[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Cái lý thuyết của bác không những không đúng với một thị trường thực sự đã tồn tại hàng trăm năm, lại càng không đúng với cái thị trường méo mó ở VN này.
Cùng một cái điện thoại chính hãng, bác mua ở của hàng này giá 10tr, cửa hàng khác giá 11tr, không có nghĩa là cái điện thoại mua 11tr tốt hơn cái mua 10tr
Lý thuyết của em đúng với thị trường 5000 năm nay từ khi dùng vỏ sò thay tiền cụ ạ :))
Em đã nói Tiền là hệ qui chiếu đúng nhất trong bối cảnh tranh cãi cảm tính nhà đất và CC, nó ko đúng tuyệt đối 100% nhưng trong các hệ qui chiếu nó là khách quan nhất và được thừa nhận rộng rãi nhất thay vì những ý kiến cá nhân lẻ tẻ nặng chủ quan như: tôi thấy, tôi nghe nói, tôi cảm giác, từ kinh nghiệm của tôi, bố mẹ tôi, họ hàng bạn bè tôi....

Một cái nhà đất là sở hữu của mình, an toàn PCCC nằm trong tay mình, đồ đạc kể cả thang máy nếu có, bảo trì lúc nào do mình quyết định, giá trị tăng theo thời gian. Khi nào chán thì đập đi xây lại mà cụ bảo là tốt và giá trị chưa hơn căn chung cư rẻ tiền hơn, phải nộp phí dịch vụ hàng tháng nhưng chất lượng dịch vụ thì hên xui, quyền lực duy nhất trong tay khi đã xoè tiền ra mua là căng băng rôn? Em thấy cụ so sánh nhà đất với nhà chung cư với hai cái đt mua ở 2 cửa hàng khác nhau là vô cùng bất hợp lý.
Cụ nói đúng đấy. Chủ đầu tư mâu thuẫn nó còn cho XHĐ vào đấm tóe máu mũi mấy ông dân chung cư cao cấp, em nhắc lại cao cấp nhá :))

cụ ơi, chưng cư cũng sổ đỏ bình thường cụ ơi, mà hệ thống an toán kiểm tra liên tục, bảo trì bảo dưỡng đầy đủ, e chưa thấy cc cháy chết ng bao giờ, chỉ thấy mấy ô nhà đất chủ quan này nọ, hàn xì cửa rả thành lô cốt, cháy chết cả nhà rất thương tâm. Chung cư có tý khói cái là báo động um lên, loa hô hào chạy thể dục e thấy cũng khá là hay ho mà. Nhưng chung quy lại là quan điểm mỗi cụ thế nào thôi ạ, với em ở thủ đô làm căn cc ở, tiện ích đầy đủ, sau con cái học tự lo em lại về mấy nghìn m2 ở quê sống an nhàn :))
Cụ quên vụ cháy chung cư Carina Sài gòn 13 người chết à? :(
Với tốc độ chung cư xây nhanh và nhiều như hiện nay và công tác PCCC rất qua quýt, em e là trong thời gian tới sẽ có những vụ cháy kinh hoàng. Chỉ là vấn đề sớm muộn.

Nhà ống thực ra cháy rất khó chết nếu không bị xây hoa sắt chuồng cọp bịt kín ban công. Gần như ko thể chết luôn. Các cụ xây nhà nếu có lồng sắt làm cái cửa trổ sẵn khóa vào, để chìa gần đó, cháy cái mở cửa té sang nhà bên cạnh thì chả vấn đề gì hết. Còn chung cư cháy thì xác định cô thương thôi.

