[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

BivaMin

Xe buýt
Em chưa nói hậu quả xảy ra cháy chung cư hay nhà đất thiệt hại nặng hơn nhưng nói về tỷ lệ xảy ra cháy thì chung cư sẽ cao hơn vì số lượng người nhiều hơn, đồ đạc thiết bị nhiều hơn. ở nhà đất thì cả đời chưa phải chạy cháy lần nào nhưng chung cư thì chắc 05 năm cũng sẽ phải chạy cháy ít nhất 01 lần.
Thần phán đây rồi!

maroon5788

Xe buýt
Sao lại không? Hành lang của chung cư tương ứng với mặt đường và vỉa hè phố: Nhà đất ngày nào cũng có người quét và đổ rác cho, giá thu phí theo năm, rẻ kinh hoàng. Ra khỏi cổng, leo lên xe đi cái vù muốn mua gì ngoài thì mua bạt ngàn đồ ngon tươi rẻ. Ở CC thì còn khướt, còn chờ thang máy, trời nóng như này vào thang máy với đứng sảnh chờ thì thôi rồi tổng hợp các loại mùi phát kinh lên.
Chờ thang máy chán chê chen chúc xuống được sảnh /nhà hầm lại phải tìm xe, lấy vé. Mua đồ ăn thì đắt, mà lại ít lựa chọn. Trường học cho con cũng ít lựa chọn thậm chí là chả có lựa chọn và cũng đắt.
Chả may mất trộm gì thì camera nhà mình, nhà hàng xóm ở nhà đất cũng trích ra phút mốt. Cửa nhà lắp cái đèn cảm ứng và cái cảnh báo trộm.
Cụ ở chung cư nào mà kinh hoàng thế.
E ở cc mà thấy tiện quá trời 200m đến chợ, 100m có 3 cái vinmart siêu thị to nhỏ. Trường từ mẫu giáo đến c3 bán kính 1km. Công viên 2 cái bán kính 1.5km
7km lên bờ hồ.
Đi 300m đến nhà ông bà nội. 2km đến ông bà ngoại.
E chả mong gì hơn đã thật

TPS

Xe điện
Cụ ở chung cư nào mà kinh hoàng thế.
E ở cc mà thấy tiện quá trời 200m đến chợ, 100m có 3 cái vinmart siêu thị to nhỏ. Trường từ mẫu giáo đến c3 bán kính 1km. Công viên 2 cái bán kính 1.5km
7km lên bờ hồ.
Đi 300m đến nhà ông bà nội. 2km đến ông bà ngoại.
E chả mong gì hơn đã thật
Thế CC của cụ chờ thang máy giờ cao điểm bao lâu thì xuống được tầng trệt? Bao lâu để lấy được cái xe ạ?
Tính từ lúc cụ đi giày dép xong ra tới cửa bao lâu thì cụ leo lên được xe? Nhà đất như em thì 1 phút, mở cửa ra sân là leo được lên xe, không có mưa nắng đến đầu, chả phải chen chúc thang máy ngửi mùi mồ hôi quện nước hoa, không lo chung thang máy với ông nào F0.
Tiện ích chợ to nhỏ, siêu thị của em không khác gì cụ ngoài ra còn có rất nhiều tiệm ăn ngon, trường thì đủ các cấp loại, mỗi loại có vài lựa chọn.. công viên cũng có mà sân tập thể thao cũng nhiều.

TPS

Xe điện
E tưởng tượng ở cc, có thể bất cứ lúc nào cũng có ng ngồi ị trên đầu là thấy hãi rồi
Mỗi lần có ông giật toa let, bật cái quạt hút là lại có sục khí và tý gió.. thật đó cụ.

TPS

Xe điện
:-@ ???
Các cụ đưa ý kiến vui lòng trình bày mình đã ở hoặc đã chứng kiến chung cư nào. Hoặc đưa số liệu thực tế.
Chứ như trường hợp này, nói cứ như thể người ở chung cư lâu năm đầy kinh nghiệm, nhưng thực tế chỉ là dạng nông cạn, ếch ngồi đáy giếng, không biết có nổi 1 ngày ở chung cư chưa ^:)^ Không hiểu đang dựa vào đâu để nói luôn???
Em cũng từng ở 1 tháng, chia làm vài lần trong vài năm rồi cụ. Cộng với việc từng đi thăm hỏi bạn bè ở chung cư, hưởng thụ cảm giác chờ thang máy, chen chúc như bến tàu. Có nơi mà chờ mất 15ph mới lên được, mà phải chen nhau đến là khổ dâm.

