[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

cuhaifus

Xe container
Về tâm linh, thì kinh nghiệm dân gian cho đó là Cụ già bắt đầu nhìn thấy, giao tiếp với cõi Âm, là điềm Cụ ấy sắp đoàn tụ Gia tiên, lâu thì trên dưới 1 năm, nhanh thì dăm ba tháng cụ ợ
Chuẩn đét, nhà em có 2 cụ trải qua vài tháng kiểu đó nên em rõ lắm. Bà nội em hồi 100 tuổi nằm nói chuyện suốt đêm, em ngồi đánh game bàn trong buồng cụ thì thi thoảng cụ lại réo em: Cu đuổi vịt đi của nhà ai vào ăn hết lúa kìa ... hoặc tự dưng cười vui lắm rồi nói to: Nhà cháu giờ nằm đây có đi được đâu đâu, có thằng Cu bố thẽm nó ngồi chơi kia kìa (Nghĩa là nói về em đó ạ). Em lại quay ra chào câu như mình cũng nhìn thấy: Dạ cụ ngồi chơi với cụ nhà con ạ, con xin phép đang công thành lúc nữa mới tiếp được cụ ạ :D

thanhtrung052

Xe tăng
Chuẩn đét, nhà em có 2 cụ trải qua vài tháng kiểu đó nên em rõ lắm. Bà nội em hồi 100 tuổi nằm nói chuyện suốt đêm, em ngồi đánh game bàn trong buồng cụ thì thi thoảng cụ lại réo em: Cu đuổi vịt đi của nhà ai vào ăn hết lúa kìa ... hoặc tự dưng cười vui lắm rồi nói to: Nhà cháu giờ nằm đây có đi được đâu đâu, có thằng Cu bố thẽm nó ngồi chơi kia kìa (Nghĩa là nói về em đó ạ). Em lại quay ra chào câu như mình cũng nhìn thấy: Dạ cụ ngồi chơi với cụ nhà con ạ, con xin phép đang công thành lúc nữa mới tiếp được cụ ạ :D
Bà em 97 cũng cả năm như thế. Đêm toàn nc với các cụ đã mất. Lắm lúc cáu um lên đuổi đi. Bảo tôi chưa đi

cuhaifus

Xe container
Cái còm này của cụ sớm quá, lúc 4h52'. Không rõ giờ đấy cụ vẫn thức, hay vừa ngủ dậy. Em đoán là thức xuyên đêm vì trăn trở, nên mới comment dài và kể câu chuyện có hệ thống như vậy.

Em đang cf, tiện tay lấy giờ này làm giờ động tâm, gieo quẻ dịch. Câu chuyện của cụ khi mang lên diễn đàn để tâm sự thì em xin phép nói ra điều em thấy trong quẻ này; cụ tham khảo, nếu có gì ko đúng thì cho qua nhé!

Quẻ lên: Thiên Lôi Vô Vọng
. Biến ở hào 4, thế Tử Tôn, lại lâm Đằng Xà

Quẻ Thiên Lôi Vô Vọng (TLVV) có 1 lời triệu như sau: Điểu bị lao lung;
- nghĩa: chim phải vào lồng. Thế nhập, ứng vào tử tôn, lại lâm Đằng Xà

Người sống trên đất này hay có quái mộng, gặp ngăn trở trong cuộc sống, ách tắc, thường có cảm giác oán sợ trong đầu, rất mông lung.

4 năm nữa, năm Mùi 2027. Sẽ có người, nhẹ thì lại điên loạn thần kinh trong đầu, nặng thì mất mạng. Hy vọng ko phải người nhà cụ!

TLVV là quẻ hung hiểm dự báo về sự việc đang diễn ra, hỏi về đất đai ngữ cảnh thì lâm đằng xà; vạn lời diễn giải thì em chỉ xin chốt gọn 1 câu: động đến đất thờ phụng hoặc âm binh nhiều thì kết cục sẽ ảnh hưởng đến nhiều đời.

Đất hung, nhiều oán binh, nên phát khí nhiều oán tiết. Người sống trên đất không bao gioè ngóc đầu lên đc.
Cụ datlui cho em hỏi nếu đúng đất này ứng với quẻ TLVV đó thì có cách nào hóa giải ko ạ?

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Cụ datlui cho em hỏi nếu đúng đất này ứng với quẻ TLVV đó thì có cách nào hóa giải ko ạ?

