[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

coolpix8700

Xe ngựa
HE hê ngày xưa e nhớ là cứ xóm nào xóm đấy, khu nào khu đấy phân biệt luôn ấy chứ k chỉ dân vs tt đâu cụ.
...
Khu TT ngày xưa khác hoàn toàn với cc bây giờ. Họ thường là người cùng làm việc trong 1 cơ quan!

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Cụ biết vì sao không? Vì chung cư ít ra còn biết biểu tình đòi quyền lợi, dân nhà ngách thì chấp nhận bẩn thỉu, tối tăm, rủi ro cháy nổ vì có biểu tình cũng chả thay đổi dc.
Thống kê cháy thì năm nào cũng thấy nhà ống nhà ngách chết cả nhà, chung cư thì ông kia lôi vụ từ ... Mười mấy năm trước :)) không biết xấu hổ :))
Đến cả người giàu giờ cũng chán nhà ngách, chuyển sang ở Khu đô thị rồi.

Nhà ngõ đất của người ta, nhà của người ta, thằng nào vào chém bỏ mịa thì việc gì phải tranh chấp với biểu tềnh
CC bỏ tiền ra mua nhưng có phải nhà của mình quái đâu, khó ở là nó cắt điện, cắt nước, cho XHD đấm vỡ alo, căng nữa cắt thang máy cho leo bộ, căng nữa khóa thẻ, vân tay cho ngồi ngoài...:(. Em ko thể hiểu sao bỏ tiền ra mà cái chỗ chui ra chui vào nó chả phải của mình, chả khác gì đi thuê.
Giờ còn thế thì 40-50 năm nữa hết hạn nó hê ra đường chứ ngồi đó mà mơ nó xây lại cho

Mọi quyền lợi đều thua quyền SỞ HỮU và ĐỊNH ĐOẠT hết. Các cụ CC về luật được công nhận quyền sở hữu nhưng lại mất quyền ĐỊNH ĐOẠT. Sở hữu mà ko được định đoạt thì....:)). Giống như vợ mình nhưng buồn buồn lên thì thằng khác cũng vào làm tí được nhể :))

Cháy nổ em nói rồi, do hiểu biết của người dân làm nhà còn thấp nên ko để cửa thoát hiểm trên sân thượng, chỉ cần 1 cái cửa thì nhà đất ko bao giờ chết do cháy được, cái này là chắc chắn về khoa học.
Ngược lại chung cư, cháy thật là chết chứ chạy đi đâu. Nói thế cho vuông.

Nhiều người chọn CC vì họ hài lòng với CC
Ai chọn nhà đất họ cũng hài lòng với nhà đất

Sao lại đứng trên quan điểm cá nhân để ép người ta phải nghe theo mình, cho rằng cái của mình ngon hơn. Điều đó rất phi lý.
Ngon hơn hay không đã có xã hội họ đo lường qua Tiền rồi, so sánh 2 ví dụ cụ thể giữa CC và nhà đất cái nào to tiền hơn thì ngon hơn thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

annika

Xe buýt
Bất cứ cá nhân, cộng đồng nào cũng có sự khác biệt, đó là sự bình thường.
Nhưng phân biệt, kỳ thị lẫn nhau lại là phạm trù khác
MIN MOD có vấn đề gọi là trách nhiệm họ trảm bất cứ cái gì liên quan đến vùng miền thì dễ hiểu (phải hiểu) là đương nhiên
Cụ chỉ là mem trơn như tôi và bao mem khác lại sợ nói khác biệt vùng miền . chụp pbvm lên khác biệt vùng miền thì cụ thuộc loại gì nhỉ
trên mạng mà nhợt nhạt 3 phải hay tự ái như cụ thì... ngoài đời sao nhỉ ;))

annika

Xe buýt
Cụ biết vì sao không? Vì chung cư ít ra còn biết biểu tình đòi quyền lợi, dân nhà ngách thì chấp nhận bẩn thỉu, tối tăm, rủi ro cháy nổ vì có biểu tình cũng chả thay đổi dc.
Thống kê cháy thì năm nào cũng thấy nhà ống nhà ngách chết cả nhà, chung cư thì ông kia lôi vụ từ ... Mười mấy năm trước :)) không biết xấu hổ :))
Đến cả người giàu giờ cũng chán nhà ngách, chuyển sang ở Khu đô thị rồi.

lại nhảm rồi. hẻm trong hình cụ là hẻm rất rất nhỏ và chụp lâu rồi. hẻm bg trên 4m hết . cực kỳ sạch sẽ.
mà kể cả hẻm nhỏ như vậy cũng ko bẩn như cụ nói vệ sinh môi trường bg gắt như quỷ bẩn là bị phạt ngay. đó là phần vệ sinh còn phần ý thức lát rảnh còm :))

Leanh65

Xe container
Cụ nói cũng đúng 71%
Riêng CC phải cộng thêm 35% giá trị không khí nữa, nhà ngõ hay liền kề làm gì có tầng 15 mà hưởng bầu không khí đó ah ( những thứ không nhìn thấy)
Càng lên cao bụi mịn, khí thải càng nhiều chứ cụ. Em thấy các nhà " môi trường online" hay soi bản đồ phán vậy mà.🤣

chinhatm

Xe container
MIN MOD có vấn đề gọi là trách nhiệm họ trảm bất cứ cái gì liên quan đến vùng miền thì dễ hiểu (phải hiểu) là đương nhiên
Cụ chỉ là mem trơn như tôi và bao mem khác lại sợ nói khác biệt vùng miền . chụp pbvm lên khác biệt vùng miền thì cụ thuộc loại gì nhỉ
trên mạng mà nhợt nhạt 3 phải hay tự ái như cụ thì... ngoài đời sao nhỉ ;))
Hôm nay mới xem lại, không hiểu sao comment của tôi (đã có ở bên dưới) lại bị rời ra, nên tôi copy lại vào đây:
Pháp luật không cấm việc phân biệt hay kỳ thị vùng miền, tất nhiên OF cũng sẽ không cấm. Tuy nhiên, là con người có nhận thức thì nên biết cái gì nên làm, cái gì không nên làm, để góp phần làm cho xã hội ngày càng văn minh.
Tôi nhắc lại, nêu lên sự khác biệt khác với việc nêu lên sự khác biệt với một thái độ hằn học, thù địch (bác đọc lại còm của chính mình thì sẽ thấy), đó là sự phân biệt, kỳ thị.
Còn sự tấn công cá nhân vào tôi: Nhợt nhạt, 3 phải, tự ái... thì tôi không chấp

Chỉnh sửa cuối:

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Nhà ngõ đất của người ta, nhà của người ta, thằng nào vào chém bỏ mịa thì việc gì phải tranh chấp với biểu tềnh :))
CC bỏ tiền ra mua nhưng có phải nhà của mình quái đâu, khó ở là nó cắt điện, cắt nước, cho XHD đấm vỡ alo, căng nữa cắt thang máy cho leo bộ, căng nữa khóa thẻ, vân tay cho ngồi ngoài...:(. Em ko thể hiểu sao bỏ tiền ra mà cái chỗ chui ra chui vào nó chả phải của mình, chả khác gì đi thuê.
Giờ còn thế thì 40-50 năm nữa hết hạn nó hê ra đường chứ ngồi đó mà mơ nó xây lại cho :))

Cháy nổ em nói rồi, do hiểu biết của người dân làm nhà còn thấp nên ko để cửa thoát hiểm trên sân thượng, chỉ cần 1 cái cửa thì nhà đất ko bao giờ chết do cháy được, cái này là chắc chắn về khoa học.
Ngược lại chung cư, cháy thật là chết chứ chạy đi đâu. Nói thế cho vuông.

Nhiều người chọn CC vì họ hài lòng với CC
Ai chọn nhà đất họ cũng hài lòng với nhà đất

Sao lại đứng trên quan điểm cá nhân để ép người ta phải nghe theo mình, cho rằng cái của mình ngon hơn. Điều đó rất phi lý.
Ngon hơn hay không đã có xã hội họ đo lường qua Tiền rồi, so sánh 2 ví dụ cụ thể giữa CC và nhà đất cái nào to tiền hơn thì ngon hơn thôi :))
Vậy chúng ta chỉ bàn 1 vấn đề thôi đã nhé
: Cháy. Cụ trả lời cho tôi 1 câu hỏi:Cụ thống kê xem có
1, bao nhiêu vụ cháy?
2, bao nhiêu ca chết?
trong vòng 10 năm ở chung cư và nhà đất?
Nói chuyện bằng số liệu nhé, không "tôi nghĩ", "tôi cho là". Chả khác gì ông cứ leo lẻo "tôi chả bao giờ mua chung cư, có từng đấy tiền tôi mua nhà 100m2 mặt tiền 7-8m2 để oto cho sướng " cả.

Chỉnh sửa cuối:

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
lại nhảm rồi. hẻm trong hình cụ là hẻm rất rất nhỏ và chụp lâu rồi. hẻm bg trên 4m hết . cực kỳ sạch sẽ.
mà kể cả hẻm nhỏ như vậy cũng ko bẩn như cụ nói vệ sinh môi trường bg gắt như quỷ bẩn là bị phạt ngay. đó là phần vệ sinh còn phần ý thức lát rảnh còm :))
Ừ đúng rồi. Cầm 3 tỷ đi mua cái nhà hẻm 4m đi nhé. Chắc phải được cái nhà 100m2, mặt tiền 7-8m giống ông kia bày ấy nhể =))

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
1, bao nhiêu vụ cháy?
2, bao nhiêu ca chết?
Làm gì có số liệu mà thống kê, em ko làm ở cứu hỏa cụ ơi.

Ừ đúng rồi. Cầm 3 tỷ đi mua cái nhà hẻm 4m đi nhé. Chắc phải được cái nhà 100m2, mặt tiền 7-8m giống ông kia bày ấy nhể =))
Mời cụ bàn về quyền SỞ HỮU và quyền ĐỊNH ĐOẠT đi. Kể cả nhà hẻm 1m nhưng đấy là nhà của người ta, muốn gì người ta làm nấy :))
Vợ mình thích chén lúc nào chén, chứ ai như vợ mình nhiều lúc thằng hàng xóm cấm ko cho chén, tệ hơn nó chén hộ, bướng nó cho lính lên đấm vỡ alo, máu mũi máu mồm tè le :(

chinhatm

Xe container
Pháp luật không cấm việc phân biệt hay kỳ thị vùng miền, tất nhiên OF cũng sẽ không cấm. Tuy nhiên, là con người có nhận thức thì nên biết cái gì nên làm, cái gì không nên làm, để góp phần làm cho xã hội ngày càng văn minh.
Tôi nhắc lại, nêu lên sự khác biệt khác với việc nêu lên sự khác biệt với một thái độ hằn học, thù địch (bác đọc lại còm của chính mình thì sẽ thấy), đó là sự phân biệt, kỳ thị.
Còn sự tấn công cá nhân vào tôi: Nhợt nhạt, 3 phải, tự ái... thì tôi không chấp

Tony_Le

Xe container
Oài, các ccm ở TĐ khổ thiệt. Có 2 chỗ đỗ xe có vẻ như là xa xỉ vậy. Chả bù em ở TP thuộc tỉnh. Hai xe oto,2 xe máy để sân, nếu còn thêm 2 cái nữa vẫn vô tư. Cc của cụ 20m với vài phút đến cửa nhà chứ em chỉ 5m với 20s lại chả mất đồng gửi xe, không phụ thuộc bố con thằng nào. Cụ gần st, cf.. chứ em thì gần chợ truyền thống, ri gỉ gì ri cái gì cũng có, ngon, bổ rẻ, tươi dãy đành đạch, trường học c1,c2,c3, bệnh viện khu vực chỉ vài bước chân, đi bộ 5-15 phút cũng tới. An ninh thì đi đâu khóa cửa cả tuần cả tháng cũng chả sao, lại chả lo cháy nổ, thờ cúng cc có phòng hương khói. Cũng mặt bằng chả khác cc, khác là 2 cái mb cc chồng lên nhau thôi. À mà cc của cụ còn không có vườn, chứ nhà đất em còn có gần 100m2 vườn tha hồ xả stress nữa chứ. Thích thì 10p chạy xe là ra bãi biển vùng vẫy, tắm nắng, tắm gió. Kể ra cái xướng, cái khổ nó cũng tùy hoàn cảnh cm nhỉ.😂
Thế mà cộm cán nó cứ mua nhà về HN với SG chứ yên thân như cụ chúng em mừng.

Leanh65

Xe container
cụ ơi, chưng cư cũng sổ đỏ bình thường cụ ơi, mà hệ thống an toán kiểm tra liên tục, bảo trì bảo dưỡng đầy đủ, e chưa thấy cc cháy chết ng bao giờ, chỉ thấy mấy ô nhà đất chủ quan này nọ, hàn xì cửa rả thành lô cốt, cháy chết cả nhà rất thương tâm. Chung cư có tý khói cái là báo động um lên, loa hô hào chạy thể dục e thấy cũng khá là hay ho mà. Nhưng chung quy lại là quan điểm mỗi cụ thế nào thôi ạ, với em ở thủ đô làm căn cc ở, tiện ích đầy đủ, sau con cái học tự lo em lại về mấy nghìn m2 ở quê sống an nhàn :))
Rồi cụ sẽ không về được đâu. Em suy từ em ra nhé.

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì có số liệu mà thống kê, em ko làm ở cứu hỏa cụ ơi.

