[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

coolpix8700

Xe ngựa
UH đúng rồi cu, nhà e cũng là khu tập thể nhưng khu nhà e là tập thể phân nhà cấp 4 xong các cụ tự xây nhà,e đang quên là khu tập thể là chỉ khu nhà 5 tầng :D
Người ta gọi khu tập thể là đúng, vì ngày xưa thành phố quy hoạch 1 số nơi để xây dựng lên thành các khu tập thể. 1 khu lại bao gồm rất nhiều nhà. Thường cơ quan không lớn lắm thì chỉ có 1 nhà, nhưng nhiều cơ qua có tới 2, thậm chí 3 nhà tập thể cho cán bộ công nhân viên của họ.
Các cơ quan ngày xưa thường có kinh phí cho hoạt động của phụ nữ, thanh niên và cả nhi đồng, phân công người phụ trách nên các hoạt động rất phong phú. Quan hệ không chỉ phụ huynh làm việc trong cùng cơ quan, mà cả tụi trẻ con cũng rất gắn bó với nhau!

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Ơ lạ nhỉ, em ko có dữ liệu tổng nhưng có google nó ra chết cháy chung cư thôi. Mà tranh luận đuối lý cụ lại bắt em im thế, có phải style cụ học từ các chủ đầu tư CC ko :P
Thế thì ít nhất cũng phải biết thay từ 'chung cư' bằng 'nhà ống' và đếm xem có bao nhiêu tin giữa 2 cái chứ???

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì ít nhất cũng phải biết thay từ 'chung cư' bằng 'nhà ống' và đếm xem có bao nhiêu tin giữa 2 cái chứ???
:( cụ có hiểu thống kê ko? Google nó ra các case đơn lẻ sao có thể đếm rồi coi là thống kê được???
Các case ko lên google thì sao?
Số lượng bao nhiêu case?
Trừ phi cụ gúc ra được cơ quan nào đó họ thống kê sẵn thì mới coi là số liệu thống kê chứ lên gúc search rồi đếm thì em ạ cụ, tư duy vượt thời đại :))

xe_ga

Xe tăng
Thế thì vui lòng im. Tôi thấy cụ từng chung cư, group chung cư đếch nào cũng có mặt. Tin cháy chung cư mười mấy năm trước cũng tìm dc.
Giờ lại mặt dày nói không có dữ liệu, không biết tra google, không thấy tin gì cháy nhà đất cả. =))
Cụ mất công tranh cãi với cụ ấy làm gì, có bao nhiêu cụ ở đây biết nhưng có thèm tranh cãi với cụ ấy đâu. Qua những comment của cụ ấy, theo sự đánh giá của cá em em thấy cụ ấy là một người: Có sự hiểu biết "vừa phải" - 1 số là sai lệch và thiếu chính xác, quan trọng là thiếu tôn trọng và luôn áp đặt ý kiến cá nhân của mình lên người khác lại cực kỳ ngoan cố và bảo thủ.

Leanh65

Xe container
Tập thể 5 tầng cũ vật vã gần 20 năm ko ông nào dám vào kia kìa. Mà đấy là 5 tầng chồng lên cao được chứ CC hiện tại đã 30-40 tầng, cụ định lên trăm tầng à?
Chưa kể trong cả nghìn căn hộ, có vài chục ông ko có tiền đóng thì sao, đủ loại lý do.
Cách ngon nhất với chủ đầu tư lúc ấy (chủ cũ chắc chết mịa rồi), chủ mới sẽ lobby chuyển đổi mục đích sử dụng chung cư (luật cho phép), hê đám hiện tại ra đường là nhanh gọn nhất.
Tương lai thì không đoán được, không cứ 100 tầng mà họ đập đi xây lại, giá trị tăng thêm ông nào muốn ở tiếp thì cộp thêm vào, không có thì buộc phải bán lại lốt cho ông có tiền nhảy vào. Luật sẽ sửa cho phép trấn áp những ông lý do này nọ. Hiện nay cũng thế mà cụ. Chỗ em cc mới xây trên nền tập thể 5 tầng cũ đa số là dân có tiền mới đến trừ số ở t1 kd và đền bù cao có tiền may ra ở lại. Số cũ rất hãn hữu vì nói có thể động chạm chứ thực tế đến hiện tại là gần 100% dân ở TT cũ là ..nghèo. Tư duy ngại gian khó, không muốn đi xa, muốn hưởng thụ cuộc sống tiện lợi nơi trung tâm, nhà tập thể ngày một mất giá, lâu dần cơ hội vuột mất. Nếu như xưa họ chấp nhận gian khó, xuống mặt đất mua vài 100m2 ở xa xa tý , làm ăn kd thì giờ đô thị hóa, đường xá mở rộng... thì giờ đã ..bộn tiền.😂

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Em bênh cụ kia tý. Cụ nói thế cũng không đúng. Cụ phải so: bao nhiêu vụ cháy/ số căn cc, số căn nhà đất. Lại còn bao nhiêu vụ cháy nhà đất là nhà kinh doanh , làm hàng. Cái này phải so với vụ cháy của các nhà xưởng, xn, cơ sở sx. Không thể so các vụ cháy đó với nhà đất sh bình thường, không kd, làm hàng. Vì bản chất khác nhau. Cc chỉ để ở, không kd, vì vậy cũng phải so nhà đất cùng tiêu trí sd như vậy mới hợp lý.
Vậy khác gì nói chung cư an toàn PCCC hơn?

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mất công tranh cãi với cụ ấy làm gì, có bao nhiêu cụ ở đây biết nhưng có thèm tranh cãi với cụ ấy đâu. Qua những comment của cụ ấy, theo sự đánh giá của cá em em thấy cụ ấy là một người: Có sự hiểu biết "vừa phải" - 1 số là sai lệch và thiếu chính xác, quan trọng là thiếu tôn trọng và luôn áp đặt ý kiến cá nhân của mình lên người khác lại cực kỳ ngoan cố và bảo thủ.
Vâng em sai rồi, em xin đưa tay rút lui thôi.

:( cụ có hiểu thống kê ko? Google nó ra các case đơn lẻ sao có thể đếm rồi coi là thống kê được???
Các case ko lên google thì sao?
Số lượng bao nhiêu case?
Trừ phi cụ gúc ra được cơ quan nào đó họ thống kê sẵn thì mới coi là số liệu thống kê chứ lên gúc search rồi đếm thì em ạ cụ, tư duy vượt thời đại :))
Rồi rồi, cháy chung cư chết người nhà nước dấu hết. Chỉ có nhà đất mới đưa tin thôi. =))

cuongpp

Xe hơi
Các cụ nói thì ai cũng có lý cả, người ở nhà đất người ở chung cư hay khu tập thể...Cái em thấy là nếu mức tài chính như nhau (ví dụ 3 tỏi) thì ở chung cư sẽ có nhiều thuận tiện hơn ở nhà đất, đơn cử như cq em các bạn trẻ mới lập gia đình đều vote chọn chung cư trong tầm tiền đấy (nếu có) thay vì ở trong ngõ chiều rộng 2m và diện tích may ra được 30m2 chồng lên 3 tầng...Các cụ đang ở nhà mặt đất mà ô to vào nhà, mặt tiền 7-8m như vậy thì comment làm gì ;)

vừa đi vừa láii

Xe container
Tương lai thì không đoán được, không cứ 100 tầng mà họ đập đi xây lại, giá trị tăng thêm ông nào muốn ở tiếp thì cộp thêm vào, không có thì buộc phải bán lại lốt cho ông có tiền nhảy vào. Luật sẽ sửa cho phép trấn áp những ông lý do này nọ. Hiện nay cũng thế mà cụ. Chỗ em cc mới xây trên nền tập thể 5 tầng cũ đa số là dân có tiền mới đến. Số cũ rất hãn hữu vì nói có thể động chạm chứ thực tế đến hiện tại là gần 100% dân ở TT cũ là ..nghèo. Tư duy ngại gian khó, không muốn đi xa, muốn hưởng thụ cuộc sống tiện lợi nơi trung tâm, nhà tập thể ngày một mất giá, lâu dần cơ hội vuột mất. Nếu như xưa họ chấp nhận gian khó, xuống mặt đất mua vài 100m2 ở xa xa tý , làm ăn kd thì giờ đô thị hóa, đường xá mở rộng... thì giờ đã ..bộn tiền.😂
Cái gì cũng có giá của nó mà cụ. ;))
Ở cc thì sướng, lợi ích trông thấy: đúng như cụ chủ thớt phán.
Ở nhà đất như cụ nói thì cũng thiệt thòi thời gian đầu. Sau vài năm - vài chục năm sẽ được sướng.
Tùy lựa thôi cụ
Còn nhiều tiền thì dễ quyết hơn nhiều :))

Vậy khác gì nói chung cư an toàn PCCC hơn?
Ở chung cư không thể kinh doanh buôn bán như nhà đất. Những nhà mà nhà đất họ muốn giàu có..bộn tiền như còm dưới nên họ ở luôn tại địa điểm kinh doanh, sợ bị trộm nên khoanh bít bùng không đảm bảo tiêu chuẩn Pccc nên cháy.
So sánh như thế là so sánh không ngang hàng. Phải so những người ở nhà đất nhưng không kinh doanh và là nhà xây đảm bảo PCCC thì bảo đảm gần như không có rủi ro. Còn đây các cụ chung cư mới đi so với nhà đất cũ kiêm cả kinh doanh vào thì so thế nào? So thế cánh nhà đất lại cười vào mũi bọn cc ngồi lên đầu nhau, có kinh doanh kiếm tiền như nhà đất bằng mắt!
Tương lai thì không đoán được, không cứ 100 tầng mà họ đập đi xây lại, giá trị tăng thêm ông nào muốn ở tiếp thì cộp thêm vào, không có thì buộc phải bán lại lốt cho ông có tiền nhảy vào. Luật sẽ sửa cho phép trấn áp những ông lý do này nọ. Hiện nay cũng thế mà cụ. Chỗ em cc mới xây trên nền tập thể 5 tầng cũ đa số là dân có tiền mới đến trừ số ở t1 kd và đền bù cao có tiền may ra ở lại. Số cũ rất hãn hữu vì nói có thể động chạm chứ thực tế đến hiện tại là gần 100% dân ở TT cũ là ..nghèo. Tư duy ngại gian khó, không muốn đi xa, muốn hưởng thụ cuộc sống tiện lợi nơi trung tâm, nhà tập thể ngày một mất giá, lâu dần cơ hội vuột mất. Nếu như xưa họ chấp nhận gian khó, xuống mặt đất mua vài 100m2 ở xa xa tý , làm ăn kd thì giờ đô thị hóa, đường xá mở rộng... thì giờ đã ..bộn tiền.😂

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ đưa ra fact thực tế là vậy. Cung cấp cho các cụ một hệ qui chiếu chung là Tiền.
Còn nhiều cụ dựa trên trải nghiệm cá nhân em ko quan tâm vì nó chẳng đại diện cho cái gì cả.

Rồi rồi, cháy chung cư chết người nhà nước dấu hết. Chỉ có nhà đất mới đưa tin thôi. =))
Sao cụ lại lái sang "dấu" thế? (cụ sai chính tả rồi nhé), toàn tự nghĩ ra rồi áp đặt lên em. Em có nói câu nào liên quan đến "dấu" đâu :))

Tương lai thì không đoán được, không cứ 100 tầng mà họ đập đi xây lại, giá trị tăng thêm ông nào muốn ở tiếp thì cộp thêm vào, không có thì buộc phải bán lại lốt cho ông có tiền nhảy vào. Luật sẽ sửa cho phép trấn áp những ông lý do này nọ. Hiện nay cũng thế mà cụ. Chỗ em cc mới xây trên nền tập thể 5 tầng cũ đa số là dân có tiền mới đến. Số cũ rất hãn hữu vì nói có thể động chạm chứ thực tế đến hiện tại là gần 100% dân ở TT cũ là ..nghèo. Tư duy ngại gian khó, không muốn đi xa, muốn hưởng thụ cuộc sống tiện lợi nơi trung tâm, nhà tập thể ngày một mất giá, lâu dần cơ hội vuột mất. Nếu như xưa họ chấp nhận gian khó, xuống mặt đất mua vài 100m2 ở xa xa tý , làm ăn kd thì giờ đô thị hóa, đường xá mở rộng... thì giờ đã ..bộn tiền.😂
Khi tính cái gì cụ nên nhìn thực tế, các cụ chỉ là cá con thôi, cá mập nó hê các cụ đi mới được lợi, chứ các cụ ở lại lợi cái gì? :))

Tony_Le

Xe container
Các cụ nói thì ai cũng có lý cả, người ở nhà đất người ở chung cư hay khu tập thể...Cái em thấy là nếu mức tài chính như nhau (ví dụ 3 tỏi) thì ở chung cư sẽ có nhiều thuận tiện hơn ở nhà đất, đơn cử như cq em các bạn trẻ mới lập gia đình đều vote chọn chung cư trong tầm tiền đấy (nếu có) thay vì ở trong ngõ chiều rộng 2m và diện tích may ra được 30m2 chồng lên 3 tầng...Các cụ đang ở nhà mặt đất mà ô to vào nhà, mặt tiền 7-8m như vậy thì comment làm gì ;)
Cái nhà đó cách chung cư 3 tỏi kia 100m thì giá gấp 3-4 lần, vậy chê là đúng rồi.

Leanh65

Xe container
Với các chung cư gần đây được xây dựng đúng quy định thì 99% là hơn cụ ạ
Mới thì có thể hơn, lâu dài thì chưa chắc. Ở nước ngoài phát triển, ý thức cao thế mà đầy vụ cc cháy thê thảm kia mà. Ở ta còn ít cc và đa phần mới đưa vào sd nên an toàn hơn là đúng. Cũng như nhà đất ở các khu đô thị mới xd cũng có cháy đâu.

