[Funland] Ở Tây có sướng không?

quocanhnguyen201

Xe tăng
Mỹ cũng có đủ thứ dơ bẩn trên đời, nhưng vấn đề là tỷ lệ nó thấp. Ví dụ như em ở Mỹ hơn 20 năm chưa bị móc túi, giật đồ, vặt gương, bị cảnh sát vòi tiền dù những thứ đó cũng có ở Mỹ. Nói thêm là gia đình bạn bè em, đồng nghiệp em cũng chưa ai bị những thứ đó. Em sống hơn 20 năm cũng mới mất điện 1 lần, do một chiếc xe tông gãy cột điện đầu đường. Bán máu, bán nội tạng thì em chưa nghe nói công dân Mỹ nào phải bán nội tạng. Còn hơn 30 triệu dân nhập cư lậu ở Mỹ có bán hay không thì là vấn đề khác. Họ là dân nước khác.
Đầu thế kỷ 20 ở Mỹ vẫn còn mua bán nô lệ, những năm 60-70 người da đen vẫn còn bị coi là mọi. Phim ảnh Mỹ thời những năm 90-2000 về mặt tối của xã hội cũng đầy cảnh lạm quyền của giới cảnh sát, lũng đoạn pháp luật của giới tinh hoa, looby chỉnh sửa luật của các tập đoàn lớn... Xã hội nào chả có những vấn đề và nhức nhối của riêng nó để giải quyết hả cụ Việt Nam hiện tại cũng thế thôi rất nhiều vấn đề nhũng nhương. Ít ra về mặt kinh tế Việt Nam đang được đánh giá là một trong những nước phát triển nhanh nhất thế giới rồi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chỉ cần thống kê bao nhiêu cụ xài âm binh là đủ :)
Cụ ấy nói có thể đúng với những gì cụ ấy đã thấy, đã đọc trên diễn đàn này nhưng quên mất rằng trên cái diễn đàn này liệu 1k người thì có được bao nhiêu người đang sống ở nơi trời Tây ? vì vậy việc so sánh của cụ ấy là bất cân xứng ~o)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
BDS68: Cái này được chứ cụ, em có thể dựa vào danh sách các thành viên tham gia vào diễn đàn tại những giờ cao điểm ở Việt Nam trong vòng 1 tuần là có thể có được danh sách khá chính xác. Trên OF lúc cao điểm nhất có thể có 1500 thành viên tham gia trực tuyến nhưng là bao gồm cả thành viên vô danh, nên thực tế chỉ khoảng vài trăm thành viên đăng ký thôi, nên cũng không nhiều đâu ạ.
Cụ tra được địa chỉ IP của các thành viên trong diễn đàn hay sao thế ? Hay bằng thông tin trên nick hoặc cảm quan qua cách nói chuyện để nhận biết ?

leua

Xe tăng
Đầu thế kỷ 20 ở Mỹ vẫn còn mua bán nô lệ, những năm 60-70 người da đen vẫn còn bị coi là mọi. Phim ảnh Mỹ thời những năm 90-2000 về mặt tối của xã hội cũng đầy cảnh lạm quyền của giới cảnh sát, lũng đoạn pháp luật của giới tinh hoa, looby chỉnh sửa luật của các tập đoàn lớn... Xã hội nào chả có những vấn đề và nhức nhối của riêng nó để giải quyết hả cụ Việt Nam hiện tại cũng thế thôi rất nhiều vấn đề nhũng nhương. Ít ra về mặt kinh tế Việt Nam đang được đánh giá là một trong những nước phát triển nhanh nhất thế giới rồi
Em không nói về vấn đề kinh tế giàu nghèo. Việt Nam làm sao mà so với Mỹ về kinh tế? Vấn đề xã hội thôi.

Nhìn cái hình của một nước nghèo Châu Á đây. Đâu cần phải phát triển kinh tế như Mỹ mới biết ý thức trật tự công cộng.
Theo cụ thì chừng nào chúng ta đuổi kịp dân xứ này nếu như ngay từ bây giờ không lên tiếng mạnh mẽ về trật tự giao thông?

Mỹ cũng có tắc đường, còn ghê gớm hơn nhiều. Nhưng mà có ai chen lấn đâu. Kinh tế giàu nghèo gì ở đây.

