[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Lúc này ông sư thầy bạn em vừa về, chiều ông ấy hay đi đá bóng với thanh niên xóm, tầm 7h30 tối là về tắm rửa com nước. Ông ấy về dường như khiến cho các mạch máu của em lưu thông hơn :))). Cảm giác có chỗ dựa tinh thần nên em tự tin trở lại. Ông cụ không nói gì thêm, chè cháo vài ba câu thoại bâng quơ rồi chào sư thầy về. Đợi sư thầy tắm xong, em qua ăn cơm cùng mới hỏi thăm về cụ già ấy.

Thì mới rõ hơn, ngoài việc là tay chăm - tay chơi gà số má, ông ấy là thầy Địa, thường lo việc âm trạch, tang ma... cho dân ở thôn này.

Như vậy là, việc gặp ông ấy lúc nãy, ngay tại đây, có thể xem là một sự "sắp đặt". Tạm thời tin như thế, nhưng liệu việc gặp ông ấy có cần thiết không trong khi mình đã định tối mai đúng hẹn sẽ có mặt trên núi!? Nghĩ đi nghĩ lại thì nếu như ông cụ không gặp mình, không có cuộc trao đổi đấy, thì mọi việc vẫn sẽ như thế, ông ấy bỗng dưng đến đây, khiến cho mình cảm thấy kinh hồn bạt vía như thế để làm gì???

Đi vào giờ tuất, về trước giờ Hợi. Vậy là từ lúc đi đến lúc xuống núi, chỉ có 2 giờ để hành sự; lại phải dẫn theo xác đồng. Dẫn xác đồng để nhập đồng nói chuyện. Hiện tại mình ko mưu cầu việc gì cả, mọi việc có vẻ như "họ" chủ động sắp đặt cả rồi. Không biết sắp dính vào chuyện gì nữa đây, vẫn như thói quen lâu năm, việc gì khó quá thường em sẽ nghĩ: thôi kệ m.ẹ!

XeChuaCo

Xe tăng
Lúc này ông sư thầy bạn em vừa về, chiều ông ấy hay đi đá bóng với thanh niên xóm, tầm 7h30 tối là về tắm rửa com nước. Ông ấy về dường như khiến cho các mạch máu của em lưu thông hơn :))). Cảm giác có chỗ dựa tinh thần nên em tự tin trở lại. Ông cụ không nói gì thêm, chè cháo vài ba câu thoại bâng quơ rồi chào sư thầy về. Đợi sư thầy tắm xong, em qua ăn cơm cùng mới hỏi thăm về cụ già ấy.

Thì mới rõ hơn, ngoài việc là tay chăm - tay chơi gà số má, ông ấy là thầy Địa, thường lo việc âm trạch, tang ma... cho dân ở thôn này.

Như vậy là, việc gặp ông ấy lúc nãy, ngay tại đây, có thể xem là một sự "sắp đặt". Tạm thời tin như thế, nhưng liệu việc gặp ông ấy có cần thiết không trong khi mình đã định tối mai đúng hẹn sẽ có mặt trên núi!? Nghĩ đi nghĩ lại thì nếu như ông cụ không gặp mình, không có cuộc trao đổi đấy, thì mọi việc vẫn sẽ như thế, ông ấy bỗng dưng đến đây, khiến cho mình cảm thấy kinh hồn bạt vía như thế để làm gì???

Đi vào giờ tuất, về trước giờ Hợi. Vậy là từ lúc đi đến lúc xuống núi, chỉ có 2 giờ để hành sự; lại phải dẫn theo xác đồng. Dẫn xác đồng để nhập đồng nói chuyện. Hiện tại mình ko mưu cầu việc gì cả, mọi việc có vẻ như "họ" chủ động sắp đặt cả rồi. Không biết sắp dính vào chuyện gì nữa đây, vẫn như thói quen lâu năm, việc gì khó quá thường em sẽ nghĩ: thôi kệ m.ẹ!
Em hóng phần tiếp.

nguyenhuy2210

Xe điện
Chuyện của cụ Datlui hay quá, e kê dép hóng tiếp ạ

giaconngu

Xe tăng
Thầy bà giờ lười đọc sách ạ:)) Em nhầm cụ Viên Tài Hà Tấn Phát sang cụ Thái Kim Oanh ạ:D
Cách nào thì cũng cửu cung bát quái chia 9 dư 1,3,6,8 là kim lâu cụ ơi. Cái bàn tay kim lâu cụ đưa lên ở #802 cũng là cửu cung bát quái đấy cụ, người ta ghi rõ khởi một mươi tại khôn, Nhất kim lâu Thân chánh kỵ (kim lâu ăn vào thân, kị to nhất đấy :D ). Nhị kim lâu ăn vào vợ, tam kim lâu ăn vào con, tứ kim lâu ăn vào gia súc trong nhà:D.
Đây là của Ngọc Hạp Thông Thư:

đơn giản nhất là cứ đi hết 9 cung thì lại lặp lại.
Theo cháu thì hiểu đơn giản thế này thôi: Do bát quái chỉ có 8 quái nên người ta thêm trung cung xen vào và chia bát quái thành 2 nửa như nhau để tính kim lâu. Vòng luân chuyển như sau: Khôn, Đoài, Càn, Khảm, Trung cung, Cấn, Chấn, Tốn, Ly. Điều này phù hợp với lấy số dư trong phép chia cho 9. Như thế các tuổi 1,10, 19, 28, 37, 46, 55, 64, 73, 82, 91, 100 v.v có số dư 1 thuộc Khôn; 2, 11, 20, 29, 38 v.v thuộc Đoài (dư 2); 3, 12, 21, 30, 39 v.v. thuộc Càn (dư 3). Cứ như thế cho đến hết 9 cung như đề cập trên đây thì đoạn viết một mươi (10) tại Khôn, hai mươi tại Đoài... năm mươi tại cung giữa là chính xác nhưng phần thí dụ cho các tuổi 41-45 trong sách của Hà Tấn Phát thì tính sai. Theo logic trên đây thì 41 vào trung cung, 42 thuộc Cấn, 43 thuộc Chấn, 44 thuộc Tốn, 45 thuộc Ly và 46 thuộc Khôn. Lập luận về cửu cung bát quái thì đúng nhưng Kim lâu đồ của cụ Ga_son thì vẽ sai.

Chỉnh sửa cuối:

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Đúng 18h ngày 23/7 bọn em 4 thằng tâp trung về quán cf, có thêm 1 ông anh là xác đồng, đợi đến 19h sẽ xuất phát. Việc đi đúng giờ rất quan trọng; về sau này em có học xem giờ xuất hành, theo em cảm thấy thì nó khá được việc. Xem giờ xuất hành hoặc xem giờ khởi sự những việc cần sự chỉnh chu, quan trọng thì tâm thế của mình sẽ vững vàng hơn trước sự việc, trước những người mình sẽ gặp.

Đúng 19h, đầu giờ Tuất, cả bọn xuất phát. Lần này đi khá nhanh vì đã quen đường; chạy xe máy đến chân núi, cất xe rồi đi bộ một mạch lên đến nơi. Rồi việc ai người ấy làm; người thì đốt một bó nhang to thắp xung quanh cho hương linh, người thì dọn dẹp một chỗ bằng phẳng để lập án cho xác đồng ngồi; kẻ lo bày biện hoa quả bánh trái... còn em thì ngồi nói chuyện với xác đồng thôi.

Nói một chút về xác đồng! Xác đồng là người được các thầy pháp luyện nhằm mượn thân xác của họ, để cho linh hồn - vong linh - quỷ - thần... nhập vào! Nói cách khác, xác đồng là một công cụ, để những người bình thường như chúng ta giao tiếp với thế giới tâm linh. Khi làm lễ thì bọn em sẽ lấy 1 chiếc khăn đỏ, cột che mặt xác đồng lại, không cho thấy gì, đặc biệt là che mắt thật chặt.

