[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Rắn là món ăn ưa thích và ngâm rượu, chúng thường xuyên bị lùng bắt ở những làng quê. Một ngày nọ, hai con rắn rủ nhau con nọ cắn đuôi con kia công kênh nhau đi giữa đường. Mọi người đều nghĩ nó là rắn thần hò nhau lập miếu mà cúng nạp.

Kể cũng là chuyện lạ mà không lạ.
Em ko chắc lắm về việc này, có những giai thoại hoặc chuyện kể từ các cụ xưa nhưng em chưa gặp bao giờ. Tuy nhiên gặp rắn ở các nơi đình chùa dinh miếu thì thôi em tránh, gọi là kiêng để lành, chứ cũng ko dám đập chết nó.

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Tiếp mạch chuyện chưa xong...

Xuống đến chân núi lấy xe máy thì lại gặp cặp rắn nằm dưới đất đợi sẵn. Thật tình là đell hiểu chúng nó muốn gì nữa, đuổi mọi người về thì phải cho về, giờ lại còn ngáng đường nữa là sao?

Thằng bạn em lại di hồn ra, sau kể lại thì lần này thấy một người phụ nữ, nói gì mà nó không hiểu, nghe như bọn Thái Lan nói chuyện, đại ý chỉ hiểu đc là đúng 8 ngày sau, ngày 23/7 âm, tất cả chúng mày phải lên lại đây. Đây là lệnh!

Xong, cặp rắn lườn bò lên núi lại, lúc này chắc cũng hơn 1h sáng rồi. Bọn em về lại phố kiếm chỗ ăn đêm. Cảm giác lúc này có chút hoài nghi băng khoăn trong lòng. Không biết sắp vướng vào chuyện gì đây? Nếu sẽ dẫn giải đến một chuyện có kết cục xấu, hoặc tổn hại đến từng người trong nhóm, thì sao "họ" không xử lý bọn mình ngay thời điểm trên núi luôn. Mà đã là hò hẹn có ngày có giờ thì chắc sẽ gặp ai đó, họ sẽ về gặp, sẽ thông giao nhắn gửi gì đấy.!? Thôi kệ mẹ, đến ngày thì lên, hơi phiền xíu thôi nhưng cũng có chuý háo hức tò mò.

tazan_90

Xe tăng
Lên đến nơi gần 12h đêm, vòng vòng trên đỉnh núi thì bắt gặp một cái bàn đá thờ của người Chăm xưa

Họ thờ dương cụ. Đây là chuyện nghiêm túc nên các cụ đừng thả haha 😜. Dưới chân núi vẫn có một số hộ dân có gốc tích là người Chăm, có lẽ việc thờ phụng như thế này là văn hoá của họ. Em cũng từng xem các phim tài liệu về việc thờ phụng của người Chăm, họ thờ cả bộ phận của đàn ông và đàn bà.

Thực tình bọn em hơi hoảng vì kiểu gì cũng thấy nó hơi vô lý, không nghĩ người xưa họ lại cởi mở chuyện này đến vậy. Em còn nói đùa có khi nào con ma Cu nó xuất hiện rồi vật bọn mình chết tươi tại chỗ hay không :))))

Tấm hình đấy là lúc bọn em ngồi bàn tán nói chuyện. Nhưng mà sau đấy tầm hai ba phút thôi, không hiểu từ đâu ra có cặp rắn to như cổ tay, nằm trên chính cục đá bệ thờ ấy, ngóc đầu lên tầm 40cm nhìn bọn em
Lên nghĩa địa với mấy chỗ này thì sợ nhất là rắn thôi cụ nhỉ.

tazan_90

Xe tăng

Xuống đến chân núi lấy xe máy thì lại gặp cặp rắn nằm dưới đất đợi sẵn. Thật tình là đell hiểu chúng nó muốn gì nữa, đuổi mọi người về thì phải cho về, giờ lại còn ngáng đường nữa là sao?

Thằng bạn em lại di hồn ra, sau kể lại thì lần này thấy một người phụ nữ, nói gì mà nó không hiểu, nghe như bọn Thái Lan nói chuyện, đại ý chỉ hiểu đc là đúng 8 ngày sau, ngày 23/7 âm, tất cả chúng mày phải lên lại đây. Đây là lệnh!

