[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2024 Vol 8

Uyển Lam

Xe máy
Mùa Thu rồi các cụ/mợ nhỉ? Nắng không còn gắt nữa, nhưng mà mấy hôm nay oi. Hẹn mùa Thu qua đường Phan Đình Phùng, để uống trà hoặc cà phê với một người (bạn), mà cuối cùng lại lỡ hẹn...
Cũng vì việc của bạn em, loay hoay chưa dứt, lại liên quan đến "Tâm linh", nên hôm nay mạo muội gõ vài chữ ở đây, tiện góp một câu chuyện ở cõi hư thực, huyền ảo.

Bọn em có 4 người chơi cùng nhau, ở 4 đơn vị. 3 người chung tỉnh, bạn còn lại ở "miền Đông của nước Anh". Thấy hợp nhau từ cách nói chuyện, quan điểm ăn uống nên lập một "Nhóm" để chém gió linh tinh. Một tháng, thả đôi cái tin nhắn hỏi thăm, hay có chỗ nào ăn ngon, là hú nhau đi thử liền. Đại loại, phụ nữ cũng chỉ có những thú phù phiếm như thế...

Một buổi tối tháng 7 Âm lịch, thấy điện thoại báo có tin nhắn được tag tên, em mở ra xem. Của A - cô gái sống ở "miền Đông nước Anh":
"Thứ 5 này, chị (tên em) có bận không?"
Em thấy tin nhắn có vẻ nghiêm túc, vì sau khi hỏi, em không xem điện thoại ngay, nên vẫn còn bỏ ngỏ mà chưa hỏi hay liên lạc tiếp:
"Chị đây. Có việc gì vậy?"
Ngay lập tức, A nhắn lại:
"Chị với N đi cùng em nhé. Em không biết nhờ ai, chỉ còn trông vào hai người. Cố gắng giúp em, không em chết mất."
"Gì mà nghiêm trọng thế? Có việc gì? Nói chị nghe" - Em hỏi.

A gửi riêng cho em một cái clip. Trong đó, A tóc tai rũ rượi, mắt nhắm và khóc lóc trông rất thảm hại. Kể lể khổ sở vì con cháu bạc đãi, miệng liên tục gọi tên một người đàn ông nào đó mà em không biết quan hệ với "A" ra sao. Có hai người phụ nữ ngồi hai bên, giữ A và nói những câu thoại gì mà em không nghe rõ.
Rõ rồi! A nói mình bị vong nhập. Và nhờ em cùng một bạn nữa đi cùng đến chùa để nhờ thầy trục vong.
...

Sáng sớm ngày hẹn đã đến, em xin nghỉ và đợi A chỗ điểm hẹn. A là người rất nhanh nhẹn, hiểu chuyện và cực kỳ thảo lảo, em rất quý. Việc A nhờ lần này, em cũng có chút lấn cấn, sợ mình không hiểu gì lại làm hỏng việc, nhưng A động viên: "Bất cứ việc gì từ trước đến nay, có chị đi cùng hay ở bên cạnh em, em đều yên tâm".
Em đến trước N. Vì A nói: "Nếu em có ngã ra đấy, thì chị với N đưa em về nhà mẹ đẻ em. Mật khẩu điện thoại của em là...; số của anh nhà em là ..., chị lưa vào sau có gì gọi nhé!". Em gật đầu nhẹ nhàng - đã chuẩn bị xong tâm thế của kẻ theo hầu.

Chùa đang xây khu Tam Bảo, có hai gian thờ đã hoàn thiện. Khi em và A đến, nắng chói chang và toán thợ xây đang ngồi nghỉ. Thầy nhờ A mua giúp ít nước lọc, vài chai nước tăng lực và ít vàng mã. Hai chúng em ngồi chờ khoảng 10 phút thì thầy đi vào. Hỏi nhân thân và đề nghị không quay phim, chụp ảnh. Xong lan man chuyện nọ chuyện kia, chờ đến giờ để thầy "làm lễ".

Khi ấy, em cũng hơi bồn chồn, có chút lo lắng. Em bối rối cuống quýt hỏi một "đồng chí": "Giờ em phải làm gì?"
Đồng chí hướng dẫn em: Có chìa khóa thì cầm hay đeo trên người, có tỏi nữa càng tốt. Ngồi xa khu vực thầy làm lễ và tranh thủ lướt Otofun, :D.
Em cầm chìa khóa xe trong tay, ngồi cách A chừng hơn 1m. Thầy lẩm nhẩm câu chú gì đó, tay huơ huơ mấy cây nhang, rồi vỗ vào người A mấy cái. Lúc ấy, N đã đến. Em và N đứng hẳn dậy, để nếu A có sao thì chạy ra đỡ cho nhanh. Vì A có vẻ hơi mệt, mắt mũi lờ đờ, dại dại.
Thầy đập hai tay lên phần hõm vai A, xoa xoa dưới yết hầu và đánh mạnh vào lưng A. Cú đánh đó chắc đau, nên A gần như chúi về phía trước. Em và N định chạy lại đỡ, xong lúc ấy, thầy ngậm rượu phun ra như mưa, nên cả ba chị em đều bị ướt. A ướt hết đỉnh đầu, mắt từ từ mở ra và nhìn em với N, có vẻ trông tỉnh táo hơn.