Mọi việc theo trình tự cũng xong, đúng 20h tất cả ngồi vào vị trí. Xác đồng ngồi đúng chỗ đã được chỉ định, đã che mặt, đã được phun rượu tẩy uế. Sau khi bạn em ấn pháp vào sau gáy, thì em bắt đầu đọc chú.

datlui

[Tịch thu bằng lái]

Đây là hình ảnh của xác đồng trước khi em đọc thần chú. Cơ bản thì đã được che mặt, người âm họ ko muốn cho mình thấy mặt; nên phải che lại thì họ mới nhập vào. Hình em cắt ra từ clip nên hơi mờ, vì nhiều yếu tố bất tiện nên em ko up clip lên đây, và cũng ko up lên bấy kỳ nền tảng XH nào cả, các cụ xem hình thôi!

Thần chú có nhiều thể loại tuỳ vào mục đích của mình. Đợt này lập án trên núi nên em đọc chú mời người đứng đầu khu vực này về, bởi không rõ họ là ai, tước hiệu là gì, nên cứ mời người đứng đầu, người đã bảo bọn em đúng hôm nay quay lại đây,

levietanh5555

Xe tăng
LK 5B - 03 Khu Đất Đấu Gía Phú Lương - Hà Đông
Năm 2019 Mình ngủ mơ đi đến 1 ngôi miếu có 3 bài bia to đùng cao khoảng gần 2 mét, ở giữa ghi bằng tiếng Hán nôm năm mất 1519, ghi là 1 vị vua nhà Lê.
Trc đó mình có đi thăm, chơi dọc mạn sông hồng từ Việt Trì về Hà Nội. Và ít khi quan tâm Sử sách.
Sau đó tìm hiểu sách sử thì năm 1519 Mạc Đăng Dung Trong đêm mưa bão đã truy đuổi và bắt đc vua Lê Do tại Từ Liêm( 10 tuổi lên ngôi ), và mang về Chém đầu.
Lê Do là con cháu cuối cùng của Cụ Lê Lợi.
Thật là Huyền Bí

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Năm 2019 Mình ngủ mơ đi đến 1 ngôi miếu có 3 bài bia to đùng cao khoảng gần 2 mét, ở giữ ghi bằng tiếng Hán nôm năm mất 1519, ghi là 1 vị vua nhà Lê.
Trc đó mình có đi thăm, chơi dọc mạn sông hồng từ Việt Trì về Hà Nội. Và ít khi quan tâm Sử sách.
Sau đó tìm hiểu sách sử thì năm 1519 có vụ binh biến của Nhà Mạc.
Mạc Đăng Dung lật đổ là Hậu Lê. Trong đêm mưa bão Mạc Đăng Dung truy đuổi Vua Quan là Lê mạn Từ Liêm, và bắt được vua Lê Do ( 10 tuổi lên ngôi ), và mang về Chém.
Thật là Huyền Bí
Cụ đã từng nhìn thấy tấm bia trước đó thật ngoài đời, hình ảnh tái hiện lại khi cụ mơ ?
Hay chỉ thấy tấm bia trong giấc mơ ?
Em tưởng nhà Lê tồn tại tới tk 18 cơ mà.

