[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

DurexXL

Xe lăn
Vấn đề là ko phải mình e gửi thấy mà còn nhiều người nữa cụ
Em cũng trải qua tình huống có 3 anh em xem TV đến đoạn hút thuốc lá, cả 3 bọn em đều thấy ... thoảng mùi và quay ra hỏi nhau cười ợ

hm.tuan

Xì hơi lốp
Tâm linh thuộc thế giới khác. Thế giới vật chất này ko biết đc đâu.
Đứa cháu con đứa em dì, đang học đại học, chả liên quan gì đến hầu đồng gì cả. Bỗng tự nhiên toàn nói chuyện đồng nọ đồng kia. Có những đền nó chưa đc đến bao giờ mà nó kể vanh vách về những ngưòi đc thờ trong đền đấy. Khi em đến đọc văn bia thì đúng thế thật...
Ông bác em thắp hương cúng mẹ bác ấy (bà cụ này là chị dâu của ông nội em). Cúng xong ngồi nhậu nhẹt với nhau. Xong rồi đi ngủ như thường. Chiều ngủ dậy bác bảo: Trưa bà về bảo tao là khát quá. Dậy ngó chén nước thắp hương trên bàn thờ: Hóa ra trưa thắp hương ko có nước.

fine_thanks

Xe điện
Vâng, em cũng luôn có quan niệm đức năng thắng số, mình sống tốt không làm hại ai thì kg ai hại lại mình. Từ trước đến nay em chưa bao giờ đi xem bói toán hay xem tử vi, chỉ nghĩ đơn giản là bố mẹ mình sống tốt nên con cháu một phần được hưởng vì vậy nên mình cố gắng sống tốt tích phúc cho con cháu. Tuy nhiên cháu kia có nói đứa thứ 2 nhà cháu sau này công việc không đâu vào đâu rất bấp bênh, vất vả nên cứ nghĩ ngợi.
Việc gì tốt thì tin, việc gì xấu thì mình coi như bạn đấy nói sai đi cụ. Nếu cụ vẫn lo thì cố cày cuốc vào, sau này cho bạn ấy thêm vài tỏi dắt lưng. Còn cái khái niệm vất vả, bấp bênh nó rộng vô cùng, và cũng còn tùy quan niệm từng người nữa. Xưa thời bố mẹ chúng ta, ai cũng muốn vào nhà nước cho ổn định, còn giờ thì cũng thấy đổi ít nhiều rồi mà cụ. Mà nói thật, chắc gì bạn kia đã phán đúng. Cụ cứ lo quá, mệt thân

cuhaifus

Xe container
Nếu đúng vậy thì khó lý giải nhỉ. Trước em nghe rất nhiều người nói nếu bị bong gân ở bàn chân thì kiếm bà bầu con so (đứa đầu) dẫm lên chỗ đấy là khỏi mà em chưa có cơ hội kiểm chứng :))
Cái này em trải nghiệm hồi đang lính đi đóng gạch bị bong gân rồi, xong về nhờ 1 đứa mới lấy ck đang chửa nín thở dẫm cho mấy cái đó

buicongchuc

Xe ba gác
Cái này em trải nghiệm hồi đang lính đi đóng gạch bị bong gân rồi, xong về nhờ 1 đứa mới lấy ck đang chửa nín thở dẫm cho mấy cái đó
Cụ "đóng gạch" theo tư thế nào mà bị bong cả gân chân thế ;))

Hoàng Trang

Xe ngựa
Xong có chuyển từ bong gân sang trật khớp chân không ạ cụ? :D

cuhaifus

Xe container
Xong có chuyển từ bong gân sang trật khớp chân không ạ cụ? :D
Kết quả phản ảnh chính xác luôn Trang nhá, do ko khỏi nên a chất vấn nó thì nó rỉ tai bảo em lấy méo đâu ra con so mà anh cứ đòi dẫm :D

Hự.