Cách của em là dọn nhà đi nơi khác thôi, đất người ta ngự lâu năm rồi, thầy bà cao cỡ nào láo nháo họ vật cũng chết. Tất nhiên là mỗi vùng miền đều có cách nhìn nhận, có phương thức để xử lý vấn đề. Nhưng nếu đúng những điều ứng trong quẻ này thì chỉ có cách sống chung với lũ. Chữ "kính" để trên đầu thì may ra sống yên, nhưng đó cũng chả phải cách lâu dài; phạm là phạm; nên đổi dời!

buicongchuc

Xe ba gác
Em vừa về quê ra. Quê em cách HN hơn 40km..anh con bác em qua đời vì bạo bệnh . Hơn 12 h đêm thì có đt , em chạy nhanh đưa ae ruột anh về nhìn nhau lần cuối mà không kịp. Lúc ra ngõ hút thuốc thì đứa em trong nhà nó nói rằng quanh cái xóm mới đó có quá nhiều đàn ông mất trẻ . Đây là phần mở rộng dân cư của làng mà khi em bé thì nó vẫn còn là cánh đồng. Chỗ đó cũng gần nhất nhà 1 cụ là ông họ của em, sinh thời cụ cho ae cụ biết cụ đã gặp rất nhiều chuyện ma quỷ nơi vườn hoang sau vườn nhà mình. Đến mức khoảng những năm 50 ,60 cụ phải gọi anh rể cụ thi thoảng đến ngủ cùng gia đình riêng của cụ vào những dịp nhiều " hiện tượng lạ " ..người anh rể không biết sợ đó chính là ông ngoại em. ( tức là nhà cụ ấy cực gần khu xóm mới bây giờ ..chắc chỉ 50m )..nơi này từng đc tìm thấy nhiều cổ vật kể cả đồ đồng..binh khí đồng ( cụ ông mà em phải gọi là ông ngoại từng tìm thấy 1 thứ như cụ nói có thể là bát hương bằng đồng, hình chữ nhật ,dài rộng mặt bên cụ tả chừng 30, 35 cm. Trên có 2 chữ Mã Viện. Rất tiếc đồ vật này bị cụ vô tình nấu chảy ) . Có dấu tích của vùng ven biển..và gần đó theo nguòi lớn nói thì từng có 1 ngôi miếu cổ bên 1 giếng đất.. người ta , trong 1 giai đoạn ls đã phá đi tất cả. Khi gia đình người ra chiếm đất làm những việc ấy họ đã phải chịu nhiều đau khổ tột cùng như sự trừng phạt. Nay họ đã khôi phục nhưng không thể được như xưa.
Mã Viện là một danh tướng thời nhà Hán đến thời Đông Hán. MV làm Phục Ba tướng quân đã cầm quân đi bình định Giao Chỉ thời Hai Bà Trưng và sau đó là Cửu Chân. Tuy thắng trận nhưng quân số cũng mất quá nửa nên ở những vùng đất giao tranh oán khí ngút ngàn bởi quân sỹ đôi bên.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Cái còm này của cụ sớm quá, lúc 4h52'. Không rõ giờ đấy cụ vẫn thức, hay vừa ngủ dậy. Em đoán là thức xuyên đêm vì trăn trở, nên mới comment dài và kể câu chuyện có hệ thống như vậy.

Em đang cf, tiện tay lấy giờ này làm giờ động tâm, gieo quẻ dịch. Câu chuyện của cụ khi mang lên diễn đàn để tâm sự thì em xin phép nói ra điều em thấy trong quẻ này; cụ tham khảo, nếu có gì ko đúng thì cho qua nhé!

Người sống trên đất này hay có quái mộng, gặp ngăn trở trong cuộc sống, ách tắc, thường có cảm giác oán sợ trong đầu, rất mông lung.

4 năm nữa, năm Mùi 2027. Sẽ có người, nhẹ thì lại điên loạn thần kinh trong đầu, nặng thì mất mạng. Hy vọng ko phải người nhà cụ!

TLVV là quẻ hung hiểm dự báo về sự việc đang diễn ra, hỏi về đất đai ngữ cảnh thì lâm đằng xà; vạn lời diễn giải thì em chỉ xin chốt gọn 1 câu: động đến đất thờ phụng hoặc âm binh nhiều thì kết cục sẽ ảnh hưởng đến nhiều đời.

