[Funland] Nuôi camera chạy bằng cơm

Bebon

Xe tăng
Vừa muốn độc lập tự do, đỡ vất vả về mặt kinh tế vừa muốn giữ thể diện và hình ảnh đẹp trong mắt nhà chồng. Nói chung ca này khó. Càng nín nhịn lâu thì như lò xo càng bị dồn nén mạnh hơn, cẩn thận mất cả chồng lẫn gia đình chồng nếu xử lý không tinh tế!

starsn

Xe điện
Đùa chứ . Nói thật cụ , con em em đánh cho bỏ mẹ. Em sống ở đời 30 năm rồi , nhưng đúng là lần đầu tiên em thấy đứa con gái lười như vậy , nói thì bảo ghét với đì chứ đúng thật là không yêu thương nổi , thực ra nếu cụ sống trong hoàn cảnh em , mới thấm hết được . Hở ra là nó gọi điện cho mẹ nó (mẹ nó hơn tuổi em nhiều , nên mỗi lần về quê ck , giỗ chạp hay cỗ bàn , mẹ nó lại quay sang xưng xỉa với em , xong rồi còn bà nội ).. e muốn về quê ăn uống vui vẻ , chứ đúng là vì cái camera chạy băng cơm mà chuyện nhà em cái gì ở quê ck cũng biết ( vd đổi cái lò vi sóng, mẹ nó biết mình đổi gọi điện nhờ em mua 1 cái , ý là đến đổi cái lò vi sóng cũng gọi về quê).
Em chả ngại người khác biết chuyện nhà mình, trừ người em ghét :D nên em đoán mợ ghét bà chị chồng.

Nếu là cháu ruột em thì em sẽ để ở, có điều đây là lựa chọn cá nhân, hoàn cảnh,.. của mỗi người, tùy mợ suy xét rồi bàn bạc với chồng.

Nếu không để ở cùng thì cả 2 vc gặp chị gái nói chuyện đầu đuôi.

Nếu để ở thì mợ đưa danh sách công việc cần làm hàng ngày, viết vào tờ giấy để cháu làm. Coi như con, rèn như con luôn. Đã ở cùng là nhà có chuyện gì nó sẽ kể, nên mợ phải quen đi mới nhẹ đầu được.

Còn tiền ăn em nghĩ chắc 1tr/ tháng? Mợ lấy cũng được nhưng cá nhân em thấy số đấy không nhiều, em sẽ không lấy. Mợ muốn lấy thì cũng 2 vc nói chuyện với chị gái. Nói em cũng không dư dả, còn phải nuôi con, chỉ giúp được chỗ ở thôi, tiền ăn chị gửi cho cháu.

Em không giỏi quanh co (mất thời gian) nên cứ sự thật lựa lời mà nói thôi :)

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Đùa chứ . Nói thật cụ , con em em đánh cho bỏ mẹ. Em sống ở đời 30 năm rồi , nhưng đúng là lần đầu tiên em thấy đứa con gái lười như vậy , nói thì bảo ghét với đì chứ đúng thật là không yêu thương nổi , thực ra nếu cụ sống trong hoàn cảnh em , mới thấm hết được . Hở ra là nó gọi điện cho mẹ nó (mẹ nó hơn tuổi em nhiều , nên mỗi lần về quê ck , giỗ chạp hay cỗ bàn , mẹ nó lại quay sang xưng xỉa với em , xong rồi còn bà nội ).. e muốn về quê ăn uống vui vẻ , chứ đúng là vì cái camera chạy băng cơm mà chuyện nhà em cái gì ở quê ck cũng biết ( vd đổi cái lò vi sóng, mẹ nó biết mình đổi gọi điện nhờ em mua 1 cái , ý là đến đổi cái lò vi sóng cũng gọi về quê).
Có khi mợ đa nghi quá :D em đang bày cách cho mợ xử trí thôi, không nên chấp nhất quá, khuyến khích tạo điều kiện cho các cháu học hành cho tốt. Sai việc vẫn cứ sai việc lúc nó rảnh.
Nếu mợ sợ nó nói xấu mợ thì mợ bảo thẳng luôn là không được kể. Nếu nó kể tốt mợ thì mừng quá :)) Mợ không nói rồi mợ mặt nặng mày nhẹ lại thành ra nhỏ nhen trong mắt người khác.

Chè mợ Su

Xe buýt
Có khi mợ đa nghi quá :D em đang bày cách cho mợ xử trí thôi, không nên chấp nhất quá, khuyến khích tạo điều kiện cho các cháu học hành cho tốt. Sai việc vẫn cứ sai việc lúc nó rảnh.
Nếu mợ sợ nó nói xấu mợ thì mợ bảo thẳng luôn là không được kể. Nếu nó kể tốt mợ thì mừng quá :)) Mợ không nói rồi mợ mặt nặng mày nhẹ lại thành ra nhỏ nhen trong mắt người khác.
Vâng cu. E tiếp thu a.

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Em chả ngại người khác biết chuyện nhà mình, trừ người em ghét :D nên em đoán mợ ghét bà chị chồng.

Nếu là cháu ruột em thì em sẽ để ở, có điều đây là lựa chọn cá nhân, hoàn cảnh,.. của mỗi người, tùy mợ suy xét rồi bàn bạc với chồng.

Nếu không để ở cùng thì cả 2 vc gặp chị gái nói chuyện đầu đuôi.

Nếu để ở thì mợ đưa danh sách công việc cần làm hàng ngày, viết vào tờ giấy để cháu làm. Coi như con, rèn như con luôn. Đã ở cùng là nhà có chuyện gì nó sẽ kể, nên mợ phải quen đi mới nhẹ đầu được.

Còn tiền ăn em nghĩ chắc 1tr/ tháng? Mợ lấy cũng được nhưng cá nhân em thấy số đấy không nhiều, em sẽ không lấy. Mợ muốn lấy thì cũng 2 vc nói chuyện với chị gái. Nói em cũng không dư dả, còn phải nuôi con, chỉ giúp được chỗ ở thôi, tiền ăn chị gửi cho cháu.

Em không giỏi quanh co (mất thời gian) nên cứ sự thật lựa lời mà nói thôi :)
1tr/tháng lấy cũng ngại, thôi có cháu nó giúp việc nhà và dạy dỗ con mình học cho là tốt rồi.

Dungha

Xe điện
Bác nhà cụ tốt quá.
Mà ngày xưa người ta thế đấy cụ, nói đúng khác thế hệ khác cách nghĩ thật. Bây giờ có các xóm trọ, nhà thuê trên Tỉnh , TP nhiều nó còn có cái nhẽ. Trước lên học DH rồi đi lên chơi Tết hay các thứ toàn ở nhà họ hàng chứ biết làm sao.
Các cụ thì nặng tình nghĩa suy nghĩ cũng khác thế hệ bây giờ, sợ mất lòng họ hàng lắm, nhận phần thiệt về mình nhiều.
Em thấy mấy cảnh như thế rồi lẽ dĩ nhiên rất lâu không phải bây giờ. Lên chơi nhà họ hàng, xem bắn pháo hoa ngày Tết rồi ngày Lễ các thứ sáng dậy toalet đông như trảy hội, rồi hệ luỵ ngoại tình con cháu họ hàng với dâu rể trong nhà khi ở nhờ học Đại Học rất nhiều phiền phức đau đầu.
Nhà mẹ em trước cũng thế. Các cháu của mẹ em ở tại nhà cũng 4-5 người. Có 2 thằng bà còn cho mượn luôn cái nhà tập thể để mẹ nó ở quê lên cơm nước luôn. Thời 2 chục năm trước thì cứ đến mùa thi thì sỹ tử ở quê lên ôn lò 1 thâng thì nhà em đông vui như ủy ban xã mất 1 tháng. Nhưng gần đây thì chốt hạ đứa cuối cùng rồi. Nhưng kết luận là phải có kinh tế và nhà phải rộng rãi là điều kiên trước nhất. Thứ đến là anh em phải thân thiết và cháu phải biết điều. Ở cùng coi như con cháu có mắng mỏ như con cháu khi không đúng mới được. Đến đứa cháu cuối của mẹ em lúc đấy em đã vợ con. Mẹ em về hưu. Gánh nặng kinh tế lại dồn cho vợ chồng em thấy khác ngay. Mà em mặt dày em nói thẳng với mẹ em và mẹ em lo chi phí đấy. Cơ mà sinh viên giờ khác xưa không thích ở cùng bác đâu. Mất tự do. Ở 1 năm cứng cáp bạn bè nhiều là đòi ra ở riêng ngay.