Xong, cặp rắn lườn bò lên núi lại, lúc này chắc cũng hơn 1h sáng rồi. Bọn em về lại phố kiếm chỗ ăn đêm. Cảm giác lúc này có chút hoài nghi băng khoăn trong lòng. Không biết sắp vướng vào chuyện gì đây? Nếu sẽ dẫn giải đến một chuyện có kết cục xấu, hoặc tổn hại đến từng người trong nhóm, thì sao "họ" không xử lý bọn mình ngay thời điểm trên núi luôn. Mà đã là hò hẹn có ngày có giờ thì chắc sẽ gặp ai đó, họ sẽ về gặp, sẽ thông giao nhắn gửi gì đấy.!? Thôi kệ mẹ, đến ngày thì lên, hơi phiền xíu thôi nhưng cũng có chuý háo hức tò mò.
Cụ ở bảy núi an giang đúng ko ạ

Xe nội lước

Xe container

Cụ cho em hỏi . Em nghe chuyện từ ae nói rằng đi xem bói, gọi hồn vv ..thày nói ra đc cả chuyện cực riêng tư trong quá khứ giữa ngưòi xem và thân quyến đã mất..nói luôn đc cả chuyện kiểu " sao sáng nay mày lại đi xe ai chứ ko phải xe mày " v v . Đó có phải là thày đã có phép xuất thân đi hỏi không ?

À mà cụ luyện món gì chứ cái món TLC như cái tay gì ở miền tây thì né cụ nha.:-o

Fiat2007

Xe buýt

Hóng xem họ thông linh chuyện gì với các cụ.

Mimeo

Xe điện
Cụ cho em hỏi . Em nghe chuyện từ ae nói rằng đi xem bói, gọi hồn vv ..thày nói ra đc cả chuyện cực riêng tư trong quá khứ giữa ngưòi xem và thân quyến đã mất..nói luôn đc cả chuyện kiểu " sao sáng nay mày lại đi xe ai chứ ko phải xe mày " v v . Đó có phải là thày đã có phép xuất thân đi hỏi không ?

À mà cụ luyện món gì chứ cái món TLC như cái tay gì ở miền tây thì né cụ nha.:-o
TLC là gì thế cụ, viết tắt nên em chả dịch được ạ.

Truyện cụ datlui cuốn hút quá, mong cụ đều tay phím :-bd

Mimeo

Xe điện

giaconngu

Xe tăng
Họ thờ dương cụ. Đây là chuyện nghiêm túc nên các cụ đừng thả haha 😜. Dưới chân núi vẫn có một số hộ dân có gốc tích là người Chăm, có lẽ việc thờ phụng như thế này là văn hoá của họ. Em cũng từng xem các phim tài liệu về việc thờ phụng của người Chăm, họ thờ cả bộ phận của đàn ông và đàn bà.

Thực tình bọn em hơi hoảng vì kiểu gì cũng thấy nó hơi vô lý, không nghĩ người xưa họ lại cởi mở chuyện này đến vậy.
Người Chăm theo Ấn Độ giáo nên việc họ thờ phụng linga (đại diện sinh thực khí của nam thần Shiva) và yoni (đại diện sinh thực khí của nữ thần Shakti) là bình thường. Nhà cháu chả biết chính xác trong tiếng Việt gọi chúng là gì, hình như là dương cụ và âm cụ, còn nhà cháu cứ gọi thô bỉ là chày và cối.

playstation_vn

Xe tải

Mimeo

Xe điện
Người Chăm theo Ấn Độ giáo nên việc họ thờ phụng linga (đại diện sinh thực khí của nam thần Shiva) và yoni (đại diện sinh thực khí của nữ thần Shakti) là bình thường. Nhà cháu chả biết chính xác trong tiếng Việt gọi chúng là gì, hình như là dương cụ và âm cụ, còn nhà cháu cứ gọi thô bỉ là chày và cối.
Ngay tại Bảo tàng dân tộc học VN ở HN cũng giới thiệu về tín ngưỡng thờ cúng của 1 số dân tộc, em cũng ko nhớ ngoài đồng bào Chăm thì còn dân tộc nào nữa ko. Chi nhớ lần đầu tiên đi vào đó là hồi còn sinh viên có cả đám con trai, họ trêu các chị em đã thấy tầm quan trọng của chúng tớ chưa :)) ở đâu cây hàng khủng cũng đc coi trọng, thờ cúng đàng hoàng thế này cơ mà :D

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Đợt tết vừa rồi em đọc trên vnexpress, cũng có làng nào ở đồng bằng Bắc bộ làm lễ rước dương vật đi khăos làng ấy, to như cái cột đình. Đọc em cũng rất thích, cảm thấy điều đó rất tự nhiên

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi, là Linga và Yony

herotran8

Xe tăng
Chày cối thuần việt, đẹp và trực qua . Có gì thô tục đâu cụ.

