[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

chinhatm

Xe container
"bát phở 50k vẫn có khách hàng riêng của họ, những người chấp nhận ăn phở đắt hơn mà lại không ngon bằng để đánh đổi với việc đỡ phải đi xa, đỡ phải chờ đợi, chen chúc" => ko phải chờ đợi chen chúc chính là 1 phần của định nghĩa Ngon đấy cụ. Ăn bát phở mình được khệnh khạng, mát mẻ, thoáng đãng, phục vụ nhanh nhẹn...ôi nó sướng :))

Thế nên định nghĩa Ngon nó vô cùng. Chỉ có hệ qui chiếu Tiền nó phản ánh đúng nhất thôi. Tuy rằng ko thể 100%.
Như vậy, bác đã khẳng định bát phở chất lượng kém nhưng giá 50k ngon hơn bát phở chất lượng cao hơn nhưng giá rẻ hơn (30k) và cho rằng nó là đúng nhất.
Tuy nhiên, việc nhiều người tập trung, thậm chí phải xếp hàng để ăn bát phở 30k lại nói lên điều khác: Tiền không phải là thứ duy nhất để đánh giá được chất lượng của một dịch vụ, hàng hóa nào đó.

caisua

Xe lăn
Sướng hay khổ tùy quan điểm của từng người mà.
Có người ăn bát cơm với muối vừng cũng thấy sướng, nhưng có người ăn sơn hào hải vị vẫn thấy khổ, thế cho nên không phải mọi thứ đều quy được về tiền.
Đối với tôi, nhà đất trong ngõ to, giá tiền cao gấp 3-4 lần chung cư, vẫn thấy ở chung cư sướng hơn.
Bệnh của em còn nặng hơn, em đã ở 3 nơi: 19 năm nhà ống 3 tầng 48m mặt phố Lương Văn Can, 9 năm nhà 1 mặt hồ Hoàng Cầu có 1 mặt ngõ 55m phố Mai Anh Tuấn, 17 năm chung cư 120m khu TH-NC và chưa ở trong ngõ bao giờ. Em không hề muốn xuống đất, kể cả biệt thự trong khu này dù em đủ xiền làm mảnh 100m ở đây. Thậm chí em còn mua thêm vài căn cùng tòa để sau này cho F1 ở gần cho vui. Chỗ em cũng rất nhiều người như em, nội khu mua của nhau rất nhiều

Chỉnh sửa cuối:

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Như vậy, bác đã khẳng định bát phở chất lượng kém nhưng giá 50k ngon hơn bát phở chất lượng cao hơn nhưng giá rẻ hơn (30k) và cho rằng nó là đúng nhất.
Tuy nhiên, việc nhiều người tập trung, thậm chí phải xếp hàng để ăn bát phở 30k lại nói lên điều khác: Tiền không phải là thứ duy nhất để đánh giá được chất lượng của một dịch vụ, hàng hóa nào đó.
Cụ hiểu sai rồi. Em khẳng định bát phở 30k ko thể ngon như 50k là điều chắc chắn. Định nghĩa ngon ở đây tuỳ thuộc vào số đông quyết định. Số đông tức là thị trường, tức là TIỀN.

Cụ so sánh việc doanh nghiệp bán 30k với chất lượng 50k nhưng quên mất thị trường ko phải chỉ có 1 doanh nghiệp làm đc thế, có cả chục ông doanh nghiệp.
Cụ cậy bán nhiều hạ xuống 30k thì doanh nghiệp khác họ bán nhiều chả kém họ hạ xuống tương đương thôi. Bài toán thị trường cạnh tranh ko đổi.

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Các bác có thể vui lòng không vật nhau với kẻ mà ai cũng biết là ai dc không? Chúng ta đều là người có não mà, vật nhau với ... Làm gì? [-X

ncs67

Xe tăng
Ở đây ngay từ đầu đã so mục đích sử dụng rồi mà cụ. Nhà hay CC đều để ở, ko so thế thì so cái giề?

Ông ở nhà nói nhà hay, ông ở CC nói chung cư phải. Biết nghe ai?

Vậy chỉ có tiền thôi, cái nào đắt hơn dù chỉ 1 đồng cũng là ngon hơn. Còn cảm nhận thế nào là việc cá nhân của mỗi người, ko thể ép người kia theo ý mình được.
Ở nhà rẻ hơn CC sao có thể ép ông CC thấy là ở nhà sướng hơn
Ở CC rẻ hơn nhà sao có thể ép ông nhà thấy CC sướng hơn.

Đó là điều vô lý :))
Trên một khu vực,giá cho thuê một căn cc và nhà đất bằng nhau thì trị giá bán của nhà đất gấp khoảng 3 lần cc.Tại sao lại có chuyện như vậy.Vì cc ở sướng hơn nhưng tỷ lệ tăng giá lại thấp hơn nhà đất.Chính vì vậy mà ai ăn chắc mặc bền,muốn chi phí sinh hoạt thấp thì mua nhà đất.Cùng số tiền đó người nào chấp nhận chi phí sinh hoạt cao hơn,khấu hao cao hơn thì ở cc vì nó sướng hơn

Ali55

Xe buýt
Cháu đang chờ lên cc, dưới đất nhiều muỗi vào mùa nồm ẩm kinh quá.

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Trên một khu vực,giá cho thuê một căn cc và nhà đất bằng nhau thì trị giá bán của nhà đất gấp khoảng 3 lần cc.Tại sao lại có chuyện như vậy.Vì cc ở sướng hơn nhưng tỷ lệ tăng giá lại thấp hơn nhà đất.Chính vì vậy mà ai ăn chắc mặc bền,muốn chi phí sinh hoạt thấp thì mua nhà đất.Cùng số tiền đó người nào chấp nhận chi phí sinh hoạt cao hơn,khấu hao cao hơn thì ở cc vì nó sướng hơn
Cụ nhầm ko thế, giá thuê như nhau cụ ơi. =))

Trangpipi

Xe hơi
Thằng bạn em lên chung cư ở ban đầu nó khen hay lắm. Đến hôm này thì cu cậu thở dài "chắc bán nhà thôi, sống hay chết mà cứ phụ thuộc vào thằng khác thế này ko chịu nổi". Chả là toà nhà chỗ cu cậu ở:
- Năm xưa có thằng tầng dưới cháy, nửa đêm cả toà bỏ của chạy lấy người như một lũ tị nạn.
- Năm nay đang xách đồ xuống thang máy về quê ăn tết thì bị chặn lại, phong toả cả toà nhà vì cái thằng bỏ mẹ nào nó từ F1 lên F0
Gì cũng có giá của nó thôi.
Đủ khả năng thì chắc 1 mình 1 tòa thì vẫn than á

pandahn

Xe điện
Các bác có thể vui lòng không vật nhau với kẻ mà ai cũng biết là ai dc không? Chúng ta đều là người có não mà, vật nhau với ... Làm gì? [-X
răng vẩu h biến hình thành răng hô hả cụ. Thế khéo dẫm phải ... rồi, à mà thôi.

TPS

Xe điện
Cụ hiểu sai rồi. Em khẳng định bát phở 30k ko thể ngon như 50k là điều chắc chắn. Định nghĩa ngon ở đây tuỳ thuộc vào số đông quyết định. Số đông tức là thị trường, tức là TIỀN.

Cụ so sánh việc doanh nghiệp bán 30k với chất lượng 50k nhưng quên mất thị trường ko phải chỉ có 1 doanh nghiệp làm đc thế, có cả chục ông doanh nghiệp.
Cụ cậy bán nhiều hạ xuống 30k thì doanh nghiệp khác họ bán nhiều chả kém họ hạ xuống tương đương thôi. Bài toán thị trường cạnh tranh ko đổi.
Ở nhà đất em không phải chờ thang máy, không phải lo nghĩ chuyện treo băng rôn biểu tình đòi CĐT sửa thang máy, bảo trì PCCC, hay thay đổi nguồn cấp nước... Ôi thời buổi này mà chỗ ở phải treo băng rôn. Nhìn những căn chung cư cũ tại VN sập sệ mà không giải quyết được bài toán xây lại, tái định cư rồi lại nhìn sang Mỹ nơi có toà nhà sập xẹp lép.. tương lai của căn chung cư ta mua đấy.

Tony_Le

Xe container
[/QUOTE]
Bọn này cứ phải đưa hết sang Trâu Quỳ, phỏng cụ:D:D:D?

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Bệnh của em còn nặng hơn, em đã ở 3 nơi: 19 năm nhà ống 3 tầng 48m mặt phố Lương Văn Can, 9 năm nhà 1 mặt hồ Hoàng Cầu có 1 mặt ngõ 55m phố Mai Anh Tuấn, 17 năm chung cư 120m khu TH-NC và chưa ở trong ngõ bao giờ. Em không hề muốn xuống đất, kể cả biệt thự trong khu này dù em đủ xiền làm mảnh 100m ở đây. Thậm chí em còn mua thêm vài căn cùng tòa để sau này cho F1 ở gần cho vui. Chỗ em cũng rất nhiều người như em, nội khu mua của nhau rất nhiều
Hồi cụ bắt đầu ở mặt phố Lương Văn Can cụ đã có vợ con gì chưa?

Wakeup

Xe điện
Ai đang ở cái nào thường đánh giá quá cao cái của mình. Mất đi tính khách quan.
Có ông đang đi Mẹc chuyển sang Toy khen Toy chê mẹc, thời gian kiếm được lại chuyển sang Mẹc và khen Mẹc chê toy.
Chưa kể khi đánh giá còn ép buộc người khác phải nghĩ giống mình. Rất vô lý.

