[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

buicongchuc

Xe ba gác

victory-henry

Xe buýt
Cách đó về phía khác chừng 300 m lại là 1 cánh ruộng lúa. Ruộng nhà bác em..theo anh con trai bác dưới mặt bùn chừng 80cm có tượng 2 rùa . Lưng rùa chừng 6mv..2 rùa đối mặt vào nhau , cách nhau 1 khoảng trống ở giữa..việc này anh nói chả mấy ai biết.
Cách đó tiếp 150m lại là nơi rất hay có sét..cậu em nói sét có lần đánh giữa ban ngày trời sáng..chết 1 con bò bị buộc ở đó.
Theo thiển nghĩ của em..cụ nên góp ý với mẹ và ae bên ngoại cùng dân cư khu đó báo bên Khảo cổ học về điền dã và thu thập thông tin và cùng nhau đóng góp để phục hồi lại nguyên trạng xưa cũ..thì cũng là điều tích phước đức cho mình và con cháu sau này.

buicongchuc

Xe ba gác
Em cho rằng quân ông ta đã tấn công vùng quê em bằng thủy quân . Và vùng quê này 2k năm trước có lẽ là vùng sình lầy với 1 số khu đất cao ..là cửa sông ven biển thời cổ xưa hơn nữa..
Cái lư hương kia em đoán là đồ cúng tế khi xuất binh..nó sẽ đc mang theo trong quân. Nó chỉ bị bỏ lại khi bại binh chết cả hoặc bỏ chạy gấp gáp..kể cả cái nồi " quân nhu " kia . Thể tích nó rất to . Nó chỉ bị bỏ khi tình huống thê thảm cấp bách..binh xưa đánh vào đc lương thảo là phá đc địch là vậy..đồ quân nhu suy ra rất quan trọng.
Em suy đoán rằng các trận đánh nhau giữa 2 bên xảy ra ở các cánh đồng quê em phải ở dạng thủy binh , đánh tập kích hoặc đánh bao vây dài ngày , quân khá đông thì mới thể hiện qua vũ khí chủ yếu là tên bọc đồng như vậy.
Trên địa bàn xã nói chung là thế . Nhưng riêng cánh đồng làng quê ngoại em nó rõ ràng hơn cả.
Cc già cho biết : cách đó 2 km , giờ là trường, ub.. xưa kia có tàn tích đổ nát của ngôi đền phủ rất cổ..có vụ đêm đội mang súng đến vờ hỏng xe và đào vàng hũ mang đi . Cc cho rằng Tàu nó giấu từ cổ xưa. . Nó đặt ra huyền thoại ghê sợ khiến dân không dám phạm..
Trên con đường liên huyện chạy qua khu đó còn làm đè lên 1 con rùa đá khổng lồ.
Đường làm đè lên con rùa đá? Sao các cụ quê ấy không biết đường mà tránh nhỉ?

Xe nội lước

Xe container
Theo thiển nghĩ của em..cụ nên góp ý với mẹ và ae bên ngoại cùng dân cư khu đó báo bên Khảo cổ học về điền dã và thu thập thông tin và cùng nhau đóng góp để phục hồi lại nguyên trạng xưa cũ..thì cũng là điều tích phước đức cho mình và con cháu sau này.
Khảo cổ vn đã về từ cuối thập kỷ 60 đầu thập kỷ 70. Họ đã cạo đất san thành ruộng 1 cái gò đất lớn ngay lối vào làng mẹ em..nay đã thành ruộng phẳng cụ ạ. Tên làng xã quê mẹ em còn có trong danh sách khảo cổ của 1 nữ khoa học ngưòi việt. Hình như tên bà là Nhung ( em không chắc chắn tên bà dù đã nhìn cuốn sách cách đây 19 năm ). Nhưng bao điều quanh khu vực chỉ nd ở đó mới biết..quê em xưa kia cán bộ và nd nhiều đêm đi đuổi bắt đội dò mìn lắm.