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Đúng ngày 22/7 âm, đang là tháng cô hồn, trước ngày hẹn lên núi gặp "ai đó" 1 ngày...

Hôm đấy buổi tối em có xuống chùa bạn em chơi, chùa cách nhà chưa đến 5 cây số nên em hay xuống uống trà chém gió dưới ấy. Nơi này em xem như nhà em vậy, có một tình cảm sâu sắc với nó. Sư thầy bạn em luôn gọi em xuống hỗ trợ mỗi khi chùa có việc. Từ việc dựng chánh điện, đi đúc tượng, tư vấn và tìm người xử l ý các công việc thì em đều nhúng tay vào. Lâu rồi bà con phật tử ở đó cũng quý em, xem như người trong thôn luôn; mỗi khi xuống mà lỡ bữa, biết em chưa ăn thì cũng cắt cử người đi nấu cơm cho em ăn, em rất trân quý tình cảm đấy. Với lại có một dịp Tết năm nào ấy, mọi người về chùa thắp lễ thì thường có xin Xăm Ông đầu năm, xin việc làm ăn, xin tin lành - dữ mà ứng phó trong năm; thường nếu rảnh thì em sẽ giải Xăm cho họ. Chùa có mỗi ông trụ trì bạn em ở đấy, tính ông ấy cũng khó, nên chưa nhận các đồ đệ về ở cùng; Chùa thật to mà có mỗi ông ấy, buổi tối thanh niên trong thôn hay ghé qua chơi, trà nước, em cũng vậy cứ rảnh là xuống.

Đêm ấy (đêm 22) em xuống chơi thì chả có ai, các cô các bác phật tử thường buổi tối sẽ tụng kinh ở chánh điện. Em ngồi chế trà uống alone thì có ông cụ ở xóm gần đấy đi vào. Em xuống chùa nhiều, nhưng chưa gặp người này bao giờ. Hỏi ra mới biết ông cụ đã ngoài 80, dân nuôi gà đá lão luyện, có tiếng cả nước! Em ko rành món này, nhìn người có tướng hơi "dị", cụ ngồi uống trà với em, hàn huyên vài ba câu chuyện, thì em giật mình khi ông ấy nói:

Mai con có muốn lên núi không?

datlui

[Tịch thu bằng lái]
Em chết trân giữa ghế, muốn đạp cái bàn trà vào thẳng người ông ấy mà bỏ chạy ngay lập tức khỏi cái nơi này! Cái đell gì đang diễn ra vậy? Ông già này là ai, tại sao biết đc mai mình lên núi???? Đkm đùa nhau à :((((((

Lúc này em rất sợ, chưa bao giờ có người đặt một câu hỏi áp chế thần kinh mình như vậy. Hỏi trực diện vào vấn đề, và quái lạ là làm thế nào ông ấy biết rõ mình sẽ làm gì vào ngày mai :((((

Thực ra cái cảm giác của em lúc đó, em không còn nhớ đc gì nhiều nữa, giống như hồn xiêu phách lạc rồi. Không rõ bằng cách nào đó mà em vẫn bình tĩnh ngồi lại nói chuyện với ông cụ, nhưng sau đó cuộc nói chuyện đại ý nó như này:

Ông ơi, sao ông hỏi con câu đó?

- Có một người là quân của vùng núi X đang đứng sau lưng mày đấy.

Họ đứng đấy làm gì, con có làm gì đâu!? Sao ông thấy mà con ko biết gì hết???

- Ừh, họ nói mai con lên thì đưa xác đồng lên theo,
Lên vào đầu giờ Tuất, về trước khi sang giờ Hợi.

Vậy ông nói với họ mai con sẽ lên, nhưng đừng có theo con nữa, con cảm thấy không thoải mái đâu!

- họ nói mới theo mày từ chiều giờ thôi, từ lúc mày chạy xe suýt đâm vào cái lỗ cống họ vừa cạy lên ấy!

Ôi thôi con hiểu rồi, sáng mai con tìm xác đồng rồi tối con đưa lên, đi cùng với mấy người bạn tối hôm ấy nữa, đi đủ, không dám thiếu người nào đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng