[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cụ thường xuyên tắm tối muộn phải k ạ? Cụ bị hàn khí nặng. E đoán huyết áp cụ thấp.
Cái vụ thân nhiệt thấp này bạn em cũng bị. Đồng chí này ăn ngủ điều độ, tắm đều đặn lúc 17:30. Em dự do bẩm sinh ạ.

Khem

Xe buýt
Hôm nay là ngày Lễ Tổ nghề nhà em :D

1. Trùng
Trần Văn A chết, phạm trùng
Vậy sẽ dính những người nào?
B và C thì tất nhiên rồi
E có dính không?
E1 và E2 có dính không?

2. Thờ cúng
2.1 E1, E2 có phải/ có được lập ban thờ A không?

2.2 Nếu trước khi A chết, A và B đã ly hôn
B ở vậy không lấy chồng 2
A cũng không lấy vợ 2

Vậy sau này, khi cả A và B đều qua đời, thì C thờ cúng A và B thế nào? Vẫn thờ chung? Hay thờ riêng?

Mời các cụ mợ cùng bàn luận
Chúc mừng ngày Tổ nghề của cụ.

Case của cụ đưa ra kể ra đau đầu phết, nhất là 2.2. Theo em thì:

1. E không dính vì thực chất không phải vợ chồng, cũng không máu mủ gì. Nhưng E1 và E2 dính vì cùng máu mủ. Các cụ tổ tiên không thừa nhận dâu nhưng chắc không bỏ cháu, nên vẫn liên quan.

2.1. Vì có C thờ rồi nên E1, E2 có thờ không em nghĩ tuỳ tâm, do mình muốn thế nào thôi. Nếu em là E1, E2, nếu C thừa nhận, qua lại, thì em không thờ, giỗ Tết theo C. Còn nếu không qua lại với nhau thì em sẽ thờ, vì dù gì cũng là bố của mình.

2.2. C phải thờ cả A và B là đúng rồi nhưng có chung ban hay không thôi. Nếu C ở là nhà thờ họ/nhà ông bà tổ tiên C để lại thì khó đưa mẹ B về thờ chung, lúc đó chắc phải thờ ở nhà B ở sau khi li hôn A. Còn nếu nhà do C tự mua thì C có thể thờ cả A và B trên cùng một ban, dù em không biết A và B có chí choé nhau nữa không. Case này đau đầu nếu C thừa hưởng nhà ở/nhà thờ ông bà tổ tiên để lại, đưa mẹ về thờ thì không thể, mà phải duy trì 1 cái nhà khác chỉ để thờ mẹ thì cũng dở. C mà có em ruột cùng mẹ thì tốt.

Đông Gioăng

Xì hơi lốp
Hôm nay là ngày Lễ Tổ nghề nhà em :D

Em xin đưa ra một số suy nghĩ vừa theo Tâm linh, vừa trên thực tiễn nghề nghiệp, mời các Cụ Mợ cùng đàm đạo:

Trần Văn A và Lê Thị B là vợ chồng, có đăng ký kết hôn
Con chung là Trần Văn C, con trai

Trần Văn A có quan hệ ngoài hôn nhân với Nguyễn Thị E (E đơn thân)
Có 2 con với Nguyễn Thị E là E1 và E2 (đều là con trai)

E1 khai sinh họ Nguyễn
E2 khai sinh họ Trần

1. Trùng
Trần Văn A chết, phạm trùng
Vậy sẽ dính những người nào?
B và C thì tất nhiên rồi
E có dính không?
E1 và E2 có dính không?

2. Thờ cúng
2.1 E1, E2 có phải/ có được lập ban thờ A không?

2.2 Nếu trước khi A chết, A và B đã ly hôn
B ở vậy không lấy chồng 2
A cũng không lấy vợ 2

Vậy sau này, khi cả A và B đều qua đời, thì C thờ cúng A và B thế nào? Vẫn thờ chung? Hay thờ riêng?

Mời các cụ mợ cùng bàn luận
Lễ tổ nghề...
Thế nào em lại liên tưởng đến Linh14tỏi

Nick2

Xe máy

1. E không dính vì thực chất không phải vợ chồng, cũng không máu mủ gì. Nhưng E1 và E2 dính vì cùng máu mủ. Các cụ tổ tiên không thừa nhận dâu nhưng chắc không bỏ cháu, nên vẫn liên quan.

2.1. Vì có C thờ rồi nên E1, E2 có thờ không em nghĩ tuỳ tâm, do mình muốn thế nào thôi. Nếu em là E1, E2, nếu C thừa nhận, qua lại, thì em không thờ, giỗ Tết theo C. Còn nếu không qua lại với nhau thì em sẽ thờ, vì dù gì cũng là bố của mình.

2.2. C phải thờ cả A và B là đúng rồi nhưng có chung ban hay không thôi. Nếu C ở là nhà thờ họ/nhà ông bà tổ tiên C để lại thì khó đưa mẹ B về thờ chung, lúc đó chắc phải thờ ở nhà B ở sau khi li hôn A. Còn nếu nhà do C tự mua thì C có thể thờ cả A và B trên cùng một ban, dù em không biết A và B có chí choé nhau nữa không. Case này đau đầu nếu C thừa hưởng nhà ở/nhà thờ ông bà tổ tiên để lại, đưa mẹ về thờ thì không thể, mà phải duy trì 1 cái nhà khác chỉ để thờ mẹ thì cũng dở. C mà có em ruột cùng mẹ thì tốt.
Lâu lăm mới thấy Mợ Khem

hanoi16

Xe tăng
Hôm nay em lướt fb có một câu rất thấm Điện ảnh TQ biến những điều tầm thường thành những cái lớn lao vĩ đại còn điện ảnh trong nước biến những cái vĩ đại của cha ông thành những điều tầm thường.
Sau này hy vọng sẽ có cái nhìn thận trọng khách quan hơn và cởi mở hơn cho quần chúng.
Úi em cũng vừa lướt FB qua mấy dòng này và cũng hi vọng như chị đã chia sẻ.

CCB

Xe tăng

Vụ 2.2 dễ lại chí choé nhau típ nhắm :D

DurexXL

Xe lăn
Vụ 2.2 dễ lại chí choé nhau típ nhắm :D
Nhà em đây, Bố em có 2 vợ (Mẹ cả em mất 10 năm mới kết hôn với Mẹ em)

Giờ, 3 Bố Mẹ hiền từ nghiêm trang ngồi trên Ban thờ chứng cho con cháu

Ấy thế mà đám con cháu, khi giỗ Ông, thụ lộc rôm rả, đều lạy Ông xá tội mà mạn đàm rằng: nhìn Ông ngự ở giữa 2 Bà, nét mặt hơi ...căng thẳng

:D

CCB

Xe tăng
Nhà em đây, Bố em có 2 vợ (Mẹ cả em mất 10 năm mới kết hôn với Mẹ em)

Giờ, 3 Bố Mẹ hiền từ nghiêm trang ngồi trên Ban thờ chứng cho con cháu

Ấy thế mà đám con cháu, khi giỗ Ông, thụ lộc rôm rả, đều lạy Ông xá tội mà mạn đàm rằng: nhìn Ông ngự ở giữa 2 Bà, nét mặt hơi ...căng thẳng
:D
Khen thay một cụ đờn ông,
Khéo đường phân xử mí êm cửa nhà.
Khen thay hai cụ đờn bà,
Khéo nhường, khéo nhịn cửa nhà mí yên :D

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Khen thay một cụ đờn ông,
Khéo đường phân xử mới êm cửa nhà.
Khen thay hai cụ đờn bà,
Khéo nhường, khéo nhịn cửa nhà mí yên :D
Các cụ mợ cũng quen thuộc với ngôi nhà em ở mà em đã chia sẻ nhiều

Từ xưa đến nay, nhà em luôn cảm nhận, cầm trịch, quản lý và hộ trì cho con cháu, là Mẹ Cả, con cháu đại gia đình có việc gì gấp khúc, thành tâm xin, đều được đỡ đần

CCB

Xe tăng
Sau này em nghiệm thấy con cháu cc địa chủ xưa vẫn có cái gì đó khác . Phần lớn họ giỏi , chăm chỉ và rất có chí.
Để là địa chủ (chủ đất, nhiều đất) cũng là giỏi rồi nên con cháu có gen giỏi, hơn nữa nhà có tiền thời đó thì con cái có điều kiện học hành, được giáo dục tốt hơn.

Lead vịt

Xe buýt
Nay nửa đêm, em nói về đền chùa miếu phủ một chút. Thực trạng ở VN có thể nói là thờ tùm lum, thờ "phe chính" cũng nhiều mà thờ "phe tà" cũng không ít. Nhiều khi có ca chết đuối trôi sông dân cũng lập miếu thờ rồi lợi bất cập hại. Với thời đại công nghệ thông tin như hiện nay thì trước khi đi đâu, các cụ mợ có thể hỏi trước cụ Google xem nơi đó thờ vị nào, có công trạng gì... Tuy nhiên, nếu đi đến cửa mà có cảm giác lạnh (lạnh chứ không phải mát kiểu thời tiết) thì các cụ mợ nên quay ra chứ đừng cố đấm ăn xôi làm chi ạ.
Có đền bên Vân Đồn thấy dân ở đó nói thiêng lắm nên c có việc gần đấy cg ghé qua. Lúc đó tầm 9h sáng, ngoài trời nắng chang chang, nóng kinh ng mà vào trong lạnh sởn gai ốc , cảm nhận trên dưới trc sau, trái phải có hàng chục con mắt đg nhìn mình chăm chăm. Chị vội vàng khấn nhanh 1-2 câu rồi ra ngay. Nghĩ lại vẫn hãi.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Có đền bên Vân Đồn thấy dân ở đó nói thiêng lắm nên c có việc gần đấy cg ghé qua. Lúc đó tầm 9h sáng, ngoài trời nắng chang chang, nóng kinh ng mà vào trong lạnh sởn gai ốc , cảm nhận trên dưới trc sau, trái phải có hàng chục con mắt đg nhìn mình chăm chăm. Chị vội vàng khấn nhanh 1-2 câu rồi ra ngay. Nghĩ lại vẫn hãi.
Đền đó thờ vị nào vậy chị ơi?