Hai chị em đi hóa vàng gần gốc cây xoài. Trời đang nắng, tự nhiên có cơn gió lùa qua, cuốn mấy tờ tiền mã bay lên không trung, rơi đúng vào đống giấy ai đang phơi, xém bắt lửa cháy. Em với N bỏ cả dép chạy lại dập lửa, toát mồ hôi.

Một lúc sau, A gọi điện cho em:
"Chị vào mang đồ ra ngoài hết giúp em, xong rồi. Hoa quả chị mang xuống nhà bếp nhé. Em đợi thầy ăn cơm đã".
Chờ gần 45 phút, A thong thả cầm cái đồng hồ sau khi hầu chuyện thầy và rửa một mâm bát loằng ngoằng đĩa chén.

Khép lại tháng 7 Âm lịch bình yên. Lần đầu tiên em được chứng kiến "lễ trục vong", xém chút lại đốt một số thứ do bất cẩn...

Nhân đây, em cảm ơn "đồng chí" đã giúp em trấn an tinh thần bản thân thật nhiều!
Tuy chưa có duyên để kết nối sâu, nhưng đã tham vấn một số thông tin để em và các bạn cảm thấy an lành - %%-!

Góp chuyện này, A biết chắc sẽ buồn, vì cô ấy vốn là người rất tín tâm. Nên các cụ/mợ đọc cho khuây khỏa những lúc lòng trĩu nặng vì cơm áo, hay ở đâu đó còn ai đó cần các cụ/mợ cho họ mượn vai nức nở một lúc nào đó, nhé!

DurexXL

Xe lăn
Mùa Thu rồi các cụ/mợ nhỉ? Nắng không còn gắt nữa, nhưng mà mấy hôm nay oi. Hẹn mùa Thu qua đường Phan Đình Phùng, để uống trà hoặc cà phê với một người (bạn), mà cuối cùng lại lỡ hẹn...
Cũng vì việc của bạn em, loay hoay chưa dứt, lại liên quan đến "Tâm linh", nên hôm nay mạo muội gõ vài chữ ở đây, tiện góp một câu chuyện ở cõi hư thực, huyền ảo.

Bọn em có 4 người chơi cùng nhau, ở 4 đơn vị. 3 người chung tỉnh, bạn còn lại ở "miền Đông của nước Anh". Thấy hợp nhau từ cách nói chuyện, quan điểm ăn uống nên lập một "Nhóm" để chém gió linh tinh. Một tháng, thả đôi cái tin nhắn hỏi thăm, hay có chỗ nào ăn ngon, là hú nhau đi thử liền. Đại loại, phụ nữ cũng chỉ có những thú phù phiếm như thế...

Một buổi tối tháng 7 Âm lịch, thấy điện thoại báo có tin nhắn được tag tên, em mở ra xem. Của A - cô gái sống ở "miền Đông nước Anh":
"Thứ 5 này, chị (tên em) có bận không?"
Em thấy tin nhắn có vẻ nghiêm túc, vì sau khi hỏi, em không xem điện thoại ngay, nên vẫn còn bỏ ngỏ mà chưa hỏi hay liên lạc tiếp:
"Chị đây. Có việc gì vậy?"
Ngay lập tức, A nhắn lại:
"Chị với N đi cùng em nhé. Em không biết nhờ ai, chỉ còn trông vào hai người. Cố gắng giúp em, không em chết mất."
"Gì mà nghiêm trọng thế? Có việc gì? Nói chị nghe" - Em hỏi.

A gửi riêng cho em một cái clip. Trong đó, A tóc tai rũ rượi, mắt nhắm và khóc lóc trông rất thảm hại. Kể lể khổ sở vì con cháu bạc đãi, miệng liên tục gọi tên một người đàn ông nào đó mà em không biết quan hệ với "A" ra sao. Có hai người phụ nữ ngồi hai bên, giữ A và nói những câu thoại gì mà em không nghe rõ.
Rõ rồi! A nói mình bị vong nhập. Và nhờ em cùng một bạn nữa đi cùng đến chùa để nhờ thầy trục vong.
...

Sáng sớm ngày hẹn đã đến, em xin nghỉ và đợi A chỗ điểm hẹn. A là người rất nhanh nhẹn, hiểu chuyện và cực kỳ thảo lảo, em rất quý. Việc A nhờ lần này, em cũng có chút lấn cấn, sợ mình không hiểu gì lại làm hỏng việc, nhưng A động viên: "Bất cứ việc gì từ trước đến nay, có chị đi cùng hay ở bên cạnh em, em đều yên tâm".
Em đến trước N. Vì A nói: "Nếu em có ngã ra đấy, thì chị với N đưa em về nhà mẹ đẻ em. Mật khẩu điện thoại của em là...; số của anh nhà em là ..., chị lưa vào sau có gì gọi nhé!". Em gật đầu nhẹ nhàng - đã chuẩn bị xong tâm thế của kẻ theo hầu.

