[Funland] Nuôi camera chạy bằng cơm

tung1311 .

Xe container
Nếu mợ không thích người lạ thì cứ trao đổi thẳng thắn còn như cách mợ suy nghĩ em thấy nhỏ mọn và không được tôn trọng.

Coi nó như con cháu trong nhà thì nó có gì ko phải thì nhắc nó, bắt nó làm việc giúp đỡ cùng, nó lớn rồi cũng cần đc định hướng. Cư xử như của mợ ôm hết vào làm xong lên đây kể lể là ko nice.

niceshot

Xe container
Nếu mợ không thích người lạ thì cứ trao đổi thẳng thắn còn như cách mợ suy nghĩ em thấy nhỏ mọn và không được tôn trọng.

Coi nó như con cháu trong nhà thì nó có gì ko phải thì nhắc nó, bắt nó làm việc giúp đỡ cùng, nó lớn rồi cũng cần đc định hướng. Cư xử như của mợ ôm hết vào làm xong lên đây kể lể là ko nice.
Cụ đã có cháu chưa, nếu đã có rồi thì đã nhắc nhở được cháu việc gì chưa?

sakai_yo

Xe lăn
Mợ phải thống nhất ngay từ đầu với chồng về chuyện cháu nó phải làm việc nhà chứ, làm gì có chuyện lười biếng như vậy. Em đọc mà cũng bực thay cho mợ.

trinhpcl

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà mình ở đang tự do, có thêm người lạ vào ở khó chịu lắm, độc lập tự do vẫn là hạnh phúc nhất, tính em cũng ko thích người ngoài ở nhờ, cần thì hỗ trợ thứ khác chứ không nhất thiết phải đón vào nhà ở cùng.

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Nhớ xưa, Nhà cháu chả hiểu sao cháu nào giỏi mấy thì giỏi. Lên ở là thi đh trượt. Kể cả các cháu trương chuyên lớp chọn của tỉnh nhà. Đạt giải quốc gia môn thi. Đều vào ô mất điểm. Thế nên chắc ở quê đồn nhau nó thành dớp roài. Chẳng ai dám đến sau 3 năm liên tọi xảy ra vụ các cháu lên thì toàn trượt he he

kaku223223

Xe tăng
Em thì chả có khúc mắc gì với ck em cả . Duy chỉ có cái vấn đề đó . Đã trao đổi thẳng thắn nhưng không được đáp ứng . Còn cô cháu gái thì mắng thì em không mắng , nhưng giao việc là có , nhắn tin cho nó để nói chuyện vụ “ chuyện nhà nào biết nhà đó” thì nó lại đưa luôn tin nhắn cho mẹ nó xem , xong mẹ nó lại sang đọc cho mẹ ck em nghe . Cay .
Cách của mợ ko hiệu quả rồi, thẳng là thẳng hẳn, còn ko thì đầy cách để xua đi trong êm đẹp.
còn quên cái vụ thay đổi tư duy, suy nghĩ lối sống của ng khác đi. Bố mẹ nó còn chưa dạy đk. Mình tuổi gì.

ăn ở trong nhà em chỉ có thân sinh, con cái hoặc giúp việc. Mà đến các cụ thân sinh còn nói thẳng, tao chẳng thích ở với con cái :))

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ thớt cũng đã nói với ông xã và ông xã còn bảo mợ ấy ích kỷ nọ kia đấy thôi. Nhiều khi có những thứ ấm ức mà không phải lúc nào cũng bày tỏ được nên phải phản kháng lại cụ ạ.
Cùng là phụ nữ. Em thông cảm với mợ thớt. Em cũng đang rơi vào trường hợp ông chú chồng chưa biết giãn ra kiểu gì đây. Động nói thì ông chồng cũng bảo em ích kỷ. Ức đến cổ.
Ông chú chồng mợ ở nhờ ạ?

