[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

Thaoprohp

Xe tăng
Có tiền muốn ở đâu cũng được nhưng so sánh thì không đơn giản.

Nhưng cụ có thấy là Độ Rủi Ro của chung cư càng cao tầng sẽ càng lớn hơn nhà phố ko ?

chinhatm

Xe container
Cụ hiểu sai rồi. Em khẳng định bát phở 30k ko thể ngon như 50k là điều chắc chắn. Định nghĩa ngon ở đây tuỳ thuộc vào số đông quyết định. Số đông tức là thị trường, tức là TIỀN.

Cụ so sánh việc doanh nghiệp bán 30k với chất lượng 50k nhưng quên mất thị trường ko phải chỉ có 1 doanh nghiệp làm đc thế, có cả chục ông doanh nghiệp.
Cụ cậy bán nhiều hạ xuống 30k thì doanh nghiệp khác họ bán nhiều chả kém họ hạ xuống tương đương thôi. Bài toán thị trường cạnh tranh ko đổi.
Cái lý thuyết của bác không những không đúng với một thị trường thực sự đã tồn tại hàng trăm năm, lại càng không đúng với cái thị trường méo mó ở VN này.
Cùng một cái điện thoại chính hãng, bác mua ở của hàng này giá 10tr, cửa hàng khác giá 11tr, không có nghĩa là cái điện thoại mua 11tr tốt hơn cái mua 10tr

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Mấy ông lập thớt ntn chứng tỏ chỉ quanh gốc tre thôi! Ở đời cái gì cũng có đc vs mất, nên k hiểu cái cơ bản thế thì tranh cãi làm gì cho mất công.
Như e có 3 tỵ vẫn mua cc, nếu nhà đất chắc phải tầm 5-6 tỵ đổ ra vs ở khu đô thị chứ chả rúc vào làng hay khu dân cư cũ để ở làm gì!
đồng quan điểm với bác ạ!

TPS

Xe điện
Cái lý thuyết của bác không những không đúng với một thị trường thực sự đã tồn tại hàng trăm năm, lại càng không đúng với cái thị trường méo mó ở VN này.
Cùng một cái điện thoại chính hãng, bác mua ở của hàng này giá 10tr, cửa hàng khác giá 11tr, không có nghĩa là cái điện thoại mua 11tr tốt hơn cái mua 10tr
Một cái nhà đất là sở hữu của mình, an toàn PCCC nằm trong tay mình, đồ đạc kể cả thang máy nếu có, bảo trì lúc nào do mình quyết định, giá trị tăng theo thời gian. Khi nào chán thì đập đi xây lại mà cụ bảo là tốt và giá trị chưa hơn căn chung cư rẻ tiền hơn, phải nộp phí dịch vụ hàng tháng nhưng chất lượng dịch vụ thì hên xui, quyền lực duy nhất trong tay khi đã xoè tiền ra mua là căng băng rôn? Em thấy cụ so sánh nhà đất với nhà chung cư với hai cái đt mua ở 2 cửa hàng khác nhau là vô cùng bất hợp lý.

Chỉnh sửa cuối:

Wakeup

Xe điện
Quan điểm này của cụ là từ thống kê cá nhân của cụ thôi. Nó chẳng có dữ liệu cơ sở nào cả, cũng là một dạng thầy bói mù sờ voi. Bởi vậy em ko tranh luận cho bớt loãng topic.
Cụ lại xem bài em viết ntn. "Gần như tất cả người ở chung cư từ nhà đất chuyển lên ở chung cư nên không có cái nhìn phiến diện như người chưa ở chung cư bao giờ".
Bản thân em ở nhà đất, rồi ở khu tập thể rồi chuyển lên chung cư thì hiểu các mặt được và mất của từng loại hình nhà ở.
Không phải cứ ở nhà đất là hơn chung cư, cũng không phải cứ ở chung cư là hơn ở nhà đất vì so sánh không cùng chung 1 hệ qui chiếu.
Muốn so sánh thì phải cùng 1 hệ qui chiếu, rồi mới đặt ra các tiêu chí để cùng so sánh ưu/nhược của từng loại nhà ntn.