giaconngu

Xe tăng
Năm 2019 Mình ngủ mơ đi đến 1 ngôi miếu có 3 bài bia to đùng cao khoảng gần 2 mét, ở giữ ghi bằng tiếng Hán nôm năm mất 1519, ghi là 1 vị vua nhà Lê.
Sau đó tìm hiểu sách sử thì năm 1519 có vụ binh biến của Nhà Mạc.
Mạc Đăng Dung lật đổ là Hậu Lê. Trong đêm mưa bão Mạc Đăng Dung truy đuổi Vua Quan là Lê mạn Từ Liêm, và bắt được vua Lê Do ( 10 tuổi lên ngôi ), và mang về Chém.
Thật là Huyền Bí
Năm 1519 không có binh biến nào của Mạc Đăng Dung cả.
Ngày 11/7/1518 Quang Thiệu đế (Lê Y, Lê Chiêu Tông) giết Trần Chân. Các thủ hạ của Chân là Nguyễn Kính, Nguyễn Áng ở Sơn Tây nổi dậy báo thù cho chủ. Tướng Vĩnh Hưng hầu Trịnh Tuy ở Sơn Nam nhân lúc Chiêu Tông không trấn áp được các tướng Sơn Tây cũng mưu ly khai lập vua khác. Tháng 9/1518, Trịnh Tuy cùng văn thần Nguyễn Sư lập Lê Bảng làm vua, tức là Đại Đức đế, rồi lại phế đi để lập Lê Do làm vua, tức là Thiên Hiến đế. Trịnh Tuy lấy xã Do Nha, huyện Từ Liêm làm hành dinh cho Thiên Hiến đế. Trịnh Tuy dụ được các tướng thuộc hạ cũ của Trần Chân là Nguyễn Kính, Nguyễn Áng đi theo nên lực lượng khá mạnh.
Sau khi Nguyễn Hoằng Dụ chết, Quang Thiệu đế chỉ còn dựa vào Mạc Đăng Dung. Tháng 1/1519 thấy Quang Thiệu đế chạy ra hành dinh Bồ Đề, Trịnh Tuy mang quân tiến đánh nhưng thất bại, phải rút lui về Yên Lãng, Yên Lạc. Tháng 7/1519, Mạc Đăng Dung thống lĩnh quân thủy bộ vây Thiên Hiến đế ở Từ Liêm. Đăng Dung phá đê cho nước làm ngập lụt quân Thiên Hiến đế. Lê Do và Nguyễn Sư chạy đến Ninh Sơn (nay là Quốc Oai) thì bị quân của Quang Thiệu đế bắt được, giải mang về giết chết. Trịnh Tuy bỏ chạy vào Thanh Hóa, các tướng Nguyễn Kính, Nguyễn Áng theo hàng Mạc Đăng Dung.
Người ta không rõ năm sinh của Lê Bảng, Lê Do nên không thể biết Lê Bảng, Lê Do lên làm vua khi bao nhiêu tuổi. Đại Việt sử ký toàn thư chép rằng Bảng là hậu duệ 4 đời của Cung vương Lê Khắc Xương (con trai thứ hai của Lê Thái Tông, anh Lê Thánh Tông) còn Lê Do là em cùng mẹ với Lê Bảng nhưng cha là dân thường không rõ tên.

Như thế, Lê Bảng và Lê Y là anh em họ 5 đời, thông qua các chi nhánh như sau:
Lê Thái Tông --> Cung vương Lê Khắc Xương --> Lê Chân --> Tĩnh Tu công Lê Lộc --> Lê Bảng (+ Lê Do).
Lê Thái Tông --> Lê Thánh Tông --> Kiến vương Lê Tân --> Cẩm Giang vương Lê Sùng --> Lê Y (Lê Chiêu Tông).

Lê Y (Lê Huệ) sinh năm 1506, làm vua từ năm 1516 tới năm 1522 bị Mạc Đăng Dung phế truất và tới ngày 18/12/1526 (âm lịch) mới bị Mạc Đăng Dung sai người giết.
Em Lê Y là Lê Xuân (Lê Lự) - tức vua Lê Cung Hoàng - sinh năm 1507, năm 1522 được Mạc Đăng Dung đưa lên làm vua. Ngày 15/6/1527 (âm lịch) bị phế truất và Mạc Đăng Dung lên ngôi. Sau đó vài tháng Mạc Đăng Dung sai người giết Lê Cung Hoàng.

giaconngu

Xe tăng
Lê Do cũng không phải là hậu duệ cuối cùng của Lê Lợi. Các vua Lê Trang Tông (1515-1548), Lê Trung Tông (1535-1556) được Đại Việt sử ký toàn thư coi là con và cháu nội của Lê Chiêu Tông (1506-1526). Tuy nhiên, điểm đáng nghi vấn là nếu Trang Tông là con Chiêu Tông thì ông này làm cha khi mới 9 tuổi (1515-1506).

