[Funland] Nuôi camera chạy bằng cơm

L.C.D

Xe container
Công nhận bí bách thật, nhưng nói ra mới thấy phục bà già em, cách đây 30 năm nuôi báo cô gần chục thằng ở quê ra học ĐH, học nghề, đi làm, cháu ngoại lên TP học, con ông cậu tránh gia đình... mà chẳng mấy khi nói một lời nậng nhẹ.
Nhà em hồi ở quê gần ga tàu, gần bệnh viện tỉnh, nên nhà lúc nào cũng có ng ở quê ra. Có điều những ng đến ở nhờ đều chăm chỉ và có ý thức, nhà có việc gì cũng xoắn đáo vào làm. Ngày đó con người sống đơn giản và biết ý biết tứ hơn giới trẻ bây giờ, nên em nghĩ là ko so sánh được xưa với nay.
Mấy năm trước em có đứa em họ đằng mẹ em ở nhờ nhà em vài tháng, nhưng ý thức đúng bằng con ruồi. Nói chung nó mà ko lượn sớm thì chắc em cũng phải tiễn.

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cũng sắp rồi đây. Cái nết ăn, nết ở, nết sinh hoạt là khác nhau nên cũng rất ngại. Chồng vợ cũng nhìn nhau nhưng cũng không có cách nào khác đành phải chấp nhận. Gia đình cháu cũng bảo nhờ Cô Chú dạy dỗ, nhưng mà nói thật em chả biết làm như thế nào cho nó hợp lý dể không phật lòng ai.

4HỜ

Xe đạp
Chỉ có bố mẹ đứa cháu là thấy tiện thôi. Chứ đứa cháu và gia chủ chẳng ai thích cả.
Em thời sv nhà nghèo, ở kí túc xá, cũng trưa tối sang nhà cô chú nấu cơm rửa bát, hết bữa lại té. Mà cảm giác nó gò bó...hết năm nhất em xin té luôn, ra ngoài ăn, tăng chi phí lên chút nhưng thoải mái, lại đi làm thêm được.
Em cũng cố gắng sau này có các cháu ở quê lên học hành thì cho nó ở nhà mình hiện tại, cố gắng kiếm tiền mua cái khác để gia đình mình ở. Chứ ở chung cả đều khó vui vẻ.

Chè mợ Su

Xe buýt
Nếu nó
- là cháu ruột mợ
- nhà không có điều kiện
- anh chị, ông bà gửi gắm
Mợ sẽ như nào? Vẫn muốn đẩy ra đường?
Coi nó là cháu ruột mợ đi
Cho nó vào kỷ luật
Cơm canh có gì ăn nấy
Giúp đỡ hỗ trợ cháu khi cần.
.....
Tâm mình không yên, việc mình không thuận thì mới lo camera, chứ sống đơn giản, chân tình thì chấp hết.
Vâng mợ

TamMao2612

Xe buýt
Em đọc thớt của mợ từ hôm qua đến giờ mà không comment vì khó để đưa ra lời khuyên cho mợ quá. Âu cũng là vì kinh tế khó khăn nên mợ phải suy nghĩ nhiều hơn, giá như kinh tế tốt hơn chút thì mợ sẽ thấy tinh thần nó dễ chịu hơn. Tuy nhiên vấn đề của mợ cần phải được giải quyết không thì hậu quả rất lớn, đầu tiên là tinh thần của mợ, lâu sẽ dẫn đến vấn đề sức khoẻ tâm thần, rồi quan hệ vợ chồng họ hàng sẽ bị ảnh hưởng...và hơn cả là tâm trạng của mợ sẽ làm ảnh hưởng đến bé con gái của mợ..Mợ thử nghĩ nếu mợ không thoái mái, làm sao mợ có thể nuôi dậy con gái của mơh nhẹ nhàng tình cảm được, dù gì hành động ứng xử của mợ cũng bị ảnh hưởng và không đâu vào đâu con gái mợ bé tý mà đã bị mẹ "đá thúng đụng nia".
Em chỉ biết khuyên mợ cần thẳng thắn đối diện sự thật.
Đầu tiên mợ phải nói chuyện rõ với chồng mợ, nói chuyện rõ với gia đình chồng cụ thể là chị chồng và mẹ chồng. Nếu như mọi người nhất quyết muốn cháu mợ ở cùng thì mợ phải rõ ràng cho họ biết kinh tế không có, do đó phải đóng góp tiền ăn, sinh hoạt phí.
Bên cạnh đó mợ phải công khai với tất cả mọi người là bé đó ở với mợ, mợ được toàn quyền uốn nắn dạy dỗ. Mợ đừng e ngại, nó lớn mười mấy tuổi nhưng bố mẹ nó nuông chiều nên nó chẳng khác gì bé 3-4 tuổi nhà mợ. Mợ phải tích cực sai, kể cà mỗi ngày trước khi đi làm viết lại một danh sách những việc nó cần dọn dẹp cho gia đình, nấu ăn món gì món gì...ăn xong dọn rửa mợ cũng phải sai nó...cứ sai mà nó làm thì mợ cứ sai, còn sai nó mà nó không làm thì mợ mới có quyền trách nó lười được. Mợ cho nó ra cửa hàng phục giúp, không biết bán hàng thì phục vụ theo yêu cầu của mợ như rửa chén rửa cốc...chứ đừng chưa chi đánh giá nó nhìn không biết làm mà không thèm sai. Đó là mình có thể đang bực mình với nó nên tâm trí mình cũng không được khách quan với nó lắm. Nó xác định ở nhà mợ, mợ phải toàn quyền huấn luyện và sai bảo nó đừng ngại vì nó là con nhà bên chồng. Mợ làm đúng thì chẳng ai trách nói gì mợ cả.
Đôi khi kinh tế đúng là khó khăn, nhưng mợ chịu khó co kéo một chút mà được thì coi nó như đứa con uốn nắn nó, mợ mà uốn nắn được nó khi lớn lên nó cảm ơn mợ không hết ấy.
Nhà em ngày xưa lúc nào cũng tấp nập họ hàng ở nhờ hết thi đại học, học đại học, thậm chí đi làm cũng vẫn có người ở...nhưng bố mẹ em cũng xác định như vậy nên ai ở cũng vui vẻ, có đứa ở cùng đến khi lấy chồng luôn.
Đôi khi mình cứ xác định là sống chung với lũ thì sẽ tìm cách huấn luyện dòng lũ có lợi cho mình. Cứ nghĩ là đang cho đi, rồi một lúc nào đó con mình, cháu mình sẽ được nhận lại.

Vova

Xe container
Em thấy người phố đều có tâm lý này. Nên ng ở quê có quan niệm người ở phố ích kỷ lạnh lùng, .. . Mà nhiều khi lại tế nhị hay ngại đối đầu! KO biết như vậy có đúng ko?
Liệu cái tôi có cao quá ko các cụ?
Em chẳng bao giờ phân biệt phố hay quê cả. Từ bé đến lớn em lang thang khắp nơi rồi. Em chỉ nghĩ đơn giản việc gì cũng nên có đồng thuận từ tất cả mọi người. Kể cả trong trường hợp của mợ chủ, em cũng sẽ không bao giờ từ chối ngay từ đầu. Tuy nhiên nếu thử ở đấy rồi, và mọi việc không được như ý lắm, thì thực ra là nên thay đổi. Em nói vậy vì em biết nhiều nhà có họ hàng lên, các bạn sinh viên đấy rất ổn, và cả nhà ở chung hòa thuận, chẳng có vấn đề gì cả. Vì thế nói lại là em chẳng bao giờ kết luận chung là người ở đây thế này, người ở chỗ khác thế kia. Hoàn cảnh nào yêu cầu cách ứng xử nấy thôi cụ ạ.

Chè mợ Su

Xe buýt
Em đọc thớt của mợ từ hôm qua đến giờ mà không comment vì khó để đưa ra lời khuyên cho mợ quá. Âu cũng là vì kinh tế khó khăn nên mợ phải suy nghĩ nhiều hơn, giá như kinh tế tốt hơn chút thì mợ sẽ thấy tinh thần nó dễ chịu hơn. Tuy nhiên vấn đề của mợ cần phải được giải quyết không thì hậu quả rất lớn, đầu tiên là tinh thần của mợ, lâu sẽ dẫn đến vấn đề sức khoẻ tâm thần, rồi quan hệ vợ chồng họ hàng sẽ bị ảnh hưởng...và hơn cả là tâm trạng của mợ sẽ làm ảnh hưởng đến bé con gái của mợ..Mợ thử nghĩ nếu mợ không thoái mái, làm sao mợ có thể nuôi dậy con gái của mơh nhẹ nhàng tình cảm được, dù gì hành động ứng xử của mợ cũng bị ảnh hưởng và không đâu vào đâu con gái mợ bé tý mà đã bị mẹ "đá thúng đụng nia".
Em chỉ biết khuyên mợ cần thẳng thắn đối diện sự thật.
Đầu tiên mợ phải nói chuyện rõ với chồng mợ, nói chuyện rõ với gia đình chồng cụ thể là chị chồng và mẹ chồng. Nếu như mọi người nhất quyết muốn cháu mợ ở cùng thì mợ phải rõ ràng cho họ biết kinh tế không có, do đó phải đóng góp tiền ăn, sinh hoạt phí.
Bên cạnh đó mợ phải công khai với tất cả mọi người là bé đó ở với mợ, mợ được toàn quyền uốn nắn dạy dỗ. Mợ đừng e ngại, nó lớn mười mấy tuổi nhưng bố mẹ nó nuông chiều nên nó chẳng khác gì bé 3-4 tuổi nhà mợ. Mợ phải tích cực sai, kể cà mỗi ngày trước khi đi làm viết lại một danh sách những việc nó cần dọn dẹp cho gia đình, nấu ăn món gì món gì...ăn xong dọn rửa mợ cũng phải sai nó...cứ sai mà nó làm thì mợ cứ sai, còn sai nó mà nó không làm thì mợ mới có quyền trách nó lười được. Mợ cho nó ra cửa hàng phục giúp, không biết bán hàng thì phục vụ theo yêu cầu của mợ như rửa chén rửa cốc...chứ đừng chưa chi đánh giá nó nhìn không biết làm mà không thèm sai. Đó là mình có thể đang bực mình với nó nên tâm trí mình cũng không được khách quan với nó lắm. Nó xác định ở nhà mợ, mợ phải toàn quyền huấn luyện và sai bảo nó đừng ngại vì nó là con nhà bên chồng. Mợ làm đúng thì chẳng ai trách nói gì mợ cả.
