[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

TPS

Xe điện
Toàn so khôn. Cửa nhà mình nó dắt chó sang ị trộm, ruồi muỗi chuột bọ dưới đất đầy, ở đấy mà sức khỏe. Một cái ngõ có ông nghiện rượu thì vẫn là khu phố văn hóa. Phật ở trong lòng chứ đâu ở mồm. Khi đã không thích thì đầy lý do.
:D Nhà em cây cối đầy các tầng từ sân đi lên. Cả năm nay ngủ không cần mắc màn đây cụ. Ruồi muỗi chuột bọ gì chứ nuôi con mèo thấy nhà sạch tinh. Chả bù cho hồi em tới ở CC 1 tháng - CC do Singapore làm CĐT nhé, mật độ thang máy cao hơn nhiều so với cái Times cụ gì khoe, ôi giời ơi gián nhiều kinh hoàng. CC có cái bể nước chung cực kỳ bẩn, và cái hốc lấy rác. Do là của chung nên mình không thể tự vệ sinh và không thể diệt gián được triệt để. Ngoài gián ra thì còn vấn đề mùi bay ra từ toilet. Cứ bấm khoá cái toilet cả đêm, sáng hôm sau vào mở ra là biết nhau ngay. Quy trình đành là: cả đêm đóng cửa toilet, khi dùng thì phải thò tay bật quạt hút 1 lúc mới dám mở cửa ra.
Chưa chắc đã nhanh và tiện hơn đâu cụ ạ... :)) :)) Nhà đất thường có mấy lớp cửa, cổng. Nếu chỉ có mỗi mình cụ, không có người hỗ trợ thì phi xe ra thường phải đỗ xuống - ra khỏi xe - khóa cổng hay cửa (hoặc cả 2) cụ có người giúp việc hay người nhà thực hiện việc này thì em không nói. Có thể cụ chỉ sập cửa cuốn hoặc cửa tự động nhưng thường thường theo tâm lý thì mọi người vẫn chờ nó đóng hẳn thì mới yên tâm đi, hơn nữa nếu không còn ai ở nhà thì không chỉ đóng mỗi cửa cuốn đâu - phải xuống xe, khóa cửa, cổng rồi mới đi được. Đây là trải nghiệm của em - một người đã trải nghiệm qua nhà đất chia lô và chung cư!
Em đã cộng hẳn 1 phút rồi cụ. Đóng cửa nhà thì cả CC lẫn nhà đất đều phải đóng, có mỗi mở cửa cổng và đóng cửa cổng, nhanh hơn rất nhiều so với chờ thang máy, đứng trong thang máy chờ nó dừng ở các tầng có người ra vào mới xuống được hầm, đi bộ tìm xe, lấy được xe phóng ra cửa lại chờ xếp hàng trình vé xe.

Leanh65

Xe container
Sorry cụ em không theo dõi đầy đủ comment của cụ, em nghĩ cụ ở HN. Các cụ nhà em hiện vẫn ở tỉnh cũng dị ứng chung cư lắm. Tầng 1,2 ở khu nhà cụ mà không có muỗi thì tuyệt thật! Đất HN chắc chả có khu nào được như vậy. Mà ở các tỉnh lẻ đất đai còn rộng nên chung cư ít lắm, bán cũng khó.
Hl bây giờ cũng nhiều cc mà cụ. Nhưng đa phần dân vẫn thích nhà đất hơn. Lớp trẻ thì thích cc vì nó vừa tiền, gần trung tâm phù hợp với cuộc sống vp, khép kín. Càng có tuổi thì lại càng có nhu cầu xuống nhà đất vì cảm thấy lạc lõng với lớp trẻ và thấy nó bí bách với tuổi già, sống chậm.

coolpix8700

Xe ngựa
Sorry cụ em không theo dõi đầy đủ comment của cụ, em nghĩ cụ ở HN. Các cụ nhà em hiện vẫn ở tỉnh cũng dị ứng chung cư lắm. Tầng 1,2 ở khu nhà cụ mà không có muỗi thì tuyệt thật! Đất HN chắc chả có khu nào được như vậy. Mà ở các tỉnh lẻ đất đai còn rộng nên chung cư ít lắm, bán cũng khó.
Trong nhà em không ruồi, chẳng muỗi, chẳng thể loại chuột, kiến nào...!
Nhưng chập tối ra khỏi cổng đứng 1 lúc là vài vết muỗi cắn luôn.
Em sợ nhất là các thể loại chuột, gián, công trùng trong bể nước ngầm nên cũng xử lý nó rất cẩn thận để tụi này không thể bén mảng đến gần!

cuchuoi0509

Xe tăng
Hl bây giờ cũng nhiều cc mà cụ. Nhưng đa phần dân vẫn thích nhà đất hơn. Lớp trẻ thì thích cc vì nó vừa tiền, gần trung tâm phù hợp với cuộc sống vp, khép kín. Càng có tuổi thì lại càng có nhu cầu xuống nhà đất vì cảm thấy lạc lõng với lớp trẻ và thấy nó bí bách với tuổi già, sống chậm.
do sở thích của cụ thôi chứ cháu thấy nhiều cụ ông cụ bà thích ở chung cư, đỡ phải leo trèo, rồi thể dục thể thao, cầu lông trong khu nội bộ cũng tiện. Ông bạn bố cháu trước toàn mua ở xa cho rộng rãi, đất lên xong bán lại ra xa hơn; năm rồi vừa làm 2 căn, mỗi căn hơn chục tỷ ngay Giảng Võ
Em sợ nhất là các thể loại chuột, gián, công trùng trong bể nước ngầm nên cũng xử lý nó rất cẩn thận để tụi này không thể bén mảng đến gần!
Không bị đốt chưa hẳn không có muỗi ạ. Nhà tầng, em vs mấy nhóc ở tầng 3, ông bà tầng 2. Người lớn chẳng thấy muỗi gì, nhưng trẻ con thì bị đốt sưng vù suốt, đành phải mắc màn dù mình k bị gì

Chỉnh sửa cuối:

TPS

Xe điện
Thôi cụ ạ, em chỉ cần nghe câu này là biết cụ chưa ở bao giờ: "Mua đồ ăn thì đắt, mà lại ít lựa chọn. Trường học cho con cũng ít lựa chọn thậm chí là chả có lựa chọn và cũng đắt. " Cụ biết tại sao không?
Bởi vì cụ đang nghĩ bọn chung cư chỉ được phép đi siêu thị dưới tòa nhà chứ không được phép đi chợ, phải cho con đi học trường dưới chân tòa nhà chứ không được phép học bên ngoài. :^o 1 câu là quá đủ để biết rồi.
:) Cái phần tô đậm: đúng với 1 số cc của Vin, chung cư cao cấp ở vùng xa. Trường học có những vùng chỉ có 1 lựa chọn là trường tư không có trường công, siêu thị thì Vin, đi chỗ khác mua cũng được nhưng không tiện.
Em nói thật CC chỗ em mấy hôm nóng 42* mà em vào thang máy dek muốn ra vì mát quá.
Thế là cụ giỏi thật đấy. Em vào cái thang máy của cái chung cư mà mấy chục tầng, cứ đứng chờ tít 1 cái có người ra, chạy 1 tý lại dừng, tít 1 cái có người ra vào lại phải đổi chỗ..., hôm nào xui thang nó dừng cho 10-20 lượt thì ôi dồi chờ lâu, rồi thì rau mùi hỗn hợp của thực phẩm, mồ hôi, nước hoa...có khi bonus thêm tiếng trẻ con ầm ĩ.. đành nhắm mắt hít thở sâu cho nhanh thoát, không hưởng thụ nổi :))

KeanuR

Xe tăng
Em nghĩ đơn giản như đây; Ở CC như đi xe đò, đi tầu, đi máy bay - ở nhà đất như đi xe riêng - Tuỳ điều kiện, nhu cầu mà sắm cho phù hợp - mà loại xe nào cũng có đầy đủ các phân khúc từ cao tới thấp;
Em đang ở nhà đất hơn 300m2 ( đất ) có 2 mặt đường - xe vào tận sân.... xung quanh tấp nập - nhưng phiền nỗi: từ 4 giờ sáng đến 11 giờ đêm thì ồn, bụi, đủ thứ âm thanh va vào tai...trước mặt là cửa hàng suốt ngày cắt mài, sơn chưa kể bên cạnh mấy hàng bún, phở ... - ở lâu thì phải quen chứ hồi mới ở cũng khó chịu lắm;
E cũng có 1 nhà ở ngoại thành 300m2 xây đẹp 3 tầng sân vườn cây như cụ, nhưng nhà e ở giữa làng nên ngõ rộng và yên tĩnh, em chỉ về cuối tuần với bố mẹ, ở HN e ở chung cư
Vì e ở thường xuyên cả nhà đất và chung cư cho nên e qđ ở HN e chỉ ở chung cư, thực sự nếu có biệt thự e cũng cho thuê không ở.
Nhiều cụ bảo nhà đất giá tăng hơn cc là đúng, nhưng nói thật đại đa số người VN nhà đất có mấy khi bán đâu vì còn bố mẹ anh em ở đó, lúc bán khéo cũng gần đất xa trời rồi, chưa kể tâm lý muốn để cho con cái, bán đất ở mọi người lại nghĩ kinh tế có vấn đề vvv
Như nhà e 3-4 mảnh ở quê, đến giờ chả bán mảnh nào dù khá giá trị
Một cái nhà chung cư 5 tỷ thì 4 tỷ tiền nhà 1 tỷ tiền thuế
Một cái nhà đất 5 tỷ thì 4 tỷ 5 tiền đất 500tr tiền nhà, vậy xét cùng giá trị để ở thì làm sao mà ở nhà đất làm sao hưởng thụ hơn dc chung cư

Leanh65

Xe container
do sở thích của cụ thôi chứ cháu thấy nhiều cụ ông cụ bà thích ở chung cư, đỡ phải leo trèo, rồi thể dục thể thao, cầu lông trong khu nội bộ cũng tiện

Không bị đốt chưa hẳn không có muỗi ạ. Nhà tầng, em vs mấy nhóc ở tầng 3, ông bà tầng 2. Người lớn chẳng thấy muỗi gì, nhưng trẻ con thì bị đốt sưng vù suốt, đành phải mắc màn dù mình k bị gì
Vâng, cái này là ý thích cá nhân. Nhưng nếu nhà ống chật chội thì cháu cũng thích cc hơn. Những dịp có việc phải lên cc nếu không có chỗ đỗ xe ngoài khuôn viên mà phải xếp hàng chui vào, chui ra trong hầm là cháu rất ngại. Quen phi uịch phát vào sân bước lên hiên thoáng đãng nó quen rồi, giờ vào hầm loanh quanh tìm lốt đỗ, tiến tiến lùi lùi vào chuồng thấy ngại quá. Nhà cháu hơn 350m2 rộng thoáng nó quen nắng sớm, gió chiều, sương đêm mất rồi.

• Vodka
Reactions: TPS

xe_ga

Xe tăng
Vâng cụ. Chỗ nào càng nhiều cây cối lại càng nhiều muỗi, dĩn, côn trùng...

cuchuoi0509

Xe tăng
Cụ vào những chung cư cũ khu Mỹ Đình 1,2 giá phí dịch vụ nhiều khu nhà tính theo căn chứ chả theo diện tích. Những khu này lúc đó còn chưa có quy định về quỹ bảo trì đâu, một số khu của Quân đội còn được trợ giá nên giá rất rẻ. Chỉ có những khu chung cư mới sau này mới áp đơn giá này thôi.
Em ở Trung hòa, có quỹ bảo tri đàng hoàng, phí cả khu loanh quanh 120-200k/ nhà chứ k tính theo m2. Đơn giá dv cc bây giờ chắc toàn ăn theo anh Vượng, nhưng chất lượng thì chưa biết thế nào

TPS

Xe điện
Vâng cụ. Chỗ nào càng nhiều cây cối lại càng nhiều muỗi, dĩn, côn trùng...
Nhầm to cụ ôi. Vấn đề là đừng để nước đọng hoặc chỗ có nước đọng thì thả cá nhé. Chứ nếu có 2 điều kia thì dù không có cây, muỗi nó sẽ bay vào toilet, chỗ rửa bát để đậu trên nóc nhà chờ uống nước, tối nó bay ra hút máu.
Nhà em trồng đầy cây, thậm chí có 1 khu trồng lan phun sương mát rượi đây, không có muỗi. Trước đây ở chỗ cái chậu sung cảnh trồng trong nước có nhiều cung quăng thì có nhiều muỗi thật, từ ngày thả 3 con cá Guppy vào là sạch bóng.
Nhà đất ít bụi mịn hơn trên chung cư do dưới đất được cây che chắn + riêng cái khoản toilet không bị khí nhà thằng khác sộc sang lúc nó giật toilet+ bật quạt hút là thấy khoái rồi. Bonus quả thích diệt gián muỗi thì phun thuốc (nhà em là không cần phun) hơn hẳn ở CC có phun giời, gián nó vẫn ra hàng đàn lũ như quân nguyên, nó sống trong cái họng rác và bò ra từ các cái ống thông giữa các căn hộ thì phải.

longloan

Xe tăng
Em ở Trung hòa, có quỹ bảo tri đàng hoàng, phí cả khu loanh quanh 120-200k/ nhà chứ k tính theo m2. Đơn giá dv cc bây giờ chắc toàn ăn theo anh Vượng, nhưng chất lượng thì chưa biết thế nào
Khu có bể bơi 4 mùa,sân tennis,bóng rổ,cầu lông,phòng tập gym ,phòng sinh hoạt cộng đồng ko cụ?

xe_ga

Xe tăng
Vâng cụ, mỗi người mỗi tuổi một gu mà. Như ở khu chung cư nhà em thì lại rất nhiều cụ lớn tuổi, về hưu có nhà đất gần đó chuyển lên sống và thấy khá là happy vì không phải leo trèo cầu thang, có sân chơi, cây xanh chỗ đi dạo...còn các cụ nhà em vẫn ở quê (cũng ở thành phố của tỉnh như cụ) vẫn ở nhà phố 4 tầng. Có mấy lần các cụ ra chơi cũng không mấy thoải mái với cách sống ở chung cư như việc đi thang máy chẳng hạn, nhưng gần đây các cụ ngại leo rồi nên đang bàn với em chuyển đổi sang chỗ khác rộng hơn và chỉ xây 2 tầng thôi và có 1 điều kiện tiên quyết là phải có phòng ngủ ở tầng 1.

cuchuoi0509

Xe tăng
Nhầm to cụ ôi. Vấn đề là đừng để nước đọng hoặc chỗ có nước đọng thì thả cá nhé. Chứ nếu có 2 điều kia thì dù không có cây, muỗi nó sẽ bay vào toilet, chỗ rửa bát để đậu trên nóc nhà chờ uống nước, tối nó bay ra hút máu.
Nhà em trồng đây cây, thậm chí có 1 khu trồng lan phun sương mát rượi đây, không có muỗi. Trước đây ở chỗ cái chậu sung cảnh trồng trong nước có nhiều cung quăng thì có nhiều muỗi thật, từ ngày thả 3 con cá Guppy vào là sạch bóng.
Nhà đất ít bụi mịn hơn trên chung cư do dưới đất được cây che chắn + riêng cái khoản toilet không bị khí nhà thằng khác sộc sang lúc nó giật toilet+ bật quạt hút là thấy khoái rồi. Bonus quả thích diệt gián muỗi thì phun thuốc (nhà em là không cần phun) hơn hẳn ở CC có phun giời, gián nó vẫn ra hàng đàn lũ như quân nguyên, nó sống trong cái họng rác và bò ra từ các cái ống thông giữa các căn hộ thì phải.
Nói như cụ thì lại vơ đũa cả nắm, em ở nhà đất, mới ra ở riêng chung cư tầng 22, cùng máy lọc kk Philips ở nhà đất mở cửa ra cái là đỏ với tím rồi. Lên chung cư nó xanh mãi, mới bật mà đã bằng nhà đất đóng kín bật hơn tiếng rồi.
Gián thì e k thấy con nào, còn kiến có 1 đàn, mua cái lọ thuốc diệt kiến nhỏ mấy giọt từ đó k thấy mống nào.
Nhà đất nhà em còn có mối, nó xông hỏng hết tủ bếp rồi còn chui vào tường, đi lên tầng 2, cắn chập cả dây điện, sàn gỗ. Chung cư em thấy ít có nhà nào bị mối thì phải

xe_ga

Xe tăng
Vâng cụ. Em cũng nghe nói khu Trung Hòa của Vinaconex giá dịch vụ rẻ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
:) Cái phần tô đậm: đúng với 1 số cc của Vin, chung cư cao cấp ở vùng xa. Trường học có những vùng chỉ có 1 lựa chọn là trường tư không có trường công, siêu thị thì Vin, đi chỗ khác mua cũng được nhưng không tiện.

Thế là cụ giỏi thật đấy. Em vào cái thang máy của cái chung cư mà mấy chục tầng, cứ đứng chờ tít 1 cái có người ra, chạy 1 tý lại dừng, tít 1 cái có người ra vào lại phải đổi chỗ..., hôm nào xui thang nó dừng cho 10-20 lượt thì ôi dồi chờ lâu, rồi thì rau mùi hỗn hợp của thực phẩm, mồ hôi, nước hoa...có khi bonus thêm tiếng trẻ con ầm ĩ.. đành nhắm mắt hít thở sâu cho nhanh thoát, không hưởng thụ nổi :))
Cụ nêu tên 1 cái chung cư BẤT KỲ, của Vin cũng được, không của Vin cũng không sao, mà chỉ được học trường tư không có trường công em cái? :-o

Leanh65

Xe container
Vâng cụ, mỗi người mỗi tuổi một gu mà. Như ở khu chung cư nhà em thì lại rất nhiều cụ lớn tuổi, về hưu có nhà đất gần đó chuyển lên sống và thấy khá là happy vì không phải leo trèo cầu thang, có sân chơi, cây xanh chỗ đi dạo...còn các cụ nhà em vẫn ở quê (cũng ở thành phố của tỉnh như cụ) vẫn ở nhà phố 4 tầng. Có mấy lần các cụ ra chơi cũng không mấy thoải mái với cách sống ở chung cư như việc đi thang máy chẳng hạn, nhưng gần đây các cụ ngại leo rồi nên đang bàn với em chuyển đổi sang chỗ khác rộng hơn và chỉ xây 2 tầng thôi và có 1 điều kiện tiên quyết là phải có phòng ngủ ở tầng 1.
Hiz. Hơn chục năm trước khi tk nhà, ưu tiên số 1 của em là phải có pn tầng 1. Bố em bị đau đầu gối từ năm mới 52 tuổi nên em thấm lắm. Mấy lần em bị cúi sai tư thế đau buốt lưng lăn ra đất, vợ phải lựa dìu vào phòng. Nếu không có pn ở tầng 1 chắc chết quá. Em tk không gian mở giống cc để sh cho tình cảm. Chỉ bếp là tách biệt cho đỡ ám mùi như cc thôi.

Chỉnh sửa cuối:

TPS

Xe điện
Thế CC cụ chắc mới xây, cụ chờ ít thời gian nữa, sẽ sớm có gián nảy nở trong họng rác và đi tham quan từ nhà nọ sang nhà kia thôi. Tối cụ dây nhẹ nhàng đi vào bếp rồi bật đèn lên nhìn hoặc lúc nó nhiều rồi thì dễ, phân gián nó ỉa đầy ra.
Cụ phải thử bằng cách cầm cái máy đo, đo tại nhà đất sau đó đo tại căn chung cư mấy chục tầng trong cùng 1 ngày, cùng 1 vùng mới hay được cụ ạ.
Mối xông thì thuê người diệt. Xây nhà nếu mà xử lý móng tử tế chắc phải hơn 10 năm mới cần nghĩ tới mối, mà cũng không phải nhà đất nào cũng có mối. CC thì họ cũng thuê xử lý móng thôi, 10-20 năm sau mới nói hay được ạ.
Cái bể nước chung ở CC thì cực kỳ bẩn, vì nước luân chuyển thường xuyên mà. Chứ như nhà đất nước chảy bể ngầm, rồi bơm lên bể thượng, quy trình dùng hết cũng vài ngày nên nước bay được clo và nó đọng bẩn cũng không nhanh như CC, và lúc nào thích thì mình chủ động làm sạch được..
Nói như cụ thì lại vơ đũa cả nắm, em ở nhà đất, mới ra ở riêng chung cư tầng 22, cùng máy lọc kk ở nhà đất mở cửa ra cái là đỏ với tím rồi. Lên chung cư nó xanh mãi, mới bật mà đã bằng nhà đất đóng kín bật hơn tiếng rồi.
Gián thì e k thấy con nào, còn kiến có 1 đàn, mua cái lọ thuốc diệt kiến nhỏ mấy giọt từ đó k thấy mống nào.
Nhà đất nhà em còn có mối, nó xông hỏng hết tủ bếp rồi còn chui vào tường, đi lên tầng 2, cắn chập cả dây điện, sàn gỗ. Chung cư em thấy ít có nhà nào bị mối thì phải

cuchuoi0509

Xe tăng
Vâng cụ. Em cũng nghe nói khu Trung Hòa của Vinaconex giá dịch vụ rẻ.
Rẻ nhưng em thấy BQL làm nghiêm túc theo BQT lắm, chỉ có chủ đầu tư chỉ chây ỳ bảo hành thôi. Cả khu cùng 1 Cty quản lý nên đâu có sự cố thì người support đông nhu nhúc :))
Thế CC cụ chắc mới xây, cụ chờ ít thời gian nữa, sẽ sớm có gián nảy nở trong họng rác và đi tham quan từ nhà nọ sang nhà kia thôi. Tối cụ dây nhẹ nhàng đi vào bếp rồi bật đèn lên nhìn hoặc lúc nó nhiều rồi thì dễ, phân gián nó ỉa đầy ra.
Cụ phải thử bằng cách cầm cái máy đo, đo tại nhà đất sau đó đo tại căn chung cư mấy chục tầng trong cùng 1 ngày, cùng 1 vùng mới hay được cụ ạ.
Mối xông thì thuê người diệt. Xây nhà nếu mà xử lý móng tử tế chắc phải hơn 10 năm mới cần nghĩ tới mối, mà cũng không phải nhà đất nào cũng có mối. CC thì họ cũng thuê xử lý móng thôi, 10-20 năm sau mới nói hay được ạ.
Cái bể nước chung ở CC thì cực kỳ bẩn, vì nước luân chuyển thường xuyên mà. Chứ như nhà đất nước chảy bể ngầm, rồi bơm lên bể thượng, quy trình dùng hết cũng vài ngày nên nước bay được clo và nó đọng bẩn cũng không nhanh như CC, và lúc nào thích thì mình chủ động làm sạch được..
Em ở Trung Hòa Nhân Chính cụ nhé, gọi là "khu chung cư kiểu mẫu đầu tiên ở HN", còn bao nhiêu năm rồi thì mời cụ gúc gồ :)).
Bể nước bên em vẫn vệ sinh định kỳ, đợt bị nước bẩn, BQL cũng chở nước với cho thau bể như Vin cả

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Nhà em trồng đầy cây, thậm chí có 1 khu trồng lan phun sương mát rượi đây, không có muỗi. Trước đây ở chỗ cái chậu sung cảnh trồng trong nước có nhiều cung quăng thì có nhiều muỗi thật, từ ngày thả 3 con cá Guppy vào là sạch bóng.
Nó ra từ hệ thống hộp kỹ thuật cụ ạ. Ẩm ướt, tối tăm quanh năm. Có mà vô thiên lủng. Em có thời gian 2 năm thi công điện nước cho các ks cao tầng em biết.