[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe nội lước

Xe container
Những năm 60-70 đang tập trung GPMN..không có nhân lực nguồn lực làm trọn vẹn chu đáo..Giờ Kt phát triển,nên báo để làm tiếp, làm trọn vẹn hơn nữa cụ à.Và em nghĩ giờ cũng sẽ có nhiều MTQ sẵn sàng hỗ trợ cho việc tốt này mà.
MTQ thì chưa biết ai..nhưng có thì e rằng họ cũng sợ động chạm cả âm lẫn dương đó cụ .

buicongchuc

Xe ba gác
Quê em cách 3 thôn Cầu , Bùng , Thần 2 đến 3 km.
Làng quê mẹ em nói đến ur thì đến nổi danh cả xã. Cán bộ còn ngán khi về quê em..em là con cháu nên đc tha nhiều. Đây cũng là lạc hậu nhưng đất nề quê thói em cũng không dám ý kiến gì.
Hay cái vụ nổi tiếng "người dũng cảm ở thôn Dũng Cảm" đấy hả cụ :D

nguyentoan.uct

Xe điện
Cụ có thể chia sẻ thêm các câu chuyện tâm linh mà cụ chứng kiến, trải nghiệm...liên quan đến thầy Long đó được không ạ?

Mạch thớt này từ 5 năm nay thuần về Tâm linh, tuy nhiên, không bàn về Thầy Bà ợ
Em vô thần, nên không để tâm lắm cụ ah. Trong gia đình em thì em chứng kiến trực tiếp là bà Ngoại em nhập vào đứa cháu (chắt của bà) nhưng trong đại gia đình vẫn người tin, người chưa tin và có nhiều giả thiết khác nhau.

DurexXL

Xe lăn
Em vô thần, nên không để tâm lắm cụ ah. Trong gia đình em thì em chứng kiến trực tiếp là bà Ngoại em nhập vào đứa cháu (chắt của bà) nhưng trong đại gia đình vẫn người tin, người chưa tin và có nhiều giả thiết khác nhau.
Vâng, việc này tùy người, tùy trải nghiệm cụ ạ
Thấy cụ hỏi về thầy Long nào đó thì em mời cụ chia sẻ thôi

Sunrise96

Xe buýt
Em lót dép hóng tiếp chuyện tâm linh của các cụ

LÃO CANH NÔNG

Xe điện
2 bé gái kia cứu con rắn
Rắn chắc bẹp mình rồi cụ, hai bé kia gây sự, em nghĩ thế
bị nguyên bánh xe đè nên gãy đốt sống rồi nằm ngọ nguậy chứ ko trườn được nữa 2 quan thầy ạ.
em định hất qua bên nhưng biết em yêu thuộc diện cảnh giới Âu Dương Phong nên thôi.
vùng này bị đồn là đất nghịch, cả vùng lác đác vài nhà nhưng toàn người tự tử, người điên. lại thêm thỉnh thoảng có đám Thập tự chinh tay cầm phóng lợn lượn vè vè nên cực chẳng đã hnay em mới phải đi qua.

mới chiều hqua xe công trình nhà em cán ngang người 1 bạn sn 92, chết tại chỗ. từ qua đến nay bơi ra xử lý.
hnay đụng luôn vụ này.

DurexXL

Xe lăn
qua cơn bĩ cực, em sẽ lại tiếp mạch. tks cụ.
Chúc Cụ anh chân cứng đá mềm, sớm vượt qua khó khăn nhé

Mấy hôm nữa em cũng lại có vụ đi xác minh tài sản vùng ven sông đây, nhưng lần này gần mạn nhà Cụ anh Đại Ba ... Phú Thượng, nơi sông Cả đổi dòng

Xe nội lước

Xe container
Hay cái vụ nổi tiếng "người dũng cảm ở thôn Dũng Cảm" đấy hả cụ :D
Quê nội em thì mới đối diện thôn Dũng Cảm..làng em xưa nổi tiếng đẹp với đường làng trải dài, dọc làng là ao hồ , cái nào cũng vuông vắn nc đầy quanh năm.. hàng nhãn dọc đường làng và bao quanh bên kia hàng ao hồ là 1 dãy tre xanh chạy cong như cánh cung..giờ họ san lấp xây nhà hết cả . Nhìn thật buồn cho quê hương.
Em vừa chạy về quê ngoại ra..chở luôn mấy ae và bạn bè muốn về phúng viếng anh họ em ..cũng vừa chạy qua đầu đường vào thôn Dũng Cảm đấy .

