[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

ydhhvn

Xe tải
Các cụ nói thì ai cũng có lý cả, người ở nhà đất người ở chung cư hay khu tập thể...Cái em thấy là nếu mức tài chính như nhau (ví dụ 3 tỏi) thì ở chung cư sẽ có nhiều thuận tiện hơn ở nhà đất, đơn cử như cq em các bạn trẻ mới lập gia đình đều vote chọn chung cư trong tầm tiền đấy (nếu có) thay vì ở trong ngõ chiều rộng 2m và diện tích may ra được 30m2 chồng lên 3 tầng...Các cụ đang ở nhà mặt đất mà ô to vào nhà, mặt tiền 7-8m như vậy thì comment làm gì ;)
Đúng nếu tiện ích để ở thì cc luôn tốt hơn nhà đất cùng tầm tiền :)
Nhưng nếu là đầu tư thì ngược lại...
Đấy là vấn đề tranh cãi ko có hồi kết, hixx.

cuchuoi0509

Xe tăng
Em bênh cụ kia tý. Cụ nói thế cũng không đúng. Cụ phải so: bao nhiêu vụ cháy/ số căn cc, số căn nhà đất. Lại còn bao nhiêu vụ cháy nhà đất là nhà kinh doanh , làm hàng. Cái này phải so với vụ cháy của các nhà xưởng, xn, cơ sở sx. Không thể so các vụ cháy đó với nhà đất sh bình thường, không kd, làm hàng. Vì bản chất khác nhau. Cc chỉ để ở, không kd, vì vậy cũng phải so nhà đất cùng tiêu trí sd như vậy mới hợp lý.
cái bênh của cụ lại chả hợp lý nào vì bản chất đã ở dưới đất thì kiểu gì cũng có nhà nọ nhà kia kinh doanh, không có thì trừ khi trong khu đô thị, biệt thự liền kề mới quy hoạch, hoặc ngõ sâu hut hút khó vào, trong đó mà cháy thì xe cứu hỏa cũng chịu.
Hôm trước Lê Văn Thiêm có vụ đóng cửa về quê mà vẫn bị cháy do nhà hàng xóm kinh doanh.
Việc xung quanh có nhà kinh doanh nọ kia là đặc thù của nhà đất, lại cứ bắt phải như chung cư k kinh doanh đc thì mới đc so sánh
Còn về phòng cháy chữa cháy thì chung cư nhiều thiết bị an toàn hơn nhà đất, chẳng qua có chịu khó bảo trì, tập huấn không thôi, chứ toàn bê tông cốt thép, vòi phun trong nhà/hành lang, thang thoát hiểm, báo cháy căn hộ nào cũng có. Muốn cháy hơi khó. Vụ cháy chung cư chết nhiều ng ở VN đều do k hiểu biết, k đc tập huấn về PCCC mà chết ngạt, chứ cứ bình tĩnh ra ban công hóng mát, đợi cứu hỏa xử xong thì ung dung đi ra thì chả vấn đề gì.

Còn cụ nào bảo so tiền chung cư với nhà đất thì chắc chưa xem mấy căn penthouse villa trên cao bao giờ, đập nội thất vào giá cũng chả kém vinhome riverside. Đem mấy căn chung cư giá rẻ với nhà đất tầm trung rồi so sánh. Người có tiền mua chung cư 5-7 tỷ hay 10-20 tỷ chắc ng ta k biết nghĩ

Camontinhyeu

Xe điện
Em chưa nói hậu quả xảy ra cháy chung cư hay nhà đất thiệt hại nặng hơn nhưng nói về tỷ lệ xảy ra cháy thì chung cư sẽ cao hơn vì số lượng người nhiều hơn, đồ đạc thiết bị nhiều hơn. ở nhà đất thì cả đời chưa phải chạy cháy lần nào nhưng chung cư thì chắc 05 năm cũng sẽ phải chạy cháy ít nhất 01 lần.

Leanh65

Xe container
cái bênh của cụ lại chả hợp lý nào vì bản chất đã ở dưới đất thì kiểu gì cũng có nhà nọ nhà kia kinh doanh, không có thì trừ khi trong khu đô thị, biệt thự liền kề mới quy hoạch, hoặc ngõ sâu hut hút khó vào, trong đó mà cháy thì xe cứu hỏa cũng chịu.
Hôm trước Lê Văn Thiêm có vụ đóng cửa về quê mà vẫn bị cháy do nhà hàng xóm kinh doanh.
Việc xung quanh có nhà kinh doanh nọ kia là đặc thù của nhà đất, lại cứ bắt phải như chung cư k kinh doanh đc thì mới đc so sánh
Còn về phòng cháy chữa cháy thì chung cư nhiều thiết bị an toàn hơn nhà đất, chẳng qua có chịu khó bảo trì, tập huấn không thôi, chứ toàn bê tông cốt thép, vòi phun trong nhà/hành lang, thang thoát hiểm, báo cháy căn hộ nào cũng có. Muốn cháy hơi khó. Vụ cháy chung cư chết nhiều ng ở VN đều do k hiểu biết, k đc tập huấn về PCCC mà chết ngạt, chứ cứ bình tĩnh ra ban công hóng mát, đợi cứu hỏa xử xong thì ung dung đi ra thì chả vấn đề gì.

Còn cụ nào bảo so tiền chung cư với nhà đất thì chắc chưa xem mấy căn penthouse villa trên cao bao giờ, đập nội thất vào giá cũng chả kém vinhome riverside. So mấy căn chung cư giá rẻ với nhà đất tầm trung rồi so sánh. Người có tiền mua chung cư 5-7 tỷ hay 10-20 tỷ chắc ng ta k biết nghĩ
Các cụ so cc mới xây thì phải so với nhà đất mới xây trong khu đô thị thì mới hạp. Còn không phải so nhà TT cũ với nhà đất cũ ấy. Chơi khôn thế ai chơi.🤣

cuchuoi0509

Xe tăng
Các cụ so cc mới xây thì phải so với nhà đất mới xây trong khu đô thị thì mới hạp. Còn không phải so nhà TT cũ với nhà đất cũ ấy. Chơi khôn thế ai chơi.🤣
đúng, chung cư là giải pháp rẻ hơn mà vẫn có đc quy hoạch, an ninh giống trong khu đô thị. Nên mấy cái nhà đất cũ trong ngõ sâu hun hút còn chả đáng nhắc lên bàn cân so sánh cụ nhỉ.
Em đang nói chung cư tầm trung trở lên còn chung cư giá rẻ hay tái định cư thì lại như tập thể ngày xưa rồi

Leanh65

Xe container
đúng, chung cư là giải pháp rẻ hơn mà vẫn có đc quy hoạch, an ninh giống trong khu đô thị. Nên mấy cái nhà đất cũ trong ngõ sâu hun hút còn chả đáng nhắc lên bàn cân so sánh cụ nhỉ.
Em đang nói chung cư tầm trung trở lên còn chung cư giá rẻ hay tái định cư thì lại như tập thể ngày xưa rồi
Vâng, về tiện ích thì đúng thế. Nhưng về sử dụng kết hợp đầu tư lâu dài thì ngược lại. Biết làm sao được khi mình ít tiền. Có biết chắc lợi hơn cũng ..chịu.

Tony_Le

Xe container
Vậy tốt nhất đừng so, đi xe đạp lại hóng hớt với Bim Mẹc á.

Leanh65

Xe container
Vậy tốt nhất đừng so, đi xe đạp lại hóng hớt với Bim Mẹc á.
Ô hô, đi xe đạp là xu thế tất yếu của phát triển xh. Sao cụ lại bỉ bôi nó thế. Đi xa thì đi mb, xa vừa thì đstđc, vừa nữa thì đi điện ngầm với xe búp. Ngày nghỉ ta đạp xe rèn luyện. Thương thay cho trọc phú mới nổi ngồi mãi con bim, con mecr 4, 5 năm tuổi chưa có tiền đổi vừa đi vừa lo ngay ngáy nó nằm ...đường lúc nào.😂

Chỉnh sửa cuối:

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì cũng có giá của nó mà cụ. ;))
Ở cc thì sướng, lợi ích trông thấy: đúng như cụ chủ thớt phán.
Ở nhà đất như cụ nói thì cũng thiệt thòi thời gian đầu. Sau vài năm - vài chục năm sẽ được sướng.
Tùy lựa thôi cụ
Còn nhiều tiền thì dễ quyết hơn nhiều :))
Vài chục năm nữa mới sướng thì thôi em cứ tạm biệt. Cuộc sống được mấy cái vài chục năm hả cụ?