Tony_Le

Xe container
Ở chung cư không thể kinh doanh buôn bán như nhà đất. Những nhà mà nhà đất họ muốn giàu có..bộn tiền như còm dưới nên họ ở luôn tại địa điểm kinh doanh, sợ bị trộm nên khoanh bít bùng không đảm bảo tiêu chuẩn Pccc nên cháy.
So sánh như thế là so sánh không ngang hàng. Phải so những người ở nhà đất nhưng không kinh doanh và là nhà xây đảm bảo PCCC thì bảo đảm gần như không có rủi ro. Còn đây các cụ chung cư mới đi so với nhà đất cũ kiêm cả kinh doanh vào thì so thế nào? So thế cánh nhà đất lại cười vào mũi bọn cc ngồi lên đầu nhau, có kinh doanh kiếm tiền như nhà đất bằng mắt!
Đang PCCC cụ lại chuyển kinh doanh. Thực tế những thứ cụ thêm vào làm tăng khả năng cháy đấy.

Ý kiến cho rằng PCCC ở chung cư kém hơn dưới đất, rủi ro cao hơn. Ở chung cư thì khó chạy hơn nhưng lại khó cháy hơn. Dưới ngõ nhỏ dễ chạy hơn nhưng dễ cháy hơn rất nhiều.

Công thức cả thế giới đang áp dụng đây Rủi ro = Cháy (khả năng) x Chạy (Hậu quả)

Căn cứ theo công thức trên thì CC cư mới, hệ thống PCCC đạt chuẩn, dân trí cao, Ban quản trị tốt thì Rủi Ro thấp hơn ngõ nhỏ nhưng ở những khu tập thể cũ, hoặc CC củ chuối kiểu anh Thản thì ai cũng biết rồi.

Tony_Le

Xe container
Mới thì có thể hơn, lâu dài thì chưa chắc. Ở nước ngoài phát triển, ý thức cao thế mà đầy vụ cc cháy thê thảm kia mà. Ở ta còn ít cc và đa phần mới đưa vào sd nên an toàn hơn là đúng. Cũng như nhà đất ở các khu đô thị mới xd cũng có cháy đâu.
Cụ toàn nghĩ thôi chả có tý khoa học nào kiểu già rồi ai cũng chết. Đang chung cư vs nhà ngõ nhỏ bằng tiền giờ lại ra khu đo thị mới gấp 5 tiền thì nói làm gì.

Đang PCCC cụ lại chuyển kinh doanh. Thực tế những thứ cụ thêm vào làm tăng khả năng cháy đấy.

Ý kiến cho rằng PCCC ở chung cư kém hơn dưới đất, rủi ro cao hơn. Ở chung cư thì khó chạy hơn nhưng lại khó cháy hơn. Dưới ngõ nhỏ dễ chạy hơn nhưng dễ cháy hơn rất nhiều.

Công thức cả thế giới đang áp dụng đây Rủi ro = Cháy (khả năng) x Chạy (Hậu quả)

Căn cứ theo công thức trên thì CC cư mới, hệ thống PCCC đạt chuẩn, dân trí cao, Ban quản trị tốt thì Rủi Ro thấp hơn ngõ nhỏ nhưng ở những khu tập thể cũ, hoặc CC củ chuối kiểu anh Thản thì ai cũng biết rồi.
Tại sao dưới ngõ nhỏ lại dễ cháy hơn rất nhiều thế?
Trên cùng 1 diện tích đất có ít cư dân, đồ điện hơn, không có không gian chung như kiểu chỗ đổ rác chung không có, không có chuyện có cư dân đổ cả viên than chưa tàn vào thì làm sao ngõ nhỏ dễ cháy hơn chung cư mật độ dân cao hơn được?
1. Nhà đất khó có khả năng bị cháy hơn
2. Khi bị cháy nhà đất nếu đảm bảo các tiêu chuẩn PCCC thì an toàn bằng vạn CC
3. Nhà đất mà không đảm bảo PCCC là do chủ nhà đó họ tự chọn như thế, tương tự với CC nếu mua CC cũ thôi.

dreamer7985

Xe hơi
Tôi phân tích thế này nhé:
- Nhà đất tự xây sau 20-30 năm có phải xây lại ko? Hay cùng lắm là 50 năm phải xây lại?
Khi xây lại thì cũng sẽ xây từ móng lên đến cả nhà.
- Khi xây thì chi phí xây nhà cũng sẽ mất toàn bộ chi phí xây. => đối tác xây cũng sẽ lãi
Khi chung cư hết thời hạn thì coi như mất tiền để xây lại thôi. Tiền chỉ bao gồm tiền xây

Leanh65

Xe container
Cụ toàn nghĩ thôi chả có tý khoa học nào kiểu già rồi ai cũng chết. Đang chung cư vs nhà ngỏ nhỏ bằng tiền giờ lại ra khu mới gấp 5 tiền thì nói làm gì.
Ơ , thì rồi ai cũng chết cả mà, chả đúng còn gì. Mật độ càng đông, tỷ lệ rủi ro càng cao, càng cũ càng chập chờn đúng còn gì.😂