[Funland] Ô tô là nguồn nguy hiểm cao độ vậy nên có tiền hãy mua xe đạp mà đi

congthuong

Xe điện
Cái gì cũng "chuẩn theo công tố cáo trạng" thì còn gì để nói (?)

Ngay cả vụ va chạm đầu, dùng từ bẻ lái là khiên cưỡng, gọi đó là phản ứng tự nhiên của tài xế để "tránh chướng ngại vật xuất hiện bất ngờ" mới là chuẩn
Học lái xe cũng nhằm tập phản ứng đúng. Muốn phản ứng đúng thì phải luyện.

Cứ làm quen phản ứng nguy hiểm rồi khi xảy tai nạn lại đổ lỗi cho phản ứng tự nhiên.

Nếu chấp nhận phản ứng tự nhiên thì chỉ cần học lý thuyết thôi, không cần sa hình, không cần bổ túc tay lái....

Và các cụ cũng đừng chửi chị em khi thấy họ gây tai nạn, vì đó là 'phản ứng tự nhiên'

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Em nêu ra để nói cái việc dùng "vẫn chạy dưới tốc độ tối đa cho phép" để biện minh là ko hợp lý thôi. Bởi vì nếu dùng lý luận như vậy, thì giả sử đi qua một đường giao nhau đồng cấp, 2 xe chạy giao nhau với cái tư duy đc chạy dưới tốc độ cho phép đó lao vào nhau thì sao?
2 vấn đề khác nhau
Giao lộ đã có đèn giao thông điều khiển thì phải tuân theo đèn giao thông

Còn giao lộ không có đèn giao thông thì luật đường nhỏ nhường đường lớn, giao lộ đồng cấp thì có bảng Stop, ai tới trước đi trước

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Học lái xe cũng nhằm tập phản ứng đúng. Muốn phản ứng đúng thì phải luyện.

Cứ làm quen phản ứng nguy hiểm rồi khi xảy tai nạn lại đổ lỗi cho phản ứng tự nhiên.l
Và các cụ cũng đừng chửi chị em khi thấy họ gây tai nạn, vì đó là 'phản ứng tự nhiên'
Thì tài oto phản ứng đúng rồi còn gì; gặp chướng ngại vật bất ngờ thì nó đã cố tránh, đã cố tránh không được thì mọi hậu quả sau đó, có thể gây nguy hiểm cho oto, là bất khả kháng

Dù biết thằng vượt đèn đỏ là vi phạm luật, nhưng có mấy ai có máu lạnh để cố tình đâm thẳng vào nó không (?)

assanovic

Xe tải
2 vấn đề khác nhau

Còn giao lộ không có đèn giao thông thì luật đường nhỏ nhường đường lớn, giao lộ đồng cấp thì có bảng Stop, ai tới trước đi trước
Em lấy ví dụ nữa nhé: ông A đi đến giao lộ lúc đèn xanh sau đó chuyển đỏ thì hướng vuông góc đèn xanh có ông B được phép đi. Tuy nhiên có thể vì một lý do nào đấy, lúc đó ông A mới chỉ đang ở giữa giao lộ. Ông B phi thẳng với có lý luận là tôi đèn xanh, tôi đc phi "dưới tốc độ tối đa cho phép", lại thêm hạn chế tầm nhìn và thiếu quan sát, tin rằng ông A vượt đèn đỏ, phi thẳng vào ông A thì có hợp lý ko?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
2 vấn đề khác nhau

Chúc mừng bác được ở xứ sở có luật giao thông cực kỳ dõ dàng và thông minh.
Nhỏ nhường lớn.

Nhỡ nó hao hao bằng nhau?? Tôi đề xuất xứ đó phải bắt lái xe đem theo thước kẹp, khi cần thì đem ra đo, rồi Nhường hoặc Không nhường.

assanovic

Xe tải
Thì tài oto phản ứng đúng rồi còn gì; gặp chướng ngại vật bất ngờ thì nó đã cố tránh, đã cố tránh không được thì mọi hậu quả sau đó, có thể gây nguy hiểm cho oto, là bất khả kháng

Dù biết thằng vượt đèn đỏ là vi phạm luật, nhưng có mấy ai có máu lạnh để cố tình đâm thẳng vào nó không (?)
Theo kiến thức của em, phản ứng đúng khi gặp chướng ngại vật bất ngờ là giữ thẳng lái, đạp phanh gấp hết sức có thể, chứ ko phải là giữ tốc đô, bẻ lái để tránh :)

congchi

Xe điện

ÔI trời ơi.
Việc đầu tiên là giảm tốc độ, đạp thắng.
Hiện trường mà không thấy vệt thắng, thì ông lái xe ăn đủ.