Bước ra hành lang sạch bóng có người lau chùi. Bước ra thang máy là siêu thị bạt ngàn đồ, cơm canh bún phở luôn có sẵn, đến cắt cái tóc gội cái đầu cũng không phải đi xa. Xuống hầm tít tít cái là lấy xe đi, mưa chả đến mặt, nắng chả đến đầu mùi xăng không phải ngửi. Có đi đâu quên không đóng cửa, chẳng may mất trộm j thì camera của tòa trích xuất phút mốt. Nhà đất có cho x2 giá tiền cũng không kiếm nổi tiện ích như thế.

motthoidongbim

Xe điện
Có thế mà cũng tranh luận nhau. Có số 9 ông nhìn xuôi là 9, ông nhìn ngược là số 6. Chẳng ai đúng ai sai ở đây. Cc có cái hay dở của cc, nhà đất có hay dở nhà đất.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Có thế mà cũng tranh luận nhau. Có số 9 ông nhìn xuôi là 9, ông nhìn ngược là số 6. Chẳng ai đúng ai sai ở đây. Cc có cái hay dở của cc, nhà đất có hay dở nhà đất.
Tranh luận 3 phải như cụ chả tranh luận cho nhanh.
Khác j những năm 90 nhiều ông không có điện lý luận theo kiểu, điện cũng tiện đấy nhưng chết người thì sao? Cái j cũng có cái hay cái dở, tốt nhất cắt điện.

Nhưng giờ có ông nào không dùng điện vì có nguy cơ chết người không?

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Khác j những năm 90 nhiều ông không có điện lý luận theo kiểu, điện cũng tiện đấy nhưng chết người thì sao? Cái j cũng có cái hay cái dở, tốt nhất cắt điện.

Vài chục năm nữa mới sướng thì thôi em cứ tạm biệt. Cuộc sống được mấy cái vài chục năm hả cụ?

Bước ra hành lang sạch bóng có người lau chùi. Bước ra thang máy là siêu thị bạt ngàn đồ, cơm canh bún phở luôn có sẵn, đến cắt cái tóc gội cái đầu cũng không phải đi xa. Xuống hầm tít tít cái là lấy xe đi, mưa chả đến mặt, nắng chả đến đầu mùi xăng không phải ngửi. Có đi đâu quên không đóng cửa, chẳng may mất trộm j thì camera của tòa trích xuất phút mốt. Nhà đất có cho x2 giá tiền cũng không kiếm nổi tiện ích như thế.
Các cụ nhà đất sẽ nói:
Nhà ngõ đất của người ta, nhà của người ta, thằng nào vào chém bỏ mịa thì việc gì phải tranh chấp với biểu tềnh
CC bỏ tiền ra mua nhưng có phải nhà của mình quái đâu, khó ở là nó cắt điện, cắt nước, cho XHD đấm vỡ alo, căng nữa cắt thang máy cho leo bộ, căng nữa khóa thẻ, vân tay cho ngồi ngoài...:(. Em ko thể hiểu sao bỏ tiền ra mà cái chỗ chui ra chui vào nó chả phải của mình, chả khác gì đi thuê.
Giờ còn thế thì 40-50 năm nữa hết hạn nó hê ra đường chứ ngồi đó mà mơ nó xây lại cho

Mọi quyền lợi đều thua quyền SỞ HỮU và ĐỊNH ĐOẠT hết. Các cụ CC về luật được công nhận quyền sở hữu nhưng lại mất quyền ĐỊNH ĐOẠT. Sở hữu mà ko được định đoạt thì....:)). Giống như vợ mình nhưng buồn buồn lên thì thằng khác cũng vào làm tí được nhể :))

Ai đang ở cái nào thường đánh giá quá cao cái của mình. Mất đi tính khách quan.
Chưa kể khi đánh giá còn ép buộc người khác phải nghĩ giống mình. Rất vô lý.

Thế nên cái gì đắt hơn là ngon hơn cho đỡ cãi nhau, ông nào dùng đồ ít tiền hơn mà chê người hơn tiền mình em chỉ thấy hài =))

