[Funland] Ở Tây có sướng không?

alansaint

Xe buýt
Tóm lại Tây Âu và Bắc Mỹ thì sinh sống sướng gấp vạn Việt Nam! Phỏng cụ?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Những nick chê bai xã hội trên diễn đàn này không nhiều đâu cụ ạ, em không cần dựa vào IP mà chỉ cần lọc danh sách thành viên của diễn đàn trong các giờ cao điểm ở Việt Nam là có thể sàng lọc được khá hòm hòm. Rồi dựa theo các thread, các còm mà họ tham gia thảo luận, tranh luận là có thể đưa ra thống kê khá đầy đủ được ạ.
Quan tâm gì ai chê bai, mà quan tâm là họ chê bai có đúng hay không, mình có thể khắc phục được không, khắc phục bằng cách nào. Bệnh nhân ung thư có tô son vẽ phấn thì vẫn chết

TorienT

Xe container
Cụ lại nhầm rồi, Séc cho hai quốc tịch ạ. Nên chẳng mấy ai muốn bỏ quốc tịch Việt Nam. Ý bài trên em muốn nói là với nền kinh tế của VN, vài trăm tỷ là số tiền quá nhỏ so với các thất thoát, vậy tại sao sau 30 năm, có dụ án nào của giáo dục đem lại thành quả hay không? Séc cũng không phải là các nước phát triển vượt bậc như phương Tây, Séc cũng mới chính thức chuyển giao thể chế từ 1991 mà thôi. Từ 1991 tới 2000 xã hội cũng đầy rẫy tham ô, tham nhũng, nhưng giờ xã hội đã trong sạch hơn nhiều ạ.
Không em không nhầm. Về mặt bản chất cụ là người Séc gốc Việt rồi, giữ quốc tịch Việt Nam là vì quyền lợi mà thôi, chúng ta hãy rạch ròi như thế. Đất nước của cụ tốt đẹp, chúc mừng cụ, đất nước của bọn e tồi tệ thì để bọn em tự giải quyết với nhau. Đơn giản vậy thôi.

TorienT

Xe container
Bình thường mà. Xã hội văn minh, dân chủ là giữa người Mỹ với người Mỹ. Còn quyền lợi quốc gia Mỹ với quốc gia khác lại là vấn đề khác.
Cũng giống như cụ thôi. Cụ là người chồng tốt, người cha tốt trong gia đình, cụ công bằng với vợ con, nhưng ra ngoài xã hội thì chưa chắc cụ đã đối xử tốt với đồng nghiệp, đối tác, với đối thủ cạnh tranh. Cụ phải bảo vệ nồi cơm của gia đình, thậm chí làm cho nó lớn hơn.
Chính quyền nào cũng phải bảo vệ quyền lợi của quốc gia đó.
Thế cụ là người Mĩ cụ tư cách gì chê quốc gia Việt Nam.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Không em không nhầm. Về mặt bản chất cụ là người Séc gốc Việt rồi, giữ quốc tịch Việt Nam là vì quyền lợi mà thôi, chúng ta hãy rạch ròi như thế. Đất nước của cụ tốt đẹp, chúc mừng cụ, đất nước của bọn e tồi tệ thì để bọn em tự giải quyết với nhau. Đơn giản vậy thôi.
Thế cụ là người Mĩ cụ tư cách gì chê quốc gia Việt Nam.
Sau 2 còm này thì các cụ đang ở nước ngoài có thể dừng tham gia thớt, trả thớt cho các cụ yêu nước vuốt ve nhau, em ở HN nhưng cũng không còm thêm nữa.

leua

Xe tăng
Cụ yêu đời thế là tốt, em thì lý tính nên chỉ quan tâm có vừa đá bóng vừa thổi còi hay không trong mọi lĩnh vực, bao gồm văn hóa
Phim ảnh, tác phẩm văn học nghệ thuật ở Mỹ không phải qua kiểm duyệt trước khi phát hành ra thị trường đâu cụ. Nó có luật qui định sẵn rồi. Cứ thế mà làm.