Tony_Le

Xe container
Vợ thì có thể lấy vợ 2,3… chị thì chỉ có 1 . Chọn đi
Câu này nghe đạo lý giả cầy nhỉ, mà tại sao phải chọn? Bỏ vợ đi về xem chị có nấu cơm cho ăn không hay chồng chị bảo cút, rồi chị có bỏ chồng về ở với em không?

Chỉnh sửa cuối:

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Có cụ mợ nào đang sống trong tình trạng như nhà em không ạ , nuôi thêm cháu của vợ hoặc chồng . Cháu của chồng em năm nay học năm I đại học , lên sống ở nhà em cũng được 1 năm rồi ( dự kiến là còn ở thêm vài năm nữa) , cũng kể từ đây cs gđ bắt đầu đảo lộn ( do e ko quen có thêm người trong nhà , trước đây 2 vkck với đứa con cs khá là nhẹ nhàng ) ,giờ nuôi thêm đứa cháu ,em đâm ra bẩn tính , hay cáu ( chính xác là nhà em nuôi nhá chứ bố mẹ cháu không đóng góp thêm bất kì cái gì ngoài tiền học hành của cháu cả ), có lẽ cũng vì kinh tế eo hẹp mà đâm ra em hay cằn nhằn với sói ( ông sói thì tiền lương đưa cũng vẫn bằng đấy , không thêm đồng nào ) . Nuôi thêm một người cứ bảo ăn uống , điện nước , chi phí phát sinh chẳng đáng là bao nhưng không, nó rất đáng là bao đấy ạ , thời buổi kinh tế khó khăn trăm dâu đổ đầu tằm . Nuôi 1 đứa con gái em đã thấy mệt bỏ mẹ ra rồi , bây giờ tự nhiên nuôi thêm 1 đứa nhiều lúc tính em nó đâm ra nhỏ nhen , ích kỉ , đàn bà . Lão nhà em thì cứ bảo em coi nó như con cái trong nhà , em đã rất cố gắng cho đến khi em phát hiện ra là nhà em mua cái gì mới , vợ chồng xích mích với nhau hay mỗi bữa ăn ăn cái gì mẹ nó đều biết hết ( chính xác là mỗi bữa ăn ạ) . Mà mẹ nó biết thì lại sang kể với mẹ chồng em , rồi thì lại bóng gió , nọ kia . Đỉnh điểm là có lần em bày ra giữa mâm 1 đĩa rau muống luộc , 1 đĩa đậu trắng và 1 đĩa muối . Lão sói hỏi “ ăn uống kiểu gì đây” em bảo “ ăn như này cho có cái để kể”.
Từ ngày cháu nó lên đến nay là 1 năm , mọi việc trong nhà vẫn 1 tay em làm , từ lau dọn nhà , quần áo , con cái ( nhìn chung là không nhờ vả cái cháu nó cái gì, và thực ra cháu nó cũng lười ).... gia đình thì không khí càng ngày càng nặng nề , tối hôm qua lão sói lại cho một thông tin như sét đánh ngang tai :” bao giờ con bé kia ra trường thì em trai nó lên học đại học , lại sống ở nhà em “ ...
cccm tư vấn giúp em , em nên xử lí như nào cho trọn tình vẹn nghĩa cái . Chứ như này lâu dài em thấy không ổn.
Có thể nhiều cụ , mợ không đồng ý với em nhưng đừng giết chết em bằng lời nói cay độc nhé . Em cảm ơn.
Thế thì không được rồi, sói nhà mợ có vẻ gia trưởng nhỉ, chuyện đưa cháu lên có bàn với mợ ko, là em em phải xin phép nếu có đấy. Nói đùa thế nhưng ko bàn bạc mà đưa về là ko ổn rồi.

starsn

Xe điện
1tr/tháng lấy cũng ngại, thôi có cháu nó giúp việc nhà và dạy dỗ con mình học cho là tốt rồi.
Hic, tính em ham vui, anh chị em ruột chả mấy người nên em cũng thích cháu ở cùng nữa ý, cho tình cảm.

