[Funland] Nuôi camera chạy bằng cơm

cucsat123

Xe tăng
Cháu nó cao 1m58 , nặng gần 70 kg cụ ạ . Nói chung bán hàng quán ko cần xinh lắm chỉ cần nhanh nhẹn , khéo léo , mồm mép , nhưng đằng này chả cái nào được cả . Trước em định cho ra quán phụ rồi e trả lương đoang hoang , nhưng em nhìn tác phong , e lại thôi.
ối giời ơi

Chè mợ Su

Xe buýt
Thực ra , nếu chịu khó vận động , hoặc chăm thể dục thể thao thì người cũng nhỏ lại được . Có đợt em bảo “ cháu cần dậy vận động cho người thon gọn lại nhìn tác phong làm mọi thứ nó cũng nhanh nhẹn hơn , chứ con gái chưa ck mà để ì ạch như này thì chết , suốt ngày ăn với nằm với điện thoại thì bao giờ mới giảm cân được “ nói cũng chẳng thấm vào đâu . Sức ì của nó lớn quá .

stylish_farmer

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
Cũng thông cảm với mợ, mỗi gia đình 1 hoàn cảnh nên đúng là khó, cho nó tự lập là tốt nhất nếu ko hợp.
- Ông chồng có thể hơi vô tâm suy nghĩ đơn giản, mà có cho nó ra ngoài thì lại mang tiếng với người ở quê
- Bà cháu nếu khéo tí biết giúp tí việc nhà, hoặc tính vô tư thân thiện thì chả có gì để nói, đằng này lười thì đúng là khó mà khớp.
- Giải pháp cho mợ là cháu ko có giải pháp nào :v mợ dựa vào hoàn cảnh mà tính với chồng thôi.

Ocdaonho

Xe tải
Có thằng bạn em người Hà Tĩnh. Ngày xưa đến nhà nó lúc nào cũng phải 4-5 đứa cháu cả 2 đằng vợ chồng nhà nó. Sau nó tâm sự thật là chịu không nổi, phải bán nhà để thuê chung cư ở. Từ đấy mới thoát kiếp nạn Nhà lúc nào cũng như KTX sinh viên.
Các tỉnh miền Trung xa nên truyền thống là ở nhờ nhà họ hàng. Chứ ngoài Bắc, nhất là HP ko lòng vòng thì bảo lão chồng cho cháu nó ra ngoài mà ở chứ
Cụ nói làm em nhớ hồi SV em cũng đi ở nhờ nhà cậu mợ 1 năm (em dân miền Trung). Lúc đầu mợ em ko thích lắm nhưng em biết phận đi ở nhờ, nếu ko khôn thì mang tiếng cả bố mẹ ko biết dạy nên ở nhà em lười như hủi nhưng đến nhà cậu mợ ko việc gì ko làm. Từ cơm nước, rửa bát, lau nhà đến trông con giặt quần áo cho cả nhà cậu mợ (giặt tay)...mợ em lại sướng quá, đến lúc gần hết năm đầu em xin ra ở với bạn mợ em cứ bảo ở lại với cậu mợ cho vui 😂 Mỗi tội lúc ý em mệt quá rồi, ngày nào cũng quần quật sáng 6h dậy đi chợ sớm, chiều học về là phi như tên bắn vào làm, 8h tối mới hết việc.
Với em thì 1 năm đi ở nhờ ấy em học được rất nhiều thứ mà mình không ngờ. Đầu tiên là hoá ra mình có thể chăm chỉ và làm được tất cả mọi việc chỉ cần cố gắng học (vì ở nhà em lười lắm), cho đến việc tổ chức cuộc sống gia đình (vì bố mẹ em ko ở với nhau và mẹ em rất xuề xoà nên em ko biết nhiều cái cơ bản). Và quan trọng nhất là tự tin vào bản thân vì mình không làm mẹ phải xấu hổ.
Sau đó em ra ở với bạn, thấy bọn bạn (gái) ở với nhau mà bẩn, luộm thuộm kinh lên được ko chịu nổi, em phải bắt tay chấn chỉnh, ra quy tắc sắp xếp lại nhà cửa, tay hòm chìa khoá thu chi...chúng nó ko ghét em mà rất hâm mộ em 🤣 Nếu ko đi ở nhờ chắc em ko học được những điều ấy.