Chỉnh sửa cuối:

baba77

Xe tăng
Mỹ cũng có đủ thứ dơ bẩn trên đời, nhưng vấn đề là tỷ lệ nó thấp. Ví dụ như em ở Mỹ hơn 20 năm chưa bị móc túi, giật đồ, vặt gương, bị cảnh sát vòi tiền dù những thứ đó cũng có ở Mỹ. Nói thêm là gia đình bạn bè em, đồng nghiệp em cũng chưa ai bị những thứ đó. Em sống hơn 20 năm cũng mới mất điện 1 lần, do một chiếc xe tông gãy cột điện đầu đường. Bán máu, bán nội tạng thì em chưa nghe nói công dân Mỹ nào phải bán nội tạng. Còn hơn 30 triệu dân nhập cư lậu ở Mỹ có bán hay không thì là vấn đề khác. Họ là dân nước khác. Họ cũng là gánh nặng cho nước Mỹ như homeless, trộm cướp, ma túy....
Mỗi người mỗi góc nhìn. Nếu chỉ nhìn cái xấu thì thấy toàn xấu nếu nhìn và cái đẹp thì chỉ thấy nó đẹp. Em cũng có xem mấy cái clips của bà con bên bển gặp gỡ người gốc Việt vô gia cư. Trên youtube khá nhiều. Về việc nhiều cụ đi định cư ở nước ngoài họ cũng mưu cầu hạnh phúc cá nhân và hài lòng với sự lựa chọn của họ. Em tôn trọng điều đó nhưng em thất vọng về việc họ thoát khỏi đất nước sinh ra họ rồi mà quay lại nhìn với con mắt kiểu lêu lêu chúng mày tao đang sướng đây. Vâng, XH nào cũng có ưu việt và có mặt trái của nó nên mọi sự so sánh đều là cảm nhận cá nhân với góc nhìn mong muốn. Nhiều lúc đọc các còm em không hiểu tại sao họ cứ bám vào of để lưu luyến cái gì? Hay thông qua diễn đàn này để khoe mẽ bản thân.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Khác nhau giữa ... với những nước như Mỹ mà gần đây là HQ là văn học, nghệ thuật của họ đả phá trực diện với mặt trái của chính quyền, của xã hội.

Đố cụ tìm thấy các tác phẩm văn học, điện ảnh ở ... nói về các mặt trái mà em bôi đậm. Thế ở ... có không? Chắc không có rồi nhỉ?

hoviba

Xe container
Em cũng mới giới thiệu mấy người Sloven trẻ mà em quen tham gia vào các chương trình nâng cao tay nghề miễn phí tại Séc. Sau khi họ tốt nghiệp khoá học, có chứng chỉ thì đã xin vào làm tại công ty phần mềm của em trai em.

Bộ lao động Séc đang triển khai dự án bước đầu là 200 triệu Korun (khoảng 200 tỷ VND) để giúp người lao động tay nghề thấp có cơ hội học và thu được những chứng chỉ tay nghề cao hơn. Em thử hỏi, nếu chương trình này được kích hoạt tại Vn thì nó có triển khai được không và có dẫn tới thất thoát hay tham nhũng không ạ?

“Chương trình Giáo dục bản thân và nâng cấp tay nghề.

CON ĐƯỜNG ĐẾN NGHỀ NGHIỆP MỚI - TỚI VIỆC LÀM MỚI

NÂNG CAO KỸ NĂNG CỦA BẠN VÀ SẴN SÀNG CHO TƯƠNG LAI

Kiến thức và kỹ năng rất quan trọng!

Thế giới việc làm đang thay đổi đáng kể. Chuyên môn của bạn rất có giá trị và nhà tuyển dụng rất cần nó. Bắt đầu quá trình học tập của bạn để có cơ hội việc làm mới hoặc củng cố vị thế của bạn trên thị trường lao động. Chúng tôi cung cấp cho bạn một loạt các khóa học giáo dục.

Để hỗ trợ cải thiện các kỹ năng và năng lực kỹ thuật số cần thiết cho cả công việc và cuộc sống của bạn trong xã hội số hóa mới, nhờ EU và Bộ Nội vụ, chúng tôi có sẵn hàng trăm triệu Kč trong Kế hoạch Phục hồi giá trị Quốc gia.

Các bạn có thể chọn khoá học trong danh sách cơ sở dữ liệu, chọn khóa học phù hợp và kiểm tra xem bạn có thể nhận được hỗ trợ tài chính lên tới 50 000 CZK (khoảng 50 triệu VND) cho việc học của mình hay không.

