[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

my.eb

Xe điện
Hi. Đến đoạn này cho em ngoi lên tý ah.
Như nhà em có cả trai cả gái, nhưng phải cái bố mẹ chia tay. Bố cháu thì bước tiếp còn em thì nguyễn y vân.
Giả sử sau này em bay màu, thì sẽ ra sao nhỉ.
Em sẽ ở đâu (í là mộ phần í).
Thờ cúng thì như nào nhỉ. F1 trai nhà em thì sẽ thờ cúng ông bà nội, bố nó- bên nhà bố nó.
F1 gái đi lấy chồng.
Vậy em sẽ đi đâu về đâu :D
P/s: em có thể quên di chúc điều gì chứ việc dặn dò/ viết lại là ko bao h em ngồi chung với bố nó kể cả trên nóc tủ, chắc chắn em ko bao giờ quên.
Các cụ tư vấn giúp em ah, người thật việc thật luôn >:D<

Hoàng Trang

Xe ngựa
Như nhà em có cả trai cả gái, nhưng phải cái bố mẹ chia tay. Bố cháu thì bước tiếp còn em thì nguyễn y vân.
Thờ cúng thì như nào nhỉ. F1 trai nhà em thì sẽ thờ cúng ông bà nội, bố nó- bên nhà bố nó.
F1 gái đi lấy chồng.
P/s: em có thể quên di chúc điều gì chứ việc dặn dò/ viết lại là ko bao h em ngồi chung với bố nó kể cả trên nóc tủ, chắc chắn em ko bao giờ quên.
Mộ phần thì mợ có thể về với tổ tiên nhà mợ (nếu còn chỗ) hoặc book một suất trên công viên vĩnh hằng.

Mimeo

Xe điện
Mình cũng đang mơ mộng xây cái nhà liền kề ông bà để lại cho anh cháu trai là thằng lớn nhà mình 4 hay 5 tầng, có thang máy. Hai tầng dưới là để xe và vợ chồng con cái nó ở, còn mấy tầng trên cho thuê tiền thuê sẽ cho vợ chồng nó. Giấy tờ vẫn mang tên vợ chồng mình thì chúng nó bán đằng giời. :))
Đồng nghiệp em lấy chồng, nó với 1 dâu nữa cùng ở trên 1 mảnh đất nhà chồng. Nhà chồng mảnh 80m2 bên Gia Lâm, xây full 5 tầng thang máy. Tầng 1 để xe máy với cho thuê kinh doanh. Tầng 2 bố mẹ chồng, tầng 3 4 là 2 đôi vợ chồng 2 anh em zai. Cô út là gái đi lấy chồng theo chồng ko có suất. Tầng 5 nửa trước thờ cúng tổ tiên, nửa sau hít khí giời tiểu cảnh cây cối. Nhà nào nhà nấy ăn riêng, ở riêng. Giỗ chạp xuống ăn tầng 2 cùng nấu nướng với bố mẹ chồng. Đi làm thì các cháu cũng được ob đón về chăm bẵm.

Nhẽ làm dâu thế cũng hợp lý :D

honda acura

Xe điện
F1 gái đi lấy chồng.
để gió cuốn đi thôi mợ

phuongmit

Xe cút kít
F1 gái đi lấy chồng.
Rất đơn giản luôn: mợ có quê thì nếu có slot ở đó thì về đó nằm. Còn k thì thuê chung cư Văn Điển Plaza hoặc khu nào tương tự tiện nhất cho con cái có thể chạy qua chạy lại. Chi phí k hề đắt. Có tiền thì làm 1 ô trên nghĩa trang nào đó có quy hoạch. 1 phương án nữa là ra biển chơi, reset 1 phát ra biển nào mợ thích là xong