Chỉnh sửa cuối:

nhtho

Xe buýt
Sổ hồng đó có giá trị 50 năm thôi? ....
Đây là bệnh chung của mấy cụ trẻ không rõ nhưng đoán mò.
Ở đất Rồng Bay cháu đang ở, số căn hộ/ tòa nhà chung cư có sổ đỏ (hồng) vĩnh viễn nhiều hơn ghi thời hạn 5 chục niên đấy.
Lấy giấy bút ra đếm thì phải gấp 2 3 lần

caisua

Xe lăn
em thấy không đâu bằng nhà riêng - cứ mặt đất của mình muốn làm gì thì làm.
Muốn làm gì là làm những gì ạ?
- Lôi bạn bè về ăn uống hát hò mà ầm ỹ quá thì ở đâu cũng bị nhắc nhở
- Nhà hỏng thì đâu cũng phải sửa
- Thay đổi kết cấu hay đập đi làm lại thì mọi người giờ cũng lười mấy ai muốn làm đâu
Ko biết cụ còn định làm gì nữa. Em thì đã tự xây 2 cái nhà, kèm thợ rất cẩn thận mà ở tầm chục năm thấy còn xuống cấp hơn cả chung cư hiện nay em ở

TECHVANMINH

Xe đạp
Website
vanminhtech.vn
- Thay đổi kết cấu hay đập đi làm lại thì mọi người giờ cũng lười mấy ai muốn làm đâu
Ko biết cụ còn định làm gì nữa. Em thì đã tự xây 2 cái nhà, kèm thợ rất cẩn thận mà ở tầm chục năm thấy còn xuống cấp hơn cả chung cư hiện nay em ở
cụ nói thế thì em chịu. cuộc sống của mình mình tự chủ tự tiêu còn ở chung cư cụ có làm đc như nhà mặt đất không ah ?

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Đây là bệnh chung của mấy cụ trẻ không rõ nhưng đoán mò.
Ở đất Rồng Bay cháu đang ở, số căn hộ/ tòa nhà chung cư có sổ đỏ (hồng) vĩnh viễn nhiều hơn ghi thời hạn 5 chục niên đấy.
Lấy giấy bút ra đếm thì phải gấp 2 3 lần
Sổ hồng chung cư lâu dài là gì? Nó khác với sổ đỏ đất lâu dài như thế nào?

Với chung cư, sổ hồng có 2 loại:
1) Loại có thời hạn 30 năm hay 50 năm: lý do là khu đất xây chung cư chủ đầu tư nó thuê có chừng ý năm thôi, hết hạn thì có thể gia hạn hoặc bị thu hồi (mà nói trắng ra sau 30-50 thì khả năng gia hạn bằng 0, thu hồi là cái chắc). Thu hồi coi như thôi nhỉ :))

2) Loại sổ hồng lâu dài: lý do khu đất chủ đầu tư sở hữu lâu dài. Tuy nhiên, sổ hồng của chung cư này thực ra lại KHÔNG LÂU DÀI như đất vì phụ thuộc vào tuổi thọ công trình chung cư, sau 40-50 năm xuống cấp sẽ bị đập bỏ, phá dỡ. Mà đập bỏ phá dỡ coi như thôi nốt :))

Ở chung cư xác định 40-50 năm hết đời mình là mất trắng, bất kể là loại sổ hồng gì, chứ đừng mong thừa kế gì con cháu cho mệt. Đấy là khác biệt lớn với nhà đất.

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Em thấy cụ nói có cái đúng là xây nhà riêng ở ngõ ô tô tránh mặc dù kèm thợ như kèm kem, chất lượng xây tốt nhưng vẫn bị ngấm từ 2 nhà hàng xóm sang. Sửa chữa, vá víu chán chê chỉ được 1 thời gian nó lại bị lại. Nhìn cái góc ngấm loang lổ đến chán.

dangkhoi72

Xe tải
Các cụ cũng tranh luận quyết liệt phết nhỉ! Thôi thì ai thích ở CC thì ở CC; Mà ai thích ở nhà đất thì cứ ở nhà đất. Em đi hóng thớt khác đây!!!:D

L.C.D

Xe container

1) Loại có thời hạn 30 năm hay 50 năm: lý do là khu đất xây chung cư chủ đầu tư nó thuê có chừng ý năm thôi, hết hạn thì có thể gia hạn hoặc bị thu hồi (mà nói trắng ra sau 30-50 thì khả năng gia hạn bằng 0, thu hồi là cái chắc). Thu hồi coi như thôi nhỉ :))