Chùa đang xây khu Tam Bảo, có hai gian thờ đã hoàn thiện. Khi em và A đến, nắng chói chang và toán thợ xây đang ngồi nghỉ. Thầy nhờ A mua giúp ít nước lọc, vài chai nước tăng lực và ít vàng mã. Hai chúng em ngồi chờ khoảng 10 phút thì thầy đi vào. Hỏi nhân thân và đề nghị không quay phim, chụp ảnh. Xong lan man chuyện nọ chuyện kia, chờ đến giờ để thầy "làm lễ".

Khi ấy, em cũng hơi bồn chồn, có chút lo lắng. Em bối rối cuống quýt hỏi một "đồng chí": "Giờ em phải làm gì?"
Đồng chí hướng dẫn em: Có chìa khóa thì cầm hay đeo trên người, có tỏi nữa càng tốt. Ngồi xa khu vực thầy làm lễ và tranh thủ lướt Otofun, :D.
Em cầm chìa khóa xe trong tay, ngồi cách A chừng hơn 1m. Thầy lẩm nhẩm câu chú gì đó, tay huơ huơ mấy cây nhang, rồi vỗ vào người A mấy cái. Lúc ấy, N đã đến. Em và N đứng hẳn dậy, để nếu A có sao thì chạy ra đỡ cho nhanh. Vì A có vẻ hơi mệt, mắt mũi lờ đờ, dại dại.
Thầy đập hai tay lên phần hõm vai A, xoa xoa dưới yết hầu và đánh mạnh vào lưng A. Cú đánh đó chắc đau, nên A gần như chúi về phía trước. Em và N định chạy lại đỡ, xong lúc ấy, thầy ngậm rượu phun ra như mưa, nên cả ba chị em đều bị ướt. A ướt hết đỉnh đầu, mắt từ từ mở ra và nhìn em với N, có vẻ trông tỉnh táo hơn.

Hai chị em đi hóa vàng gần gốc cây xoài. Trời đang nắng, tự nhiên có cơn gió lùa qua, cuốn mấy tờ tiền mã bay lên không trung, rơi đúng vào đống giấy ai đang phơi, xém bắt lửa cháy. Em với N bỏ cả dép chạy lại dập lửa, toát mồ hôi.

Một lúc sau, A gọi điện cho em:
"Chị vào mang đồ ra ngoài hết giúp em, xong rồi. Hoa quả chị mang xuống nhà bếp nhé. Em đợi thầy ăn cơm đã".
Chờ gần 45 phút, A thong thả cầm cái đồng hồ sau khi hầu chuyện thầy và rửa một mâm bát loằng ngoằng đĩa chén.

Khép lại tháng 7 Âm lịch bình yên. Lần đầu tiên em được chứng kiến "lễ trục vong", xém chút lại đốt một số thứ do bất cẩn...

Nhân đây, em cảm ơn "đồng chí" đã giúp em trấn an tinh thần bản thân thật nhiều!
Tuy chưa có duyên để kết nối sâu, nhưng đã tham vấn một số thông tin để em và các bạn cảm thấy an lành - %%-!

Góp chuyện này, A biết chắc sẽ buồn, vì cô ấy vốn là người rất tín tâm. Nên các cụ/mợ đọc cho khuây khỏa những lúc lòng trĩu nặng vì cơm áo, hay ở đâu đó còn ai đó cần các cụ/mợ cho họ mượn vai nức nở một lúc nào đó, nhé!

Mời Mợ ly riệu mà máy không cho, Chã bảo các Cụ không được chỉ nhăm nhăm mời riệu các Mợ
:D

Bạn A trong câu chuyện của Mợ giờ tinh thần thế nào ạ? Bạn ấy có kể bị nhập trong hoàn cảnh cụ thể nào không ạ?

Bigmoto

Xe container
Em cũng thấy giống Cụ

Cùng 1 con gà chặt ra, những lần thắp hương gà đĩa, không nguyên con, thì thường em chặt 1 nửa con thắp hương lên ban thờ tầng 4
Nửa con còn lại cũng chặt để đĩa ở bàn ăn tầng 1

Cùng 1 khoảng thời gian 2 tuần hương, xong rồi mới xin lộc xuống thụ lộc, ăn 2 đĩa gà khác hẳn nhau

Nếu nói vì khói hương cũng không chính xác, vì em để ở bàn gỗ chuyên mâm mặn phía trước Ban thờ, bàn gỗ này thấp hơn hẳn, không thể tác động từ mấy nén hương được
Em chủ ý để ý vào những lần cúng sáng, tầm 9h30, mùa lạnh, có thể nói điều kiện nhiệt độ không khác biệt nhiều

Còn nước lọ hoa là rõ nhất
Cùng 1 bình hoa cúc vàng 5 bông, size tương đương, nhưng nước bình hoa Ban thờ nước nặng mùi rất nhanh so với nước bình hoa để ở dưới

Em không chăm sóc được như Mợ Sói nhỏ nên cứ để hoa cố định trên Ban thờ. Sau 2 ngày là rất rõ sự khác biệt.
Các thức ăn mặn em không để ý lắm. Vì mỗi lần cúng như thế là nhậu rồi,te te lên là giống nhau cả :D
Nhưng hoa quả, cây cối khói hương nó kích thích mạnh đấy lão. Xưa giấm hoa quả người ta vẫn thường thắp que hương cho nhanh chín đấy. Sau này dùng đất đèn, còn sau nữa dùng cái gì thì em hổng biết :))

V6_3.0

Đi bộ
Kính thưa các cụ, các mợ trong diễn đàn và trong thớt này
EM cũng là thành viên lâu năm của OF, cũng tham gia và có thời gian khá dài không quay lại, gần đây em cũng không nhớ có điều gì thôi thúc em quay lại và đọc duy nhất thớt tâm linh này, em chỉ đang dọc vol 8 này , chưa có thời gian để đọc được lại các voll trước
Mấy trăm trang của voll này em hầu như cũng chỉ lặng lẽ đọc(các giai đoạn của chuyến đi cụ @ xe nội lước , đến mấy ngày nay khi sang mạch chuyện chuyển sang các chủ đề các câu chuyện tâm linh khác về các sự việc em mới đăng nhập lại diễn đàn. Nhưng do nick cũ lâu không truy cập hay địa chỉ yahoo mail không dùng được nữa nên các xác thực cũng không nhận được ( em bật bảo mật 2 lớp)
Em nhờ anh Tien_tung hỗ trợ đã đăng nhập được nick cũ, tuy nhiên vẫn sử dụng nick này để chia sẻ câu chuyện em từng trải qua, thoát chết thần kỳ, may mắn và khó lý giải, cũng như chia sẻ câu chuyện gia đình của mình, hy vọng các cao nhân trong này ai đó hữu duyên có thể giúp đỡ
1. Chết hụt
Em có đến 3 lần chết hụt, có nhiều câu chuyện rất khó tin em xin kể sơ qua như sau
Lần 1:
Nhà em ở quê, vùng đồng bằng bắc bộ, hầu như nhà nào cũng có ao cá , giếng nước, hồi nhỏ em với đứa em con cô ruôt tắm ở ao nhà, 2 đứa đều chưa biết bơi, ôm nhao tắm ở bờ ao, giữa trưa hè, khi mà cả nhà đi làm đồng về đang ngủ trưa.
Thông thường ở bậc cầu ao, sẽ là vùng hay được vét bùn ra xung quanh, để tạo cho vùng nước sâu nhất, sau khi rửa chân tay giặt giũ, các bùn bẫn sẽ lắng xuống làm cho nước sạch hơn
Lúc ây không hiểu sao cả 2 thằng không biết bơi, du nhau ra khỏi bậc đá, và bám chặt lấy nhau, trồi sụt ở chính cái khu vực sâu nhất ấy, uống khá nhiều nước,
Đột nhiên được ai đó lôi lên cứu khỏi chết đuối cả cặp trong phút chốc
Người xuống cứu chính là anh trai của em, ông này tự nhiên chạy ra bờ ao thấy 2 thằng bám chặt lấy nhau, thằng nổi thì thằng còn lại chìm, chưa có kinh nghiệm nên lao xuống cứu, anh em hơn em 3 tuổi, thời mà em tắm chuồng thì chắc em tầm 5-6 tuổi anh trai em cũng chỉ tầm9-10 tuổi thôi
Ông này tý thì chết chùm vì bị 2 thằng bám chặt, may túm được cái cọc gỗ sắn ( cây sắn mà lấy vỏ giã nát để chát thuyền tre, chống rò nước ấy )
Lần 2:
Lần này em ngã từ xấp xỉ mặt bằng tầng 1 xuống
Nhà em có cái" Hiên tây" thời điểm xây dựng đâu đó cỡ năm 1986 gì đó, là cái mái hiên bằng bê tông, nhưng đổ từng tấm ở dưới rồi kéo lên ghép miếng vào với nhau
Chiều tối mùa hèm 2 anh em trèo thang lên mái hiên ngồi ăn hạt mít luộc và hóng gió cho mát,
Đến lúc mẹ em gọi xuống ăn cơm tối, thì cũng chính ông anh trai giành cái rổ, vì lúc này chia hạt mít,
Ông anh bê rổ mít trèo thang xuống trước, còn em vì không còn rổ đựng hạt mít nên 2 tay khoanh trước bụng để ôm hạt mít, chèo thang xuống sân chỉ bằng 2 chân. Về lý thuyết thì cái thang tre luôn bắc nghiêng nên nếu dựa vào thang thì vẫn có thể xuống được mà không cần dùng tay giữ
Nhưng em vẫn là đứa trẻ con, còn cái thang khi đóng bậc thì dựa vào đầu mặt tức là từng đốt tre để đục lỗ làm bậc thang ấy ạ
Chính vì vậy nên sải chân của 1 đứa trẻ với độ cao bậc thang là quá lớn, nên thả chân không tới, do vậy bước hụt. Em hạ cánh từ xấp xỉ mặt bằng tầng 1 xuống đất, người nằm trên sân lát gạch, còn đầu thì gối lên bờ bò( bờ tường chạy quay sân, chủ yếu xây để chặnbùn đất tràn vào sân, độ cao cỡ 2 hàng gạch)
