[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

Mphu604

Xe máy
Thằng bạn em lên chung cư ở ban đầu nó khen hay lắm. Đến hôm này thì cu cậu thở dài "chắc bán nhà thôi, sống hay chết mà cứ phụ thuộc vào thằng khác thế này ko chịu nổi". Chả là toà nhà chỗ cu cậu ở:
- Năm xưa có thằng tầng dưới cháy, nửa đêm cả toà bỏ của chạy lấy người như một lũ tị nạn.
- Năm nay đang xách đồ xuống thang máy về quê ăn tết thì bị chặn lại, phong toả cả toà nhà vì cái thằng bỏ mẹ nào nó từ F1 lên F0
Hihi. Nhà đất thì tiền nhiều lắm cụ. Vừa tiền lên chung cư lạ oki rồi cụ

lolotica

Xe điện
em đang ở chung cư, tiện cũng nhiều và bất tiện cũng có, nhưng cơ bản là không muốn ở nhà đất nữa vì:

1) nhà 2 ô tô có chỗ đỗ cố định dưới hầm (cái này ít cc có lắm nhá), từ chỗ đỗ xe ra thang máy có 20 mét; cất xe xong lên đến nhà có vài phút. Cái này các cụ có biệt thự to chưa chắc đã có chỗ cất xe trong nhà nhé! Xe máy 2 cái, xe đạp vài cái phí gửi rẻ bèo.
2) an ninh tốt: nhà hay quên khoá cửa cũng chả sao, đóng cửa đi du lịch cả tháng trời cũng yên tâm.
3) siêu thị, cafe, ngân hàng.... có đủ ngay dưới, đồ ăn đa dạng thì ra mặt phố đủ các loại.
4) vệ sinh nhà cửa cũng thuận tiện nhanh chóng (do chỉ có 1 mặt bằng), nếu thuê người đến làm gv cũng dễ quản lý.

Chỉnh sửa cuối:

Nana2015

Xe tăng
Nếu cụ chỉ yêu cầu như vậy bên Ga 28-35tr/m2, ngoài cam kết bằng văn bản mỗi hộ 1 chỗ đỗ ra còn 50 slot đỗ xe oto miễn phí ngày đêm nhé. Tất nhiên là miễn phí nên hơi nắng tí =)) Bể bơi, gym thì miễn phí nhưng tam thời đang bị cấm cửa vì covid.

Làm gì có miễn phí nhỉ? E hỏi có đúng đơn vị QLVH của bên gamuda toà này là Việt An đúng ko ạ? 1 tháng bao tiền 1m2 phí dịch vụ ạ. Làm gì có miễn phí cơ chứ.

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì có miễn phí nhỉ? E hỏi có đúng đơn vị QLVH của bên gamuda toà này là Việt An đúng ko ạ? 1 tháng bao tiền 1m2 phí dịch vụ ạ. Làm gì có miễn phí cơ chứ.
Zen 9.5k/tháng cụ ạ, free bể bơi + gym + nhà trẻ, Two, One 6k. BQL thì em chịu không biết bố con thằng nào.
Chỗ để oto xung quanh tòa nhà miễn phí, vì vốn là cho cư dân hoặc khách chơi để tạm thời lúc lên nhà, thằng nào nhanh thằng đó dc. Còn gửi trong nhà thì tất nhiên mất phí rồi. :-@

Tony_Le

Xe container
Thu tiền trọng gói xong thì có miễn phí. Vé vào cửa 200k xem ca nhạc, miễn phí cà phê hoặc 1 lon cô ca ví dụ thế. Vào phòng trà thì ly cà phê 200k miễn phí nghe Lệ Quyên hát.

coolpix8700

Xe ngựa
Cái này quá tầm của rất nhiều người, đầu tiên là em.

Em tuân thủ nguyên tắc trong tuần làm việc và học, về nhà chỉ để ăn và ngủ nên cần thuận tiện đi lại, cho mọi thành viên, các dịch vụ thiết yếu có đủ, trang bị tối thiểu. Thứ sáu xong việc thì xả hơi, nhà nhỏ xa Trung tâm tầm 15÷20 km, khu an ninh, yên tĩnh, sáng có thể cà phê đọc báo lướt Web ngoài sân, trưa chiều mời khách hoặc tự BBq. Tối chủ nhật hoặc sáng thứ 2 trở về cuộc sống lao động.
Em lại nhiều hốp bi, thứ gì cũng nghịch nên nhà phải đủ rộng, xung quanh cách biệt chẳng ảnh hưởng đến ai. Cũng chẳng quan tâm đến tiện ích xung quanh, nhưng quanh nhà em chỉ đi bộ hay 5 phút 2B cũng chẳng thiếu thứ gì, từ sân GOLF mini,... Tất niên đến chỗ nào phải trả tiền chỗ đó. Bệnh viện lớn cũng 3 cái, Trường học từ cấp I,... cũng toàn trường người ta biết tiếng. Nhưng con bé út lại phải học Tạ Quang Bửu, hơi xa, vì hồi thi lại đi chọn cái trường quá tầm để thiếu nửa điểm.
Còn giao thông để đến XN xa nhất độ hơn 7 chục cây cả chiều đi lẫn chiều về thì chỉ 5 chục phút đến 1 tiếng mấy phút (rất hãn hữu mới qua phút thứ 10).
Bất kể lúc nào, trong tuần hay cuối tuần mà tụi bạn gọi, thì cứ ở HN là chỉ lúc sau em có mặt!
Mà xóm nhà em cũng quanh quẩn có mấy nhà, trước covid cũng thường hay tụ tập. Các bác ấy mang các thứ đồ trong quê ra rồi tổ chức họp mặt,...
Hàng xóm lắp cái này cho tụi trẻ con chơi bóng rổ