Đất hung, nhiều oán binh, nên phát khí nhiều oán tiết. Người sống trên đất không bao gioè ngóc đầu lên đc.
Em thức xuyên đêm. Sớm nay em về tới nhà đã qua 4h. Không muốn động cửa mọi người thức nên nghỉ trên xe tới khi sáng thì vào tắm rồi đi ngủ.
Quê em ( quê mẹ ) rất nhiều đầu tên đồng ( mũi như hình mũi giáo , dài độ 8, 10 cm..có lỗ cắm thân tên, mà thân tên phải có đường kính cỡ 1,5 đến 1,6 cm mới vừa ) , có cả rìu đồng..nồi nấu cơm bằng đồng cỡ nửa đại đội ăn mới hết.khi chưa làm đường bt thì mảnh bát đĩa đời Lý, Trần , Mạc thấy rất nhiều . Cái bình sành độ hơn 200 năm trước các cụ đào vô tình thấy chỉ làm hũ đựng muối . Từng có cái bình đồng lục giác hay bát giác mà em thấy TV chiếu 1 lần, mỗi mặt của thân bình có hình 1 tiên nữ ăn mặc kiểu tranh tầu, 2 đầu quai bình là hình đầu rồng..quai bằng đồng đặc..đường kính chỗ to cỡ hơn 1cm. Bình đc cậu em đem bán đồng nát (quay ở bảo tàng ls vn thì phải ..khéo chính là nó luôn).

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác
Em thức xuyên đêm. Sớm nay em về tới nhà đã qua 4h. Không muốn động cửa mọi người thức nên nghỉ trên xe tới khi sáng thì vào tắm rồi đi ngủ.
Quê em ( quê mẹ ) rất nhiều đầu tên đồng ( mũi như hình mũi giáo , dài độ 8, 10 cm..có lỗ cắm thân tên, mà thân tên phải có đường kính cỡ 1,5 đến 1,6 cm mới vừa ) , có cả rìu đồng..nồi nấu cơm bằng đồng cỡ nửa đại đội ăn mới hết.khi chưa làm đường bt thì mảnh bát đĩa đời Lý, Trần , Mạc thấy rất nhiều . Cái bình sành độ hơn 200 năm trước các cụ đào vô tình thấy chỉ làm hũ đựng muối . Từng có cái bình đồng lục giác hay bát giác mà em thấy TV chiếu 1 lần, mỗi mặt của thân bình có hình 1 tiên nữ ăn mặc kiểu tranh tầu, 2 đầu quai bình là hình đầu rồng..quai bằng đồng đặc..đường kính chỗ to cỡ hơn 1cm. Bình đc cậu em đem bán đồng nát (quay ở bảo tàng ls vn thì phải ..khéo chính là nó luôn).
Quê mẹ cụ ở vùng Cổ Loa ah?

Xe nội lước

Xe container

Cái tên kết hợp với địa hình của khu đất này nghe nó đã có gì đó như bến bãi ven sông cụ ạ, dù nó ở giữa đồng bằng..dưói lòng đất có nhiều cát và đất pha cát ..suy ngẫm thì khá đặc biệt.

Xe nội lước

Xe container
Mã Viện là một danh tướng thời nhà Hán đến thời Đông Hán. MV làm Phục Ba tướng quân đã cầm quân đi bình định Giao Chỉ thời Hai Bà Trưng và sau đó là Cửu Chân. Tuy thắng trận nhưng quân số cũng mất quá nửa nên ở những vùng đất giao tranh oán khí ngút ngàn bởi quân sỹ đôi bên.
Em cho rằng quân ông ta đã tấn công vùng quê em bằng thủy quân . Và vùng quê này 2k năm trước có lẽ là vùng sình lầy với 1 số khu đất cao ..là cửa sông ven biển thời cổ xưa hơn nữa..
Cái lư hương kia em đoán là đồ cúng tế khi xuất binh..nó sẽ đc mang theo trong quân. Nó chỉ bị bỏ lại khi bại binh chết cả hoặc bỏ chạy gấp gáp..kể cả cái nồi " quân nhu " kia . Thể tích nó rất to . Nó chỉ bị bỏ khi tình huống thê thảm cấp bách..binh xưa đánh vào đc lương thảo là phá đc địch là vậy..đồ quân nhu suy ra rất quan trọng.
Em suy đoán rằng các trận đánh nhau giữa 2 bên xảy ra ở các cánh đồng quê em phải ở dạng thủy binh , đánh tập kích hoặc đánh bao vây dài ngày , quân khá đông thì mới thể hiện qua vũ khí chủ yếu là tên bọc đồng như vậy.
Trên địa bàn xã nói chung là thế . Nhưng riêng cánh đồng làng quê ngoại em nó rõ ràng hơn cả.
Cc già cho biết : cách đó 2 km , giờ là trường, ub.. xưa kia có tàn tích đổ nát của ngôi đền phủ rất cổ..có vụ đêm đội mang súng đến vờ hỏng xe và đào vàng hũ mang đi . Cc cho rằng Tàu nó giấu từ cổ xưa. . Nó đặt ra huyền thoại ghê sợ khiến dân không dám phạm..
Trên con đường liên huyện chạy qua khu đó còn làm đè lên 1 con rùa đá khổng lồ.