Lead vịt

Xe buýt
Đền đó thờ vị nào vậy chị ơi?
Dân ở đó nói đền thờ Cô Tiên Cửa Suốt. Trong đền k sao, c bị lạnh khi ra thắp hg ở điện thờ cạnh đền, vào điện rất âm u, ban thờ đặt trong kiến trúc kiểu vách đá, vách hang lạnh lẽo dù ngoài trời nắng chói chang.

Yeuaibaygio

Xe container
Dân ở đó nói đền thờ Cô Tiên Cửa Suốt. Trong đền k sao, c bị lạnh khi ra thắp hg ở điện thờ cạnh đền, vào điện rất âm u, ban thờ đặt trong kiến trúc kiểu vách đá, vách hang lạnh lẽo dù ngoài trời nắng chói chang.
Có phải đền này không ạ:

"Đền Cặp Tiên còn gọi là đền Cô Bé Cửa Suốt nằm trên đảo Cặp Tiên cách đền Cửa Ông (TP Cẩm Phả) khoảng 2 km, nằm trong quần thể di tích đền Cửa Ông, thuộc địa bàn xã Đông Xá, huyện đảo Vân Đồn, Quảng Ninh".

Nơi này em đã đến cách đây hơn chục năm. Em chỉ ấn tượng chỗ giếng Tiên ngay chỗ đường vào rất nhộm nhoạm.
Đặc điểm của em là đi đền chùa thường đi lướt, có những nơi không hiểu sao em còn không muốn vào mà chỉ loanh quanh ngoài sân chờ mọi người.

Chỉnh sửa cuối:

ntcntc

Xe tải
Để là địa chủ (chủ đất, nhiều đất) cũng là giỏi rồi nên con cháu có gen giỏi, hơn nữa nhà có tiền thời đó thì con cái có điều kiện học hành, được giáo dục tốt hơn.
Sau này em nghiệm thấy con cháu cc địa chủ xưa vẫn có cái gì đó khác . Phần lớn họ giỏi , chăm chỉ và rất có chí.
Nhà cháu thì không hẳn thế, thế hệ chú bác nhà cháu chữ nho, kinh sử đầy một bụng mà bị kìm kẹp không thoát ra được, các chú bác sống qua ngày nhờ vợ nuôi.

Thế hệ anh em cháu phần lớn học hết lớp 10 (cũ). Số học lên cao đẳng đại học rất ít, đều học sư phạm và bị cấm các trường công an, quân đội vì theo ý ông nội nghề ấy nó bạc ác. Nói chung cả họ đến giờ vẫn nghèo.

DurexXL

Xe lăn
Cụ thường xuyên tắm tối muộn phải k ạ? Cụ bị hàn khí nặng. E đoán huyết áp cụ thấp.
Em cơ bản tắm sau khi ăn tối ạ, Mợ chuẩn
(Còn ban ngày cũng có hôm tắm vì công chiện thì ko tính :D )

Huyết áp em, trộm vía, U46 nhưng ổn định 110-120/70-80

Còn người em thì lạnh bẩm sinh, đặc biệt khi uống rượu vào càng lạnh, sờ bụng lạnh ngắt như kem

Thân nhiệt thì như em đã kể, khi nào người hâm hấp sốt thì mới là 37 độ, bình thường chỉ 36, thậm chí sáng dậy chưa ăn có khi chỉ gần 36

Có 1 chuyện như này
Hồi đó em mới lập gia đình, 20 năm trước. Mới toanh. Chưa có F1

Một đêm em đang ngủ, hôm đó mùa hè, em mặc cái áo phông màu vàng, em nằm phía ngoài, đang ngon giấc, đồng chí nằm cạnh đá em dậy, em làu bàu hỏi có chuyện gì thì đồng chí bảo:
Nãy đang ngủ, tự nhiên thấy lạnh nên tỉnh, mở mắt ra thấy em ngồi lù lù phía trong sát tường
Thấy lạ, không biết em chen vào trong đó làm gì. Thế là ngồi lên. Ngồi lên thì lại thấy em ngáy như bò ở bên ngoài chứ ko phải ở bên trong sát tường. Sờ vào người em thấy ...lạnh toát
Sợ quá nên lấy chân đạp

Sau này, có 1 lần như thế nữa, khoảng chục năm sau, lúc này đã ngủ riêng. Cũng thấy lạnh, mở mắt ra thấy "em" ngồi lù lù, ngồi lên thì không thấy đâu. Xuống phòng em gọi thì chỉ thấy tiếng em ngáy như ngưu