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Em lấy ví dụ nữa nhé: ông A đi đến giao lộ lúc đèn xanh sau đó chuyển đỏ thì hướng vuông góc đèn xanh có ông B được phép đi. Tuy nhiên có thể vì một lý do nào đấy, lúc đó ông A mới chỉ đang ở giữa giao lộ. Ông B phi thẳng với có lý luận là tôi đèn xanh, tôi đc phi "dưới tốc độ tối đa cho phép", lại thêm hạn chế tầm nhìn và thiếu quan sát, tin rằng ông A vượt đèn đỏ, phi thẳng vào ông A thì có hợp lý ko?
Tại sao ông A dừng giữa giao lộ vậy cụ (?)

Còn chẳng có đèn giao thông nào setup để ông A chưa vượt qua được giao lộ mà để bật đèn xanh cho ông B, cụ nói chuyện vô lý, trừ phi có bên nào vi phạm luật giao thông

congchi

Xe điện
Chúc mừng bác được ở xứ sở có luật giao thông cực kỳ dõ dàng và thông minh.
Nhỏ nhường lớn.

Nhỡ nó hao hao bằng nhau?? Tôi đề xuất xứ đó phải bắt lái xe đem theo thước kẹp, khi cần thì đem ra đo, rồi Nhường hoặc Không nhường.
Em thấy bác comment chả có tí xây dựng nào cả.
Các giao lộ đều cắm bảng nguy hiểm, đồng cấp, ưu tiên, không ưu tiên, stop.
Còn lỡ mất bảng thì vẫn có quy định nhường phải khi vào giao lộ, nhường trái khi vào vòng xuyến.
Có quy tắc hết, chỉ có không chịu áp dụng rồi đến khi có chuyện thì gào mồm chưởi.

assanovic

Xe tải
Tại sao ông A dừng giữa giao lộ vậy cụ (?)

Còn chẳng có đèn giao thông nào setup để ông A chưa vượt qua được giao lộ mà để bật đèn xanh cho ông B, cụ nói chuyện vô lý, trừ phi có bên nào vi phạm luật giao thông
E cứ nghĩ là e viết khó hiểu nên lấy thêm ví dụ để giải thích cho cụ. Tuy nhiên qua còm này thì em có kết luận là cụ ko đọc kĩ còm của người khác trước khi nói rồi. Và trường hợp em lấy ví dụ ở trên là một trong những trường hợp cực kì phổ biến em gặp hàng ngày ở HN nhé :)

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
ÔI trời ơi.
Việc đầu tiên là giảm tốc độ, đạp thắng.
Hiện trường mà không thấy vệt thắng, thì ông lái xe ăn đủ.
Đang đi mà có thằng nào bất ngờ cắt ngang mặt thì làm sao mà "giảm tốc độ" được hả cụ

Đạp thắng hay cố tránh là phản ứng tự nhiên, và cái nào cũng đúng cả

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
E cứ nghĩ là e viết khó hiểu nên lấy thêm ví dụ để giải thích cho cụ. Tuy nhiên qua còm này thì em có kết luận là cụ ko đọc kĩ còm của người khác trước khi nói rồi. Và trường hợp em lấy ví dụ ở trên là một trong những trường hợp cực kì phổ biến em gặp hàng ngày ở HN nhé :)
Cụ thấy phổ biến ở VN là vì ở VN tài xế vi phạm luật giao thông nhiều quá

Luật quy định tài xế khi đi qua giao lộ (đèn xanh) là phải nhắm vượt qua được giao lộ, thấy kẹt xe bên kia mà tài cố đi vào giao lộ để dừng giữa giao lộ là tài đã phạm luật, vì thế tôi mới nói:
"Còn chẳng có đèn giao thông nào setup để ông A chưa vượt qua được giao lộ mà để bật đèn xanh cho ông B, cụ nói chuyện vô lý, trừ phi có bên nào vi phạm luật giao thông "

congthuong

Xe điện
Đang đi mà có thằng nào bất ngờ cắt ngang mặt thì làm sao mà "giảm tốc độ" được hả cụ

Đạp thắng hay cố tránh là phản ứng tự nhiên, và cái nào cũng đúng cả
1 là bác chưa học lái.

2 là bác gặp thầy dạy dở.

Nên giờ cũng khó tranh luận...

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy bác comment chả có tí xây dựng nào cả.
Các giao lộ đều cắm bảng nguy hiểm, đồng cấp, ưu tiên, không ưu tiên, stop.
Còn lỡ mất bảng thì vẫn có quy định nhường phải khi vào giao lộ, nhường trái khi vào vòng xuyến.
Có quy tắc hết, chỉ có không chịu áp dụng rồi đến khi có chuyện thì gào mồm chưởi.
Một lần nữa, chúc mừng bác được ở xứ sở mà "Các giao lộ đều cắm bảng nguy hiểm, đồng cấp, ưu tiên, không ưu tiên, stop.".
Bác làm ơn cho xin tên quốc gia đó. Đừng bảo nó ở Đông Lào nhé.