Lúc này mẹ em bê nồi canh từ trong bếp ra, nhìn thấy con ngã, chỉ ú ớ giơ tay định đỡ, nhưng cũng không đỡ kịp
Em khóc toáng lên, và được đỡ ngồi dậy, mẹ em sờ nắn khắp người, nhưng lạ kỳ là em không bị sao sao cả, chỉ dập môi do va vào răng, chân, tay đầu, gáy chẳng làm sao,
Lần 3
Ây là vào năm 2003, khoảng tháng 8, cũng tầm này các cụ ạ
Khi này em đang chuẩn bị tốt nghiệp đnag làm đồ án,
Bố mẹ và anh trai gom góp tiền mua cho em cái xe wave anphal để em sử dụng lúc chạy đi chạy lại làm đồ án, in ,vẽ các thứ và chuẩn bị luôn phương tiện đi làm khi ra trường. Em dùng tầm khoảng 3000km chẳng sao, đến hôm về quê lấy biển số gắn vào thì em không thoải mái, vì biển cũng xấu, ( lúc đăng ký cũng được gợi ý biển đẹp này kia nhưng không có tiền nên anh em cũng thôi kệ- anh em đi đăng ký tên em )
Gắn xong thì cũng chiều tối, bố mẹ em bảo mai hãy đi, nhưng lúc đó em bảo lên đêm nghỉ, mai làm đồ án tiếp
vậy là em lên xe phi lên Hà nội. Khi em đi đến địa phận Phủ Lý thì trời đổi mưa rào rất lớn, em có mặc áo choàng mưa của bộ đội hành quân, vải cugnx khá dày mà vẫn cảm nhận độ rát của hạt mưa, , đội mũ bảo hiểm cả đầu, hở hàm,. E đi đến đoạn Đồng Văn, Hà Nam, Quốc lộ 1A cũ thì đột nhiên thấy mình ngã ra đường sau đó không biết gì nữa
Em tỉnh dậy thì thấy có người lay gọi, sờ trán thấy máu chảy nhiều, mưa rất to nhưng vẫn cảm nhận mùi tanh của của máu, sau đó tiếp tục ngất đi,
Đoạn tiếp theo em tỉnh dậy thì thấy người cõng mình lẩm bẩm, " mẹ thằng này nặng gớm" :) ( lúc đó em sinh viên , nặng cỡ 62kg)
sau đó em lại ngất đi
Lần tiếp theo em tỉnh là khi y tá gọi em dậy, bảo chịu đau để khâu. Em bảo y tá khoan khoan, em đọc số điện thoại, lấy giấy ghi vào không tý em lại ngất em không nhớ gì đâu :)
Em đọc số điện thoại chị gái ở HN và số đt ở quê. Thời đó quê em cả làng có mỗi 1-2 nhà có điện thoại, muốn gọi phải nhắn trước, họ đi gọi người nhà ra chờ người gọi gọi lại lần 2 để nói chuyện
Bố em ra ngồi chờ đến đêm thì không thấy gọi lại
Còn chị gái và anh rể em, ban đầu định phi xe máy từ Giáp bát về, sau đổi ý lại đi taxi Mailinh về, người gọi điện là ông lái xe ô tô gây tai nạn với em, hoặc em gây tai nạn với ông ấy, ( vì nhà em cũng không khiếu nại, họ nói thế nào thì cho là thế ấy, cũng không đòi hỏi bồi thường gì cả)
Chị gái và anh rể về trạm xá đưa em lên Việt đức cấp cứu, mà cả đêm nằm hành lang chờ được cấp cứu,
Chẩn đoán " Dập não trán, Khí nội sọ" còn răng gãy, 2 cái, rách cằm, rách ngang trán, tả phí lù, máu kéo về sụp 2 mắt, to như 2 quả "Mận tím Sapa china" bây giờ ấy
Em không được chỉ định mổ não, mà chỉ định theo dõi, sáng hôm sau khi y tá tiêm có gọi em , lúc tiêm em k chịu được bảo rút kim ra vẫn cố tiêm, em nôn mửa ra phòng, y tá sợ ngã ngồi ra phòng sau chạy mất vì sợ, (e chỉ nghe việc chấn thương sọ nào, mà sau đó tỉnh mà nôn mửa là dễ đi :) )
Tổ tiên che chở, em về 19-8 nằm khoảng 10 ngày và đòi xuất viện để bảo vệ đồ án tốt nghiệp
NGày bảo vệ mặt em vẫn biến dạng, vết khâu mổ chằng chịt, mẹ em và chị gái túc trực ngoài cổng trường đề phòng bất trắc
Trên đấy là 3 lần chết hụt rõ nét em đã trải qua, còn vài sự việc nhỏ nhỏ nữa nhưng không đáng kể

Về gia đình, nhà em có chú ruột em hy sinh năm 72, đi B năm 68, lúc hy sinh đang bảo vệ cục trung ương miền nam- Bộ chính trị, hiện chưa tìm thấy mộ, Bên ngoại, mẹ em cũng có em trai hy sinh không tìm thấy mộ,
Bà nội em khi mất năm 93, là người đầu tiên được chuyển đến chôn ở nghĩa trang mới của làng, và cũng là người đầu tiên được cất bốc lên mộ mới ở khu đất cao nơi đó.

Về em thì cảm thấy cuộc sống trước đây cũng nhiều trắc trở, hiện tại về kinh tế thì đỡ hơn, nhưng em có cháu thứ 2 thì bị rối loạn phổ tự kỷ, phát hiện sớm và cũng đi thăm khám can thiệp nhiều nơi, cũng có tiến bộ, nhưng việc có khả năng phải có người theo sát để chăm sóc là khó tránh khỏi, khả năng kiếm cơm nuôi thân là cũng rất khó. Đặc biệt bạn là nữ nên chắc chắn cuộc sống xã hội cũng sẽ rất phức tạp

Em trải lòng và chia sẻ góp với các cụ, các mợ, câu chuyện của mình, và như đã nói, cũng hy vọng các cụ mợ đi ngang thớt này, ai đó hữu duyên có thể giúp em được trong bất cứ vấn đề nào em đều rất trân trọng, không giúp được gì thì cũng là phút trải lòng của em,
Mạng xã hội là ảo, nhưng con người là thật, câu chuyện là thật, , đôi dòng chia sẻ cùng các cụ !
Em lâu lắm cũng không viết gì, chia sẻ gì, nộidung này em viết liền mạch cũng không chỉnh sửa gì, chỗ nào còn vấp váp, các cụ mợ lượng thứ cho em !

TRIHON

Xe tải
Cụ bê sang máy tính rồi nén vào winrar hoặc đẩy lên google drive rồi chia sẻ ạ.
Theo gợi ý của Mợ, em đã tạo mục Truyện trong Google Drive đây ạ. Em cũng tậm tịt mấy cái việc này nên các Cụ/ Mợ thử vào down về xem được chưa ạ. Nếu chưa thì báo lại giùm để em sửa.

Chỉnh sửa cuối:

gaconcongchuong

Xe tải
Theo gợi ý của Mợ, em đã tạo mục Truyện trong Google Drive đây ạ. Em cũng tậm tịt mấy cái việc này nên các Cụ/ Mợ thử vào down về xem được chưa ạ. Nếu chưa thì báo lại giùm để em sửa. Pass là 281309 ạ
Cảm ơn cụ nhiều!

Sói nhỏ

Chã!
Theo gợi ý của Mợ, em đã tạo mục Truyện trong Google Drive đây ạ. Em cũng tậm tịt mấy cái việc này nên các Cụ/ Mợ thử vào down về xem được chưa ạ. Nếu chưa thì báo lại giùm để em sửa. Pass là 281309 ạ
Cảm ơn cụ, em vào được drive rồi ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Theo gợi ý của Mợ, em đã tạo mục Truyện trong Google Drive đây ạ. Em cũng tậm tịt mấy cái việc này nên các Cụ/ Mợ thử vào down về xem được chưa ạ. Nếu chưa thì báo lại giùm để em sửa
Xoá pass đi cụ ơi. Mọi người down xong thì cụ đổi pass và bỏ chế độ công khai đi ạ.

mypleasure

Xe buýt
người gọi điện là ông lái xe ô tô gây tai nạn với em, hoặc em gây tai nạn với ông ấy, ( vì nhà em cũng không khiếu nại, họ nói thế nào thì cho là thế ấy, cũng không đòi hỏi bồi thường gì cả)
Chào cụ, em thì chưa có gì giúp được cụ cả nhưng rất đồng cảm với những chia sẻ của cụ. Đọc bài của cụ em như thấy một cuốn phim có hình bóng của mình khi còn trẻ con. Đoạn quote trên của cụ cho thấy cụ là người sống ngay thẳng. Việc cụ bị va chạm mà không đổ cho lái xe chủ động đâm vào cụ cho thấy cụ rất lý trí (không khẳng định cái mình không thấy), và có tâm (không giữ tâm lý nạn nhân, không đổ cho người khác). Em cảm phục cụ sống bản lĩnh, không sân hận và không tham. Em tin người như cụ sẽ biết cảm nhận hạnh phúc, vượt qua khó khăn dù trong hoàn cảnh nào. Chúc cụ mạnh khỏe, chân cứng đá mềm.

V6_3.0

Đi bộ
Trong KCCM:
Giấy báo tử nếu ls ở miền Trung và Nam thì thường ghi chung chung mấy ký hiệu NB, KB, KT, KN.. và mặt trận phía Nam. Một số đơn vị chiến đấu ở Trị Thiên có ghi rõ phiên hiệu đơn vị.

