[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Lúc đó các cụ xuống lỗ cả rồi được ra đường đã phúc :)) . Mà cụ cũng hay nhỉ, đã thích lo hộ còn hay lo xa :))
Tranh luận mổ xẻ 1 vấn đề để tất cả chúng ta cùng thêm hiểu biết thôi cụ. Đấy là tiêu chí của ofun.

Vài cụ đuối lý công kích mạt sát cá nhân là rất ko nên vì ko mang lại ích lợi gì cả. Nó nằm dưới tầm quan tâm của em.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Lý thuyết của em đúng với thị trường 5000 năm nay từ khi dùng vỏ sò thay tiền cụ ạ :))
Em đã nói Tiền là hệ qui chiếu đúng nhất trong bối cảnh tranh cãi cảm tính nhà đất và CC, nó ko đúng tuyệt đối 100% nhưng trong các hệ qui chiếu nó là khách quan nhất và được thừa nhận rộng rãi nhất thay vì những ý kiến cá nhân lẻ tẻ nặng chủ quan như: tôi thấy, tôi nghe nói, tôi cảm giác, từ kinh nghiệm của tôi, bố mẹ tôi, họ hàng bạn bè tôi....

Cụ nói đúng đấy. Chủ đầu tư mâu thuẫn nó còn cho XHĐ vào đấm tóe máu mũi mấy ông dân chung cư cao cấp, em nhắc lại cao cấp nhá :))

Cụ quên vụ cháy chung cư Carina Sài gòn 13 người chết à? :(
Với tốc độ chung cư xây nhanh và nhiều như hiện nay và công tác PCCC rất qua quýt, em e là trong thời gian tới sẽ có những vụ cháy kinh hoàng. Chỉ là vấn đề sớm muộn.

Nhà ống thực ra cháy rất khó chết nếu không bị xây hoa sắt chuồng cọp bịt kín ban công. Gần như ko thể chết luôn. Các cụ xây nhà nếu có lồng sắt làm cái cửa trổ sẵn khóa vào, để chìa gần đó, cháy cái mở cửa té sang nhà bên cạnh thì chả vấn đề gì hết. Còn chung cư cháy thì xác định cô thương thôi.
Cửa thoát hiểm nhà mặt đất, lối thoát có cửa trên chuồng cọp sân thượng nên để gần đó thêm 1 cái búa + xà beng khoảng 0,8-1m.

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Cửa thoát hiểm nhà mặt đất, lối thoát có cửa trên chuồng cọp sân thượng nên để gần đó thêm 1 cái búa + xà beng khoảng 0,8-1m.
Nói chung có cửa thoát hiểm thì nhà đất chả bao giờ chết đc.
Chung cư cháy thật thì cửa thoát gần như bằng không vì PCCC ở các CC hiện nay rất kém.

Tất nhiên ai cũng có lựa chọn của mình, đều thấy cái của mình là hay nên để phán xét cái nào hay hơn thôi thì cứ hơn tiền là hơn :))
Tiền ít mà đòi hơn tiền nhiều thì thiên hạ loạn mất :))

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung có cửa thoát hiểm thì nhà đất chả bao giờ chết đc.
Chung cư cháy thật thì cửa thoát gần như bằng không vì PCCC ở các CC hiện nay rất kém.

Tất nhiên ai cũng có lựa chọn của mình, đều thấy cái của mình là hay nên để phán xét cái nào hay hơn thôi thì cứ hơn tiền là hơn :))
Tiền ít mà đòi hơn tiền nhiều thì thiên hạ loạn mất :))
Em thử phá khoá mấy lần do làm mất chìa khoá rồi. Cái búa mà ta vẫn dùng để đóng đinh thật là lợi hại: phát một! 😀

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Em thử phá khoá mấy lần do làm mất chìa khoá rồi. Cái búa mà ta vẫn dùng để đóng đinh thật là lợi hại: phát một! 😀
Ở CC phải biết kiềm chế hết mức chứ ko dễ xảy ra những chuyện ngoài ý muốn lắm

Cư dân bị đánh thế này phải hình sự chứ nhỉ.

