[Funland] Nơi chia sẻ những câu chuyện Tâm linh trong cuộc sống thường ngày 2023 Vol 7

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe nội lước

Xe container
Tầm " Nhân sinh thất thập..." chỉ mong sống khỏe, chết nhanh là tốt nhất. 🤓
Em có 2 lần đọc trên báo..câu chuyện về những cụ ông . 1 người Mỹ và 1 nữa em ko nhớ. 1 bức ảnh cụ ông Mỹ hay gì em ko chính xác, ngồi trên xe lăn , người cháu trai chắc tầm 40t đang quỳ cho ông mình hôn lên trán..sau cụ ông là cánh cửa căn phòng , sau lời chia tay thì ng ta sẽ đưa cụ ông vào đó...cụ chọn cái chết tự nguyện.. cụ nói rằng sk không còn tốt , cuộc đời 1 TN , rồi làm 1 người lính tham chiến tại châu âu trong thế chiến 2, rồi trở về làm thợ..yêu vợ , yêu con cháu..cuộc đời trải nghiệm vậy là đủ rồi. Cụ không muốn sống thêm nữa nếu cs tiếp theo là đau khổ .. nhưng cụ vẫn đợi ng cháu .cụ muốn ông cháu đc gặp nhau và chia tay lần cuối..rồi chính người cháu trai đó . Anh đã giúp đẩy cái xe lăn chở ông cụ vào tận căn phòng.

1 cụ ông kia có lẽ cũng Mỹ hay Anh, vv gì đó..đã chọn cách không viết thư điện tử ..cụ viết thư giấy thông thường cho cháu gái.. trong thư có 1 câu em rất ấn tượng đại loại :
Ông ko muốn làm mất niềm vui trong chuyến du lịch đến châu á của cháu , vì vậy ông chọn cách viết thư này. Ông cũng căn tính thời gian để thư chỉ có thể đến cháu khi cháu đã về nhà và niềm vui của chuyến dl đc trọn vẹn. Ông không tiếc nuối cuộc đời đã qua ..ông thích nó và yêu cháu..nhưng giờ đây sk và trí tuệ đã ko còn như trước..ông đã lẫn nhiều. Ông ko muốn tiếp tục cs với thuốc và giường bệnh cho đến tận cuối cùng. Khi cháu đọc đc thư này thì ông đã trong 1 chiếc hũ màu xanh, màu ông yêu thích.. tạm biệt xx cho ông mang hình ảnh cô gái nhỏ của mình trong tim về bên với chúa.

Đấy..ko riêng ta, tư duy của các cụ tây cũng rất hay đó cụ..
Bạn em là bs nói rằng..cc ta mà ốm bắt ăn gì cũng ăn, bắt kiêng gì cũng kiêng..các cụ tây thi thoảng có cụ : tao ko kiêng, nếu kiêng cái món ấy thì tao thực sự đã chết ...

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Tầm " Nhân sinh thất thập..." chỉ mong sống khỏe, chết nhanh là tốt nhất. 🤓
Nghề em, có những bản di chúc, di nguyện làm cho Khách xong, là 1 lần mình học, chiêm nghiệm được những nhân sinh quan rất sâu sắc và thấm thía Cụ Anh ạ

Soinho

Xe hơi
Trước đây là ngõ 34 Trần Phú, giờ là phố Tôn Thất Thiệp thì phải, e ko nhớ chính xác tên phố và số nhà, phố này đâm ra Nguyễn Tri Phương, Lý Nam Đế. Quán ở đối diện với khu tập thể. Cả phố có 1 hàng ốc thôi ạ.
Trong phố Tôn Thất Thiệp này có 1 hàng bún thang, phở gà, xôi gà rất ngon, lúc nào các mợ thử xem có vừa miệng không? địa chỉ số 2, ngõ 23 TTT ạ.

Xe nội lước

Xe container
Trăng khuyến đẹp hơn trăng tròn, sự dang dở thì gây thương nhớ.:D
Mong được đọc thêm chia sẻ của cụ ở những vấn đề khác nữa ạ.
Ai viêm dây tk số 7 mà đang châm cứu đc 1,2 hôm xong bs bỏ đi đẻ , mặc mình dang dở thì em cũng công nhận..nhung nhớ bs đến già luôn 🤣🤣🤣

ZynZyn

Xe lăn
E mới ăn mỗi ốc ở đây, hôm nào e ghé qua thử quán mợ giới thiệu.
Trong phố Tôn Thất Thiệp này có 1 hàng bún thang, phở gà, xôi gà rất ngon, lúc nào các mợ thử xem có vừa miệng không? địa chỉ số 2, ngõ 23 TTT ạ.

ZynZyn

Xe lăn

ZynZyn

Xe lăn
E khoái bún thang lắm, nhất định phải qua ăn mới đc. Cám ơn mợ giới thiệu nhé.
Bạn em ăn xong đánh giá là ngon hơn bún thang bà Ẩm. Em còn thích cả cách phục vụ của chị chủ quán này nữa.

Mimeo

Xe điện
Cảm ơn cụ vì đã có những comment tích cực về mấy bài của em về TSTQ.
Tuy nhiên, có vẻ cũng đã loãng rồi, với lại trong "dàn ý" ban đầu của em thì cũng đã sắp hết. Em định viết 1-2 bài nữa thôi về một số chuyện vụn vặt xung quanh TSTQ và 1 số lý do về việc tại sao em ko tập nữa cùng với sự "biến mất" của TSTQ ở ngoài Bắc sau mấy năm đầu 90.
Cùng với đó là tự nhiên em cũng ngại viết dài, bắt buộc phải ngồi laptop đeo kính viễn thì mới gõ đc, chứ trên đ.thoại thì chịu. Theo em cứ để nó hơi lửng lơ như vậy cũng có cái hay. Nếu có dịp thì khi đi ọp nói chuyện thêm ngoài lề khéo lại ổn hơn là cứ viết ra hết mọi thứ.