Chỉnh sửa cuối:

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Một cái nhà đất là sở hữu của mình, an toàn PCCC nằm trong tay mình, đồ đạc kể cả thang máy nếu có, bảo trì lúc nào do mình quyết định, giá trị tăng theo thời gian. Khi nào chán thì đập đi xây lại mà cụ bảo là tốt và giá trị hơn căn chung cư rẻ tiền hơn, phải nộp phí dịch vụ hàng tháng nhưng chất lượng dịch vụ thì hên xui, quyền lực duy nhất trong tay khi đã xoè tiền ra mua là căng băng rôn? Em thấy cụ so sánh nhà đất với nhà chung cư với hai cái đt mua ở 2 cửa hàng khác nhau là vô cùng bất hợp lý.
cụ ơi, chưng cư cũng sổ đỏ bình thường cụ ơi, mà hệ thống an toán kiểm tra liên tục, bảo trì bảo dưỡng đầy đủ, e chưa thấy cc cháy chết ng bao giờ, chỉ thấy mấy ô nhà đất chủ quan này nọ, hàn xì cửa rả thành lô cốt, cháy chết cả nhà rất thương tâm. Chung cư có tý khói cái là báo động um lên, loa hô hào chạy thể dục e thấy cũng khá là hay ho mà. Nhưng chung quy lại là quan điểm mỗi cụ thế nào thôi ạ, với em ở thủ đô làm căn cc ở, tiện ích đầy đủ, sau con cái học tự lo em lại về mấy nghìn m2 ở quê sống an nhàn :))

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Em có 2 ông bạn bán nhà đất 45m2 x 3,5 tầng lên chung cư của Vin và của Number One ở được 2 năm lại xuống đất lý do là không quen. Bà chị thì mua 2 căn ở Royal tầng 18 từ thời đầu đến giờ, bây giờ bán 1 căn và cho thuê 1 căn xong xuống đất ở. Một ông bạn nữa thì cũng vừa bán nhà mặt đất để lên chung cư Kim Lũ.
Nói chung là tùy theo cảm nhận mỗi người, người ở CC thích xuống đất, người ở đất lại thích lên CC. Ai hợp ở đâu thì sẽ ở cố định đó thôi.

TPS

Xe điện
cụ ơi, chưng cư cũng sổ đỏ bình thường cụ ơi, mà hệ thống an toán kiểm tra liên tục, bảo trì bảo dưỡng đầy đủ, e chưa thấy cc cháy chết ng bao giờ, chỉ thấy mấy ô nhà đất chủ quan này nọ, hàn xì cửa rả thành lô cốt, cháy chết cả nhà rất thương tâm. Chung cư có tý khói cái là báo động um lên, loa hô hào chạy thể dục e thấy cũng khá là hay ho mà. Nhưng chung quy lại là quan điểm mỗi cụ thế nào thôi ạ, với em ở thủ đô làm căn cc ở, tiện ích đầy đủ, sau con cái học tự lo em lại về mấy nghìn m2 ở quê sống an nhàn :))
Sổ hồng đó có giá trị 50 năm thôi? Cơ bản là khi nó sập xệ xuống cấp thì không thể đập đi xây lại. Căn trên rò nước xuống nhà mình, nhà bên khoan thủng tường nhà mình thì cũng phải nhờ BQL. Số xui được căn bên cạnh nó cho thuê, gây tiếng ồn... nghe cứ gọi là phê qua bước tường mỏng manh.
Nhìn mấy căn chung cư cũ ở HN là thấy tương lai của các căn CC hiện tại.