CCB

Xe tăng
Tôi thấy cụ sai khi cho rằng "... phả[n] ánh sự xung đột giữa văn hoá truyền thống và pháp luật hiện hành", vì:
Luật pháp vẫn ưu tiên thực thi các quy định về thừa kế theo di chúc trước khi thực thi các quy định của thừa kế theo pháp luật. Điều 645 thuộc chương XXII "Thừa kế theo di chúc" quy định về "di sản dùng vào việc thờ cúng" (...Trường hợp người lập di chúc để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng ...).
Như thế, lỗi đầu tiên thuộc về bố mẹ đẻ của 3 người con gái khi họ không chỉ định phần di sản và người quản lý di sản thờ cúng bằng một việc không quá khó là lập di chúc, trong đó nói rõ về việc này.
Lỗi thứ hai thuộc về ba người con khi được hưởng thừa kế đã không nghĩ tới việc phải trích một phần tài sản được thừa kế để xây dựng và duy trì nơi thờ cúng bố mẹ đẻ của mình, tới mức phải thờ cha mẹ đẻ mình trong một gian thờ nhỏ ngoài sân nhà của anh rể trưởng.
Tất nhiên, ta có thể hiểu và thông cảm với họ vì các lý do sau:
+ Họ thiếu hiểu biết nên đã không làm những việc mà luật pháp trao cho họ đủ các quyền để làm việc đó.
+ Họ ít hoặc không nghĩ tới việc cần/phải có trách nhiệm thờ cúng tổ tiên và được thờ cúng sau khi khuất núi; bởi xét cho cùng thì cuộc sống trên dương thế này cũng ngắn ngủi, chỉ như một giấc mơ mà thôi và việc thờ cúng theo quy ước "ngũ đại mai thần chủ" thì cũng chỉ kéo dài không quá 100-150 năm, chẳng thể nào được như mong muốn của cụ Tố Như:
"Bất tri tam bách dư niên hậu,
Thiên hạ hà nhân khấp Tố Như
";
trừ khi hoặc là danh nhân như cụ ấy hoặc là tài hoa như nàng [Phùng] Tiểu Thanh đất Quảng Lăng mà gần 200 năm sau cụ ấy còn nhắc tới trong Độc Tiểu Thanh ký, với bài thơ "Oán" về sự thương thân trách phận của mình:
Tân trang cánh dữ họa đồ tranh,
Tri thị triêu dương đệ cơ danh.
Sấu ảnh tự liên thu thủy chiếu,
Khanh tu liên ngã ngã liên khanh.
Như ở quê em có nhà thờ họ, chi họ (quê em gọi là Từ Đường), ... nên với các trường hợp nhà toàn nữ, người không con cái, liệt sỹ, ... thì được thờ ở Từ Đường họ hoặc chi họ.

my.eb

Xe điện
Mộ phần thì mợ có thể về với tổ tiên nhà mợ (nếu còn chỗ) hoặc book một suất trên công viên vĩnh hằng.
Em ko về quê bố mẹ em đâu, nên chắc em ở cc Văn điển thôi, chứ em cũng chẳng mua tận đâu đâu xa lấm khổ trẻ con đi lại.
Còn cái vụ nóc tủ kia kìa, em phải tính toán trước các phương án rổi bảo trẻ con cứ làm thế, làm thế, ko chúng nó lại cho em ngồi dản hàng ngang với 2 quả kia thì bome êm :D
Rất đơn giản luôn: mợ có quê thì nếu có slot ở đó thì về đó nằm. Còn k thì thuê chung cư Văn Điển Plaza hoặc khu nào tương tự tiện nhất cho con cái có thể chạy qua chạy lại. Chi phí k hề đắt. Có tiền thì làm 1 ô trên nghĩa trang nào đó có quy hoạch. 1 phương án nữa là ra biển chơi, reset 1 phát ra biển nào mợ thích là xong

CCB

Xe tăng
Em thì nghĩ hương khói là để người sống tưởng nhớ đến người đã khuất. Vc em ở xa, có 1 chiếc bàn thờ thì thờ thân linh thổ công và bố chồng. Bố em đẻ mất, đến ngày giỗ em làm 1 chiếc bàn thấp hơn 1 chút mang ảnh bố ra bày thắp hương khấn bố em hết giỗ em lại cất đi.
Còn gian thờ nhà bố mẹ đẻ em thì ngoài ban thờ tổ tiên họ nội. Trên tường treo ảnh ông bà ngoại em. Đến giỗ cũng bày cỗ với ống gạo để thắp hương cho ông bà ngoại. Chả biết chết thì cần gì nhưng con cháu vẫn nhớ tới các cụ mỗi ngày giỗ, con cháu có dịp quây quần cùng nhau chuyện trò mỗi dịp đó. Em nghĩ đó là giá trị ý nghĩa nhất của ngày giỗ.
Chuẩn là như thế đấy mx ạ!

CCB

Xe tăng
Bố em là con trưởng nên em là trưởng nữ luôn. Ngày giỗ ông bà nội em thì tụ tập ở nhà em từ lâu nay rồi vì nhà em chung cư rộng rãi, nhà bố mẹ em chỉ làm mâm cơm cúng thôi. Giỗ ông nội và bà nội sát ngày quá nên em bàn với bố mẹ em là giỗ ông làm ở nhà còn giỗ bà mời cả ra nhà hàng cho vui vì trời đẹp. Lúc em gọi thanh toán thì ông xã bảo Cứ ngồi tiếp mọi người đi để bố nó ra quẹt thẻ. :))
Ông chú ruột em cứ khen anh cháu rể ngoan quá, em bảo bình thường thôi bây giờ việc nhà vợ cũng phải có trách nhiệm như việc nhà mình chứ không như ngày trước nữa rồi. :)
Những người không có nhà, kiểu như vô gia cư toàn ở KS, nay ở KS này, mai ở KS khác thì ngày giỗ, nếu có làm cỗ giỗ thì ra nhà hàng rồi đốt nén trầm thơm, trước khi nâng ly thì mời hương linh người được giỗ về hưởng trước rồi ae, con cháu, bạn bè cùng hưởng lộc mx nhỉ :D

phuongmit

Xe cút kít
Em ko về quê bố mẹ em đâu, nên chắc em ở cc Văn điển thôi, chứ em cũng chẳng mua tận đâu đâu xa lấm khổ trẻ con đi lại.
Còn cái vụ nóc tủ kia kìa, em phải tính toán trước các phương án rổi bảo trẻ con cứ làm thế, làm thế, ko chúng nó lại cho em ngồi dản hàng ngang với 2 quả kia thì bome êm :D
Mợ làm thế là đặt con cái mợ vào tình huống rất khó đấy. Góc độ con cháu, kể cả mợ reset ngoài biển thì ở nhà vẫn có ảnh trên nóc tủ. Mợ dặn thế thì lúc đó chúng nó vứt mợ đi đâu bây giờ. Vì bố mẹ vẫn là bố mẹ chung, k thay đổi dc

Đông Gioăng

Xì hơi lốp
F1 gái đi lấy chồng.
Con trai mợ sẽ thờ cúng mợ, khi nó đủ tuổi. Nếu mợ không chịu ngồi chung với bố nó thì nó sẽ có cách xếp cho mợ 1 mâm riêng chứ. Nhưng tháng đôi bận vẫn phải ăn về hưởng cỗ chung 1 mái nhà, là nhà nó

my.eb

Xe điện
Mợ làm thế là đặt con cái mợ vào tình huống rất khó đấy. Góc độ con cháu, kể cả mợ reset ngoài biển thì ở nhà vẫn có ảnh trên nóc tủ. Mợ dặn thế thì lúc đó chúng nó vứt mợ đi đâu bây giờ. Vì bố mẹ vẫn là bố mẹ chung, k thay đổi dc
Khó nên em mới xin tư vấn để giải bài khó đó :(
GS cũng nên nghĩ cho cảm xúc của em với ah.
Thà em ko còn tí tẹo nào trên cõi đời này, kể cả một cái ảnh thờ, còn hơn phải dàn hàng ngang,
Nếu khó quá thì em sẽ bảo con em, thôi để mẹ biến mất, ko dấu vết, chứ tuyệt đối ko được làm trái, dù cho vì bất cứ lý do gì.

my.eb

Xe điện
Con trai mợ sẽ thờ cúng mợ, khi nó đủ tuổi. Nếu mợ không chịu ngồi chung với bố nó thì nó sẽ có cách xếp cho mợ 1 mâm riêng chứ. Nhưng tháng đôi bận vẫn phải ăn về hưởng cỗ chung 1 mái nhà, là nhà nó
Mâm riêng nhưng ko được chung nhà nữa cụ ạ, nhất định ko,

phuongmit

Xe cút kít
Khó nên em mới xin tư vấn để giải bài khó đó :(
GS cũng nên nghĩ cho cảm xúc của em với ah.
Thà em ko còn tí tẹo nào trên cõi đời này, kể cả một cái ảnh thờ, còn hơn phải dàn hàng ngang,
Nếu khó quá thì em sẽ bảo con em, thôi để mẹ biến mất, ko dấu vết, chứ tuyệt đối ko được làm trái, dù cho vì bất cứ lý do gì.
Đó là cảm xúc khi còn sống, còn k sống thì chả còn cảm giác gì. Mợ dặn thế nhưng k đứa con nào nó làm theo đâu, trái lời mợ nhưng nó hợp đạo lý. Thù hận thường dc hoá giải trc khi reset, chứ sau khi reset rồi vẫn mang theo thì nặng đầu quá 8-}

my.eb

Xe điện
Đó là cảm xúc khi còn sống, còn k sống thì chả còn cảm giác gì. Mợ dặn thế nhưng k đứa con nào nó làm theo đâu, trái lời mợ nhưng nó hợp đạo lý. Thù hận thường dc hoá giải trc khi reset, chứ sau khi reset rồi vẫn mang theo thì nặng đầu quá 8-}
Vâng, mỗi người một giới hạn cảm xúc í GS. Với em lúc bay màu rồi mà phải thế thì coi như "chưa bao giờ có cuộc chia ly" :((
Với em hợp đạo lý nhưng phải tôn trọng cả mong muốn của người trong cuộc nữa. Cách tốt nhất em bảo con em là mỗi đứa để một cái ảnh nhỏ của mẹ trong ví, done. Còn đâu mây của trời thì để gió cuốn đi thôi. Em ko cần phải thờ cúng giỗ lễ gì hết.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ơ hay, ghét nhau ghét cả tông chi họ hàng mà Mít cứ bắt ngồi chung mâm là sao ta???

Yeuaibaygio

Xe container
Thời mình em nghĩ không nặng nề mộ ở đâu.
Như em vẫn thích khu mộ bên nhà đẻ em (quy hoạch đẹp đẽ cây lá đủ cả, hiện có mộ ông bà nội em), chứ về quê chồng xa xôi mà em đâu có quen. Lúc sống thì 1 năm về quê vài lần mà lúc chết phải ở đấy 24/24 chả thấy hợp lý.

Còn trường hợp nhà mợ, nếu là em thì phân ra ông ở nhà 1 đứa, bà ở nhà 1 đứa, bà kia ở nhà con đẻ bà ấy chứ.

Một chị đồng nghiệp của em còn bảo sẽ viết di chúc là ly hôn sau khi chết cơ :))

my.eb

Xe điện
Thời mình em nghĩ không nặng nề mộ ở đâu.
Như em vẫn thích khu mộ bên nhà đẻ em (quy hoạch đẹp đẽ cây lá đủ cả, hiện có mộ ông bà nội em), chứ về quê chồng xa xôi mà em đâu có quen. Lúc sống thì 1 năm về quê vài lần mà lúc chết phải ở đấy 24/24 chả thấy hợp lý.

Còn trường hợp nhà mợ, nếu là em thì phân ra ông ở nhà 1 đứa, bà ở nhà 1 đứa, bà kia ở nhà con đẻ bà ấy chứ.
Bà kia toàn gái :(
Cách nữa là em theo con gái em thì đơn giản, nhưng sợ nó lại khó với bên nhà chồng nó nên em cứ tính trườc.

phuongmit

Xe cút kít
Vâng, mỗi người một giới hạn cảm xúc í GS. Với em lúc bay màu rồi mà phải thế thì coi như "chưa bao giờ có cuộc chia ly" :((
Với em hợp đạo lý nhưng phải tôn trọng cả mong muốn của người trong cuộc nữa. Cách tốt nhất em bảo con em là mỗi đứa để một cái ảnh nhỏ của mẹ trong ví, done. Còn đâu mây của trời thì để gió cuốn đi thôi. Em ko cần phải thờ cúng giỗ lễ gì hết.
Ơ hay, ghét nhau ghét cả tông chi họ hàng mà Mít cứ bắt ngồi chung mâm là sao ta???
Hihi thôi đến đây thì tuỳ các mợ dặn con và tuỳ con cái nó hành động chứ e chưa gặp pha nào ghét nhau cẩn thận đến lúc pay màu như vầy :))

my.eb

Xe điện
Hihi thôi đến đây thì tuỳ các mợ dặn con và tuỳ con cái nó hành động chứ e chưa gặp pha nào ghét nhau cẩn thận đến lúc pay màu như vầy :))
Làm gì nó cũng phải đến nơi đến chốn chứ GS, bây giờ bọn trẻ nó gọi là uy tín í :D