2) Loại sổ hồng lâu dài: lý do khu đất chủ đầu tư sở hữu lâu dài. Tuy nhiên, sổ hồng của chung cư này thực ra lại KHÔNG LÂU DÀI như đất vì phụ thuộc vào tuổi thọ công trình chung cư, sau 40-50 năm xuống cấp sẽ bị đập bỏ, phá dỡ. Mà đập bỏ phá dỡ coi như thôi nốt :))

Ở chung cư xác định 40-50 năm hết đời mình là mất trắng, bất kể là loại sổ hồng gì, chứ đừng mong thừa kế gì con cháu cho mệt. Đấy là khác biệt lớn với nhà đất.
Em đọc ở đây thấy giải thích khác với cách cụ hiểu

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc ở đây thấy giải thích khác với cách cụ hiểu
Cụ đọc kĩ lại nhé. Cách hiểu là như nhau. Không hề khác.
Mọi loại chung cư đều phụ thuộc vào tuổi thọ công trình, thường rơi vào 40-50 năm, sau đó là khả năng là bị phá bỏ, xây công trình khác.
Cụ nghĩ thằng chủ đầu tư nó còn sống đến lúc đó để xây chung cư mới cho con cháu cụ à?
Hay thằng chủ đầu tư khác nó tốt bụng đến mức xây mới để con cháu cụ ở tiếp 50 năm =))

Chỉ có trong giấc mơ thôi =))

noname311

Xe hơi
Vụ nhà đất với cc này có cãi nhau mãi thì cũng chả ai chịu ai đâu vì nó là vấn đề sở thích r, mà đã là sở thích thì có ai giống ai đâu nên so sánh làm gì cho mệt :))

chinhatm

Xe container

Bác nói mò rồi.
Thời hạn của sổ hồng phụ thuộc vào thời hạn sử dụng đất xây chung cư, chứ không phải như bác nói.
Nếu chung cư xây trên đất thương mại hoặc chưa được quy hoạch làm đất ở thì có thời hạn, thường là 50 năm.
Nếu chung cư xây trên đất đã được quy hoạch làm đất ở thì thời hạn sẽ là "lâu dài" hay "vĩnh viễn" tùy cách nói. Đa số chung cư hiện nay là xây trên đất đã được quy hoạch làm đất ở
Đối với chung cư xây trên đất thương mại, hết thời hạn 50 năm thì khả năng gia hạn hoặc chuyển đổi thành đất ở là 99%, chỉ trừ trường hợp nhà nước cần thu hồi phục vụ mục đích an ninh, quốc phòng.

alceste

Xe điện

Cu nói có mấy cái chưa chính xác:

- Nhà đất cháy ko thể chết - wtf, thế bao chung cư ko hề có chuồng cọp quây kín vẫn chết, đặc biệt là ở SG toàn nhà lá với cấp 4 chứ còn ko có chuồng cọp hayhafn kín nào. Nếu em ko nhàm thì tháng nào cũng có 1 vụ to đưa tin trên truyền thông, vụ nhỏ có khi ko đưa tin thì mình cũng ko biết thôi. Tháng 6 này, vụ Quảng Ngãi, Nghệ An,Tháng trước thì Bình Dương, SG. trước đấy thì Tôn Đức Thắng, rồi có khi hàng trăm, chục vụ khác nhỏ nhỏ, ko thiệt hại về người mà về ts mà mình ko biết (nhiều quá đưa tin ko xuể).

"Công an thành phố Hà Nội cho biết, theo thống kê trong 5 năm (2016-2020), toàn thành phố xảy ra 3.438 vụ cháy, nổ; làm 79 người chết, 129 người bị thương; thiệt hại tài sản ước tính khoảng 1.753 tỉ đồng."

Đây là chỉ số liệu của HN.

"Theo báo cáo của Bộ Công an, trung bình mỗi năm, cả nước xảy ra 2.974 vụ cháy, làm chết 81 người, bị thương 198 người, thiệt hại về tài sản ước tính hơn 1.564 tỷ đồng và 1.209 ha rừng; xảy ra 31 vụ nổ, làm chết 21 người, bị thương 50 người; mỗi năm, lực lượng Cảnh sát PCCC thực hiện 1.371 vụ CNCH, tổ chức hướng dẫn thoát nạn cho hàng nghìn người, trực tiếp cứu được 452 người…"

Thống kê song song, thì ở chung cư có bao nhiêu vụ cháy thực sự (chứ ko phải vụ chuông báo cháy test kêu) hả bác.