leua

Xe tăng
  • Vodka
Reactions: rfs

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cụ lại nhầm rồi, Séc cho hai quốc tịch ạ. Nên chẳng mấy ai muốn bỏ quốc tịch Việt Nam. Ý bài trên em muốn nói là với nền kinh tế của VN, vài trăm tỷ là số tiền quá nhỏ so với các thất thoát, vậy tại sao sau 30 năm, có dụ án nào của giáo dục đem lại thành quả hay không? Séc cũng không phải là các nước phát triển vượt bậc như phương Tây, Séc cũng mới chính thức chuyển giao thể chế từ 1991 mà thôi. Từ 1991 tới 2000 xã hội cũng đầy rẫy tham ô, tham nhũng, nhưng giờ xã hội đã trong sạch hơn nhiều ạ.
Séc những năm tk 19 đã là trung tâm công nghiệp lớn rồi cụ lại đi so với Việt Nam văn minh lúa nước vừa mới thoát cấm vận năm 1991 😑 Nền tảng xã hội khác hoàn toàn nhau có cùng điểm xuất phát đâu

TorienT

Xe container
Sao cụ biết em không là người Việt Nam?
Thế cụ là người Mĩ gốc Việt hay người Việt Nam. Kể cả trong trường hợp song tịch thì trong lòng cụ cụ tự cho rằng mình là người Mĩ gốc Việt hay là người Việt đang sinh sống tại Mĩ.

hoviba

Xe container
Cụ lại chụp mũ là em chê bai Việt Nam rồi. Em chỉ đưa ra những khía cạnh là có những cái Việt Nam mình thừa sức làm được, nhưng lại không muốn làm. Tất nhiên gia đình em mỗi năm chỉ sống ở VN vài tháng, nhiều nhất là bố mẹ em chắc ở nửa năm, nên với em những vấn đề đó không ảnh hưởng nhiều. Nhưng trách nhiệm là người dân thì em vẫn thấy mình phải lên tiếng trước các bất cập của xã hội, kể cả ở bên đây hay ở Việt Nam.

just for fun

Xe lăn
Thế cụ là người Mĩ gốc Việt hay người Việt Nam. Kể cả trong trường hợp song tịch thì trong lòng cụ cụ tự cho rằng mình là người Mĩ gốc Việt hay là người Việt đang sinh sống tại Mĩ.
Cụ í nhận là công dân Mỹ ở comment trên kia ạ. VN xấu xí thế thì giữ quốc tịch làm gì cho mất công cầm 2 cái hộ chiếu ạ.

Dream Thai

Xe điện
Sau 2 còm này thì các cụ đang ở nước ngoài có thể dừng tham gia thớt, trả thớt cho các cụ yêu nước vuốt ve nhau, em ở HN nhưng cũng không còm thêm nữa.
Sao lại thế, tranh luận đa chiều nó mới vui, cc ở nc ngoài đưa ra những thông tin mà ở trog nước ko biết và ngược lại :)

burjkhalifa

Xe hơi
Sướng khổ tuỳ người, tuỳ tính cách, nhận thức, quan điểm và điều kiện sống. Có một điều thực tế là bây giờ trên OF bàn chuyện tây/ta, trải nghiệm trời tây, rồi du học này kia khác nhiều chứng tỏ người Việt ngày càng hội nhập, và cơ hội/ số lượng đi ra nước ngoài càng nhiều, càng tăng. Đây mới là tín hiệu tốt.

TorienT

Xe container
Cụ lại chụp mũ là em chê bai Việt Nam rồi. Em chỉ đưa ra những khía cạnh là có những cái Việt Nam mình thừa sức làm được, nhưng lại không muốn làm. Tất nhiên gia đình em mỗi năm chỉ sống ở VN vài tháng, nhiều nhất là bố mẹ em chắc ở nửa năm, nên với em những vấn đề đó không ảnh hưởng nhiều. Nhưng trách nhiệm là người dân thì em vẫn thấy mình phải lên tiếng trước các bất cập của xã hội, kể cả ở bên đây hay ở Việt Nam.
Không có cái gì là thừa sức cụ ạ. Để giải quyết một vấn đề quốc gia (đơn giản như đèn xanh đi, đèn đỏ dừng thôi) nó liên quan đến văn hóa, đến trình độ nhận thức của dân chúng, đến khả năng thực thi của bộ máy hành pháp, đến sự minh bạch, đến cách giải quyết phổ biến trong xã hội. Cụ có con, dạy một đứa trẻ không vứt rác mình phải kiên trì hàng trăm lần nó mới ngấm, đây dạy 100tr người nó khó phết đấy cụ.

just for fun

Xe lăn
Cụ đóng thuế và hưởng quyền lợi ở Séc, có đóng tí thuế nào cho đất nước chúng cháu đâu mà nói đến từ trách nhiệm làm giề :D.
Đứa bạn học của cháu, là 1 GS top 1000 các nhà khoa học Mỹ (đủ các lĩnh vực), kể tên ra chắc nhiều người biết. Bạn ấy quốc tịch Mỹ nhưng sự đóng góp cho VN thực sự là không nhỏ. Hàng năm (ngày càng dành nhiều thời gian) bạn ấy về tham gia giảng dạy, tham gia phát triển nghiên cứu, tham gia hoạch định chính sách phát triển KHCN và chưa thấy bạn ấy chê bai gì đất nước cả. Chúng cháu yêu những người như thế cơ :D

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Thế giới bây giờ thì chuyện quốc tịch không phải quá quan trọng như trước đây. Sống ở đâu trên thế giới này chỉ là có phù hợp với nhu cầu của bản thân hay không. Nhưng việc vẫn giữ lại quốc tịch Việt Nam dù là lý do gì đi nữa thì đó cũng là cuốn hộ chiếu Việt Nam, không ai có thể chê bai người đang giữ hộ chiếu đó được ạ.

hoviba

Xe container
Cụ đóng thuế và hưởng quyền lợi ở Séc, có đóng tí thuế nào cho đất nước chúng cháu đâu mà nói đến từ trách nhiệm là giề :D
Sao mợ nghĩ là những người đang định cư ở nước ngoài là không có đóng góp cho Việt Nam? Và tại sao lại gạt bỏ trách nhiệm của những người vẫn đang giữ bên mình quyển hộ chiếu Việt Nam?

baba77

Xe tăng
Tóm lại Tây Âu và Bắc Mỹ thì sinh sống sướng gấp vạn Việt Nam! Phỏng cụ?
Hiển nhiên mà cụ. Họ phát triển trước cả trăm năm nên giàu có và văn minh. Các lãnh đạo nhà mình luôn kêu gọi người dân xây dựng đất nước để sánh vai với các cường quốc năm châu cơ mà. Nhưng một số đi tắt qua đó ở luôn khỏi xây dựng.

just for fun

Xe lăn
Thế giới bây giờ thì chuyện quốc tịch không phải quá quan trọng như trước đây. Sống ở đâu trên thế giới này chỉ là có phù hợp với nhu cầu của bản thân hay không. Nhưng việc vẫn giữ lại quốc tịch Việt Nam dù là lý do gì đi nữa thì đó cũng là cuốn hộ chiếu Việt Nam, không ai có thể chê bai người đang giữ hộ chiếu đó được ạ.
Chả ai chê cụ ấy cả, nhưng qua các comment của cụ ấy thì cụ ấy chê bai đất nước, chính cụ ấy cũng bảo chả liên quan gì. Vậy còn khoe hộ chiếu Việt? kỳ cục thế!