Ở chỗ tôi đang định cư, tôi chưa bao giờ - nhấn mạnh là CHƯA BAO GIỜ thấy 1 cặp biển Ưu tiên + Không ưu tiên (R401 và W208, nếu tôi không nhầm), như cái Wiena convention quy định.

Thi thoảng, tôi thấy 1 biển W208.

Comment của tôi ở #165 chỉ muốn thể hiện rằng: Ở cái xứ này, mọi luật lá, chí ít là trong lĩnh vực giao thông, đều ở mức lờ tờ mờ, kiểu Theo quy định hay Làm chủ gì đó hay To đền Bé hay tương tự.
Mục đích là gì thì chắc cái cậu oánh máy rõ hơn ai hết.
Điều 601 Bộ luật dân sự 2015 là 1 điển hình.

assanovic

Xe tải
Cụ thấy phổ biến ở VN là vì ở VN tài xế vi phạm luật giao thông nhiều quá

Luật quy định tài xế khi đi qua giao lộ (đèn xanh) là phải nhắm vượt qua được giao lộ, thấy kẹt xe bên kia mà tài cố đi vào giao lộ để dừng giữa giao lộ là tài đã phạm luật, vì thế tôi mới nói:
"Còn chẳng có đèn giao thông nào setup để ông A chưa vượt qua được giao lộ mà để bật đèn xanh cho ông B, cụ nói chuyện vô lý, trừ phi có bên nào vi phạm luật giao thông "
Vì một lý do nào đấy (đi chậm để quan sát do phía đó có tường khuất tầm nhìn, hành lang giao thông ko có) và đang đi ở giữa giao lộ (chứ ko phải dừng) hoặc kể cả là trường hợp chết máy phải dừng lại. Và cái quan trọng là có dùng việc "vẫn đi dưới tốc độ tối đa cho phép" để biện minh được không? Cụ toàn tưởng tượng ra câu chữ của người khác là sao nhỉ :)

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
1 là bác chưa học lái.

2 là bác gặp thầy dạy dở.

Nên giờ cũng khó tranh luận...
Vâng, thì cụ giỏi

Cụ đang đi mà 2-3 thằng nó vượt đèn đỏ bất ngờ cắt ngang mặt mà còn có thời giờ nghĩ tới thầy bà đạy lái nữa hỉ hehe
Thầy dạy lái của cụ lúc đó dạy phải làm sao hả cụ (?)

Chỉnh sửa cuối:

congchi

Xe điện
Một lần nữa, chúc mừng bác được ở xứ sở mà "Các giao lộ đều cắm bảng nguy hiểm, đồng cấp, ưu tiên, không ưu tiên, stop.".
Bác làm ơn cho xin tên quốc gia đó. Đừng bảo nó ở Đông Lào nhé.

Ở chỗ tôi đang định cư, tôi chưa bao giờ - nhấn mạnh là CHƯA BAO GIỜ thấy 1 cặp biển Ưu tiên + Không ưu tiên (R401 và W208, nếu tôi không nhầm), như cái Wiena convention quy định.

Thi thoảng, tôi thấy 1 biển W208.

Comment của tôi ở #165 chỉ muốn thể hiện rằng: Ở cái xứ này, mọi luật lá, chí ít là trong lĩnh vực giao thông, đều ở mức lờ tờ mờ, kiểu Theo quy định hay Làm chủ gì đó hay To đền Bé hay tương tự.
Mục đích là gì thì chắc cái cậu oánh máy rõ hơn ai hết.
Điều 601 Bộ luật dân sự 2015 là 1 điển hình.
Một lần nữa chứng tỏ bác comment rất thiếu tính xây dựng, chuyên bỉ bôi.
Bác không thấy cái câu nếu không có bảng thì nhường trái nhường phải à?
Chổ bác ở thì bác theo luật bác ở, so đo gì cái xứ Việt này.

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Vì một lý do nào đấy (đi chậm để quan sát do phía đó có tường khuất tầm nhìn, hành lang giao thông ko có) và đang đi ở giữa giao lộ (chứ ko phải dừng) hoặc kể cả là trường hợp chết máy phải dừng lại. Và cái quan trọng là có dùng việc "vẫn đi dưới tốc độ tối đa cho phép" để biện minh được không? Cụ toàn tưởng tượng ra câu chữ của người khác là sao nhỉ :)
Thế này nhé, nếu đèn xanh mà tôi thấy có xe trước mặt thì tôi sẽ dừng (hoàn toàn chủ động), và ai cũng vậy

Khác hoàn toàn với trường hợp đang đi mà có những thằng vượt đèn đỏ cắt ngang (hoàn toàn bị động)