Đây là số liệu của 1 tháng trên toàn quốc " - Bên cạnh đó, trong tháng 8 vừa qua, toàn quốc xảy ra 315 vụ cháy, làm chết 5 người, làm bị thương 6 người và tài sản thiệt hại sơ bộ ước tính 76,08 tỷ đồng.

Đáng chú ý, so với tháng trước, số vụ cháy đã giảm 176 vụ (giảm 35,85%), nhưng số người thiệt mạng do cháy lại tăng 3 người (tăng 150%), số người bị thương giảm 5 người (giảm 45,45%). Số tài sản thiệt hại sơ bộ ước tính do cháy giảm 27,78 tỷ đồng (giảm 26,75%)."

trong 1 tháng cháy bao nhiêu cái chung cư trên toàn quốc ạ?

Ngoài ra, trong tháng 8, toàn quốc chỉ xảy ra một vụ nổ, giảm một vụ nổ so với tháng trước đó.
Carina chỉ là 1 trường hợp đặc biệt, và nếu cụ có tìm hiểu báo cáo của nó thì cũng thấy. Giôgns như h vẫn đưa trường hợp cháy ITC ra, là cái tòa nha cao tầng thuộc loại đầu tiên của VN, cách đây 20 năm, khi mà VN chưa có quy chế, tiêu chuẩn kĩ thuật hay kiểm tra kiểm soát đến PCCC. Nhưng theo thời gian thì khung pháp lý và quy chuẩn của mình cũng đã chặt chẽ hơn nhiều.

- Chung cư xác định 40 - 50 năm là mất trắng, nhưng em lại thấy các khu mà người ta đã xây lại, chẳng ai mất, hoặc mất xong lại có đống tiền. Như ở 187 Tây Sơn, xây xong, căn 30-48m2 h thành 76-80m, bán nhanh cũng 3 tỉ rưỡi. Chỗ 93 Láng Hạ xây xong bán rẻ cũng 55-60M/m2, căn 40m h thanh trăm mét, tính vo được 6 tỉ, haizza, em muốn mất quá.
H Nguyễn Công Trứ xây từ năm 59 đấy cụ, 60 năm cuộc đời rồi nhưng đã ai mất trắng chưa cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Pvsc

Xe ba gác
Các cụ ở CC cho em hỏi nửa đêm có bị khó ngủ do hàng xóm tập thể dục không :D

alceste

Xe điện
Động đất là chết luôn đấy :D
Số người ở Nhật trong chung cư chết cũng ngang mà có khi thấp hơn số người ở nhà đất đấy cu
Cụ nhầm ko thế, giá thuê như nhau cụ ơi. =))
Đúng nha. Nhà tôi có căn nhà 50m x3 tầng mặt ngõ to ở Bồ Đề, ô tô đỗ trước nhà vứt qua đêm free được luôn, nhà đó nếu bán nhanh cũng được tầm 5.5 tỉ, giá đất xung quanh khoảng 100 - 120m/m2, nhưng vì dọn lên chung cư ko bán, trầy trật cho thuê mãi mới được 7.5M. tức là bằng 1 căn chung cư 2 pn giá dưới 2 tỉ

caisua

Xe lăn
cụ nói thế thì em chịu. cuộc sống của mình mình tự chủ tự tiêu còn ở chung cư cụ có làm đc như nhà mặt đất không ah ?
Em có 2 thằng bạn cũng tự hào cái nhà riêng lắm nhưng sau lần bị trộm mò vào nhà thì lập tức bán luôn, phi thẳng lên chung cư ở, chả còn mong muốn tự gì nữa, hết vía rụng rời

AKAN_N

Xe buýt
Cu nói có mấy cái chưa chính xác:

