[Funland] Ở Tây có sướng không?

TorienT

Xe container
Ở đây em không kì thị gì các cụ di dân, song tịch gì cả. Mỗi cá nhân tự chịu trách nhiệm cuộc đời mình và chẳng có ai có quyền phán xét cả. Có điều em thấy rất vướng (cùng giống như định kiến nước Mĩ sở hữu súng tư nhân nên ra đường toàn bắn giết ấy :D) là toàn các cụ không sống ở Việt Nam đưa ra nhận xét rất "khách du lịch" về Việt Nam. Hãy tôn trọng và đa chiều được không ạ.

vesparider

Xe hơi
Việt Nam em đánh giá đang tốt và rất tốt lên từng ngày. Tốc độ phản ứng với thời cuộc cũng rất nhanh, có thể nói rất đáng sống.

Trong khi mấy ông Âu, Mỹ đúng là lục địa già, lụ khụ, mệt hết cả người vì thủ tục hành chính quá rườm rà mà cơ hội kiếm tiền chả còn bao nhiêu.

Mấy ông an phận Âu, Mỹ, không lo mất điện với đâm xe thì sống cuộc đời nhàm chán lắm...
Có đi sang Châu Âu vài năm rồi quay lại mới thấy thực sự Việt Nam đang tiến bộ rất nhanh. Tất nhiên có nhiều việc còn tệ, nhiều cái còn chưa được, nhưng không thể phủ nhận những cái VN đã làm và đang làm.

TorienT

Xe container
Vâng, thì em vẫn luôn hy vọng và có cái nhìn tích cực là Việt Nam sẽ dần nâng cao được ý thức của người dân, của tầng lớp lãnh đạo. Và em chỉ tin là chỉ khi Việt Nam có được 1 tầng lớp lãnh đạo tiên phong dám đặt lợi ích Quốc gia lên trên hết, dám hy sinh lợi ích cá nhân thì đất nước Việt Nam mới chuyển mình được ạ.
Sẽ phát triển thôi cụ. Tự so mỗi mốc 10 năm cháu thấy xã hội Việt Nam tiến rất nhanh (cũng có thể vì xuất phát điểm thấp quá =)) ) nhưng để đạt được như Sec thì cũng khá là lâu đấy.

Dacia90

Xe điện
Nhìn đồng bào ở Mỹ giờ này vẫn còn hát mấy bài Karaoke kiểu: "Xuân đã đến bên em" với cả "Túp lều lý tưởng" là em hiểu tình hình cập nhật thông tin của bà con ta bên đó đến đâu rồi =))

Cụ sống ở Mỹ 20 năm mất điện 1 lần là hơi nhiều đấy :))

Chung cư em ở VN mất điện đã có máy phát, sao mất được chứ ;))
Thế mất nước thì sao cụ ơi :)

vesparider

Xe hơi
Sẽ phát triển thôi cụ. Tự so mỗi mốc 10 năm cháu thấy xã hội Việt Nam tiến rất nhanh (cũng có thể vì xuất phát điểm thấp quá =)) ) nhưng để đạt được như Sec thì cũng khá là lâu đấy.
So với các nước Châu Âu thì khó so sánh nhưng như đầu năm em có quay lại Thái sau 10 năm thì cảm giác thấy sự chênh lệch giữa Thái và VN đã gần hơn là mình nghĩ.

TorienT

Xe container
Cháu cũng có những giai đoạn cân nhắc giữa về hay ở, đến lúc về rồi nhưng vẫn có 1-2 cơ hội nên lại cân nhắc giữa ở hay đi. Mỗi nơi nó có những cái sướng riêng. Bản thân cháu ở VN cũng ko hẳn vì lý tưởng đóng góp để xây dựng đất nước gì. Chỉ là cháu thấy dễ chịu khi sống ở đây, được ăn món mình muốn, làm những việc mình thích, sống với những người mình yêu. Đồng ý là đất nước chưa giàu, chưa phát triển được như các nước phương Tây, các cụ nào đã lựa chọn định cư ở bên đó thì hãy yêu đất nước của mình ở bển. Thấy vui vẻ, thoải mái với quê hương thì về chơi vài bữa, cảm thấy xấu xí quá thì thôi. Cảm thấy ko ra gì nữa thì từ bỏ quốc tịch. Đằng nào cái hộ chiếu Mỹ cũng là hộ chiếu quyền lực rồi, cầm thêm 1 cái nó cũng chẳng có nhiều ý nghĩa.
Cháu kém ngoại ngữ, thích ăn ngon, vừa lười, vừa láo. Không đi định cư vì đỡ phải học ngoại ngữ, được ăn ngon, và Việt Nam dung được đứa vừa lười vừa láo như cháu. Giản dị vậy thôi.

ZARG

Xe container
Thế mất nước thì sao cụ ơi :)
Để em kể cho cụ nghe 1 câu chuyện "Cầu đặc" về nước ở Châu Âu nhé.

Em có thuê 1 căn nhà 1500€ ở ngoại ô Barcelona.

Nhà có vườn và bể bơi.

Dù em không hề dùng nhiều nhưng tháng nào cũng 200-300€ tiền nước, trong khi bt chỉ 40-50€ là dùng nhiều rồi. Hệ thống nước trong nhà không hề rò rỉ. Vì em nhiều đêm khóa hết van trong nhà và đồng hồ không quay.

Em khiếu nại sở nước thì sau 1 tháng (4 tuần) họ có tới và bảo là phải kiểm tra cái đồng hồ nước. Tuy nhiên là phần Măng sông chia là của 1 công ty cũ vè hạ tầng khác đã lắp đặt. Giờ nó bị rỉ không thể tháo đồng hồ ra, sẽ làm vỡ măng sông. Thế nên cty nước từ chối kiểm tra đồng hồ.

Họ đưa ra phương án là mày tự thay cái măng sông đó. Em đã gọi thợ (có chứng chỉ theo yêu cầu của cty nước) và được báo giá là 1200€ cho cái cục sắt đấy. Em gọi chủ nhà thì nó bảo tao éo quan tâm.

Thế là em mắc kẹt.

Nếu ở Vn thì em sẽ chửi cho cty nước 1 trận, bỏ ra 2 củ là xong hết.

Còn Châu Âu thì...

Cụ Hoviba có ý kiến là chủ nhà phải chịu nhưng vấn đề là cái Măng sông nó không thuộc phạm vi nhà thuê, chủ nó không chịu.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

Xe container
Có những sai lầm của 10 năm trước sẽ để lại hậu quả nhiều năm cho thế hệ sau. Đơn giản như quy hoạch của những thành phố lớn tại Việt Nam. Thế nên nếu chúng ta tự mãn với sự phát triển bề nổi của Việt Nam, không nghĩ tới những hệ quả mà nhiều năm sau thế hệ kế tiếp phải gánh, thì lúc đó xã hội sẽ bất ổn hơn.

ZARG

Xe container
So với các nước Châu Âu thì khó so sánh nhưng như đầu năm em có quay lại Thái sau 10 năm thì cảm giác thấy sự chênh lệch giữa Thái và VN đã gần hơn là mình nghĩ.
Giờ còn chả ai thèm đi Sing dù 10 năm trước rất thích. Vn giờ đã có tất cả rồi trừ các chính sách cắt cổ người dân như ở Singapore =))

ZARG

Xe container
Có những sai lầm của 10 năm trước sẽ để lại hậu quả nhiều năm cho thế hệ sau. Đơn giản như quy hoạch của những thành phố lớn tại Việt Nam. Thế nên nếu chúng ta tự mãn với sự phát triển bề nổi của Việt Nam, không nghĩ tới những hệ quả mà nhiều năm sau thế hệ kế tiếp phải gánh, thì lúc đó xã hội sẽ bất ổn hơn.
Tây thì cũng rứa khác gì đâu cụ.

Chẳng qua nó là những thứ cụ không để ý thôi.

Đâu cũng có bất cập, mình phải cố gắng điều chỉnh cho phù hợp và tận dụng những lợi thế...

alceste

Xe điện
Cụ lại nhầm rồi, Séc cho hai quốc tịch ạ. Nên chẳng mấy ai muốn bỏ quốc tịch Việt Nam. Ý bài trên em muốn nói là với nền kinh tế của VN, vài trăm tỷ là số tiền quá nhỏ so với các thất thoát, vậy tại sao sau 30 năm, có dụ án nào của giáo dục đem lại thành quả hay không? Séc cũng không phải là các nước phát triển vượt bậc như phương Tây, Séc cũng mới chính thức chuyển giao thể chế từ 1991 mà thôi. Từ 1991 tới 2000 xã hội cũng đầy rẫy tham ô, tham nhũng, nhưng giờ xã hội đã trong sạch hơn nhiều ạ.
Thật ra cụ tự coi cụ là người Séc, chẳng qua cụ giữ qt Viêt vì quyền lợi của cụ mà thôi. Ở Séc người Việt như cụ rất nhiều, 90% là có xuất phát điểm giống nhau, sang nhờ họ hàng đi XKLĐ (một số ít đi học) rồi ở lại buôn bán, dần mở rộng cơ sở kinh doanh rồi đưa con cháu sang đi làm công nhân vì tất nhiên ai lại đi thuê người Séc. Thế nên cách nhìn của cụ về xã hội và so sánh cuộc sống của chính cụ o VN có thể hiểu được. Mặc dù em biết rất nhiều người V ở Séc, Tiệp, kể cả chủ tịch hội người V ở Sec, cũng nói chuyện với nhiều người nhưng phải nói thật ít ai nghĩ về quê nhà hằn học như cụ cả.

hoviba

Xe container
Để em kể cho cụ nghe 1 câu chuyện "Cầu đặc" về nước ở Châu Âu nhé.

Em có thuê 1 căn nhà 1500€ ở ngoại ô Barcelona.

Nhà có vườn và bể bơi.

Dù em không hề dùng nhiều nhưng tháng nào cũng 200-300€ tiền nước. Em khiếu nại sở nước thì họ có tới và bảo là phải kiểm tra cái đồng hồ nước. Tuy nhiên là phần Măng sông chia là của 1 công ty cũ vè hạ tầng khác đã lắp đặt. Giờ nó bị rỉ không thể tháo đồng hồ ra, sẽ làm vỡ măng sông. Thế nên cty nước từ chối kiểm tra đồng hồ.

Họ đưa ra phương án là mày tự thay cái măng sông đó. Em đã gọi thợ (có chứng chỉ theo yêu cầu của cty nước) và được báo giá là 1200€ cho cái cục sắt đấy. Em gọi chủ nhà thì nó bảo tao éo quan tâm.

Thế là em mắc kẹt.

Nếu ở Vn thì em sẽ chửi cho cty nước 1 trận, bỏ ra 2 củ là xong hết.

Còn Châu Âu thì...
Ở Phương Tây mọi cái đều dựa theo hợp đồng. Các hợp đồng cơ bản đều có điều khoản nếu việc sửa chữa vượt quá số tiền là bao nhiêu thì chủ nhà phải chịu. Em không hiểu lúc ký hợp đồng cụ có để ý điều đó không? Em thấy những ai khó chịu với cuộc sống quy tắc như bên phương Tây thì sẽ phù hợp với cuộc sống ít ràng buộc về cam kết như ở VN hơn.

TorienT

Xe container
Chả có cách nào tránh được sai lầm khi phát triển cụ ạ, thẳng thắn là trình độ nền (khoa học, kĩ thuật, tầm nhìn, văn hóa) như thế nào thì quy hoạch như thế. Ở Việt Nam thi thoảng em vẫn muốn "bóp cổ" đứa nào đấy về những vấn đề cụ nêu ra, nhưng chấp nhận đấy là thực tế và rồi nó sẽ tốt lên thôi.
P/s: Cho nên em ủng hộ Việt Nam duy trì nền giáo dục khoa cử học hành nặng nề lắm. Con nhà nghèo, xuất phát điểm thấp thì phải cắm mặt mà học thôi chứ vui chơi cái gì.

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container
Ở Phương Tây mọi cái đều dựa theo hợp đồng. Các hợp đồng cơ bản đều có điều khoản nếu việc sửa chữa vượt quá số tiền là bao nhiêu thì chủ nhà phải chịu. Em không hiểu lúc ký hợp đồng cụ có để ý điều đó không? Em thấy những ai khó chịu với cuộc sống quy tắc như bên phương Tây thì sẽ phù hợp với cuộc sống ít ràng buộc về cam kết như ở VN hơn.
Dạ em ký sương sương 2 chục cái hđ nhà và cũng ngần đó cái hđ cửa hàng, kho bãi.

Tuy nhiên Măng sông nó không nằm trong NHÀ cụ nhé :))

hoviba

Xe container
Thật ra cụ tự coi cụ là người Séc, chẳng qua cụ giữ qt Viêt vì quyền lợi của cụ mà thôi. Ở Séc người Việt như cụ rất nhiều, 90% là có xuất phát điểm giống nhau, sang nhờ họ hàng đi XKLĐ (một số ít đi học) rồi ở lại buôn bán, dần mở rộng cơ sở kinh doanh rồi đưa con cháu sang đi làm công nhân vì tất nhiên ai lại đi thuê người Séc. Thế nên cách nhìn của cụ về xã hội và so sánh cuộc sống của chính cụ o VN có thể hiểu được. Mặc dù em biết rất nhiều người V ở Séc, Tiệp, kể cả chủ tịch hội người V ở Sec, cũng nói chuyện với nhiều người nhưng phải nói thật ít ai nghĩ về quê nhà hằn học như cụ cả.
Vâng, em cũng không hiểu là em viết kém kiểu gì mà mợ lại cho em là hằn học với Quê hương Việt Nam. Mợ có nhầm lẫn gì với em không ạ?

hoviba

Xe container
Dạ em ký sương sương 2 chục cái hđ nhà và cũng ngần đó cái hđ cửa hàng, kho bãi.

Tuy nhiên Măng sông nó không nằm trong NHÀ cụ nhé :))
Em biết rõ điều này chứ, đường nước trước khi vào tới nhà, trước phần kẹp chì thì vẫn là tài sản của nhà máy cấp nước, chủ nhà chỉ là người thuê lại phần đó. Nên theo hợp đồng, cụ không có trách nhiệm gì với vấn đề cái măng sông đó ạ.

Dacia90

Xe điện
Đâu cũng có bất cập, mình phải cố gắng điều chỉnh cho phù hợp và tận dụng những lợi thế...
Ở Hà nội đúng là tận dụng được lợi thế là ngon, như chi tiền lắp điện 3 pha, di dời cột điện…. Còn ở EU vụ cái măng sông đồng hồ nước của cụ nó xử lý kiểu máy móc thì còn đợi dài.

Mr Chun

Xe tăng
Nyc học bên anh, thừa đk ở lại, nhưng vẫn về nước.
Em hỏi bảo sao về, bảo ở Việt Nam có tiền vẫn là nhất

hoviba

Xe container
Ở Hà nội đúng là tận dụng được lợi thế là ngon, như chi tiền lắp điện 3 pha, di dời cột điện…. Còn ở EU vụ cái măng sông đồng hồ nước của cụ nó xử lý kiểu máy móc thì còn đợi dài.
Cái em thắc mắc là đồng hồ nước căn nhà của cụ ấy không quay, nước bị rò rỉ trước khi vào tới biệt thự thì tại sao cụ ấy phải trả tiền nước thất thoát ạ. Cái gì đúng thì phải giải quyết triệt để, mình không làm được thì có nhiều người sẵn sàng thay mình đi giải quyết. Tiền là mồ hôi công sức của mình nên đâu có thể bỏ đi khơi khơi như vậy được ạ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mong các cụ trao đổi, tranh luận nhẹ nhàng nhé. Qua trao đổi, tranh luận của các cụ em biết thêm về những cái hay, thuận lợi hay bất cập vẫn còn đâu đó ở các nước ạ ~o)