe lật nghiêng, người thì bị sốc và dìm luôn dưới nước thì chỉ vài phút là chết. Nếu xe rơi thẳng bụng xuống thì có thể nó còn nổi được vài phút

cardreamer

Xe điện
Bác về thắp hương cho các cụ đê.
Mấy hôm nữa tôi cũng đi Hạ Long, nghe cũng ghê phết.
Cụ yên tâm, chỗ này chỉ tài lạ hoặc say ngất mới không biết, người thường đều biết rõ cái cua này. Nó cũng là đường cụt vắng lắm, khách chả mấy khi đến đó. Sau này chắc hoàn thiện bãi tắm phải bổ sung tường hộ lan, mặc dù khi phun đủ cát thì cũng chả thủy triều nào ngập đến đó nữa

Tiger Hunter

Xe container
Em cũng đoán tình huống y như cụ nói. Lx ko phát hiện ra đường cong và tự phi thẳng xuống biển chứ cũng ko hẳn là say rượu mất kiểm soát. Quá nhiều yếu tố đen đủi cùng 1 lúc. Nếu ko mưa giông thì đã nhìn ra đoạn đường cong, nếu thủy triều ko lên cao thì phi xuống bãi cát khô thì chưa chắc đã chết :(

Tiger Hunter

Xe container
Cụ yên tâm, chỗ này chỉ tài lạ hoặc say ngất mới không biết, người thường đều biết rõ cái cua này. Nó cũng là đường cụt vắng lắm, khách chả mấy khi đến đó. Sau này chắc hoàn thiện bãi tắm phải bổ sung tường hộ lan, mặc dù khi phun đủ cát thì cũng chả thủy triều nào ngập đến đó nữa
Đoạn này bt ko làm đường thì nó cũng tối om chả có gì ở đó hết, chỉ đi qua chứ chả ai dừng ở đó làm gì

cardreamer

Xe điện
Em cũng đoán tình huống y như cụ nói. Lx ko phát hiện ra đường cong và tự phi thẳng xuống biển chứ cũng ko hẳn là say rượu mất kiểm soát. Quá nhiều yếu tố đen đủi cùng 1 lúc. Nếu ko mưa giông thì đã nhìn ra đoạn đường cong, nếu thủy triều ko lên cao thì phi xuống bãi cát khô thì chưa chắc đã chết :(
Phải rồi cụ, nó dư lày

Vova

Xe container
Em tò mò đi tính lượng cồn trong máu của lái xe theo báo đăng là 0,9 milimol/lít máu.

Lái xe trong vụ ô tô lao xuống biển có nồng độ cồn 0,9 milimol/lít máu

Theo đó thì lượng này được quy đổi thành 0.9 milimol/lít x 0.04608 = 0.04147 g/L (gram/lít). Công thức quy đổi lấy ở đây:

QUY ĐỊNH VỀ ĐO NỒNG ĐỘ CỒN (ETANOL) TRONG MÁU

Và theo link này,

ĐỊNH LƯỢNG ETHANOL (NỒNG ĐỘ CỒN) TRÊN MÁY SINH HÓA TỰ ĐỘNG HOÀN TOÀN

Thì
*/Theo tiêu chuẩn của Pháp: người lái xe được coi là trong tình trạng say xỉn khi họ có nồng độ cồn trong khí thở > 0,4g/L (được đo 2 lần liên tiếp qua ống thổi) hay khi nồng độ cồn trong máu > 0.8 g/L
*/ Tại Việt Nam: nồng độ cồn trong máu: 0,5g/L (CV số 43 /BHYT- GĐ BHYT )
Do đó các cụ để ý hộ em 0.04147 g/L là số rất thấp nếu so sánh với 0.5 g/L theo TCVN hoặc 0.8 g/L theo tiêu chuẩn của Pháp (Thấp hơn 11 lần hoặc 19 lần).

Đương nhiên người lái xe có lỗi vì khi xét nghiệm có cồn trong máu, nhưng với kết quả xét nghiệm thế này, em nghĩ nguyên nhân chính gây tai nạn là do không quen đường, thời tiết xấu và bản thân đường đó, cụ thể là các đơn vị thi công không đảm bảo an toàn về hệ thống biển bảo, lan can ...

Báo chí chỉ tập trung vào nồng độ cồn trong máu, đưa ra một con số không sai nhưng đa phần người đọc sẽ chỉ hiểu là lái xe say rượu, mất tỉnh táo, gây tai nạn. Và quan trọng hơn là bỏ qua con đường với các đơn vị quản lý, thi công ... Thực ra định hướng kiểu đấy em thất bất nhẫn quá. Đã là truyền thông thì nên trung lập, và cũng nên lấy việc này làm lời cảnh tỉnh cho các đơn vị thi công, cải tạo đường về việc không nên tiết kiệm chi phí và đảm bảo an toàn cho các phương tiện tham gia giao thông trong thời gian sửa chữa, thi công đường bộ.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Thế rốt cuộc kết quả kiểm tra nồng độ cồn là 0,9 mg/lít khí thở hay 0,9 milimol/lít máu hở các cụ?

cardreamer

Xe điện
Chỗ này qua hết khu hàng quán rồi, ít người qua lại lắm. Cậu này lại đi từ hướng Cột 8 về Cột đồng hồ thì không hiểu sao lại đi ra góc này. Em đoán là đi ăn cùng người quen là dân địa phương.
Chỗ đó mới có quán Hồng Hạnh hotpot. Nói chung đen thôi

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nhớ một lần tầm 8-9h tối mưa to như trút nước trong nội thành HN, em đi cực chậm mà vẫn thấy cảm giác ghê ghê vì gạt mưa không kịp để mình quan sát đường xung quanh. Phải cực kỳ tập trung và cố gắng quan sát mới đi được.
Thế nên em nghĩ khi trời mưa to nếu tìm được chỗ trú thì tốt nhất nên dừng lại là an toàn hơn cả.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thì đúng là 0,9 nhưng cái em hỏi là đơn vị tính là cái gì?
Bản chất là Lái xe có cồn trong máu. Cái đó quan trọng.

Còn ba cái vụ đơn vị tính, bác quan tâm làm gì.
12 năm nữa mới có, nha.
Nguồn: Cậu No. 1/17.