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Nhạc phụ em bị chính cụ ông thân sinh ra cụ ấy nhập. Buồn cưòi nhất là Nhạc em không tin ma mãnh.. 1 lần Nhạc Mẫu khi còn sống mời 2 thày về cúng gì đó, thày yc đào nền nhà ..nhac phụ phải theo nhưng ấm ức..khi cũng xong hạ lễ hóa vàng thì nhạc phụ chặt gà luộc . Mỗi phát chém xuống thớt ông lại lẩm bẩm " không thấy gì thì ông cho mỗi đứa 1 nhát "
Báo hại 2 thày cúng..cúng xong ngồi ăn mà mặt tái mét..đôi miếng xin phép chuồn ngay. Vụ ấy em ngồi ăn cứ cố nhịn mà vẫn phải tủm tỉm...he he.
Sau này chính nhạc phụ bị nhập , điều khó ngờ.

Đại Ba

Xe điện
Quê nội em thì mới đối diện thôn Dũng Cảm..làng em xưa nổi tiếng đẹp với đường làng trải dài, dọc làng là ao hồ , cái nào cũng vuông vắn nc đầy quanh năm.. hàng nhãn dọc đường làng và bao quanh bên kia hàng ao hồ là 1 dãy tre xanh chạy cong như cánh cung..giờ họ san lấp xây nhà hết cả . Nhìn thật buồn cho quê hương.
Em vừa chạy về quê ngoại ra..chở luôn mấy ae và bạn bè muốn về phúng viếng anh họ em ..cũng vừa chạy qua đầu đường vào thôn Dũng Cảm đấy .
Em đã từng chạy qua vùng quê ngoại của cụ.

Em đi Hà Nam nhiều lần, nhưng chỉ chạy Quốc lộ 1A hoặc 21B. Thiên khí và nhân khí đều rất vượng.

Lần ấy, em quyết định đi men theo dòng sông Nhuệ....

U ám lắm cụ à. Những nét mặt người lặng lẽ cam chịu. Những hồ ao nước đục lờ đờ. Cây cối xác xơ ... Những ngôi mộ rêu phong nằm giưã ao, hay giữa ruộng lúa.

Âm khí tản mát, như nỗi buồn nhân thế....

Đại Ba

Xe điện
Chúc Cụ anh chân cứng đá mềm, sớm vượt qua khó khăn nhé

Mấy hôm nữa em cũng lại có vụ đi xác minh tài sản vùng ven sông đây, nhưng lần này gần mạn nhà Cụ anh Đại Ba ... Phú Thượng, nơi sông Cả đổi dòng
Nói chuyện đời, mà cũng là chuyện phong thủy, tâm linh.

Đất Phú Thượng có 1 điểm đen giao thông, cũng là nơi hiểm địa về phong thủy. Đó là đoạn đường đê em chụp hình dưới đây.

Đường cua liên tục. Có một huyệt âm rất lớn ở đây. Đã có nhiều người tử vong do tai nạn đường thủy và đường bộ ở đây.

Cụ nhớ giảm tốc độ, đi nép về lề đường bên phải, và chú ý quan sát để tránh nếu có xe ngược chiều tông qua dải phân cách.

xe365

Xe buýt
Chuyện tâm linh em vẫn bán tín bán nghi. Tuy nhiên, hồi còn đi làm ở nhà máy, có ông anh xem bàn tay em, bảo chú sau này có tiền đấy nhưng lại không giữ được.

Hơn 10 năm rồi, em ngẫm thực tế đúng là có những lúc kiếm tiền rất dễ, dù không nhiều so với các cụ buôn ngược bán xuôi nhưng chịu khó nhặt nhọm cũng được tính tiền bằng củ tỏi, cũng tự mua được nhà HN. Thế mà giờ muốn mua con xe cũ 400tr mà phải cân đo đong đếm từng đồng, nghĩ mà buồn cccm ạ. Tự dưng thấy lời ông anh kia sao mà đúng ghê, hơi ám ảnh ạ.