Có điều kinh tế nhẹ nhàng rồi mới thế chứ bảo em bớt tiền sữa của con để nuôi cháu thì em chịu :)

5cent

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cu. E tiếp thu a.
À đấy là em nói về phía mợ thôi. Giá mà em mợ cũng lên of mở thớt thì em sẽ góp ý mợ ấy là phải bảo ban con giúp đỡ việc nhà và phải gửi mợ tiền mỗi tháng, không gửi tiền thì gửi gạo, gửi hải sản Hạ Long :D
Hic, tính em ham vui, anh chị em ruột chả mấy người nên em cũng thích cháu ở cùng nữa ý, cho tình cảm.

Có điều kinh tế nhẹ nhàng rồi mới thế chứ bảo em bớt tiền sữa của con để nuôi cháu thì em chịu :)
Ai cũng lo mình và con mình trước tiên là tất yếu rồi, mợ Su có thể vẫn xoay sở được nếu biết cách mà lại được tiếng tốt :D
Có nhà phải thuê sv ở cùng đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Kim Thành Sport

Xe tải
Website
thethaokimthanh.vn
Chú Thím e trc nuôi ông anh trai e 2 năm, nhà e cũng ko đóng góp gì thêm cả, chú còn cho xe máy để anh trai đi học, lúc ông anh trai đi Nhật thì để lại cái xe máy cho e đi, Chú Thím gọi sang bảo đổi cho cái xe khác vì xe ấy cũ rồi, để Chú sửa lại Chú đi. Vậy mới thấy Chú Thím mình tốt thật.

NamTruc

Xe hơi
Nhà em đã từng như nhà mợ 4 năm. Nhà em không đuổi mà tự em gái đó xin ra ngoài.
Cách làm cũng đơn giản thôi. Khép dần vào kỷ luật,
- Không có chuyện đi sớm về khuya mà không báo trước hoặc không xin phép.
- Ăn uống thì nhà có gì ăn nấy, ai cũng như ai nên ko chê ngon hay không ngon được. Là con cháu trong nhà thì phải góp phần vào việc bếp núc, đến giờ nấu cơm thì phải biết xuống mà nấu cho mọi người.
- Vệ sinh thì phải tự lo, không có chuyện ng này giặt hộ người khác, trừ người cao tuổi.

Cuối cùng năm thứ 4, Bé đủ lông đủ cánh rồi, tự tìm chỗ trọ, bạn bè cũng ok, không bị hư. Nên nhà em mời mẹ của bé lên nói chuyện công khai (chứ các bà là hay thì thầm, cái này e phản đối). Xong cuộc gặp đó, cả nhà chuyển giúp bé đồ ra xe đến chỗ ở mới. Đến giờ nhà e có chuyện gì cái là có mặt đầu tiên, hăng hái giúp đỡ, coi như e út trong nhà.

P/S: Mợ vất vả chút, cháu nó khắc nhận ra. Đừng nói lời cay nghiệt mà làm gì. Cứ Kỷ luật là hàng đầu. Mình không làm sai mà còn là rèn dũa nó nên người. Sau này nó cám ơn mình chẳng hết ấy chứ.

Qualcomaptx

Xe tăng
Bắt con kia làm việc nhà.Moẹ lên con cuj đại học mà đ* làm được việc nhà thì thôi,lên nhà cô chú thì phải đỡ đần,bố mẹ nó cũng phải chu cấp cho cô chú ít xiền chứ.Đã đang dịch rồi thì chớ,lại còn phải đèo bòng thêm đứa như thế.Haizzzzzzz

Chỉnh sửa cuối:

vingraux

Xe tăng
Chắc cụ đọc nhanh quá nên hiểu nhầm, nó làm giấy giả giấy bảo học phí của trường dại học, lừa vợ chồng em 40 triệu để lấy tiền mua Iphone và Macbook.