Em đã từng nghĩ sau này con mình đi học xa cũng muốn tìm 1 gia đình để gửi gắm như thế. Nhưng rồi nhà em cũng dính phải cô em họ (của em) lên ở, nó cũng chả bao giờ làm gì, ngày đi làm đêm về ngủ, rảnh cũng ngủ ngày cày đêm, chả nói năng gì, lại mất tự do của vc em...được gần 1 năm thì té, vc em nhẹ hết người.
Nên em bỏ ý định sau này cho con em đi ở nhờ rồi :))

Chỉnh sửa cuối:

lamthanhngoc

Xe tải
Ỳ hết ra là khổ con bé con lắm đấy cụ ạ . Ì 3 ngày llà thấy con bé con ăn trứng luộc 3 ngày liền rồi .
Kể ra mợ nói sớm thì tôi cũng khuyên mợ xách con về bà ngoại 1 tháng cho 2 chú cháu nó ở với nhau, tự lo cho nhau. Giờ giãn cách không đi đâu được.
Không thì đợi hết giãn cách rồi đi cũng được.
Nhưng nhớ trước khi đi thì trao đổi rõ với chồng và đứa cháu về trách nhiệm phải chia sẻ việc nhà và ông ck phải đưa tiền thay cho bà chị.

Mợ mà đi trước giãn cách thì ngon vì hàng quán đóng hết kiểu gì cũng phải tự nấu ăn dọn dẹp đi chợ, lúc đấy mới hiểu cái vất vả của mợ.

emily1909

Xe buýt
Thứ nhất là gia đình cháu khó khăn lắm hay sao mà ko đóng góp gì? Thứ 2 là tại sao mợ ko giao việc nhà cho cháu? Con em từ bé đã làm việc vặt như vứt rác, hút bụi... Thứ 3 mợ đã nói với chồng những bức xúc của mợ chưa? Nếu nói rồi mà ko thay đổi gì thì thật sự là người chồng quá thiếu sự tôn trọng vợ.

Xechaybangcom

Xe điện
Thực ra , nếu chịu khó vận động , hoặc chăm thể dục thể thao thì người cũng nhỏ lại được . Có đợt em bảo “ cháu cần dậy vận động cho người thon gọn lại nhìn tác phong làm mọi thứ nó cũng nhanh nhẹn hơn , chứ con gái chưa ck mà để ì ạch như này thì chết , suốt ngày ăn với nằm với điện thoại thì bao giờ mới giảm cân được “ nói cũng chẳng thấm vào đâu . Sức ì của nó lớn quá .
Mợ nói thế tuy đúng nhưng người nghe khó chịu phết.
Cùng nội dung nhưng thay đổi cách nói thì nó khác ngay.
Ví dụ tôi là bố mẹ nó, tôi cũng biết con tôi nó béo, nó xấu vvv tôi chê con mình thì được nhưng người khác chê con tôi, tôi cũng thấy hơi bực à nha 😀

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Sao mợ không sai làm việc nhà hoặc phụ việc quán hay trông nom dạy dỗ con mợ?
Nếu mà cháu nó có làm phụ mợ, thì mợ cáu bẳn là sai rồi. Nếu cháu nó không làm thì bây giờ mợ hãy giao rõ việc ra. Giao việc mỗi ngày.

Emesco

Xe điện
Đã ghét thì dưa ...
Kết cục của vụ việc này không khó đoán
Càng để lâu càng tệ hại

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Quy luật chung là khác máu tanh lòng mà cụ . Nhưng ko thể nào mà hầu một đứa zời ơi được cụ ạ.
Do mợ thôi. Ai bảo mợ hầu đâu. Mợ phải sai việc cụ thể chứ. Nhà mợ chưa có giúp việc bao giờ à? Có giúp việc cũng phải giao việc cụ thể mỗi ngày đấy, không là họ sẽ chơi ngay.
Mợ mặt nặng mày nhẹ có khi mợ sẽ bị điểm trừ. Dại dột.

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Đúng đấy. Nhưng em bổ sung thêm.
Cháu bên chồng thường ỷ lại "cháu chồng", "cháu chủ hộ", "cháu chủ nhà"...nên tự cho mình quyền hưởng thụ hay lười biếng hơn bình thường, ít giữ ý và thoải mái như chủ nhà.
Cháu bên vợ thường "biết thân biết phận " nên chịu khó làm việc nhà, ý tứ trong sinh hoạt...
Cháu nào cũng sai việc được tất. Không làm mắng bỏ xừ, kiểu gì chẳng phải ngoan hoặc là out.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cháu nào cũng sai việc được tất. Không làm mắng bỏ xừ, kiểu gì chẳng phải ngoan hoặc là out.
Lúc đấy phải xem vuốt mặt có phải nể mụn không nữa chứ :))
Cùng là cháu nhưng người có cháu ruột mắng vẫn dễ hơn, hiệu quả hơn....Con người vốn rất phức tạp.

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Lúc đấy phải xem vuốt mặt có phải nể mụn không nữa chứ :))
Cùng là cháu nhưng người có cháu ruột mắng vẫn dễ hơn, hiệu quả hơn....Con người vốn rất phức tạp.
Ở nhà mình, giao việc không làm, tiền không nộp thì được phép nói thẳng với chồng và gd chồng là không chấp nhận. Mũi với mặt, ai dám không chịu cái lý đó nhỉ? Không ai đến nỗi thế đâu cụ ạ.
Sv bận thì cũng nấu được 2 bữa cơm hoặc dọn cái nhà buổi tối hay kèm cháu học, trừ khi nó thi nhé, thi thì không nên giao việc gì.

Chè mợ Su

Xe buýt
Mợ nói thế tuy đúng nhưng người nghe khó chịu phết.
Cùng nội dung nhưng thay đổi cách nói thì nó khác ngay.
Ví dụ tôi là bố mẹ nó, tôi cũng biết con tôi nó béo, nó xấu vvv tôi chê con mình thì được nhưng người khác chê con tôi, tôi cũng thấy hơi bực à nha 😀
À . Em góp ý trực tiếp với cháu chứ không góp ý qua bố mẹ . Nhưng cũng không thay đổi . Sáng vẫn 10h dậy
Do mợ thôi. Ai bảo mợ hầu đâu. Mợ phải sai việc cụ thể chứ. Nhà mợ chưa có giúp việc bao giờ à? Có giúp việc cũng phải giao việc cụ thể mỗi ngày đấy, không là họ sẽ chơi ngay.
Mợ mặt nặng mày nhẹ có khi mợ sẽ bị điểm trừ. Dại dột.
Em nói thật , không phải là không sai , hoặc không giao việc . Đã sai và giao nhưng làm kiểu chống đối , vd đơn giản như quét cái nhà , lau cái nhà thì lớn bằng ấy thì phải biết làm rồi đúng không ạ . Đằng này cái nhà có mấy chục m2 , chỗ nào nhìn thấy thì lau , khuất thì thôi , cái ga trải giường giặt cho rồi bảo thay thay ga đi thì lười không thay về báo với mẹ là nằm cái đệm không ( mẹ nó gọi trực tiếp lên cho em nhờ mua ga giường), đi đón con bé con được 1 hôm thì làm ngã em từ trên xe xuống ( nhưng về nói dối , bác hỏi làm ngã em à , thì nói dối ( con bé con khai ra , cái này em bỏ qua ko sao , vì đôi khi mình cũng k cẩn thận ).

5cent

[Tịch thu bằng lái]
À . Em góp ý trực tiếp với cháu chứ không góp ý qua bố mẹ . Nhưng cũng không thay đổi . Sáng vẫn 10h dậy

Em nói thật , không phải là không sai , hoặc không giao việc . Đã sai và giao nhưng làm kiểu chống đối , vd đơn giản như quét cái nhà , lau cái nhà thì lớn bằng ấy thì phải biết làm rồi đúng không ạ . Đằng này cái nhà có mấy chục m2 , chỗ nào nhìn thấy thì lau , khuất thì thôi , cái ga trải giường giặt cho rồi bảo thay thay ga đi thì lười không thay về báo với mẹ là nằm cái đệm không ( mẹ nó gọi trực tiếp lên cho em nhờ mua ga giường), đi đón con bé con được 1 hôm thì làm ngã em từ trên xe xuống ( nhưng về nói dối , bác hỏi làm ngã em à , thì nói dối ( con bé con khai ra , cái này em bỏ qua ko sao , vì đôi khi mình cũng k cẩn thận ).
Không ai góp ý với người lớn cả, nói thẳng với cháu nó ý, tự nhiên lôi bố mẹ cháu vào làm chi?
Mợ giao việc dần làm nhiều sẽ quen. 7h sáng gọi dậy, hoặc không đủ thì 6h sáng.
Làm chưa sạch sai đi làm lại. Sv bọn nó trẻ ranh mải chơi, đầu óc yêu đương không để ý đâu, cứ phải sai tận nơi chỉ tận chốn.
Mợ chịu khó rèn, sau còn có kinh nghiệm rèn con ;))

ocean08

Xe điện
Thì thế đấy , tiền ko có mà đưa thêm , đầu vào thì không phát sinh , đầu ra thì phát sinh thêm cô cháu . Trăm dâu đổ đầu tằm thì lại phải cắt giảm , cái nọ , cái kia . Vd con em ngày đag 3 hộp sữa thì cắt xuống 1 hộp.
Vấn đề của nhà Mợ k chỉ là khó chịu khi có người khác ở trong nhà và hay soi, mách mẹ chồng mà còn lý do kinh tế, nhà cháu nó k đóng góp...
Việc này chỉ 2vc Mợ nói thẳng vớinhau về quan điểm có cho ở nữa không và nếu cho ở thì phải đóng góp tiền sinh hoạt.
Đến mức khó chiu quá ntn rồi thì ở sẽ khó chịu tất cả mọi người dù có đóng thêm tiền sinh hoạt (đang k đóng giờ đóng sẽ thái độ khác). Tốt nhất là làm quyết liệt một lần, tách ra để giữ tình cảm lâu dài chứ cứ ntn không chóng thì chầy vợ chồng bất hoà đã đành còn mâu thuẫn thêm cả mẹ chồng, chị chồng... Nhưng khi quyết liệt cũng phải khéo với chồng Mợ kẻo vớ vẩn toang khi sĩ diện thằng đàn ông nó lên và đc mẹ, chị gái đổ dầu...

Chè mợ Su

Xe buýt
Mợ giao việc dần làm nhiều sẽ quen. 7h sáng gọi dậy, hoặc không đủ thì 6h sáng.
Làm chưa sạch sai đi làm lại. Sv bọn nó trẻ ranh mải chơi, đầu óc yêu đương không để ý đâu, cứ phải sai tận nơi chỉ tận chốn.
Mợ chịu khó rèn, sau còn có kinh nghiệm rèn con ;))
Đùa chứ . Nói thật cụ , con em em đánh cho bỏ mẹ. Em sống ở đời 30 năm rồi , nhưng đúng là lần đầu tiên em thấy đứa con gái lười như vậy , nói thì bảo ghét với đì chứ đúng thật là không yêu thương nổi , thực ra nếu cụ sống trong hoàn cảnh em , mới thấm hết được . Hở ra là nó gọi điện cho mẹ nó (mẹ nó hơn tuổi em nhiều , nên mỗi lần về quê ck , giỗ chạp hay cỗ bàn , mẹ nó lại quay sang xưng xỉa với em , xong rồi còn bà nội ).. e muốn về quê ăn uống vui vẻ , chứ đúng là vì cái camera chạy băng cơm mà chuyện nhà em cái gì ở quê ck cũng biết ( vd đổi cái lò vi sóng, mẹ nó biết mình đổi gọi điện nhờ em mua 1 cái , ý là đến đổi cái lò vi sóng cũng gọi về quê).

uoat_LX

Xe điện
Mẹ cháu nó thì cứ thích cho ở nhà em để tiết kiệm chi phí với hai bác dễ quản lí . Em nói thật sv năm 1 rồi , quản thế quái nào được . Em còn đag không quản lí nổi em thì quản được ai .
Mợ bình tĩnh đi ,mợ vụng lắm,tự mình kiểm điểm trước gương đã .Mợ kê hết ra giấy những gì cháu nó cần làm khi muốn ở nhà mợ ,ví dụ như phải cùng đóng góp chi phí ăn uống ,sinh hoạt , cứ lấy các chi phí cơ bản điện, nước, internet chia đều nhân khẩu ( thường với các cháu trong nhà nên thu 3tr/ tháng là hợp lý , nếu có tiền đt hôm nào cũng buôn dưa lê với mẹ trong quê thì chắc đóng được ) ,tham gia công việc gia đình , ít nhất 1 ngày 1h là gồm những việc gì hoặc giao hẳn việc rửa bát + giặt dũ phơi phóng , gấp cất quần áo cho cả nhà , giờ giấc đi về , tiếp bạn gái,bạn trai ra sao ...
Nói chung mợ ấm ức điều gì thì nghĩ ra cách giải quyết tốt nhất mà ghi ra , thảo luận theo hướng tích cực 3 bên : mợ ,chồng , cháu , khi cô cháu đã chấp thuận , thì yêu cầu buôn dưa lê ngay về quê
Sẽ có 2 khả năng ,một là cô cháu vẫn ở lại nhà mợ mà mọi người cùng vui ,hai là cháu gái chuyển ra sống bên ngoài ,mợ vẫn vui như thường 😁😁😁🐔