Chỉnh sửa cuối:

TXM3b

Xe buýt
...

- Ngân lượng thì ta sẽ mở cho đệ này (chỉ thằng bạn em - đứa xuất hồn đc, đang ngồi sau lưng xác đồng)

Việc như vậy thôi hay còn gì nữa không?

- Sau khi xây sửa xong, ta sẽ truyền dẫn cho các đệ thêm một pháp, sau này phải đi giúp người. Rồi sẽ có người đến cậy nhờ, đây là việc làm lưu thiện, cứ làm đi, đừng thắc mắc gì, về sau sẽ có quý nhân đến.

Nói xong xác đồng cắm 3 nén nhang xuống đất trước mặt, khom người rồi bật thẳng lưng lên. Thần Hoàn xuất ra khỏi xác, xác đồng bật ngữa vào người thằng bạn em ngồi đợi sẵn sau lưng. Em ngậm một ngụm rượu phun vào xác đồng để thanh tẩy, tẩy sạch âm khí trong người. Cả bọn đốt vàng mã rồi tranh thủ xuống núi trước 21h.

Tâm trạng cả bọn lúc này khá nhẹ nhàng vì cũng quen rồi, chả sợ gì. Ngân lượng phải lấy đâu ra thì cũng ngầm hiểu. Tưởng gì chứ vài ba cái việc này thì đơn giản. Nhưng lại rất hứng thú với việc sẽ đc học thêm cái gì. Quý nhân là ai, họ giỏi đến mức nào, mình sẽ phải học gì, sẽ trở thành người như nào mà có thể giúp người khác mới là điều thú vị...

Nhưng mà đến giờ em chả hiểu nổi; là thằng bạn em đã học đc cái thuật đó, còn em thì vẫn chưa :))))) Chắc căn cơ chưa đủ.
cụ tiếp chuyện sớm nhé, em hóng quá, đúng là chuyện này thật khó nói

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em cho rằng quân ông ta đã tấn công vùng quê em bằng thủy quân . Và vùng quê này 2k năm trước có lẽ là vùng sình lầy với 1 số khu đất cao ..là cửa sông ven biển..
Cái lư hương kia em đoán là đồ cúng tế khi xuất binh..nó sẽ đc mang theo trong quân. Nó chỉ bị bỏ lại khi bại binh chết cả hoặc bỏ chạy gấp gáp..kể cả cái nồi " quân nhu " kia . Thể tích nó rất to . Nó chỉ bị bỏ khi tình huống thê thảm cấp bách..binh xưa đánh vào đc lương thảo là phá đc địch là vậy..đồ quân nhu suy ra rất quan trọng.
Em suy đoán rằng các trận đánh nhau giữa 2 bên xảy ra ở các cánh đồng quê em phải ở dạng thủy binh , đánh tập kích hoặc đánh bao vây dài ngày , quân khá đông thì mới thể hiện qua vũ khí chủ yếu là tên bọc đồng như vậy.
Trên địa bàn xã nói chung là thế . Nhưng riêng cánh đồng làng quê ngoại em nó rõ ràng hơn cả.
Cc già cho biết : cách đó 2 km , giờ là trường, ub.. xưa kia có tàn tích đổ nát của ngôi đền phủ rất cổ..có vụ đêm đội mang súng đến vờ hỏng xe và đào vàng hũ mang đi . Cc cho rằng Tàu nó giấu từ cổ xưa. . Nó đặt ra huyền thoại ghê sợ khiến dân không dám phạm..
Cách HN 40 km 2000 năm trước thì không thể là cửa sông ven biển được cụ ạ, có thể là sông to nào đó giờ đã nắn dòng.

