[Funland] Nuôi camera chạy bằng cơm

Tony_Le

Xe container
Tội nghiệp, tội mợ chủ thớt lẫn tội đứa cháu gặp bà mợ chua lè
Không ưng thì dẹp, tội gì phải đá đểu móc mỉa chua ngoa
Không đánh vợ bác à, sút cmnl cái thể loại đàn bà này
Đọc đến comment này thì cháu với mợ không khác nhau là mấy.

dexom

Xe Cứu Trợ
Vấn đề là tâm mình không thoải mái cụ ạ , sói đóng thêm tiền thì đấy vẫn là tiền của nhà mình mà . Kte nhà em đang khó khăn bỏ mợ ra , chính xác là em ko muốn nuôi thêm người ạ.
Thế thì nói thẳng là không thoải mái rồi cho nó ra ngoài mà ở chứ giữ trong lòng làm gì?

vieteuro

Xe container
Bố mẹ cháu nó và châu nó không biết điều thì việc gì mợ phải biết điều
Khó khăn có thể bỏ qua chứ lười là e phang thật lực

kimthanlahan

Xe tăng
Có cụ mợ nào đang sống trong tình trạng như nhà em không ạ , nuôi thêm cháu của vợ hoặc chồng . Cháu của chồng em năm nay học năm I đại học , lên sống ở nhà em cũng được 1 năm rồi ( dự kiến là còn ở thêm vài năm nữa) , cũng kể từ đây cs gđ bắt đầu đảo lộn ( do e ko quen có thêm người trong nhà , trước đây 2 vkck với đứa con cs khá là nhẹ nhàng ) ,giờ nuôi thêm đứa cháu ,em đâm ra bẩn tính , hay cáu ( chính xác là nhà em nuôi nhá chứ bố mẹ cháu không đóng góp thêm bất kì cái gì ngoài tiền học hành của cháu cả ), có lẽ cũng vì kinh tế eo hẹp mà đâm ra em hay cằn nhằn với sói ( ông sói thì tiền lương đưa cũng vẫn bằng đấy , không thêm đồng nào ) . Nuôi thêm một người cứ bảo ăn uống , điện nước , chi phí phát sinh chẳng đáng là bao nhưng không, nó rất đáng là bao đấy ạ , thời buổi kinh tế khó khăn trăm dâu đổ đầu tằm . Nuôi 1 đứa con gái em đã thấy mệt bỏ mẹ ra rồi , bây giờ tự nhiên nuôi thêm 1 đứa nhiều lúc tính em nó đâm ra nhỏ nhen , ích kỉ , đàn bà . Lão nhà em thì cứ bảo em coi nó như con cái trong nhà , em đã rất cố gắng cho đến khi em phát hiện ra là nhà em mua cái gì mới , vợ chồng xích mích với nhau hay mỗi bữa ăn ăn cái gì mẹ nó đều biết hết ( chính xác là mỗi bữa ăn ạ) . Mà mẹ nó biết thì lại sang kể với mẹ chồng em , rồi thì lại bóng gió , nọ kia . Đỉnh điểm là có lần em bày ra giữa mâm 1 đĩa rau muống luộc , 1 đĩa đậu trắng và 1 đĩa muối . Lão sói hỏi “ ăn uống kiểu gì đây” em bảo “ ăn như này cho có cái để kể”.
Từ ngày cháu nó lên đến nay là 1 năm , mọi việc trong nhà vẫn 1 tay em làm , từ lau dọn nhà , quần áo , con cái ( nhìn chung là không nhờ vả cái cháu nó cái gì, và thực ra cháu nó cũng lười ).... gia đình thì không khí càng ngày càng nặng nề , tối hôm qua lão sói lại cho một thông tin như sét đánh ngang tai :” bao giờ con bé kia ra trường thì em trai nó lên học đại học , lại sống ở nhà em “ ...
cccm tư vấn giúp em , em nên xử lí như nào cho trọn tình vẹn nghĩa cái . Chứ như này lâu dài em thấy không ổn.
Có thể nhiều cụ , mợ không đồng ý với em nhưng đừng giết chết em bằng lời nói cay độc nhé . Em cảm ơn.
Mới rồi có thớt hình như tình yêu sét đánh, hôn nhân chớp nhoáng hạnh phúc lắm mà mợ?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Lối sống phương tây nó huỷ hoại nếp tam, tứ, ngũ đại đồng đường, trang, phủ .

Giờ nhiều đứa con dâu lên mạng rên xiết vụ bố mẹ chồng đến ở cùng.

Em thích lối sống đại gia đình quây quần, thậm chí là rất nhiều gia đình trong gia đình.
Nhưng cổ lỗ như em chắc sắp kèn hết rồi
Ta đang đi sau tây bác ạ, dù ta tiến lên rất nhanh, gần bằng chúng nó rồi - xét trên phương diện phát triển xã hội thuần túy.

barrios5116

Xe tải
Có cụ mợ nào đang sống trong tình trạng như nhà em không ạ , nuôi thêm cháu của vợ hoặc chồng . Cháu của chồng em năm nay học năm I đại học , lên sống ở nhà em cũng được 1 năm rồi ( dự kiến là còn ở thêm vài năm nữa) , cũng kể từ đây cs gđ bắt đầu đảo lộn ( do e ko quen có thêm người trong nhà , trước đây 2 vkck với đứa con cs khá là nhẹ nhàng ) ,giờ nuôi thêm đứa cháu ,em đâm ra bẩn tính , hay cáu ( chính xác là nhà em nuôi nhá chứ bố mẹ cháu không đóng góp thêm bất kì cái gì ngoài tiền học hành của cháu cả ), có lẽ cũng vì kinh tế eo hẹp mà đâm ra em hay cằn nhằn với sói ( ông sói thì tiền lương đưa cũng vẫn bằng đấy , không thêm đồng nào ) . Nuôi thêm một người cứ bảo ăn uống , điện nước , chi phí phát sinh chẳng đáng là bao nhưng không, nó rất đáng là bao đấy ạ , thời buổi kinh tế khó khăn trăm dâu đổ đầu tằm . Nuôi 1 đứa con gái em đã thấy mệt bỏ mẹ ra rồi , bây giờ tự nhiên nuôi thêm 1 đứa nhiều lúc tính em nó đâm ra nhỏ nhen , ích kỉ , đàn bà . Lão nhà em thì cứ bảo em coi nó như con cái trong nhà , em đã rất cố gắng cho đến khi em phát hiện ra là nhà em mua cái gì mới , vợ chồng xích mích với nhau hay mỗi bữa ăn ăn cái gì mẹ nó đều biết hết ( chính xác là mỗi bữa ăn ạ) . Mà mẹ nó biết thì lại sang kể với mẹ chồng em , rồi thì lại bóng gió , nọ kia . Đỉnh điểm là có lần em bày ra giữa mâm 1 đĩa rau muống luộc , 1 đĩa đậu trắng và 1 đĩa muối . Lão sói hỏi “ ăn uống kiểu gì đây” em bảo “ ăn như này cho có cái để kể”.
Từ ngày cháu nó lên đến nay là 1 năm , mọi việc trong nhà vẫn 1 tay em làm , từ lau dọn nhà , quần áo , con cái ( nhìn chung là không nhờ vả cái cháu nó cái gì, và thực ra cháu nó cũng lười ).... gia đình thì không khí càng ngày càng nặng nề , tối hôm qua lão sói lại cho một thông tin như sét đánh ngang tai :” bao giờ con bé kia ra trường thì em trai nó lên học đại học , lại sống ở nhà em “ ...
cccm tư vấn giúp em , em nên xử lí như nào cho trọn tình vẹn nghĩa cái . Chứ như này lâu dài em thấy không ổn.
Có thể nhiều cụ , mợ không đồng ý với em nhưng đừng giết chết em bằng lời nói cay độc nhé . Em cảm ơn.
Cho cháu hay ai đó ở nhà là khó chịu lắm em chịu chỉ cho tiền được thôi không ở cùng trừ bố mẹ .
Có tin không: Có ông này lúc vợ sinh + đẻ đón mẹ vợ lên trông còn mình thuê cc gần đó ở riêng.
Chỉ tạt té qua với con khi cần thôi . xong việc lại về nhà thuê gần đó

Cho cháu nhà chông ở nhờ thì cũng không có vấn đề gì lăm, với điều kiện:
1. Bố mẹ cháu phải có nhời chính thức, và có đề xuất đóng góp chi phí để cháu ăn ở. Việc có nhận đóng góp hay ko phải do mợ (bên ko phải họ hàng ruột hịt với cháu) quyết định. Nếu tài chính dư giả có thể ko cần đóng góp, nhưng ck mợ phải chịu trách nhiệm bù đắp chi phí tăng thêm.
2. Cháu lên ở cùng phải có nhiệm vụ hỗ trợ mợ trong việc nấu cơm, rửa bát, don dẹp nhà cửa... và tuyệt đối không đc đưa chuyện gia đình nhà cậu mợ với nhà mình.

Mợ cần trao đổi thẳng thắn với ck về việc này. Việc tôn trọng, giúp đỡ họ hàng đều cần xuất phát từ cả 2 phía chứ ko thể chỉ đòi hỏi 1 mình từ phía mợ đc.
Cụ này khuyên quá chuẩn rồi.

Còn để thoải mái nhất cho cả gia đình và cháu

thì cháu nên dọn ra để hưởng cs sinh viên đúng nghĩa

vingraux

Xe tăng
Nhà em cũng nuôi 1 thằng cháu vợ học ĐH, cũng chán bỏ mẹ đây. Em nói thẳng với vợ em, nếu đây là cháu ruột tôi, thì tôi dẫn về trả cho mẹ nó rồi.

Thanh nhiên gì mà ngày nào cũng ngủ đến 9g vì nó cố tình đăng ký học các lớp buổi chiều để buổi sáng ở nhà ngủ cho sướng :((:((:((. Sau này em mới biết tối nào nó cũng ôm ĐT chát chít vớ vẩn với bạn bè nó (giá như cho chát tán gái đã đành). Gọi nó dậy sớm, dọn dẹp nhà xong, nó chịu không nổi lại kiếm chỗ ngủ tiếp đến trưa.

Nhà cửa thì hôm nào nhắc thì quét dọn, hút bụi, không nhắc nó không thèm hút. Lại nói dối như cuội, luôn tìm cách qua mặt vợ chồng em. Có hôm nó kiếm cơ ôn bài rồi trốn lên tầng thượng ngủ đến 13g, hôm đó điên tiết quá em cũng chẳng nấu cơm.

E gọi nó xuống đất rồi hỏi mày định chờ tao nấu cơm xong thì gọi mày xuống ăn ah, sao thanh niên mà không biết tự giác làm việc. Nó bảo, vì không dặn và không chỉ nó nên nó không biết nấu những món gì. Em bảo, thế từ ngày xưa đến giờ bố mẹ mày cho mày ăn những gì, nhà tao nấu ăn những gì, để hết trong tủ lạnh, tại sao 20 tuổi, học hết năm thứ 2 rồi lại bảo vì không dặn nên không biết. =))=))=)). Mày đi làm trả lời như thế,ông chủ đuổi việc ngay ngày đầu tiên.

Thằng cháu vợ em nó nói dối từ bé nhưng vì nhà vợ chiều chuộng quá nên không phát hiện ra. Nó lừa và qua mặt cả gia đình. Đỉnh điểm là nó in giả giấy báo đóng học phí của trường Đh để lừa vợ chồng em 40 triệu lấy tiền mua 1 Iphone và 1 Macbook.

Em không tiếc vài triệu nuôi nó 1 tháng, nhưng nhìn nó không còn 1 chút tình cảm nào, chán
Thằng cháu dám mua iPhone với MacBook chắc nhà cũng có điều kiện một chút. Chưa dám nói vội vã là giầu nhưng chắc chắn không thiếu ăn.

Đặt vào địa vị gia đình cháu em cứ mạnh dạn chuyển khoản cho cụ ngay 100 củ vào đầu năm cùng với khoanh tay gửi lời chân thành:

- Tiền để chia sẻ chi phí sinh hoạt với gia đình, thiếu thừa tính sau. Bác cũng giữ tiền hộ cháu để chi cho những gì cần thiết không có tuổi trẻ nó lại bóng bánh lô đề

- Cháu nó trẻ người non dạ, sai đâu bác dạy đấy. Sai ít bác dạy ít, sai nhiều bác chỉ bảo nhiều, chỉ mong sao sau này được nên người, ra gì, được như bác

Làm vậy sẽ kích thích tấm lòng hào hiệp của chủ nhà. Ngay cả như chị thớt này, khi chị ấy không bị nỗi nghi ngờ bị lợi dụng ám ảnh, chị ấy sẽ không "tính đắt" cho cháu mà còn tự nguyện miễn phí nhiều thứ; không bao giờ đá thúng đụng nia và dọn ra bữa cơm chỉ có đậu phụ chấm muối...

Các nước giầu có vừa rồi phát tiền covid cho toàn dân, nhiều người không nhận và ký giấy từ chối luôn. Ấy vậy mà nếu ngay từ đầu họ không có trong danh sách được nhận, chắc chắn họ sẽ tâm tư.

Em ko đồng ý mục 3, vợ chồng bình đẳng sao lại dùng từ HỖN, đàn bà có thể nhấm nhẳng đá thủn đụng nia là do tính cách, giờ vợ mà bảo ck HỖN thì sao:-))))
Nói HỖN là đúng cụ ơi, nhà là phải có nóc, vớ vẩn đuổi cổ

557728

Xe hơi
Thực ra thì em thấy phần lớn các nhà mà cháu hay em út đằng vợ sống cùng thì rất yên ổn.
Còn em/cháuđằng chồng thì lại hay lục đục.
Chả hiểu kiểu gì.
Vì người nhà mình thì mình có thể góp ý, nhắc nhở, trao đổi thẳng với bố mẹ nó mà không phải ngại nên vấn đề cũng nhanh được giải quyết. Người nhà chồng thì khác, hoàn toàn là người lạ với mình, mình ra mặt lại thành nhỏ nhen mà các ông thì cả nể k muốn nói (hoặc tính xuề xòa k để ý), nên lâu dần thành ức chế thôi.
Đơn giản, cùng mắc 1 lỗi, con cháu nhà m thì m có thể mắng cho n tỉnh ra, chứ người nhà chồng mà mắng thì n dễ để bụng mình lắm.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khó chịu thì khó chịu rồi. Không chỉ mợ thớt mà tất cả những người liên quan trực tiếp và gián tiếp.
Ai cũng sẽ có cái lý để bảo vệ cho mình or quan điểm của mình.
Theo em, hai vợ chồng thảo luận nhau trước. Xem tình hình nhà mình ntn. Từ diện tích, phòng ốc, kinh tế, thu nhập, trang trải.... Để quyết định nuôi cháu nữa hay không? Nếu ko thì nói với bố mẹ nó ra sao, nếu nuôi thì yêu cầu gì từ bố mẹ và bản thân cháu.
Nếu chông nhất quyết nuôi cháu thì mợ cần nêu đk tối thiểu để ck đáp ứng, tất nhiên không thái quá hay thách đố.
Sau đó họp mở rộng cả cô cháu. Nói rõ quan điểm đã thống nhất và quán triệt vs cô cháu "việc nhà nào nhà đấy biết, không nói bất cứ ai kể cả bố mẹ. Không vừa ý thì ra ngoài ở"
Phân công việc nhà theo công việc hoặc theo ngày để đảm bảo công bằng và ai cũng có lúc nghỉ ngơi.
Mợ nên nhẹ nhàng và xây dựng trong suốt quá trình. Căng thẳng quá thì mấy mẹ con ra ở riêng 1 thời gian, con ck chu cấp. Nhẹ nhàng nhưng rõ ràng.
Em nói thế chứ chưa chắc làm được :))

dracula_bg

Xe điện
Chọn phải miếng ôi là móm đấy cụ ơi =))
iem mới thấy bọn hàn với tàu khựa nó sang VN lấy vk cái kiểu chọn đấy thôi, còn bình thường không tính đội người mẫu với hoa hậu thì vk ck nó là duyên số nó vồ lấy nhau chứ chọn lựa gì.