Xe điện
Đứa cháu con đứa em dì, đang học đại học, chả liên quan gì đến hầu đồng gì cả. Bỗng tự nhiên toàn nói chuyện đồng nọ đồng kia. Có những đền nó chưa đc đến bao giờ mà nó kể vanh vách về những ngưòi đc thờ trong đền đấy. Khi em đến đọc văn bia thì đúng thế thật...
Ông bác em thắp hương cúng mẹ bác ấy (bà cụ này là chị dâu của ông nội em). Cúng xong ngồi nhậu nhẹt với nhau. Xong rồi đi ngủ như thường. Chiều ngủ dậy bác bảo: Trưa bà về bảo tao là khát quá. Dậy ngó chén nước thắp hương trên bàn thờ: Hóa ra trưa thắp hương ko có nước.
Cái này là em hỏi nghiêm túc. Khi thắp hương làm lễ, nước rót vào 5 cái chén nhỏ đó nên dùng nước đun sôi để nguội hay nước lấy từ vòi nước. Có lần em thấy lễ nhập trạch mời thầy thì lại rót rượu trắng chứ ko phải nước.

buicongchuc

Xe ba gác
Cái này là em hỏi nghiêm túc. Khi thắp hương làm lễ, nước rót vào 5 cái chén nhỏ đó nên dùng nước đun sôi để nguội hay nước lấy từ vòi nước. Có lần em thấy lễ nhập trạch mời thầy thì lại rót rượu trắng chứ ko phải nước.
Nước lọc tinh khiết người uống được thì mới dâng lên ban thờ.

buicongchuc

Xe ba gác
Thế còn rượu thì sao cụ? do tuỳ từng lễ hay liên quan đến sinh thời người mình thờ cúng?
Có đồ nhắm thì mới dâng rượu chứ cụ. VD, cúng đĩa nho, cụ có thể dâng ly rượu vang; dâng trà có thể kèm theo kẹo lạc, bánh đậu xanh quê chã hungalpha ...; cúng thịt choá thì phải rượu nút lá chuối... Có đồ nhắm mà nhà có rượu thì cụ cứ dâng lên, chân linh, vong linh cụ nào uống thì uống, không ép :D

Mimeo

Xe điện
Cô bạn em làm cùng công ty cũ, sn 92 có 1 chồng 1 con rồi, tính hơi đồng bóng kiểu có căn. Tự dưng liên tục nằm mơ thấy có cô bé đến kêu khóc nhờ giúp đỡ, cho địa chỉ gặp chị A ở xxx nào đó, chuyển lời giúp là đưa về. Do ngày xưa chị A sinh ra nhưng lại bỏ đi ko nuôi, người dân quanh đó họ không tìm đc người thân mới chôn cất ở yyy. Chị A này giờ cũng lấy chồng rồi nhưng bao năm qua cứ bầu là sẩy. Cô bé đó muốn chuyển lời đến chị A để chị A làm lễ đưa về, được thờ cúng cẩn thận. Cô bạn em thì thôi đành phải làm theo vì liên tục cả tháng trời đêm nào cũng nằm mơ thấy, ban ngày thì thất thần, làm việc không tập trung. Sau đó tìm đến địa chi xxx kia, gặp và câu chuyện của chị A kia đúng là như lời cô bé trong mơ ấy nói thật.

Thế nên, em nghĩ nhiều chuyện ngẫu nhiên xảy ra, thôi thì do tùy duyên, gặp rồi, chứng kiến rồi mới biết đấy.

Hự.

Xe điện
Có đồ nhắm thì mới dâng rượu chứ cụ. VD, cúng đĩa nho, cụ có thể dâng ly rượu vang; dâng trà có thể kèm theo kẹo lạc, bánh đậu xanh quê chã hungalpha ...; cúng thịt choá thì phải rượu nút lá chuối... Có đồ nhắm mà nhà có rượu thì cụ cứ dâng lên, chân linh, vong linh cụ nào uống thì uống, không ép :D
Em thấy còn để bia lon lên ban thờ. Nhưng ko bật nắp. Thế thì vong linh chỉ nhìn chứ ko uống được nhỉ?