Chỉnh sửa cuối:

Nana2015

Xe tăng
Zen 9.5k/tháng cụ ạ, free bể bơi + gym + nhà trẻ, Two, One 6k. BQL thì em chịu không biết bố con thằng nào.
Chỗ để oto xung quanh tòa nhà miễn phí, vì vốn là cho cư dân hoặc khách chơi để tạm thời lúc lên nhà, thằng nào nhanh thằng đó dc. Còn gửi trong nhà thì tất nhiên mất phí rồi. :-@
Đơn vị cụ chuyển tiền hàng tháng cho nó mà cụ lại k nhớ bố con thằng nào ạ. Nhưng mà phí vậy mà miễn phí bể bơi đã là ngon rồi. Lại còn gym nữa. Cc e chẳng có cái mẹ gì luôn

Tony_Le

Xe container
Giá này rẻ rồi.

bi2006

Xe buýt
Em đang ở chung cư có 20tr/m2 mà miễn phí bể bơi, miễn phí gym, câu cá thoải mái cụ ạ. Cách âm ở đây cực kỳ tốt, nghe nhạc 1 mình 1 phòng, mà không ai than phiền bao giờ. Em thấy vẫn thỏa mãn nhu câu cá nhân rất tốt, trong khi em chỉ phải bỏ ra 2 tỷ để mua chung cư 100m2. Nhà đất 2 tỷ làm sao mà được như thế được?
cụ ở khu nào mà thích thế?

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
cụ ở khu nào mà thích thế?
Em nói phét thôi cụ :)) Tại nghe cụ ấy bảo sao không cầm 5 tỷ mua nhà 100m2 mặt tiền 7-8m2 để 2 xe oto cho sướng, mà lại đi mua chung cư, nên thấy ngứa họng :))

pandahn

Xe điện
Phải đến 99% người ở chung cư đã từng ở nhà đất. Và 99% người ở nhà đất thì chưa ở chung cư. :D
Vì 99% kia còn phải lo giữ miếng đất trong ngõ ngách cho con cho cháu. Khổ, cả đời chả có được ngày vui :))

bimbimzinzin

Xe tăng
Em lại nhiều hốp bi, thứ gì cũng nghịch nên nhà phải đủ rộng, xung quanh cách biệt chẳng anh hưởng đến ai. Cũng chẳng quan tâm đến tiện ích xung quanh, nhưng quanh nhà em chỉ đi bộ hay 5 phút 2B cũng chẳng thiếu thứ gì, từ sân GOLF min ni,... Tất niên đến chỗ nào phải trả tiền chỗ đó. Bệnh viện lớn cũng 3 cái, Trường học từ cấp I,... cũng toàn trường người ta biết tiếng. Nhưng con bé út lại phải học Tạ Quang Bửu, hơi xa, vì hồi thi lại đi chọn cái trường quá tầm để thiếu nửa điểm.
Còn giao thông để đến XN xa nhất độ hơn 7 chục cây cả chiều đi lẫn chiều về thì chỉ 5 chục phút đến 1 tiếng mấy phút (rất hãn hữu mới qua phút thứ 10).
Bất kể lúc nào, trong tuần hay cuối tuần mà tụi bạn gọi, thì cứ ở HN là chỉ lúc sau em có mặt!
Mà xóm nhà em cũng quanh quẩn có mấy nhà, trước covid cũng thường hay tụ tập. Các bác ấy mang các thứ đồ trong quê ra rồi tổ chức họp mặt,...
Hàng xóm lắp cái này cho tụi trẻ con chơi bóng rổ

Cụ giống em, nhiều sở thích lại ko thích phiền ai nên em xuống đất, có cái nhà để ở mà hạn chế đam mê thì khác gì cái nhà thuê. Hơn nữa, cụ nào quan tâm virut thì nên google mấy bài liên quan giữa Virut và ống xả trong CC ví dụ từ khóa "Covid -19 cases in the Chinese apartment building", em ko comment vì có cụ cho rằng em dìm hàng CC.