Em sinh năm con trâu, tháng 5 ÂL, tầm 7 đến 9h sáng. Mẹ em bảo con trâu sinh giờ đó thì vất vả vì vào vụ cày cấy nhưng đổi lại thì được người ta quý.
Đi làm ở đâu em cũng thấy mình thật sự vất vả, chạy ngược chạy xuôi (vì có nhiều việc giao người khác làm thấy không ưng mắt tí nào) nhưng thật tình thì ở hầu như chỗ nào cũng được sếp hỗ trợ rất nhiều và được tin tưởng. Và em lại thấy điều đó khá là đúng.

Thế nên nhiều khi bảo không tin vì không có cơ sở nào để tin nhưng có những thứ chiêm nghiệm cuộc đời thật khó lý giải.

Giờ đã ngót tứ tuần rồi mà gần như phải làm lại từ đầu, tài sản tuy vẫn còn nhưng tiền bạc cứ tiêu tán theo cách không thể hiểu nổi, không đừng được. Giờ nhiều đêm em nghĩ mà thương vợ con vất vả, thương bố mẹ già rồi lại thấy mình chông chênh.

Nửa đêm vợ con ngủ hết rồi, em lại vào hóng chuyện các cụ, buồn buồn có đôi lời dài dòng mong cccm thông cảm.
Mà em chỉ hóng giờ này được thôi chứ ban ngày em phải cày vật mặt ra, căng thẳng thì em chỉ lướt lướt đôi ba phút rồi lại vùi đầu vào làm :)

Xe nội lước

Xe container
Em đã từng chạy qua vùng quê ngoại của cụ.

Em đi Hà Nam nhiều lần, nhưng chỉ chạy Quốc lộ 1A hoặc 21B. Thiên khí và nhân khí đều rất vượng.

Lần ấy, em quyết định đi men theo dòng sông Nhuệ....

U ám lắm cụ à. Những nét mặt người lặng lẽ cam chịu. Những hồ ao nước đục lờ đờ. Cây cối xác xơ ... Những ngôi mộ rêu phong nằm giưã ao, hay giữa ruộng lúa.

Âm khí tản mát, như nỗi buồn nhân thế....
Thực ra quê em không bên bờ sông Nhuệ. Không áp 1 dòng sông nào và em thông thường 1 năm đôi lần về quê ngoại. Nhưng về quê em thường đi lối 21B . Đến Vân Đình rẽ về , hoặc thi thoảng đi 1A rồi rẽ trái về theo bờ sông chỗ cầu Giẽ. Do vậy em chưa đi thử dài dài dọc bờ sông Nhuệ bao giờ.

hp78

Xe điện
Chuyện tâm linh em vẫn bán tín bán nghi. Tuy nhiên, hồi còn đi làm ở nhà máy, có ông anh xem bàn tay em, bảo chú sau này có tiền đấy nhưng lại không giữ được.

Hơn 10 năm rồi, em ngẫm thực tế đúng là có những lúc kiếm tiền rất dễ, dù không nhiều so với các cụ buôn ngược bán xuôi nhưng chịu khó nhặt nhọm cũng được tính tiền bằng củ tỏi, cũng tự mua được nhà HN. Thế mà giờ muốn mua con xe cũ 400tr mà phải cân đo đong đếm từng đồng, nghĩ mà buồn cccm ạ. Tự dưng thấy lời ông anh kia sao mà đúng ghê, hơi ám ảnh ạ.

Em sinh năm con trâu, tháng 5 ÂL, tầm 7 đến 9h sáng. Mẹ em bảo con trâu sinh giờ đó thì vất vả vì vào vụ cày cấy nhưng đổi lại thì được người ta quý.
Đi làm ở đâu em cũng thấy mình thật sự vất vả, chạy ngược chạy xuôi (vì có nhiều việc giao người khác làm thấy không ưng mắt tí nào) nhưng thật tình thì ở hầu như chỗ nào cũng được sếp hỗ trợ rất nhiều và được tin tưởng. Và em lại thấy điều đó khá là đúng.

Thế nên nhiều khi bảo không tin vì không có cơ sở nào để tin nhưng có những thứ chiêm nghiệm cuộc đời thật khó lý giải.

Giờ đã ngót tứ tuần rồi mà gần như phải làm lại từ đầu, tài sản tuy vẫn còn nhưng tiền bạc cứ tiêu tán theo cách không thể hiểu nổi, không đừng được. Giờ nhiều đêm em nghĩ mà thương vợ con vất vả, thương bố mẹ già rồi lại thấy mình chông chênh.

Nửa đêm vợ con ngủ hết rồi, em lại vào hóng chuyện các cụ, buồn buồn có đôi lời dài dòng mong cccm thông cảm.
Mà em chỉ hóng giờ này được thôi chứ ban ngày em phải cày vật mặt ra, căng thẳng thì em chỉ lướt lướt đôi ba phút rồi lại vùi đầu vào làm :)
Giàu hay nghèo, sướng hay khổ phải qua ngũ tuần mới biết ạ:) Cụ gần tứ tuần, chắc Ất Sửu phỏng ạ:D

kuhon

Xe tải
Giàu hay nghèo, sướng hay khổ phải qua ngũ tuần mới biết ạ:) Cụ gần tứ tuần, chắc Ất Sửu phỏng ạ:D
Tại sao lại qua ngũ tuần mới biết hả cụ, nhờ cụ thông cho em với ạ.

Xe nội lước

Xe container
Lại nhớ ra 1 chuyện. Năm em 18 tuổi , có 1 đợt về quê ngoại. Quê ngày đó chưa có điện..trời hôm ấy đen kịt.cách 3m chưa chắc nhìn thấy gì. Ở quê bà con làng xóm đi ngủ từ sớm. Anh họ em khi ấy trạc 22,23 rủ em đi chơi.đi qua sân hợp tác , sân là phía sau lưng ngôi đình . Quần thể đó cổ xưa mẹ em nói tất cả thuộc về đất đình. Bên cạnh đình là giếng làng và trước đình là ao lớn.. trong khoảng không rộng lớn đó có nhiều bờ bụi.
Đi chưa đến giữa sân thì có tiếng người đàn bà khóc khi xa khi gần..họ khóc " con ơi ". Cho rằng ngưòi làng nên anh họ cùng em đi tìm xem ai ..đi đến nơi cảm giác tiếng từ đó thì lại thấy tiếng ở chỗ khác..ae em loanh quanh đi tìm 1 lúc nhưng không thể xác định đc vị trí phát ra âm thanh này..bỏ về nhà đc 1 lúc ông anh lại rủ ra tìm lần 2..kết quả vẫn như lần 1. Tiếng khóc khi xa khi gần.
Hôm qua em vừa nói lại chuyện này trên xe . Anh họ em cũng ậm ừ không lý giải đc.
Khoảng sân này có lẽ cũng là nơi chém hay bắn mấy cụ đc cho là địa chủ thời ccrđ . Nơi đây cũng từng có 1 căn lều mà 1 cụ bà sống 1 mình.. cụ ấy khi tầm ngoài 80 đã ra đi trong 1 đêm bằng 1 liều độc dược..cụ ấy , em đc nghe nói thời trẻ từng có 1 gia đình..nhưng chồng con đã đi sớm khi hầm trúng trọn 1 quả bom. Cụ bỏ quê đi , sau vài thập kỷ cụ về sống ở góc sân đó và ra đi như vậy.
Tuy nhiên do cụ về sống và mất sau khi chuyện ae em thấy nên chắc chắn không thể có sự liên quan.

Xe nội lước

Xe container
em cũng vừa đường đê.
1 bên sông, 1 bên đồng hoang, tối om.
ngang qua 1 miếu, thấy người mụ mị, tiếng ong ve dồn dập bên tai.
căng mắt nhìn, dưới đèn pha, rõ mồn một, 2 bé gái, trang phục thổ cẩm mán mường, lấp ló nhấp nhô ven đê.
phanh cái kisssss, xuống xe, tiến lại gần, chính chỗ 2 bé gái, là khúc cua trái, tiếp thẳng, thì xuống sông.
định thần hú hồn, toan lên xe, thấy thấp thoáng loằng ngoằng vằn vện đen trắng, thì gặp em này.

Cụ có " nhãn lực " khác thường nên thấy . Chứ như em chạy xuyên đêm không ít. Một mình đi xe moto chạy liên mấy huyện , rồi chạy trên đê sông Hồng 1 mình nhiều lần. Chạy qua sát bãi tha ma v v nhưng chưa bao giờ nhìn thấy gì khác thường cả .

Trạng thái
Thớt đang đóng