Mỗi lần nó lừa khoảng 7-8 triệu đồng bằng cách in giả 1 giấy báo đóng học phí rồi bảo vợ chồng em chuyển tiền vào TK của nó, sau đó nó in sao kê giả chứng mihn là đã chuyển tiền cho trường. Khi suy nghĩ lại việc đóng tiền học phí cho nó thông qua TK của nó có vẻ bất thường, em

Chắc cụ đọc nhanh qua nên hiểu nhầm rồi.

Nó làm giả giấy báo đóng học phí của trường đại học, in sao kê giả của ngân hàng, để lừa vợ chồng em 40 triệu, lấy tiền mua 1 Ipone cho bằng bạn bè, và mua 1 Macbook giấu ở tủ cá nhân của nó tại trường đại học. :((:((:((
Thế thì nền tảng giáo dục của cậu trai trẻ đó không tốt rồi ạ. Chưa làm ra tiền mà chi tiêu hơn khả năng tài chính của gia đình. Chưa nói chuyện gian dối để chiếm đoạt số tiền mua iPhone đó.

Greenmile

Đi bộ
Có cụ mợ nào đang sống trong tình trạng như nhà em không ạ , nuôi thêm cháu của vợ hoặc chồng . Cháu của chồng em năm nay học năm I đại học , lên sống ở nhà em cũng được 1 năm rồi ( dự kiến là còn ở thêm vài năm nữa) , cũng kể từ đây cs gđ bắt đầu đảo lộn ( do e ko quen có thêm người trong nhà , trước đây 2 vkck với đứa con cs khá là nhẹ nhàng ) ,giờ nuôi thêm đứa cháu ,em đâm ra bẩn tính , hay cáu ( chính xác là nhà em nuôi nhá chứ bố mẹ cháu không đóng góp thêm bất kì cái gì ngoài tiền học hành của cháu cả ), có lẽ cũng vì kinh tế eo hẹp mà đâm ra em hay cằn nhằn với sói ( ông sói thì tiền lương đưa cũng vẫn bằng đấy , không thêm đồng nào ) . Nuôi thêm một người cứ bảo ăn uống , điện nước , chi phí phát sinh chẳng đáng là bao nhưng không, nó rất đáng là bao đấy ạ , thời buổi kinh tế khó khăn trăm dâu đổ đầu tằm . Nuôi 1 đứa con gái em đã thấy mệt bỏ mẹ ra rồi , bây giờ tự nhiên nuôi thêm 1 đứa nhiều lúc tính em nó đâm ra nhỏ nhen , ích kỉ , đàn bà . Lão nhà em thì cứ bảo em coi nó như con cái trong nhà , em đã rất cố gắng cho đến khi em phát hiện ra là nhà em mua cái gì mới , vợ chồng xích mích với nhau hay mỗi bữa ăn ăn cái gì mẹ nó đều biết hết ( chính xác là mỗi bữa ăn ạ) . Mà mẹ nó biết thì lại sang kể với mẹ chồng em , rồi thì lại bóng gió , nọ kia . Đỉnh điểm là có lần em bày ra giữa mâm 1 đĩa rau muống luộc , 1 đĩa đậu trắng và 1 đĩa muối . Lão sói hỏi “ ăn uống kiểu gì đây” em bảo “ ăn như này cho có cái để kể”.
Từ ngày cháu nó lên đến nay là 1 năm , mọi việc trong nhà vẫn 1 tay em làm , từ lau dọn nhà , quần áo , con cái ( nhìn chung là không nhờ vả cái cháu nó cái gì, và thực ra cháu nó cũng lười ).... gia đình thì không khí càng ngày càng nặng nề , tối hôm qua lão sói lại cho một thông tin như sét đánh ngang tai :” bao giờ con bé kia ra trường thì em trai nó lên học đại học , lại sống ở nhà em “ ...
cccm tư vấn giúp em , em nên xử lí như nào cho trọn tình vẹn nghĩa cái . Chứ như này lâu dài em thấy không ổn.
Có thể nhiều cụ , mợ không đồng ý với em nhưng đừng giết chết em bằng lời nói cay độc nhé . Em cảm ơn.
Em toàn tàu ngầm nhưng đọc được bài này của mợ nên vào còm chia sẻ với mợ, nhà em cũng nuôi đứa em họ bên chồng 4 năm, cảm nhận y như mợ, từ ngày nó ra ngoài nhà em yên ấm hẳn :))