motthoidongbim

Xe điện

Em có bảo là không dùng đâu. Đất chật người đông rồi cũng bị lùa hết lên cc thôi. Còn tiện ích cc thì chắc chắn hơn nhà đất rồi. Trước sếp em cho thuê nhà bt để lên cc ở vì con nhỏ sợ nó leo trèo cầu thang ngã... nên mỗi người nhu cầu khác nhau thôi.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đây là bệnh chung của mấy cụ trẻ không rõ nhưng đoán mò.
Ở đất Rồng Bay cháu đang ở, số căn hộ/ tòa nhà chung cư có sổ đỏ (hồng) vĩnh viễn nhiều hơn ghi thời hạn 5 chục niên đấy.
Lấy giấy bút ra đếm thì phải gấp 2 3 lần
Vĩnh viễn là k đúng đâu. Chỉ ghi lâu dài. Còn cụ thể bao nhiêu phải tra cấp công trình mới ra.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em chưa nói hậu quả xảy ra cháy chung cư hay nhà đất thiệt hại nặng hơn nhưng nói về tỷ lệ xảy ra cháy thì chung cư sẽ cao hơn vì số lượng người nhiều hơn, đồ đạc thiết bị nhiều hơn. ở nhà đất thì cả đời chưa phải chạy cháy lần nào nhưng chung cư thì chắc 05 năm cũng sẽ phải chạy cháy ít nhất 01 lần.
Thế mà thực tế nhà đất lại cháy thường xuyên hơn và hậu quả lớn hơn.
Đầu vào của cụ mới có mỗi số lượng người. Trong khi các yếu tố quan trọng là ý thức, thiết bị pccc thì k có.

vừa đi vừa láii

Xe container
Các cụ nhà đất sẽ nói:
Nhà ngõ đất của người ta, nhà của người ta, thằng nào vào chém bỏ mịa thì việc gì phải tranh chấp với biểu tềnh
CC bỏ tiền ra mua nhưng có phải nhà của mình quái đâu, khó ở là nó cắt điện, cắt nước, cho XHD đấm vỡ alo, căng nữa cắt thang máy cho leo bộ, căng nữa khóa thẻ, vân tay cho ngồi ngoài...:(. Em ko thể hiểu sao bỏ tiền ra mà cái chỗ chui ra chui vào nó chả phải của mình, chả khác gì đi thuê.
Giờ còn thế thì 40-50 năm nữa hết hạn nó hê ra đường chứ ngồi đó mà mơ nó xây lại cho

Mọi quyền lợi đều thua quyền SỞ HỮU và ĐỊNH ĐOẠT hết. Các cụ CC về luật được công nhận quyền sở hữu nhưng lại mất quyền ĐỊNH ĐOẠT. Sở hữu mà ko được định đoạt thì....:)). Giống như vợ mình nhưng buồn buồn lên thì thằng khác cũng vào làm tí được nhể :))

Thế nên cái gì đắt hơn là ngon hơn cho đỡ cãi nhau, ông nào dùng đồ ít tiền hơn mà chê người hơn tiền mình em chỉ thấy hài =))
Cụ ăn Lan đột biến luôc có ngon bằng Rau muống luộc không ?

Camontinhyeu

Xe điện
Thế mà thực tế nhà đất lại cháy thường xuyên hơn và hậu quả lớn hơn.
Đầu vào của cụ mới có mỗi số lượng người. Trong khi các yếu tố quan trọng là ý thức, thiết bị pccc thì k có.
Nhà đất tính theo hộ dân thì hộ gia đình ở nhà đất nhiều hơn mà cụ. Ý thức thì như nhau thôi, còn về thiết bị pccc thì công nhận chung cư hơn hẳn rồi

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhà đất sẽ nói:

Dạ. Em sống để vui vẻ, còn chuyện đâm chém em nhường cụ.
Em ở cc toàn người trẻ và văn minh. Chẳng có ai tự tiện vào nhà người khác đâu.

Mấy cái anh sống để cắt điện, cắt nước với bảo vệ người ta đánh cho em cực hoan nghênh. Sống ở đâu cũng có nguyên tắc, 1 mình anh 1 kiểu với phong cách bố là tất cả thì mời anh lên núi sống. Động vật hoang dã nó còn phải tuân thủ quy tắc của đàn, huống hồ con người.

Tiền ít hay nhiều cứ phải cộng tài khoản mới biết được, nói suông nó khó. Người giàu gì mà mua chỗ để ở cho sướng cái thằng người còn tính mai sau lên giá với mấy chục năm nữa bán có lãi. Tầm ấy thì cũng chưa phải giàu.

Chỉnh sửa cuối:

fashion

Xe tăng
2 trường hợp trên thì mặt đất hay chung cư cũng như nhau
em vẫn kiên quyết bám trụ chung cư ;))

vừa đi vừa láii

Xe container
2 trường hợp trên thì mặt đất hay chung cư cũng như nhau
em vẫn kiên quyết bám trụ chung cư ;))
Xưa có xe ngựa giờ có oto.

Xưa có báo giấy giờ có internet

Xưa nhà đất giờ có chung cư.