Thế nên cái gì đắt hơn là ngon hơn cho đỡ cãi nhau, ông nào dùng đồ ít tiền hơn mà chê người hơn tiền mình em chỉ thấy hài :))
Bác đọc lại bài của em đi. Em không nói ở chung cư thì khen chung cư mà nói "người ở chung cư không nhận xét phiến diện như người chưa ở chung cư bao giờ".
Người chưa ở chung cư thì như ông mù sờ voi, nhìn thấy 1 vài mặt của chung cư thì phán chung cư cứ như đúng rồi.

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Bác đọc lại bài của em đi. Em không nói ở chung cư thì khen chung cư mà nói "người ở chung cư không nhận xét phiến diện như người chưa ở chung cư bao giờ".
Người chưa ở chung cư thì như ông mù sờ voi, nhìn thấy 1 vài mặt của chung cư thì phán chung cư cứ như đúng rồi.
Quan điểm này của cụ là từ thống kê cá nhân của cụ thôi. Nó chẳng có dữ liệu cơ sở nào cả, cũng là một dạng thầy bói mù sờ voi. Bởi vậy em ko tranh luận cho bớt loãng topic.

Thaoprohp

Xe tăng
Nhiều cụ so sánh khi có biến cố hoả hoạn sơ hở thật.

Nhà chung cư, nhất là ở chung cư càng lớn, càng nhiều tầng, thì có hàng trăm nhà hàng xóm xung quanh, chỉ cần 1 nhà, dù trên hay dưới nhà mình, có sự cố hoả hoạn, là rủi ro ảnh hưởng đến mình là rất cao rồi.
Trong khi nhà phố, rủi ro do cháy nổ từ nhà hàng xóm sát sườn là cực thấp.
Chưa nói, nếu có vấn đề gì thì vọt lẹ ra ngoài đường, chỗ an toàn, rất nhanh chóng, hơn hẳn chung cư, các cụ cứ hình dung thử xem …

Chưa kể , các toà chung cư lớn, có hàng trăm hộ gia đình, dính 1 ca F0 là cầm chắc phong toả cả cụm.
Trong khi ở nhà phố, xác xuất để bị phong toả cả khu phố tương đương hàng trăm hộ là thấp hơn.

Cho nên tôi là tôi cứ ở nhà phố cho lành.
Hoặc nếu ở chung cư, thì chung cư thấp tầng, quy mô dân số nhỏ (cái này chắc chỉ phù hợp với các đô thị nhỏ, tỉnh lẻ), sẽ có độ rủi ro thấp hơn.

Tony_Le

Xe container
Nhiều cụ so sánh khi có biến cố hoả hoạn sơ hở thật.

Nhà chung cư, nhất là ở chung cư càng lớn, càng nhiều tầng, thì có hàng trăm nhà hàng xóm xung quanh, chỉ cần 1 nhà, dù trên hay dưới nhà mình, có sự cố hoả hoạn, là rủi ro ảnh hưởng đến mình là rất cao rồi.
Trong khi nhà phố, rủi ro do cháy nổ từ nhà hàng xóm sát sườn là cực thấp.
Chưa nói, nếu có vấn đề gì thì vọt lẹ ra ngoài đường, chỗ an toàn, rất nhanh chóng, hơn hẳn chung cư, các cụ cứ hình dung thử xem …

Chưa kể , các toà chung cư lớn, có hàng trăm hộ gia đình, dính 1 ca F0 là cầm chắc phong toả cả cụm.
Trong khi ở nhà phố, xác xuất để bị phong toả cả khu phố tương đương hàng trăm hộ là thấp hơn.

Cho nên tôi là tôi cứ ở nhà phố cho lành.
Hoặc nếu ở chung cư, thì chung cư thấp tầng, quy mô dân số nhỏ (cái này chắc chỉ phù hợp với các đô thị nhỏ, tỉnh lẻ), sẽ có độ rủi ro thấp hơn.
Có tiền muốn ở đâu cũng được nhưng so sánh thì không đơn giản.

caisua

Xe lăn

trinhkhuongduy

Xe tải
Thằng bạn em lên chung cư ở ban đầu nó khen hay lắm. Đến hôm này thì cu cậu thở dài "chắc bán nhà thôi, sống hay chết mà cứ phụ thuộc vào thằng khác thế này ko chịu nổi". Chả là toà nhà chỗ cu cậu ở:
- Năm xưa có thằng tầng dưới cháy, nửa đêm cả toà bỏ của chạy lấy người như một lũ tị nạn.
- Năm nay đang xách đồ xuống thang máy về quê ăn tết thì bị chặn lại, phong toả cả toà nhà vì cái thằng bỏ mẹ nào nó từ F1 lên F0
Thế ở nhà đất mà nhà bên nó cháy thì mình ko phải chạy à cụ? Và cả khu phố bị phong tỏa thì nhà mình vẫn ko bị à cụ?