Đọc vấn đề của mợ em mạn phép ý kiến:
1) bố mẹ cháu gái sai khi không ý kiến với mợ, chỉ ý kiến với sói ca, và có thể sói hào phóng không nhận khoản đóng góp chi phí (vì có thể lúc đó nghĩ thêm bát thêm đũa không đáng bao nhiêu);
2) cháu gái thì đụn, bố mẹ chiều đỡ hết mọi việc nên giờ không biết chia sẻ việc nhà với mợ. (Mợ áp lực công việc, tài chính,... nên lại càng đẩy xa khoảng cách)
3) giờ mợ nói lại với sói 1 lần về khó khăn tài chính, sức khỏe ảnh hưởng nếu tình trạng này tiếp diễn; kéo sói vào việc bảo ban cháu chia sẻ việc nhà với mợ.
4) mợ thoải mái tư tưởng đi - vì bí bách sẽ hại thân - giữ vị thế cho chồng và bản thân trong mối quan hệ họ hàng, tâm sự thẳng thắn để bảo ban cháu, kéo nó lên dạy bảo để nó biết sau này còn phải đi lấy chồng - giả sử cháu không tập từ bây giờ, lúc đó cũng phải quay việc nhà/ việc cty/ buôn bán như bác/ thím đang làm hiện nay - thì cháu nghĩ đóng cửa nằm trong phòng có được không ?
Cái mục 4 em thấy vợ giữ vị thế cho chồng, em thấy ít người phụ nữ nào làm được lắm!

LinhNguyễn

Xe tăng
iem mới thấy bọn hàn với tàu khựa nó sang VN lấy vk cái kiểu chọn đấy thôi, còn bình thường không tính đội người mẫu với hoa hậu thì vk ck nó là duyên số nó vồ lấy nhau chứ chọn lựa gì.
Chọn ở đây cụ nên hiểu theo nghĩa tính cách :)) yêu đương duyên số thì cũng phải lựa chọn người phù hợp với mình chứ.

Vodka em đi

Xe máy
Chị bẩu với chồng là, sống như này khó khăn.
Hỗ trợ cháu nó ra ở riêng, bằng việc cho thêm tiền thuê nhà.

Mà giờ, thuê cho nó 1 căn hộ vừa vừa, phù hợp cuộc sống sinh viên, dưới chục triệu thôi ạ.
Căn dưới chục triệu thường nhà cũ, tường ẩm, nội thất xuống cấp ạ. Em rón rén đề nghị mạn D'capital hoặc Mandarin thì tiện ạ. Tầm 17-20 full đồ :)

Alongcamepolly06

Xe container
Khoai nhỉ? Kèo này mà bên ở nhờ cứ ị ra thì vỡ mồm như cụ chủ thật 🤔

vieteuro

Xe container
Em thích cách này của cụ . Em có đứa con gái , cũng chỉ đợi lên năm 1 đại học là đuổi ra ở riêng hoặc vào kí túc ở . Em thích như vậy
Tùy cách nuôi dạy còn con mình thì ở với mình nó mới tình cảm chứ

Alongcamepolly06

Xe container
Căn dưới chục triệu thường nhà cũ, tường ẩm, nội thất xuống cấp ạ. Em rón rén đề nghị mạn D'capital hoặc Mandarin thì tiện ạ. Tầm 17-20 full đồ :)
Ko thì ra greenbay hay mulberry mỗ lao cũng được cụ nhỉ, đằng nào cháu nó cũng ko đỡ được gì 😂😁