chinhatm

Xe container
Một cái nhà đất là sở hữu của mình, an toàn PCCC nằm trong tay mình, đồ đạc kể cả thang máy nếu có, bảo trì lúc nào do mình quyết định, giá trị tăng theo thời gian. Khi nào chán thì đập đi xây lại mà cụ bảo là tốt và giá trị hơn căn chung cư rẻ tiền hơn, phải nộp phí dịch vụ hàng tháng nhưng chất lượng dịch vụ thì hên xui, quyền lực duy nhất trong tay khi đã xoè tiền ra mua là căng băng rôn? Em thấy cụ so sánh nhà đất với nhà chung cư với hai cái đt mua ở 2 cửa hàng khác nhau là vô cùng bất hợp lý.
Tôi có nói gì đến chung cư hay nhà đất đâu?
Tôi đang tranh luận với bác ấy về chuyện tiền không phải là thước đo duy nhất để xác định cái gì tốt hơn cái gì, vì còn có rất nhiều yếu tố khác chi phối.
Còn tôi đã nói ở còm trên rằng ở chung cư sướng hơn nhà đất ngay cả khi nhà đất có giá trị cao hơn chung cư 3-4 lần, là tôi nói trên quan điểm cá nhân, xét đến mức độ tiện ích và chất lượng của cuộc sống mà tôi đã và đang trải nghiệm, chứ không xét đến giá trị bằng tiền của căn nhà hay nghe ngóng thông tin từ đâu đó.

Tục_Tưng

[Tịch thu bằng lái]
Ở nhà mặt đất mà khu cụ ở có người bị F0 và F1 mà chả phong tỏa cả khu à ? Cứ gì chung cư mới bị phong tỏa ? :D
Cháy thì đâu chả chết, nhà cụ mặt đất, thằng nhà kế bên nhà cụ cháy xem cụ có phải chạy ra ngoài không. Cứ gì chung cư ? :D

P/S: Tôi ở nhà mặt đất nhưng nhà tôi biệt lập với hàng xóm xung quanh, nên không gặp phải 2 vấn đề trên. :)
Động đất là chết luôn đấy :D

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung em thấy chung cư có cái hay riêng của chung cư và mặt đất cũng thế.
Nhưng nếu em có tiền thì em mua liền kề ở các khu dân cư mới với diện tích trên dưới 100m2. Sau đó xây 2-3 tầng. Làm sân để ô tô, ...
Nói chung thích chung cư hay nhà đất nó sẽ tuỳ vào túi tiền, thời điểm, ...

• Vodka
Reactions: TPS

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Sổ hồng đó có giá trị 50 năm thôi? Cơ bản là khi nó sập xệ xuống cấp thì không thể đập đi xây lại. Căn trên rò nước xuống nhà mình, nhà bên khoan thủng tường nhà mình thì cũng phải nhờ BQL. Số xui được căn bên cạnh nó cho thuê, gây tiếng ồn... nghe cứ gọi là phê qua bước tường mỏng manh.
Nhìn mấy căn chung cư cũ ở HN là thấy tương lai của các căn CC hiện tại.
Cụ ơi, mua cc phải chọn chủ đâu tư thi công uy tín, Công trình cấp I 100 năm cụ ơi, chị có thể lên gg tìm hiểu ạ.

TPS

Xe điện
Nhưng nếu em có tiền thì em mua liền kề ở các khu dân cư mới với diện tích trên dưới 100m2. Sau đó xây 2-3 tầng. Làm sân để ô tô, ...
Lựa chọn như cụ là ổn nhất. Khu liền kề chung cư mật độ thoáng, hàng xóm cùng 1 mặt bằng với mình hơn là mua đất liền thổ trong làng.
Tôi có nói gì đến chung cư hay nhà đất đâu?
Tôi đang tranh luận với bác ấy về chuyện tiền không phải là thước đo duy nhất để xác định cái gì tốt hơn cái gì, vì còn có rất nhiều yếu tố khác chi phối.
Còn tôi đã nói ở còm trên rằng ở chung cư sướng hơn nhà đất ngay cả khi nhà đất có giá trị cao hơn chung cư 3-4 lần, là tôi nói trên quan điểm cá nhân, xét đến mức độ tiện ích và chất lượng của cuộc sống mà tôi đã và đang trải nghiệm, chứ không xét đến giá trị bằng tiền của căn nhà hay nghe ngóng thông tin từ đâu đó.
Nói thật em chả thấy chung cư có cái gì hơn được nhà đất hết :))
Không thuộc sở hữu của mình. Trên đây hôm nọ có cụ cầu cứu vì hàng xóm nó lắp luôn cái điều hoà vào tường chung hai căn hộ chung cư nữa chứ. Chưa kể tới dịch bệnh mà bị rò khí toilet khi bật quạt hút giữa các căn hộ, ... như bên hongkong đợt dịch Sars thì có mà lây bệnh chết 1 mớ oan ức.