Mời cụ bàn về quyền SỞ HỮU và quyền ĐỊNH ĐOẠT đi. Kể cả nhà hẻm 1m nhưng đấy là nhà của người ta, muốn gì người ta làm nấy :))
Vợ mình thích chén lúc nào chén, chứ ai như vợ mình nhiều lúc thằng hàng xóm cấm ko cho chén, tệ hơn nó chén hộ, bướng nó cho lính lên đấm vỡ alo, máu mũi máu mồm tè le :(
Thế thì vui lòng im. Tôi thấy cụ từng chung cư, group chung cư đếch nào cũng có mặt. Tin cháy chung cư mười mấy năm trước cũng tìm dc.
Giờ lại mặt dày nói không có dữ liệu, không biết tra google, không thấy tin gì cháy nhà đất cả. =))

maroon5788

Xe buýt
Khu TT ngày xưa khác hoàn toàn với cc bây giờ. Họ thường là người cùng làm việc trong 1 cơ quan!
UH đúng rồi cu, nhà e cũng là khu tập thể nhưng khu nhà e là tập thể phân nhà cấp 4 xong các cụ tự xây nhà,e đang quên là khu tập thể là chỉ khu nhà 5 tầng :D

Tony_Le

Xe container
Những cái hẻm nhỏ ngày xưa nó tự to ra thành 4m? Cực kỳ sạch sẽ thì cả VN em chưa được mục sở thị, chỉ thấy trên TV.

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì vui lòng im. Tôi thấy cụ từng chung cư, group chung cư đếch nào cũng có mặt. Tin cháy chung cư mười mấy năm trước cũng tìm dc.
Giờ lại mặt dày nói không có dữ liệu, không biết tra google, không thấy tin gì cháy nhà đất cả. =))
Ơ lạ nhỉ, em ko có dữ liệu tổng nhưng có google nó ra chết cháy chung cư thôi. Mà tranh luận đuối lý cụ lại bắt em im thế, có phải style cụ học từ các chủ đầu tư CC ko :P

Leanh65

Xe container
Cụ đọc kĩ lại nhé. Cách hiểu là như nhau. Không hề khác.
Mọi loại chung cư đều phụ thuộc vào tuổi thọ công trình, thường rơi vào 40-50 năm, sau đó là khả năng là bị phá bỏ, xây công trình khác.
Cụ nghĩ thằng chủ đầu tư nó còn sống đến lúc đó để xây chung cư mới cho con cháu cụ à?
Hay thằng chủ đầu tư khác nó tốt bụng đến mức xây mới để con cháu cụ ở tiếp 50 năm =))

Chỉ có trong giấc mơ thôi =))
Có được cđt mới giữ cho lốt cũ với giá = x đ + y đ giá mới mà cụ. Cũng không hẳn là mất không. Có điều x là bao nhiêu và y là bao nhiêu thôi. Các khu tập thể 5 tầng cũ được cđt phá đi xây cc hiện nay đều áp dụng như vậy. 45-50 năm nữa thế nào thì em không rõ.😀

Leanh65

Xe container
Thế mà cộm cán nó cứ mua nhà về HN với SG chứ yên thân như cụ chúng em mừng.
Hiz, họ cũng là tại TC phân công lên phải chấp hành thôi.😂 Mà đùa chứ có về HN hay SG thì họ vẫn còn nhà cũ ở tỉnh cụ nhé, không bán đâu. Ít nhất cũng là nhà đất phát tài, phát lộc.😂

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Có được cđt mới giữ cho lốt cũ với giá = x đ + y đ giá mới mà cụ. Cũng không hẳn là mất không. Có điều x là bao nhiêu và y là bao nhiêu thôi. Các khu tập thể 5 tầng cũ được cđt phá đi xây cc hiện nay đều áp dụng như vậy. 45-50 năm nữa thế nào thì em không rõ.😀
Tập thể 5 tầng cũ vật vã gần 20 năm ko ông nào dám vào kia kìa. Mà đấy là 5 tầng chồng lên cao được chứ CC hiện tại đã 30-40 tầng, cụ định lên trăm tầng à?
Chưa kể trong cả nghìn căn hộ, có vài chục ông ko có tiền đóng thì sao, đủ loại lý do.
Cách ngon nhất với chủ đầu tư lúc ấy (chủ cũ chắc chết mịa rồi), chủ mới sẽ lobby chuyển đổi mục đích sử dụng chung cư (luật cho phép), hê đám hiện tại ra đường là nhanh gọn nhất.

Leanh65

Xe container
1, bao nhiêu vụ cháy?
2, bao nhiêu ca chết?
Nói chuyện bằng số liệu nhé, không "tôi nghĩ", "tôi cho là". Chả khác gì ông cứ leo lẻo "tôi chả bao giờ mua chung cư, có từng đấy tiền tôi mua nhà 100m2 mặt tiền 7-8m2 để oto cho sướng " cả.
Em bênh cụ kia tý. Cụ nói thế cũng không đúng. Cụ phải so: bao nhiêu vụ cháy/ số căn cc, số căn nhà đất. Lại còn bao nhiêu vụ cháy nhà đất là nhà kinh doanh , làm hàng. Cái này phải so với vụ cháy của các nhà xưởng, xn, cơ sở sx. Không thể so các vụ cháy đó với nhà đất sh bình thường, không kd, làm hàng. Vì bản chất khác nhau. Cc chỉ để ở, không kd, vì vậy cũng phải so nhà đất cùng tiêu trí sd như vậy mới hợp lý.