Còn Trích lục thông tin liệt sỹ thì cấp gần đây theo Nghị định 131, theo đề nghị của gia đình, thường thì có thông tin chi tiết như tôi nói ở trên.
Em hỏi chút ạ
Chú ruột em thấy có mấy số khác nhau cụ ạ
VK437b, PQ12053, em cũng k rõ là gì,
Cũng chỉ báo chung chung "hy sinh tại mặt trận phía nam " thôi cụ ạ

Uyển Lam

Xe máy
Mời Mợ ly riệu mà máy không cho, Chã bảo các Cụ không được chỉ nhăm nhăm mời riệu các Mợ
:D

Bạn A trong câu chuyện của Mợ giờ tinh thần thế nào ạ? Bạn ấy có kể bị nhập trong hoàn cảnh cụ thể nào không ạ?
Đổi thành "giới tính linh hoạt" thì mời bất kỳ ai cũng được ạ.
...
Trưa xong việc, ba chúng em vào một quán cơm nhỏ. Nói là nhỏ, nhưng nhìn qua cũng hơn mười bàn ở tầng một. Tầng hai chắc cũng tương đương, vì có mấy anh giai văn phòng đang tưng bừng nên thu hút sự chú ý của mọi người. Em bảo A đi rửa tay, vì trông thần thái vẫn còn hơi mệt. Tóc tết phía sau gáy, hơi thấp, trông A vừa dịu dàng lại vừa có vẻ gì đó rất "đàn bà"...
"Sao chị cứ nhìn em thế?" - A hỏi.
Em phì cười:
"Nhìn xem mắt em còn như ban sáng không?"
"Ban sáng là như thế nào? Chị nó nghe ghê thế?!" - A vừa nói, vừa dí sát mặt vào kính của em, làm em phải nhắm tịt mắt lại.
"Sáng chị nhìn mắt em cứ nâu nâu, tròng mắt trông sao sao ấy. Đồng tử cứ đảo đi đảo lại, láo liên"
"Thật á? Giờ chị còn thấy em như thế không? Hôm qua cái H cũng bảo em y như chị"
"Giờ đỡ rồi", em nói rồi cúi xuống rửa tay, chỉnh lại quân trang nhân tiện tô cái son cho đúng kiểu "Đi giữa trời rực rỡ", :D.

Ngồi vào bàn đợi, A hí húi trả lời tin nhắn của đơn vị. Của đáng tội, hôm ấy sinh nhật một Phó Giám đốc, sếp của A chỉ nhận được tin nhắn xin nghỉ của A, gọi điện liên tục không được, hằm hằm gửi những icon rất là phẫn nộ. Ai biết đâu, lúc A đang phiêu diêu với "cõi trên", chị sếp vừa xách quà, vừa đặt chỗ. A nghỉ hôm ấy, chị sếp thật là náo loạn.
...
Nhà chồng A có một điện thờ âm binh. Có lẽ, mọi sự được khơi nguồn từ đây. A không kể chi tiết, nhưng sau khi cụ của chồng mất, A luôn mất ngủ và hai vai nặng trĩu như có người ngồi.
Hôm A bị ai đó "về", là lúc lên chùa làm lễ trong vòng bốn mươi chín ngày cho cụ. Việc cũng hơi riêng tư, em không tiện hỏi, cũng không muốn A phải kể lại, vì có lẽ, trong lòng A vẫn muốn giữ lại gì đó cho riêng mình.

A khỏe hẳn sau hôm ấy. Trên đường về, theo chỉ dẫn của "đồng chí", chúng em chia tay nhau ở ngã ba đường. N về trước, còn hai chị em, A dựa vào vai em khóc nức nở. Thật ra, có những chuyện, không thể nói ra, mà chỉ thổn thức được ở giây phút nào đó, rồi lại bận rộn lo cơm áo...

Cảm ơn cụ Du đã bận lòng chuyện của em và bạn. Tháng 8 thật an lành nhé!

DurexXL

Xe lăn
.....
Nhà chồng A có một điện thờ âm binh. Có lẽ, mọi sự được khơi nguồn từ đây. A không kể chi tiết, nhưng sau khi cụ của chồng mất, A luôn mất ngủ và hai vai nặng trĩu như có người ngồi.
....
Cảm ơn cụ Du đã bận lòng chuyện của em và bạn. Tháng 8 thật an lành nhé!
Nguồn ngọn chính là ở đây rồi

Cảm ơn Mợ nhé

Tolia_82

Xe tải
Theo gợi ý của Mợ, em đã tạo mục Truyện trong Google Drive đây ạ. Em cũng tậm tịt mấy cái việc này nên các Cụ/ Mợ thử vào down về xem được chưa ạ. Nếu chưa thì báo lại giùm để em sửa.
cụ mở lại em với , em chưa kịp tải xong ạ

thienlv01

Xe buýt
Cụ gửi cho E xin vào mail này: dunglv1210@gmail.com , E cám ơn cụ!

TRIHON

Xe tải
cụ mở lại em với , em chưa kịp tải xong ạ
Oà, sorry Cụ. Tại cái email này cũng gắn khá nhiều việc cá nhân ạ. Em mở lại và nhờ Cụ tải xuống sớm giùm ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Oà, sorry Cụ. Tại cái email này cũng gắn khá nhiều việc cá nhân ạ. Em mở lại và nhờ Cụ tải xuống sớm giùm ạ.
Ôi như ma làm. Em comment rõ dài mà đăng lên lại mất hết.
Cụ xoá link ở comment phía trên đi ạ. Sau đó ai xin sách thì cụ gửi link qua mail, mở chế độ công khai để dowenload rồi đóng lại.
Cách an toàn hơn: cụ bê sang máy tính nén vào winrar rồi gửi qua mail ạ.