Mấy năm trước nhà chồng em cũng định cho 1 ông anh họ chồng ở nhờ nhà em.
Bố chồng em với bố ông anh kia là anh em con chú con bác.
Ông anh họ này hơn tuổi vợ chồng em, có gia đình rồi, ra chỗ bọn em làm điện nước theo công trình (cách quê 70km), (dự ít là vài tháng, nhiều là không biết đến khi nào).
Ông này tình trạng bài bạc nợ nần ở quê đã bị xiết nợ nhiều lần, em cũng chỉ gặp vài lần khi về quê.
Nhà em có 3 người, F1 là gái lúc đó tầm 7-8 tuổi. Chồng em công việc hay đi vài ngày mới về 1 lần.
Nhà là do vợ chồng cùng góp tiền (chồng 1/3, vợ 2/3). Kinh tế em chủ động.
Chồng em và gia đình chồng em định cho ông kia đến ở nhà em (không biết nhà họ chủ động nhờ hay bố mẹ chồng em vì muốn thể hiện nên mời).
Em phản đối, chồng em nói là ông bà bảo ích kỷ.
Em bảo nếu mời ông anh họ kia đến ở, thì mẹ con em sẽ đi khỏi nhà.
Hậm hực mấy ngày rồi cũng qua. Về quê ông bà có vẻ không hài lòng nhưng không nói gì.
Em cũng không bao giờ nhắc đến chuyện đó.
Nếu ông kia đến ở thì 2 mẹ con em đi khỏi nhà thật. Nhà ngoại em ngay gần đấy, hoặc em thuê nhà.

tranhoangminh

Xe container
chẹp, cứ nghĩ ng lạ ở trong nhà bất tiện nhỉ, đến thuê osin vợ e nó còn k thích ,tự đi làm trông con 4 đứa, nhất quết k thuê osin, may cũng vấn thấy ổn,
nhưng qua đó e lại phục cái nhà bà chị nhà bác, tầm 4~5 đứa cháu chồng lên ăn học ở đấy gần 10 năm, giờ 1 đứa ra trường rồi lại về nhờ ở, mà vẫn thấy k kêu gì, chắc là cũng khổ tâm nhưng k dám nói vì chồng làm chủ nắm kinh tế, và có thể là kinh tế cũng k quá khó khăn nên vậy
Quan điểm e thì mợ cứ nói hết ra với chồng mợ, và chuyện tiền thì thôi mợ đừng bắt nhà cháu nó đóng, mà mợ giao việc cho cháu nó đi, con gái ở nhờ mà lười vậy thì k được,
kinh tế k dư mà cứ ra vào gặp cô cháu tiểu thư hay tọc mạch thì mệt thật,

xommai

Xe tải
Như trường hợp nhà bác, không chỉ là cho ở nhờ mà còn có thể nói là "nuôi dạy".

Làm được thế tốt, nhưng đòi hỏi sự cam kết, tận tâm của các bên.
Dạ! Nhiều khi chúng nó về quê mình còn nhớ cụ ạ.

Audi fan

Xe tải

Làm gì có chuyện đơn giản thế hả cụ? Cháu của chồng, khó nói hơn là cháu mình đấy, chưa kể với cái đứa chuyện gì cũng update hàng ngày cho mẹ (tức là cả họ nhà chồng mợ ý) thì càng không đơn giản nhé. Cùng một câu nói, nhưng cháu mình thì không sao, sang cháu chồng nó lại thành đủ thứ cơ!
Em thấy mợ còn kiềm chế đấy, phải em còn lâu. Thoải mái vui vẻ thì cho ở, còn kiểu đó thôi giải tán, họ hàng thì họ hàng nhưng không phải có trách nhiệm nuôi nó. Đã thế lại còn không biết điều
Theo em mất lòng trước được lòng sau, mợ cứ nói thẳng vấn đề ra với chồng mợ thôi. Chịu đựng thế tổn thọ sớm!