Qualcomaptx

Xe tăng
Chia ra 3 lựa chọn:
1.Con kia đi làm việc nhà coi như làm công,mỗi tháng bố mẹ nó bơm cho cô chú ít tiền ăn
2.Con kia không làm- bơm mấy củ
3.Giả vờ bán nhà bán cửa,chồng bị cắt lương,... Con kia tự động phải cút ra khỏi nhà

Qualcomaptx

Xe tăng
Chắc cụ đọc nhanh quá nên hiểu nhầm, nó làm giấy giả giấy bảo học phí của trường dại học, lừa vợ chồng em 40 triệu để lấy tiền mua Iphone và Macbook.

Mỗi lần nó lừa khoảng 7-8 triệu đồng bằng cách in giả 1 giấy báo đóng học phí rồi bảo vợ chồng em chuyển tiền vào TK của nó, sau đó nó in sao kê giả chứng mihn là đã chuyển tiền cho trường. Khi suy nghĩ lại việc đóng tiền học phí cho nó thông qua TK của nó có vẻ bất thường, em

Chắc cụ đọc nhanh qua nên hiểu nhầm rồi.

Nó làm giả giấy báo đóng học phí của trường đại học, in sao kê giả của ngân hàng, để lừa vợ chồng em 40 triệu, lấy tiền mua 1 Ipone cho bằng bạn bè, và mua 1 Macbook giấu ở tủ cá nhân của nó tại trường đại học. :((:((:((
Giờ xử lý như nào cụ

fanmu1234

Xe container
Thế thì nền tảng giáo dục của cậu trai trẻ đó không tốt rồi ạ. Chưa làm ra tiền mà chi tiêu hơn khả năng tài chính của gia đình. Chưa nói chuyện gian dối để chiếm đoạt số tiền mua iPhone đó.
Bố mẹ nó đều làm nông, kiếm chẳng được bao nhiêu, nhưng gia đình quá chiều vì là cháu nội đích tôn, từ bé đến 18t hầu như không phải làm bất cứ gì ngoài chuyện học, mặc dù nhà ở nông thôn.

Đến năm lớp 12 thì nó có 1 cái Đt bạn cho mượn, thế là học tụt dốc luôn, mặc dù 12 năm học sinh giỏi, nhưng cuối cùng phải học ĐH hệ chất lượng cao 60 triệu/năm (hệ đóng tiền cao gấp đôi hệ tiêu chuần).

Em chỉ là rể, 2-3 tháng mới về bên vợ chơi 1-2 ngày, nên cũng không để ý đến tính cách của nó, chỉ biết là gặp em thì nó rất nhanh nhẹn hoạt bát và lễ phép.

Mặc dù đầu năm nhất em đã cảnh báo nó là không nên đua đòi vật chất, vì nó học Đh hệ chất lượng cao toàn con nhà khá giả. Nhưng có lẽ 1 phần vì đua đòi 1 phần vì tính cách gian dối, nên nó dám làm giả giấy báo đóng học phí và làm giả sao kê ngân hàng để lừa vợ chồng em 40 triệu lấy tiền mua Iphone và mua Macbook.

Sau này nhớ lại, em mới thấy nó gian dối nhiều chuyện qua mặt tất cả mọi người, mặc dù là chuyện vặt. Cộng thêm việc nó không được rèn từ bé nên lười nhác. Làm em mất hết cảm tình với nó.

Vậy nên em rất thông cảm với chủ thớt về việc có 1 người mình ghét đang ở trong nhà mình

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
ZzzHaizzzz bởi vậy ai biểu lấy chồng gần. Như gấu em nè. Bỏ Lào Cai vào SG lấy chồng cứ Video call và internet banking. Ko dịch năm ra 2 lần. Có dịch ai ở nhà nấy. Lúc gấu lấy chồng nha ai cũng nói gấu hâm. Nhà em chửi em điên đi hơn 2k km lấy vợ. Giờ em tự hào là đời em chưa làm được việc gì tốt = việc em chọn được vợ tốt, đúng và đẹp :)
Gấu cụ ở chỗ nào Lào Cai ạ?