Xe nội lước

Xe container
Hồ câu Vực hương cát, điểm câu nó thuộc xã Đông Lỗ

Đông Lỗ không phải nơi câu đẹp..nó nổi tiếng với thứ ít ai ngờ..Thịt Chó.
Thịt Chó Đông Lỗ danh bất hư truyền đó cụ..đây là vùng làm nhạc cụ thủ công..nơi có mạch nc ngầm dính Asen cực nặng..giờ các bác ở đó đã đc unesco giúp nc ăn an toàn rồi..
Quê em cách đó 7 km , gần hơn tính từ HN.
Việc nhiều Asen cũng trùng với đặc điểm trầm tích thềm lục địa. Em cho rằng quê em và vùng xung quanh xưa kia là biển..ven biển như các yếu tố đã nói ở phần trước.
1 đặc điểm quê em..các làng rất nhiều làng có phần ruộng gọi là " Bãi Lính "....cái này không biết vì sao.
Kiểu : hôm nay chị X đi nhổ mạ ở Bãi Lính..

Ps. À mà quê em không xa vùng tìm ra mộ thuyền, mộ trong thân cây ở xã Châu Can huyện Phú Xuyên..ông ngoại em từng đến xem hay tham gia thì em không rõ khi các nhà khảo cổ khai quật mộ thuyền Châu Can.

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Không cụ. Vùng giáp ranh Ứng Hòa , Phú Xuyên HN và Hà Nam.
Em hôm nay vừa chạy từ khu vực này về xong
Em gặp khách ở Đồng Văn, hôm nay cao hứng chạy motor, lúc đi thì Quốc lộ 1, vòng qua Cầu Giẽ, rẽ sang, quán Dê 35 :D

Khách của em là anh em ... tín dụng bên Đông Lỗ b-)

Lúc về, có tí dấm, không dám chạy cuốc lộ, bèn bấm định vị, chạy đường bờ đê sông Nhuệ từ đó về đến Hà Đông

Mình mình một đường, lại không bị vội thời gian, rong ruổi, tuyệt Cụ ạ, lâu lắm rồi em mới lại có được cảm giác chạy trong lồng lộng gió sông ...hơn 30 km đê
Đoạn Ứng Hoà, Phú Xuyên, trước khi đến Chương Mỹ, em thấy khá nhiều đình, chùa, có ít nhất 2 Đình/Chùa nằm sát chân đê bên Hà Nội (bên kia là Hà Nam), đường đến đó phải đi vòng qua cầu sang bên bờ bên kia rồi đến cầu tiếp sau lại quay về bờ bên này

Giờ vào đọc, thấy Cụ nhắc đến đúng khu vực đó, liệu là Duyên chăng?

Xe nội lước

Xe container
Em gặp khách ở Đồng Văn, hôm nay cao hứng chạy motor, lúc đi thì Quốc lộ 1, vòng qua Cầu Giẽ, rẽ sang, quán Dê 35 :D

Lúc về, có tí dấm, không dám chạy cuốc lộ, bèn bấm định vị, chạy đường bờ đê sông Nhuệ từ đó về đến Hà Đông

Mình mình một đường, lại không bị vội thời gian, rong ruổi, tuyệt Cụ ạ, lâu lắm rồi em mới lại có được cảm giác chạy trong lồng lộng gió sông ...hơn 30 km đê
Đoạn Ứng Hoà, Phú Xuyên, trước khi đến Chương Mỹ, em thấy khá nhiều đình, chùa, có ít nhất 2 Đình/Chùa nằm sát chân đê bên Hà Nội (bên kia là Hà Nam), đường đến đó phải đi vòng qua cầu sang bên bờ bên kia rồi đến cầu tiếp sau lại quay về bờ bên này

Nếu không rẽ bờ sông mà cụ chạy tiếp 3,4 km nữa là quê ngoại em đó.

buicongchuc

Xe ba gác

Xe nội lước

Xe container
Nhẽ quê ngoại cụ ở thôn Thần nằm ngay bên sông Châu Giang.
Quê em cách 3 thôn Cầu , Bùng , Thần 2 đến 3 km.
Làng quê mẹ em nói đến ur thì đến nổi danh cả xã. Cán bộ còn ngán khi về quê em..em là con cháu nên đc tha nhiều. Đây cũng là lạc hậu nhưng đất nề quê thói em cũng không dám ý kiến gì.