levietanh5555

Xe tăng
Cụ đã từng nhìn thấy tấm bia trước đó thật ngoài đời, hình ảnh tái hiện lại khi cụ mơ ?
Hay chỉ thấy tấm bia trong giấc mơ ?
Em tưởng nhà Lê tồn tại tới tk 18 cơ mà.
Em chưa nhìn thấy bia đó bao giờ.
Trong giấc mơ là tấm bia màu vàng, được lợp mái( những tấm bia này đang ở 1 ngôi đền hoặc bên ngoài chùa…. Cảnh vật bia hay xung quanh chỉ mới xây sửa lại khoảng 100 năm nay nên vẫn mới.
Tấm bia là thể hiện trong giấc mơ nên em mới đi tìm năm 1519 là ai??

levietanh5555

Xe tăng
Lê Do cũng không phải là hậu duệ cuối cùng của Lê Lợi. Các vua Lê Trang Tông (1515-1548), Lê Trung Tông (1535-1556) được Đại Việt sử ký toàn thư coi là con và cháu nội của Lê Chiêu Tông (1506-1526). Tuy nhiên, điểm đáng nghi vấn là nếu Trang Tông là con Chiêu Tông thì ông này làm cha khi mới 9 tuổi (1515-1506).
Trang Tông có thể cháu chắt nhà Lê ko thuộc dòng vua hoặc con Ông Nguyễn Kim.

XeChuaCo

Xe tăng

Chắc muốn báo cụ đi đúng giờ và mang theo xác đồng.

buicongchuc

Xe ba gác
Nửa đêm em vào hóng chuyện của cụ datlui mà chưa thấy cụ biên tiếp.

hungdien123

Xe máy
Hồi còn bé lúc đó khoảng những năm 1990, 1991. E hay đi sang nhà đứa bạn trong xóm chơi. Nhà này là cuối cùng của xóm, vườn tược lúc đó ko được chăm sóc cẩn thận nên cây cối um tùm, có việc gì mà phải qua đó lúc tối thì rất sợ. Lạ cái là vào ban ngày, mùa đông e hay gửi thấy mùi mít chín trong khu vườn này. Mùi rất rõ ràng, ko lẫn vào đâu được. Mà vào thời điểm đấy thì làm gì có mít mà chín. Hồi đó cũng ko có mít Thái hay mít từ Miền Nam chuyển ra như thời bây giờ. Không phải mình e gửi thấy mà có nhiều người cũng bảo ngửi thấy nên mn nói là nhà đó có ma mít. Có cụ nào gặp trường hợp này hay biết giải thích giúp e với ạ.

Hự.

Xe điện
Hồi còn bé lúc đó khoảng những năm 1990, 1991. E hay đi sang nhà đứa bạn trong xóm chơi. Nhà này là cuối cùng của xóm, vườn tược lúc đó ko được chăm sóc cẩn thận nên cây cối um tùm, có việc gì mà phải qua đó lúc tối thì rất sợ. Lạ cái là vào ban ngày, mùa đông e hay gửi thấy mùi mít chín trong khu vườn này. Mùi rất rõ ràng, ko lẫn vào đâu được. Mà vào thời điểm đấy thì làm gì có mít mà chín. Hồi đó cũng ko có mít Thái hay mít từ Miền Nam chuyển ra như thời bây giờ. Không phải mình e gửi thấy mà có nhiều người cũng bảo ngửi thấy nên mn nói là nhà đó có ma mít. Có cụ nào gặp trường hợp này hay biết giải thích giúp e với ạ.
Ma mít là sao cụ? em chưa từng nghe bao giờ được nghe nói đến ma hoa quả. Ko lẽ quả mít chín thành tinh hoặc ai đó trèo hái mít ngã chết chăng?

Trạng thái
Thớt đang đóng