tuanmanh11

Xe buýt
Cứ nghĩ cảnh mình đang thắp hương cúng cụ, hàng chục thằng nó chạy trên đầu, làm đủ thứ chuyện trên đầu thì thần linh nào nuốt nổi :) :))

pandahn

Xe điện
Ôi dồi. Tưởng gì quan trọng chứ :))
Nói chung cứ tiền hơn là sướng hơn =))
Trả tiền triệu một tháng phí dịch vụ nó phải hơn cái ông so đo ở nhà đất để chỉ phải trả nhà nước mấy chục khìn một tháng tiền vệ sinh chứ nhỉ.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng từng ở 1 tháng, chia làm vài lần trong vài năm rồi cụ. Cộng với việc từng đi thăm hỏi bạn bè ở chung cư, hưởng thụ cảm giác chờ thang máy, chen chúc như bến tàu. Có nơi mà chờ mất 15ph mới lên được, mà phải chen nhau đến là khổ dâm.
Thôi cụ ạ, em chỉ cần nghe câu này là biết cụ chưa ở bao giờ: "Mua đồ ăn thì đắt, mà lại ít lựa chọn. Trường học cho con cũng ít lựa chọn thậm chí là chả có lựa chọn và cũng đắt. " Cụ biết tại sao không?
Bởi vì cụ đang nghĩ bọn chung cư chỉ được phép đi siêu thị dưới tòa nhà chứ không được phép đi chợ, phải cho con đi học trường dưới chân tòa nhà chứ không được phép học bên ngoài. :^o 1 câu là quá đủ để biết rồi.

Thằng bạn em lên chung cư ở ban đầu nó khen hay lắm. Đến hôm này thì cu cậu thở dài "chắc bán nhà thôi, sống hay chết mà cứ phụ thuộc vào thằng khác thế này ko chịu nổi". Chả là toà nhà chỗ cu cậu ở:
- Năm xưa có thằng tầng dưới cháy, nửa đêm cả toà bỏ của chạy lấy người như một lũ tị nạn.
- Năm nay đang xách đồ xuống thang máy về quê ăn tết thì bị chặn lại, phong toả cả toà nhà vì cái thằng bỏ mẹ nào nó từ F1 lên F0
Đúng vậy đấy cụ ạ, sống ở chung cư cảm thấy phiền phức, bất tiện lắm!

bobby thai

Xe hơi
Các chủ tịch doanh thu năm ngàn tỷ mà em biết đa số ở Biệt Thự, con cái mới ở chung cư
Em biết 1 ông phải nói là đại của đại gia, đang ở chung cư cũ Láng Hạ chắc 10 năm rồi, em vào nhà xấu hơn cc nhà em (em nhân viên thôi, vừa xây cho ông ý nhà máy $400 triệu, mỗi năm đút túi 1000 tỷ LN), vừa rồi mới thấy xây căn biệt thự (gọi là BT nhưng kiểu chia lô, chỉ là ở khu biệt lập có an ninh riêng) ở Láng Hạ gần đó khoảng 200m2 đất, không biết đã hoàn thiện về ở chưa. Phải nói là cách sống khá bình dân mỗi tội nghiện cigar và whisky uống như nước lã.

sirius6688

Xe điện
Cứ nghĩ cảnh mình đang thắp hương cúng cụ, hàng chục thằng nó chạy trên đầu, làm đủ thứ chuyện trên đầu thì thần linh nào nuốt nổi :) :))
Mong cho thần linh che chở cho suốt cuộc đời của cụ. Những ng ở CC đa phần họ tin vào bản thân của họ hơn cụ ạ. Mà cụ cho e hỏi nếu thần linh ăn đồ cụ cúng thật thì cụ có cúng ko?

TrongHN

Xe tải
Ở chung cư hay nhà đất tùy theo sở thích và khả năng của từng người. Cụ nào có biệt thự, sân vườn thì sướng thật, còn nếu nhà ống, ngõ nhỏ thì em thích ở chung cư hơn.
Khu nhà em mỗi tầng 6 nhà, 3 thang máy, chắc cũng được 2,5m/s, vệ sinh sạch, an ninh bảo vệ cũng ổn, siêu thị tầng 1, cửa hàng ăn uống loanh quanh nhà
Còn vụ PCCC thì giờ chung cư mới nào chả có báo cháy địa chỉ kết nối thẳng phòng kỹ thuật, nhưng nói thật là nhà em nhát chết nên ở đâu cũng chăm chăm chọn dưới 10 tầng, đợt con còn nhỏ và bố mẹ già chỉ dám ở dưới tầng 5, nhỡ có cháy còn lóc khóc cắp nhau ra thang bộ mà chạy.

bobby thai

Xe hơi
Em ở nhà đất từ bé, giờ lên chung cư, đất em vẫn có gần 200 m cách HN 30 phút xe ô tô vào nhà, em định lúc về hưu làm nhà rồi chăm ít cây cảnh mà vk không cho, nhất quyết đòi ở CC hết đời :). Em nói rồi, các cụ tranh luận làm gì CC, nhìn ra xung quanh chúng ta Thái, TQ, Malay, HQ ở CC là hiện tại và là xu hướng tất yếu của chúng ta, đặc biệt thế hệ trẻ sau chúng ta 10-20 năm và con chúng ta. HCM đã chứng kiến rồi, CC đắt vãi chưởng. HN chắc 5 năm nữa. Ở nhà đất ngõ hẻm, em nói thật bẩn bỏ mẹ, dân trí không đồng đều, các tiền em không ở, dần rà 10-20 năm nữa nơi đó sẽ bị sàng lọc chỉ còn phù hợp cho người dân trí thấp thôi, đó là quan điểm cá nhân em.

bobby thai

Xe hơi
Thế CC của cụ chờ thang máy giờ cao điểm bao lâu thì xuống được tầng trệt? Bao lâu để lấy được cái xe ạ?
Tính từ lúc cụ đi giày dép xong ra tới cửa bao lâu thì cụ leo lên được xe? Nhà đất như em thì 1 phút, mở cửa ra sân là leo được lên xe, không có mưa nắng đến đầu, chả phải chen chúc thang máy ngửi mùi mồ hôi quện nước hoa, không lo chung thang máy với ông nào F0.
Tiện ích chợ to nhỏ, siêu thị của em không khác gì cụ ngoài ra còn có rất nhiều tiệm ăn ngon, trường thì đủ các cấp loại, mỗi loại có vài lựa chọn.. công viên cũng có mà sân tập thể thao cũng nhiều.
Em nói thật CC chỗ em mấy hôm nóng 42* mà em vào thang máy dek muốn ra vì mát quá.

tuanmanh11

Xe buýt
Mong cho thần linh che chở cho suốt cuộc đời của cụ. Những ng ở CC đa phần họ tin vào bản thân của họ hơn cụ ạ. Mà cụ cho e hỏi nếu thần linh ăn đồ cụ cúng thật thì cụ có cúng ko?
Cụ về nhà vất hết bát hương đi nếu cụ không tin :) em thì vẫn theo văn hoá các cụ để lại! Nghĩ cảnh đang cúng cụ mà chúng nó ch.ịch trên đầu, ị trên đầu thì.....

Demchinhhang.net

Xe container
Tiện chuyến các cụ đang tranh luận về nhà đất với nhà chung cư thì em cũng góp vui mấy ý kiến cá nhân như này:
Có nhiều kiểu chung cư, chung cư thu nhập thấp, chung cư cao cấp và chung cư vừa vừa. Nhà đất thì cũng thế, nhà không thuận lợi như nhà nhỏ, trong ngõ nhỏ, xa trung tâm... và nhà ở các khu trung tâm, thuận tiện đi lại, học hành.

Như vậy, ai sẽ chọn nhà chung cư:
Theo em, những người chọn nhà chung cư sẽ là những người không thể đủ tiền mua nhà đất nhưng vì cuộc sống hàng ngày cần phải ở gần chỗ làm, chỗ học của các con.. hoặc có đủ tiền mua nhà đất nhưng xa trung tâm, không thuận lợi cho cuộc sống hàng ngày và những người chỉ thích ở chung cư (những người này chỉ chọn chung cư cao cấp) vì những tiện ích nó mang lại như mọi thứ tiện ích khép kín, ra vào các khu trung tâm thuận lợi_ những người sẵn sàng bỏ ra hơn chục tỷ để mua một căn chung cư thì chắc thừa sức mua nhà đất ô tô đỗ cửa đúng ko các cụ.
--> Những người chọn chung cư là những người vì mục tiêu chất lượng cuộc sống, em nói thế ko có nghĩa người chọn nhà đất thì ko các cụ nhé :D

Ai sẽ chọn nhà đất?
Người chọn nhà đất có thể là:
- Không thích ở chung cư -> Ra vào phài quẹt kẹt, gửi xe mất thời gian, mất tiền gửi xe, không được tự do thích làm gì thì làm, khoan đục phải xin phép...
- Thích giữ đất vì đất đai sẽ giữ giá hơn, về lâu dài sẽ được tăng giá.
- Nhà đất rất ngon, tiện lợi trong sinh hoạt... ví dụ ở xa trung tâm nhưng có ô tô đi làm, có xe của trường đưa đón con đi học <--- những người này thì mức sống cũng cao rồi.
Chuẩn đét, quan trọng là 2 tư tưởng khác nhau thì chẳng cần phân tích với xui họ thì họ vẫn quyết, chẳng ai là ếch ộp cụ nhể. Như em không thích ở CC vì lý do yêu tự nhiên hơn, thích ở ngoại thành xa xa càng vắng càng tốt thì chẳng CC nào đáp ứng được, bất kể giá hay cao cấp đến đâu.