Arizona

Xe tăng
Giờ các cụ so sánh luôn trong cùng nội khu có cả chung cư và BT/LK. Bỏ qua tài chính thì các cụ thích ở loại nào???

coolpix8700

Xe ngựa
Arizona nói:
Giờ các cụ so sánh luôn trong cùng nội khu có cả chung cư và BT/LK. Bỏ qua tài chính thì các cụ thích ở loại nào???
E chọn BT/LK ngay và luôn!
So sánh cứ vào Văn Quán dễ thấy nhất. Vào đến bên trong khá tốt, nhưng hơi xa và đường đi vào cũng hơi khó chung cho cả chung cư và liền kề.
Nhưng giá lại rất không giống nhau. Mấy căn chung cư để đổi 1 cái liền kề thì cũng tùy căn hay liền kề!

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Nhà đất hay CC đều có điểm mạnh yếu riêng nhau thôi.
Không cùng hệ qui chiếu khó so sánh được. Cụ đang ở nhà đất thì chỉ thích nhà đất - đất riêng mình, ko chung chạ với bố con ông nào dù cũng đầy yếu điểm, CC thì phải ở chung, mất quyền tự quyết nhiều thứ nhưng có xu hướng tâng bốc quá đà CC.

Ví dụ 93 Lò Đúc là CC cao cấp đấy chứ nhỉ, sao lại bị XHĐ vào tận nơi đấm cư dân? Bỏ bao tiền mua nhà mà cắt điện, cắt nước, bị đấm. Nghe như thời Trung cổ vậy?

Đi làm về mệt mỏi, nắng nóng 40 độ lại còn phải đi giăng băng rôn phản đối

Chính vì khó so sánh ta nên dùng hệ qui chiếu là tiền, cái nào nhiều tiền hơn thì sướng hơn, tốt hơn. Có phải chính xác và đơn giản không?
2 ông bạn em đi Mẹc với Bim cãi cái nào phê hơn, em bảo cái nào đắt hơn là hơn. Tiền ít hơn mà đòi phê hơn có phải thần kinh ko? Thế là 2 ông ấy phải công nhận đó :))

Tranh luận chúng ta chỉ nên nêu quan điểm và lập luận, tránh công kích cá nhân các cụ nhé. Từ hôm vào thớt này đến giờ vì em mà 3 cụ bị xử lý rồi :(.
Em chỉ muốn dĩ hòa vi quý trên tinh thần ofun thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

Cukhoai9

Xe buýt

Đông vui cũng có lúc phiền, nhất là mùa dịch

BELFOTO

Xe tải
Nhà đất hay CC đều có điểm mạnh yếu riêng nhau thôi.
Không cùng hệ qui chiếu khó so sánh được. Cụ đang ở nhà đất thì chỉ thích nhà đất - đất riêng mình, ko chung chạ với bố con ông nào dù cũng đầy yếu điểm, CC thì phải ở chung, mất quyền tự quyết nhiều thứ nhưng có xu hướng tâng bốc quá đà CC.

Ví dụ 93 Lò Đúc là CC cao cấp đấy chứ nhỉ, sao lại bị XHĐ vào tận nơi đấm cư dân? Bỏ bao tiền mua nhà mà cắt điện, cắt nước, bị đấm. Nghe như thời Trung cổ vậy?

Đi làm về mệt mỏi, nắng nóng 40 độ lại còn phải đi giăng băng rôn phản đối

Chính vì khó so sánh ta nên dùng hệ qui chiếu là tiền, cái nào nhiều tiền hơn thì sướng hơn, tốt hơn. Có phải chính xác và đơn giản không?
2 ông bạn em đi Mẹc với Bim cãi cái nào phê hơn, em bảo cái nào đắt hơn là hơn. Tiền ít hơn mà đòi phê hơn có phải thần kinh ko? Thế là 2 ông ấy phải công nhận đó :))

Tranh luận chúng ta chỉ nên nêu quan điểm và lập luận, tránh công kích cá nhân các cụ nhé. Từ hôm vào thớt này đến giờ vì em mà 3 cụ bị xử lý rồi :(.
Em chỉ muốn dĩ hòa vi quý trên tinh thần ofun thôi :D

Cụ nói cũng đúng 71%
Riêng CC phải cộng thêm 35% giá trị không khí nữa, nhà ngõ hay liền kề làm gì có tầng 15 mà hưởng bầu không khí đó ah ( những thứ không nhìn thấy)

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói cũng đúng 71%
Riêng CC phải cộng thêm 35% giá trị không khí nữa, nhà ngõ hay liền kề làm gì có tầng 15 mà hưởng bầu không khí đó ah ( những thứ không nhìn thấy)
Khó cụ ạ. Em mà nói thế thì các cụ nhà đất, nhà ngõ bảo phải cộng cho các cụ ấy 36% quyền tự chủ, riêng tư :))