Đôi khi kinh tế đúng là khó khăn, nhưng mợ chịu khó co kéo một chút mà được thì coi nó như đứa con uốn nắn nó, mợ mà uốn nắn được nó khi lớn lên nó cảm ơn mợ không hết ấy.
Nhà em ngày xưa lúc nào cũng tấp nập họ hàng ở nhờ hết thi đại học, học đại học, thậm chí đi làm cũng vẫn có người ở...nhưng bố mẹ em cũng xác định như vậy nên ai ở cũng vui vẻ, có đứa ở cùng đến khi lấy chồng luôn.
Đôi khi mình cứ xác định là sống chung với lũ thì sẽ tìm cách huấn luyện dòng lũ có lợi cho mình. Cứ nghĩ là đang cho đi, rồi một lúc nào đó con mình, cháu mình sẽ được nhận lại.
Vâng . Em nghe cụ .

Chum mẻ

Xe hơi
Em cũng rất không thoải mái khi sống cùng người ngoài, cứ tưởng mình xấu tính, hóa ra ko hoàn toàn thế.

skype0211

Xe tăng
Ở có thể free, chứ ăn uống phải đóng góp mới là con người chứ. Như em năm 2006 lên học ĐH, trường lại gần ngay nhà bà cô ruột, thế là gia đình bố trí ở đó, phòng ốc thì thoải mái, con cô 1 trai 1 gái toàn đứa quý em, ở cũng sướng, tuy nhiên tài chính góp 500k/tháng tiền ăn, ở thì cô cho, cô em giáo viên chủ nhiệm ko thiếu tiền, chồng công chức viện, gia đình khá.
Mỗi lần về quê lên là gà thịt mấy con, rau củ quả sạch nhà trồng được cả tải. Vậy nhưng ở được 6 tháng em xin ra ở trọ riêng cùng mấy đứa bạn, đấy mới đúng là cuộc sống của mình, do mình, cho mình đích thực (em bật mí là ở khu trọ có em gái xinh xắn sau này là gấu em bây giờ 😄), cô về quê cô khóc cô bảo có lo cho cháu ở cô cũng lo ko được, tội cho cháu phải ra thuê trọ. Bố mẹ em thì bảo có gì đâu, nó ra ngoài ở cho lớn người lên.
Chốt lại, ở đâu thì ở ko bằng ở nơi thoải mái.
Cả nhà phải ngồi với nhau lại thôi mợ ơi.

Chỉnh sửa cuối:

Wave cùi bắp

Xe điện
thớt kia mợ nói về nhà mặc váy sếch xi
sợ đứa cháu mách lẻo về nhà chồng thì bố mẹ chồng lo hao mòn binh lực con trai
mợ thì ko được tự do váy sếch xi :(

cowboy1982

Xe buýt
Nhà bố mẹ cháu KV BẠCH MAI, gần nhiều trường ĐH nên các em - các cháu ở quê lên học ở đó cũng nhiều. Có lúc 4-5 đứa ở đó lun. Trước BM còn để cho VCK cháu 1 phòng trên tầng 2 để thi thoảng về đó ở (VCK cháu hiện đang ở Time)...mà giờ BM cháu cũng cho các em ở đó lun, nghĩ mà tức.. Nhưng BM cháu lại cho đó là một việc phúc đức cho con cháu - dòng họ nên chả bao giờ than phiền, thậm chí có đứa ra trường 1-2 năm chưa có việc làm ổn định cũng ở đó lun.