- Nhà đất cháy ko thể chết - wtf, thế bao chung cư ko hề có chuồng cọp quây kín vẫn chết, đặc biệt là ở SG toàn nhà lá với cấp 4 chứ còn ko có chuồng cọp hayhafn kín nào. Nếu em ko nhàm thì tháng nào cũng có 1 vụ to đưa tin trên truyền thông, vụ nhỏ có khi ko đưa tin thì mình cũng ko biết thôi. Tháng 6 này, vụ Quảng Ngãi, Nghệ An,Tháng trước thì Bình Dương, SG. trước đấy thì Tôn Đức Thắng, rồi có khi hàng trăm, chục vụ khác nhỏ nhỏ, ko thiệt hại về người mà về ts mà mình ko biết (nhiều quá đưa tin ko xuể).

"Công an thành phố Hà Nội cho biết, theo thống kê trong 5 năm (2016-2020), toàn thành phố xảy ra 3.438 vụ cháy, nổ; làm 79 người chết, 129 người bị thương; thiệt hại tài sản ước tính khoảng 1.753 tỉ đồng."

Đây là chỉ số liệu của HN.

"Theo báo cáo của Bộ Công an, trung bình mỗi năm, cả nước xảy ra 2.974 vụ cháy, làm chết 81 người, bị thương 198 người, thiệt hại về tài sản ước tính hơn 1.564 tỷ đồng và 1.209 ha rừng; xảy ra 31 vụ nổ, làm chết 21 người, bị thương 50 người; mỗi năm, lực lượng Cảnh sát PCCC thực hiện 1.371 vụ CNCH, tổ chức hướng dẫn thoát nạn cho hàng nghìn người, trực tiếp cứu được 452 người…"

Thống kê song song, thì ở chung cư có bao nhiêu vụ cháy thực sự (chứ ko phải vụ chuông báo cháy test kêu) hả bác.

Đây là số liệu của 1 tháng trên toàn quốc " - Bên cạnh đó, trong tháng 8 vừa qua, toàn quốc xảy ra 315 vụ cháy, làm chết 5 người, làm bị thương 6 người và tài sản thiệt hại sơ bộ ước tính 76,08 tỷ đồng.

Đáng chú ý, so với tháng trước, số vụ cháy đã giảm 176 vụ (giảm 35,85%), nhưng số người thiệt mạng do cháy lại tăng 3 người (tăng 150%), số người bị thương giảm 5 người (giảm 45,45%). Số tài sản thiệt hại sơ bộ ước tính do cháy giảm 27,78 tỷ đồng (giảm 26,75%)."

trong 1 tháng cháy bao nhiêu cái chung cư trên toàn quốc ạ?

Ngoài ra, trong tháng 8, toàn quốc chỉ xảy ra một vụ nổ, giảm một vụ nổ so với tháng trước đó.
Carina chỉ là 1 trường hợp đặc biệt, và nếu cụ có tìm hiểu báo cáo của nó thì cũng thấy. Giôgns như h vẫn đưa trường hợp cháy ITC ra, là cái tòa nha cao tầng thuộc loại đầu tiên của VN, cách đây 20 năm, khi mà VN chưa có quy chế, tiêu chuẩn kĩ thuật hay kiểm tra kiểm soát đến PCCC. Nhưng theo thời gian thì khung pháp lý và quy chuẩn của mình cũng đã chặt chẽ hơn nhiều.

- Chung cư xác định 40 - 50 năm là mất trắng, nhưng em lại thấy các khu mà người ta đã xây lại, chẳng ai mất, hoặc mất xong lại có đống tiền. Như ở 187 Tây Sơn, xây xong, căn 30-48m2 h thành 76-80m, bán nhanh cũng 3 tỉ rưỡi. Chỗ 93 Láng Hạ xây xong bán rẻ cũng 55-60M/m2, căn 40m h thanh trăm mét, tính vo được 6 tỉ, haizza, em muốn mất quá.
H Nguyễn Công Trứ xây từ năm 59 đấy cụ, 60 năm cuộc đời rồi nhưng đã ai mất trắng chưa cụ?
Cụ nói chuẩn nhất trong số còm men ở thớt này, em ở bên PCCC em biết là bây h chung cư ở an toàn hơn nhà đất vì chung cư có hệ thống PCCC mà muốn đảm bảo an toàn phải nghiệm thu, thử nghiệm kỹ càng trước khi bàn giao, và có đầy đủ giấy tờ mới cho khách hàng sổ đỏ được. Bây h bố ông PCCC nào ngậm miệng ăn tiền, nhỡ ra một phát thì đi tù chứ chẳng chơi. Điểm lại tin cháy nhà từ đầu năm có bao nhiêu CC bị cháy? bao nhiêu người chết cháy ở CC. So với nhà mặt ngõ hay phố xem ???