AI VÀ KHI NÀO CÓ THỂ SỬ DỤNG HỖ TRỢ CHO CÁC KHÓA GIÁO DỤC

Bất cứ ai có nhu cầu nâng cao kỹ năng chuyên môn để có cơ hội việc làm mới.

Nếu bạn đã đăng ký là người tìm việc hoặc người tìm việc trong hồ sơ của sở Lao động, bạn chỉ cần tìm một khóa học và điền vào đơn đăng ký.

Nếu bạn đang làm việc, hoặc đang điều hành một doanh nghiệp, bạn đang trong thời gian nghỉ thai sản hoặc nghỉ sinh con, tất cả những gì bạn phải làm là đăng ký với tư cách là người tìm việc - việc đăng ký này không công khai và sẽ cho phép bạn được hỗ trợ tiền để nâng cao trình độ và kỹ năng của mình. Đơn Yêu cầu nâng cao tay nghề trong Sổ đăng ký người tìm việc sẽ là một phần trong đơn đăng ký của bạn.

Bạn có thể xem xét đề nghị cấp lại chứng chỉ và các khóa học nâng cao trên trang web của bộ Giáo dục (hơn 50 ngành nghề, chủ yếu là IT và lĩnh vực công nghiệp hoá).

Để đăng ký khóa học, bạn cần có quyền truy cập được xác minh thông qua Danh tính công dân hoặc hộp dữ liệu (datovka) được thiết lập cho bạn với tư cách là một cá nhân.

Bạn phải đáp ứng các điều kiện để tham gia khóa học do nhà giáo dục đưa ra (ví dụ: trình độ học vấn, tình trạng sức khỏe, v.v.) - bạn có thể tìm thấy những điều kiện này trong phần mô tả của từng khóa học.

Đơn đăng ký của bạn phải trải qua quy trình phê duyệt để đánh giá hiệu quả của số tiền mà bộ lao động phải chi tiêu. Chúng tôi xin lỗi vì lý do chúng tôi phải xem xét hàng trăm đơn đăng ký, nên quá trình phê duyệt thường mất khoảng 2 tuần, đôi khi lâu hơn.”

quocanhnguyen201

Xe tăng
Em không nói về vấn đề kinh tế giàu nghèo. Việt Nam làm sao mà so với Mỹ về kinh tế? Vấn đề xã hội thôi.

Nhìn cái hình của một nước nghèo Châu Á đây. Đâu cần phải phát triển kinh tế như Mỹ mới biết ý thức trật tự công cộng.
Theo cụ thì chừng nào chúng ta đuổi kịp dân xứ này nếu như ngay từ bây giờ không lên tiếng mạnh mẽ về trật tự giao thông?

Ảnh này nếu e đoán không nhầm thì là ở Đài khác gì so với Nhật, Hàn đâu cụ. Vấn đề ý thức công dân chỉ có thể dùng chế tài pháp luật xử phạt nặng để hình thành thói quen tôn trọng luật pháp thôi. Ở Việt Nam đang dần làm chặt vấn đề đấy đây cụ, định danh xe máy rồi xử lý phạt nguội thì hình ảnh cụ lấy ra so sánh sẽ nhanh được trông thấy thôi. Vấn đề ở Việt Nam là thu nhập hiện tại vẫn trung bình thấp không thể sử dụng chế tài phạt hành chính quá cấp tập được vẫn cần thời gian để thực thi dần vào cuộc sống. Tây balo sang Việt Nam ở một thời gian còn hành xử bố đời khi tham gia giao thông hơn dân Việt mình đấy cụ

leua

Xe tăng
Khác nhau giữa ... với những nước như Mỹ mà gần đây là HQ là văn học, nghệ thuật của họ đả phá trực diện với mặt trái của chính quyền, của xã hội.

Đố cụ tìm thấy các tác phẩm văn học, điện ảnh ở ... nói về các mặt trái mà em bôi đậm. Thế ở ... có không? Chắc không có rồi nhỉ?
Ở Mỹ đầy những phim nói về Tổng thống bê bối, cảnh sát tham nhũng.... nhờ vậy mà họ mới tiến lên phía trước. Quan chức bất kể cấp nào cũng bị soi mói, truy tố...

Dream Thai

Xe điện
Mỹ cũng có đủ thứ dơ bẩn trên đời, nhưng vấn đề là tỷ lệ nó thấp. Ví dụ như em ở Mỹ hơn 20 năm chưa bị móc túi, giật đồ, vặt gương, bị cảnh sát vòi tiền dù những thứ đó cũng có ở Mỹ. Nói thêm là gia đình bạn bè em, đồng nghiệp em cũng chưa ai bị những thứ đó. Em sống hơn 20 năm cũng mới mất điện 1 lần, do một chiếc xe tông gãy cột điện đầu đường. Bán máu, bán nội tạng thì em chưa nghe nói công dân Mỹ nào phải bán nội tạng. Còn hơn 30 triệu dân nhập cư lậu ở Mỹ có bán hay không thì là vấn đề khác. Họ là dân nước khác. Họ cũng là gánh nặng cho nước Mỹ như homeless, trộm cướp, ma túy....
Cụ làm e nhớ đến nhiều cụ ở tỉnh bảo ngai đi 4b vào HN vì sợ xxx phạt, trong khi e đi 7 năm nay chưa dính quả nào.

Tóm lại nó ở sự thích nghi, khi mình sống bất cứ đâu mà luôn gặp vde, thì trc tiên nên xem lại mình trc cái :)

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Em lại thấy nếu có vấn đề gì đó nội cộm ngoài xã hội Việt Nam, thì số thành viên trên of đang ở Việt Nam là lên án và chửi nhiều nhất. Chứ những người đang sống định cư ở nước ngoài cũng chẳng mấy ai quan tâm đâu ạ. Nếu cụ để ý các thread trong 10 page gần nhất, những thread mà liên quan tới tranh luận thì đa số các thành viên đang sống ở Việt Nam là có thái độ lên án xã hội nhiều hơn. Em có thể làm thống kê về vấn đề này được, nếu có cụ nào quan tâm :)
Lên án bình thường cụ, nên lên án. Xã hội có phản biện mới có tiến bộ. Nhưng đòi so sánh với các nước phát triển hàng trăm năm thì vô lí thôi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em lại nói chuyện ngoài lề với các cụ đang sống bên Mỹ một chút, nước Mỹ văn minh, hiện đại, dân chủ, … thì đúng rồi. Nước Mỹ suốt ngày kêu gọi hoà bình, không phổ biến vũ khí hạt nhân, … cũng đúng rồi. Vậy sao nước Mỹ lại cứ đem quân đi đánh nhau suốt thế, vừa rồi em đọc báo thấy bảo Mỹ còn chuẩn bị thử hạt nhân. Lạ thật ~o)

TorienT

Xe container
Em cũng mới giới thiệu mấy người Sloven trẻ mà em quen tham gia vào các chương trình nâng cao tay nghề miễn phí tại Séc. Sau khi họ tốt nghiệp khoá học, có chứng chỉ thì đã xin vào làm tại công ty phần mềm của em trai em.

Bộ lao động Séc đang triển khai dự án bước đầu là 200 triệu Korun (khoảng 200 tỷ VND) để giúp người lao động tay nghề thấp có cơ hội học và thu được những chứng chỉ tay nghề cao hơn. Em thử hỏi, nếu chương trình này được kích hoạt tại Vn thì nó có triển khai được không và có dẫn tới thất thoát hay tham nhũng không ạ?

“Chương trình Giáo dục bản thân và nâng cấp tay nghề.

CON ĐƯỜNG ĐẾN NGHỀ NGHIỆP MỚI - TỚI VIỆC LÀM MỚI

NÂNG CAO KỸ NĂNG CỦA BẠN VÀ SẴN SÀNG CHO TƯƠNG LAI

Kiến thức và kỹ năng rất quan trọng!

Thế giới việc làm đang thay đổi đáng kể. Chuyên môn của bạn rất có giá trị và nhà tuyển dụng rất cần nó. Bắt đầu quá trình học tập của bạn để có cơ hội việc làm mới hoặc củng cố vị thế của bạn trên thị trường lao động. Chúng tôi cung cấp cho bạn một loạt các khóa học giáo dục.

Để hỗ trợ cải thiện các kỹ năng và năng lực kỹ thuật số cần thiết cho cả công việc và cuộc sống của bạn trong xã hội số hóa mới, nhờ EU và Bộ Nội vụ, chúng tôi có sẵn hàng trăm triệu Kč trong Kế hoạch Phục hồi giá trị Quốc gia.

Các bạn có thể chọn khoá học trong danh sách cơ sở dữ liệu, chọn khóa học phù hợp và kiểm tra xem bạn có thể nhận được hỗ trợ tài chính lên tới 50 000 CZK (khoảng 50 triệu VND) cho việc học của mình hay không.