Haolo1992

Xe tăng
Trường hợp của mợ là nên dao sắc chặt đay rối, căng với chồng trước, chồng không ok thì gọi bố mẹ nó đến, kính trả.
Tất cả các sự nói chuyện thẳng thắn, rèn luyện các thứ bây giờ đều chả có ý gì cả, làm tăng mâu thuẫn và tốn thêm thời gian.
Mang tí tiếng xấu nhưng mà nhẹ thân và cũng sẽ giảm bớt các cái sự nhờ vả tương tự sau này.

starsn

Xe điện
Chú Thím e trc nuôi ông anh trai e 2 năm, nhà e cũng ko đóng góp gì thêm cả, chú còn cho xe máy để anh trai đi học, lúc ông anh trai đi Nhật thì để lại cái xe máy cho e đi, Chú Thím gọi sang bảo đổi cho cái xe khác vì xe ấy cũ rồi, để Chú sửa lại Chú đi. Vậy mới thấy Chú Thím mình tốt thật.
Người ta dư dả thì rộng rãi, còn mợ chủ nuôi con còn phải dè sẻn. Còn có dư rồi thì vẫn có người rộng rãi, có người keo.

starsn

Xe điện
Nhà bố mẹ cháu KV BẠCH MAI, gần nhiều trường ĐH nên các em - các cháu ở quê lên học ở đó cũng nhiều. Có lúc 4-5 đứa ở đó lun. Trước BM còn để cho VCK cháu 1 phòng trên tầng 2 để thi thoảng về đó ở (VCK cháu hiện đang ở Time)...mà giờ BM cháu cũng cho các em ở đó lun, nghĩ mà tức.. Nhưng BM cháu lại cho đó là một việc phúc đức cho con cháu - dòng họ nên chả bao giờ than phiền, thậm chí có đứa ra trường 1-2 năm chưa có việc làm ổn định cũng ở đó lun.
Người ta nói "xởi lởi trời cho" đó cụ. Trời cho hay không chưa biết nhưng giúp được người khác mình vui, người ta vui cái đã :)

trunghieu27

Xe tải
Thực ra thì em thấy phần lớn các nhà mà cháu hay em út đằng vợ sống cùng thì rất yên ổn.
Còn em/cháuđằng chồng thì lại hay lục đục.
Chả hiểu kiểu gì.
Bệnh của đàn bà, không chỉ chuyện ở nhờ này. Những lúc cưới, giỗ, Tết... biếu xén nhà ngoại bao nhiêu thì chả vấn đề gì, biếu xén nhà nội thì nói ra nói vào. Rõ điên!

mmxhung

Xe điện
Lấy phải thằng chồng bẩn tính thì phải chịu thôi. Đàn bà tam tòng, tại gia tòng phụ, xuất giá tòng phu, phu tử tòng tử. Tòng phải thằng chồng đểu thì đành chấp nhận số phận chứ biết làm sao, không chịu được thử vùng lên thì với loại chồng này nó cũng vả cho sưng người đấy.

PVN.OTF

Xe tải
Cái này mợ nên dứt khoát ngay từ đầu. Nếu là từ đây thì cũng dứt khoát luôn cho những đứa cháu sắp tới. Đó là ai nhờ bảo cho con lên học thì mợ bảo luôn là chỉ có thể ở tạm vài 3 ngày rồi e tìm nhà trọ cho cháu, rõ ràng rành mạch ngay từ đầu, sau đỡ rắc rối, ai mất lòng thì mất lòng luôn, ai hiểu thì vẫn vui như bt.
Như cá nhân e là đã giải quyết như thế với 3 a e họ. Các chú các bác nhờ bảo ở nhờ e cũng toàn nói luôn ngay từ đầu, và e cũng giúp các e đi tìm nhà trọ, thuê nhà, hướng dẫn đi lại, khó khăn gì bảo e, e vẫn nhiệt tình giúp đỡ, bao năm như thế, cảm giác tình cảm vẫn ko có gì sứt mẻ cả. Cũng chưa thấy ai nói ra nói vào gì.

thuyht119

Xe tải
Em thích cách này của cụ . Em có đứa con gái , cũng chỉ đợi lên năm 1 đại học là đuổi ra ở riêng hoặc vào kí túc ở . Em thích như vậy
Rõ là ghét của nào trời trao của ấy rồi. Khéo người dễ dãi sởi lởi lại chẳng gặp trường hợp tréo nghoe như mợ :))

phuongmit

Xe cút kít
Bệnh của đàn bà, không chỉ chuyện ở nhờ này. Những lúc cưới, giỗ, Tết... biếu xén nhà ngoại bao nhiêu thì chả vấn đề gì, biếu xén nhà nội thì nói ra nói vào. Rõ điên!
Nhà em nếu chung chi thì xé vé đồng hạng hết từ thăm hỏi, ốm đau, lễ tết hội hè. Còn sầu riêng thì kệ