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Bác nói mò rồi.
Thời hạn của sổ hồng phụ thuộc vào thời hạn sử dụng đất xây chung cư, chứ không phải như bác nói.
Nếu chung cư xây trên đất thương mại hoặc chưa được quy hoạch làm đất ở thì có thời hạn, thường là 50 năm.
Nếu chung cư xây trên đất đã được quy hoạch làm đất ở thì thời hạn sẽ là "lâu dài" hay "vĩnh viễn" tùy cách nói. Đa số chung cư hiện nay là xây trên đất đã được quy hoạch làm đất ở
Đối với chung cư xây trên đất thương mại, hết thời hạn 50 năm thì khả năng gia hạn hoặc chuyển đổi thành đất ở là 99%, chỉ trừ trường hợp nhà nước cần thu hồi phục vụ mục đích an ninh, quốc phòng.
Em hỏi thật cụ có đọc post của em viết ko đấy?
Em nói rõ thời hạn sổ hồng phụ thuộc vào thời gian thuê sử dụng đấy của chủ đầu tư đây còn j (in đậm bôi đỏ bên dưới) :(

Chung cư hết hạn nào mà chuyển thành đất ở đấy hả cụ? hàng chục nghìn ông ngồi lên đầu nhau trên 1 mảnh đất chung bé tí, cái chung cư sau 40-50 năm nó sập xệ sắp sập phải đập bỏ thì ai xây lại? =))
cụ nghĩ chủ đầu tư (vào thời điểm ấy có khi chết cmnr) nó xây cái mới cho cụ à? xem phim viễn tưởng nhiều quá :))
Khi đó nó lobby ngay để chuyển đổi mục đích xây cái khác cụ nhé, các cụ chung cư ở đây coi như hết hạn sử dụng. Lúc đấy chắc đời con cháu các cụ lại đi giăng băng rôn phản đối biểu tềnh thôi, mà 40-50 năm nữa thời tiết chắc nóng 60 độ đấy ;))

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Em hỏi thật cụ có đọc post của em viết ko đấy?
Em nói rõ thời hạn sổ hồng phụ thuộc vào thời gian thuê sử dụng đấy của chủ đầu tư đây còn j :(
Không phải phụ thuộc thời gian thuê đất của chủ đầu tư, mà phụ thuộc vào tính chất của đất: Đất ở hay không phải đất ở.

L.C.D

Xe container
Cụ đọc kĩ lại nhé. Cách hiểu là như nhau. Không hề khác.
Mọi loại chung cư đều phụ thuộc vào tuổi thọ công trình, thường rơi vào 40-50 năm, sau đó là khả năng là bị phá bỏ, xây công trình khác.
Cụ nghĩ thằng chủ đầu tư nó còn sống đến lúc đó để xây chung cư mới cho con cháu cụ à?
Hay thằng chủ đầu tư khác nó tốt bụng đến mức xây mới để con cháu cụ ở tiếp 50 năm =))

Chỉ có trong giấc mơ thôi =))
Bản thân em ko chắc em hay con cháu em ở 1 cái chung cư này được 10-15 năm hay lại dịch chuyển chỗ khác, mặt khác em vẫn có vài cái nhà đất đủ rộng để ở bất cứ khi nào cần, việc gì em phải nghĩ cho mệt, he he
Em thấy cụ có vẻ tốt bụng lo lắng cho dân chung cư nên em trích nội dung bài báo cho cụ ngâm cíu thêm thôi.