AI VÀ KHI NÀO CÓ THỂ SỬ DỤNG HỖ TRỢ CHO CÁC KHÓA GIÁO DỤC

Bất cứ ai có nhu cầu nâng cao kỹ năng chuyên môn để có cơ hội việc làm mới.

Nếu bạn đã đăng ký là người tìm việc hoặc người tìm việc trong hồ sơ của sở Lao động, bạn chỉ cần tìm một khóa học và điền vào đơn đăng ký.

Nếu bạn đang làm việc, hoặc đang điều hành một doanh nghiệp, bạn đang trong thời gian nghỉ thai sản hoặc nghỉ sinh con, tất cả những gì bạn phải làm là đăng ký với tư cách là người tìm việc - việc đăng ký này không công khai và sẽ cho phép bạn được hỗ trợ tiền để nâng cao trình độ và kỹ năng của mình. Đơn Yêu cầu nâng cao tay nghề trong Sổ đăng ký người tìm việc sẽ là một phần trong đơn đăng ký của bạn.

Bạn có thể xem xét đề nghị cấp lại chứng chỉ và các khóa học nâng cao trên trang web của bộ Giáo dục (hơn 50 ngành nghề, chủ yếu là IT và lĩnh vực công nghiệp hoá).

Để đăng ký khóa học, bạn cần có quyền truy cập được xác minh thông qua Danh tính công dân hoặc hộp dữ liệu (datovka) được thiết lập cho bạn với tư cách là một cá nhân.

Bạn phải đáp ứng các điều kiện để tham gia khóa học do nhà giáo dục đưa ra (ví dụ: trình độ học vấn, tình trạng sức khỏe, v.v.) - bạn có thể tìm thấy những điều kiện này trong phần mô tả của từng khóa học.

Đơn đăng ký của bạn phải trải qua quy trình phê duyệt để đánh giá hiệu quả của số tiền mà bộ lao động phải chi tiêu. Chúng tôi xin lỗi vì lý do chúng tôi phải xem xét hàng trăm đơn đăng ký, nên quá trình phê duyệt thường mất khoảng 2 tuần, đôi khi lâu hơn.”
So sánh ntn là không công bằng cụ, đất nước nào cũng phải trải qua tham nhũng, hoang dã, bóc lột người lao động và qua đấu tranh thỏa hiệp mới có sự tiến bộ như cái cụ hưởng bây giờ. Mỗi quốc gia chỉ có thể so sánh với chính nó mà thôi. Cụ là người di cư tìm được nơi sống tốt hơn, chúc mừng cụ nhưng đem so sánh nơi đó với Việt Nam thì không phù hợp rồi. Chế độ xã hội mà cụ hưởng là kết quả của hàng trăm năm phát triển (đầy máu và nước mắt) đem so với một quốc gia mới ổn định vài chục năm nó không phù hợp, vài cụ thì khá hằn học với cố quốc. Nếu hằn học vậy các cụ có thể không về, cắt đứt liên lạc, thậm chí không cần nói tiếng Việt nữa. Xét về mặt quốc tịch chúng ta còn liên quan gì đến nhau nữa đâu, đèn nhà ai nhà nấy rạng thôi.

quocanhnguyen201

Xe tăng

Phim truyền hình nói về tham nhũng chiếu vtv đầy ra mà cụ như Sinh tử, Hồ sơ cá sấu, Đấu Trí nói về vụ Việt Á.... cũng lột tả được 60-70% so với thực tế. Tác phẩm văn học thì e không đọc nên không đưa ra ý kiến được. Báo chí viết về những vấn đề nhức nhối xã hội e thấy cũng nhiều thế mới có vấn đề để lấy ra chửi cq chứ cụ :))

hoviba

Xe container
Cụ tra được địa chỉ IP của các thành viên trong diễn đàn hay sao thế ? Hay bằng thông tin trên nick hoặc cảm quan qua cách nói chuyện để nhận biết ?
Những nick chê bai xã hội trên diễn đàn này không nhiều đâu cụ ạ, em không cần dựa vào IP mà chỉ cần lọc danh sách thành viên của diễn đàn trong các giờ cao điểm ở Việt Nam là có thể sàng lọc được khá hòm hòm. Rồi dựa theo các thread, các còm mà họ tham gia thảo luận, tranh luận là có thể đưa ra thống kê khá đầy đủ được ạ.