Noname_2015

Xe tăng
Em hỏi chút ạ
Chú ruột em thấy có mấy số khác nhau cụ ạ
VK437b, PQ12053, em cũng k rõ là gì,
Cũng chỉ báo chung chung "hy sinh tại mặt trận phía nam " thôi cụ ạ
Nếu là mấy chữ ghi ko phải ở dòng chữ Đơn vị LS thì ko có ý nghĩa gì để tìm thông tin LS.

114hangbong

Xe cút kít
Chính vì đồ ăn mâm cúng mất mùi, mất vị nhanh nên mâm đó chỉ để tiếp thêm khi các mâm vơi bớt, chẳng ai ngồi.

Em chẳng dám nói ra, chỉ nghĩ thôi, là chắc ngày giỗ nên các cụ về thụ lộc tại mâm đó. Mẹ chồng em cũng hay để ý đi xem, họ đều soi và khen ban thờ ấm cúng, các cụ vẫn lui về thường xuyên. Ko chỉ giỗ chạp mùng 1 ngày rằm, mà cứ hoa trái đầu mùa, con cháu trước khi đi đâu, khi về đến nhà, đều có nén nhang báo cáo các cụ mà. Ban thờ ngay tầng 1, tính ra cũng nhiều tiện lợi, các cụ ở gần con cháu hơn. Còn đồ thắp hương, cũng quả xoài quả táo ấy, bao giờ em cũng ưu tiên ăn trước, bỏ máy xay thêm đường sữa thành sinh tố thôi để ý mấy lần thấy nhanh hỏng, lại nhạt vị hơn hẳn đồ bên dưới.
Em cũng thấy bàn thờ để tầng 1 thì con cháu ra vào thường xuyên, các cụ tha hồ ngắm, hương khói cũng tiện. Ngày xưa nhà em để bàn thờ trên tum, em thấy lạnh lẽo lắm, con cháu tháng lên 2 lần mà giỗ chạp bê mâm lên rất khó.

giaconngu

Xe tăng
Bần thần hương Huệ thơm đêm
Khói nhang vẽ nẻo đường lên Niết Bàn...
Cụ mơ về nẻo Niết bàn, còn nhà cháu thì chỉ thích tán láo về chữ huệ mà thôi.
Huệ (蕙) trong Hán-Việt / Hán-Nôm có nghĩa cơ bản là vẻ đẹp hình thể và vẻ đẹp tâm hồn thanh khiết của thiếu nữ, như trong: huệ sắc = sắc đẹp, huệ trụ = hương thơm, huệ tâm = tâm hồn thuần khiết, huệ chất lan tâm = hình thể đẹp và tâm hồn thanh khiết. Đây có thể là nguyên nhân khi các cụ say xỉn toàn gọi Huệ mà chẳng thấy gọi Đào, Mai, Mận, Mơ, Cúc, Hồng, Lê, Tuyết, Băng, Trúc, Tươi, Xuân, Thu v..v...:))
Về thực vật học, huệ trong tiếng Trung là một phần trong tên gọi loài huệ lan (Cymbidium faberi), không có ở Việt Nam, nhưng một vài loài Cymbidium khác có ở Việt Nam với tên gọi chung là lan đoản kiếm.
Nghĩa đen của các tên Latinh:
+ Polianthes tuberosa: Hoa trắng có củ (Polianthes = Hy Lạp: πολιός (poliós, “trắng”) + Hy Lạp: ἄνθος (ánthos, “hoa”); tuberosa = củ, bướu).
+ Amica nocturna: Dạ tình nhân/bạn tình bóng đêm (amica = bạn gái, tình nhân, thê thiếp; nocturna = đêm, tối).
+ Hyacinthus indicus tuberosus = lan dạ hương Ấn Độ có củ (Hyacinthus = lan dạ hương; indicus = Ấn Độ; tuberosus = có củ).
+ Agave: Linnaeus không giải thích từ nguyên, các tác giả sau này cho rằng nó bắt nguồn từ tiếng Hy Lạp cổ Ἀγαυή (agauḗ = agave), từ ἀγαυός (agauós =cao quý, nổi tiếng, cao sang). Tiếng Việt gọi chung các loài agave là cây thùa, tiếng Trung là long thiệt lan = lan lưỡi rồng. Như thế, Agave amica theo nghĩa đen là “[cây] thùa tình nhân” hay “tình nhân cao sang”.
Tên gọi của huệ (Agave amica) trong một số ngôn ngữ:
+ Miền đông Ấn Độ: Ratkirani = dạ nữ vương.
+ Mã Lai: Sandal malam = dạ [đàn] hương.
+ Hà Lan: De Nacht Liefste = dạ tình nhân.
+ Trung: 晚香玉 (vãn hương ngọc) = ngọc thơm bóng đêm.
Chỉ thấy sắc đẹp, tình yêu và hương thơm, chẳng thấy đường tới Niết bàn ở đâu cả.