Sâu Róm

Xe tải
Em đọc một hơi từ đầu đến cuối và nhận thấy mợ thớt chỉ có nhu cầu lên đây bán than, ko có nhu cầu tìm giải pháp.
Mợ thớt chỉ trả lời những còm nào mà thông cảm, đồng cảm, giống hoàn cảnh của mợ ý. Còn những còm có vẻ trái chiều, hoặc là phân tích thiệt hơn, thậm chí đưa ra các vướng mắc để mợ ý tham khảo giải quyết thì tuyệt nhiên không thấy trả lời.
Chốt lại là người ta chỉ đọc những gì mà người ta muốn đọc thôi, các cụ đừng tư vấn nữa. Phí nhời.
Bài này mà đăng lên Eva thì sẽ có khoảng 1.000 còm khuyên bỏ chồng. :D

noname-1

Xe tải
Ngày xưa lên tp học còn bỡ ngỡ, e cũng đành sang nhà ông anh họ ở nhờ 2 ngày để tìm nhà chuyển đến. Dù a/c rất tốt nhưng cảm thấy sống rất gò bó khó chịu, chỉ muốn dc sống bên ngoài ngay. Ko hiểu sao có những đứa thanh niên sức dài vai rộng mà chúng nó phụ thuộc quá mức vào người thân như thế!

Zai_ngoan

Xe tải
Không thoải mái thì sẽ phát sinh trong lòng những hậm hực tích lũy đủ sẽ phát tiết ra ngoài thoai...với tình hình này nhà cháu dự là cô cháu sẽ sớm ra ngoài tìm bầu trời tự do thoai...

duongqua

Xe container
Theo mình thì mợ nên thống nhất lại với chồng mợ về chuyện cho ở nhờ và nuôi cháu.
Vì cũng đã ở được 1 thời gian rồi nên biết cách sống cũng như là điều kiện kinh tế nhà mợ rồi.
Mặt khác cháu cũng không phải là bé nữa mà đã là SV tức là đã hiểu biết nhiều rồi.
Mợ nói với chồng là giờ nuôi cháu lâu dài, ok, thế thì cháu coi như con trong nhà rồi. Mà đã là con trong nhà thì mình phải được quyền dạy dỗ chỉ bảo. Sai đâu chỉ đấy, hỗn đâu dạy đấy, lười đâu dạy đấy, không biết thì phải học, lười là khi ở nhà thôi còn bây giờ ở chung với nhà khác thì phải thay đổi tính cách và thay đổi tập quán sống. Đồng thời nói thẳng với bên nhà anh chị tức là bố mẹ của cháu này như vậy. Nếu bố mẹ cháu ok thì cho ở tiếp và mình phải được quyền dạy dỗ. Còn không ok thì mới bố mẹ cháu rước cháu về hoặc thuê cho cháu nhà ở bên ngoài.
Vì chuyện này tế nhị nên mợ cứ nói thẳng với chồng như vậy, tầm này không phải nể nang gì cả, vì nuôi lâu dài chứ có phải vài tuần vài tháng là xong đâu. Mà nó là cháu chắt thì phải biết thân biết phận tất nhiên mình không đánh chửi hay kỳ thị cháu cả mà đây là mình dạy bảo cháu và muốn nó hòa nhập với cuộc sống gia đình mình. Trước kia nó ở với bố mẹ được chiều là chuyện bt vì bố mẹ nó chiều nó, còn giờ đi ra ngoài nó phải thích nghi với cuộc sống mới chứ? Cũng như sau này còn đi lấy chồng chứ không mẹ chồng nó đuổi cmn về nơi sx ý chứ.
Mợ thống nhất hoàn toàn với chồng là ok những cách như vậy thì tiếp tục nuôi và cho ở nhờ không thì mời ra ngoài, hoặc không thì phải đóng tiền ăn (đó là điều đương nhiên) vì mình cũng đâu phải khá giả gì (cũng lo cày cục kiếm tiền từng bữa bỏ mợ).