just for fun

Xe lăn
So sánh ntn là không công bằng cụ, đất nước nào cũng phải trải qua tham nhũng, hoang dã, bóc lột người lao động và qua đấu tranh thỏa hiệp mới có sự tiến bộ như cái cụ hưởng bây giờ. Mỗi quốc gia chỉ có thể so sánh với chính nó mà thôi. Cụ là người di cư tìm được nơi sống tốt hơn, chúc mừng cụ nhưng đem so sánh nơi đó với Việt Nam thì không phù hợp rồi. Chế độ xã hội mà cụ hưởng là kết quả của hàng trăm năm phát triển (đầy máu và nước mắt) đem so với một quốc gia mới ổn định vài chục năm nó không phù hợp, vài cụ thì khá hằn học với cố quốc. Nếu hằn học vậy các cụ có thể không về, cắt đứt liên lạc, thậm chí không cần nói tiếng Việt nữa. Xét về mặt quốc tịch chúng ta còn liên quan gì đến nhau nữa đâu, đèn nhà ai nhà nấy rạng thôi.
Câu chốt chất lượng quá, vote cụ @};-.

leua

Xe tăng
Em lại nói chuyện ngoài lề với các cụ đang sống bên Mỹ một chút, nước Mỹ văn minh, hiện đại, dân chủ, … thì đúng rồi. Nước Mỹ suốt ngày kêu gọi hoà bình, không phổ biến vũ khí hạt nhân, … cũng đúng rồi. Vậy sao nước Mỹ lại cứ đem quân đi đánh nhau suốt thế, vừa rồi em đọc báo thấy bảo Mỹ còn chuẩn bị thử hạt nhân. Lạ thật ~o)
Bình thường mà. Xã hội văn minh, dân chủ là giữa người Mỹ với người Mỹ. Còn quyền lợi quốc gia Mỹ với quốc gia khác lại là vấn đề khác.
Cũng giống như cụ thôi. Cụ là người chồng tốt, người cha tốt trong gia đình, cụ công bằng với vợ con, nhưng ra ngoài xã hội thì chưa chắc cụ đã đối xử tốt với đồng nghiệp, đối tác, với đối thủ cạnh tranh. Cụ phải bảo vệ nồi cơm của gia đình, thậm chí làm cho nó lớn hơn.
Chính quyền nào cũng phải bảo vệ quyền lợi của quốc gia đó.

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Phim truyền hình nói về tham nhũng chiếu vtv đầy ra mà cụ như Sinh tử, Hồ sơ cá sấu, Đấu Trí nói về vụ Việt Á.... cũng lột tả được 60-70% so với thực tế. Tác phẩm văn học thì e không đọc nên không đưa ra ý kiến được. Báo chí viết về những vấn đề nhức nhối xã hội e thấy cũng nhiều thế mới có vấn đề để lấy ra chửi cq chứ cụ :))
Cụ yêu đời thế là tốt, em thì lý tính nên chỉ quan tâm có vừa đá bóng vừa thổi còi hay không trong mọi lĩnh vực, bao gồm văn hóa

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Những nick chê bai xã hội trên diễn đàn này không nhiều đâu cụ ạ, em không cần dựa vào IP mà chỉ cần lọc danh sách thành viên của diễn đàn trong các giờ cao điểm ở Việt Nam là có thể sàng lọc được khá hòm hòm. Rồi dựa theo các thread, các còm mà họ tham gia thảo luận, tranh luận là có thể đưa ra thống kê khá đầy đủ được ạ.
Vâng, em cũng nghĩ thế, rất nể cụ và hay đọc các bài chia sẻ chân tình của cụ về cuộc sống bên Séc, không là em tranh luận bung nóc luôn đấy :))

hoviba

Xe container
Cụ lại nhầm rồi, Séc cho hai quốc tịch ạ. Nên chẳng mấy ai muốn bỏ quốc tịch Việt Nam. Ý bài trên em muốn nói là với nền kinh tế của VN, vài trăm tỷ là số tiền quá nhỏ so với các thất thoát, vậy tại sao sau 30 năm, có dụ án nào của giáo dục đem lại thành quả hay không? Séc cũng không phải là các nước phát triển vượt bậc như phương Tây, Séc cũng mới chính thức chuyển giao thể chế từ 1991 mà thôi. Từ 1991 tới 2000 xã hội cũng đầy rẫy tham ô, tham nhũng, nhưng giờ xã hội đã trong sạch hơn nhiều ạ.