chinhatm

Xe container
Bệnh của em còn nặng hơn, em đã ở 3 nơi: 19 năm nhà ống 3 tầng 48m mặt phố Lương Văn Can, 9 năm nhà 1 mặt hồ Hoàng Cầu có 1 mặt ngõ 55m phố Mai Anh Tuấn, 17 năm chung cư 120m khu TH-NC và chưa ở trong ngõ bao giờ. Em không hề muốn xuống đất, kể cả biệt thự trong khu này dù em đủ xiền làm mảnh 100m ở đây. Thậm chí em còn mua thêm vài căn cùng tòa để sau này cho F1 ở gần cho vui. Chỗ em cũng rất nhiều người như em, nội khu mua của nhau rất nhiều
Tất cả là do quan điểm thôi mà.
Với người đặt nặng vấn đề tiện ích thì sẽ thích chung cư hơn. Với người đặt nặng vấn đề giá trị thì thích nhà đất hơn.
Tôi thì thấy chung cư cũng có một số điểm hạn chế, nhưng bù lại nó lại có nhiều ưu điểm mà nhà đất không thể có đươc, trừ khi có rất nhiều tiền để mua nhà đất

coolpix8700

Xe ngựa
100m2 mà lại thêm sân để được ô tô thì gần như bác không còn mấy đất cho cái nhà.
Với 100m2 không muốn ô tô ở chung thì bác chỉ có thể giành cho nó phần nhà ở cửa vào không xây tường ở tầng 1 thôi, từ tầng 2 trở lên như những cái nhà khác!

timdailydaunhot

Xe hơi
Thế mà cũng đòi bỏ, bán!!!
Ở SG mua nhà mua đất ở rồi cháy nhà bên cạnh, mình ngồi im được không
Covid 1 nhà phường nó không xuống phong tỏa cả khu à.
Nếu muốn không bị ai ảnh hưởng thì về quê, vào trong xó núi, một mình một nhà, lỡ nhà mình cháy hay nhà ai cháy cũng không ảnh hưởng ai, rồi ở trong xó núi ko đi lại với ai thì mắc bệnh cũng khỏi lo

TECHVANMINH

Xe đạp
Website
vanminhtech.vn
Thằng bạn em lên chung cư ở ban đầu nó khen hay lắm. Đến hôm này thì cu cậu thở dài "chắc bán nhà thôi, sống hay chết mà cứ phụ thuộc vào thằng khác thế này ko chịu nổi". Chả là toà nhà chỗ cu cậu ở:
- Năm xưa có thằng tầng dưới cháy, nửa đêm cả toà bỏ của chạy lấy người như một lũ tị nạn.
- Năm nay đang xách đồ xuống thang máy về quê ăn tết thì bị chặn lại, phong toả cả toà nhà vì cái thằng bỏ mẹ nào nó từ F1 lên F0
em thấy không đâu bằng nhà riêng - cứ mặt đất của mình muốn làm gì thì làm.

maroon5788

Xe buýt
Các cụ đừng dìm nhà ngõ vs nhà đất <5 tỷ chứ. E có mấy cái các cụ dìm thế sau e bán làm sao đc giá.
E vẫn ở chung cư, nhà ngõ e cho thuê nhé :D

quangdzung

Xe điện
Các cụ ở biệt thự với liền kề ở khu đô thị thì hơn chung cư là cái chắc rồi. Nhưng nhà trong ngõ thì đi ra đi vào cũng dễ va chạm lắm