chinhatm

Xe container
Cư dân cc khác cư dân nhà phố là cư dân cc luôn đợi thằng khác đấu tranh dùm mình . Khôn lỏi như quỷ :))
Dân VN nói chung thì thích phân biệt vùng miền - Tàn dư của nền văn minh lúa nước:
- Từ xưa đến nay vẫn có chuyện phân biệt Nam-Bắc; phân biệt miền xuôi, miền núi; phân biệt tỉnh này tỉnh kia; phân biệt làng mày làng tao, đình làng tao to hơn đình làng mày...
- Ngày nay thì còn có thêm phân biệt dân nhà phố và dân chung cư nữa.

bimbimzinzin

Xe tăng
Dân VN nói chung thì thích phân biệt vùng miền - Tàn dư của nền văn minh lúa nước:
- Từ xưa đến nay vẫn có chuyện phân biệt Nam-Bắc; phân biệt miền xuôi, miền núi; phân biệt tỉnh này tỉnh kia; phân biệt làng mày làng tao, đình làng tao to hơn đình làng mày...
Ơ cụ nói đúng, 10 năm trước trước em ở CC nhìn xuống khu biệt thự rất rộng, trẻ con nó học và chơi theo khu, đến h thấy vẫn vậy. Nhớ lại ngày bé những năm 85-90, bọn trẻ con khu nhà dân không hay chơi với tụi trẻ khu TT.

L.C.D

Xe container
Tranh luận mổ xẻ 1 vấn đề để tất cả chúng ta cùng thêm hiểu biết thôi cụ. Đấy là tiêu chí của ofun.

Vài cụ đuối lý công kích mạt sát cá nhân là rất ko nên vì ko mang lại ích lợi gì cả. Nó nằm dưới tầm quan tâm của em.
Thêm hiểu biết gì đâu, đọc các còm của cụ thì em thấy cụ áp đặt hiểu biết (có phần lệch lạc, cực đoan) của cụ lên chuyện chung cư. Các thông tin khác giúp gia tăng kiến thức thì cụ lờ đi. Nếu biết tiếp nhận thì đã ko bị công kích.

annika

Xe buýt
Vậy có hay ko khác biệt vùng miền ?

annika

Xe buýt
Không có cụ ạ. Chỉ duy nhất trên này em mới thấy có thằng ng* chửi chung c/nhà ngõ là kém văn minh, còn ngoài đời chung cư cũng được, nhà đất cũng xong, chẳng ai rảnh thành kiến ai cả.
tự ái khi người khác nói ra khác biệt. trình độ văn n hóa + nguồn gốc cư dân = mức độ văn minh. bao năm qua giăng cờ biểu tình ko phải dân cc thì dân gì. 1 cc có 1k hộ dân gặp vấn đề thì 1 k hộ đều bj tình trạng xấu như nhau nhưng chỉ có 100 hộ giăng cờ phản đối . 900 hộ kia " khôn" nằm im đợi hưởng lợi. :)) khôn lỏi như vậy nên bị chủ đầu tư nó vặt như con.:))
Lời khuyên free cho cụ : đừng tự ái bớt ngạo nghễ sẽ văn minh

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Thêm hiểu biết gì đâu, đọc các còm của cụ thì em thấy cụ áp đặt hiểu biết (có phần lệch lạc, cực đoan) của cụ lên chuyện chung cư. Các thông tin khác giúp gia tăng kiến thức thì cụ lờ đi. Nếu biết tiếp nhận thì đã ko bị công kích.
Em có áp đặt gì đâu, chỉ đưa ra một hệ qui chiếu so sánh chung được cả xã hội thừa nhận là Tiền.
Trước đó các cụ đã cãi nhau chán về nhà đất hay CC tốt hơn mà có ngã ngũ đâu. Bởi vậy ta cần 1 hệ qui chiếu chung đó.