Xe nội lước

Xe container
Cách HN 40 km 2000 năm trước thì không thể là cửa sông ven biển được cụ ạ, có thể là sông to nào đó giờ đã nắn dòng.
Dấu tích động thực vật ở quê em là những loài chỉ có ở vùng biển thôi mợ.
Huyện Mỹ Đức Hn có những nơi địa hình núi như Hạ Long, Ninh Bình có ốc biển hóa thạch trên núi ...v v.

buicongchuc

Xe ba gác
Em cho rằng quân ông ta đã tấn công vùng quê em bằng thủy quân . Và vùng quê này 2k năm trước có lẽ là vùng sình lầy với 1 số khu đất cao ..là cửa sông ven biển..
Không cụ. Quê mẹ em ở phía nam HN..
Mũi tên đồng ở đó khác hoàn toàn mũi tên Cổ Loa.
Vậy quê mẹ cụ ở vùng Hải Dương ngày nay chăng? Nữ tướng Lê Chân của Hai Bà Trưng quê Hải Phòng ngày nay.

fine_thanks

Xe điện
Cách của em là dọn nhà đi nơi khác thôi, đất người ta ngự lâu năm rồi, thầy bà cao cỡ nào láo nháo họ vật cũng chết. Tất nhiên là mỗi vùng miền đều có cách nhìn nhận, có phương thức để xử lý vấn đề. Nhưng nếu đúng những điều ứng trong quẻ này thì chỉ có cách sống chung với lũ. Chữ "kính" để trên đầu thì may ra sống yên, nhưng đó cũng chả phải cách lâu dài; phạm là phạm; nên đổi dời!
Chuyện này làm em nhớ đến chuyện khu nhà cũ em ở hồi bé, ở quê. Hàng xóm nhà em cứ thỉnh thoảng lại có người chết, mà toàn là chết kiểu đột ngột, tai nạn. Không chết người thì cũng thần kinh, dở người dở ngợm. Hai ông cạnh nhà em, 1 ông đang làm nhà lên tưới trần thì điện giật chết, 1 ông thì tai nạn thần kinh. Nói chung nhà nào cũng phải nộp 1 mạng. Nhà em sau đó chuyển đi chỗ khác. Nghe nói ngày trước đấy là khu nhà đòn nghĩa trang, thời chết đói năm 45, người ta chở cả xe cải tiến xác người hất xuống. Hồi em còn ở đó, các nhà đào móng làm nhà kiểu gì cũng đào được vài cái tiểu. Em hồi đó còn bé, tối sợ ma toàn nhịn tiểu, may ko sỏi thận. Kaka

Hoàng Trang

Xe ngựa
Dấu tích động thực vật ở quê em là những loài chỉ có ở vùng biển thôi mợ.
Huyện Mỹ Đức Hn có những nơi địa hình núi như Hạ Long, Ninh Bình có ốc biển hóa thạch trên núi ...v v.
Đấy là dấu tích được hình thành từ nhiều triệu năm trước rồi cụ ơi. Chứ 2000 năm trước thì không thể có biển cách HN 40 km được.

Xe nội lước

Xe container
Đấy là dấu tích được hình thành từ nhiều triệu năm trước rồi cụ ơi. Chứ 2000 năm trước thì không thể có biển cách HN 40 km được.
À vâng. Ý em nói không rõ ràng thật..sự hình thành là hàng trăm ngàn, hoặc nhiều triệu năm..nhưng dấu tích cuộc chiến của Mã Viện thì chỉ tối đa 2000 năm.
Thời điểm đó chắc rằng nó vẫn sình lày.. bác em nói thập kỷ 50, 60 vừa qua làng mất 3 đến 6 tháng đi ra đi vào bằng thuyền.
Để em sửa lại.

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Các cụ nào ở tt XUÂN MAI HN có thể qua hỏi anh Khanh , nhà mặt QL6 , cuối tt , qua Trại Màu 5, 700m. Anh ấy là dân yêu đồ cổ , để nhờ anh cho chiêm ngưỡng cái nồi quân nhu em nói . Nó bị vỡ làm 2 khi ng ta đào đc..hy vọng anh Khanh còn giữ hoặc có thể kể cho cc về kích thước cái nồi và các dấu tích vũ khí họ đào đc ở quê mẹ em.
Chính em đc nhìn nó ở đó và anh nói nơi tìm đc làm em bất ngờ. .

Chỉnh sửa cuối:

nguyentoan.uct

Xe điện
Vào đọc các còm trong thớt này giải trí phết :D

Trạng thái
Thớt đang đóng