Mimeo

Xe điện
Đã bẩu là trần sao âm vậy rồi mà cụ nhể :D

Citronella

Xe buýt
Nhà em thắp hương mọi thứ đều phải là đồ tươi, sạch, không hóa chất. Rượu, nước thì rót, hoa quả, bánh kẹo thì gọt ra, bóc một hai cái để vào đĩa để các cụ thẩm, còn lại vẫn thắp hương cúng hoa quả, bánh kẹo trong hộp cho đẹp. Thậm chí đồ thờ phải sạch hơn cả đồ cho mình ăn.

Yeuaibaygio

Xe container
Cả rượu cả nước chứ ạ.
Nước thì cứ nước đóng chai tịnh, bóc ra rót là được.
ở quê ngày xưa thì dùng nước mưa.
Ông nội em thì hãm ấm chè mới, rót ra 3 cái chén để thắp hương. Mà phải lúc gần hết hương mới rót nước ạ, lúc cúng cơm thì rót rượu.
Trần sao âm vậy, em nghĩ thế.

datinh

Xe container
Cô bạn em làm cùng công ty cũ, sn 92 có 1 chồng 1 con rồi, tính hơi đồng bóng kiểu có căn. Tự dưng liên tục nằm mơ thấy có cô bé đến kêu khóc nhờ giúp đỡ, cho địa chỉ gặp chị A ở xxx nào đó, chuyển lời giúp là đưa về. Do ngày xưa chị A sinh ra nhưng lại bỏ đi ko nuôi, người dân quanh đó họ không tìm đc người thân mới chôn cất ở yyy. Chị A này giờ cũng lấy chồng rồi nhưng bao năm qua cứ bầu là sẩy. Cô bé đó muốn chuyển lời đến chị A để chị A làm lễ đưa về, được thờ cúng cẩn thận. Cô bạn em thì thôi đành phải làm theo vì liên tục cả tháng trời đêm nào cũng nằm mơ thấy, ban ngày thì thất thần, làm việc không tập trung. Sau đó tìm đến địa chi xxx kia, gặp và câu chuyện của chị A kia đúng là như lời cô bé trong mơ ấy nói thật.

Thế nên, em nghĩ nhiều chuyện ngẫu nhiên xảy ra, thôi thì do tùy duyên, gặp rồi, chứng kiến rồi mới biết đấy.
cái th đó dân gian gọi là có " căn soi"
hiểu nôm na họ mang trong người tần số abc gì đó . tóm được sóng của người âm.
khi ngủ sẽ được báo mộng.

buicongchuc

Xe ba gác
Em thấy còn để bia lon lên ban thờ. Nhưng ko bật nắp. Thế thì vong linh chỉ nhìn chứ ko uống được nhỉ?
Mời nhau lon bia cụ có thường thấy ai uống người đó tự mở mà uống không thì các vong linh, chân linh cũng thế, họ muốn uống thì tự mở uống; còn như dâng chai rượu tây nguyên hộp, không có ly, không có dụng cụ mở thì chân linh vong linh có thể mang về làm quà biếu chân linh, vong linh khác.

Nói thì nói thế thôi, các chân linh, vong linh họ không dùng đồ cúng lễ của dương thế mà họ chứng cái sự chân tâm của người cũng lễ. Còn mình làm thế nào để thể hiện chân tâm của mình thì theo hoàn cảnh mỗi người, ví như mình dùng nước lọc tinh khiết để uống nhưng lại rót nước máy chưa qua lọc để dâng cúng, mâm mình ăn thì rượu thịt linh đình trong khi mâm cúng lại toàn đồ chay (cả chay giả cày). Em nói thế chắc cụ hiểu.

Trạng thái
Thớt đang đóng