Chỉnh sửa cuối:

LÃO CANH NÔNG

Xe điện

em cũng vừa đường đê.
1 bên sông, 1 bên đồng hoang, tối om.
ngang qua 1 miếu, thấy người mụ mị, tiếng ong ve dồn dập bên tai.
căng mắt nhìn, dưới đèn pha, rõ mồn một, 2 bé gái, trang phục thổ cẩm mán mường, lấp ló nhấp nhô ven đê.
phanh cái kisssss, xuống xe, tiến lại gần, chính chỗ 2 bé gái, là khúc cua trái, tiếp thẳng, thì xuống sông.
định thần hú hồn, toan lên xe, thấy thấp thoáng loằng ngoằng vằn vện đen trắng, thì gặp em này.

DurexXL

Xe lăn
em cũng vừa đường đê.
căng mắt nhìn, dưới đèn pha, rõ mồn một, 2 bé gái, trang phục thổ cẩm mán mường, lấp ló nhấp nhô ven đê.
phanh cái kisssss, xuống xe, tiến lại gần, chính chỗ 2 bé gái, là khúc cua trái, tiếp thẳng, thì xuống sông.
định thần hú hồn, toan lên xe, thấy thấp thoáng loằng ngoằng vằn vện đen trắng, thì gặp em này.

Vậy là có Người đỡ Cụ rồi

Em chạy motor, giờ già rồi nên ít khi đi tối Cụ ợ

Sky_HP

Xe hơi
em chỉ thấy ở quê ngày xưa đi qua bụi duối (hay ruối?) có cái mùi rất đặc trưng, đêm đi qua thấy ghê ghê lắm, mọi người hay bảo mùi ma ở bụi duối. Chắc cụ nào ở quê sẽ quen với mùi này.
Hồi nhỏ em bị thằng bạn xúi dại lấy lá cây duối chà cho trắng răng. Nó chà khí thế nên bây giờ răng đen xì. Em chà ít hơn cũng bị ố men răng.

pooka

Xe container
em cũng vừa đường đê.

Con cạp nia kia phải không nhỉ.

Jaguar.XJL

Xe đạp
em cũng vừa đường đê.

Lâu lắm mới thấy cụ xuất hiện ạ , cụ còn dang dở nhiều chuyện quá

buicongchuc

Xe ba gác
em cũng vừa đường đê.

2 bé gái kia cứu con rắn

victory-henry

Xe buýt
Khảo cổ vn đã về từ cuối thập kỷ 60 đầu thập kỷ 70. Họ đã cạo đất san thành ruộng 1 cái gò đất lớn ngay lối vào làng mẹ em..nay đã thành ruộng phẳng cụ ạ. Tên làng xã quê mẹ em còn có trong danh sách khảo cổ của 1 nữ khoa học ngưòi việt. Hình như tên bà là Nhung ( em không chắc chắn tên bà dù đã nhìn cuốn sách cách đây 19 năm ). Nhưng bao điều quanh khu vực chỉ nd ở đó mới biết..quê em xưa kia cán bộ và nd nhiều đêm đi đuổi bắt đội dò mìn lắm.
Những năm 60-70 đang tập trung GPMN..không có nhân lực nguồn lực làm trọn vẹn chu đáo..Giờ Kt phát triển,nên báo để làm tiếp, làm trọn vẹn hơn nữa cụ à.Và em nghĩ giờ cũng sẽ có nhiều MTQ sẵn sàng hỗ trợ cho việc tốt này mà.

Trạng thái
Thớt đang đóng