[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

victory-henry

Xe buýt
Giỗ bố mà lại tổ chức bên nhà chồng - kể cả là nhà con gái cụ mua - thằng chồng nó không đồng ý thì sao?
Giỗ lén, làm mâm để cúng thì đơn giản thôi, nhưng mời anh em bạn bè về nhà mình mà thằng chồng nó mặt sưng mày xỉa thì lần sau ai đến? Nên cũng giống như cụ tư vấn cho nick gì đó, nhà đã toàn gái thì hoặc phải giữ được cái nhà để thờ, còn không gửi chùa, gửi dòng họ cho chuẩn chỉ
Bà chị gái em, có lần nói chuyện với em, bảo mấy nữa bố mẹ mất thì chị cúng giỗ ở nhà. Em mới bảo chị có tới hai thằng em trai cơ, chị cúng giỗ ko sao cả, nhưng mời khách về thì người ta sẽ hỏi thế hai thằng em trai chết hết rồi à? Mà ba chị em nhà em sống rất tình cảm nhé, nhưng không hiểu sao bà chị lại nghĩ và nói như thế.
Nên gửi dòng họ...còn luôn có con cháu trong dòng họ thắp nén nhang..lên chùa.lại như trong hcm..sau 5 năm 10 năm 15 năm..bát hương trò cốt lộn xộn thì không biết ai với ai..ý kiến cá x mình thấy vậy...

X0000

Xe điện
Nên gửi dòng họ...còn luôn có con cháu trong dòng họ thắp nén nhang..lên chùa.lại như trong hcm..sau 5 năm 10 năm 15 năm..bát hương trò cốt lộn xộn thì không biết ai với ai..ý kiến cá x mình thấy vậy...
Giờ đa phần, những ai ở quê sẽ có nhà thờ họ hết, nên gửi đó là chuẩn chỉ nếu lỡ bán nhà mất rồi. Nhà em vẫn còn nhà ở quê, đóng cửa và lúc nào 3 chị em về thì mở ra để sử dụng - được cái 3 chị em đều học, đều có bạn bè ở quê, nên luôn có động lực để về quê.
Các cccm nhà ở thành phố thì cũng hơi ngại chuyện này, nhà giá trị lớn để không thì phí, mà bán đi thì không biết bê bát nhang các cụ đi đâu cả
Cách đây hơn 10 năm, khi các cụ chuyển giấy tờ nhà sang cho em, phải "sinh hoạt" với hai bà cô 1 bữa (nhà em độc đinh cho đến đời bố em) bảo các cô, cháu chả bao giờ bán nhà quê, còn thằng nhớn nhà cháu nó bán thì lúc đó cháu nghẻo rồi, chịu thôi.
Khi chuyển sổ sang nhà em thì các cô chỉ sợ thằng cháu bán mất

MuathuHN252

Xe cút kít
Giỗ bố mà lại tổ chức bên nhà chồng - kể cả là nhà con gái cụ mua - thằng chồng nó không đồng ý thì sao?
Giỗ lén, làm mâm để cúng thì đơn giản thôi, nhưng mời anh em bạn bè về nhà mình mà thằng chồng nó mặt sưng mày xỉa thì lần sau ai đến? Nên cũng giống như cụ tư vấn cho nick gì đó, nhà đã toàn gái thì hoặc phải giữ được cái nhà để thờ, còn không gửi chùa, gửi dòng họ cho chuẩn chỉ
Bà chị gái em, có lần nói chuyện với em, bảo mấy nữa bố mẹ mất thì chị cúng giỗ ở nhà. Em mới bảo chị có tới hai thằng em trai cơ, chị cúng giỗ ko sao cả, nhưng mời khách về thì người ta sẽ hỏi thế hai thằng em trai chết hết rồi à? Mà ba chị em nhà em sống rất tình cảm nhé, nhưng không hiểu sao bà chị lại nghĩ và nói như thế.
Em thì nghĩ 2 vk ck phải trao đổi rõ ràng ngay từ đầu, ck cũng hiểu là nhà vk toàn con gái và khi đã đồng ý cho vk thờ cúng bố thì chuyện cúng giỗ là đương nhiên. Tất nhiên mình cũng hiểu là nên mời những ai, họ hàng thân thiết, tối thiểu tới thôi, chứ ko fai mời cả bạn bè chả liên quan gì để về ăn nhậu. Khi mà mời anh em họ hàng thân thiết, và cũng chả fai là thường xuyên gặp gỡ như vậy thì có gì mà mặt xưng mày xỉa, lâu lâu anh em mới tụ tập thì fai vui vẻ, tình cảm chứ. Cụ ấy cũng bảo cỗ sẽ đặt hết, xong cũng thuê dọn nữa, có bắt chồng tất bật chuẩn bị cái gì đâu. Bố mẹ vk cũng là bố mẹ, nếu mỗi chuyện làm giỗ cho bố khi nhà mình đã có ban thờ bố mà ck cũng mặt nặng mày nhẹ, thì chắc cuộc sống gia đình này cũng chả hạnh phúc gì đâu

X0000

Xe điện
Em thì nghĩ 2 vk ck phải trao đổi rõ ràng ngay từ đầu, ck cũng hiểu là nhà vk toàn con gái và khi đã đồng ý cho vk thờ cúng bố thì chuyện cúng giỗ là đương nhiên. Tất nhiên mình cũng hiểu là nên mời những ai, họ hàng thân thiết, tối thiểu tới thôi, chứ ko fai mời cả bạn bè chả liên quan gì để về ăn nhậu. Khi mà mời anh em họ hàng thân thiết, và cũng chả fai là thường xuyên gặp gỡ như vậy thì có gì mà mặt xưng mày xỉa, lâu lâu anh em mới tụ tập thì fai vui vẻ, tình cảm chứ. Cụ ấy cũng bảo cỗ sẽ đặt hết, xong cũng thuê dọn nữa, có bắt chồng tất bật chuẩn bị cái gì đâu. Bố mẹ vk cũng là bố mẹ, nếu mỗi chuyện làm giỗ cho bố khi nhà mình đã có ban thờ bố mà ck cũng mặt nặng mày nhẹ, thì chắc cuộc sống gia đình này cũng chả hạnh phúc gì đâu
Cái Giấy đăng ký kết hôn còn xé phát xoẹt nữa là việc cúng giỗ, tổ chức ở nhà của các cụ thì được, với điều kiện nhà chưa bán mất để chia
Cũng giống như nhà mợ ấy, tại sao bố mẹ mợ phải cố đến như lần thứ 6 (hình như thế nhỉ) để có một "thằng giặc" để yên tâm là nó có phá giời thì bàn thờ nhà mình vẫn để được ở nhà nó không phải xin phép ai cả.

giaconngu

Xe tăng
TÔI TRUNG KHÔNG THỜ HAI CHÚA
MỘT ĐẤT KHÔNG THỜ HAI HỌ

Truyền thống lễ giáo phong kiến, nếu con đẻ mà đi làm thừa tự (con nuôi, ăn lập tự) nhà khác thì sẽ không được thờ cúng cha mẹ mình nữa, quy định này nhằm đảm bảo sự toàn tâm với việc thờ cúng bố mẹ nuôi hoặc người cho lập tự. Thậm chí nếu trường hợp bố mẹ đẻ chẳng may lại không còn con trai khác để thờ cúng thì vẫn phải lấy người lập tự chứ con mình đã cho đi làm con nuôi, hưởng lập tự nhà khác rồi.

Theo quy tắc "dưới ăn lên, trên ăn xuống", nếu một người không có con trai nối dõi gọi là vô tự thì sẽ chọn người cháu con em trai, trường hợp không có mới phải lấy đến con của anh trai. Trong các con cái của người anh em lấy làm thừa tự thì cũng phải ưu tiên chọn người con thứ, vì con trưởng phải thờ cúng cha mẹ ruột mình. Trong trường hợp không chọn được cành dưới thì vẫn phải chọn cành trưởng nhưng nếu đời sau có từ hai con trai trở lên thì lại tiếp tục "chia giỗ", người con thứ của người thừa tự sẽ thờ ông chú, cụ bác, kỵ chú..., cứ lần lần như vậy.

XÓT XA

Cho đến nhiều đời sau, có những trường hợp đã phát triển thành cả một dòng họ, nhưng chi trưởng trong họ phạt tự hết mà trong chi đó vẫn còn một nhánh, mặc dù gần nhất trong nội chi nếu cụ tổ nhánh này đã đi làm con nuôi nhà khác ngoài chi hoặc ngoài họ thì cũng không được quay về làm trưởng họ nhà mình nữa.

Trong thời hiện đại "vô nam dụng nữ" việc lập tự không được thực thi chặt chẽ như xưa nên những gia đình không có con trai sẽ chia đất cho các con gái. Hình ảnh dưới đây phả ánh sự xung đột giữa văn hoá truyền thống và pháp luật hiện hành:

Gia đình này có ba cô con gái, đều đã đi lấy chồng, theo về nhà chồng. Khi bố mẹ mất đi vì không lấy người lập tự trong nội tộc nên đất được chia đều cho các con gái. Vì một số lý do mà không bố trí được người nào ở lại đất nhà đẻ để thờ cúng cha mẹ, họ đã bán đất chia tiền.

Bố mẹ giờ không còn chỗ để thờ nữa, cuối cùng chị lớn bàn bạc xin chồng cho đưa bố mẹ về nhà chồng để thờ. Sau khi đi xem xét cẩn thận, cùng với tham khảo ý kiến trong gia đình cũng như lắng nghe lời đề nghị tha thiết của vợ, anh chồng đã đồng ý để vợ đưa bố mẹ đẻ về thờ tại đất nhà mình. Nhưng vì một đất không thờ hai họ, vậy nên đã xây cho 2 cụ một gian thờ ngoài sân nhà. Việc dọn dẹp hương khói cho các cụ chị lớn đảm đương, thi thoảng 2 em qua thắp cho bố mẹ nén nhang.

Cái cảnh xót xa này chính là lỗ hổng trong việc kết nối giữa văn hoá truyền thống và pháp luật hiện hành. Thừa kế thì dùng luật pháp, mà thờ cúng thì dùng một nửa truyền thống.

Các cm có giải pháp gì không? Cụ DurexXL
Tôi thấy cụ sai khi cho rằng "... phả[n] ánh sự xung đột giữa văn hoá truyền thống và pháp luật hiện hành", vì:
Luật pháp vẫn ưu tiên thực thi các quy định về thừa kế theo di chúc trước khi thực thi các quy định của thừa kế theo pháp luật. Điều 645 thuộc chương XXII "Thừa kế theo di chúc" quy định về "di sản dùng vào việc thờ cúng" (...Trường hợp người lập di chúc để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng ...).
Như thế, lỗi đầu tiên thuộc về bố mẹ đẻ của 3 người con gái khi họ không chỉ định phần di sản và người quản lý di sản thờ cúng bằng một việc không quá khó là lập di chúc, trong đó nói rõ về việc này.
Lỗi thứ hai thuộc về ba người con khi được hưởng thừa kế đã không nghĩ tới việc phải trích một phần tài sản được thừa kế để xây dựng và duy trì nơi thờ cúng bố mẹ đẻ của mình, tới mức phải thờ cha mẹ đẻ mình trong một gian thờ nhỏ ngoài sân nhà của anh rể trưởng.
Tất nhiên, ta có thể hiểu và thông cảm với họ vì các lý do sau:
+ Họ thiếu hiểu biết nên đã không làm những việc mà luật pháp trao cho họ đủ các quyền để làm việc đó.
+ Họ ít hoặc không nghĩ tới việc cần/phải có trách nhiệm thờ cúng tổ tiên và được thờ cúng sau khi khuất núi; bởi xét cho cùng thì cuộc sống trên dương thế này cũng ngắn ngủi, chỉ như một giấc mơ mà thôi và việc thờ cúng theo quy ước "ngũ đại mai thần chủ" thì cũng chỉ kéo dài không quá 100-150 năm, chẳng thể nào được như mong muốn của cụ Tố Như:
"Bất tri tam bách dư niên hậu,
Thiên hạ hà nhân khấp Tố Như
";
trừ khi hoặc là danh nhân như cụ ấy hoặc là tài hoa như nàng [Phùng] Tiểu Thanh đất Quảng Lăng mà gần 200 năm sau cụ ấy còn nhắc tới trong Độc Tiểu Thanh ký, với bài thơ "Oán" về sự thương thân trách phận của mình:
Tân trang cánh dữ họa đồ tranh,
Tri thị triêu dương đệ cơ danh.
Sấu ảnh tự liên thu thủy chiếu,
Khanh tu liên ngã ngã liên khanh.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cái Giấy đăng ký kết hôn còn xé phát xoẹt nữa là việc cúng giỗ, tổ chức ở nhà của các cụ thì được, với điều kiện nhà chưa bán mất để chia
Cũng giống như nhà mợ ấy, tại sao bố mẹ mợ phải cố đến như lần thứ 6 (hình như thế nhỉ) để có một "thằng giặc" để yên tâm là nó có phá giời thì bàn thờ nhà mình vẫn để được ở nhà nó không phải xin phép ai cả.
Mình muốn vk đối xử với mình và nhà mình như nào thì mình cũng vậy với nhà vk thôi cụ. Giả sử ban đầu đồng ý cho vk rước bố về thờ cúng rồi. Đến giỗ bố vk đã ko fai làm gì mà mặt nặng mày nhẹ, thế đến giỗ bố mẹ mình, thì lại rước cả đoàn về ăn nhậu, rồi vợ tất bật chuẩn bị hết, và nếu vợ cũng thái độ lại thì sao? Tan nhà ah? Làm cái đám giỗ cho bố mà xưng xỉa mặt mày lên, thì sau đó vk nó cũng chả vui vẻ để làm các việc khác cho đâu, có làm thì cũng làm vì con thôi, chứ ko có thương yêu gì đâu. Mà tốt nhất đừng thể hiện thái độ xung xỉa, gặp cụ nào binh pháp tốt, lại xấu tính, thì đêm các cụ ấy về trêu cho ko ngủ đc đấy

X0000

Xe điện
Mình muốn vk đối xử với mình và nhà mình như nào thì mình cũng vậy với nhà vk thôi cụ. Giả sử ban đầu đồng ý cho vk rước bố về thờ cúng rồi. Đến giỗ bố vk đã ko fai làm gì mà mặt nặng mày nhẹ, thế đến giỗ bố mẹ mình, thì lại rước cả đoàn về ăn nhậu, rồi vợ tất bật chuẩn bị hết, và nếu vợ cũng thái độ lại thì sao? Tan nhà ah? Làm cái đám giỗ cho bố mà xưng xỉa mặt mày lên, thì sau đó vk nó cũng chả vui vẻ để làm các việc khác cho đâu, có làm thì cũng làm vì con thôi, chứ ko có thương yêu gì đâu. Mà tốt nhất đừng thể hiện thái độ xung xỉa, gặp cụ nào binh pháp tốt, lại xấu tính, thì đêm các cụ ấy về trêu cho ko ngủ đc đấy
Mợ lý thuyết quá, cứ suy từ thực tế nhà mợ thì biết thôi.

X0000

Xe điện
Không liên quan nhưng đợt này cụ bức xúc dồn nén chuyện gì mà em thấy cụ khác trước quá ạ?
Hi, thớt tâm linh mà hết chuyện CCRĐ lại sang món thờ tự của bên nhà gái, nên em cũng hơi bức xúc tí mợ à. Tối đêm, có thời gian đọc kỹ thì em cũng hay hăng hái cãi để bảo vệ quan điểm của mình
Sorry cccm nhé, em trật tự bây giờ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Hi, thớt tâm linh mà hết chuyện CCRĐ lại sang món thờ tự của bên nhà gái, nên em cũng hơi bức xúc tí mợ à. Tối đêm, có thời gian đọc kỹ thì em cũng hay hăng hái cãi để bảo vệ quan điểm của mình
Em thấy thời gian gần đây cụ khác năm ngoái quá! Nếu tay cụ không có gì thay đổi so với thời điểm cụ gửi ảnh cho em thì đang có việc cần xử lý cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

victory-henry

Xe buýt
Ko sao..mỗi người 1 ý..kể chuyện ra để cc-cm ngẫm nghĩ áp dụng trong hoàn cảnh gia đình mình thì cũng tốt, cũng chính là đang giúp đỡ nhau mà. Nên mợ ko phải srr làm chi ..g9

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ lý thuyết quá, cứ suy từ thực tế nhà mợ thì biết thôi.
Thời nào theo thời đấy nhé cụ. Cái này chả liên quan gì nhà em, mặc dù e cũng muốn có nếp có tẻ nhưng mà cực đoan, trọng nam khinh nữ như bố em, nhà e ko fai 6 đâu mà đứa thứ 9 mới có trai đấy ạ. Thời nay ck em mà vậy thì bỏ luôn chứ cụ, cho chồng đi tìm ng khác mà đẻ. Còn mình nuôi mấy đứa con gái thôi, sau cũng bảo nó ko fai thờ cúng gì cả, chết là hết. Còn con mình, cái tâm nó muốn thờ, thì như em nói, trong cuộc sống mình sẽ tỉ tê tâm sự để nó hiêủ những tình huống ntn, nó phải trao đổi rõ ràng từ đầu với chồng nó ạ

Xe nội lước

Xe container
Ngày xưa 2 cụ Trưng mà giữ đc nước và truyền tới bây giờ thì hôm nay cccm thớt sẽ bàn về chủ đề ngược lại . Nhà nào sinh toàn giai lại lo ngay ngáy. Chỉ sợ chết đi không biết có đc con dâu nó cho phép thờ cúng cỗ bàn ở nhà nó không 😆😆.
Mà cc toàn gái đừng lo. Cứ làm bố vợ quân tử hiểu biết . dạy con gái hiền thảo khôn khéo và quan trọng đừng tỏ ra " cái tôi của iem nó to lắm " thì chẳng thằng rể nào nó dám xưng xỉa đâu. Lo nịnh cc ấy chứ.

Chứ một số vụ . Con gái đã vô dụng lại đc cả bố. Thấy rể nó ko nghĩ nên lờ đi , kệ mịa nó chi phí từ chổi cùn tới rế rách cho công việc chung , thiếu mỗi chi nốt tiền cỗ cho họ nhà gái . Ấy thế mà bất ngờ thay . trong đám cưới trước 2 họ mang cho 2 con vài chỉ vàng , miệng thơn thớt cho sang mồm làm quà kỷ niệm . xong đc tròn 1 tuần con kiếm cớ nhà chồng cửa mỏng ko an toàn mang về đưa bố ỉm luôn - thật là tài tình . Việc bt trong đời của đàn ông éo lo đc , may rể nó ko thèm chấp , đứng sau phản ứng . Cho cả nhiệt tình lẫn cả tiền bạc tính bằng cây ko nghĩ ngợi . Thế mà sinh cháu con sinh khó, tính mạng nguy , có thai chết lưu thì ko biết đường đạp cái xe vào viện xem con ra sao chỉ biết ngồi thụt cổ ở nhà nốc diệu nói láo trách rể với láng giềng . Chửi cả tên thông gia thì rể nó khinh hơn chóa là đúng rồi . .. Con gái đẻ mấy bận mà ông ko cho cháu đc 1 cái tã 1 gói bỉm hay cho con gái 1 xu động viên , ông khó nên chỉ có tiền chung lợn chung diệu không có 1k cho con gái ông - cháu chăc là ngoại nên ko quan trọng .con gái cũng khôn kinh , chỉ bao biện giữ lợi cho bố . Khôn như thế thì yên tâm. Rể nào nó nỡ xưng xỉa. Mà thằng cùn nó hô cút. Thằng hay nghĩ nó tươi cười cho xong vở diễn cuộc đời . Khán giả là con cái nên nó cố thôi chứ trong bụng khéo nó đang muốn nhờ các cụ thổ công khóa chặt cổng dứt dây chuông .

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
Ngày xưa 2 cụ Trưng mà giữ đc nước và truyền tới bây giờ thì hôm nay cccm thớt sẽ bàn về chủ đề ngược lại . Nhà nào sinh toàn giai lại lo ngay ngáy. Chỉ sợ chết đi không biết có đc con dâu nó cho phép thờ cúng cỗ bàn ở nhà nó không 😆😆.
Mà cc toàn gái đừng lo. Cứ làm bố vợ quân tử hiểu biết . dạy con gái hiền thảo khôn khéo và quan trọng đừng tỏ ra " cái tôi của iem nó to lắm " thì chẳng thằng rể nào nó dám xưng xỉa đâu.

Chứ một số vụ . Con gái đã vô dụng lại đc cả bố. Đám Cưới trước 2 họ mang cho con vài chỉ vàng cho sang. xong đc vài hôm cả bố lẫn con lại kiếm cớ đòi khéo mang về . Việc bt trong đời của đàn ông éo lo đc , may rể sau lưng phản ứng giúp cả công cả tiền tính bằng cây ko nghĩ ngợi . Thế mà Sinh cháu hơi khó thì chỉ biết ngồi nhà nốc diệu nói láo trách rể . Chửi cả tên thông gia thì rể nó sợ méo gì ko mượn diệu chửi giả .. Con đẻ mấy bận mà ông ko cho cháu đc 1 cái tã 1 gói bỉm .con gái cũng ko biết đường bảo bố , chỉ bao biện giữ lợi cho bố . ngu như thế thì yên tâm. Rể nào nó xưng. Thằng cùn nó hô cút. Thằng nghĩ nó tươi cười cho xong vở diễn cuộc đời . Khán giả là con cái nên nó cố thôi chứ trong bụng khéo nó đang khấn các cụ thổ công khóa cổng dứt dây chuông.
Mình sống biết điều thì đôi khi có thể ng ta ko biết điều lại với mình, chắc do đen cụ ah. Chứ mình sống ko biết điều thì ko thể đòi hỏi và trách cứ khi ng ta sống chó đối với mình dc. Tiên trách kỉ hậu trách nhân, là con rể hay con dâu, là chồng hay vợ thì cũng vậy. Xh có ng này ng kia mà

Xe nội lước

Xe container
Mình sống biết điều thì đôi khi có thể ng ta ko biết điều lại với mình, chắc do đen cụ ah. Chứ mình sống ko biết điều thì ko thể đòi hỏi và trách cứ khi ng ta sống chó đối với mình dc. Tiên trách kỉ hậu trách nhân, là con rể hay con dâu, là chồng hay vợ thì cũng vậy. Xh có ng này ng kia mà
Em công nhận . Nhưng gọi là đen không chính xác lắm . Đen chỉ là 1 lúc 1 thời điểm. Những th mà em thấy đó gọi là số nhọ .

Mimeo

Xe điện
Em giống Cụ

Em dặn 2 con rất rõ ràng:

Nhà đóng góp mua chung, ko để nhà hoàn toàn của chồng/nhà chồng mua. Điều này em hỗ trợ được. Trao đổi rõ với chồng trước khi cưới. Ok thì tiến không thì thôi.

Nếu có lòng thì thờ Bố. Nếu không thì cũng thoải mái. Đưa lên chùa, về quê hoặc hóa, rải sông tan về biển...đều mát mẻ. Đời nhắm mắt là hết game. coi như xóa acc chơi ván mới

Nếu có thờ Bố, thì giỗ phải làm như sau:

- Trước giỗ 2 tuần báo cho chồng biết, bảo tính bố ham vui, hôm đó anh tụ tập bạn bè chiến hữu về, rôm rả là bố thích
- Toàn bộ giỗ bố, con bỏ tiền ra 100%, không hỏi chồng 1 xu
- Tất cả ăn uống đặt trọn gói. Ăn xong họ dọn đi hết. Gọi người lau dọn nhà cửa. Không tự làm rồi mệt mỏi bẳn gắt
- Hôm giỗ thì bia rượu thoải mái, cho chồng với chiến hữu say hết nấc
- Món thì tùy, thích gì đặt nấy, không câu nệ. Cứ cho tao đĩa chân giò muối, chai bia Thầy tu là ok

Nếu làm được như vậy, cam đoan năm sau, chưa đến giỗ thì chồng nó đã nhắc roài

Khụ
Tuy chưa cây đa cây đề nhưng cụ lý trí với trải nghiệm sống nhiều, cắt đặt mọi nhẽ cứ đâu ra đó chuẩn chỉ. Chúng em học tập được nhiều :-bd

Em hiểu ý nhà góp mua chung, ko để hoàn toàn nhà chồng/ chồng mua. Tuy nhiên cccm để ý, giờ xu hướng sinh 1 nhiều, thế mới có chuyện nhà gái sẵn nhà, nhà trai cũng sẵn nhà. Sau 2 50 ko để lại cho F1 thì để cho ai. Mà lúc đó chúng nó cũng sẵn nhà riêng của chúng, ko chung đụng với bố mẹ bên nào. Xưa lấy chồng theo chồng, còn ở cùng nhà bme chồng, nay ít hơn, xu hướng về sau càng hiếm nữa. Lúc đó, dễ các thông gia được ngồi chung ban thờ, chung mâm ở nhà riêng của đám F1 lắm ;))

Zai nào lấy vợ là con 1 thì xác định là rể cũng là con trai, chẳng lẽ hẹp lòng ko cho phép thờ cúng bố mẹ vợ :( Ngoài đời, em gặp vài case nhà vợ toàn gái, nhưng mấy ông rể đều chuẩn chỉ, chu toàn việc cúng giỗ nhà vợ như việc nhà mình, lập ban thờ bố/ mẹ vợ tại nhà riêng 2 vc thành tâm hương khói.

Xe nội lước

Xe container
Em giống Cụ

Em dặn 2 con rất rõ ràng:

Nhà đóng góp mua chung, ko để nhà hoàn toàn của chồng/nhà chồng mua. Điều này em hỗ trợ được. Trao đổi rõ với chồng trước khi cưới. Ok thì tiến không thì thôi.

Nếu có lòng thì thờ Bố. Nếu không thì cũng thoải mái. Đưa lên chùa, về quê hoặc hóa, rải sông tan về biển...đều mát mẻ. Đời nhắm mắt là hết game. coi như xóa acc chơi ván mới

Nếu có thờ Bố, thì giỗ phải làm như sau:

- Trước giỗ 2 tuần báo cho chồng biết, bảo tính bố ham vui, hôm đó anh tụ tập bạn bè chiến hữu về, rôm rả là bố thích
- Toàn bộ giỗ bố, con bỏ tiền ra 100%, không hỏi chồng 1 xu
- Tất cả ăn uống đặt trọn gói. Ăn xong họ dọn đi hết. Gọi người lau dọn nhà cửa. Không tự làm rồi mệt mỏi bẳn gắt
- Hôm giỗ thì bia rượu thoải mái, cho chồng với chiến hữu say hết nấc
- Món thì tùy, thích gì đặt nấy, không câu nệ. Cứ cho tao đĩa chân giò muối, chai bia Thầy tu là ok

Nếu làm được như vậy, cam đoan năm sau, chưa đến giỗ thì chồng nó đã nhắc roài

Khụ
Thiếu sót. Thiếu sót lớn.
Rể đàng hoàng mà ko cho nó góp tiền là nó ko vui đâu. Phải đứa khái tính nó bảo cô 100% tiền cúng bố thì giờ mình cô ăn cỗ 100% . Thế là vô tình cụ phá tc của trẻ con. Sòng phẳng quá nó khó sống. Biết điều mới là cái mình cần cụ ạ.
Về phần lễ vật cúng cho cụ nếu đúng trần sao âm vậy thì nó có món tế nhị. Con gái không sắm đc hoặc ko biết chỗ mua hoặc cụ cũng ko dám nhờ con gái ..chỉ rể nó mới biết. Do vậy thay vì dặn con quá nhiều cụ cũng nên báo mộng nhắn nhờ ông khách. Thứ cụ muốn con gái đi cả buổi chẳng ra chứ rể nó chỉ cần phóng đi 15 phút là kẹp 2 lễ chở về tận nhà dâng cụ 😅😅

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
có món tế nhị. Con gái không sắm đc hoặc ko biết chỗ mua hoặc cụ cũng ko dám nhờ con gái ..chỉ rể nó mới biết.
....
nó chỉ cần phóng đi 15 phút là kẹp 2 lễ chở về tận nhà dâng cụ 😅😅
Đấy hôm qua em cũng nghĩ đến việc này ấy Cụ. :D
Nhưng mà nó chu đáo quá dâng 2 lễ thì ma cũng sút lưng ấy chứ ;))

114hangbong

Xe cút kít
Chị thấy nhà nào không thờ cúng giỗ lễ các cụ nhà mình là dại. Nhà chị chỉ có hai chị em gái thôi nhưng nhà chị là của hai vợ chồng thì mình có quyền thờ cúng bố mẹ mình cũng như bố mẹ chồng không ai có quyền can thiệp. Mà chị bảo ông chồng là mọi người cứ đi cầu cúng khắp nơi làm gì, ông bà tổ tiên mình là người thương mình nhất thì mình lo các cụ chu đáo bao nhiêu các cụ phù hộ cho con cháu bấy nhiêu chả hơn à ! Ông xã cũng gật gù Chuẩn, tổ tiên ông bà ngay gần thì phải lo là nghĩa vụ đầu tiên rồi.

114hangbong

Xe cút kít
Tuy chưa cây đa cây đề nhưng cụ lý trí với trải nghiệm sống nhiều, cắt đặt mọi nhẽ cứ đâu ra đó chuẩn chỉ. Chúng em học tập được nhiều :-bd

Em hiểu ý nhà góp mua chung, ko để hoàn toàn nhà chồng/ chồng mua. Tuy nhiên cccm để ý, giờ xu hướng sinh 1 nhiều, thế mới có chuyện nhà gái sẵn nhà, nhà trai cũng sẵn nhà. Sau 2 50 ko để lại cho F1 thì để cho ai. Mà lúc đó chúng nó cũng sẵn nhà riêng của chúng, ko chung đụng với bố mẹ bên nào. Xưa lấy chồng theo chồng, còn ở cùng nhà bme chồng, nay ít hơn, xu hướng về sau càng hiếm nữa. Lúc đó, dễ các thông gia được ngồi chung ban thờ, chung mâm ở nhà riêng của đám F1 lắm ;))

Zai nào lấy vợ là con 1 thì xác định là rể cũng là con trai, chẳng lẽ hẹp lòng ko cho phép thờ cúng bố mẹ vợ :( Ngoài đời, em gặp vài case nhà vợ toàn gái, nhưng mấy ông rể đều chuẩn chỉ, chu toàn việc cúng giỗ nhà vợ như việc nhà mình, lập ban thờ bố/ mẹ vợ tại nhà riêng 2 vc thành tâm hương khói.
Nhà bạn em làm ban thờ chung lại còn để ảnh hai ông 1 bên, hai bà 1 bên cho đoàn kết. :)