Chúc cụ và các cụ/mợ trong thớt cùng gia đình luôn mạnh khỏe, nhiều năng lượng tích cực, luôn vững tay phím :)
Cụ DurexXL ghim còm này nha. Đi off mà có cụ Phỗng là sẽ được hóng thêm chuyện ;) Còn viết trên này, tình chỉ đẹp khi còn dang dở

Cảm ơn cụ Phỗng đã kỳ cạch tỷ mỉ hết sức bấm đt mấy hôm, mạch truyện TSTQ thật huyền bí, tuyệt vời :-bd

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
Nghề em, có những bản di chúc, di nguyện làm cho Khách xong, là 1 lần mình học, chiêm nghiệm được những nhân sinh quan rất sâu sắc và thấm thía Cụ Anh ạ
Em có một ông bạn cũng ở K về. Bác sĩ quân y học ở CHDC Đức về. Được bổ sung sang viện 116 tại Phnom Penh. Năm 1986 thì về làm trưởng khoa vật lý trị liệu của Việt Đức. Mỗi năm vào ngày 23 ông Táo chầu trời , mấy anh em thường tụ tập vào buổi trưa ở Dã Tượng, mỗi ông một chai rượu vang ngồi chém gió. Hồi đó mọi người mới hơn 50 một chút. Ông bạn mỗi lần nâng chai đều chúc nhau :" Sống khỏe, chết nhanh ". Đến năm sau, tối 22 ông bạn gọi điện :" Mai 16h lại Dã tượng như mọi năm nhé".
Sáng hôm sau, em gọi điện cho một ông nữa hẹn chiều ra Dã Tượng, ông này hỏi :" Mày không biết gì à ? Thằng T nó đi tối qua rồi. Nhồi máu cơ tim"
Lúc đó ông bạn mới 53 tuổi. Không hề có tiền sử bệnh tật gì.😢

prado2012

Xe điện
Em có một ông bạn cũng ở K về. Bác sĩ quân y học ở CHDC Đức về. Được bổ sung sang viện 116 tại Phnom Penh. Năm 1986 thì về làm trưởng khoa vật lý trị liệu của Việt Đức. Mỗi năm vào ngày 23 ông Táo chầu trời , mấy anh em thường tụ tập vào buổi trưa ở Dã Tượng, mỗi ông một chai rượu vang ngồi chém gió. Hồi đó mọi người mới hơn 50 một chút. Ông bạn mỗi lần nâng chai đều chúc nhau :" Sống khỏe, chết nhanh ". Đến năm sau, tối 22 ông bạn gọi điện :" Mai 16h lại Dã tượng như mọi năm nhé".
Sáng hôm sau, em gọi điện cho một ông nữa hẹn chiều ra Dã Tượng, ông này hỏi :" Mày không biết gì à ? Thằng T nó đi tối qua rồi. Nhồi máu cơ tim"
Lúc đó ông bạn mới 53 tuổi. Không hề có tiền sử bệnh tật gì.😢
Nhân sinh như mộng

Phỗng new

Xe điện
Chỗ này chỗ Hàng Hành thông Bảo khánh em hay ăn. Nước bị đục ko bằng xưa nhỉ
Xưa ngon hơn với giờ đông quá, ngồi ăn mà cứ có người đứng sau nhòm đợi lấy chỗ nó giảm ngon mấy phần.
Bảo Khánh có cái hàng bún mọc. Xưa rõ ngon, từ khi bị đòi nhà chuyển về Nam Ngư ăn kém hẳn, mợ có thấy thế ko?

angkorwat

Xe container
Người OF
Cảm ơn cụ vì đã có những comment tích cực về mấy bài của em về TSTQ.
Tuy nhiên, có vẻ cũng đã loãng rồi, với lại trong "dàn ý" ban đầu của em thì cũng đã sắp hết. Em định viết 1-2 bài nữa thôi về một số chuyện vụn vặt xung quanh TSTQ và 1 số lý do về việc tại sao em ko tập nữa cùng với sự "biến mất" của TSTQ ở ngoài Bắc sau mấy năm đầu 90.
Cùng với đó là tự nhiên em cũng ngại viết dài, bắt buộc phải ngồi laptop đeo kính viễn thì mới gõ đc, chứ trên đ.thoại thì chịu. Theo em cứ để nó hơi lửng lơ như vậy cũng có cái hay. Nếu có dịp thì khi đi ọp nói chuyện thêm ngoài lề khéo lại ổn hơn là cứ viết ra hết mọi thứ.

Chúc cụ và các cụ/mợ trong thớt cùng gia đình luôn mạnh khỏe, nhiều năng lượng tích cực, luôn vững tay phím :)
Em toàn mổ cò trên điện thoại. Từ bé đến giờ chẳng biết cái lap top nó tròn hay méo 🤓. Gõ quen cũng nghề ra phết. Cũng phải đeo kính lão, ko có kính thì mù luôn.

prado2012

Xe điện
Xưa ngon hơn với giờ đông quá, ngồi ăn mà cứ có người đứng sau nhòm đợi lấy chỗ nó giảm ngon mấy phần.
Bảo Khánh có cái hàng bún mọc. Xưa rõ ngon, từ khi bị đòi nhà chuyển về Nam Ngư ăn kém hẳn, mợ có thấy thế ko?
Đúng rồi, thấy bảo bán nhà chứ có phải đòi nhà đâu. Em còn ko biết nó về Nam Ngư á.

Trạng thái
Thớt đang đóng