Mọi post của em đều có trích dẫn luật lệ đầy đủ, chứ ko như nhiều cụ luôn cảm tính cảm thấy, nghe nói, bạn bè tôi....:))

Công kích cá nhân em ko quan tâm và đôi co. Đã có 3 cụ bị xì hơi lốp vì công kích vô lý em rồi đó, vậy là đủ hiểu :))

Chỉnh sửa cuối:

annika

Xe buýt
Ơ cụ nói đúng, 10 năm trước trước em ở CC nhìn xuống khu biệt thự rất rộng, trẻ con nó học và chơi theo khu, đến h thấy vẫn vậy. Nhớ lại ngày bé những năm 85-90, bọn trẻ con khu nhà dân không hay chơi với tụi trẻ khu TT.
khu TT là khu gì nhỉ

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
tự ái khi người khác nói ra khác biệt. trình độ văn n hóa + nguồn gốc cư dân = mức độ văn minh. bao năm qua giăng cờ biểu tình ko phải dân cc thì dân gì. 1 cc có 1k hộ dân gặp vấn đề thì 1 k hộ đều bj tình trạng xấu như nhau nhưng chỉ có 100 hộ giăng cờ phản đối . 900 hộ kia " khôn" nằm im đợi hưởng lợi. :)) khôn lỏi như vậy nên bị chủ đầu tư nó vặt như con.:))
Lời khuyên free cho cụ : đừng tự ái bớt ngạo nghễ sẽ văn minh
Cụ biết vì sao không? Vì chung cư ít ra còn biết biểu tình đòi quyền lợi, dân nhà ngách thì chấp nhận bẩn thỉu, tối tăm, rủi ro cháy nổ vì có biểu tình cũng chả thay đổi dc.
Thống kê cháy thì năm nào cũng thấy nhà ống nhà ngách chết cả nhà, chung cư thì ông kia lôi vụ từ ... Mười mấy năm trước :)) không biết xấu hổ :))
Đến cả người giàu giờ cũng chán nhà ngách, chuyển sang ở Khu đô thị rồi.

maroon5788

Xe buýt
HE hê ngày xưa e nhớ là cứ xóm nào xóm đấy, khu nào khu đấy phân biệt luôn ấy chứ k chỉ dân vs tt đâu cụ.
Khu e cũng thế chia xóm trên xóm dưới, hội xóm nào bảo vệ hội xómđấy trước đã :D

Leanh65

Xe container
em đang ở chung cư, tiện cũng nhiều và bất tiện cũng có, nhưng cơ bản là không muốn ở nhà đất nữa vì:

1) nhà 2 ô tô có chỗ đỗ cố định dưới hầm (cái này ít cc có lắm nhá), từ chỗ đỗ xe ra thang máy có 20 mét; cất xe xong lên đến nhà có vài phút. Cái này các cụ có biệt thự to chưa chắc đã có chỗ cất xe trong nhà nhé! Xe máy 2 cái, xe đạp vài cái phí gửi rẻ bèo.
2) an ninh tốt: nhà hay quên khoá cửa cũng chả sao, đóng cửa đi du lịch cả tháng trời cũng yên tâm.
3) siêu thị, cafe, ngân hàng.... có đủ ngay dưới, đồ ăn đa dạng thì ra mặt phố đủ các loại.
4) vệ sinh nhà cửa cũng thuận tiện nhanh chóng (do chỉ có 1 mặt bằng), nếu thuê người đến làm gv cũng dễ quản lý.
Oài, các ccm ở TĐ khổ thiệt. Có 2 chỗ đỗ xe có vẻ như là xa xỉ vậy. Chả bù em ở TP thuộc tỉnh. Hai xe oto,2 xe máy để sân, nếu còn thêm 2 cái nữa vẫn vô tư. Cc của cụ 20m với vài phút đến cửa nhà chứ em chỉ 5m với 20s lại chả mất đồng gửi xe, không phụ thuộc bố con thằng nào. Cụ gần st, cf.. chứ em thì gần chợ truyền thống, ri gỉ gì ri cái gì cũng có, ngon, bổ rẻ, tươi dãy đành đạch, trường học c1,c2,c3, bệnh viện khu vực chỉ vài bước chân, đi bộ 5-15 phút cũng tới. An ninh thì đi đâu khóa cửa cả tuần cả tháng cũng chả sao, lại chả lo cháy nổ, thờ cúng cc có phòng hương khói. Cũng mặt bằng chả khác cc, khác là 2 cái mb cc chồng lên nhau thôi. À mà cc của cụ còn không có vườn, chứ nhà đất em còn có gần 100m2 vườn tha hồ xả stress nữa chứ. Thích thì 10p chạy xe là ra bãi biển vùng vẫy, tắm nắng, tắm gió. Kể ra cái xướng, cái khổ nó cũng tùy hoàn cảnh cm nhỉ.😂

Chỉnh sửa cuối: