[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

Kurumasuki

Xe container
Các cụ phải hiểu một vấn đề tâm lý quan trọng:
Xã hội VN ko có sự ổn định về kinh tế như các nước, nên việc tiết kiệm và lo xa là phổ biến hơn rất rất nhiều.
Ở chung cư thì tiện ích nhiều nhưng lo một ngày ko đóng được phí thì ra đường. Còn nhà đất thì rau cháo chả ai hỏi gì.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Xã hội VN ko có sự ổn định về kinh tế như các nước, nên việc tiết kiệm và lo xa là phổ biến hơn rất rất nhiều.
Ở chung cư thì tiện ích nhiều nhưng lo một ngày ko đóng được phí thì ra đường. Còn nhà đất thì rau cháo chả ai hỏi gì.
" ko đóng được phí thì ra đường"? Cụ biết phí của chung cư hơn nhà đất bao nhiêu tiền 1 tháng không? =))

hanghieu

Xe buýt
Đến phí sinh hoạt mà ko lo đc thì lúc ấy ở nhà nào cũng tèo cụ ạ :D

Kurumasuki

Xe container
" ko đóng được phí thì ra đường"? Cụ biết phí của chung cư hơn nhà đất bao nhiêu tiền 1 tháng không? =))
Em đoán là đủ tiền rau cháo cho người thất nghiệp ở dưới đất.
Là vì em nghe nói đã ở nhà anh Vượng thì ít nhất phải tiêu 30tr/ tháng. Nhà anh Thản thì ít nhất 15tr/tháng. Nhưng ở nhà ngõ thì chỉ 5tr/tháng vẫn sống được.

bimbimzinzin

Xe tăng
CC có những tiện ích và lợi ích riêng tùy vào tiêu chí ntn thôi chứ so sánh mệt lắm, riêng em thích tự do nên không chọn CC

Về sức khỏe: Những bệnh hô hấp (lao phổi), hay virut truyền qua tiếp xúc, virut truyền qua xả toilet (do dùng chung ống thải)... chứ gián, chuột chó ị ăn thua gì.
Chi phí: là chi phí phát sinh hàng tháng, lúc bình thường đi làm thì OK, nhưng lúc không kiếm được tiền thì 1tr cũng là gánh nặng, trong khi ở nhà đất không mất khoản phí dịch vụ (mấy cụ hưu trí chi ly từng đồng, giả sử sống bằng lương hưu thì tiền thuốc còn không đủ chứ nói gì tiền dịch vụ).

Leanh65

Xe container
Em xin hỏi nhà cụ có thiết kế và thi công PCCC được cơ quan cảnh sát phòng cháy chữa cháy thẩm duyệt và nghiệm thu trước khi đi vào sử dụng không ạ - nếu có thì em chúc mừng cụ và em được mở mang tầm mắt. Về nhà đất ở từ liền kề, biệt thự từ bình dân đến cao cấp thì em chưa thấy 1 công trình nào được thiết kế, thi công, nghiệm thu về PCCC nghiêm ngặt như các công trình chung cư trong thời gian gần đây cả - Kể cả nhà ở tại các khu vực có giá trị hàng đầu của Hà Nội như Ciputra, Starlake hay những biệt phủ của các đại gia mà em được trải nghiệm. Chung cư cũ ngày xưa thì em không nói, còn chung cư mới xây trong vòng 5 năm trở lại đây để được đưa vào sử dụng thì trước hết hồ sơ thiết kế phải được thẩm duyệt trước khi thi công và cần phải được cơ quan Cảnh sát PCCC nghiệm thu trước khi đi vào sử dụng. Tiêu chuẩn về PCCC thì ngày càng ngặt nghèo, khi thiết kế đã được tính toán rất đầy đủ chi tiết về hệ thống phòng cháy, báo cháy, chữa cháy tự động đến việc thoát nạn cũng như cứu hộ...EM CHƯA THẤY NHÀ DÂN NÀO KỂ CẢ NHỮNG BIỆT THỰ TẦM 100 TỶ ĐỔ LẠI ĐƯỢC TRANG BỊ HỆ THỐNG CHỮA CHÁY TỰ ĐỘNG SPINKLER NHƯ Ở NHỮNG CHUNG CƯ HIỆN ĐẠI BÂY GIỜ...
Cụ lại chuộng bằng cấp quá rồi. Tất cả các nhà máy, xn, tàu bè, xe khách, tàu khách, cây xăng , cc..vv đều có cái Chứng nhận atpccc đấy mà vẫn cháy đầy đấy thôi. Em có chứng chỉ pccc của c.a cấp, được tập huấn và vận hành hệ thống pccc trong thời gian dài và tham gia chữa cháy TRỰC TIẾP không dưới 3 vụ. Bao gồm cháy xăng, cháy xưởng nhựa, cháy xưởng đóng dầu ăn. Em khẳng định với cụ nhà em dù không có chứng nhận đảm bảo atpccc nhưng thực tế sẽ không xảy cháy vì đơn giản là nó không có nguồn cháy và chất dẫn cháy. Cháy nếu có chỉ là cháy điểm nhỏ, không thể lan từ phòng này sang phòng khác.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Là vì em nghe nói đã ở nhà anh Vượng thì ít nhất phải tiêu 30tr/ tháng. Nhà anh Thản thì ít nhất 15tr/tháng. Nhưng ở nhà ngõ thì chỉ 5tr/tháng vẫn sống được.
Trung bình 1 gia đình 2 vợ chồng 2 đứa con ở chung cư 80m2, phí dịch vụ bình quân 6-8.000/m2 > 1 tháng 500k-600k, đã bao gồm phí vệ sinh + phí khu phố như nhà đất. Mà cụ trả được tiền điện, tiền xe oto... mà không trả được phí dịch vụ thì ra đường em thấy cũng hợp lý ;;)

cuchuoi0509

Xe tăng
CC có những tiện ích và lợi ích riêng tùy vào tiêu chí ntn thôi chứ so sánh mệt lắm, riêng em thích tự do nên không chọn CC

Về sức khỏe: Những bệnh hô hấp (lao phổi), hay virut truyền qua tiếp xúc, virut truyền qua xả toilet (do dùng chung ống thải)... chứ gián, chuột chó ị ăn thua gì.
Chi phí: là chi phí phát sinh hàng tháng, lúc bình thường đi làm thì OK, nhưng lúc không kiếm được tiền thì 1tr cũng là gánh nặng, trong khi ở nhà đất không mất khoản phí dịch vụ (mấy cụ hưu trí chi ly từng đồng, giả sử sống bằng lương hưu thì tiền thuốc còn không đủ chứ nói gì tiền dịch vụ).
Khu nhà em phí dv 200k/nhà (~1.200 VND/m), đã bao gồm tiền bơm nước, đèn đóm, lau dọn hành lang hàng ngày, bảo trì bảo dưỡng, an ninh, chăm sóc vườn hoa cây cối.
Cụ ở nhà đất có phải bơm nước không, có phải đóng tiền vệ sinh k, rồi lâu lâu góp tiền sửa nọ sửa kia, mặt trận các kiểu.

L.C.D

Xe container
Ở đâu thì ở, đừng quá kỳ vọng cũng như đừng trầm trọng hóa những cái hơn cái kém của mỗi loại hình nhà ở, cái hay đừng bốc thơm quá, cái dở đừng chê bai quá, thì cũng dễ cảm thấy vui vẻ hài lòng. Cái nào cũng có nhược điểm và ưu điểm, mình lựa chọn dựa trên điều kiện và sở thích của mình thôi. Sao cứ phải chê bai lẫn nhau nhỉ.