Xin lỗi các cụ mợ, ý mình không phải phân biệt vùng miền, nhưng ngay từ trước khi lập GĐ mình đã xác định là không lấy vợ ở quê or xa xôi (xin lỗi trước rồi nhé) vì mình quá hiểu cái cảnh ăn đậu ở nhờ sau khi lấy vợ/chồng ở xa sau đó họ hàng cháu chắt của vợ/chồng có việc gì là đầu tiên cứ nghĩ đến ở nhờ nhà mình trước đã hoặc mình phải lo cho trước đã. Có lẽ sau này cũng phải nhồi sọ cho F1 để nó hiểu được những chuyện như vậy cho nó đỡ khổ về chuyện ăn ở đi lại.
Còn ai chịu được thì chuyện này là bt và có khi còn vui vì thấy nhà cửa lúc nào cũng đông vui. Nhưng nói thật với em thì em thấy bất tiện và khó xử nói chung là không chấp nhận được.
Sorry các cụ mợ trước nhé nhưng đây là quan điểm của mỗi người :D

agrimeco

Xe lăn
Em xui mợ lập cho cháu nó cái nick of, đảm bảo mấy ngày sau có chỗ cho cháu nó ở riêng;))

holland

Xe tăng
Làm gì có chuyện đơn giản thế hả cụ? Cháu của chồng, khó nói hơn là cháu mình đấy, chưa kể với cái đứa chuyện gì cũng update hàng ngày cho mẹ (tức là cả họ nhà chồng mợ ý) thì càng không đơn giản nhé. Cùng một câu nói, nhưng cháu mình thì không sao, sang cháu chồng nó lại thành đủ thứ cơ!
Em thấy mợ còn kiềm chế đấy, phải em còn lâu. Thoải mái vui vẻ thì cho ở, còn kiểu đó thôi giải tán, họ hàng thì họ hàng nhưng không phải có trách nhiệm nuôi nó. Đã thế lại còn không biết điều
Theo em mất lòng trước được lòng sau, mợ cứ nói thẳng vấn đề ra với chồng mợ thôi. Chịu đựng thế tổn thọ sớm!
Nói chung ngay cả cháu ruột mình mà ở lâu vậy mình cũng không thích. Nhà cửa không rộng rãi, thu nhập cũng chẳng nhiều để nuôi thêm một miệng ăn. Nói chung cứ nói thằng quan điểm, bị ghét cũng kệ thôi.

Chè mợ Su

Xe buýt
Em đọc một hơi từ đầu đến cuối và nhận thấy mợ thớt chỉ có nhu cầu lên đây bán than, ko có nhu cầu tìm giải pháp.
Mợ thớt chỉ trả lời những còm nào mà thông cảm, đồng cảm, giống hoàn cảnh của mợ ý. Còn những còm có vẻ trái chiều, hoặc là phân tích thiệt hơn, thậm chí đưa ra các vướng mắc để mợ ý tham khảo giải quyết thì tuyệt nhiên không thấy trả lời.
Chốt lại là người ta chỉ đọc những gì mà người ta muốn đọc thôi, các cụ đừng tư vấn nữa. Phí nhời.
Bài này mà đăng lên Eva thì sẽ có khoảng 1.000 còm khuyên bỏ chồng. :D
Ôi zồi ôi . E không bỏ ck đâu cụ ạ . Em nói thật , em năm nay 30 tỏi đầu , bảo em gánh vác thêm trách nhiệm nuôi một đứa cháu kém em có chục tuổi , e còn muốn ăn chơi cụ ạ . Tự nhiên kte đổ xô lên đầu kiểu như chưa sẵn sàng , cộng thêm với việc cháu thì hay mách lẻo nữa .... mọi thứ nó cộng dồn lại xong tích tụ thì mới đâm ra cay cú , bán than , và tìm giải pháp ạ