longloan

Xe tăng
5t ở đâu mà sống dc cả gia đình.trừ khi cụ chỉ duy trừ sự sống

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Ở đâu thì ở, đừng quá kỳ vọng cũng như đừng trầm trọng hóa những cái hơn cái kém của mỗi loại hình nhà ở, cái hay đừng bốc thơm quá, cái dở đừng chê bai quá, thì cũng dễ cảm thấy vui vẻ hài lòng. Cái nào cũng có nhược điểm và ưu điểm, mình lựa chọn dựa trên điều kiện và sở thích của mình thôi. Sao cứ phải chê bai lẫn nhau nhỉ.
Vì chung cư ít tiền hơn cụ ạ ;;) Chúng mày bỏ ít tiền mà đòi sướng hơn bọn tau à? Tao chưa ở bao giờ nhưng tao cạnh khóe chửi bới cho chúng mày nhục. =))

Leanh65

Xe container
Toàn so khôn. Cửa nhà mình nó dắt chó sang ị trộm, ruồi muỗi chuột bọ dưới đất đầy, ở đấy mà sức khỏe. Một cái ngõ có ông nghiện rượu thì vẫn là khu phố văn hóa. Phật ở trong lòng chứ đâu ở mồm. Khi đã không thích thì đầy lý do.
Các cụ cứ so cc cao cấp, mới xây, mới đưa vào sử dụng với nhà đất lụp xụp rồi suy ra ruồi muỗi, chuột bọ. Nhà em tường bao sạch sẽ, rác nhà nào bỏ thùng nhà đó có nắp đậy. Cống thoát nước chìm. Năm phun diệt con trùng lần khắp trong ngoài. Vườn quy hoạch từng ô, có bép phun tưới tự động. Chả có con chuột nào bén bảng đến từ khi xây nhà hơn chục năm nay dù cửa sau, cửa trước, cửa sổ mở suốt ngày. Nhà chả có cái màn nào luôn.

xe_ga

Xe tăng
Cụ lại chuộng bằng cấp quá rồi. Tất cả các nhà máy, xn, tàu bè, xe khách, tàu khách, cây xăng , cc..vv đều có cái Chứng nhận atpccc đấy mà vẫn cháy đầy đấy thôi. Em có chứng chỉ pccc của c.a cấp, được tập huấn và vận hành hệ thống pccc trong thời gian dài và tham gia chữa cháy TRỰC TIẾP không dưới 3 vụ. Bao gồm cháy xăng, cháy xưởng nhựa, cháy xưởng đóng dầu ăn. Em khẳng định với cụ nhà em dù không có chứng nhận đảm bảo atpccc nhưng thực tế sẽ không xảy cháy vì đơn giản là nó không có nguồn cháy và chất dẫn cháy. Cháy nếu có chỉ là cháy điểm nhỏ, không thể lan từ phòng này sang phòng khác.
Em có bằng cấp nhưng rất thực tế và không giáo điều cụ ạ. Những vấn đề em nêu là thực tế chứ không phải sách vở đâu cụ.

xe_ga

Xe tăng
Các cụ cứ so cc cao cấp, mới xây, mới đưa vào sử dụng với nhà đất lụp xụp rồi suy ra ruồi muỗi, chuột bọ. Nhà em tường bao sạch sẽ, rác nhà nào bỏ thùng nhà đó có nắp đậy. Cống thoát nước chìm. Năm phun diệt con trùng lần khắp trong ngoài. Vườn quy hoạch từng ô, có bép phun tưới tự động. Chả có con chuột nào bén bảng đến từ khi xây nhà hơn chục năm nay dù cửa sau, cửa trước, cửa sổ mở suốt ngày. Nhà chả có cái màn nào luôn.
Em hoàn toàn không nghi ngờ về những điều cụ chia sẻ ở khu nhà cụ ngoại trừ 1 điểm là: em chưa thấy ở khu vực nào ở cái đất Hà Nội này mà tầng 1,2 lại không có muỗi mà không phải mắc màn...

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
Khu nhà em phí dv 200k/nhà (~1.200 VND/m), đã bao gồm tiền bơm nước, đèn đóm, lau dọn hành lang hàng ngày, bảo trì bảo dưỡng, an ninh, chăm sóc vườn hoa cây cối.
Cụ ở nhà đất có phải bơm nước không, có phải đóng tiền vệ sinh k, rồi lâu lâu góp tiền sửa nọ sửa kia, mặt trận các kiểu.

Cc bình dân đã 5k/1m2, cc cụ 1.2k/1m thì nó thuộc loại gì?

Leanh65

Xe container
Em hoàn toàn không nghi ngờ về những điều cụ chia sẻ ở khu nhà cụ ngoại trừ 1 điểm là: em chưa thấy ở khu vực nào ở cái đất Hà Nội này mà tầng 1,2 lại không có muỗi mà không phải mắc màn...
À quên. Chắc cụ không theo dõi còm. Em đã nói rõ ở trên là em không ở HN, em ở tp thuộc tỉnh thôi. Em ở HL cụ ạ. Với lại em cũng không hiểu HN thế nào, mùa hè phòng nào cũng đh mát lạnh, nhà em còn chạy cả đh toàn bộ không gian t1, muỗi có vào chăng nữa cũng chết co. Phun thuốc bên dịch tễ không những hết muỗi lại còn hết cả gián, thạch sùng, kiến vv. Tất nhiên phải phun cả sung quanh tường nhà nữa và hệ thống nước thải phải đi chìm.
Lại thêm 1 vụ vừa mới 1/7 đây. Hầu như tháng nào cũng có vụ mà các cc không có biện pháp hữu hiệu, và cũng chả cụ nào đề cập vào các rủi ro bất tiện của cc nhỉ. Đau sót quá. Nhà em còn 3f1, các cửa ra ban công trước sau em đều làm chốt trên, trẻ có bắc ghế cũng không tới. Luôn luôn nói với chúng về nguy hiểm chết người với độ cao.

Chỉnh sửa cuối:

xe_ga

Xe tăng

Cụ vào những chung cư cũ khu Mỹ Đình 1,2 giá phí dịch vụ nhiều khu nhà tính theo căn chứ chả theo diện tích. Những khu này lúc đó còn chưa có quy định về quỹ bảo trì đâu, một số khu của Quân đội còn được trợ giá nên giá rất rẻ. Chỉ có những khu chung cư mới sau này mới áp đơn giá này thôi.

cuchuoi0509

Xe tăng
Xưa nó là cao cấp nhất khu Trung hòa Nhân chính, sau đó có Mandarin Garden. Giờ gọi là gì em k biết, nhưng mặt bằng chung bên này rẻ thôi, khu cũ hơn nhà em thì 120k/m, mà hàng năm vẫn dư ra tiền phí để đập thêm vào Quỹ bảo trì ạ.

hưvô

Xe lăn
Ngày xưa đi học nhớ có câu ngạn ngữ "Lươn ngắn lại chê trạch dài", hoặc là "Chuột chù chê khỉ rằng hôi...." ;)) :D

xe_ga

Xe tăng
À quên. Chắc cụ không theo dõi còm. Em đã nói rõ ở trên là em không ở HN, em ở tp thuộc tỉnh thôi. Em ở HL cụ ạ.
Lại thêm 1 vụ vừa mới 1/7 đây. Hầu như tháng nào cũng có vụ mà các cc không có biện pháp hữu hiệu, và cũng chả cụ nào đề cập vào các rủi ro bất tiện của cc nhỉ. Đau sót quá. Nhà em còn 3f1, các cửa ra ban công trước sau em đều làm chốt trên, trẻ có bắc ghế cũng không tới. Luôn luôn nói với chúng về nguy hiểm chết người với độ cao.
Sorry cụ em không theo dõi đầy đủ comment của cụ, em nghĩ cụ ở HN. Các cụ nhà em hiện vẫn ở tỉnh cũng dị ứng chung cư lắm. Tầng 1,2 ở khu nhà cụ mà không có muỗi thì tuyệt thật! Đất HN chắc chả có khu nào được như vậy. Mà ở các tỉnh lẻ đất đai còn rộng nên chung cư ít lắm, bán cũng khó.